Kumekucha, África. hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya America, washington dc karibu kwenye matangazo yetu ya leo ikiwa jumatatu februari mwaka 23. jina langu 272 kamau na mimi ni sanday shomari tunasikika kupitia radio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo radio rna baraka fizi drc kfm songea tanzania radio malaika kule lubumbashi radio jambo isiro drc radio sasa bungoma kenya sauti ya mwananchi na kuru kenya na bila kusahau ubc uganda miongoni mwa nyingine nyingi vile viletu kwenye mtandao wetu wa voa swahilicom kwenye habari zetu hivi leo mke wa rais wa marekani il biden akamilisha ziara yake ya siku tano barani afrika akimalizia na kaunti ya kajiaro nchini kenya je baadhi ya wakazi wanasema wamejifunza nini kutokana na ziara yake so y- y- wao kama Amerika ama kamar anaonesha kwamba hiyo ni mfano ya kuonyesha tusingoje kutegemea msaada labda kutoka nje lazima tushirikiane lazima tuone e- e, inapofika labda wenzetu wanapata shida lazima sisi tujitokeze mstari wa mbele tuwe wa kwanza kuwasaidia na katika taarifa nyingine mamilioni ya watu waliotoroka mashambulizi ya boko haram kwenye mataifa ya cameron chad niger na nigeria wahitaji msaada dollar, wa mabilioni ya dola wanapohitaji kurejea makwao hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kumekuucha afrika hivi leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu sandey shomwari watu watatu walifariki dunia na wengine wa nane kujeruhiwa wakati helikopta iliokuwa ikiendeshwa na kikosi cha kulinda amani cha umoja wa afrika nchini somalia ilipoanguka jumaa katika mkoa wa lowa loashbel nchini humo taarifa ya kikosi hicho ilisema jana jumaapili katika taarifa hiyo kikosi cha mpito cha umoja wa afrika nchini somalia somaliamis ilisema helikopta hiyo iliyokuwa na abiria 1inammoj wakiwamo wanajeshi kutoka jeshi la somalia ilikuwa katika mazoezi ya kuwaokoa majeruhi wakati ajeli hiyo ilipotokea tunasikitika abiria watatu kati ya abiria 1n mj waliokuwamo ndani ya helikopta hiyo walipoteza maisha maafisa wa wanane waliojeruhiwa wameamishiwa mogadishu kwa matibabu ya haraka m ilisema katika taarifa hiyo takriban wahamiaji 59 wakiwamo watoto 11 na mtoto mchanga mmoja walifariki dunia baada ya boti yao iliokuwa imejaa kuzama mapema jumaapili kwenye hali ya dharuba ya baharini karibu na eneo la kusini mwa italia la calabria maafisa walisema kufikia dakika chache ilizopita idadi ya waathirika waliothibitishwa ilikuwa 59 vincenzo voche mea wa jiji la pwani la croton alikiambia kituo cha televisheni cha skytg24 jumapili na siri kituo cha uokoaji cha croton kilisema 12 kati ya waathirika 59 walikuwa ni watoto pamoja na mtoto mmoja mchanga na wengine 3t walikuwa wanawake kwa mujibu wa shirika la habari la agi walinzi wa pwani wa italia walisema boti hiyo iliyojaa mizigo ilipasuka katika mawimbi makali karibu na croton huku afisa mmoja wakiripoti kuwa mtu anaeshukiwa kuwa mlanguzi wa watu amekamatwa na vikosi vya usalama mabaki ya ambao yalitapakaa karibu mita 1 kwenye ufukwe ambapo wokoaji wengi walipelekwa mwandishi wa habari wa afp alishughudia wafanyakazi wa uokoaji walimbfp kwamba boti hiyo ilikuwa mebeba zaidi ya watu miab00 na ziara ya rais samia sulu wa tanzania nchini kenya na kuwekwa kwa makubaliano ya kibiashara baina ya nchi hizo mbili miaka miwili iliyopita imeanza kuzaa matunda baada ya bilionea mtanzania kupata leseni ya kujenga kiwanda cha gesi taifa gas na kutumia bandari ya mombasa katika kusafirisha gesi hiyo haji mataifa mengine ya afrika amina chombo anataarifa ya hisia za viongozi na wenyeji kuhusu ujenzi wa kituo hicho miaka miwili baada ya ziara ya rais samia suluhu wa jamhuri ya muungano wa tanzania na kuwepo kwa makubaliano ya kibiashara kati ya mataifa hayo ya afrika mashariki ni dhahiri mataifa hayo yameanza utekelezaji wa makubaliano hayo tukio la serikali ya kenya kuipa leseni kampuni ya taifa gas kutoka tanzania kuwekeza nchini humo kwa kujenga kiwanda na ghala la kuhifadhia na kusafirisha gasi karibuna ya mombasa imepokelewa vyema na viongozi viongozimwishoni mwa wiki rais william ruto alisema kuwa serikali yake iko tayari kuwakaribisha wawekezaji hasa wa bara la afrika kuwekeza katika nchi hiyo ya afrika mashariki ili kuboresha uchumi na pia kubuni nafasi za ajira akizungumzia changamoto ya urasimu kutoka kwa afisi za serikali kwa mwekezaji anayewekeza kenya rais ruto amesema kuwa serikali yake itaondoa vikwazo ambavyo vinazuia ama kutishia uwekezaji katika taifa hilo japo wenyeji wa eneo la mradi wanapongeza hatua ya uwekezaji kwa ajili ya ajira na kupata gasi kwa bei rahisi bado wanailalamikia serikali kwamba haijaweka wazi swala la fidia watakapofurushwa kutoa nafasi ya ujenzi wa kiwanda na ghala hilo la gasi amina chombo voa mombasa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc marekani ilitangaza jumapili kwamba peninsula ya craimea inasalia kwa sehemu ya ukraine lakini ikasema wasiwasi wa haraka zaidi ni kwa vikosi vya kiev kuchukua tena ardhi ambazo moscow imeziteka katika vita vyake vya mwaka mzima maoni hayo yalikuja kwenye kumbukumbu ya miaka tisa ya rasia kulikalia eneo hilo kinyume cha sheria marekani haitambui na kamwe haitatambua unyakuzi wa rasha wa peninsula hiyo crimea ni ukrain wizara ya mambo ya nje ya marekani ilisema katika taarifa yake wakati huo huo jake sullivan mshauri wa usalama wa taifa wa rais joe biden alikiambia kipindi cha mit the press cha kituo cha televisheni cha nbc kwamba ni juu ya ukraine kuamua nini kinajumuisha ushindi au matokeo yanayokubalika ya kidiplomasia ingawa hakuna mazungumzo ya amani yanayofanyika hiyo ni juu ya ukraine kufafanua sullivan alisema imekuwa muhimu kwetu kwamba hakuna chochote kuhusu ukraine bila ukraine na hivyo si juu ya marekani kueleza maana ya ushindi kwa ukraine ni juu ya marekani kuiunga mkono ukraine kwenye uwanja wa vita ili waweze kupata ushindi walioainisha aliongeza saudhi arabia ilisitisha ungaji mkono wake kwa ukraine wakati wa ziara ya waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo mjini kev siku ya jumapili prince faisal bin farhan al saud alikutana rais wa ukraine volodimir zelenski ambaye alishukuru saudi arabia kwa ushirikiano na kuipatia misaada ukraine na saudi arabia walianza uhusiano wa kijilposia m99 na nafuraha kwamba leo tunaikaribisha nchi yako kwa kweli ni muhimu sana kwetu nijuavyo kwa mara ya kwanza katika miaka thelathini zaidi ya miaka thelathini ya uhuru wetu kwa hiyo nakaribishwa sana zelenski alisema katika mkutano wake na ujumbe huo mjini kiev mwezi oktoba saudi arabia ilisema itatoa dola milio04 za misaada ya kibinadam kwa ukraine na kuelezea utayari wa ufalme huo kuendelea na juhudi za upatanishi na kuunga mkono kila kitu kinachochangia kupunguza mivutano shirika la habari la serikali la saudia spa lilisema mwezi septemba saudhi arabia ilipata ushindi wa kidiplomasia kwa kichilo uhuru wapiganaji wa kigeni iliotekwa nchini ukraine kwa upatanishi wa mwanamfalme mohamed bin salman russia septemba 2022 iliwaachilia wageni 1mi iliyokuwa imewakamata nchini ukraini wakiwamo waingereza watano na wamarekani wawili unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idha ya kiswahili ya sauti america washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mke wa rais wa marekani jill bien hatimaye amekamilisha ziara ya siku tano barani afrika na kabla ya kuondoka nchini kenya daktari ibn alikutana na wakazi wa kajiado walioathiriwa na janga la ukame makali ya njaa yamewaweka wakenya milioni 45 katika hatari huku wakisubiri msaada wa dharura ametoa wito kwa mataifa mengine kujitokeza ili kusaidia maeneo yaliyokumbwa na janga la ukame ziara yake inakamilika huku wakenya wakiwa na matumaini kuwa ujio wake utaimarisha zaidi uhusiano wa kenya na marekani hasa katika sekta ya uchumi ukulima na uwezeshaji wa kinamama na vijana abdi zaidi kutoka nairobi mke wa rais wa marekani di amekamilisha ziara ya siku tatu nchini kenya aliondoka kuelekea marekani baada ya kuzuru kijiji cha loste count ya kajiado ambapo alitangamana na jamii kuhusu athari za ukame ambao umesababisha mamilioni ya wakenya kukosa chakula daktari dktari ilbin alitoa wito kwa nchi zaidi kujiunga na marekani ili kusaidia kupunguza mateso yanayosababishwa na hali ya ukame akisema kwamba marekani itatoa msaada zaidi ili kukabili janga la ukame The marekani inatoa bajeti ya asilimia sabini ya fedha zinazoingia katika ukanda huu lakini hatuwezi kuwa peke yetu tunahitaji kuwa na nchi nyingine kuungana nasi katika jitihada hizi za kimataifa za kuwasaidia watu hawa wa ukanda huu na kwa bahati mbaya kuna vita nchini ukrain kuna tetemeko la ardhi nchini uturuki na kuna mambo mengi yanayohitaji kuangaziwa lakini ni wazi hapa watu wanakumbwa na bala njaa Are are nia ya Jill Biden kutembelea maeneo yaliathirika na ukami nchini kenya kujionea hali ilivyo ilipongezwa na wakenya tunashukuru sana na pia tunaona aliweza ku, kuomba hata na um, z, wengine waweze kuja kusaidia um nchi yetu na pia kaunti ambazo zimeathirika na ukame tunamshukuru kwa kuwa aliweza kuweka uh, ile makali ya ukame katika akaweza kuitoa um, ku, isiwe tu ni kusema lakini aliweza ku, kuonyesha na ku, kuona uh, ambavyo uh, imeweza kuathiri Uh, wanawake na hasa watoto kwangu mimi inaonyesha kwamba waingereza waamerika wanatuj- wa wanatujali sana na hiyo ni kuonyesha moyo ya utu na ubinadamu so wao kama amerika ama jil biden anaonyesha kwamba hiyo ni mfano ya kuonyesha tusingoje kutegemea msaada labda kutoka nje lazima tushirikiane lazima tuone eh, eh, inapofika labda wenzetu wanapata shida lazima sisi tujitokeze mstari wa mbele tuwe wa kwanza kuwasaidia tusingoje tu ama tusitegemee e, labda msaada kutoka hizi nchi za nje daktari dktari biden aliwasili nchini kenya siku ya ijumaa baada ya kukamilisha ziara ya siku mbili nchini namibia na siku ya jumamosi mke wa rais wa marekani alitembelea kitongoji cha kibera na kukutana na wanawake wanaojiwezesha kwa kutumia mpango wa kukopeshana fedha chini ya mfumo huo wanawake ambao mara nyingi hawana uwezo wa kupata mikopo kutoka kwa taasisi za fedha hukopa pesa walizokusanya pamoja hii inawawezesha wanawake kuanzisha au kuendeleza biashara zao wenyewe kukidhi gharama za nyumbani na hata kuwekeza katika elimu ya watoto d alifanya mazungumzo na vijana aliwasifu vijana kwa kujifunza kuhusu ngono salama na pia alifanya mazungumzo na wajasiria mali wa ndani ambao wamesaidiwa na mpango unaounganisha wamiliki wa matrakta na wakulima baadhi ya wakenya wakihoji kuwa ujio wa umekuwa na manufaa makubwa kwa wanawake na vijana nchini kenya kukutana kwake kwa vijana na wanawake na pia kuenda sehemu zimeathiriwa na ukame imetuonyesha ya kwamba watu kutoka marekani wametubeba katika ro zao theila wanhubabdi voa nairobi unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka washington dc sande shomari anaendelea kusomea habari zaidi za dunia mkuu wa idara ya kijasusi ya marekani ya cia william burns amesema jumapili kwamba ripoti za kintelijensia zinaonyesha kuwa rais wa china chinaiig ameamuru jeshi lake liwe tayari kushambulia taiwan kufikia mw27 licha ya kwamba huenda na wasiwasi wa hilo kufanyika kutokana na hali iliyokumba russia baada ya kushambulia ukraine burns wakati akiwa kwenye mahujiano televisheni jumapili amesema kwamba marekani lazima ichukuli wazo la z la kuchukua udhibiti kamili wa taiwan kwa uzito hata kama itamaanisha nguvu za kijeshi kutumika kwenye mahojiano hayo ya televisheni ya cbs kipindi cha face the nation bun amesema kwamba wanafahamu kuwa taarifa imetolewa kwa umma kuhusu agizo la rais z kwa jeshi la china kwamba liwe tayari kushambulia taiwan kufikia m227 lakini haina maana kwamba wameamua kufanya hivyo taiwan na china ziitengana 9 baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe chama cha komunisti kikiachia utawala wa china bara kisiwa cha taiwan ingawa kinajitawala bado hakijatambuliwa kama taifa na umoja wa mataifa au taifa lingine lolote9 rais wa marekani jimmy arte ayitambua rasmi serikali ya beijing wakati akata uhusiano wa kitaifa na taiwan maelfu ya walowezi wa israel wamevamia eneo la kaskazini mwa ukingi wa magharibi jumapili jioni na kuchoma moto magari na nyumba baada ya walowezi wawili kuuawa na mshambuliaji wa kipalestina maafisa wa palestina wanasema mtu mmoja ameuawa na wengine wanne kujeruhiwa vibaya mauajayo ya risasi yalifuatiwa na shambulio la usiku wa manane yanaeibua maswali kuhusu tamko la jordan kwamba ilipokea uhakikisho kutoka kwa waisrael na wapalestina kutuliza wimbi la ghasia lililodumu kwa mwaka mzima vurugu hizo ilitokea muda mfupi baada ya serikali ya jordan ambayo ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo ya jumaa pili kwenye eneo la bahari la mapumziko la shamal kaba kusema pande zote mbili zimekubaliana kuchukua hatua za kupunguza mivutano na zitakutana tena mwezi ujao kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani kwa waislam unaendelea kusikiliza afrika idha ya kiswahili amerika moja kwa moja kutoka kiswahilyasau uto zoezi la kuhesabu kura na kukusanya matokeo ya uchaguzi mkuu wa jumamosi nchini nigeria limeanza kote nchini humo kwa mujibu wa ripoti ambazo zimetolewa wakati wa upigaji kura zimeelezea kuwa uchaguzi ulivurugwa katika maeneo mbalimbali na pia piaa walivamia vituo vya kupiga kura na kufanya wizi na kuharibu masanduku ya kura pamoja na mitambo ya kuandikisha majina ya wapiga kura mwandishi wetu kuramwandishiwetu zaidi pamoja na ripoti za uchaguzi kuvurugika kwa kiasi kikubwa kwa sababu ya majambazi tume ya taifa ya uchaguzi inec imesema imekuwa ikipokea taarifa muhimu kuhusu kilichotokea katika vituo vya uchaguzi kote nchini mwenyekiti wa inec profes mahmud yakubu amesema matokeo yanakusanywa kutoka katika vituo mbalimbali vya kupiga kura na mara baada ya kukamilika kwa zoezi hili matokeo yataa ya wa na kuonyeshwa waziwazi kwa umma profes mahmud aliwataka waandishi wa habari vyama vya siasa na wawakilishi wao kutosambaza matokeo yeyote ya uchaguzi ambayo hayajatolewa na Ainek. once the begins, the begins will be open subject only to short breaks the official e mkurugezi mkuu wa yagha afrika mojawapo wa makundi binafsi yaliyofuatilia mwendo wa upigaji kura samson itodo alisema inasikitisha kwamba hadi jumapili jioni matokeo ya uchaguzi wa rais hayajaonyeshwa na inec kwa wananchi kuweza kuyaona samson anasema hali hiyo imetia shaka juu ya uchaguzi huo na inec italazimika kuwaeleza wanijeria na jumua ya a mataifa wanaofuatilia mchakato huo the licha ya uhakikisho uliotolewa na tume ya uchaguzi kuwa hautakuwa na matatizo kama vile kuiba ya masanduku ya kura ripoti kutoka kote nchini zinaonyesha kuwa majambazi na wahalifu wahalifuwali vituo vya kupiga kura na waliiba vifaa vya kuthibitisha majina ya wapigaji kura na matokeo ya kura bv na kuharibu masanduku ya kura pamoja na kutekemeza karatasi ya kura uchaguzi mkuu ulihitimishwa leo jumapili katika baadhi ya maeneo ambapo uchaguzi uliahirishwa jana kutokana na mvua kubwa iliyoonyesha na masuala mengine kama kutofika kwa wakati kwa vifaa vya kupiga kura na maafisa ya tume ya uchaguzi kutokuwepo kutoka legas jina langu ni collinsatohemgwi kwa sauti ya america washington na maafisa wa cameron na niger wanasema kwamba mamilioni ya watu kutoka maeneo yaliyoathiriwa na mashambulizi ya wa wanamgambo wa boko haram wanakabiliwa na tishio la hali mbaya ya njaa na mafuriko wakati wanyama wa mwituni wakiharibu vyakula katika maelfu ya hekta za mashamba magavana kutoka mataifa yote mawili waitembelea kaskazini mwa w ijumaa baada ya kufanya mkutano wa dharura mjini difa niger wanasema kwamba mamilioni ya watu wakiwamo waliotorokea ghasya kati ya wakulima wavuvi na wafugaji na wanaorejea makwao wanahitaji misaada ya chakula pamoja na usaidizi wa makazi harrison kamau anaesoma ripoti ya moki ebden kinzeka kutoka yaunde cameroon maafisa kutoka hali mashauri ya ziwa chad wanasema kwamba mamilioni ya wakimbizi pamoja na watu waliokoseshwa makazi wanaorejea kwenye miji na vijiji vya cameroon chad niger na nigeria wanahitaji misaada ya dharura ili kuokoa maisha yao kundi la kigaidi la boko haram kwenye maeneo hayo limeacha zaidi ya watu 36 wakiwa wamekufa hasa nchini nigeria wakati takriban milioni tatu wakilazimika kutoroka kutoka makwao kwa mujibu wa ripoti ya umoja wa mataifa miji yao abakari ni mwenyekiti wa limashauri hiyo inayojumuisha magavana wanne kutoka majimbo yaliyoadhiriwa na boko haram anasema kwamba alitembelea majimbo hayo nchini niger na cameron mwishoni mwa wiki ili kujionea mwenyewe changamoto wanazopitia wale wanaorejea kwenye miji na vijiji vyao bakari alizungumza na chombo cha habari cha niger cha tele sahel pamoja na chombo cha habari cha serikali ya cameroon cha crtv les sur le anasema kwamba migogoro kadhaa imeripotiwa miongoni mwa watu wanaorejea kwenye maeneo yanayozunguka ziwa chad ambako ni nyumbani kwa takriban watu milioni 40 ziwa hilo limepungua kwa asilimia 6 katika miaka 60 iliyopita bakari anasema kwamba wakazi wa eneo hilo wanategemea ufugaji uvuvi na ukulima anasema kwamba wamefanyia mkutano wa dharura na mohamed madur ambaye ni gavana wa jimbo la difa ili kujionea namna maisha ya mamilioni ya watu yalivyoathiriwa na namna yanavyoweza kuimarishwa pamoja na kuhakikisha usalama wa wao dhidi ya mashambulizi kutoka kundi la boko haram bakari ambaye pia ni gavana wa jimbo la kaskazini mwa kamerun la Far north karibu na mpaka wa chad na nigeria analaumu mabadiliko ya hali ya hewa kwa kupungua kwa maji yaziwa chad anasema kwamba mizozo kati ya wa wafugaji wavuvi na wakulima kutokana na uhaba wa maji unaripotiwa kila wiki kundi hilo linasema kwamba maelfu ya watu wamelazimika kuondoka mwakwao mwaka jana kutokana na mafuriko pamoja na mashambulizi ya ndovu na wanahitaji misaada ya kuwasaidia kupata makazi wakati magavana wakiomba misaada ya kimataifa wa kwa wakimbizi wanaorejea au kukoseshwa makazi cameroon nigeria na chad ripoti zinasema kwamba wadudu pamoja na ndege wameshambulia maelfu ya hektari za chakula kwenye mashamba yao mashamba hayo yanamilikiwa na watu waliotoroshwa makwao au yale yaliyopandwa chakula kwa ajili ya wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi jean felix wancagu ambaye ni afisa wa kilimo na ufugaji mwenye ngazi ya juu zaidi kwenye ofisi ya serikali ya cameroon iliyoko kwenye mpaka wa kaskazini karibu na chad na nigeria ameambia voa kwa njia ya ujumbe wa whatsapp kwamba wadudu na ndege wameharibu mamia ya mashamba ya mtama mpunga na mahindi ofisi ya umoja wa mataifa ya maswala ya kibinadamu ocha inasema kwamba mwaka huu mamilioni ya watu walioathiriwa magharibi na kati mwa afrika watabaki kwenye hali tete kutokana na kutoo kuwepo kwa misaada ya kibinadam kutosha leo katika jamii na maendeleo tunaangalia serikali ya mji wa alamu nchini kenya ikishirikiana na jamii na imechukua hatua ya kuendeleza na kuhifadhi utamaduni wa eneo hilo kwa kuandaa hafla ya sherehe za kitamaduni kila mwaka kwa manufaa ya kiuchumi hatua hii ni katika azma ya kuinua sekta ya utalii ambayo ilipata pigo kubwa baada ya kushuka kwa viwango vya watalii kufuatia changamoto za kiusalama pamoja na tatizo kutokana na janga la virusi vya korona duniani salma muhamed ana ripoti kamili kutoka pwani ya kenya wani lamu wenyeji wanaendelea kuhifadhi utamaduni wa tangu jadi kwa kuandaa hafla kama vile sherehe za kitamaduni tamasha la kwanza maalum liliandaliwa mnamo mwaka e20 na kuangazia utajiri wa utamaduni wa kihistoria katika mji huo wa kale mwaka mmoja baadaye mji wa lamu uliorodheshwa kama tovuti ya urathi wa dunia na shirika la sayansi na utamaduni unesco <tune> katika siku za hivi majuzi lamu imerudi kuandaa tamasha za kitamaduni ili kusaidia kuuza soko la eneo hilo kimataifa tamasha la mwezi novemba mwishoni mwa mwaka jana vijana i250 wa eneo hilo walipata ajira za muda kushughulikia maandalizi ya sherehe hizo baadhi ya vikundi 27b vya wanawake pia walifaidika na mtaji wa shilingi kila mmoja ili kuanzisha biashara na wengine wakapata fursa za kunadi vyakula vya kiswahili kando ya bahariaiati bajaza kiindi mabuyu mamazia karibuni angalie mambo yetu chakula chetu chalamu Sahara. wale yafurahike na sisi na tayari sherehe zimepangwa tofauti tofauti wataona ngoma za kitamaduni kuna msondo kuna kunyoza yani bwana harusi ayo wananyonewa na utamaduni ule tunaweza kufanya eh? gavana isa timami anasema kusherekea hafla za kijamii na kitamaduni hutoa jukwaa bora zaidi la kuuza utalii na utamaduni wa kipekee tunawakaribisha watu wa kenya wote kwa jumla na wageni kutoka nje uh, waje uh, waji, wa, wafurahie utamaduni wetu huko lamu sisi tunaamini kuwa lamu uh, ni melting kaunti ya diversity kaunti hiyo ya lamu kwa muda wa miaka tisa sasa imejitahidi kujinasua kutoka kwa makovu ya mashambulizi ya kigaidi ya mwaka 214 mashambulizi hayo yalisababisha vifo na uharibifu wa mali sekta utalii ambayo ni mojawapo ya uti wa mgongwa wa kiuchumi wa lamu ilififia miaka tis baadaye lamu imeanza kung'aa tena baada ya mikakati ya usalama kuwekwa pamoja na juhudi za pamoja kuzaa matunda tamasha la utamaduni la hivi karibuni likivutia zaidi ya wa wageni mjini humo kutoka ndani na nje ya nchi kezia mumba ni meneja msimamizi katika mkahaa wa lamu pales hapa anaeleza jinsi sherehe hizo za kitamaduni zina mchango mkubwa katika kuimarisha utalii eneo hilo utamaduni wa lamu ni unique na huwa inavutia watalii wengi sana kwa sababu lamu ni tofauti sana na sehemu zingine zozote kenya na poani so watu wengi huwa wanavutua sana kuja kujionea hii utamaduni ya lamu especially kwa hotel industry ama kwa industry hii cultural festivals ndio wageni wengi zaidi huwa wanakuja lamu na kwa mwaka huwa kuna wageni wengi sana na mahoteli huwa iko ingawa idadi hiyo ya wageni imeleta matumaini kwa biashara za mahoteli lamu kwengineko wafanyabiashara wa bidhaa za rejareja bado wanalalamika kukosa soko kwa biashara zao magret juma ni mfanyabiashara wa bidhaa za urembo na mavazi asilia kisiwani lamu hapa anaeleza sababu za kubadilika kwa mapato ya kibiashara tunajihusisha na kama vitambara at na vipochu vidogo vidogo tunaokota na hizi hzi zaa hizitnazfanya tunafanya vipuli lakini sasa kufikia ule mda yule mama wakule raskitau alipokuja kuchukulwa na wale malshababu hapo kazi zikawa zimeharibika kwanza wakati huostuakul kuuzatutuli tunategemea watalii wanakuja tunauza wakija kwa wingi tunauza kwa wingi laini sasa kufikia huowakazi zimeshuka mpaka tukaja tukiingia na hii korona hakuja kuwa vizuri hapa lamu kusema ukweli kasababu kama ni wageni pia saa hii si wengi ni wale wa bahatisha licha ya panda shuka hizo huenda afueni kamili ikapatikana siku zijazo haswa baada ya sekta nyingi za utalii kuanza kufanya vyema na kuonyesha dalili ya kurudi kwa hali ya kawaida salma mohamed vo mombasa basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi b mj muridhi produsa wetu saida hamdun mimi jina langu harizon kamau na hewani nimeshirikiana naye sande shomari kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni