Yeah, right, off, kutoka studio kumi na tano hii ni voa express nam ni machi mosi mwaka huu wa 22 hii ni eps mimi ni mkamiti kibayasi na mimi naitwa patrick nduwimana kwa pamoja tuko tayari kukuletea mambo mengi ambayo tumekuandalia leo mkamiti tukianzia uh, huko kenya ni kwamba uh, ukusanyaji wa maoni umeonyesha kwamba wakenya wanalalamika kwamba hali ya maisha imekuwa hali kabisa mimi kama kijana anawezosema kwanza kazi zifunguke pili vile maisha imepanda waangalie pia mshahara kama wanawezaongezwa maanaake kupunguza mishahara inamaanisha kisi tunaumia badala ya ku, kupunguza mishahara ni waongeze mishahara na pia kazi zifunguke kwa watu maanaake kazi zenyendo hizo zinaendelea kuisha alafu sisi ndo tutaishi vipi haya basi pamoja na hayo mengine ni kwamba tutakuwa tuna kile kipengele cha barazani ambacho tumekuuliza nini la kufanya kuwasaidia wasichana wanaotelekezwa baada ya kupata uja uzito vilevile tutakuwa na swali la leo je unadhani kiswahili kinatumika inavyostahili katika eneo lako na afrika mashariki kiujumla kuna maoni lukuki vile vile tutakuwa na habari muhimu za dunia bila kusahau elimu a elimu yuganda kuna ripoti ya kutisha kwamba watoto wa shule milioni moja kila mwaka hawashiriki mtihani wa kuhitimisha elimu ya msingi yaani mtihani wa darasa la saba kuna sababu nyingi ambazo zinaelezwa kwa, uh, kwa sababu hiyo wataalamu wa elimu wenyewe watatoa mapendekezo ya kufanya ili kukabiliana na hali hii iweze kupatiwa ufumbuzi sawa kabisa na moja kwa moja basi tutakuletea pia burudani ya muziki na tuanze kuangalia swala hili la kupanda kwa gharama za maisha kila mmoja analalamika kwamba maisha yamepanda bei za vyakula hali kadhalika kodi za pango pia nazo pia zimepanda kulingana na utafiti uliofanywa na info truck uh, huko nchini kenya unaeleza kwamba asilimia 60 ya wakenya wanahisi kwamba mwelekeo wa nchi hivi sasa unakwenda katika mtazamo tofauti na vile ambavyo walitarajia kwamba pengine maisha yangekuwa yana unafuu wa kiasi fulani kuna vijana hawa tofauti wanatoa maoni yao kwanza ni huyu elyakimu mwachoni yeye anaelezea kwa upande wake anadhani kwamba nini kifanyike ili kurudisha nchi katika msimamo sahihi ili vijana nao pia wajione kwamba wapo wanafaidi na kile ambacho kinafanyika kila siku wakipata riski basi maisha yanakuwa mazuri ni kweli kabisa sasa hivi katika taifa la kenya mambo si mazuri kwa idadi kubwa ya wakenya kila mmoja unapozungumza naye ama unaposikia watu wakizungumza hata katika mabunge ya wananchi au hata katika maeneo mbalimbali kila mmoja analalamikia hali ngumu ya maisha mfumuko wa bei za bidhaa muhimu na kutokana nan, na hilo uh, kila mmoja sana ila oa anaanana ana tiao baai uh, viongozi walio aawalio katia a walivyokuwa wametoa ahadi hapo awali uh, kabla ya uchaguzi wulafanyika mwezi agosti mwaka jana wengi walikuwa na matumaini kwamba pindi serikali hii ya rais wa sasa william samuel ruto itakapoingia mamlakani labda mambo yatabadilika kwa sababu ndilo jambo alilotumia sana kusema kwamba serikali iliondoka mamlakani imekuwa uh, imesababisha mambo mengi hasa mfumbuku uh, wa bei za bidhaa muhimu lakini baada ya wao kuingia bado hali inaendelea kuwa ngumu na sababu anayotoa ni kwamba wanastahili uh, kupewa muda zaidi uh, ili kwamba kuweza kubadilisha mambo asante sana na kwa upande wake naye lydia ntenya anaeleza nini kuhusiana na ongezeko la kupanda kwa gharama za maisha huko nchini kenya upande wa vijana kusema kweli maisha imepanda manake unapata wakati wa hiyo government enyewe imetoka maisha kwa ngumu hivo lakini sahii ya maisha imepanda unapata zimepanda vyakula zimepanda kazi zenye zindohizo zinaendelea kuisha mishahara ni ile ile ama unapata ia hakuna kazi ama mishahara imepunguzwa ta yake inabidi unakata hiyo gharama ni ile unasema tu tui uh, pesa kidogo napata aca tu kule chakulaa mchana keela cha usiku yake maanake nayo nayo ndo hiyo imepanda kila mwaka school food, school food inapanda aa so, maisha imepanda na kama mkenya mimi nalia na naomba ambi langu ni maisha waangalie kama hii serikali ya ruto waangalie vile mpuaneza utanna maisha ya mkenya wa chini do, at least kue na ile maisha mzuri maanake sahizi chakula inapanda watu unashindwa nini unapata kama ni sima kila siku soni ile waangalie kama wao wenyewe pia au weye kwenye serikali pia walipe ushuru maanake sisi wenyewe tuko, tunafanya kazi duni lakini ushuru so, ni lazima tulipe soni watongeze mishahara hivyo ndo zinawezasema shukrani sana lidi antenya kutoka huko nchini kenya kwa mtazamo wake na maoni yake kuhusiana na kupanda kwa gharama za maisha unaambiwa bei ya unga ipo juu mafuta pia yapo juu huko nchini kenya lakini si kenya peke yake nikatika eneo zima la afrika mashariki tupate burudani ya muziki hivi sasa basi J'admire que Oh mon dieu, pas encore. Cette nana, c'est elle, et pitié, j'en peux plus. Tu es un peu Tu un que platini huyu na kitu chake katika mtindo wa zuk helena platini huyu msanii wa huko rwanda kitu kizuri sana namkumbuka sandey alikuwa akijaribu kutafsiri <laughs> wimbo huu <laughs> na wimba <laughs> haya basi bila shaka tunaendelea na mambo ya express ndio hivyo tunavyofanya kazi hapa bila kuchelewa moja kwa moja mkamiti tuelekee huko uganda kama nilivyotokeza hapo mwanzo ni kwamba kuna ripoti ambayo iliandikwa na gazeti la mnit inaelezea kwamba watoto wa shule milioni moja kwa mwaka uh, wanasoma lakini uh, ikifika wakati wa kufanya mtihani wa darasa la saba ambao ni mtihani wa kuhitimisha elimu ya msingi hawajitokezi na sababu nyingi zinaelezwa kuna tatizo la wanasema uh, uh, karo za shule bei iko juu sana alafu kuna tatizo la lishe nwanafunzi yani wapati lishe shuleni kwa hiyo wanaamua kuacha uh, kutofanya mitihani yenyewe na sababu nyingine hasa upande wa wawanawake wanapokua uh, katika hali ya, ya hedhi nao wanaamua kwenda kufanya mitihani lakini wataalamu wa elimu kama huyu mwalimu wa shule ya sekondari huko samuel kisitu nasema si sababu pekee ambazo zinafanya wanafunzi hao kutoshiriki mtihani huo kuitimsha elimu ya hey, msingi hivi ndivyo ee uh, kuna maswala mengine ambayo hayajatazamiwa vizuri na ripoti hiyo ikiwemo uh, ukosefu wa serikali kuendelea kuwhamasisha wazazi wa, wa, wa juu ya umuhimu wa elimu ukweli