hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inatangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza ninayekukaribisha katika matangazo haya jina langu ni mkamiti kibayasi na mimi naitwa patrick nduimana tunaokaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo jumata7 februari 2 matangazo haya yanaosikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa yinayosikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na radio citizen yinayosikika kote nchini kenya tunafatikana pia kupitia mtandao wetu wa vc karibu ripoti tulizo nazo hivi sasa umoja wa mataifa umesema zaidi ya heluth m ya raia wa sudan watahitaji misaada ya kibinadamu mwaka huu huku idadi ya watu waliohama makazi yao pamoja na njaa ikiongezeka na katika taarifa nyingine ripoti nchini kenya zinaashiria kuwa serikali ya rais william ruto inapanga kuzishawishi nchi za magharibi kuweka vikwazo ikiwa ni pamoja na marufuku ya usafiri dhidi ya kiongozi wa upinzani nchini humo raila odinga yeye yeah, yeah, amekuwa na kazi kubwa ya african uinnast amewacha hiyo kazi ameenda maandamano amefukuzwa kwa hiyo kazi siii maandamano yamemutia hasara hii mandamano amefanya zaidi ya miaka 2 kila mwaka anapata hasara sasa alikuwa na kiti ya afrika ameambiwa hii mzee apatikane kazi ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ya dakika 30 lakini kwanza namkaribisha patrick nduimana anakusomea habari muhimu za dunia nijeria polepole imeendelea kuhesabu matokeo hivi leo jumatatu baada ya uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali katika wadhifu wa urais kwenye taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu barani afrika huku kukiwa na uchelewesho na shutuma ambazo zimechochea mivutano karibu watu milioni 90 walipiga kura jumamosi kumchagua mrithi wa rais muhammadu buhari huku wengi wakiwa na matumaini ya kumpata kiongozi mpya ambaye atashughulikia suala la ukosefu wa usalama matatizo ya kiuchumi na umaskini uliokithiri kinyanganyiro cha rais kilikuwa kati ya gavana wa zamani wa legos bolatinubu mwenye umri wa miaka 70 mgombea wa chamatawala cha all progressives congress apc na makamu rais wa zamani atiku abubakar mwenye umri wa miaka76 mgombea wa chama cha peoples democratic party pdp lakini kwa mara ya kwanza tangu kumalizika kwa utawala wa kijeshi mwaka alfumoja, 1999 mgombea watatu aliwashangaza wengi peter obi wa chama cha leba ameonyesha ushindani wake kwa vyama vya apc na pdp kwa kupigiwa kura na vijana wengi na matokeo ya awali yaliyotangazwa leo jumatatu yanaonyesha kwamba peter o. obi ameshinda katika jimbo muhimu la legos umoja mataifa umesema zaidi ya theluthi moja ya raia wa sudani watahitaji misaada ya kibinadamu mwaka huu huku idadi ya watu waliohama makazi yao na njaa vikiongezeka idadi ya watu wanaoathiriwa vikali na ukosefu wa usalama wa chakula imeongezeka kwa mwaka wa tatu mfululizo shirika la umoja mataifa la misaada ya kibinadamu ocha limesema katika ripoti iliyochapishwa jumapili karibu watu milioni4 walio umri wa chini ya miaka mitao vilevile karibu watoto milioni nne walio na umri wa chini ya miaka mitano vile, vile wanawake waji na wanaonyonyesha ni miongoni mwa walio wa hatarini zaidi na ambao wanahitaji huduma za lishe za kuokoa maisha mwaka huu wa ocha imesema sudani tayari ilikuwa miongoni mwa nchi maskini duniani wakati misaada ya kimataifa ambayo ilikuwa inaitegemea ilisitishwa mwishoni mwa mwaka kutokana na mapinduzi ya kijeshi ambayo yalikuamisha mabadiliko chanya ya kidemokrasia katibu mkuu wa mmoja mataifa na kamishna mkuu wa haki za binadamu jumatatu walitoa onyo kali kwamba haki za binadamu zinaminywa na serikali duniani kote na kuwataka viongozi kufufua ari na msukumo uliopelekea kupitishwa kwa azimio la dunia la haki za binadamu miaka 7 iliyopita akizungumza mjini jiniva katibu mkuu antonio guteres aliorodhesha masuala kadhaa yanayotia wasiwasi ikiwa ni pamoja na mateso kwa misingi ya kidini ubaguzi wa rangi kuminywa kwa haki za wanawake na ukosefu wa mshikamano wa kijamii na uaminifu kamishna mkuu wa umoja mataifa wa haki za binadamu Tok, alisema kwamba mafanikio mengi yaliyopatikana kwa miongo kadhaa yanarejeshwa nyuma na hata kubadilishwa katika baadhi ya sehemu lakini serikali zina nafasi ya kufikia makubaliano mapya duniani kote kuhusu haki za binadamu rais wa ufaransa emmanuel macron anatarajiwa kuelezea hii leo mkakati wa kuimarisha uhusiano kati ya ufaransa na afrika ambako hisia za chuki dhidi ya ufaransa zinaendelea kuongezeka katika baadhi ya makoloni yake ya zamani hotuba yake katika ikulu ya rais inatolewa siku mbili kabla ya kuanza ziara yake ya mataifa manne ya afrika ya kati wakati paris ikitaka kukabiliana na kuongezeka kwa ushawishi wa china na rasia katika bara hilo mkamiti kibayasi anaesoma ripoti kamili macron anatarajiwa kutembelea gabon kushiriki kwenye mkutano wa kilele wa mazingira na hapo tena kuelekea angola kisha jamhuri ya kongo na hatimaye nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo rais amesisitiza masuala ya afrika ni kipaumbele cha sera zake wakati wa muhula wake wa pili na mwezi julai alifanya ziara nchini cameron benin na guine bissau rais huyo wa ufaransa ambaye alichaguliwa tena kwa mhula wa pili mwaka jana anapanga kutaja hii leo vipaumbele vyake pamoja na njia yake ya kuimarisha ushirikiano kati ya ufaransa ulaya na bara la afrika ofisi ya rais imesema ufaransa inavutana na viongozi wapya wa kijeshi nchini mali na bukina faso ikiondoa wanajeshi wake kutoka nchi hizo zilizokuwa makoloni yake ya zamani baada ya miaka mingi kusaidia serikali za huko kupambana na wapiganaji wa itikadi kali wakati uahuo wasiwasi unaongezeka huko paris kutokana na kuongezeka kwa ushawishi wa rusia katika mataifa ki ya kiafrika yanayozungumza kifaransa pamoja na china kushinikiza ushawishi ambao umekuwepo huko kwa miaka kadhaa macron atawasili nchini gabon koloni la zamani la ufaransa siku jumatano, ya jumatano kuhudhuria mkutano unaojulikana forest summit wenye lengo la kuhifadhi misitu kwenye ukanda wa mto congo naendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya america washington dc wataalamu wawili walioteuliwa na shirika la afya duniani who kuchunguza madai kwamba wafanyakazi wake waliwanyanyasa kingono wanawake wakati wa mlipuko wa ebola huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo wametupilia mbali juhudi za shirika hilo la umoja mataifa za kutetea ushughulikiaji wake wa upotovu huu wa nidhamu na kuzitaja kama ni za kipuuzi baadhi ya wanawake walionyanyaswa kingono wanasema karibu miaka minne baadaye bado wanasubiri who iwafute kazi wahusika au kuwapa fidia yoyote ya kifedha mwezi oktoba m220 aichatu mindaudu Minda na julian lusenge waliteuliwa na mkurugenzi wa who tedros adanom gebreisus kuongoza jopo linalochunguza ripoti kwamba baadhi ya wafanyakazi wa who waliwanyanyasa kingono au kuwadhalilisha wanawake katika eneo la congo lenye mzozo wakati wa mlipuko wa ebola kati ya mw222 tathmini yao iligundua kuwa kulikuwa wahalifu 83 wa, wa unyanyasaji ambao walikuwa wafanyakazi wa who na washirika yakiwemo malalamiko ya ubakaji utoaji mimba wa kulazimishwa na unyanyasaji wa kijinsia wa msichana wa miaka 13 katika kashfa kubwa ya unyanyasaji wa kingono inayojulikana katika historia ya shirika la afya la umoja wa mataifa jopo hilo iligundua pia kwamba mameneja watatu wa who walisimamia vibaya kesi ya utovu wa nidhamu wa kingono iliyoripotiwa kwa mara ya kwanza na shirika la habari la associated press ikimhusisha daktari wa umoja wa mataifa akisaini mkataba wa kununua ardhi kwa mwanamke anayedaiwa kumbebesha mimba rais seri ramafosa jumatatu amesema afrika kusini itatumia fursa kukabiliana na pesa chafu baada ya nchi hiyo kuwekwa kwenye orodha ya waangalizi wa uhalifu wa kifedha taasisi ya kimataifa inayofuatilia masuala ya fedha financial task force siku ya jumaa ilisema kuwa imeiweka afrika kusini kwenye orodha yake yanayojulikana kamag kwa kuongeza ufuatiliaji juu ya mapungufu katika kupambana na utakatishaji wa fedha ufadhili wa ugaidi na ufadhili usio wa wazĩ unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc habari tuliyoipatia uzito wa juu ni huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambapo mapigano yanaripotiwa kuendelea kati ya wapiganaji wa, wa kundi la m23 na wanajeshi wa serikali ya kongo karibu na mji wa sake ambapo wakazi wa mji huo uliopo kaskazini magharibi mwa mji wa goma wanahama kuelekea maeneo yenye usalama hasa mjini goma mwandishi wetu houster malivika ana ripoti kamili kutoka goma hali ni ya wasiwasi na wananchi wakiwa wamekimbia muji wa sake kufuatia mapigano inayoendelea kati ya jeshi la serikali na waasi wa m3 ikiwa sio mbali na muji wa sake baadhi yao walikimbia maeneo ya masisi wakakimbilia hapa sake na hivi sasa wanakimbilia katika mji wa goma na wengine eneo la mgunga kuhufia maisha wakibeba watoto mbuzi pamoja na godoro tunakimbia ju ya mapambano ya m23 walianza katrere mpaka sai bombe ni za mingi sana mumwungini ya saki aruba njo tumekuwa na ikara bam23 wamekuya tumeshuka mwingini yote njo tumefika hapa sake wametwambia tusimame twende tukuya se hali ya saki wanatapiga masasi saisaiaimbia vika ya m3 kutoka mahali muvilima wamekamata wamefika karibu na mwji ya saki njo tumekimbia hata tumetembelea uwanja wa mapigano ambako tumekutana na wakaazi wakielezea kwa nini hawaogope mlio wa risasi wale wachache ambao wamebaki hapa hapaezikimbia zume nnda kuta hapa njo mudongo wangu kwenye hiko ta mesi takimbia zu apa njo kwetu nikakimbia ndakimbilia rwanda ama na mi nacha kwetu meka ni kukufa ndakufia apa tunaombamabunduka upga msaman um silaha ondito kutoka jeshi la serikali zikiwa zinatumiwa ikiwemo p za kijeshi ndege za kijeshi vifaru pamoja na silaha nyingine wakaazi katika eneo hili wakiomba amani iweze kupatana ili waweze kurudi kwenye vijiji vyao vyaowi wa3 kila mara wamekuwa wakiomba mazungumzo na serikali ya kinjasa swala ambalo serikali ya kinjasa imekuwa ikitupilia mbali bado mapigano yakiendelea na jeshi la serikali kuendelea kukabiliana na waasi hao baadhi yao wakiwa ni wanawake wanasema kwamba tangu usiku kuna baadhi ya bomu zilizoshambulia makazi yao sake na ripoti nchini kenya zinaashiria kuwa serkali ya rais william ruto inapanga kuzishawishi nchi za magharibi kuweka vikwazo ikiwa ni pamoja na marufuku ya usafiri dhidi ya kiongozi wa upinzani nchini humo raila odinga kutokana na wito wake wa kutaka kufanyika maandamano makubwa dhidi ya utawala wa ruto pamoja na kuendelea kupinga ushindi wake wa urais katika uchaguzi uliofanyika agosti 9 mwaka jana hapa mwandishi wetu ha, kutoka nairobi na ripoti ifuatayo vyanzo vya habari nchini kenya likiwemo gazeti la Daily nation vinaendelea kuripoti kuwa kuna mkakati mpano wa serikali ya rais ruto kutaka kuyashinikiza mataifa ya magharibi kuweka vikwazo ikiwa ni pamoja na marufuku ya usafiri dhidi dhiri yakiongoza upinzani raila odinga kutokana na wito wake wa kutaka kufanyike maandamano makubwa dhidi ya utawala wake pamoja na kuendelea kupinga ushindi wake wa urais katika uchaguzi wa agosti 9 kulingana na vyanzo hivyo utawala wa ruto unasikitishwa na kile inachokitaja kuwa ni kuendelea kwa udinga kumshutumu kwa kuwa mwepesi wa kuatimua kwa lazima makamishina wane wa tume ya uchaguzi ya ibc mazoea ya serikali yake kukiuka katiba katika uteuzi wa wasimamizi wa ofisi za umma bila kuzingatia vipengee vinavyohusu uadilifu pamoja na harakati za udinga kutaka seva za tume ya uchaguzi anazodai kuwa zilifanyiwa ulagai na mfumo wa teknolojia wa tume hiyo anaodai ulidukuliwa ufanyia ukaguzi wa kitaalamu na kampuni inayoaminika akijibu madai hayo ya kutaka kupigwa marufuku kusafiri ulaya na mataifa mengine ya magharibi bwana odinga ameeleza kuwa haogopi kupigwa marufuku kuzuru nchi yoyote ng'ambo maadamu nchi hizo zinakubaliana naye kuwa matatizo yanayogubika kenya ni lazima yatatuliwe na raia ya wa kenya wenyewe asikubalile kuzuru en katika nchi zingine ngambo ha haa haja yakuja hana haja ya kuja kae ni hiyokae utatengeleza ya kenya watu mtu mtu m madai haya yanajiri wakati pamekuwa pamekuwapa na mchanganyiko wa ripoti nchini kenya wa sababu za odinga kuondokea nafasi yake ya kuwa mjumbe maalum wa umoja wa afrika wa maendeleo na miundo msingi na licha ya kueleza kuwa alihiari kuondokea nafasi hiyo naibu rais wa kenya rigadhi gashagu amesistiza kuwa odinga alifutwa kazi kutokana na kuendelea kwake kuipinga serikali ya ruto yeye yeah, yeah, amekuwa na kazi kubwa ya yeah african union infrastructure amewacha hiyo kazi ameenda maandamano amefukuzwa kwa hiyo kazi sii maandamano yanamutia hasara hii maandamano amefanya zaidi ya miaka ishirini kila mwaka anapata hasara sasa alikuwa na kiti ya afrika ameambiwa hii mzee apatikane kazini je vikwazo vya usafiri au kiuchumi vinaweza kumdhibiti odinga dhili ya kuendelea kuikosoa serikali ya ruto abdullahi boru halake mfuatiliaji wa siasa za kenya anaeleza penginepo serikali inatarajia kwamba iwapo raila atanyimwa fursa ya kusafiri ulaya pengine hiyo itaweza kumfanya yeye afikirie lakini kinyume ni kwamba iwapo atanyimwa fursa ya kusafiri katika nchi za ulaya kuna baadhi tu ya mataifa mengine uh, kinara huyo anaweza kusafiri iwapo hatasafiri atakuwa na muda wa kutosha katika kufanya mikutano yake ya hadhara naje kuwekewa odinga vikwazo hivyo kunaweza kuisaidia serikali ya rais ruto kiasi gani mak bichachi mfuatiliaji wa siasa za kenya anaeleza taweza kumnyamazisha raila odinga lakini hata akiweza kupata yale matamshi ambayo anataka kutoka kutoka kule ulaya asioni kwamba itamsimamisha raila odinga tukumbuke kwamba raila odinga na uzoefu wa wa kisiasa na uzoefu wa kutiwa mbaroni na serikali ya moi kwa hivyo sidhani kwamba itasaidia Like. kenedwondera sauti america nairobi unaendelea kusikiliza matangazo ya voa swahili tukiendelea na ripoti zaidi walau kwa sasa marekani inakataa kupeleka ndege za kivita aina ya 16 kwa ukraine lakini mwandishi wa voa veronica balderas iglesias anaripoti kuna baadhi ya wa wabunge katika bunge ambao wanapanga white house kubadili msimamo wake khadija riami anaisoma ripoti kamili huku kukiwa na roketi za grad za enzi ya soviet wanajeshi wa ukraini waliendelea na juhudi zao mwishoni mwa wiki kuchukua tena eneo alilolipoteza kwa jeshi la rusia huko kharkiv wakati rais wa ukraini volodimir zelenski akipongeza duru mpya ya vikwazo vilivyotangazwa juma na umoja wa ulaya dhidi ya mosko pia aliomba msaada zaidi wa kimataifa tuna uwezo wa kumaliza uvamizi wa rusia mwaka huu uwezekano wa ukraine kuboresha mifumo yao ya ulinzi kwa ndege za kivita za marekani za f16 pamoja na makombora ya masafa marefu ambayo hivi sasa hayafikiriwi alisema mshauri wa usalama wa taifa wa marekani jake sullivan kwenye kituo cha televisheni cha abc katika kipindi cha this week katika awamu hii ni muda muhimu sana kuwa na uwezo wa ardhini na hiyo ina maana ya vifaru magari ya kubeba silaha magari ya kivita 16 ni swala ambalo nila baadaye baadhi ya wabunge hata hivyo wanalenga kufanya mengi zaidi mwakilishi mi michael m alikiambia kituo cha televishen cha abc We can write... kwa hakika tunaweza kuandika katika mswada wetu wa matumizi na kuweka kipaumbele kwa mifumo ya silaha tuna azma ya kufanya hivyo nadhani kukiwa na shinikizo la kutosha kutoka bungeni kwa pande zote tunaweza kuipatia ukrain kile ambacho wanakihitaji kushinda vita hivi lakini marekani haiwezi kufanya hivyo peke yake na utawala wa biden unahitaji washirika wa ulaya kuingilia na kutoa michango yao senata mrepublican dan sullivan alisistiza kwenye kituo cha televisheni cha nbc katika kipindi cha mit the press had a to... walikuwa na nia dhati ya kutumia kwa kiwango cha chini na ilikuwa iwe chini na sio juu ya asilimia mbili apate jumla ya matumizi yao ya ulinzi idadi kubwa ya wa washirika wa nato tulionao hawafanyi hivyo kwa upande wa diplomasia rais wa ufaransa emmanuel macron alitangaza kuitembelea china mwezi aprili kujadili juhudi za amani ambazo zinasimamiwa na beijing marekani pia inataka kuweka njia za mawasiliano wazi alisema mshauri wa usalama wa taifa jack sullivan kwenye nbc lakini hakuna mazungumzo ya ngazi ya juu ambayo yamepangwa kati ya rais joe biden na mwenzake wa china shi jinping hakuna kilichopangwa kwa wakati huu ingawaje natarajia kuwa viongozi hao wawili watazungumza si muda mrefu ujao alisistiza kwamba njia za mawasiliano ya kijeshi na china ni muhimu kuepuka kuenea mshangao na makosa mengine ni siku nyingine tena ya jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika ninaikukaribisha ni mimi michezo wako idi wa ligongo moja kwa moja tunaanza kuwaangazia nchini tanzania ambapo timu ya simba ambayo mwishoni mwa wiki ilifanikiwa kuondoka na alama tatu katika michuano ya klabu bingwa barani afrika kwa kuifunga vispas ya uganda inashuka tena dimbani wikendi hii kurejea na wakali hao wa uganda katika mchezo ka kufanyika jijini Dar es salaam kocha wake robartino amewahakikishia mashabiki wa timu hiyo kwamba iwe isiwe lazima simba iendeleze wimbi lake la ushindi ikisaka tiketi ya kutinga hatua ya robo fainali katika kundi lake ambalo inazikutanisha timu nyingine ikiwemo raja kasablanka ya moroko inayoongoza kwa kundi hilo na horoya ya gambia na watani wao wa jadi yanga ambao jana walilazimishwa sare ya bao moja kwa moja huko mali dhidi ya roal bamaco inarejea nyumbani kwa ajili ya kujiandaa na mchezo wake wa marejeo dhidi ya timu hiyo hiyo huku mashabiki wake wakiwa bado na matumaini kwamba timu hiyo inaweza kuonyesha eh, kile kinachotakiwa ndani ya dimba la benjamini mkapa maarufu kama lupaso tunasubiri tena wanakuja hapa tuwafunge tusonge tu mbele kwenye robu fainali wanaonekana si wazuri sana kwa sababu hata katika nini zao wame, wenyewe wametuogopa sio kama akn wameka, yani wamekaa sana nyuma tumecheza mpira sana mwingi ko nazani wakija apa watacheza mpira ultutawafunga mengi ligi kuu ya soka daraja la kwanza mkondo wa pili nchini rwanda inaendelea huku aprfc ikiwa imelala kwenye nafasi ya kwanza baada ya kuinyuka timu ya kiyovu sports kiyovuclb magoli matatu kwa mawili shirikisho la soka nchini rwanda limeiadhibu timu ya kiyovu kucheza mechi moja bila kuwepo mashabiki kufuatia kile walichotaja mashabiki wa kiyovu kumtusi vibaya refa wa kimataifa salma mukansanga mwanamchezo wetu christopher karenzi wa kigali na ripoti kamili mweritrea enoke mbrhani wa klabi ya greni projecti badiani csf faziane ya italia ametawazwa bingwa watuvi wandaa 2023 akitumia muda wa saa 28 dakika 58 na sekunde moja sambamba na mtaliani wartar kazoni wa klabi ya q36.5 procyling team imebidi kutumia sheria ya shirikisho la kimataifa la mchezo wa baiskeri uci kujua nani anatua taji la mwaka huu kabla ya kumaliza mzunguko wa nane enoke aliongoza mzunguko wa saba akiwa mbele kwa nukta 48 wakati kazoni akiwa kwa nukta 50 kufuatia so ushindi huo enok ametawazwa bingwa wa turji rwanda mwaka huu na kuvikwa jezi ya manjano na rais wa rwanda paul kagame walioshiriki kwa jumla walikuwa 93 kutoka mataifa 19 duniani afrika imewakilishwa na moroko wenyeji rwanda afrika ya kusini na eritria waliofanikiwa kumaliza walikuwa ni 55 christopher karenzi voe kigali nchini drc katika kombi la shirikisho timu ya tp mazembe hasa mashabiki wake wamemrushemaneno e, rais wa timu hiyo mois katumbi baada ya kupoteza michezo miwili mfululizo huku mjini lubumbashi mwana ndondi junio uh, bukabu akipoteza ubingwa wake wa dunia wa wbc kahozi kosha na maelezo zaidi kutoka lubumbashi diarci nam tuanze na mchezo wa ndondi jinyoro bakambo ubingwa wa dunia wa uzito wa juu wa wbc raia kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo alipoteza usiku wa kuamkia leo ubingwa wake wa dunia kisha kupigwa kwenye raundi ya 1b nockout na mchezaji baljak rai kutoka gambia kuhusu mchezo wa vikapo mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya dunia dirisha la sita la bara la afrika timu ya taifa ya leopara ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo imetimuliwa ingawa ushindi wake wa mwisho ijana didi ya timu ya taifa ya tunisia kwa alama sabini na mbili kwa sabini na moja wakati ambao upande wa kandanda timu ya monastiri ya huko tunisia ililipisa kisasi ijana kuichapa bila horuma timu ya tipi mazembe ya lubumbashi mbele ya mashabiki wake goli mbili kwa kwas kwenye mechi ya mkondo wa nne wa kombe la shirikisho la bara la afrika kona ya michezo sauti amerika lubumbashi jina langu kaozi kosha na mwanariadha mwenye kasi zaidi barani afrika na mshindi wa nishani ya dhahabu kwenye mashindano ya jumla ya madola mbio za mita 1 fredinandi omanyala ameandikisha muda bora zaidi msimu huu ripoti kamili na denis wanyangi kutokea nchini kenya mabingwa wa ligi kuu msimu jana katika mchezo wa voleybol upande wa kinadada klabu ya kenya pipelin wamelezea matumaini ya kuihifadhi taji hilo msimu huu pasi na kutamba barani afrika ndio kauli ya meneja mkuu wa timu hiyo bibia ilangi ambaye aliyesema haya baada ya timu hiyo kuanza msimu huu vyema kwa kusajili ushindi mnono wa setitatu kabula 252582521 25, 25, dhidi ya nairobi prison katika ukumbi wanyawo gimnesium siku ya, ya jumamosi hii ikiwa ni mechi ya ufunguzi ya msimu huuunajitayarisha sana sio tuwe tu, tu washindi kwa kenya lakini wtunajitayarisha pia kuhudhuria he kwanayobaa sauti ya amerika meza ya michezo kutoka nairobi jini kenya mwanakwetu mimi naitwa denis wanyonye ni hayo tu niliyokuletea hii leo katika michezo mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya sauti ya amerika kutoka washington dc naitwa mkamiti kibayasi kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwanguzaji aida isa nimeshirikiana na patrick duimana shukran kwa kutusikiliza fatayo ni tahariri inayoelezea maoni na, na mtazamo wa serikali ya marekani mwaka mmoja baada ya uvamizi wa rasia nchini ukraine bila kuchokozwa ni muhimu kukumbuka kwamba marekani ilikuwa ikitafuta njia mbili kwa rasia ambazo ingeweza kuchagua alieleza waziri mdogo wa marekani kwa maswala ya ulaya na uratia karen onfield moja ilikuwa ni mazungumzo na diplomasia na nyingine ni kwa rasia kuendeleza uchokozi ambao ungekuwa na madhara makubwa sisi na watu wa ukraine tulifanya juhudi za kweli kutafuta njia ile ya mwanzo ya mazungumzo na diplomasia lakini februari ish mwaka jana putin kwa bahati mbaya aliamua kufuata njia ya vita amesema waziri mdogo mdogoutin alitarajia ushindi wa haraka alisema naibu waziri huyo lakini alidharau uwezo wa watu wa ukran na azma yao na uwezo wa kutetea uhuru na demokrasi yao uvamizi wa rasia kwa ukran auwezi kabisa kuhalalishwa nani kinyume cha sheria ameongeza marekani pamoja na washirika wake wameweka vikwazo kudhibiti usafirishaji nje wa bidhaa masharti ya viza ikimlenga putin na washirika wake kwenye vita na wale wawezeshaji kwa lengo moja tu kukomesha vita hivi na kuzuia rasha kufanya jambo kama hilo kwa taifa jingine lolote ametangaza waziri mdogo ni dhahiri kutokana na hatua za rais putin hajali diplomasia rasia imeendelea kupiga mabomu mashule mahospitali makanisa makazi ya watu pamoja na miundo mbinu muhimu rasia ya peke yake ina uwezo wa kumaliza vita hivi tunaunga mkono wito wa rais wa ukrain volodomir zelenski wa kutaka amani ya kudumu ambayo inatambua utaifa na uhuru wa ukrain marekani itaendelea kusimama pamoja na ukrain na kusaidia kujilinda kwa muda wote wa vita hivyo kama putin atashinda basi ulimwengu utakuwa mahala hatari sana an aaoowa kiaaa asirikiaa sera zinazofanana tunashirikiana nia ya dhati kudumisha kanuni za mataifa ambayo ndiyo zimetokana na kuheshimu uadilifu wa kieneo na utaifa hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya marekani