hii ni kmekuchaafria utoaida ya swaha sakaribu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni jumatao machi mi 3 jinalangu ikamana mimi ni sandei shomari tunasikia kupitia redio zetu shirika kote afrika ya mashariki na maziwa makuu zikiwemo radio rdisu kule arusha kfm songeya tanzania redio rakumbunagana drc saa radio eldoret kenya bila kusahau ubc kule uganda miongoni mwa nyingine nyingi vilevile utatupata kwenye mtanda wetu wa voa swahilicom karibuni katika habari zetu hivi leo wataalam kutoka sekta ya safari za ndege barani afrika wakutana mjini kigali rwanda ili kujadili mikakati inayohitajika ili kuimarisha sekta hiyo zipi baadhi ya changamoto walizozungumzia mtaanza na changamoto ya bei bei bado iko juu sana kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine ya tiketi bado ni bei ni kubwa lakini miundombinu pia bado ni changamoto leo hii nikitoka hapa mjini kigali kwenda dakar senegal au nchi zingine za west africa Uta, utakuta umepita ufaransa na katika taarifa nyingine rais wa uganda yoeri museveni yupo kwenye ziara ya afrika kusini akiandamana na baadhi ya mawaziri wake ikionekana kuwa zaidi y hatua ya kuimarisha biashara kati ya mataifa hayo mawili hivyo ni vitokezo tu vya habari au taarifa tulizokuandalia hivi leo katika kumekucha afrika lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu sandey shomari maka wa moja ya ufaransa iliema jumanne kwamba kesi yiletwa na harakati dhidi ya kampuni kuu ya nishati ya total energies kuhusu miradi yake ya mafuta nchini uganda na tanzania haiwezi kukubalika kwenye kesi iliwasilishwa mwaka19 makundi sita ya wanaharakati wa ufaransa na uganda yaishutumu kampuni hiyo kwa kutofanya kila iwezalo kulinda watu na mazingira kutokana na shughuli za kampuni ya tilenga oil development na bomba la mafuta ghafi la afrika ya mashariki na dola bilioni 3a naharakati hao waitaka mahakimu wa muru toto n kusitisha miradi hiyo ya afrika ya mashariki kwa kuzingatia sheria ya ufaransa ya 7 inayotaka makampuni kutambua hatari za haki za binadamu na mazingira katika shughuli zao za kimataifa na minyonyororo ya ugavi na kuchukua hatua za kuzizuia mahakama hiyo ya paris iitupilia mbali ombi hilo ikisema kwamba ni hakimu pekee anayechunguza kesi hiyo kwa kina zaidi diye anayeweza kutathimini kama shutuma dhidi ya total energies zina ukweli na kisha kuendelea na ukaguzi wa shughuli kwenye eneo hilo waasi wa m2 waendelea na mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo duru za ndani zilisema jumanne siku ambayo walipaswa kuanza kuondoka kwenye maeneo yao chini ya mpango wa kikanda februari 17 viongozi wa afrika mashariki waliotaka makundi yote yenye silaha yasiyo yes, yes, ya serikali kuondoka katika eneo wanalokalia mashariki mwa kongo ifikapo machi 0 uondoka huko kulikusudiwa kufanyika katika awamu tatu na awamu ya kwanza kuanza februari 28 lakini waasiwa 3 waendelea kusonga mbele katika jimbo la kivu kaskazini nchini drc siku ya jumann wakati siku ya jumatatu kundi hilo linaloongozwa na watusi ilitaka mji wa mweso takriban kilometa 1 magharibi mwa mji mkuu wa jimbo hilo la goma kiongozi wa jumuiya ya kiraia katika eneo hilo alfonsi habimana aliiambia afp siku kwa j4 kwamba m 23 inathibiti mji huo wenye watu wapatao 30 na baraza la makanisa ya kiprotestanti nchini rwanda limeamuru vituo vyake vyote vya afya nchini humo visitisha huduma za utoaji mimba na kuifanya hali kwa ngumu zaidi wawale wanaohitaji huduma hiyo kwenye taifa hilo la kristo lenye wakazi wapatao milioni 1uina tatum anatoarifu zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la ap mapema mwezi huu baraza hilo lilifanya uamuzi kuwa utoaji wa mimba ni dhambi na kuunga mkono msimamo ambao unafuatiliwa sana na kanisa katoliki lakini kuna habari mchanganyiko na sheria za nchi hiyo ya afrika mashariki ambayo inaruhusu utoaji mimba kwa sababu maalum taarifa iliitiwa saini na taasisi 26 za kiprotestanti baada ya kuwataka wazazi kutoa mwongozo wa dada zao kujuia kufanya mapenzi mpaka watakapoolewa utoaji mimba ni kinyume cha sheria nchini rwanda na pia adhabu ya kifungo kwa mtu yeyote ambaye alitoa mimba au kusaidia katika utoaji mimba hata hivyo marekebisho ya sheria yalifanyika elfubii na kuruhusu utoaji mimba kutokana na mazingira kama vile ubakaji ndoa za kulazimishwa ngono kati ya wanafamilia na pale ambapo mimba inahatarisha maisha ya mja mzito sheria hiyo inaruhusu utoaji mimba kupitia uamuzi wa daktari pekee wakati akizungumza na shirika la habari la ap mkuu wa kanisa ka, la kianglikana nchini rwanda loro mbanda amesema kwamba wanazingatia imani yao ambayo haiwezi kuondolewa kwa kutumia sheria amesema kwamba hawapingi sheria lakini imani ni kinyume na utoaji mimba amesema kuwa njia pekee kwa vituo vya afya vya baraza la kiprotestanti kukubaliana na suala hilo ni kutumwa wagonjwa kwenye hospitali nyinginezo endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ameria ikitangaza kutoka washington dc mwandamanaji mmoja wa sudan aliuawa jumanne baada ya kupigwa risasi kifuani wakati wa maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi kamati kuu ya madaktari wa sudan ilisema katika taarifa yake polisi wa sudan walisema katika taarifa kwamba ufiatuwaji risasi huo ni hatua ya mtu binafsi iliyokwenda kinyume na amri na kwamba taratibu za kisheria zimechukuliwa mara moja dhidi ya polisi aliyehusika mwandamanaji huyo ambaye aliuawa katika eneo la shag nil karibu na mji mkuu wa sudan amekuwa mwandamanaji wa 5 kuuawa katika maandamano ya kila wiki yalianzishwa na mapinduzi ya oktoba 2 waandamanaji walionekana wakiandamana kuelekea ikulu ya rais mjini khatum na jirani ya omduman walikutana na mabomu ya machozi kutoka kwa polisi shahidi wa reuters alisema maandamano hayo yanakuja huku viongozi wa kijeshi walichukua madaraka katika mapinduzi hayo wakijadiliana makubaliano na vyama vya kiraia vilivyokuwa madarakani hapo awali ili kurejesha serikali ya kiraia darazeni ya wahamiaji wa afrika ya magharibi walipiga kambi siku ya jumanne kwenye balozi zao nchini tunisia baada ya kufukuzwa kutoka kwenye makazi yao ikiwa ni matokeo ya msako wa ghafla uliotangazwa na rais takriban watu takribanwatu wakiwamo watoto11 walikuwa wamejikunyata mbele ya ubalozi wa ivory coast mjini tunis mwandishi wa afp alisema wakiwa wamejifunika na wablanketi kwa sababu ya upepo wa baridi watu hawo walisema walikuwa wamelala nje kwa siku nne tunahitaji nepi na maziwa ya watoto hatuna chakula alisema rukia kane mwenye umri wa miaka 23 raia wa ivory coast akiwa na mtoto wake mgongoni wanaume kadhaa walionyesha vipande vya mkate vilivyopelea ambavo walisema vingekuwa chakula chao cha pekee kwa siku hiyo na rais wa uganda yoeli museveni ameomba kuimarishwa zaidi kwa ushirikiano wa kibiashara miongoni mwa taifa ya kiafrika huku akilalamikia gharama ya juu ya kununua bidhaa pamoja na huduma kutoka nje ya bara hilo hayo ameyasema jumanne wakati akianza ziara rasmi ya afrika kusini kwa nia ya kuimarisha husiano wa kiuchumi kati ya uganda na taifa hilo lenye ambalo limeendelea zaidi barani y afrika harison kamau anataarifu zaidi rais weli museveni alikutana na mwenzake wa afrika kusini siri ramafosa akiwa pamoja na baadhi ya mawaziri wake waliotarajiwa kwamba wakiwa na wenzao wa mawaziri wa afrika kusini watatia saini mikataba kadhaa ya kibiashara baina yao akizungumza kabla ya kukutana na ramafosa mseveni alisisitiza umuhimu wa biashara kati ya mataifa ndani ya bara wakati pia akiangazia baadhi ya changamoto zinazozuia hilo kufanyika Seveni amesema kwamba ni muhimu kwa bara hilo kuwa na amani ili kuweka mazingira mema ya kibiashara katika mataifa kutakuwepo na biashara huru iwapo kutakuwa na amani lakini kwa sasa ni kasia tupu tu amesema mseveni ramafosa kwa upande wake alisema kwamba anaitazama uganda kama mshirika wa karibu kutoka afrika mashariki na kupongeza mchango wake katika kukuza uchumi wa kieneo ushirikiano wa kisiasa pamoja na amani na udhabiti wa kieneo It also covered... The whole of on our to that... tumezungumzia suala zima la kurejesha amani barani mwetu na kuhakikisha kuwa tunayakaribisha mataifa mengi yanayokumbwa na vita na migogoro yarejee kwenye hali ya amani na ujirani mwema kwa mataifa mengine kiongozi huo a afrika kusini amesema kwamba bara hilo linahitaji kuzingatia utatuzi wa migogoro kwa njia ya amani pamoja na mashauriano kinyume na kutumia jeshi amesema kwamba taifa lake lina wasiwasi kuhusu hali ilivyo huko jamhuri ya kidemokrasi ya congo amesema kwamba wanakemea vikali khasya zinazofanywa na makundi yenye silaha mseveni alisema kwamba wanajitahidi ili kumaliza mizozo kwenye eneo la maziwa makuu yeah, so kuna matatizo mengi na wala sio kundi la m23 ya peke yake sasa hivi tunaingilia suala hilo kama afrika ya mashariki ili kushirikiana katika kulitatua ingawa mmoja wa mataifa upo sisi kama jirani zao tunafahamu eneo hilo vyema zaidi mawaziri wa afrika kusini na uganda walitia saini mikataba kadhaa ya kiuchumi kwenye sekta za utalii uchukuzi na kilimo uganda ni mshirika wa 15 wa kiuchumi kwa ukubwa wa afrika kusini barani afrika na wa pili kwenye mataifa ya afrika mashariki kulingana na takwimu za serikali ya afrika kusini kati a72 jumla ya thamani ya kibiashara kati ya mataifa yote mawili ilifikia dola milioni192 za kimarekani upelekaji wa bidhaa nchini uganda kutoka afrika kusini mwaka 218 ulikuwa wenye thamani ya dola 169 za kimarekani wakati bidhaa kutoka uganda kuingia afrika kusini zikiwa na thamani ya dola milioni68 mwa217 na dola milioni175 kufikia 220 naendelea kusikiliza kumeku afrika kutoka sand shomai anaendeleakusomea habai zaidi za dunia utawala wa in ulihidhinisha leseni zenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 23 kwa kampuni za kusafirisha bidhaa na teknolojia za marekani kwa kampuni zilizoodheshwa sio salama za wachina katika robo ya kwanza ya mwaka 222 mbunge mmoja wa chama cha republican alisema jumanne takwamu hizo zinakuja huku ukiwa na shinikizo kubwa kwa utawala wa rais demokrat joe biden kufanya msako mkubwa zaidi wa usafirishaji wa vifaa vya teknolojia nyeti ya marekani kwenda china kutoka kwa wabunge wa chama cha republican ambao sasa wanadhibiti baraza la uwakilishi kwa kiasi kikubwa wizara ya biashara ya marekani inaendelea kutoa leseni zinazoruhusu teknolojia muhimu ya marekani kuuzwa kwa wapinzani wetu mbunge mrepblican michael mcol mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje ya baraza la wakilishi alisema kwenye kikao cha kupambana na changamoto ya kizazi kimoja hadi kingine cha uchokozi wa china huku akihoji maafisa wa marekani kwa kuruhusu leseni hizo kuidhinishwa na india ilikuwa na idadi kubwa zaidi ya kuzimwa kwa mitandao ulimwenguni mwak2 shirika la utetezi wa mtandao acs naw lilisema jumanne wakati