ni kwamba tuko katika karne ya ishirini na moja ambapo kuna mwamko sana uh, kuhusiana na swala la elimu lakini nataka nitaje pia kwamba uh, kuna jamii nyingi ambazo kwa kweli zimebaki nyuma ambapo serikali yenyewe haijachukua hatua ya kuwahamasisha wazazi juu ya umuhimu wa elimu naam uh, uganda wanafunzi wa shule ya msingi uh, huwa wanasoma uh, bila uh, malipo uh, serikali ya uganda lakini samuel anasema kunahitajika sana hatua nyingine zichukuliwe na serikali ili swala hili liweze kupatiwa ufumbuzi na hapa ametoa mapendekezo kwangu naona kwamba serikali inafaa kufanya hamasa za kutosha hadi kule mashinani kule vijijini ili uh, jamii iweze kuhamasika na kulichukulia swala la elimu uh, kama nguzo muhimu katika maisha ya ya mtoto ama maisha ya mtu hapo mbeleni uh, pia uh, naona uh, serikali inafaa kuboresha Uh, shule za za serikali yaani kuna shule za serikali ambako uh, kwa kweli kiwango cha elimu kimedidimia maradufu kwamba um, wa- walimu wa hawapo wa kutosha unakuta uh, minombinu miundombinu nayo ni, ni mbaya naam samuel kisitu mwalimu wa shule a sekondari huko uganda mkamiti punde tunaelekea kwenye habari za dunia hasa rais muhamadu buhari leo jumatano alimpongeza mshindi aliyetangazwa katika uchaguzi wa rais nchini nigeria bola ahmed tinubu akisema yeye ndiye mtu bora kwa kazi hiyo tinubu mgombea wa chama tawala ambacho pia buhari yupo cha all progressive congress apc alipata kura milioni 88 dhidi ya milioni 69 za mgombea wa chama cha upinzani cha peoples democratic party pdp atiku abubakar na kura milioni 61 za chama cha lebar cha peter obi katika uchaguzi wa jumamosi kulingana na matokeo ya mwisho rais tayip erdogan alidokeza leo jumatano kwamba uchaguzi utafanyika mei 14 akishikilia mpango wake wa awali wa kupiga kura kwa tarehe zaidi ya miezi mitatu baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuwaua zaidi ya watu 45 nchini uturuki taifa hili litafanya kile kinachohitajika mei 14 mungu akipenda edogana alisema katika hotuba yake kuwa wabunge kutoka chama chake tawala cha ak kumekuwa na ishara zinazokinzana kwa husu wezekano wa muda wa uchaguzi wa urais na bunge tangu tetemeko la ardhi la mwezi uliopita huku wengine wakieleza kuwa huenda zikaahirishwa hadi baadaye mwaka huu au zifanyike kama ilivyopangwa juni 18 ubalozi wa tunisia nchini ivercost umetoa malazi ya dharura kwa raia wake kadhaa wakiwemo watoto wadogo waliokosa makazi kutokana na msako ulioagizwa na rais kais said mwanadiplomasia mmoja amesema leo jumatano wiki iliyopita saidi aliamura, aliamuru vikosi vya usalama kuchukua hatua wa za dharura dhidi ya makundi ya uhamiaji wa kusini mwa jangwa la sahara akiwatuhumu bila ushahidi wa kusababisha wimbi la uhalifu na kupanga njama ya kubadilisha mtazamo wa fikra za watu nchini humo wamiliki wa nyumba kote nchini wakiwahofia kuwa watozwafaini kubwa kwa makazi ya watu wasio na hati halali za ukazi nchini humo kisha wakaanza kuwasumbua wahamiaji iran leo jumatano iliagiza wanadiplomasia wawili wa ujerumani kuondoka nchini humo katika kujibu hatua kama hiyo iliyofanywa na ujerumani wiki iliyopita hatua ya ujerumani kuwafukuza wanadiplomasia wawili wa iran ilikuja kufuatia kupinga hatua ya iran kumpatia hukumu ya kifo raia wa ujerumani jamshid sharmahdi msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran nasir kanani alisema jumatano kwamba ujerumani inaingilia masuala ya ndani nay hakam ya iran iran ilimshutumu shermahdi kwa kuongoza tawi lenye silaha la kundi linalounga mkono utawala wa kifalme ambalo familia yake ilikanusha wow. So i anaitwa diamond uh, platnam akishirikiana na amonise nzi zo unakwambia bado hajawa tayari basi uh, kwenye kipengele cha barazani tumeuliza nini la kufanya kuwasaidia wasichana wanaotelekezwa baada ya kupata mimba kuna msikilizaji ambaye yuko tayari kwenye laini ya simu na yuko tayari kuchangia karibu jitambulishe na utuambia uko wapi uh, yeah aloaao nam jitambulishe na, na, na, na utuambia kuapi naona msikilizaji kuna hitilafu za kimitambo japokuwa namsikia kwa mbali ansema anatoka na anznyanga tanzania. tanzania halo zungumza basi basikwenye e kwenye, barazani leo hii amaani mawasiliano naona si mazuri uh, basi tusome moja mawili matatu uh, tusikie kwenye facebook wanasema nini naye huyu edasto romani mkazi wa nzega tabora yeye anasema wanaopata ujo uzito basi wafikiriwe njia nyingine za kusaidiwa Uh, huyu anaitwa tembea tembea anasema je wale ambao waliweka sheria kama ile wao hawana dhambi zaidi ya ile sijui anataka kumaanisha nini hapa mpelo wa sekela nyanda yeye anasema wasichana wanaotelekezwa inatakiwa kusaidiwa na jamii husika sambamba kuwapa elimu wazazi wanatelekeza wasichana bila sababu za msingi ikiwemo kuweka sheria kali kwa wazazi wenye tabia kama hizo za kinyama na tabia kama hizo za kutelekeza zitaisha mara moja sheria kali zikiwekwa huyu anaitwa andrea john aj yeye yeah, anasema ni kutoka kule chato tanzania anasema vikubwa kuwachukulia hatua wanaowapa mimba wasichana na kisha wanawatelekeza moving object yeye yeah, anasema kwamba tujifunze kutoka mataifa magharibi je yeah, na wao kuna mimba za ajabu namna hii hata hivyo sheria zipo ila namna anayezisimamia kwa ufasaha kwa hiyo ndio maana haya yanatokea tumalizia na huyu anaitwa azizi ruto ni kutoka huko kiricho kenya ye anasema waache kushiriki mapenzi kama hawako tayari kuwa wazazi ili wasipate mimba na kutelekezwa hakutakuwa basi pia shukrani ziende kwa martha shayo kwa ujumbe wako hali kadhalika tunakushukuru wewe askofu kalonda shikongolo hali kadhalika shirima wa shirima tunakushukuru simon mhina kwa mchango uliohutoa katika voa express kwenye kipengele cha barazani malimao ramadhani pia tunakushukuru kwa kutoa mchango wako dikson kiboma fadhili fwanga fils alexis pia tunakushukuru miraji kibinda asante kwa mchango wako na cham kida kule elia pite nchembo nyote pia tunawashukuru kwa kujumuika nasi katika maoni mseto kwenye vo express kipengele cha barazani sasa basi tunafanyaje ni wakati wa kusikiliza muziki walmusic of the day tunaongana naye ni viri kijana huyu wa southestall anaitwa he storyteller na kuja na wimbo wake pombe sigaro sigara mm-hmm. anaweza acha bila ya kungangana lakini mm-hmm. wasichana <laughs> ni maneno yailaini kuna wengine wamenaambia mm-hmm. uh, wengi n hasa wafutaji wa sigara mm-hmm. wanasema kwamba wacha sigara mm-hmm. ni mtihani lakini wale wa wanaokunywa pombe wanaotumia pombe wanasema ah, pombe naweza ukaiacha kiurahisi ki, ki, lakini sigara mm-hmm sasa kumekuja na hili swala la wasichana ni shida shida <laughs> haya basi ni mambo haya unayasikia ndani ya vo express tusonge mbele katika uh, kipengele cha masuala ya teknolojia inaelezwa kwamba maelfu ya watu kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni wanahudhuria maonyesho ya kimataifa ya teknolojia mwaka huu wa 223 maarufu kama Mobile world congress huko barcelona uhispania ni zaidi ya watu 80 wakiwemo wakuu wa makampuni ya teknolojia na wafumbuzi wanashiriki katika kongamano hilo la siku tano linaloonyesha hatua za kiteknolojia zilizofikiwa licha ya changamoto za kiuchumi duniani bmj muridhi anatueleza kwa kina kongamano la kiteknolojia lenye ushawishi mkubwa zaidi duniani ni mkusanyiko wa kila mwaka ambapo tasnia nzima ya mawasiliano huja pamoja chini ya paa moja na wadao tajika wa tasnia hii wakiwa ni pamoja na wawakilishi wa makampuni kama sams ericsson na wanahudhuria mwaka huu wadau hawa hukusanyika kila mwaka ili kujionea teknolojia ya kisasa zaidi na hata kubuni fursa za biashara na kupanua mtandao wao mgogoro kati ya makampuni makubwa ya teknolojia na makampuni ya mawasiliano ya umoja wa ulaya juu ya ni nani atasimamia miundo mbinu ya mtandao katika siku za usoni unatawala md- jadala katika hafla hii ya mwaka huu maonyesho ya mwc ambayo yalianza jumatatu wiki hii pia yameshuhudia uzinduzi wa bidhaa mpya kutoka kwa makampuni kadhaa yakiwa ni pamoja na nokia siaomi hmd global ona na riumi kampuni ya china ya wawi ni kati ya washiriki wakuu wa maonyesho ya mwaka huu licha changamoto zinazoendelea kuikabili zikielezwa na wachambuzi kama zilizosababishwa na mvutano wa kisiasa kati ya china na marekani makampuni mbalimbali yanajaribu mbali, mbinu mpya za kutengeneza simu za mkononi kuwavutia wale waliochoshwa na miundo ya zamani moja ya makampuni kama hayo ni ona ambayo imezindua simu kubwa yenye skrini ya upana wa nchi 7.9 na yenye vetri kubwa ya ams 5 iitwayo maic vsbe ben woodn mchambuzi wa maswala ya teknolojia ni ajabu kwa sababu simu za mkononi zimekuwa hazivutii tena unajua kifaa kinachokaa hivi si jambo jipya lakini jambo ambalo limevutia hisia hapa mwc ni simu za muundo wa kufunguka na kufungika darzani za makampuni yaliyowakilishwa hapa yanapigia upatu vifaa vyake kampuni ya lenovo kwa mfano inasema imeimarisha simu yake aina ya, ya motorola ili kuwawezesha wanaotazama mitandao kama netflix na youtube kuitumia kwa urahisi maonyesho haya yanafanyika huku ushindani katika sekta ya teknolojia na mawasiliano ukizidi kuongezeka hususan baina ya makampuni makubwa ambayo yamekuwepo kwa miaka mingi baadhi ya wachambuzi wanasema ongezeko la makampuni ya kutengeneza vifaa vya mawasiliano ni habari njema kwa wateja kwani baadhi ya simu za kisasa sasa, sasa zinauzwa kwa bei nafuu madha zingine kuu zinazotawala hapa ni pamoja na kiwango cha usambazaji wa mfumo wa 5g ambacho kimekatisha tamaa baadhi ya watendaji na vilevile mstakabali wa mifumo ya ai kama vile chat gpt ya kampuni ya open ai kutoka meza ya sayansi na teknolojia bmj mridhi sauti ya amerika asante bmj mridhi kwa ripoti hiyo kuhusu teknolojia uh, kuhusu yavumao mitandaoni uh, mm-hmm. kuna ripoti hiimkajua kanza tunaenda wenye sallale tulslzaayauin tu enye madanam <laughs> <laughs> yeah. uh, kuna ripoti za hawa matajiri wakubwa duniani mm-hmm. uh, tajiri mkubwa vilevile lakini alikuwa amepoteza nafasi hiyo kwa mfaransa anaitwa benard arnau sasa elon ms amerejea katika nafasi ya kuwa mtu tajiri zaidi duniani baada ya kupoteza kwa muda mfupi taji kwa bernard ano wa ufaransa huu utajiri wa mas umechangiwa na kuongezeka kwa karibu as70 kwa bei ya hisa ya tesla tesla kwa wale ambao labda hawajui zaidi kuhusu tesla ni zile yale magari ambayo yanaendeshwa kwa kwa nguvu za teknolojia mpya ambayo sasa za umemkueja unaweza zikabadilikziatu uh, miramanfguti mm-hmm. e, ukaseti uka mwenyewe unataka rangi ya kijani ikakaa kwa masaa kadhaa mm-hmm. ikabadilika ikaja rangi nyekundu ndio maswala ya teknolojia mpye. na magari hayo yanafanyiwa sana yanafanyiwa yani uh, marekani hasa utawala wa biden unahamasisha zaidi kwa watu kutumia magari ambayo yanatumia nguvu za umeme kwa sababu za kuhifadhi mazingira. mazingira kwa hiyo ripoti hii ya uh, publishers inasema uh, hisa za uh, tesla zimeongezeka kwa takriban asilimia 1 kutoka kiwango cha chini cha siku yake ya kwanza januari 6 huku wawekezaji wakirundikana kwenye dau kwenye hifadhi hatari zaidi za ukuaji huku kukiwa na dalili za kuimarika kwa uchumi na kasi ndogo ya ongezeko la kiwango cha riba haya basi tuangalie sasa kile kinachotamba katika kipengele cha swali la leo ambapo tulikuuliza unadhani kiswahili kinatumika ipasavyo katika eneo lako na afrika mashariki kiujumla ayubu munyila ameandika ndivyo kwa sababu kiswahili katika maeneo yangu haswa kenya ya magharibi kiswahili kinaenea kwa kazi sana maana unapata kwamba mtoto anapozaliwa lugha hii ndio ya kwanza kwenye ulimi wake na hivyo ndio ilivyo katika maeneo ya afrika kwa jumla huyu anaitwa johannes bita john wa kagogo muleba tanzania anasema hapana kuna nchi nyingine za afrika mashariki hazijatilia umakini swala la kiswahili michael mwamalopa yeye anasema sidhani kama kinatumika na wengi maana wengine huwa hawatumii kiswahili selesin teganyi anasema hapana kabisa bukavu mashariki mwa drc kiswahili inachangwa na kifaransa east africa wanaichanga na kiingereza yaani tuna na hatujui kabisa lugha ya kwetu marco nyanda yee anasema kiswahili maeneo yao hapo walipo anaona wapenda kiswahili wanaongea kwa ufasaa zaidi naona na muda nao pia unakimbia basi hatuna budi kukuacha na burudani ya muziki toakwa wasafi ndio tunakamilisha kwa sasa mimi ni mkamiti kibayasi na mimi naitwa patrick ndwimana kwa pamoja na mwelekezi wetu aida isa tuna wageni ukiwatakia jioni njema <muchos> fuza mengi mwanzo siku ya jua Gatu. na apa kutolipiza hey. na mwambie mapenzi abakikuyasikia nakumbuka maneno yako utanikivia utabaki namii