O, durufa, nakale, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo jumaa mosi yanaukujia saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati naitwa patrick ndwimana tunasikika kupitia redio zetu wa shirika radio free africa katika eneo zima la maziwa makuu citizen radio huko nchini kenya na huko drc tunasikika kupitia radio butembo na radio program jini bunia katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea marekani afrika na kwingineko duniani lakini kwanza tupate habari za dunia zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kama wapiga kura kwenye taifa lenye watu wengi zaidi barani afrika la nigeria leo wamepiga kura kumchagua rais na wabunge rais aliyekwa madarakani muhamadu buhari amekamilisha muhula wake wa pili wa miaka minne ukiwa wa mwisho kwa mujibu wa katiba kuna wagombea watatu wa urais kwenye uchaguzi huo ambao unaonekana kuwa wnye ushindani mkali tangu taifa hilo lilipoondoka kwenye utawala wa kijeshi na kukumbatia demokrasia999 zaidi ya demokrasia wapiga kuralioni9 wamejiandikisha kupiga kura kwenye takriban vituo 6 vya kupigia kura vilivyoko kote nchini kuna jumla wagombe ya wagombea 18 wa urais ingawa watatu ndio wanaonekana kuwa na nafasi kubwa ya kupata ushindi gavana wa lego zobolatiniubuni mgombea wa chama tawala cha rais buhari cha all progressive congress wakati makamu rais wa zamani atiku abubakar akiwania urais kupitia chama kikuu cha upinzani cha peoples democratic watatu mwenye umaarufu mkubwa pia ni peter obi kutoka chama cha leba vituo vya kupiga kura vilifunguliwa saa blna nusu asubuhi na vilitarajiwa kufungwa saa nane na nusu na mchana kwa saa za huko ingawa wapiga kura waliokuwa kwenye foleni waliruhusiwa kupiga kura hata baada ya muda huo kumalizika wizara ya ulinzi ya uingereza imesema jumamosi kupitia taarifa ya kipelelezi kwamba huenda rasia imepungukiwa na silaha za mashambulizi ya anga ya ina ya zisizokuwa narubani na kutoka iran ripot ho imeongeza kusema kwamba silaha hizo hazijatumika tangu februari 5 wakati takriban 24 zikiwa zimetunguliwa kati ya januari na mapema mwezi huo iara hiyo imeongeza kusema kwamba huenda rasia ikaagiza silaha zaidi za aina hiyo licha ya rekodi yake mbaya ya kushindwa kupiga maeneo yaliyolengwa ijumaa wakati wa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu uvamizi wa rusia nchini ukraine ikulu ya marekani ilitangaza msaada wa kijeshi wa dola bilioni mbili kutoka pentagon kwa jeshi la ukraine ili kujilinda kutokana na vikosi vya rusia rais wa ukraine vlodmir zelenski wakati wa maadhimisho hayo alisema kwamba vifo vingi vya watu wa ukraine vilivyosababishwa na rasia visiachwe bila wahusika kuwajibishwa unaendelea kusikiliza idha ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia kundi la islamic state lalimedai kuhusika kwenye mauaji ya zaidi ya wanajeshi sabini na kujeruhi wengine kadhaa na kutekwa nyara watu watano wakati wa shambulizi la kushtukiza dhidi ya msafara wa kijeshi kaskazini mwa bukina faso kwa mujibu wa shirika la habari la ap taarifa iliyochapishwa ijumaa na chombo cha habari cha kundi hilo cha amac imesema kwamba kundi hilo lilishambulia msafara uliokuwa unajaribu kusonga mbele kwenda kwenye maeneo karibuyanaodhibitiwa karibu, eh, na waasi paledeu katika jimbo la kadalan huko sahel ripoti zimeongeza kuwa wanajeshi hao walipokonywa silaha pamoja na kufukuzwa kwa maili kadhaa ndani ya jangwa picha zilizotolewa na kundi hilo zimeonyesha mili, ya wanajeshi waliovalia sare zaidi ya bunduki hamsini walizopora pamoja na wanajeshi watano waliotekwa nyara shambulizi hilo limefanyika wiki moja baada ya jingine kwenye eneo hilo na siku kadhaa baada ya lile ambalo lilifanyika kwenye mji wa tinakof ambako wakazi na mashirika ya kiraia wanasema kwamba darzen ya wanajeshi pamoja na raia waliuawa baada ya shambulizi dhidi ya kituo kimoja cha kijeshi maafisa wa pakistan wamesema kwamba takriban watu 1 wameuawa na wengine 14 kujeruhiwa katika ajali iliyotokea kwenye barabara kuu ya multan sukur gondal ijumaa usiku mkuu wa polisi wa wilaya rizwan umar amewambia mtandao mmoja wa habari wa pakistan wa doncom kwamba basi la abiria lilisimama ili kuwasaidia watu waliokuwa wamepata ajali katika gari lililokuwa limepinduka wakati abiria wa basi hilo walipokuwa wakitoa wa msaada gari jingine aina ya, ya ip liligonga basi lao na kusababisha maafa hayo ajali za barabarani nchini pakistan mara nyingi hutokea kutokana na kutoti sheria barabarani na kupelekea vifo vya maelfu ya watu pamoja na majeruhi kila mwaka uhispania imeripoti kesi ya kwanza inaoshukiwa kuwa ya maambukizi ya ugonjwa wa mabug kesi hiyo imegunduliwa kwa mgonjwa mwenye umri wa miaka helahi na minne nchini humo hivi karibuni baada ya ziara kwenye taifa la afrika ya kati la equatorial lagui mwanzoni alikuwa amelazwa kwenye hospitali ya kibinafsi lakini sasa amehamishiwa katika wodi maalum iliyotengwa kwenye hospitali ya yalaenia kwa uchunguzi zaidi kulingana na maafisa wa afya kulingana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha cdc ugonjwa wa ugonjwawab na virusi na kusababisha kuvuja damu miongoni mwa wanadamu na nyani na unaweza kupelekea vifo maafisa wa wauhispania wamesema kwamba zaidi ya watu yawatu nchiiwamegundulika kuwa na maradhi ya Mabag katika siku za karibuni mapema mwezi huu kesi mbili za maambukizi ya ugonjwa huo yalipatikana nchini amen karibu na mpaka wake na katika jarida la wiki kutoka hapa washington dc tukimulika habari zojiri hii duniani na kumulika yote haya basi ngananami sandey sho ni wiki ambayo imeshuhudia matukio kadhaa ziara ya rais joe biden huko poland na eneo la vita katika mji mkuu wa ukrain na maamuzi ya rais vladimir putin kusitisha ushiriki wa nchi yake katika mkataba wa kukagua silaha za nyuklia na marekani wa mwaka 21 maarufu start wakati huo huo finland imetangaza kuwa itatuma vifaru vitatu vya leopard i kwa ukraine na huko mashariki mwa kongo mji wa mashariki na kaskazini mwa mji wa goma tunaambia kwamba wakazi wa miji hii wamelazimika kuhama makazi yao na kukimbilia maeneo mengine kwa sababu ya waasi wa m2 na kiongozi wa upinzani nchini kenya raila udinga aongoza mkutano wa kisiasa waamia ya wafuasi wake mjini nairobi akimtaka rais william ruto apunguze gharama ya maisha kati ya mengine yaliyotokea wiki hii karibu tufuatane pamoja rais wa marekani jo biden kuadhimisha mwaka mmoja tangu uvamisi wa rusia nchini ukraine kwa kwenda kwenye ziara ya kushtukiza kwenye eneo la vita huko mji mkuu wa ukraine na baadaye kuelekea poland ambako alitoa hotuba muhimu kwa washirika wa marekani na ukraine na siku ya jumanne rais biden alikuwa woso na kutetea juhudi za mwaka mzima za ushirikiano wa nchi za magharibi kuisaidia ukraine kabiliana na uvamizi wa rusia na kuapa kwamba ushirika huo hautakoma biden ameahidi kwamba msaada kwa ukraine hautasitishwa na nato haitagawanyika ukraine kamwe haitashindwa na rusia aitangaza akisema muungano huo unadhamira zaidi kuliko hapo awali ya kuipa ukraine zana na misaada ya kibinadamu kujisaidia kujihami dhidi ya rusia je ziara hii ina maana gani mchambuzi wa siasa amin mwedau anaeleza zaidi na, nafikiri kwanza ni, ni wakati wenyewe wakati wenyewe ni mwaka mmoja tangu uvamizi wa rasia katika ukraine kwa hiyo ilikuwa ni kuadhimisha kwa hiyo jambo lake kubwa lilikuwa ni kuweka wazi malengo ya ya nchi za magharibi ya kuhusu swala la demokrasi kwamba hu kuweza kujimudu kwa ukraine kupigana na russia kwa mwaka mmoja ni ushindi wa kutosha lakini vile vile ilikuwa ni wakati mwafaka kwake yeye kujaribu kuwahimiza zaidi serikali za nchi za magharibi za mrengo wa nato kuendelea na usaidizi ambao kwamba wameweza kutoa kwa mwaka mzima ili wahakikishe kwamba rasha haishindi na ukraini imepata, imepata sehemu zake zilizotekwa na rasia wakati huo rais wa russia vladimir putin amesitisha ushiriki wa mosco katika mkataba wa kagua silaha za nyuklia na marekani wa mwaka elfu bili na kumi maarufu kamane nayo mabaraza mawili ya bunge la rusia jumatano yameidhinisha hatua hiyo alielezea hatua hiyo kama jibu la kukemea ushirika wa nchi za magharibi unaoongozwa na marekani kwa kuipa silaha ukraine katika juhudi za kutetea uvamizi wa mwaka mmoja wa rusia putin alitangaza hatua hiyo jumanne katika hotuba yake kuhusu hali ya kitaifa mkataba huo ambao ulikuwa unatarajiwa kumaliza muda wake mwak226 unaoweka kikomo cha usindikaji wa zana za nyuklia kwa kila nchi putin alisema rusia haiwezi ukubali ukaguzi wa marekani wa vituo vyake vya nyuklia chini ya mkataba huo huku washington na washirika wake wa nato wakitoa wito wa kushindwa kwa rusia katika vita vyake nchini ukraine lakini wizara ya mambo ya nje ya rusia ilisema nchi hiyo itaheshimu vigezo vya silaha za nyuklia vilivyowekwa chini ya mkataba huo rais wa marekani akizungumza iigoso alikutana na viongozi wa nchi za ulaya mashariki wanachama wa nato zinazopakana na rusia na alihitaja hatua ya putin ya kusitisha ushirika wa rusa katika mkataba huo wa yuklia kuwa ni kosa kubwa lakini hiyo ina maana gani kwa biden kwenda poland kutoa hutuba na kuadhimisha siku hii mchambuzi wa siasa siasarofe david monda kutoka new york anaelezea majibu ya rais biden kwa ldimir putin katika ziara yana maana gani ndugu uh, mwenyekiti nafikiria ina ashiria ya kwamba uh, biden anajaribu kukosoa au kurekebisha uh, ile dhana ya kwamba marekani uh, inajaribu uh, kuthibiti uh, uenezi wa nafsi za urusi kule ulaya yeye anajaribu kuonyesha d- dhahiri shahiri ya kwamba uh, urusi ndilo Uh, dola ambalo lilianzisha vita hivi dhidi uh, ukraine na huo ni uchokozi na unakiuka maadili ya sheria za kimataifa uh, la pili lazima niseme pia ya kwamba uh, taifa la poland pia liliweza kukaliwa na uh, urusi enzi za vita baridi na kwa miaka mingi uh, wananchi wa poland uh, kwa enzi za kikomunisti walikandamizwa sana na, na warusi kwa hivyo pia inaonyesha ya kwamba washirika wa nato watakaa kidete na zile dola au yale mataifa ambayo yalikuwa yamekaliwa enzi za nyuma iwe ukraine iwe poland na washirika wengine wa kwa nato na marekani itaendelea kukaa nao dhidi uh, ya uchokozi huu wa taifa la urusi ni mchambuzi wa siasa za kanda profesa david munda nao finland wametangaza kuwa watatuma vifaru vitatu vya leopod ii kwa ukraine na kuwa ncha hivi karibuni zaidi ya magharibi kwa silaha nzito zaidi kabla ya kuadhimisha mwaka mmoja wa vita kati ya rusia na ukraine akizungumza katika mkutano na wandishi wa habari kufuatia tangazo hilo savola alisema kuwa vifaru vinavyotumiwa ni vya muundu wa leopo i vulioimarishwa na vimeundwa mahsusi kwa ajili ya kusafisha maeneo yenye vilipuzi vingine tutatuma vifaa zaidi vya ulinzi na kushirikiana na washirika wetu waziri wa ulinzi wa finland miko savola alisema katika taarifa yake msaada huo pia utajumuisha mafunzo yanayohusiana matumizi na matengenezo ya vifaru hivyo kwa mujibu wa waziri huyo kati ya vifaru 20 vyaliopo tu vinavyomilikiwa na finland ni sita pekee vilivyorekebishwa kwa ajili ya kutekeleza majukumu kama hayo finland ambayo mpaka wake na rusia ni takriban kilometa1 imekuwa ikisita kujitolea kutuma vifaru vya vita nchini ukraine tangazo hilo linafuatia ahadi ya vifaru sita vya uhispania siku ya jumatano na linajiri baada ya kansela ya ujerumani olaf shol kusema ijumaa wiki jana kwamba washirika walio na vifaru vya vita wanapaswa kuvituma sasa hapo awali ujerumani ilipinga shinikizo kutoka kwa washirika kuidhinisha uwasilishaji wa vifaru vya leopold iviyotengeneza ujerumani kutumwa ukrain kuendelea kusikiliza jarida la wiki kutoka hapa jikuu la marekani washington dc na wiki hii pia tumeshuhudia madhila ya wa wakazi wa mashariki mwa drc kutokana na mashambulizi ya kundi la m 23 ambako huko mashariki mwa kongo mji kaz wa mushaki kaskazini mwa mji wa goma wakazi wa miji hiyo walilazimika kuhama makazi yao na kukimbilia mji wa sake kufuatia mashambulizi ya wasi wa m 23 wakati kundi hilo linatoka sehemu moja ya mushaken likizusha hali ya wasiwasi wasi zaidi katika mji wa goma tusikilize taarifa a wetu austere malevika hapa tunapatikana katika barabara ya mushake ambako wanawake na watoto wanakimbia na mbuzi na hata wengine kuku kufuatia mlio wa risasi unaendelea hivi sasatuknakimbiawaoapaasasil wengine wakitumia pikipiki piki kukimbia na wengine hata miguu wakiwaonekana wamechoka wanasema kwamba wamechoshwa na i hali ya kivita hasa wanawake wakisema kwamba wamekimbia wame kutokana na mapigano yalioanja saha za asubuhi tuko chini ya mushaki mu, manyumba, kule mu, atuwe, kama badui, shangia, lakini tunasikia yamshai mmanyumba mvilahi atamaaashn laiimamasas sadu tunateseka sana poplaio tunateseka sana, tunateseka sana. sana, sana, sana laii mm. tunasikianjala watoto wanahangaika n baadhi yao wakikimbilia katika muji wasacke unaopatikana takribani kilometa 25 kaskazini mwa mwji wa goma depuis a partir ya 9 her mpaka i maere ya 16 tuko tu muhali ya, ya mapambano mabombe siko zinalia frdec iko napigana na m 23 mu njia ya mushake bakibisi iko na kimbia makwao tunateseka mwi mwingine ya sake tunalomba guvernema yetu ya congo itusaidie kutumalizia ivita yi yenye iko napigana na tunajua kama jeshi yetu ya kongo iko na nguvu itusaidie sana kukibiza aduni waasi wa m23 wakiendelea kuteka vijiji lakini jeshi la kongo nalo likiendelea kukabiliana nao wakaazi eneo hili wakisema wanachokitaka ni amani vita haitaleta amani mesie tunataka watutaarishi wa, wa, sie tulishavumilia ndio mnataka nini tunataka amani uu kila mkongomani anajitafutia sio wakai a wa wa mwingine ya sake tunataka ni amani me hatutaki kwa muda mrefu sasa jeshi la serikali linapambana na waasi wa mst hii ni baada ya mkutano wa maraisi uliofanyika adisabeba siku lizopita uliomba pande zote kusitisha mapigano om serkali tunaomba serikali tuna, ituhakikishe ituhakikishie tumetola kichanga tumefukuza adui munchi yetu lakini bado hali ikiendelea kuwa mbaya mbayasie tunaomba vrimen guvernema ijikaze sana itulibere ao waadui warudie kwavo atukazhuyu udongo ni ya wakongomani hatuwezihitika wa kutoka mbali ya kuyatutawali hatuwezihitika kabisa jeshi la serikali likitumia mizinga na silaha nzitonzito kujaribu kusimamisha mapigano hayo lakini bado mapigano yaendelea kuwa makali shukrani sana austere malivika kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo endelea kusikiliza jarida la wiki kutoka hapa idhaa ya kiswaheli ya sauti amerika voa mjini washington dc na kiongozi wa upinzani nchini kenya raila odinga siku ya jumatano ameongoza mkutano wa kisiasa wamamia wafuasi wake katika mji mkuu nairobi na kumtaka rais william ruto apunguze gharama ya maisha asitishe uundwaji upya wa tumi ya uchaguzi na vilevile kuondoa ushuru wa ziada ndani ya kipindi cha siku 14 la sivyo ataongoza maandamano makubwa kote nchini humo kushinikiza aondoke madarakani mwandishi wetu wa nairobi kennedi wandera ana taarifa hiyo kiongozi huyo wa upinzani nchini kenya kwenye mkutano huo aliouita wa maombi mbele ya mamia ya wafuasi wake katika bustani ya jivanj jijini nairobi anasema kuwa hatua ya rais ruto kuondoa ruzuku kwa chakula na elimu wakati taifa lingali linakabiliana na, na ukame mbaya zaidi na baa la njaa kuahi kushuhudiwa katika kipindi cha miongo minne ni kutojali na kutokuwa na moyo wa huruma kwa raia wa kenya tunaambia hata mkitumia nguvu kiasi gani hamtaweza wakenya wanakuja kenya u kenyai for yu Mpende, kwa mujibu wa takwimu za mamlaka ya kitaifa ya kukabiliana na ukame ndma takriban watu milioni43 katika majimbo 23 wanakabiliwa na baa mbaya zaidi la njaa huku wengine zaidi lakinane katika majimbo tia ya ziada wakihitaji usaidizi wa dharura wa chakula odinga anadai rais ruto hajali hata hivyo muda mfupi baada ya makataa ya odinga rais ruto amepuuzilia mbali shinikizo hilo na kukariri kuwa anafahamu anachokifanya watulize boli tunaelewana na wasituuzie uoga sisi sio watu wa kuuziwa uoga ameeleza kuwa hatishwi na shinikizo la udinga la maandamano Ati na maandamano Watapanya maandamano watafanya mpaka watachoka kabla kuondoka madarakani aliyekuwa rais wa kenya uhuru kenyata julai mwaka jana alitangaza ruzuku ya chakula inayoangazia punguzo la gharama ya ufikiaji na usambazaji wa unga wa mahindi kutoka zaidi ya shilingi 220 kwa baadhi ya maduka hadi shilingi 1 kwa kila paketi mmoja ya kilo bili huku wakizionya kampuni za kusaga unga wauzaji na wanasiasa dhidi ya kutumbukiza raia eye asaibu kutokanana garama yajuu ya maisha iliyolazim kupanda kwa beiya mafutana biha amnuhtahkipindi hicho utawala wa kenyata ulitangaza ruzuku ya ziada ya mafuta ya shilii kuwaepusha wakenya kutokana na ongezeko zaidi la bei ya mafuta aii baada ya kushia hatamza uongozikuuatiuhinwaeau rais ruto aliondoa kabisa ruzuku iliyokuwa imewekwa kwenye bidhaa kama vile mafuta unga wa mahindi na umeme ambayo imekuwa ikiwasaidia raia dhiri ya gharama ya juu ya maisha akionya kuwa hali hiyo haikuwa na uendelevu wowote na badala yake ataendelea kuwekeza kwenye mikakati ya kuboresha uzalishaji wa chakula cha kutosheleza mahitaji ya umma je masharti ya odinga yana nguvu gani kushinikiza umma kushiriki maandamano hayo johnson dande mchumi na mfuatiliaji wa maswala ya uongozi nchini kenya anaeleza hatakosa watu wa ku, ku kuandamana naye hasa e, ukiangalia vile wananchi wamefinyika wa wako na frustration watatokea kwa maoni yangu ni kwamba e, mizozo kama ya saa ya uchumi inafaa kuangaliliwa e, kwa undani na kwa kwa watu kuja pamoja kukadiria vile namna ya uchumi iko na kuja na mikakati ambayo itasaidia ku, kupea afueni mwananchi wa kawaida asante sana kennedi wandera kutoka nairobi kenya na mabaharia saba kutoka pakistan na iran ambao wamekuwa katika gereza moja la kenya kwa miaka tisa wamekutwa na hatia ya ulanguzi wa dawa za kulevya baada ya kesi yao kukamilika kusikilizwa na mahakama moja ya mombasa mabaharia hao sasa wametoa kilio chao mahakamani wakisema ni wazee sana na tayari wameteseka sana jela merishoto wa mombasa josphart kioko alifuatilia taarifa hiyo washukiwa ni wanaume saba wote wazee wanaumri kati ya miaka 6 na miaka 80 sita kati yao ni raia wa pakistani na mwenzao mmoja alitoka iran kupitia mawakili wao waliopata hapa kenya wameambia mahakama wametezeka sana katika miaka yote tisa waliozuiliwa katika gereza la shimoratewa kutokana na mashtaka ya usafirishaji wa dawa za kulevya aina Hiron, ya ron zilizokuwa na gharama ya dola za marekani milioni 1inatatu baada ya mahakama kutangaza kwamba imewakuta na hatia wameeleza mahakama kwamba wao wana uzee mkubwa na wakitupwa jela huenda wakapata kifo cha polepole miaka mingi baada ya kuona familia zao zaidi ya miaka 9 iliyopita lakini mwanasheria alexander muteti anayewakilisha serikali katika kesi hiyo anataka wafungwe kama adhabu zaidi akisema eneo hili la afrika mashariki limeshuhudia walanguzi wengi wa dawa za kulevya raia hao wa kigeni wanawakilishwa na mwanasheria sharon maiga ambaye ameeleza mahakama amewasiliana ubalozi wa pakistan mara kwa mara kuhusiana na miaka ya hao washukiwa wote ni wazee wamekaa hapa karibu miaka kumi kulikuwa kuna ripoti yenye ililetwa embasy wakasema kuwa pviouofene hawana rods yoyote hii ni mara ya kwanza miongoni mwa washukiwa ni yakubu ibrahim kutoka pakistan aliye na miaka takriba 80 na hata mahakamani wamezungumza kupitia mkalimani wa lugha yaitwayokachi inayozungumzwa sana pakistan Or ek, uh, amara, Usme ye, ye, ye, ye. awali walijitetea wakijiita mabaharia wasio na hatia waliotumwa tu kusafirisha saruji kwenda zanzibar lakini meli ikanaswa baharini na kupelekwa katika bandari ya mombasa ambapo majasusi walisema waligundua ilikuwa na miadarati aine ya hiren meli hiyo baadaye lilipoliwa baharini zaidi ya kilomita 30 kutoka bandari ya mombasa shughuli iliyotekelezwa na jeshi la kenya chini ya uangalizi wa aliyekuwa rais uhuru kenyatta ile meli ambaye ilisikwa pamoja na ile madawa ambaye ilisikwa tutaenda kule kwa baharini hiyo meli tuitoboe hakimu wa mombasa mardha mutuku ametangaza ya kukamilisha kesi hiyo na katika siku chache zijazo atasoma hukumu kamili shukran sana josephat kio kwa taarifa hiyo ndio tunakamilisha jarida la wiki kutoka hapa voa washington dc asante sana kuungana nasi tuungane tena wakati mwingine jina langu ni sandey shomari kwa heli sante sana sandey shomari kwa jarida la wiki tunapoelekea kukamilisha matangazo yetu hivi leo basi hapa tunapata muktasari wa habari wapiga kura kwenye taifa lenye watu wengi zaidi barani ya afrika la nigeria leo wamepiga kura kumchagua rais na wabunge rais aliyekuwa madarakani muhamadu buhari amekamilisha mhula wake wa pili wa miaka minne ukiwa mwisho kwa mujibu wa katiba kuna wagombea watatu wa urais kwenye uchaguzi huo ambao unaonekana kuwa wenye ushindani mkali tangu taifa hilo lilipoondoka kwenye utawala wa kijeshi na kukumbatia demokrasia elfu tisa. zaidi 99 wp wamejiandikisha kupiga kura kwenye takriban vituo vya kupigia kura vilivyoko kote nchini humo jumla ya wagombea wa urais ingawa watatu ndio wanaonekana kuwa na nafasi kubwa ya kupata ushindi gavana walegos boatinubu ni mgombea wa chama tawala cha rais buhari cha all chapoesscrs wakati makam rais wa zamani atiku abubakar akiwania urais kupitia chama kikuu cha upinzani cha watatu mwenye umaarufu mkubwa pia ni t bkutoka chama chab unznrmesem umamosiupitataarifa ya kipelelezi kwamba huenda huendarasia imepungukiwa na silaha za mashambulizi ya anga aina ya Owa, uaf zisizokuwa na rubani kutoka iran ripoti hiyo imeongeza kusema kwamba silaha hizo hazijatumika tangu februari 15 wakati takriban 24 zikiwa zimetunguliwa kati ya januari na mapema mwezi huu wizara hiyo imeongeza kusema kwamba huenda rasia ikaagiza silaha zaidi za aina hiyo licha ya rekodi yake mbaya ya kushindwa kupiga maeneo yaliyolengwa ijumaa wakati wa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu uvamizi wa rusia nchini ukraine ikulu ya marekani ilitangaza msaada wa kijeshi wa dola bilioni mbili kutoka pentagon kwa jeshi la ukraine ili kujilinda kutokana na vikosi vya rasia na kundi la islamic state limedai kuhusika kwenye mauaji ya zaidi ya wanajeshi sabini na kujeruhi wengine kadhaa na kutekwa nyara watu watano wakati wa shambulizi la kustukiza dhidi ya maafisa wa kijeshi kaskazini mwa ma faso kwa mujibu wa shirika la habari la ap taarifa iliyochapishwa hijumaa na chombo cha habari cha kundi hilo cha ama imesema kwamba kundi hilo lilishambulia msafara uliokuwa unajaribu kusonga mbele kwenda kwenye eneo wanakodhibiti dio katika jimbo la huko sahel ripoti zimeongeza kuwa wanajeshi hao walipokonywa silaha pamoja na kufuzwa kwa maili kadhaa ndani ya jangwa picha zilizotolewa kundililo zimeonyesha miili 54 ya wanajeshi waliovalia sare zaidi ya bunduki 50 walizopora pamoja na wanajeshi watano waliotekwa nyara hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa washington dc jina langu harizon kamau nikutakia kila laheri popote ulipo na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 jioni saa za afrika ya kati na saa 1 usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc