hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni idi ligongo mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumaatano machi mosi 223 tunasikika kupitia radio free africa rfa nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu radio citizen ya kenya vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom <todicom> katika matangazo yetu hii leo bola ahmed tinubu ametangazwa kuwa mshindi kuwa rais wa urais wa nigeria katika uchaguzi ambao wagombea wengi wamepinga matokeo na katika habari nyingine mamia ya vijana kutoka vuguvugu vugu la wanaharakati na mashirika ya kiraia wameandamana kwenye ubalozi wa ufaransa mjini kinshasa drc wakipinga ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron nchini drc wakimtuhumu kuiunga mkono rwanda siye pepe kongole tunakeseka sana makuro iko nyuma ya rwanda rwanda na naye ukatupikanisha shiye na naye vaminere yetu ku kongo tunakatala ariveya makuro kukongo tunakatala arivea makuro kukongo kongo iko yetu na nasitukona shdansiye tufuraikeshie vakongole nasi tufuraike kidoko na kuichi yetu hivyo ni vidokezo tu vya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika lakini kwanza tunaanza na habari za dunia msomaji ni mkamiti kibayasi ubalozi wa tunisia nchini ivorcost umetoa malazi ya dharura kwa raia wake kadhaa wakiwemo watoto wadogo waliokosa makazi kutokana na msako ulioamriwa na rais said cais mwanadiplomasia mmoja amesema jumatano wiki iliyopita said aliamuru vikosi vya usalama kuchukua hatua za haraka dhidi ya makundi ya wahamiaji kusini mwa jango la sahara akiwatuhumu bila ushahidi wa kusababisha wimbi la uhalifu na kupanga njama ya kubadili mtazamo na fikra za watu nchini humo wamiliki wa nyumba kote nchini wanahofia kutozwa faini kubwa kwa kuwapatia makazi watu wasio na hati halali za ukazi nchini humo kisha wakaanza kuwasumbua wa wahamiaji Rayaweni wengi wa ivoost na mali waliishia kupiga kambi kwa usiku kadhaa nje ya balozi zao wakati wa baridi kali wakijikusanya na mali zao wakati wakisubiri kurejeshwa nyumbani kampuni ya italia iliyopewa kandarasi na kampuni kuu ya nishati ya ufaransa ya toto eneges imesema hii leo kwamba inajitayarisha kuanza tena kazi zake katika mradi wa kuzalisha gesi nchini msumbiji mradi ambao ulisitishwa kutokana na matatizo ya usalama mwaka elfbilina ishirin na mmoja totonegs kwa muda mrefu imekuwa ikichukua tahadhari juu ya kuanza tena kwa mradi huo wa kuchimba gesi ghafi kutoka baharini utakaogharimu dola bilioni ishirini ukiwa ndio mkubwa barani afrika lakini kampuni ya smpm ya italia imechukua jukumu la kuendelea na mradi huo katika jimbo la cabo delgado na kueleza hii leo kwamba hii inafuatia mazungumzo na kampuni ya ufaransa juu ya kuanza kazi tena kazi kwenye eneo la uchimbaji zilisitishwa miaka miwili iliyopita kwa ajili ya mashambulizi yaliyofanywa na wanamgambo wenye itikadi kali za kiislamu katika mji wa palma rais tayyip erdogan wa uturuki aliashiria jumatano kwamba uchaguzi utafanyika mei kumi na nne akishikilia mpango wake wa awali wa kupiga kura akitaja tarehe zaidi ya miezi mitatu baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuwaua zaidi ya watu elu nchini uturuki taifa hili litafanya kile kinachohitajika hapo mei kumi na nne mungu akipenda erdogan alisema katika hotuba yake kwa wabunge kutoka chama chake tawala cha ak bungeni kumekuwa na ishara zinazokinzana kuhusu uwezekano wa muda wa uchaguzi wa urais na ubunge tangu tetemeko la ardhi la mwezi uliopita huku wengine wakieleza kuwa huenda ukaahirisha hadi uchaguzi baadaye mwaka huu kabla ya mkasa huu umaarufu wa erdogan ulikuwa umeporomoka kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha na kushuka kwa sarafu ya uturuki ya lira tangu wakati huo amekuwa akikabiliwa na wimbi la ukosoaji kufuatia hatua serikali yake kukabiliana na tetemeko baya la ardhi kuwahi kutokea katika historia ya taifa hilo serikali ya kimapinduzi inayoongoza mali imeonya algeria na washirika wengine kuhusu tishio la mkataba mkubwa wa amani na makundi yenye silaha ya kaskazini ya nchi hiyo katika barua ambayo shirika la habari la afp imepokea id ligongo anaisoma ripoti kamili kanali ismaili wague mmoja wa maafisa wenye ushawishi mkubwa katika serikali ameshutumu upande mmoja uliotia saini mkataba huo wa vuguvugu la azawad cma muungano wa makundi ya kitarig na makundi uhuru kwamba limekuwa likikiuka makubaliano ya ales ya mwaka 215 barua hiyo imenyoshea kidole kuaminika kwa wapatanishi wa kimataifa wanaunga mkono utekelezaji wa makubaliano ambao unajumuisha umoja wa mataifa mashirika ya kiafrika na washirika wa nje chini ya uongozi wa algeria kiongozi huyo amesema kwamba tabia za baadhi ya wajumbe ni kikwazo kwa amani ameshutumu cm kuongeza tabia ya wazi kabisa za kushirikiana na makundi ya kigaidi tarehe iliyotolewa februari 23 ilielekezwa kwa waziri wa mambo ya nje wa algeria ramtane la mamra imetolewa wakati kukiwa na hali ya wasiwasi inayoongezeka baina ya serikali ya mapinduzi ambayo ilichukua madaraka mwaka 2 na wale waliosaini makubaliano ya algeria wakiongozwa na cma makubaliano ya algeria yalimaliza miaka kadhaa ya uhasama uliofanywa na makundi ambayo mwaka12 yaliongeza kampeni za kutaka uhuru wa eneo la kaskazini mwa mali mgogoro ambao uliongezwa na wanajihadi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa inayotangaza kutoka hapa washington dc treni ya abiria huko ugiriki iligongana uso kwa uso na treni ya mizigo jumanne jioni na kupelekea treni hiyo kutoka ya ya ya ya ya njia, njia reli na kuwa watu 36 wengi wao ni wanafunzi katika katika ajali ajali mbaya kuwahi kutokea nchini humo maafisa walisema idadi vifo ilitarajiwa kuongezeka zaidi wakati hali ya hewa katika treni wapo ilipoongezeka kufikia baada ya kushika moto ajali hiyo iliyotokea saa za usiku ambayo iligonga treni yao karibu na mji wakati wa larissa ilikuwa ikielekea mji wa kaskazini wa thessaloniki kutoka mji mkuu wa atens baada ya likizo ndefu mwishoni mwa wiki iran leo jumatano iliwaamuru wanadiplomasia wawili wa ujerumani kuondoka nchini humo ikiwa ni majibu kwa hatua kama hiyo iliyofanywa na ujerumani wiki iliyopita hatua ya ujerumani kuwafukuza wanadiplomasia wawili wa iran ilikuja kufuatia kupinga hatua ya iran kumpatia hukumu ya kifo raiya ujerumani jamshid sharmad msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran nasir kanani alisema jumatano kwamba ujerumani inaingilia masuala ya ndani na ya kimahakama ya iran iran ilimshutumu shahmad kwa kuongoza tawi lenye silaha la kundi linalounga mkono utawala wa kifalme ambalo familia yake ilikanusha waziri wa mambo ya nje ya ujerumani ana lena babok alisema baada ya hukumu hiyo wiki iliyopita kwamba shahmad alikamatwa katika mazingira ya kutatanisha na kwamba jawahi hata kuwa na mfanano wa kesi ya haki mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la j ishirini wanakutana katika mji mkuu wa india new delhi huku kukiwa na mivutano mikubwa ya kijiografia iliyochochewa na vita nchini ukraine ambavyo vinaleta changamoto katika juhudi za makubaliano kati ya mataifa hayo makubwa kiuchumi duniani waliohudhuria ni pamoja na waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken waziri wa mambo ya nje wa rusia sergei lavrov na waziri wa mambo ya nje wa china Gang, miongoni mwa wengine kando na vita vya ukrain mivutano kati ya washington na beijing pia imezuka baada ya marekani kulitungua puto linaloshukiwa kuwa la kijasusi la china katika pwani yake ya mashariki mwezi uliyopita wizara ya mambo ya nje ya india imesema vita vya ukraine vitakuwa sehemu muhimu ya mazungumzo yatakayofanyika alhamis tunaendelea kusikiliza matangazo ya jioni ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc na hivi sasa tunaendelea kukuletea ripoti zetu tukielekea huko nchini nigeria ni kwamba bola ahmed tinubu ametangazwa kuwa mshindi wa kura za urais nchini nigeria katika uchaguzi ambao wagombea wengine wamekataa matokeo yake wakisema wamejaa udanganyifu na kutaka urudiwe tinubu mwenye umri wa miaka sabini amepata asilimia 3elathina 7 ya kura ikiwa ni karibu na asilimia 8 nukta 8 huku mshindani wake wa karibu atiko abubakar akipata asilimia ishirin na tisa sawa na karibu kura milioni saba na peter obi akamaliza katika nafasi ya tatu akiwa na asilimia ishirini na tano id ligongo anaisoma ripoti kamili bola tinubu wa chama kinachotawala cha all progressive lpoeseconspart ametangazwa mshindi mapema jumatano huku wagombea wengine wawili katika kinyanganyiro cha uraisi wakitaka kura hizo kurudiwa kuna ripoti kwamba wapinzani wa tinubu atiku abubakar na peter obi wanatarajiwa kupinga matokeo hayo mahakamani abubakar alimaliza katika nafasi ya pili katika uchaguzi wa mwaka219 kesi yake aliyowasilisha mahakamani kupinga matokeo kutupiliwa mbali chama cha rais mteule all bona tinobu kimetoa wito kwamba wagombea wa upinzani kukubali kushindwa na kutosababisha vurugu katika nchi hiyo yenye idadi kubwa ya watu barani afrika wagombea wa upinzani wanasema kwamba udanganyifu katika hesabu ya kura ulifanyika wakati wa kuchapisha matokeo that were changamoto zilizoripotiwa zilikuwa chache sana na haziwezi kubadilisha matokeo ya jumla tuwe wa kweli kuhusu uhalisia wa matokeo na hesabu kamili inasema hivyo na ndivyo jumuiya ya kimataifa inavyosema bola tinubu amekuwa mwenye ushawishi mkubwa katika siasa za nigeria bila kuwa katika mstari wa mbele kwa muda mrefu ambao amekuwa katika siasa na anachukuliwa kama nguzo muhimu katika siasa za nigeria ambaye amekuwa akiidhinisha wagombea katika nafasi mbalimbali mbali. ushawishi wa tinubu ulimsaidia rais anayeondoka madarakani muhamed e. buhari kushinda mihula miwili madarakani katika uchaguzi wa mwaka 9 tangu alipoacha kuwa gavana wa lagosi 7 tinubu amekuwa akiidhinisha wagombea ambao wamekuwa wakishinda ugavana katika mji huo mkubwa barani afrika sasa ana jukumu la kuongoza nigeria kutoka kwa migogoro na kuboresha rekodi ya muhamed buhari nchi ni ile ile lakini kulingana nami kinachoweza kufanyika katika nchi nyingine kinaweza kufanyika hapa naahidi kwamba nitafanya kazi nanyi ili kuifanya nigeria kuwa kivutio cha maendeleo na tutashirikiana kujenga nchi yetu wafuasi wa tinubu wanasema ni mchapakazi mwenye rekodi ya kuchagua watu wenye uwezo mkubwa kuleta maendeleo Really really nina furaha sana nilipigia kura tinubu ambaye amekuwa rais nina matumaini kwamba ataleta mabadiliko nilikuwa na ndoto kwamba atakuwa rais na ndoto yangu imetimia wakosoaji wa tinubu wanasema kwamba huwa anatoa zabuni za kuajiri marafiki wake na amekuwa na makundi ambayo yanadhibiti mji wa lagos na kutishia wafuasi wake iwapo hapati anayoyatakahata like, sina la kusema kwa nini awe tinubu nimeona wakitangaza matokeo na nimekataa kukubali sisi raia wa nigeria tumekataa kukubali matokeo hayo kwa sababu wizi umefanyika kwa hivyo tunastahili kufanya lolote linazoezekana kuhakikisha kwamba rais anayestahiki anashinda peter obi aliwashutua wa raia wengi wa nigeria aliposhinda lagos jimbo lenye idadi kubwa ya wapiga kura na ngome ya muda mrefu ya tinubu obi alitumia mitandao ya kijamii kuwafikia wapiga kura moja kwa moja katika kampeni zake aliwavutia wapiga kura kwa ahadi kwamba watabadilisha mfumo wa siasa wa nigeria nigeria inakabiliwa na tatizo kubwa la ukosefu wa usalama na hivi sasa baada ya kutoka kule nchini nigeria moja kwa moja tunaelekea katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya congo mamia ya vijana kutoka vuguvugu vugu la wanaharakati na mashirika ya kiraia wameandamana kwenye ubalozi wa ufaransa mjini kinshasa wakipinga ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron nchini drc wakimtuhumu kuiunga mkono taifa la rwanda kwa gharama ya nchi yao mwandishi wetu wa kinshasa biobe malenga na ripoti kamili mamia ya waandamanaji walijitokeza wengi wao wakiwa vijana ambao walikusanyika mbele ya ubalozi wa ufaransa wakiwa na mabango yani kusema macron mzazi wa njama ya kuigawa drc wakongomani wanasema hapana kwa sera ya ufaransa au hata macro hafai nchini drc huku baadhi yao akipeperusha bendera za rasha russia mnya ramaan eliiee ono maro nyu ya e, kuinchi na, na, yetu, ku ku yetu. Ku, hatuna amani no t anseit batu banakufa sana batu banawawa kuiba minere yetu hatuna wakati ya kufureku ichi bavaze Befaz, vengine kutushinda kutushinashie batoti ya kongo tunachoka tunachoka licha ya wandamanaji kuyomba rasha kusaidi ya drc lakini bi muda ekila kutoka kwa vuguvugu vugu la alliances panafricanist anapinga hayo akisema kuwa rusha naye si mwema kwa Afrika. yaonekana bayana kama macron ni rais ambaye ana mafungamano na rwanda kuliko marais wote wa mwisho tuliokuwa nao ni ufaransa inayoshiriki leo katika njama ya kuigawa congo lakini ni muhimu kuonyesha kwamba tufanye tofauti sisi hapa tuhusishwe na bendera za warusi maana nao si wazuri kwa waafrika kifupi kweli tunataka kusema kwamba macron hakaribishwi nchini drc rais macron anafanya ziara ya mataifa mane barani afrika ikiwemo gabon angola congo brazaville na jamhuri ya kidemokrasia ya congo biobe malinga sauti america kinshasa drc uganda ikijiandaa kuanza kuchimba mafuta katika visima vyake vya kwanza wakosoaji wanasema washirika wake wa ufaransa na china wanaharibu mazingira na kuzuia uhamiaji wa wanyamapori ripoti kamili na halima athumani ikisomwa hapa na patrick nduwimana kampuni za mafuta total energies ya ufaransa na kampuni ya china china pamoja na kampuni ya taifa ya uganda nocu wanawasilisha mashine kwenye eneo la kutafuta mafuta maeneo ambako shughuli hizo zinafanyika ni pamoja pamojana mwambao ziwa albert ambako kampuni ya china itachimba visima vitatu vya mafuta pamoja na kwenye mbuga ya kitaifa ya maison ambako kampuni ya ufaransa itachimba visima 16 katika ripoti ya mwaka 21 kuhusu tathmini na athari za mazingira kampuni za mafuta zilibaini aina 320 za athari zinazoweza kutokea kwa wanadamu na wanyamapori dickens kamugisha afisa mkuu wa taasisi ya the africa institute for energy governance anasema kuidhinishwa kwa uchimbaji wa mafuta na mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa mazingira nema kulifanyika mapema walitarajiwa kuja na mpango wa kupunguza athari zilizopo na kusikitisha nema iliendelea kuidhinisha tathmini hiyo bila kuwepo mipango hiyo hadi sasa hatuna uhakika ikiwa unazungumziwa kuhusu hizi barabara kuendesha shughuli katika mbuga ya rchisonls katika jibu kwa maandishi kwa voa neema ilisema ni asilimia 5 ya karibu kilomita 4 mraba za mbuga ya kitaifa ya acio ambazo zitatumiwa kwa ajili ya shughuli za uchimbaji wa mafuta mamlaka hiyo imesema ingawa shughuli za mafuta na gesi zinaweza kuwa na athari kwenye mbuga hiyo hatua za kutosha za kupunguza athari hizo kulinda viumbe katika mazingira zimechukuliwa kampuni ya total energies ina hisa nyingi katika ushirika huo wa ubia wa asilmia5676 na kwa sasa inajenga na kuunganisha mtambo wa kuchimba mafuta ndani ya mbuga ya machison fors shughuli ambayo inatarajiwa kukamilika mwezi mei alex malens reco msimamizi wa shughuli ya uchimbaji kwa niaba ya kampuni ya total anasema mbuga ya kitaifa na wanyama hawataathirika so kwa kweli tuko katika eneo vehicles, kwa hivyo kuna hatua kadhaa ambazo tunachukua have, uh, hatufanyi shughuli kwa haraka tulibadilisha rangi ya magari yetu ili kwenda sambamba na mazingira hawaogopi tuna wachunguzi magari yote yana mfumo wa ufuatiliaji wa kasi jenereta na vifaa vyetu vinakelele ndogo mamlaka ya wanyama ya uganda inasema inafuatilia kwa karibu shughuli za kutafuta mafuta mafutakuhusu viumbe katika mazingira tuna idadi kubwa ya wanyama kwa sasa mbuga ya marchison ni moja ya bustani bora ambayo tunayo nchini uganda na inatembelewa sana na ni mahali ambako wanyama wengi wanapatikana kwenye sehemu moja unaweza hata kuona zaidi ya aina 1 za wanyama kwa hivyo tumehakikisha kuwa total na washirika wengine wanahakikisha kuwa wanafuata sheria na kanuni za mbuga akiba ya mafuta hafi ya uganda inakadiriwa kuwa sawa na mapipa bilioni6a nusu miradi ya uchimbaji inafungamana kwa kiasi kikubwa na bomba la kusafirisha mafuta hafi la afrika mashariki linaloanzia uganda hadi kwenye bandari nchini tanzania tanzania uganda na kampuni hizo za mafuta zimepewa muda wa kikomo hadi mwishoni mwa mwezi mach kupata dola bilioni tano zinazohitajika kwa ajili ya ufadhili wa bomba hilo katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu aina ya mbu wanaoeneza malaria watafiti nchini kenya wamesema wamegundua aina mpya ya mbu inayoweza kusambaza malaria katika maeneo yenye hali ya hewa tofauti hivyo kutishia maendeleo ya kupambana na ugonjwa huo unaoenezwa na vimelea vya mbu taasisi ya utafiti wa matibabu ya kenya wiki hii ilihimiza umma kutumia vya na kusafisha maeneo ambayo mbu wanaweza kuzaliana mwandishi wa voa mohamed yusuf ametuandalia taarifa hii inayosomwa na meri mgawe katika makala hii ya afya kenya imegundua aina nyingine ya mbu anayeweza kueneza ugonjwa wa malaria ambaye aligunduliwa kwa mara ya kwanza katika eneo la jibuti mwaka 212 mbu huyo anayejulikana kama nofeles eh, stefensy anasambaza vimelea vinavyoitwa plasmodium vivax ambavyo vinapelekea ugonjwa huo wa malaria unaosababisha vifo kwa haraka pia benhard ugutu ni mtafiti mkuu wa taasisi ya utafiti ya matibabu ya kenya anasema ilikuwa ni kuhusu kusubiri muda tu kabla ya mbu huyo kugunduliwa nchini kenya baada ya kuonekana ethiopia na sudan kusinihatujaweza cannot... kuchagua plasmodium va vimelea vya mbu ambavyo vimepatikana kenya na asia viko ethiopia na vimelea hivi vinaweza kusambaza kwa hiyo tutaangalia kama tunaweza kuwa na plasmodium vinavyoonekana katika eneo letu ni ngumu kutibu kwa sababu unaweza kupata matibabu na bado vinaendelea kubaki kwenye mwili na ini ugonjwa wa malaria unaathiri watu zaidi ya milioni 229 kila mwaka na kuuwa zaidi ya laki 4 hiyo ni kwa mujibu wa shirika la afya ulimwenguni zaidi ya robo tatu milioni ya watoto wanakufa katika bara la afrika kila mwaka kutokana na ugonjwa huo wa malaria unaoenezwa na mbu ikiwemo zaidi ya elfu kumi nchini kenya ogutu ameeleza wasiwasi kuhusu wakaazi wa mijini akisema kuwa aina hiyo ya mbu mpya anaweza kuzaliana kwenye mifumo duni iliyodhibitiwa vibaya kwa hiyo ukweli ni kwamba hii inaweza kuishi katika maeneo ya mijini ambayo maji siyo safi na mbu anaweza kuenea huo ndio wasiwasi walionao watu kwa wakati huu ni kufuatilia na kuona ni kwa kiwango gani kutakuwa na kuenea kwake na itakuwa na athari gani redento dabeleni ni afisa wa umma katika kaunti ya masabit kwenye mji wa laisamis ambako mbu huyu mvamizi aligundulika anasema wataalamu wanakwenda katika kila jumuia kufundisha watu jinsi ya kujikinga wenyewe kutokana na ugonjwa kuwahamasisha na kuwafundisha jinsi ya kujikinga na kuumwa na mbo huyu tunajaribu kunyinyiza dawa na kuua mbu kwenye nyumba tunajaribu kuwaambia watu kuhusu ugonjwa huo kupitia wafanyakazi wa kujitolea wa afya ya jamii na wakiambukizwa waende hospitalini kwa mujibu wa watafiti watu wanatakiwa kuendelea kutumia njia za kujikinga na malaria kama vile kulala na vyandarua na kuwa na mazingira bora yaliyosafi mwaka 221who ilipitisha chanjo ya malaria kwa ajili ya watoto wenye umri wa miezi mitano hadi miaka miwili ambayo yameonyesha kupungua kwa vifo vya watoto mwisho wa makala ya afya kwa leo na usikilize tena makala ya afya wiki ijayo mimi ni mery mgawe na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi jina langu ni idi ligongo mwenzangu mkamiti kibayasi msimamizi wa matangazo ni abdu shakur abod shukran kwa kuwa nasi imechukua hatua ya kuweka vikwazo vya ziada vya viza kwa wanachama wa sasa au wa zamani wa taliban wanachama wa vikundi vya usalama visivyo vya serikali na watu wengine wanaoaminika kuwajibika au kushiriki katika kukandamiza wanawake na wasichana nchini afghanistan wanafamilia wa karibu wanaweza pia wakalengwa na vikwazo hivi vya visa vilivyotungwa chini ya sheria ya uhamiaji na uraia maagizo ya hivi karibuni ya taliban anapiga marufuku w wa wanawake kutoka vyuo vikuu vya umma na vya kibinafsi kutofanya kazi katika mashirika yasiyo ya kiserikali na kuendeleza hatua za awali za taliban ambazo zilifunga shule za sekondari kwa wasichana na kupunguza kupungazoezo wa wanawake na wasichana kushiriki katika jamii na uchumi wa afghanistan kupitia maamuzi haya taliban wameonyesha tena kutojali kwao ustawi wa watu wa afghanistan alisema waziri wa ambo nji wa marekani Anthony blinken katika taarifa yake hadi sasa hatua za taliban zimewalazimu zaidi ya wasichana milioni moja wa afghanistan wenye umri wa kwenda shule na wasichana kutoka darasani na wanawake wengi kuondoka katika viuo vikuu na kwenye soko la ajira idadi hii itaendelea kuongezeka tu kadri muda unavyosonga mbele na hivyo kuzidisha madhila ya kiuchumi na ya kibinadam ambayo tayari ni mabaya nchini humo ubora wa wanawake na wasichana elimu salama na mjumuisho na ushirikishwaji wa nguvu kazi ni muhimu katika kukua na kuimarisha uchumi kupunguza ukosefu wa usawa na kuimarisha utulivu waziri blinkn alionya kwamba taliban haiwezi kutarajia heshima na ungwaji mkono wa jumuia ya kimataifa hadi waheshimu haki za binadam na uhuru wa kimsingi wa waafghanistan wote ikiwa ni pamoja na wanawake no, si na wasichana tunaendelea kushirikiana kwa karibu na washirika na marafiki duniani kote katika mbinu ambayo inaweka wazi kwa taliban kwamba hatua zao zitakuwa na gharama kubwa na kufunga njia ya kuboreshwa kwa uhusiano na jumuia ya kimataifa waziri blinken alisema kwa hakika maamuzi ya taliban tayari yamezuia utoaji wa misaada muhimu wakati ambao amekuwa kipindi cha baridikali watatizo ya kiuchumi alisemaniolas hill naibu mwakilishi wa marekani katika baraza la kiuchumi na kijamii la umoja wa mataifa tutaendelea kuunga mkono ushirikishwaji muhimu wa wafanyakazi wa kike katika kipindi cha utoaji wa misaada nchini afghanistan na ufikiaji kamili salama na wasiozuiliwa kwa watu waliohatarini zaidi ikiwa ni pamoja na wanawake na wasichana aliyeongeza wazinibl marekani alisema wzri blinn inasimama pamoja na watu wa afghanistan na inasalia kujitolea kufanya kila tuwezalo kukuza na kuendeleza heshma ya haki za binadam na uhuru wakimsingi wa afghanistan wa wote ikiweni pamoja na wanawake na wasichana hiyo ilikuwa taariri inaeleza maoni ya serikali ya marekani