voa one the hits Kotoka studio kuminatano he ni voa express ujambo msikilizaji wa express popote pale unapotusikiliza ni ijumaa uh, februari 24 mwaka huu wa 223 unaita mkamiti kibayasi ndi ijumaa ya mwisho ya februari sio ama kuna nyingine haswa kwa mwaka huu wa 22 nimependa namna umalizia kwa mwaka huu yani nisisemea ya mwisho kabisa kwani ndio mwisho sio ni kwa mwaka huu tu 22mkamiti mi naitwa knsbl moja kwa moja basi tunawajuza wasikilizaji wetu kwamba tutakuwa tuna mengi ya kuwaeleza ikiwemo ile ziara inayoangaziwa na wanasiasa jamii kwa ujumla ni ziara ya mke wa rais wa marekani joe biden jill biden iliyoanzia kule namibia na leo hii ameshuka nchini kenya basi je wachambuzi wanaiangazia vipi ziara hii atakuwa ni mwenye kujionea na mara nyingi sera za marekani na mataifa makubwa huwa zinajengwa vizuri iwapo viongozi au wandani wao wa karibu kwa mfano kama sasa mkewe rais akiwa inakuwa ni rahisi sasa kuunda sera tunaadimisha mwaka mmoja tangu kutokea uvamizi wa rasia nchini ukraine mwaka umekamilika bado mabomu yanaanguka bado ndege mm, isizokuwa na rubani zinatekeleza mashambulizi na ishara kwamba hali hiyo itatulia haipo ni mojawapo yale ambayo mkamiti tutakuwa tunaangazia katika matangazo haya vile vile tutakuwa na swali la leo ambapo tumeuliza linaloendana na kabisa kile ambacho kinaadhimishwa leo hii mm. kutokana na dalili kwamba china inaweza kuisaidia rasha katika vita vya vi ukraine je unadhani ni ishara ya kuongezeka mapigano kuliko kupatikana kwa amani Haya. Mm-hmm. tutasoma Zah. maoni ya msikilizaji mm. baadaye kidogo hali kadhalika burudani ya muziki inayogusa wanamuziki kutoka kila pembe ya dunia vilevile bila kusahau habari muhimu za dunia na pia leo ijumaa kama kawaida Spot. tunakuwa hasaaburudaniataingia an leo ni josephat kyoko kutoka kule mombasa kenya lakini kwanza tuiangazie hii ziara ya mke wa rais uh, wa marekani jo biden Jill biden ambayo ni ziara ya siku tano katika bara la africa biden kama utakumbuka vyema basi uh, alivyokuwa huko namibia uh, ali onyesha kuhamasika kufurahishwa na utawala mzima wa serikali ya namibia namna inavyofanya akiangazia hasa swala la usawa wa jinsia kwani nchi hiyo imeonekana ikiwa ina wanawake wengi katika mm. nafasi mbalimbali mbali za uongozi baada ya kutoka namibia sasa leo hii ameshuka pale nairobi kenya ambapo pia ataangazia swala la usawa wa jinsia suala la kuhamasisha wanawake na vijana vile vile kuangalia swala la ukosefu wa usalama wa chakula lakini je ziara hii imepokelewa vipi aa, na wakenya wenyewe nimezungumza na profesa manyora na hivi ndivyo anavyoeleza mtazamo wake ziara ya mkewe bdn rais wa marekani inaweza kuwa na uhimu kwamba anaweza kutathmini hali iliyopo katika nchi hii na eneo hili uh, la uh, honoafrica na akawa ni mwenye kurudi nyumbani na habari kamili hususan janga la njaa kwa sasa kutokana na ukame ambao atashuhudia mwenyewe ataweza kukutana na watu na jamii aone wanavyoumia na maswala pia ya jinjia wa mama watoto o so, atakuwa ni mwenye kujionea na mara nyingi sera za marekani na mataifa makubwa huwa zinajengwa vizuri iwapo viongozi au wandani wao wa karibu kwa mfano kama sasa mkee rais akiwa inakuwa ni rahisi sasa kuunda sera ambaye inakuwa inaangazia mambo ambayo kuili yapo kwenye jarubini profe uh, jill iben wakati huko namibia amesifia nchi hiyo kwa mwelekeo wao ulio sahihi katika masuala ya usawa wa kijinsia katika utendaji kazi je kwa upande wa kenya unadhani hilo ataweza aa, kuhamasisha serikali iliyoko madarakani kuhakikisha kuna usawa wa kutosha katika madaraka nafikiri atakuwa atakuwai mwenye kusukuma nchi hii kwa sababu serikali imechelea labda k pia katika masala na ile sheria ya jinsia kuwe na ile uh, kusiwe na zaidi ya huluji moja ya uh, jenzia moja huenda atawakasa akipata uh, kikao na wanabunge au viongozi wa bunge maanake sheria hiyo imekuwa ikikwama katika bunge karibu mara nne imeshindwa kupita lafikiri anaweza kupata nafasi ya kuongea na viongozi na labda wakati mara hii hiyo sheria inaweza ikapishwa katika, katika, katika bunge Uh, na pia kusikitiza serikali kwa mfano katika uteuzi wa baraza la mawaziri na vioo mbalimbali katika serikali nadhani rais kidogo hajakimiza vinavyotakika katika, katika sheria na katiba ya kenya huenda anaweza kuguzia hilo ni profesa manyora akizungumza na voa express kutoka nairobi huko nchini kenya sasa tupate burudani ya muziki Go, pop, yeah. mola kamumba hana mfano e eh. mzuri wa sura naro na njema tabia iya yeah. unyago ni kafundwa kwa makungwi somoe eh mahaba kaya jasando yananimwagikiaya ya. na tamani ni mtachatagina ila na picha na naifanya siri yangu kina fulani wale wa kaleta mapicha mapicha akatoroka ndege wangu si mrefu simufupisimweupe kwangu wa hurukuti kwengine anaokopanduksi e. mini wake milele anyaki ndomana nampendampenda na e. kijana mmoja na e. amenifika kwaro makopakopa anaitwa Kwa lavalava anampenda kijana mmoja amemfika kwaonio jia a mbokaribu asemeyn ataki kumtaja huy ambaye ameika kwa oas manake ukimtaja naokaharibu mambo kavurugia <laughs> <laughs> mambo <ya> amahayo <mkamita> <laughs> aya msikilizaji hii leo tunaadimisha mwaka mmoja tangu rasia ilipovamia ukraine katika tukio ambalo wengi walitarajia kwamba litakuwa la muda mfupi tu na kwamba rasia ingeweza kuteka ukraine labda hata kuondoa utawala wa kiv lakini mwaka mmoja baadaye yaliyotarajiwa ndivyo sivyo na ni kwamba mapigano yanaendelea rasha kwa sasa inaripotiwa inadhibiti asilimia ishirini ya sehemu za ukraine na leo maadhimisho yamefanyika kote duniani kwa mfano uingereza wametolea heshima wanajeshi wa ukraine kwa kusimama wima na kimya kwa muda wa dakika nzima na huko maadhimisho yamekuwa hayo hayo ya majonzi na kutolea heshima wanajeshi wa ukraine ukraine ikisisitiza kwamba haiko tayari kuacha kupigana itaendelea kupigana hadi mwisho na kusema kwamba vita hivyo vinapoingia Uh, mwaka wa pili sasa ndipo watajizatiti zaidi zaidi ya watu milioni a hawana makao zaidi ya watu milioni ihim wanahitaji msaada umoja wa mataifa umepiga kura na kutaka kwamba vita vimalizike zlensi anasema yataendelea lakini je zipo ishara za vita hivi kumalizika ama ndio kujikokota nimezungumza na nasoro kitunda mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa akiwa darssalam raisi eh, wa russia eh, vladimir putin anapigilia msumari kabisa kusema kwamba eh, atapigana mpaka tone la mwisho ukisikiliza kauli hiyo inakuonyesha kabisa kwamba bado safari ni ndefu na bado kuna ni mfupa mgumu hasa katika vita hi yakuweza kumalizia kwa sababu ni vita ya kihistoria naweza nikasema huu ni mwendelezo nafikiri wa urusi pia kutaka ku, ku, ku, ku, ku, kujipanua zaidi na ku kujiweka kuwa imara ili makosa yale yasijirudia ukisikiliza pia hotuba hiyo ya ya putin anaonyesha hivyo kwamba walifanya makosa kipindi cha nyuma lakini sasa anasema makosa hayo hata ziara ya baden yasili ziara ya biden ysili katika nchi ya ukraine pia inaonyesha hivyo kwamba bado kuna fukuto kubwa sana fukuto kubwa je uh, yapo zipo ishara zote kwamba mazungumzo yanaweza akamaliza haya kumekuwepo umoja wa afrika nao waliowakilisha uturuki kajaribu kuleta umoja huu paa watu wawili pamoja ama nchi pamoja vita vimalizike lakini ilifanikiwa tu kuruhusu nafaka kusafirishwa sasa yapo ipo china ambayo inajaribu kuingilia kati na kuona kwamba mgogoro huu unamalizika vita vinamalizika lakini china yenyewe nayo imeshitumiwa kwamba inaegemea upande mmoja sasa nikamuuliza nasoro kama naona kwamba zipo dalili zozote kwamba mpatanishi anaweza akapatikana ni vita ya maslahi ya, ya kitaifa maslahi ya kiuchumi eh, tujua katika ulimwengu kuna pande za kibeberu kuna pande za, ki, za kijamaa ndio vita hiyo ambayo unaweza ukaona hasa katika eh, katika vukuto hilo maana umezungumzia china anaonyesha kwamba yuko upande wa russia lakini ukitizama nchi za magharibi ambazo putin mwenyewe anazilaumu kama sehemu ya kuchochea vita hii hasa katika nchi ukraine na kuifanya ukraine kama sehemu ya ku kujaribia zana zake za kivita kabla hata vita niaijanga kwa hiyo e, suluhi itatoka wapi kwangu mimi nadhani inaweza ikatoka kwa e, mahasimu hawa wenyewe si kutoka nje hmm. unasikia mambo haswa amna dalili wachambuzi wanaona hapa mfupa mgumu bado ni katika mwaka mmoja wa tangu rasha ilipoivamia ukrain mm-hmm februari 242 walileta majeshi ya akiba wakaleta sasa makundi ya wagna na huku silaha zinaenda diplomasia inaonekana imekimya kidogo haya tuingie katika habari muhimu za dunia korea kaskazini imesema kwamba imefyatua makombora manne jana alhamis ikiwa ni mwendelezo wa majaribio ya makombora yake huku ikishutumu marekani na washirika wake kwa kuongeza mivutano ya kijeshi shirika la habari la serikali ya korea kaskazini kcna limeripoti kwamba makombora hayo aina ya waso t yamesafiri umbali wa kilomita 200 katika muda wa saa 2 na dakika 50 kabla ya kupiga lengo lililowekwa mapema kwenye pwani mashariki mwa korea kaskazini shirika la habari la serikali ya china cctv limeripoti kwamba watu sita wamethibitishwa kufariki na wengine 47 hawajapatikana ikiwa ni siku mbili baada ya kuanguka kwa mgodi wa mkaa katika eneo la ina mongolia nchini humo maafisa wa okoaji wanaendelea kuchimba udongo na kuondoa mawe katika juhudi za kuwaokoa wa watu kutoka kwenye mgodi huo wenye urefu wa mita 80 shughuli za okoaji zimekumbwa na changamoto kadhaa kutokana na hatari ya mgodi huo kuendelea kuanguka rais wa ukrain volodimir zelenski amesema kwamba nchi yake itashinda uvamizi wa rasia wakati vita hivyo vikiingia mwaka wa pili bila kuwepo ishara ya kumalizika zelenski amesema kwamba ukrain imestahmili na haijashindwa na kwamba watafanya kila likiwezekanalo kupata ushindi mwaka huu akiongeza kwamba ukraine imetoa motisha na kuunganisha dunia viongozi wa nchi saba tajiri duniani wanakutana hii leo ijumaa na wanatarajiwa kutangaza vikwazo vipya dhidi ya watu pamoja na mashirika yanayoisaidia rusia katika uvamizi wake nchini ukrain Ne By Joe. unaambiwa kp na tekno katika kibao chake cha buga na sisi tunakuambia wkp na voa express ndivyo mambo yanavyokwenda ijumaa ya leo hali ya hewa ni nzuri kabisa na habari zilizotufikia hivi punde ni kwamba jill biden mke wa rais wa marekani joe biden inaelezwa kwamba tayari ameshatua nchini kenya katika ziara yake ambayo ilikuwa ni ya siku tano barani afrika hebu mkamiti nikuulize huo wimbo umesema unaitwaje unaitaji buga lakini ndani ya, ah. ma, ya wimbo wa buga ah. kuna maneno anasema nilikuwa Amka... amkliuwanazabu <laughs> <laughs> ndio msanii tekno mwenyewe anavyorembesha maneno inawezekana nisiseme ile buga eh. lakini ni wimbo buga najua <laughs> umefanya masuala ya ree sana zilia nyekundu labda hta unajua anasema nini <laughs> Wake up. haya basi katika jicho letu leo tunaye lucy atric na lucy patric amezungumza na kina mama tofauti tofauti ambao wote wanaangazia uwezo wa wasichana na wanawake katika utendaji kazi bila kujali jinsia zao na wote hawa pia wametolea mfano wa ufanyajikazi utendaji kazi wa rais wa tanzania samia suluh hassan sikiliza mwenyewe haijalishi wewe ni nani kinachojalisha ni ujuzi wako ni uwezo wako kwa sababu hicho tu ambacho tunaangalia ni dada yako auna ni binti yako tunachoangalia ni ule ujuzi wako kwa hiyo ujuzi wako utakufanya wewe ustawi katika eneo ambalo unadhani au nahisi lipo uh, male na mfano mzuri ni rahis wetu mheshimiwa d samia suruh hasan tanzania na kuaarahisi Uh, mwanamke lakini ametuonyesha inawezekana kwa hiyo hili linarudi tena kwako eneo ulilolichagua unaliweza eneo ulilolichagua unalijua kitu ambacho sisi tutaangalia kwako ni ujuzi tu na si vinginevo kwa sababu hata mimi nipo kwenye hilo eneo na nipo kwenye hilo eneo eneonanalifanyia vizuri nasilioni kama eneo ambalo ni la wanaume sana kwa sababu mwisho wa siku ni mimi najua ninaweza sara na wewe ni moja kati ya mabinti ambao mpo katika kazi zile ambazo zimetawaliwa sana na wanaume unawezaje kustawi katika kazi yako Uh, jambo la kwanza kabisa binti hatakiwi kuiga namna wanaume wanavyofanya katika hiyo kazi au katika hiyo tasnia chamsingi anatakiwa ajifunze mbinu namna wanaume wanavyofanya alafu kisha aongeze e, ubora kujitofautisha kuna faida kuna faida kubwa sana e, kuwa mwanamke alafu kufanya shughuli au kazi ambazo ziko zimetawaliwa na, na, na, na wanaume kwa sababu kuna ladha ya kike ambayo unaweza ukaiweka eh? kwa haraka haraka wanawake wameumbwa na ushawishi kwa hiyo ladha mojawapo nayozungumzia ni ya ushawishi kitu nachoweza kusema dont play like boys mfano mzuri katika hili namwangalia sana mama mama samia namna yake ya uongozi haigi au hafanyi vile ambavyo eh, wanaume wanafanya eh, tunapozungumza na, nafasi ya urahisi mama ndio mwanamke wa kwanza kwa tanzania so namwangalia na sana kwa ukaribu namna ambavyo an, anafanya maamuzi namna ambavyo anazungumza namna ambavyo ana an address issues za, za kitaifa binafsi ni, ni, ni, ni, ni, ni mtaalamu wa, wa mambo ya tehama kayo nachofanya naongeza pale more customer service pamoja na it pamoja na kazi zingine za kiit lakini kuna flvo nawapa kuna vitu vya ziada na wapa hasa kwenye kujali wateja lazima ujiboreshe ujiongezee ubobezi ujue zaidi yani uwe mbobezi katika hilo eneo au katika hiyo kazi au katika hiyo tasnia yani ufanye mambo yako unavoweza wewe mwenyewe bila kumwiga mtu yote yako tus Naswa... mm. ndio utawala unavyojikomaza katika maswala mm. ya utawala bora basi ndio katika jicho letu na lucy patrick alivyozungumza na wasichana na kinamama mbalimbali kuhusiana na mitazamo yao tupate burudani ya muziki huyu si mwingine unajua anaitwa nani mm. okelo max akishirikiana na bn wan kumfu amafanoitanifanyaniweho uh, watotoala9 uh, uh, nikudunge i e mvni yahaui vita vya kikuff dafokuja utangaze drama vita vya kichinku chinku, chinku. Kabla And don't go on you can't vilemependa miarla na kenyeji hebugehuza wocheriza makeliwi pande moja ufike kwanguby9 ni metemajaksin amenyoa shauli vita vya kikumvu unaendelea kusikiliza voa express kutoka hapa jijikuu la marekani washington dc hapa washington dc mm. ni saa mbili na dakika 5nmbl asubuhi ambapo ni saa kumi na dakika hamsnam2l afrika mashariki ni saa 9 na dakika 5b afrika ya kati tunaangazia kile kipengele muhimu sana ambacho uh, kina elekea ukingoni ni black history month hapa nchini marekani leo tunammulika huyu dr george franklin grant ambaye alibuni kitu gani wakati wa uhai wake msikilize aida isa anakujiuza zaidi george franklin grant alizaliwa mwaka1846 septemba 15 mjini oswago New york aliingia chuo kikuu cha harvard kusomea udaktari wa meno hapo 1868 na kuwa mwanafunzi wa kwanza w marekani mweusi kusomea masomo hayo kwenye chuo hicho cha harvard baada ya kumaliza masomo yake grant aliajiriwa na shule hiyo ya havard kwenye idara ya meno ambayo ilijulikana kama mechanical dentistry ambako alibuni vifaa vingi vya kuwasaidia wagonjwa wa meno kazi zake zilipata umaarufu wa kimataifa katika jumuia ya madaktari wa meno na hatimaye alianzisha ofisi yake binafsi ya kushughulikia wagonjwa wa meno lakini kando na nyanja ya udaktari wa meno george grant aliupenda sana mchezo wa golf hapo disemba 121899 george grant alipokea hati za umiliki wa njia za kutengeneza kifaa kiitwacho golf t ambacho hutumika kwenye mchezo wa golf hata hivi leo golf t ni kidude kidogo kama msumari ambacho huchomekwa kwenye ardhi kisha mpira wa golf ukawekwa juu yake kabla ya mchezaji golf kuupiga mpira huo nadhani mshawahi kumwona tiger woods mchezaji wa golf akipiga mpira na kuurusha eneo jingine la uwanja basi mara nyingine unapoona mcheza golf akipiga mpira wake kumbuka kuwa marekani mweusi george grant ndiye aliyeunda kifaa hicho cha golf golt hapo mwaka 1991 shirika la marekani la golf lilimtambua dr grant kama mbunifu halisi wa golf t shukrani sana aida isa kwa maelezo hayo ya dr grant na ubunifu wake twende moja kwa moja kule mombasa nchini kenya ambaye tunaye mwenzetu josephat kyoko kioko burudani vipi burudani iko safi sana na kuna vigezo vili vyamechezo hivi tayari vigezo cha kwanza <laughs> <laughs> kwanzaatakuambia ni mamia wanariadha wana wana nairobi hmm. iko na mambo ya kandanda afcon ya vijana anda 20 na pia kuna wasanii wa kenya wanavyoungana kusaidia eric erikomode tuambie nairobi kuna nini tuanzie hapo nairobi kuna mbio za kitaifa wanariala kutoka sehemu mbalimbali za kenya wakiwa pamoja na vijana walio na miaka chini ya ishirini nananechini ya kumi na nane na chini ya ishirini wanakutana stadium leo jumaa na kesho jumamosi wanashirikishwa mbio maalum za kuchagua timu ya taifa kwa sababu mwezi unaokuja tarehe kumi kutakuwa na mbio za east a zitafanyika katika mji wa dar salaam benjamin Mkaba stadium kwa hivyo kenya inachagua kikosi chake leo na kesho Mm, kila mara mkamiti unajua ukikutana na marekani hapa na kuuliza unatoka nchi gani kenya say, jamaa, po po po jamawapp <laughs> <laughs> mbio nasikia anasema <laughs> we pia unakimbia haya tuambie haya congo na uganda kuna nini hapo congo brail uganda vijana miaka chini ya ishirini pamoja na sudani kusini wanawakilisha kanda yetu afrika mashariki na kati katika acon ya vijana mm. imeanza tarehe tisa huko misri na kufikia sasa wamefanya vizuri kwa sababu wote watatu wamewekwa kundi moja kundi la pili ambapo congo inaongoza kwa alama nne sawa na uganda na hivi wakicheza mechi ya mwisho ya kundi watakata tiketi kuingia uu ee, fainali ya michuano hii ambayo inashirikisha timu kumi na mbili na sudan kusini pia katika hilo kundi wameshinda mechi moja na wakatoka sare moja nchi kumi na mbili zinashiriki michuano hii ya vijana chini ya miaka ishirini huko misri hii ni Afcon ya vijana nani huwa mkali hapa uganda imetetemesha kwa sababu mchezo wake walivyocheza kufikia sasa inaonekana ni wazuri kwa sababu wazuriwee ni waandaaji wa michuano hii lakini wamepigwa vibaya sana kufikia sasa <laughs> misri imejaribu sana lakini wa, wanashikilia mkia katika kundi moja wakiwa na lama moja pekee baada ya kucheza mechi mbili mbilihaya hmm. basi hevo tukimbia utueleze katika <laughs> burudani <laughs> eh, wikend hii tunaelekea wapi ericomondi yupo naskiri mnamkumbuka huyu mcheshi na msanii wa kenya kwamba siku tatu zilizopita aliandaa maandamano nairobi kuelekea katika bunge la taifa akiwa na wasanii wengine kumi na sita kulambikia garama ya maisha inaokumbwa wa kenya wanasema wao ni sura ya wakenya milioni hamsini sasa katika katiaale maandamano wakakamatwa na polisi wakapelekwa wakashtakiwa sasa mwanamziki don pamoja na don wamesaidia riodi akatoka kwa dhamana kesi ikiendelea na eh, krg amesema ameairisha kutoa kibao chake wikendi mpaka wiki inaokuja kwa sababu ya kumsaidia rikiomondi na ameomba wasanii waungane kus- eh, kwa sababu mambo ya jamii yanausuao pia kama wanamziki na wasanii wengine wenginesaaishatoka eh, kwa zamana ya dola mia mbili kutoka rumande ya polisi baadhi mahakamani ama alikuwa anafanya usanii wakadhani yupo serious tuseme amesema hio <laughs> amsemhamesema <laughs> husiani na wanasiasa wala si kiki anatafuta anasema kei garama ya maisha waijeng kama wasanii wasaninawasaidi wakenya so, tunasubiri kuona asante sana <laughs> josephat kioko kwa habari hizi za burudani tuangalie swali la leo haraka haraka kutokana na dalili kwamba china inaweza kuisaidia rasia katika vita vya ukraine je unadhani ni ishara ya kuongezeka mapigano kuliko kupatikana kwa amani eliu bilo kasagala yeye anatoka shinyanga anasema acheni rasia iendelee kuaibika yeye yeah, alifikiri ni jambo jepesi kuivamia nchi nyingine sasa kama alitangaza ataichukua v kwa wiki mbili sasa mbona muda unazidi kuwa mrefu mi raja miradi mwanakibinda huyu anapatikana tanzania anasema ndiyo hilo ni jambo baya kwa mataifa yanayosaidia ukraine na rasia na kufanya taifa la ukraini kama uwanja wa vita wa kuonyesha uwezo wa mataifa yanayowapa nguvu matumaini ya amani kumaliza mzozo huo yanatoweka kibaokinapokuja hivo najua mwelekez anatufukuza sio <laughs> <laughs> naitwa kenes bwile nimeshirikiana na mkamiti kibayasi upande wa pili amekuepo aida isa mwelekezi e, msimamizi wa matangazo mikuwa abdushakur abud asante kwa kusikiliza alasiri njema <muchos> I don't.