nchi hiyo ukiongoza orodha hiyo kwa mwaka wa watano mfululizo kati ya kuzimwa kwa mtandao mia87 kulikurekodiwa kimataifa naana 4 kulifanyika nchini india ikiwemo9 katika eneo la kashmir linayosimamiwa na india shirika la utetezi wa haki za kidigitali lenye makao yake mjini new york katika ripoti mamlaka maisha mtandao takriban mara49 huko kashmir kwa sababu ya kukosekana kwa, kwa utulivu wa kisiasa na ghasia pamoja na mlolongo wa maagizo 16 ya kufuatana kwa mtindo wa siku tatu wa kutotoka nje mwezi januari na februari 22 ripoti ya waangalizi iliongeza kashimiri kwa muda mrefu imekuwa kitovu kati ya india na mpinzani wake pakistani ambayo inadai eneo hilo kwa ukamilifu lakini inatawala baadhi ya sehemu tu unaendelea kusikiliza kwemekucha afrikaidha ya kiswahili ya sautiameriawi dc mamlaka za viwanja vya ndege barani afrika zinasema nchi za kiafrika zinapaswa kushirikiana kwa ukaribu ili usalama wa huduma ya safari za ndege barani humo uweze kupiga hatua wa zaidi wakurugenzi wa mamlaka za viwanja vya ndege na mashirika ya ndege wameanza kikao cha sikubi mjini kigali rwanda ili kujadili changamoto zinazopatikana kwenye sekta hiyo kutoka kigali mwandishi wetu silvanascaremera anatufahamisha zaidi kulingana na wakulugenzi hawa wa viwanja na mashirika ya ndege sekta ya anga barani afrika bado inakabiliwa na changamoto lukuki baadha ya changamoto hizo ni pamoja na usalama wa anga ambapo kwa nyakati tofauti safari za ndege zimekabiliwa na visa vya ugaidi na ajari za hapa na pale swala ambalo linaweka maisha ya yawengi katika hatari lakini pia kudhoofisha uchumi wa mataifa wakulugenzi hawa wamesema kwamba inapotokea hali ya kulegea katika kuhakikisha usalama wa viwanja vya ndege na uimara wa vomo vya usalama wa anga kama vile ndege basi natoa mwanya hata kwa magaidi kufanya mashambulizi hali ambayo kadhalika inasababisha athari katika uchumi wa mataifa hayo l tunsi ni katibu mkuu wa shirikisho la mamlaka ya viwanja vya ndege barani afrika what in some area afrikagoja ni kumbe mfano magaidi wanaposhambulia viwanja vya ndege maana yake ni kwamba wameishambulia sekta ya utalii ambayo kwa mataifa mengi ndio ute wa mgongo wa uchumi wao viwanja vya ndege ndiyo milango mikuu ya watalii chukua mfano mwingine hata hapa rwanda mlango wenu mkuu wa utalii wa nchi hii ni uwanja wa ndege na si hilo tu pekee yake isipokuwa pia usalama wa uwanja wa ndege ni usalama wa taifa nchi zote 4 kutoka afrika zimetuma wakilishi na kwa kiasi kikubwa changamoto ni zile zile karibu kwa kila taifa lakini kwa pamoja wanahisi kwamba ili sekta ya usafiri wa anga iweze kupiga hatua kubwa na kuleta tija katika uchumi wa mataifa hayo ni lazima serikali zilitambwe hili cha abnimana ni, ni mkurugenzi wa mamlaka ya viwanja vya ndege nchini rwanda usalama wa viwanja vya ndege na usalama wa wasafiri pamoja na wafanyakazi kwa ujumla ni muhimu sana lakini pia hayo yanapaswa kwenda sambamba na matumizi ya teknolojia ya kisasa na miundombinu mingine pamoja na hayo lakini wadadisi wanahisi kwamba sekta ya usafiri wa anga barani afrika ina changamoto lukuki zaidi kuliko inavyotajwa mtaanza na changamoto ya bei bei bado iko juu sana kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine ya bado ni b kubwa lakini miundombinu pia bado ni changamoto leo hii nikitoka kutoka hapa mjini kigali kwenda dakar senegal au nchi zingine za west africa U, utani, uta, utakuta umepita ufaransa naona una, una, unaenda bara la afrika hiloilo lakini napita bara la ulaya kwenda ku, afrika changamoto ni kubwa lakini sheria za anga leo hii naenda nchi fulani lakini inanibidi nipite fulani bado ya anga kuna mambo hayajasainiwa abidipite nci flani ii nchi nakutaaooangamoto mbalibali afrika ambazo zinasababisha Uh, bado watu tunakumbana na changamoto ambayo tunatumia anga kwenye masafa mbalimbali ya kibiashara na mambo mengine viongozi hawa wanatazamiwa kuyachukua maazimio kadhaa ambayo wataziondoa baadhi ya changamoto zinazoendelea kupatikana barani afrika katika usafiri wa anga silvanos karemera sauti amerika kigali unaendelea kusikiliza afrika cha ya kiswahili ya sauti sautiamerika moja kwa moja tuelekee katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wakati ambapo mchakato wa uchaguzi ukiendelea licha ya hali ya usalama kudorora mashariki mataifa shirika linalojiita karibu gene novel limechukua fursa kuhamasisha vijana wa jimbo la kivu kusini kuhusu uzalendo unawajibika na jukumu la vijana katika kuendeleza utulivu wakati wa uchaguzi kutoka bukavu mwanahabari wetu mitima dalashans ana ripoti zaidi Mama, kupitia michezo ya kuigiza muziki katuni na kadhalika shirika hili la karibu genes nouvelle limekusanya mamia ya vijana katika maeneo mbalimbali mbali ya jimbo la kivu kusini ili kujadili masuala ya amani uchaguzi na haswa namna gani vijana wa vulana na wasichana wanaweza kufikia ngazi za uongozi joly kamuntu ni msimamizi wa shirika hili la karibu genes nouvelle kwa kifupi kaginne yuko mjini bukavu wao ndio ujio wa nchi yetu kesho mimi nadhani hiyo ni neno mbaya sana na inaniumiza moyo sababu vijana ni leo ndio wana nguvu ni leo ndio wana akili ni leo ndio wana maarifa ambao wanaweza kutia kwa kazi kusudi nchi yetu endelee mbele unakuta kwetu vijana ni wale ambao wanaenda kuwachezea wanasiasa asubuhi mchana usiku kutwa wanamaliza shule ni madakta ni wanyasiansi lakini hawapate makazi wanaendelea kuteseka na umaskini hali kama na hiyo mii imenisikitisha sana, na nikasema kitu kimoja ambacho inabidi nifanye ni amina sefudian ni mkazi wa kata ya ndendere mjini bukavu ameshiriki kwenye kongamano hili la vijana ile mchezo sana na kietu, na kuona juu ya uchaguzi wakati wa vikao mbalimbali mbali, vijana wamesema wako tayari kushiriki kwenye uchaguzi unaopangwa mwaka huu wakilenga nyazifa tofauti wakisema suala la uchaguzi ni gumzo kubwa kwao pia wamechambua baadhi ya changamoto za kisiasa kiuchumi kijamii na hata pia za kiutamaduni na kadhalika ambazo wamesema mara kwa mara zinawazuia kutimiza malengo yao ya kisiasa julian na megabe ni miongoni mwa vijana wa mtaa wa bagira analenga kuwa mgombea kwenye ubunge wa jimbo la kivu kusini mwaka huu tunakuwa leo na jamii ambayo ni wale wale watu ndio wanaongoza tu na ambao wamoja ni kweli wameshafanya kazi na tuna washukuru wameonyesha pale ambapo wameshia na sisi tunajua kama tunakuwa tena na uwezo ya kufanya zaidi ya wale watutangulia limba nyakura ni msimamizi wa mipango ya kjn anatoa onywa kwa vijana wenzake tunataka kuambia vijana kwa hii wakati wa maleksio Uri, kwa. shirika hili la karibu genes nouvelle kjnn pamoja na baadhi ya mashirika mengine na asasi za kiraia linaahidi kufuatilia kwa umakini mwendo wa mchakato wa uchaguzi nchini jamhuri ya, ya kidemokrasia ya congo hadi kutangazwa matokeo ya kura zote katika utulivu mitima de la chane sauti ya amrica bukavu <mucho> idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo katika makala ya vijana ni kwamba mwanzilishi na mkuu wa taasisi ya baba watoto ambaye pia ni mdau wa sanaa nchini tanzania anamulika mpango wa hivi karibuni wa serikali ya tanzania kusaidia kuinua sekta ya sanaa kwa kutoa mikopo isiyo na riba na kwanza anaeleza juu ya mstakabal wa sanaa nchini humo na amezungumza na mwenzangu sande shomari na kwanza akitaka kujua juu ya mpango huu kwa kuwainua wasanii kiuchumi je utawasaidia vipi wasanii hawa hawaaasa uh, uh, sana sande shomari um niseme kwamba kama kama ulivyodokeza mwenyewe pamoja na kwamba mi ni mdau wa upande wa maendeleo na ustawi wa watoto lakini mi mwenyewe ni msanii na mi mwenyewe ni mtaalamu wa sanaa kwa miaka mingi kwa hiyo nipo kindakindaki ndani ya sekta sanaa sasa aa, kwa hakika tunapoangalia sasa hivi aa, ustawi na maendeleo ya sanaa na utamaduni aa, lakini mkopo ambao umekuja pia kwa sarei hiyo ni huu ambao umeanzishwa kwa kupitia mfuko wa utamaduni mkopo si, usio nariba kwaajili ya wasanii wote wa fani zote za tanzania na hivi navyozungumza na awamu mbili zimeshapita <coughs> kumesha kuna awamu mbili za wasanii kuchukua hiyo mikopo napia kwanza ilikuwa mwaka aa, kwa sababu mfuko umerejeshwa mwaka elfu mbili na ishirina moja lakini mwaka jana desemba nafikiri wamyakwanam ya kwanza mpaka ya, ya kwanza imetolewa e, sasa mgunga pengine kuna kitu ambacho wengi wanajiuliza pamoja na kwamba fursa hii imetolewa yeah. ni wasanii wote wanaweza yeah. kupata fursa kupata kwa mara moja au pengine we unavyoona kwa utaratibu uliouona mpaka sasa kuna changamoto zipi ambazo wasanii wamekutana nazo kuweza kufanikiwa mkopo huu wengine ambao pengine wanasema ni ngumu wameutnnazuff nafikiri kwa, kwa, kwa maono yangu ni kwamba mfumo uliowekwa kwa ajili ya kuwawezesha sanii kwa kweli uko mwepesi si, si, si mgumu kama ambavyo watu watalalamika ni mfumo wa kawaida ni mfumo ambao kwa kwakweli unaezaa ni rafiki eh, lakini unamhitaji sasa msanii naye pia si, amesema msanii amesema sanaa ni kazi si, msanii nimesema sana ni ajira sasa kuwa kazi na sanaa kuwa ajira ina matakwa yake ya kufanya kwa hiyo haiwezi ikawa tu kama unaenda kuchukua maandazi unaenda tu kuchukua nipe hela unaondoka nazo haiwezekani kwa sababu zinatokewa zirejeshwe kama utakumbuka bwana bwanashomari hata kama umefatilia kidogo hata kwenye mikopo ya, ya, ya, ya isiona nariba kwa upande wa vijana imeleta shida kidogo kwenye marejesho na ukiangalia nafi serikali yetu pia kivu imejifunza kutokana na, na changamoto ambazo zimetokea katika hiyo mikopo ya serikali za mitaa ka sababu watu wanachukua mikopo alafu wanashindwa kuirejesha sasa Uh, kwa kawaida uh, hata katika kukopeshana tu hela ya mtu na mtu lazima o kidogo kuna kuna restitution kidogo kuna kuna udhibiti waina plan sasa kilichotokea kwa, kwa, kwa ngalau ambacho nimekipatakwa sababu nimekuwa karibu kidogo kufatilia ni kwamba wasanii tulio wengi tumekuwa pia hatukujiweka katika mfumo wa kuweza kukopesheka eh, sio tu kwa hii lakini hata kama kaa a benki mengine kwa sababu kwa mfano mimi nitasema nafanya ake lazima nionyeshe utaratibu jinsia nitarudisha hizo fedha eh, kwa maana hiyo ili ionyesha nitarudisha vipi lazima bueno, niwe bueno, na mpango kazi lazima nie na, na andiko la mradi yakukuwa katika urahisi ule lakini pia wamsanii kwa mfano shomari msanii mwingine eh, tumeshuhudia tumeshughudia uh, pale na tumedokezwa pia kwamba wasanii wamefanya filamu kwa miaka chungu mzima na wanapata hela na wana, wana, wanakiri kwamba wanapata hela na wanasema kwamba kimsingi huo mkopo mdiotupa tunaa tukaurudisha ndani ya muda mfupi lakini katika mchakato wa kuchukua mkopo mtu anauliza kwamba hebu tuletee e, ile taarifa ya kibenki inayoonyesha kwamba wewe katika mfumo wa kibenki umekuwa unaweka hela na kweli watu wanapata hela sasa kilichojionyesha hapa ni kwamba kuna hmm. changamoto kati ya eh, kwa miongoni mwa sisi wasanii ku-kujirasimisha tunafanya vitu kienyeji labda na- na nimepata milioni milioni hizo hizo naenda kuchukua hundi na hiyo hundi hiyo naitoa hela naanza kwa wale lakini pia mgunga kitu kingine ambacho eh, baadhi ya wasanii ambao nao wanaona na kwamba ingekuwa vizuri kungekuwa na ule mfumo wa kuwa na ruzuku eh, pengine wamejikuta katika hali ngumu zaidi hasa baada ya covid na mengine mengi kupita wamekaa muda mrefu bila ajira yoyote naomba nikupe uzoefu ambao ninao kama unakumbuka vizuri mimi ni mwanzilishi wa kundi la sanaa lilotaapanda a mwaka tisinne na, eh? na tumekaa miaka nimekaa na kundi hilo miaka kumi na saba ndani ya miaka kumi na saba kuna miaka ambayo tuliishi pasipokuwa na ruzuku tulikuwa kama tunafanya aina fulani au kwa mtindo ambao kwa aeli wa kibiashara halafu kuna miaka ambayo tukaingia kwenye mfumo wa ruzuku na kwenye ruzuku baada ukiingia kwenye ruzuku unaanza kuwa kama nio kwa kiwango fulani au asas nina uzoefu wowote nanitaweza kasema kwamba kwa kweli kama tunataka kusonga mbele sekta y sana isonge mbele kwa uhuru wake unaotakiwa ni vizuri sana ikienda kwa njia ya mkopo nye, kwa sababu mkopo wenyewe kwanza hauna riba kwa kwao kama hauna riba eh, na tufana ruzuku tofauti tu ni kwamba itabidi uzirudishe sasa ruzuku masala ya ruzuku na sio kwetu sisi tu ambayo yalitokea pia kwa upande wa parapanda pieta lakini ilitokea pia kwenye baadhi ya asasi na hata sahivi bado inaendelea kwenye baadhi ya asasi ambayo zinategemea ruzuku ruzuku unajua inaleta ina shomari inaleta hali fulani ya utegemezi mkubwa sana na sanaa ni kitu adhimu ni kitu ambacho kwa kweli kinapaswa ukiwa na uhuru wake mkubwa sana kwa kweli kushamili pasipo kuelekezwa kifanye nini sasa ruzuku ukishaanza kuendekeza ruzuku inaanza kufanya kwamba hata uhuru wake watisani, unaanza kupotea inaanza kufanya pia piauanakuotka na hiyo tumeiona na kuna watu pia wamefanya tafiti kwenye ngazi ya shahada za uzamivu na uzamili zote kwa kweli zimeonyesha kwamba ruzuku haijakuwa mkombozi mzuri sana hasa kwenye sanaa tunapokaribia kukamilisha matangazo ya yaleo namkaribisha tenaan shomari kwa muktasari wa habari maka wa moja ya ufaransa iliema jumanne kwamba kesi yioleta wana harakati dhidi ya kampuni kuu ya nishati ya total energies kuhusu miradi yake ya mafuta nchini uganda na tanzania haiwezi kukubalika kwenye kesi ilowasilishwa mwaka2019 makundi sita ya wanaharakati ya ufaransa na uganda yaishutumu kampuni hiyo kwa kutofanya kila iwezalo kulinda watu na mazingira kutokana na shughuli za kampuni ya tilinga oil development na bomba la mafuta ghafi la afrika ya mashariki na dola bilioni 5 anaharakati hao waitaka mahakimu wa murutoon kusitisha miradi hiyo ya afrika ya mashariki kwa kuzingatia sheria ya ufaransa ya217 mwaka inayotaka makampuni kutambua hatari za haki za binadam na mazingira katika shughuli zao za kimataifa na minyonyororo ya ugavi na kuchukua hatua za kuzizuia waasi wa m 2 waendelea na mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo duru za ndani zilisema jumanne siku ambayo walipaswa kuanza kuondoka kwenye maeneo yao chini ya mpango wa kikanda februari 17 viongozi wa afrika mashariki waliotaka makundi yote yenye silaha yasiyo ya serikali kuondoka katika eneo wanalokalia mashariki mwa congo ifikapo machi 30 hapo ndipo tunafika mwisho wa kuumekuu cha afrika kutoka idha ya kiswahili ya amerika hivi leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi bmj mboridhi produsa wetu saida hamdun jina langu harizon kamau na hewani limeshirikiana naye sande shomari kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni