fuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sautiaamerika wahinon c msomaji ni mimimer mgawe mke wa rais wa marekani amewasili kenya na kupokelewa na mke waras amewasili baada ya kukamilisha ziara yake nchini namibia Jill Biden atakuwa nchini kenya kwa ziara rasmi ya siku tatu inayotarajiwa kuimarisha uhusiano ulio tayari kati ya nchi hizo mbili wa wanawake na vijana na uhifadhi wa mazingira na uhaba wa wa wa njaa kama ajenda yake kuu safari ya ya mke rais rais pia inajiri, miezi michache baada ya rais joe biden kuwakaribisha viongozi afrika mjini washington na kuahidi kwamba marekani iko tayari kuimarisha mustakabali wa afrika miongoni mwa miongonimwamambo atakayofanya kiaenanatarajiwa kuaatembeea na wa njaa wananchi wa nigeria wanapiga kura kesho kuchagua rais na wabunge baada ya rais muhamadu buhari kukamilisha kipindi cha muhura wa miaka miwili kinachotakiwa na katiba nigeria taifa lenye ni watu wengi zaidi barani afrika siku ya jumamosi watapiga kura kumchagua rais mpya huku nchi ikikabiliwa na ukosefu wa usalama na matatizo ya kiuchumi hali ya usalama imekuwa ni suala linalozungumziwa na wananchi wengi kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara na nya wana, wanamgambo aliokumba nchi hiyo mivutano juu ya uhaba wa fedha taslimu na mafuta ya petroli ni miongoni mwa changamoto zinazokabidi taifa la nigeria wakati huu wa uchaguzi wachambuzi wa masuala ya siasa wanasema huu ni uchaguzi usiotabirika unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa marekani imemteua mkurugenzi mkuu wa kampuni ya mastcard aj banga kuongoza benki ya dunia rais joe biden alitangaza uteuzi huo alhamisi akimpongeza banga kwa kuwa na uzoefu wa kutosha kuhusu changamoto za kidunia ikiwemo mabadiliko ya hali ya hewa taarifa hizo zimekuja baada ya kiongozi wa benki ya dunia david malpas na rais wa zamani donald trump kutangaza mipango ya kujiuzuru mwezi juni kuongoza shirika moja, 89, la mataifa 9 la ukopeshaji kupambana na umaskini alikosolewa mwaka jana kwa maoni yanayoonekana kutilia shaka sayansi ambayo inasema uchomaji wa nishati na mafuta inasababisha ongezeko la joto duniani hata hivyo baadaye aliomba radhi mjumbe maalumu biden katika masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa john Kerry, anasema banga ni nichaguo bora kwa ajili ya mchango wa benki ya dunia dhoruba kali ya majira ya baridi imezusha machafuko zaidi kote marekani hapo jana na kusababisha kufungwa kwa sehemu kubwa ya eneo la oregon lililopata karibu futi na ya ya theruji na huduma za za usafiri kutoka sehemu ya pwani hadi ya kwenye milima takriban theruji ililopataribuishae huko idondokaho zilifikisha siku ya pili ya theruji katika historia ajijhilo hali hiyo kukwama kwa masaa baadhi ya watu walitumia muda wasiku ya usiku mzima kwenye magari yao au kuyatelekeza kabisa wakati wafanyakazi wakijaribu kusafisha barabara baadhi ya wa wasafiri kwenye mabasi walitoka nje ya magari na kutembea kwa miguu kwa makundi kwa ajili ya usalama idara ya hali ya hewa ya taifa ambayo ilikadiria kuwa kutakuwa na kiasi kidogo cha theruji ilipanga kutathmini kazi yake hali mbaya ya dhoruba pia imesababisha umeme kukatika katika takriban nyumba milioni na biashara kwenye majimbo mbalimbali shule zimefungwa huduma za safari za ndege ziliairishwa au kufutwa kabisa katika maelfu ya mashirika ya ndege mwisho wa habari za dunia ulikuwa namimeri mgawe kwa taarifa za dunia nampisha mkamiti kibayasi anakuletea kipindi cha meza ya waandishi wa habari ni kwa undani na leo ijumaa inawashirikisha waandishi wa habari wakiangazia kwa undani matukio mbalimbali mbali katika jicho la kiuandishi haujambo msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mahala popote pale unaponisikiliza ni siku ya ijumaa tunakuletea kwa undani ninaangalia habari muhimu zilizojitokeza kwa juma hili na kuzijadili kwa jicho la kiuandishi wa habari jina langu ni mkamiti kibayasi yale ambayo tunayaangalia ni ziara ya mke wa rais wa marekani jill biden huko afrika suala la kukatika umeme nchini afrika kusini na mengineyo waandishi wanaoshiriki ni nixon katembo kutoka afrika kusini deokaji makomba mwandishi wa kujitegemea huko tanzania peter mukabi mwandishi na mtangazaji wa sasa radio kutoka kenya pamoja na german kachwere mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc karibuni sana naam basi uh, mke bila shaka uh, washiriki mnanisikia vyema hapo popote mlipo mliposhukran basi kama tunavyofahamu mke wa rais wa marekani ilbiden amewasili nchini kenya leo ijumaa kuanza ziara inayolenga masuala kadhaa ikiwemo kuwawezesha wanawake na vijana kuangazia ukame mbaya zaidi kukumba pembe ya afrika kwa miongo kadhaa ziara ya Gil biden ilianzia namibia hii ni ziara ya kwanza barani afrika kama mke wa rais wa marekani akiwa huko alisema marekani ilijitolea kusaidia mataifa ya afrika kupata sauti kubwa katika atika mataifa na mashirika mengine ya kimataifa nianzie kwako peter mukabi wakenya wanaipokea vipi ziara hii ya jill biden asante ah, eh, mkamiti nashukuru zaidi kwa kweli ah, ziara hii ya jill biden labda itakuwa ni kama ukombozi fulani ah, s kwa wakenya na sa kwa mataifa ambayo ni jirani kwa kenya manake pakubwa hapa kenya ni kwa mara ya kwanza sasa imekumbana na shida ya chakula pakubwa sana ambapo wakenya wengi wamekumbana na ukosefu wa chakula alafu kuna shida kuhusiana na wengi ambao uh, wanaumia upande wa maswala ya ki eh, eh, vita vya kindani asia wale wapiganaji wa mambo na mifugo ambao wameathiri sana Eh, maeneo mengi ya, ya bonde la ufa kwa hivyo eh, pakubwa wakenya wanaangalia kwamba labda huenda kuja kwake eh, mke wa rais kuna vile ambavyo anaenda kuikwamua taifa hili kwa upande mwingine kutoka katika ile tunasema labda minyororo ya madeni na labda mataifa ambayo kenya ilikuwa inakopa pesa kutoka kwao na wamefanya kenya kulemaa upande wa kutekeleza labda mambo na miundo misingi na mambo mengine muhimu kabisa kwa hivyo kifedha kenya kidogo imekwama ama inajikakamua kutafuta mpenyo lakini sasa kuja kwake jilbid huenda amekuja sasa kuukua amafundisha matumaini ya wakenya sasa eh, kwamba waanze kutegemea eh, mataifa kama marekani na mataifa mengine badala ya kuenda eh, mataifa ya mashariki eh, ambayo kwa sasa kama nikama ime, eh, imekamakoo eh, nchi nyingi za afrika na ambayo ni hatari kubwa kwa ukuaji wa uchumi manaake injihizi nyingi ikiwemo kenya inategemea haswa uh, ku kupitia labda mambo haya ya, ya ya madeni kutoka kwa, kwa njini kama china kwa hivyo pakubwa hapa tunaangalia ama wakenya kwa hujumla wanaangalia aswa uh, labda uh, uh, uh, uh, atafanya nini kuleta matumaini kwamba huenda deni hii tukafaulu kuondoka ndani na tukawa watu huru ambao wa tunaweza kujitegemea na labda kuondoka katika deni hili itasaidia taifa la kenya eh, ku, uh, kupunguza labda bidhaa ya vyakula na mambo mengine muhimu ama matarajio muhimu zaidi kwa mataifa haya asa wawekezaji na kadhalika kwa hivyo pakubwa wakenya wana matumaini kwamba huenda akabadilisha haya na pia kuna wakimbizi wa ndani kwa ndani ambao bado aajapata makao waliathirika mwaka w elfumbili na saba kule nyuma pia atakuwa anawangazia dhulma uh, dhidi ya wanawake uh, katika jamii hiyo pia atakuwa anaangazia na pia kuweka mtoto wa kike juu kwamba ni muhimu uh, natumai mm-hmm. uh, kwa nyingine anakuja na ule mkindo kama wa uh, uh, yule mkewe obama alivyokuja afrika na kufanya mtoto wa afrika aonekane muhimu kabisa ama kumweka katika ramani kwa hivyo huenda hayo matumaini anajaribu kuyarudisha na nahayo ndio mali ambapo wakenya watakua anaangazia kamitishukrani sana peter mukabi uh, kulingana na ratiba inaeleza kwamba jill biden atakuwepo nchini kenya kwa siku tatu basi kabla hatujazidi kuongea zaidi na washiriki waandishi mliopo katika laini ya simu uh, kuna inaelezwa kwamba hali si shwari huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc ambapo mapigano bado yanaendelea ni naye jerman hassan kachwere katika laini ya simu na anatueleza hali ilivyo huko drc leo ijumaa uh, hali tu ni heka heka hali ya ukosefu wa kisalama bado unaendelea uh, kote katika mkoa wa ya kaskazini hata na mkoa wa kusini na mkoa wa huku ituri hali ni mbaya tu kwa sababu bado watu wanaendelea kuuliwa na mapambano bado yanaendelea kuna ishara ya kuonekana kwamba majeshi ya serikali yanachukua udhibiti katika maeneo ambayo yanakaliwa na wasi muda huo ni kuwa katika maeneo inayoongozwa na waasi wa ishirini na tatu bado mishirini na tatu inaendelea kuongoza eneo ambao wao walidhibiti kutoka mikononi mwa jeshi la taifa jamhuri Eh, ya kidemokrasia ya kongo na jeshi upande wake bado inadhibiti maeneo ambayo inadhibiti kwa sababu kila mara ni waasi wa m23 ndio wanakuwa wa kwanza kushambulia ngome za majeshi ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hadi sasa bado mapambano yanaendelea katika wilaya ya masisi hapa kivu kaskazini wakati jeshi la congo pia linaendelea kukabiliana vikali kitumia ndege pamoja na silaha kitongicho kujaribu kuzuia shambulizi ya waasi wa m ishirini uh, na tatu lakini uh, jeshi limetangaza kuwa karibuni litaweza kudhibiti vijiji uh, ambavyo vimedhibitiwa nao waasi wa m ishirini na tatu tuone kipi kitajitokeza wakati uh, kamanda mkuu yn yani jenerali shiku alijoonyesha kwenye vyombo vya habari kuwa jeshi la kongo linajipanga sawasawa ili kunyanganya kwa nguvu maeneo inayodhibitiwa na hau wa m ishirini na tatu je kuna taarifa zaidi zimetolewa juu ya idadi ya vifo au majeruhi waliopo kutokana na mapigano haya yanayoendelea unajua wakati risasi inapiga uh, lazima kuwa na waliojeruhiwa na muda huo hakujatoka idadi kamili ama idadi fulani fulani ambao watu wameuliwa ama wamejeruhiwa amini kuwa kuna watu ambao wamefariki dunia katika shambulizi tofauti ya wasi wa m ishirini na tatu na wengine wamejeruhiwa kwa sababu hao ao ma, kila mara kuwa wakitupa bomu katika miji inayokuwa na watu wengi na kusababisha wakaaji kufariki na wengine kujeruhiwa hao wasi wa mishirini na tatu ni waasi ambao wa kwa, kwa kweli wao waonekana kwamba wafanya uhalifu wa vita kwa sababu wao kubaka mtu ama ufanya ukiukaji wa haki ya binadamu ka wanaona kitu kama ni mchezo kila mara wanakiuka haki za binadamu wanabaka wamama pia wanafanya unyanyasazi dhidi ya wananchi ni kusema kunakolia risasi linapolia jua kwamba watu wanafariki na kunaendeshwa vitu ambavyo vinakiuka haki ya binadamu katika ripoti mbalimbali zinazotolewa ikiwemo zile ambazo uh, tumezipokea kutoka kwa waandishi wetu walioko huko ni kwamba raia sasa wameanza kuondoka kwenye maeneo hayo ambayo uh, waasi wameingia kuyashambulia raia hao wanaelekea wapi na nini ambacho wanawaeleza nyinyi waandishi pale mnapozungumza nao wakati sisi waandishi tunazungumza na wananchi ni kusema eneo kadhaa yani kama sake eh, mishake mishake pamoja na huko kiwa, ki, kichanga raia wanakimbia uh, wanaogopa vitendo vinavyoendeshwa na waasi wa emu ishirini na tatu kwa kweli waasi wa emu ishirini na tatu wameharibu mazingira na pia uh, uchumi wa wananchi unajua wananchi wa kaskazini wengi ni wakulima na wanafanya kazi zao wanapata wanafaidika katika kazi za kulima na kwa sasa hawaingie misituni shambani mwao wamekimbia kazi zao wamekimbia wengine wanaelekea katika mji mkuu wa kivu ya kaskazini yaani goma wengine wanaelekea minova hata wengine wanaamua kuelekea katika muji, muji wa beni hata huko utembo kufia vitendo tu vinavyoendeshwa naao waasi na vitendo wengi vtakavyotolewa itakajojitokeza wakati jeshi la kongo linakabiliana sana na wati wa mishiri na tatu shukran sana german kachwere kutoka huko mashariki mwa drc na hali ya mgao wa umeme inaendelea huko nchini afrika kusini ambapo mpaka hivi tunavyozungumza kuna taarifa kwamba umeme huenda umeingia katika hatua nyingine a, ya awamu ya saba ambayo haijatangazwa rasmi kutoka ile awamu ya st ya megawati 6 katika laini ya simu naye nixon katembo hebu tupatie katika jicho la kiuandishi kuhusiana na suala hili la umeme wa mgao nchini afrika kusini nam ni kweli e, suala hili linaendelea kuwatatiza waraia wa afrika kusini pamoja na uchumi mzima hmm. a, a, katika mkutano na a, wa uwekezaji katika masuala ya ya madini barani afrika hivi karibuni waziri wa nishati guete matashi alikiri kwamba uchumi unagarimu afrika kusini kitita cha eh, takriban randi bilioni moja ni karibu sawa na dola uh, laki moja za, za, za marekani sasa hapo unaona kwamba ikiwa uchumi unapata una hasara hii ya kila siku ina maana kwamba kuna matatizo makubwa uh, na pia uh, haya masaha ambayo ni sita saba auhadi masaa kumi na mawili kila siku bila umeme basi unahatarisha una mambo mengi ikiwemo uchumi eh, hasa kazi za kawaida biashara katika viwanda viwanda vya kuzalisha bidhaa mbalimbali kwa ajili ya, ya, ya matumizi ya uchumi hizo eh, ni hasara ambazo tunaendelea kuziona hapa afrika kusini wakati hali hiyo ikiendelea shirika la umeme afrika kusini la escom limemteua mkurugenzi mkuu wa muda ikiwa ni siku mbili baada ya kuondoka mapema kwa bosi wake wa zamani na wakati kampuni hiyo ikipambana kupunguza kukatika kwa umeme kwa mtazamo wa kiuandishi nini kinachoendelea hapa hizi ni siasa au ni teknolojia dhaifu nam ni siasa maana ya kuwa mkurugenzi an, an, anayeondoka andre dereta alifanya mahojiano na roninga binafsi hapa nchini afrika kusini na kuelezea baana kwamba e, uh, hali hii ya mgao wa umeme inatokana swa moja na rushwa ambayo um, mwenyewe ametaja ni kama anc ambacho ni chamatawala hapa kimefanya uh, uh, shirika la umeme la esco mco kuwa chanzo cha cha cha, cha, cha, cha kutoa chakula yaani kujipatia uh, uh, chakula uh, uh, ama tuseme rushwa kama kama alivyotaja uh, jambo la pili ni kwamba uh, umeme wenyewe unaendelea uh, kuwa uh, uh, hafifu maana ya kuwa Eh, watu wameongezeka eh, shirika hili liliundwa chini ya utawala wa ubaguzi wa rangi na lilikuwa li wahudumia wachache ambayo ni wazungu sasa hivi umeme sasa ni takriban kwa waafrika uh, kusini wote ambale, uh, ambao weusi ambao ni alikuwa uh, wakati huo hawazaniu kuwa wanaweza hawa, hawa kupata jambo la tatu ni mm-hmm. kuwa kwa uchumi wa afrika kusini maana uzalishaji wa viwanda zaidi eh, eh, na hivi uchumi kupanuka inahitajika umeme ambao sasa eh, miundo mbinu huyo ya zamani ambayo ilitengeneza ili na utawala wa ubaguzi wa rangi ndio inaendelea kutumika na eh, badala ya kufanyia ukarabati na kuongeza nguvu kazi katika masuala mazima ya kupanua ugavi wa umeme sasa kuna hii rusha ambayo andre dere ambayo ni mkurugenzi anayeondoka anahitaji anakusema kuwa hakuna nia ya kisiasa ndio maana kujibu swali lako moja kwa moja ni kweli ni maswala ya siasa lakini kuna maswala haya mengine ya kiteknolojia na maswala ambayo ni ya kijamii ambayo nimeyataja pamoja na maongezeko la watu wengine afrika kusini endelea kuwepo katika laini ya simu ni katika ardhi ya tanzania mamlaka ya vitambulisho vya taifa nida imetangaza ni ruksa kwa yeyote anayetaka kubadilisha kitambulisho chake cha taifa kwa kulipia gharama ya shilingi e za tanzania ni kwa mujibu wa gazeti la mwananchi deo wananchi wamepokea vipi taarifa hii asante mkamiti uh, kimsingi mpango wa serikali kuondoa ukomo wa muda wa vitambulisho vya taifa uh, unaonekana kuwagawa wananchi uh, mbalimbali huku baadhi wakiunga mkono na wengine wakipinga na kueleza uh, sababu uh, kadha wa kadha kwa nini wanaunga na pengine nini wanapinga sasa ukitizama kwa mfano uh, katika mitandao ya kijamii na watu ambao nimeweza kuzungumza nao mbalimbali wanazungumza ya kwamba uh, kwanza unapozungumza neno kuuisha eh, maana yake ni, ku, ni ni, ku, ni kukarabati au kutengeneza kitu ambacho labda kilikuwepo eh, ki, kiweze kuendana na wakati eh, ili kusudi eh, kama kilikuwa kina mapungufu kiweze kwenda sawa sasa utaona kwamba kuna baadhi ya watu wao wanazungumza uh, wanataja kwamba kuna faida hasi na chanya uh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa serikali kuamua hivyo wakizungumzia kuhusu faida za kuisha kitamburisho uh, kwa mara kwa mara wanazungumza ni kutoa fursa ya kuingiza taarifa mpya kulingana na anwani ya makazi umri picha na mabadiliko ya teknolojia na mambo kadha wa kadha kama utakumbuka kwamba kuna baadhi hata ya nyaraka ambazo zimekuwa zikitolewa kwa muda alafu muda unapokuwa naisha labda takribani miaka mitano miaka kumi e, kwa mfano hati ya kusafiria e, unatakiwa ubadilishe uende ukabadilishe ili kuweza kuona kwamba una kama kuna taarifa ambazo ni mpya zinatakiwa kuingiza ziweze kuingizwa lakini vile vile kuna faida nyingine wanazungumza na wanasema kwamba um, vitambulisho pia kama kutakuwa vinabadilishwa vya taifa uh, inapaswa kuwa makini kuangalia kwa sababu uh, faida nyingine ni kwamba kuondolewa kwenye orodhe ya watu wanaofariki dunia na wale ambao pengine walipata vitambulisho vya taifa bila kuwa na uhalali kwa hiyo swala la kufanya mabadiliko uh, katika vitambulisho hivi uh, vya taifa wengine wanaita vya uraia au nida uh, watu wanatizama kwa jicho la kwamba ni muhimu kuwe na mabadiliko kila baada ya miaka kadhaa uh, lakini ukiangalia kwa mfano serikali ikitoa tamko hili yenyewe iliona kwamba eh, ni vyema kufanya hivi ili kupunguza pia gharama za kuweza ku, eh, ku, ku, ku, kufanya zoezi la uchapishaji kila baada ya miaka kadhaa na vitu kama hivyo kwa hiyo ukitizama mkamiti kuna hisia mseto lakini katika jicho la kiwandishi uh, mimi nitabaki kusema kwamba uh, ni vyema vitambulisho hivi vya nida vikawa vinabadilishwa kwa muda uh, kadhaa kama ni miaka mitano au miaka kumi Kwanini, wa mbaadi, ni kwa nini kama wengine ambavo wameweza kuzungumza maoni yao katika sehemu mbalimbali ni kwamba itasaidia kuweza kuweka vitu ambavyo pengine ni vipya na kubadilisha vitambulisho vya taifa kunawezeshwa kuingizwa kwa taarifa mpya kama nilivyosema lakini pia mm-hmm. eh, kupanga labda muda wa miaka mitano kama nilivyosema kwa hiyo hiyoni swabalo Basi... limekuwa na maoni mseto mm-hmm. eh, yakigawanyika katika pande hizo mbili wengi wa, wengine wakiunga na wengine wakisema hapana kwa maana ya kwamba ni harama kuwa vitambulisho eh, hivi vinauishwa mara kwa mara na kama tunavyofahamu basi uh, wananchi wa nigeria wanapiga kura kesho jumamosi kuchagua rais na wabunge baada ya rais muhamadu buhari kukamilisha kipindi cha muhula wa miaka uh, muhula kipindi cha muhula miwili ni kulingana na katiba ya nigeria nije kwako nixon uh, nini ambacho uh, kinatarajiwa uh, katika uchaguzi huu macho wandishi, na jicho la kiwandishi linaelekezwa wapi nam kinachotarajiwa katika uchaguzi huu ni uh, uh, uh, mabadilisho ya uongozi nchini nigeria Uh, kwa hali tulivu kumbuka nigeria ina historia ndefu ya uh, de, mabadiliko ya uongozi kupitia uh, mtuto wa bunduki lakini sasa nigeria inakotoka sasa inaendelea inaonekana kunaendelea kukita kwa demokrasia ndani ya nchi hiyo baada ya uh, historia hii ya ya wanajeshi kuchukua uongozi kutoka enji za Uh, ibrahim babangida hesani eh, abacha oluse kunaobasa njio ambaye aliwahi pia kuwa mwanajeshi sasa ni kama eh, eh, nijeria imeondokana na historia hii na hili ni jambo la kupongeza lakini kinachoonekana sasa nchini nigeria ni ongezeko la machafuko zaidi haswa ya ugaidi na utekaji nyara uh, ambao uh, uh, raia wa, wa nigeria wameona kuwa kero kubwa kwa, kwa, kwa katika hatamuhii ya uongozi wa rais anayoondoka eh, mohamed buhari swala ambalo eh, wanasema kwamba ni linatekelezwa haswa katika maeneo ya huko kaskazini na kaskazini mashariki ambako walio wengi ni wu, watu wa kabila la fulani ambako buhari mwenyewe ame- anatoka sasa kulikuwa na ahadi kwamba ataweza kutekeleza na kukomesha ukosefu wa usalama sasa iwapo uchaguzi huu utakuwa ni kama kura ya turusu dhidi ya uongozi wa wa nigeria na chama tawala cha pdp ni, ni, ni, ni hapo kesho wa nigeria watakapochagua na kujua iwapo e, nani watamchagua katika kinyanganyiro hichi ambacho wanapiga e, kura zao kesho shukran sana uh, nixon ambapo uh, mivutano juu ya uhaba wa fedha taslim na mafuta ya petroli ni miongoni mwa changamoto zinazoikabili taifa la nigeria wakati wakijiandaa kupiga kura hapo hiyo kesho vilevile vile napenda nikushukuru pia wewe peter mukabi mwandishi na mtangazaji wa sasa radio kutoka nchini kenya kwa kushiriki katika kipindi cha kwa vilevile namshukuru german kachwere kutoka jamhuri demokrasi ya congo drc kwa kutupa taarifa na hali ilivyo hivi leo katika mapigano yanayoendelea kati ya kundi la waasi la m 2 na kikosi cha serikali ya drc hali kadhalika nakushukuru wewe uh, mwandishi wa habari kutoka afrika kusini nixon katembo ambaye umejumuika nasi kutueleza yale yanayoendelea huko nchini afrika kusini katika suala zima la kukatika kwa umeme suala ambalo limekuwa uh, likitatiza nchi hiyo kwa siku kadhaa hivi sasa ambapo biashara zimekwama na kulitokea maandamano ya hapa na pale wananchi wa ibkutaaaelezo zaidi ni kwa nini hasa umeme umekuwa ukikatika mara kwa mara msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni mery mgawe mwongozajiwa matangazo ni said hadu hapastdi ulikuwa nam mkamiti kibayasi nashukuru sana msikilizaji kwa kuwa nami usikose kufuatilia matangazo mengine zaidi ya idhaa ya kiswahili ya sauti ameria v kupitia mtandao wetu wa naendeleya kusikiliza voa swahili