ujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza ni saa 1 nanusu jioni kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 9a nusu alasiri kule afrika ya kati hapa mjini d C. ni saa 2nsu asubuhi leo ni jumatatu februari 27 mwaka huu wa22 mimi ni mkamiti kibayasi na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha vilevile katika siku nyingine nzuri kabisa ambapo tutakuletea mambo mengi tu ndani ya matangazo haya ya voa expes kule nigeria unaambiwa kwamba vijana e, ndio wanaotoa mwelekeo wa nini kitajitokeza ama nani ataibuka mshindi e, katika uchaguzi ambao umefanyika mwishoni mwa jumaa hali kadhalika tutakuwa na kipengele cha barazani ambacho tumekuuliza unadhani raundi hii sauti ya vijana itasikika kupitia uchaguzi mkuu wa nigeria utapata baoni pale hali kadhalika burudani ya muziki ambayo inawagusa wanamuziki kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwenguni vilevile tutashuka kule nchini tanzania ambapo raisi samia suluh hassan amefanya mabadiliko kadha wa kadha na kutu tengua pamoja na kuteua mm-hmm. vijana wana mtazamo gani hivi ndivyo wanavyosema kwanza tumepokea kwa furaha kubwa uh, kwa sababu tunaona kwamba sasa vijana tunatambuliwa kwamba tunaweza kuweka mchango wetu katika ujenzi wa taifa naam basi hayo ni yale tu ambayo eh, tumekuandalia lakini burudani ya muziki kama kawaida huwa tunakupasha amba tunakuletea eh, tunakufanya wewe ucheze cheze udondoke dondoke kidogo uburudike sasa moja kwa moja tunaanzia wapi tuanzie nieriatanzaniandenie Nai- masala hayo ya upigaji kura uliofanyika sikua juma mosi nam wakati kura zikiendelea kuhesabiwa katika uchaguzi wa nigeria wa chambuzi wachaguzi za afrika wanasema vijana ndilo kundi kubwa ambalo litaamua nani atachaguliwa kuliongoza taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu na uchumi mkubwa katika bara la afrika mgombea peter obi inaelezwa kuwa umaarufu wake ni kwa sababu ya kuvutia vijana tunaye hapa daktari neema mturo sasa daktari hebu tueleze je unakubaliana na wachambuzi kwamba ni vijana ndio watakaoamua uchaguzi wa nigeria lakini pia e, chaguzi nyingi za bara la afrika kwa kipindi hiki kabisa hata tunavoona hiyo nigeria ni kutokana na kwamba ikumbuke kwamba pia katika hata nchini nigeria vijana ni wengi zaidi kuliko makundi yote sasa vijana wakiwa wana nguvu wana uwezo wa kufanya chochote kile sasa kwa nigeria na tunavyoona wee mwe, mwelekeo ambao ulivyo aa, kwa kuweza kushinda kutokana na vijana huwezekana hupo mkubwa sana vijana wana wanataka wana, wana yule mtu ambaye atasikiliza vitu vyao ambavyo vinaonekana ni vya kawaida lakini vina moja kwa moja katika mahitaji yao ya msingi kwa hiyo jamii inaweza ikaona hawa vijana mbona wanaangaikia vitu vya kawaida sana lakini vijana hao ndio wanavitaka kwanza hivyo vitu vya kawaida wavipate maana hata hivyo vya kawaida wanavikosa kwa hiyo tunaona hata huku kwetu ndivyo ilivyo vijana ndio kundi la watu wengi sana na vijana ndio ambao pia wengi hawana ajira vijana wazee wengi bado wameshika hatamu kwa hiyo vijana wanaimani ya kwamba wakiingiza madarakani mtu ambaye yupo katika mlengo wao atawanyanyua vijana wengi na wenyewe na nini ambacho unafikiri wanasiasa wanapaswa kuzingatia kutokana na mwelekeo huu wa chaguzi kuwa eh, na nguvu ama mwelekeo wake kuendeshwa na vijana ni ninachowashauri ni kwamba waangalie sana mahitaji ya vijana vijana wanapitia changamoto nyingi sana vijana wengi hawana ajira hata kama tutasema kwamba tuwafundishe mbinu za kuweza kujiajili pasipokuwa na mtaji pasipokuwa na yaani kuna baadhi ya vitu lazima huyu kijana atavikosa hususani katika mataifa yetu ya ulimwengu wa tatu sasa cha msingi ambacho kinatakiwa ni kuhakikisha kwamba wanatembea na sera ya kusaidia vijana na sera ya kuwanyanyua vijana vijana ndio taifa la kesho vijana ndio taifa la kesho kutwa kwa hiyo watembee na hiyo sera ili waweze kuwanyanyua vijana na vijana waweze kuwanyanyua watu katika taifa la kesho haya basi huyo ni daktari neema mturo kutoka katika kile chuo kikuu cha makumira kule arusha nchini tanzania juks anakuambia lala sikiliza mambo mazuri kabisa ndani ya voa expe kama unajiunga nasi hivi sasa tunatangaza moja kwa moja kutoka jiji la marekani washington dc ah, mtoto sopsop toborakuvari ya kroptop fonesawa nini we don tok tok sitakishobonisha blobroy yeah. basi ndiyo mambo hayo reivani akiwa na juksi hapa wanakuambia lala sasa sijui tulale kwenye kipingele gani tasielewi lakini mambo ndio hayo ndani ya voa express sasa tuelekee kule uh-huh. e, nchini tanzania hasabasi uh-huh. kwenye, kwenye magazeti wenyewe wanakwambia rais samia ameachia mkeka mwingine ameteua amepangua mawaziri ameachia mkeka unajua hiyonajua mkeka umetoka <laughs> Una, mkeka um, unajua unapotandikwa ule lazima u, u, u, uangalie jae mkeka um, unadoa au um, mkeka umekaa vipi <laughs> unaweza kukuta kwamba nawee bwana umeambiwa bwana kwenye uu um, mkeka inabidi ukae mwisho mwisho pembeni unakunjwa <laughs> <laughs> basi rais samia suluh hasan amefanya mabadiliko madogo katika uh, uongozi wake ambapo katika mabadiliko ya kuteua hapa napale, na pale amegusa vijana na mmojawapo ni msanii maarufu mwanaefuei ambaye pia ni mbunge uh, katika moja ya majimbo huko nchini tanzania hivi sasa amekuwa ni naibu waziri wa michezo nchini tanzania sasa basi vijana wamepokea vipi mabadiliko haya madogo ya uteuzi aliyoufanya rais samia suluh hasan hasa akiwalenga vijana nimezungumza na mshenga juma yeye ni mmoja wa vijana ambao ni aa, u, u, wana, wapo katika fani ya siasa vijana chipukizi wakiangazia maswala mm-hmm. ya siasa na hivi ndivyo anavyosema kwanza tumeipokea kwa furaha kubwa uh, kwa sababu tunaona kwamba sasa vijana tunatambuliwa kwamba tunaweza kuweka mchango wetu katika ujenzi wa taifa na rais samia eh, sio mara yake ya kwanza kuteua vijana katika nafasi mbalimbali mbali. lakini katika nafasi hii kama naibu waziri wa eneo la sanaa utamaduni na michezo tunaona kwamba wameona kwamba upo umuhimu wa vijana wenyewe na uwezo wa vijana wenyewe kuja kushughulikia mambo yao kwa sababu tunapozungumza eneo la la utamaduni ni eneo ambalo linaoneshwa lina urathi lakini nani wa kuendeleza urathi huo basi ni vijana eh, kama eneo la michezo ni eneo ambalo vijana wenyewe ndio wanaocheza michezo mbalimbali kama ni mpira wa miguu mpira wa kikapu eh, eneo la la michezo la, la, la, la sanaa kama muziki eh, sanaa nyingine inaonesha ni sehemu kubwa kabisa ni vijana ambao wanainukia katika maeneo hayo kwo furaha yetu ni kuona kwamba mtu ambaye amekaa kwenye tasnia hiyo na ni kijana amedumu kwa muda mrefu kupewa nafasi hiyo tunaona kama vijana tumethaminiwa kwenda kutoa mchango wetu katika maendeleo katika taifa hii mshenga juma pia anaeleza kwamba wunakubaliana na serikali ya rais samia suluh hassan na kadri siku zinavozidi kwenda ndivyo vijana wanavozidi kupata ari ya kuwa wabunifu na kuonyesha vipaji vyao katika jamii ili kuonekana kwamba vijana wanaweza na wapo tayari katika kufanya kazi na serkali ya samia na wananchi wa tanzania kwa ujumla tunaona kwamba kumbe ukifanya mambo kwa weledi na juhudi eh, unaweza kufika sehemu fulani na badala yake kuliko kufanya kazi kwa makeke eh, inaweza isukufikishe mahala hamisi eh, munjuma maarufu kama mwanafa ameonekana aki, akifanya kazi kwa weledi tangu alipopewa nafasi kama mbunge lakini baadaye kama mjumbe wa bodi ya ya, ya basata baraza la michezo na sanaa kwa hiyo tunaona kwamba kumbe ukiwa ukifanya kazi kwa weledi utulivu na kutimiza majukumu yako unaweza kuchaguliwa katika nafasi ya mbele zaidi na kutoa mchango wako katika maendeleo ya eneo husika kwa hiyo sisi tunahamasika na kwa maeneo tuliyopo tunaendelea kupambana kufanya vizuri kuona namna gani jamii inaweza kufaidika na mchango wetu ni mshenga juma akizungumza na vo express kutoka jijini dar es salaam tanzania ka tayari kusikiliza habari za dunia maelfu ya waandamanaji walifurika eneo la biashara maarufu kama plaza la mexico city jumaapili kupinga mabaadiliko ya sheria ya uchaguzi yaliyopendekezwa na rais andres manuel lopez obrador ambayo wanasema yanatishia demokrasia na yanaweza kuashiria kurudi kwenye hali mbaya ya miaka ya nyuma eneo la plaza kawaida linaaminika kupokea takriban watu laki moja lakini waandamanaji wengi ambao hawakuweza kuingia katika eneo hilo walikusanyika kwenye mitaa ribaene nigeria polepole pole imeendelea kuhesabu matokeo hivi leo jumatatu baada ya uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali katika wadhifa wa urais kwenye taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu barani afrika huku kukiwa na uchelewisho na shutuma ambazo zimechochea mivutano karibu watu milioni 90 walipiga kura jumamosi kumchagua mrithi wa rais muhammadu Buharu, buhari huku wengi wakiwa na matumaini ya kumpata kiongozi mpya ambaye atashughulikia suala la ukosefu wa usalama matatizo ya uchumi na uli, umasikini uliokithiri imeachisha kazi takriban wafanyakazi 20 karibu asilimia 1 ya wafanyakazi wake wote gazeti la new liliripoti jumaapili ikiwa hatua ya hivi karibuni ya kupunguza ajira tangu aimiliki kampuni hiyo kubwa ya mtandao mwezi oktoba mwaka jana hatua hiyo ya kuwachisha kazi wafanyakazi hao 2 siku ya jumamosi ili waathiri mameneja wa bidhaa wanasayansi wa takwimu na wahandisi ambao walikuwa wanafanyakazi kwenye mafunzo ya mashine pamoja na usi sahihi wa tovuti ambayo huwasaidia kuweka taarifa mbalimbali za mtandaoni ripoti ya gazeti la new york times ilieleza iliyoelezaakujibu mara moja ombi la shirika la habari la la kutoa maelezo kuhusu hatua hiyo rais siril ramaposa jumatatu amesema afrika kusini itatumia fursa kukabiliana na pesa chafu baada ya nchi hiyo kuwekwa kwenye orodha ya waangalizi wa uhalifu wa kifedha taasisi ya kimataifa inayofuatilia masuala ya, ya fedha siku ya ijumaa ilisema kuwa imeiweka afrika kusini kwenye orodha yake inayojulikana kama list kwa kuongeza ufuatiliaji juu ya mapungufu katika kupambana na utakatishaji wa fedha ufadhili wa ugaidi na ufadhili usio wa wazi unaetteiiuenenaiani unaeeieilaukamabonia macoyakalndiie haya basi ni otile brown huyu ana maneno mazuri achana nao wenye roho mbaya wanatusema mm-hmm. vibaya kibao kibaob haya ah, mambo mazuri kabisa na moja kwa moja kibao hiki kinatufanya kina tuelekee kwenye e, barazani kama sijakosea haswa so. mm-hmm. ambapo tuliuliza je unadhani raundi hii sauti ya vijana itasikika kupitia uchaguzi mkuu wa nigeria natukawasihi wasikilizaji watoe maoni yao na pia waandike nambari zao za simu ili waweze kushiriki live katika voa express na sasa basi tunaye msikilizaji karibu msikilizaji tutajie jina lako na unapiga simu kutoka wapi naitwa n kutoka karakata salaam habari za daressalam cent daressalamu hatujamba habari zenu huko habari zetu hapa sisi tuko shwari kabisa haya basi kama unavofuatilia mambo huko nigeria ndio tayari wameshapiga uh, kura ya kuchagua rais siku ya jumamosi na vijana ndio wanaonekana kundi kubwa ambalo linatarajiwa kufanya maamuzi ya mwisho ya kumpata rais mpya wa katika taifa hilo nini maoni yako Ha, mimi nilikuwa nataka niwaulize swali moja tu vijana walipewa furusa, walipewa furusa gani nao ili wapate namna ya kupiga kura na, na wao vijana wameshi, kila mmoja ameshiriki katika upigaji kura na vijana wenyewe pia wameshiriki katika upigaji kura walipewa nafasi ngapi za kuania utawaa oh, hilo kwa kweli hatuwezi kukujibu kwa sababu sisi hatupo katika sio wasemaji wa serikali ya nigeria lakini kile kinachoelezwa <laughs> na kinachoonekana ni kwamba kila mwenye haki ya kupiga kura anatakiwa kupiga kura na vijana ni miongoni mwa watu ambao wameshiriki katika upigaji kura ndio mzidi kututayarishia habari hizo tujue vijana huko wenzetu wa nigeria wanapata fursa gani wanapata nafasi gani huko na wao wapate haki yao tunashukuru sana incent kwa mchango wako endelea kusikiliza voi express kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kwanzia saa k nnsu jioni saa za afrika mashariki tutakujuza mengi yanayoendelea ulimwenguni kote kuhusiana na maswala ya vijana au vipi idi naam naona na. E, msikilizaji huyu kwa kweli matata kweli kweli <laughs> <laughs> matata kwelikweli na sasa tuelekee kwenye e, moja kwa moja e, katika komenti zile za wasikilizaji, wasikilizaji yeah. ambazo mojawapo ni huyu masanja deus yeye yeah, anapatikana kule tanzania amesema kama upazaji sauti utakuwa na nguvu kuliko siku zote basi vijana sauti zao zitasikika zaidi tena zaidi huko nigeria huyu ni baba munishi utokea na mwanga anasema eh, kile ambacho anakiona ni kwamba eh, ana matumaini makubwa sana sauti ya vijana itasikika ili demokrasia izingatiwe eh, kwa vijana na wapate haki yao vin brown yeye anasema kwamba anautakia uchaguzi nigeria uwe waheri na amani na upigaji kura ufanyike kwa amani na vijana wasikike sauti zao huyu ni vcet sha anakwambia kwamba eh, hii hali itasaidia sana vijana kupata fursa na huenda ikasikika vilivyo haya basi ni maoni machache haya tulioweza kusomea kwa wakati huu tunabudi kusonga mbele na voa exress kujua kile ambacho kinaendelea unajua idi huu ni mwezi wa pili ambapo mm-hmm. hapa marekani ni maadhimisho ya kuangalia kile ambacho mchango wa watu weusi wamekifanya katika miaka ya nyuma mpaka hivi sasa katika black history month basi muda mfupi ujao tutakusomea kile kinachoendelea lakini kwanza pata burudani ya muziki yeah, yeah. <laughs> yes, Yeah. wakati wanahanya kugombea kiti wanadanganyana na vyazokuchiti miojichoniponyanya ni shakula kijiti na magoma kipigwa ko klabu mkiti ninachojua masela hukomkani kunadhiki ndomana slingishi hela olana vyovimiliki mafumbo andika kwadera otuwanataka muziki mara kumi mwananguasinderela yapendagimakiki ponanana Dicha. Dicha konde. Dicha. Dicha konde. Hey. umuziki nauweza nauweza kuwimba na kucheza onaunavonipendeza dimajirani wameanza kunigez ona, ona wameanza inacodyuwa masela ukomtani kunatiki ndumanasingisihela walanavyovimiliki mafumbwandikkwadera otwanatakuzik marakuimwananga sindeela apendagimakiki ouzz ubkuymi wamaz kuge Music in our way Now I'm to go I'm i teacher Teacher Konde Teacher Teacher am teacher Konde. Uh-huh. ticha kondehuyo anakwambia muziki unampendeza na anaweza kucheza unajua uh, hizi lin uh-huh. ni za jamaa mmoja anaitwa mhuyo jamaa huyo anasifa huyo <laughs> <laughs> anaweza akajisifia ukafikiri labda yee baba yake nia <laughs> <laughs> <laughs> a ama efbeo <laughs> ana sifa ndefu sana basi moja kwa moja tuelekee katika kuangazia yale ambayo yanajiri katika mwezi huu e ambao ni mwezi wa mtu mweusi hapa marekani na tukikaribia kufikia hatma ya maadhimisho ya black history month leo tuna jicho mary kenna ambaye amekuwa na mchango wake kwenye jamii ya wamarekani mweusi Hey, aida isa anatusimulia zaidi aida karibu mary beatrice kena alizaliwa mei 17 1912 huko monro north carolina kwenye familia ya wabunifu kwani wote babu yake baba yake na dada yake wote walibuni vifaa mbalimbali baada ya kumaliza masomo ya sekondari alijiunga na chuo kikuu cha howard mjini washington dc lakini alilazimika kuacha masomo yake baada ya mwaka na nusu kutokana na ubaguzi wa kijinsia na matatizo ya kifedha baada ya hapo alifanya kazi mbalimbali mbali, hadi hapo mwaka1941 alipoweza kujiunga na shirika la serikali hadi mwak1950 aliacha kazi na kufungua duka lake la kuuza maua ensi ya uhai wake mery kena alibuni vitu vingi hapo mwaka1957 alipobuni mkanda maalum ambao uliwasaidia wanawake walipokuwa kwenye siku zao za hedhi aliendelea kuboresha ubunifu wake wa kifaa hicho ambacho tunaweza kusema ndio ilikuwa mwanzo wa ubunifu wa pedi za wanawake zinazotumiwa ensi hizi na wanawake wengi kote duniani kampuni moja snnappak iliposikia kuhusu ubunifu wa mary kena walitaka kutengeneza kifaa hicho lakini walivyojua kwa mary kena alikuwa ni mtu mweusi waliachana na wazo hilo mary kena aliendelea kubuni vifaa mbalimbali katika umri wake na anajulikana kama mwanamke marekani mweusi aliyewahi kupata idadi kubwa sana ya nyaraka za hati miliki kuwahi kutolewa na serikali ya marekani mary ken aliishi mjini viria na alifariki januari 17 mwaka 26 akiwa na umri wa miaka 93 bila shaka wanawake wengi watamshukuru kwa ubunifu wake unaowasaidia sana kila mwezi wanapopata hedhi zao zaohaya ndio mambo makuu kukumbukwa katika mwezi huu wa waapa c marekani na moja kwa moja sasa tuelekee kuangazia swali Eh, suali letu la leo ambapo mwaka mmoja baadaye vita vya ukrain na russia vinarindima unadhani kuna matumaini kwamba vita malizika hivi karibuni abert kaliba amesema ukraine hawapendi kuelewa kwamba vita ni vya amerika zaidi ya rusia unao ni uwanjani tu kungang'ania kupigana huyu hapa ni ezekiel silas mpaka unazi mambo leo utakapokoma ndipo mfalme putin atasitisha hii vita ya kimkakati bisimwa bigomokero anasema putin hana haja ya kumaliza vita isipokuwa ufalme wa mungu utawale vita havitaisha duniani samuel mwanja anasema kwamba hadhani kabisa eh, maanayake rasia haitaki kukubali kushindwa vilevile haitakiaibu kuwa iliondokea vita kwa hiyo ndiyo sababu yao ya kuzidisha mashambulizi kila kukicha jered bundi jb yeye yeah, anasema la ila muhusika mkuu ambaye ni rais wa rasia akiamua kusitisha vita hivi vitaisha kwa sasa yeye yeah, yeah, jb anaona uh, kuwa unga utazidi maji na vita vya dunia vya tatu vyanyemelea kwa sana shida kubwa itaangukia huko afrika usha ugali wewe halafu <laughs> eh? <laughs> maji yakawa mengi kuliko unga <laughs> usiombe ikukute hiyo <laughs> alafu duka liko mbali kwelikweli halafuy mm-hmm. eh, unamtuma mtoto pa afund uh, muza duka nakwambia bwana nimemaliza hapa inabidi labda uende mpaka mjini kama mombasa kule sijui uende mjini wapi Hidi, eh, nasema utakunywa uji <laughs> uji ujujiwap wakati ushatengeneza mboga yako nzuri kabisa samaki wako mzuri na mboga ya majani eh, unapik, unasonga ugali unaona kwamba maji ni mengi kulikoukwani uji, <laughs> uji hauliki kwa samaki <laughs> haya shukrani pia rioba mohere hali kadhalika na kushukuru wewe bakari musa kadama dunia jean baptiste omi mshihiri kwa kutoa kutoamchango katika swali la leo tuliloliuliza katika mtandao wetu wa facebook unajua hatuwezi kuondoka hapa bila kukupatia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii naona idi umeperuza hapa na pale tuanze kwako kipi hiko tuanze na kile ambacho kinaendelea michezo ama ya mwishoni mwa juma ambapo timu ya manchester united baada ya kuwa na eh, kiu ama naeza nikasema ukame wa ubingwa kwa miaka mingi sana mwishoni mwa juma imefanikiwa kuchukua kombe la karabao ambapo imeifunga timu ya newcastle kwa hiyo shab- mashabiki wa manchester united eh, patrick nduimana ndomaana umeona leo ana furahi anatembea kwa mikogo humu undani leo mm. <laughs> vile vile kombe la shirikisho afrika limeendelea timu ya yanga ilikuwa kidimbani tipi mazembe hali kadhalika timu ya simba vipes eh zote zilikuwa katika ile kombe la mabingwa ama klabu bingwa afrika bado e, mtanangi inaendelea na ushindani ni mkubwa kwelikweli hasa kwa timu e, za kutoka ukanda wa afrika mashariki na kati tip mazembe e, yenyewe inaendelea kuonyesha kwamba ina dororadorora hiv manake imepoteza michezo miwili mfululizo kutoka pale dar es salaam na mchezo mwingine imepoteza kutoka kule lubumbashi e, katika ili mchezo ambayo ilikuwa ina inacheza na timu ya tunisia vipitp mazembe sisi tunakimbia kutoka hapa washington dc mimi naitwa idi ligongo mwenzangu hapa ni mkamiti kibayasi shukran kwa kuwa nasi na usikose kuendelea kusikiliza matangazo mengine ya voa swahili ama idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc shukran kwa kuwa nasi <muchan> Hãy subscribe cho kênh Ghiền Mì Gõ Để không bỏ this is voa news i'm steve karish china says alexander lukashenko the president of belarus