Here on VOA One, the hits. Kotoka Studio Kuminatano, he ni VOA Express. ujambo msikilizaji popote pale unaposikiliza voa ni wakati mwingine tena na siku nyingine tena tunakukaribisha katika voa express leo basi ikiwa ni siku ya alhamis februari 23 mwaka huu wa 2023 ndani ya studio naitwa mkamiti kibayasi na moja kwa moja msikilizaji yuko nami ni ke nimekusha jaa tele kama debe la unga mao kweli kweli ni siku nyingine hii ambayo tuko tayari kabisa kuhetia vitu mbali mbali kutoka maeneo mengi barani afrika na kwingineko eh, langu jina msikilizaji ni sandei shomari natumaini hu jambo lasiri iko vizuri na wengine wakiwa naendelea mkamiti na mfungarem ambao umeanza jana jumatano ya majivu kwa wengi kuonekana kwenye ibada kwenye maeneo mbalimbali makanisa duniani wakiadhimisha wakristo uh, ibada hiyo ya jumatano ya majivu lakini leo basi majuaiileo aualamisi mskilizaji mambo tunaangalia hapa ni mengi ndani ya studio uh, kwenye barazani serikali ya tanzania yaondoa koma vitambulisho vya taifa sasa basi nini maoni yako kama unavyoona mkaviti kwenye facebook yetu wameandika kweli kweli na tutazungumza na wengine kwa njia ya simupya ju hili haswa so, tutakuwa bado na kile kipengele chetu kinachoangalia mchango wa watu weusi wa hapa marekani katika mwezi huu wa pili ambao ni black history month hali kadhalika tutakuletea burudani ya muziki habari muhimu za dunia na kuangalia kile ambacho kinaendelea unajua sande hivi sasa basi Nam. dunia nzima suala so, la chakula mm. limekuwa tete bei ya vyakula vimepanda mkuti. kila kona kuanzia mm. maharagwe mchele mboga mboga chips mayai vyote Fila vimepanda mm. lakini wajasiriamali katika mm. sekta hiyo wanaeleza nini ko biashara ya chipsi kuna kuku nyama za ngombe oseji na vyote vimerivuka bei kutokanana na kidunia sana nmzungukotu wakidunbeh bila shaka mkamiti hayo yanaangaliwa sana wakati dunia ikiangalia hayo pia shirika la anga za juu la rwanda limetangaza kwa huduma ya ya satellite ya kasi ya juu hii iko chini ya kampuni ya Starlings na SpaceX. itaanza kufanya kazi nchini humo tutaangalia hilo linaathiri vipi mambo ya uchumi na maendeleo mengine katika nchi hiyo ya rwanda vilevile haya basi moja kwa moja tuanze na swala hilo ambalo umelielezea umelielezeasand nam bila shaka mkamiti swala ambayo ni kubwa muhimu eh, katika maendeleo mengi kwa sababu huu ni mpango ambao wanasema wa kuunda mtandao mpana wa kimataifa wa kampuni hii ya lin ambaye iko chini ya ya elon m hapa marekani kama unavyofahamu mkamiti basi wanasema kwamba hivi sasa wataanzisha huwa mtandao wenye spidi kali ambaotajulikana kama space exploration hii ni kampuni ya kibinafsi ya roketi na vyombo vya anga za juu ya elon musk ambayo mbao manshwa tanu abb lakini basi kuna mambo mengi muhimu ya kuangalia hapa pengine kwa watu ule rwanda maeneo ambayo mitandao haifiki wanasema hasa maeneo ya vijijini hii itasaidia kuunganisha sasa basi naye n masantura yee ni mchumi na mchambuzi lara kigali rwanda mtandao huu Uh, utasaidia vipi hali halisi pale rwanda naam na hizo uh, na nikasema ni hatua nzuri uh, kwa sababu mahitaji ya internet Irwanda, kwa upande wa rwanda kwa sasa hivi yamekuwa makubwa ni taifa ambalo limejaribu kujenga uchumi ambao ume, unahusisha zaidi masuala ya tehama na matumizi ya teknolojia ya kisasa na ukiangalia kwa kipindi cha miaka takriban saba ama nane kumekuwa na mfumo ambao unajengwa sasa hivyo wakuakisha kwamba hata elimu inayotolewa ni elimu ambayo itaweza kukizi haja katika soko la kazi katika ukanda wa afrika mashariki kwa hiyo ukileta tnet ya kisasa ambayo inafika maeneo mbalimbali ikiwa mbali. ni pamoja na mpango huu wa kupeleka kwenye shule eh, mbalimbali kuweza kutumia mtandao huu ama kutumia tnet hii ya kisasa ikasaidia kwanza sawa kabisa lakini pia tunafahamu kwamba pamoja na kutoa lakini mtandao kwa uwezekano wa kupata wale kunahitajika kampuni za kutoa huduma ya mitandao ni chache nchini rwanda sasa pengine fursa hii itakuepa kwa kiasi gani kwa utoaji wa mtandao huu kwa sababu nimesema kwamba mahitaji ni makubwa bado uwekezaji kwa watu kwa sekta binafsi uh, umekuwa si wa kutosha na ndio maana serikali imekuwa akiwekeza kwa kiasi kkubwa katika kujenga miundo mbinu ya kisasa kwamba hata wawekezaji hao wanaokuja inakuwa rahisi kwao sasa kuwarahisishia wawekezaji ni jambo moja kuweka sera madhubuti ni jambo ambayo ni muhimu sana kuhakikisha kwamba suala hili inafanikiwa lakini eh, kupatikana kwa wawekezaji hasa kuiboresha sekta binafsi kuweza kutumia miundombino hii ya kisasa ili kuweza kufanikisha lengo hili ni jambo ambalo inaeza nikasema ni fursa kwa wawekezaji binafsi na watu mbalimbali kupata kazi kwa sababu tunazungumzia shule mbalimbali tunazungumzia vijijini lakini tunazungumzia vijana wengi ambao wamekuwa wakitengeneza na pamoja na, na soft za kisasa kabisa ambazo zinaweza zikawa suruhisho kwa matatizo mbalimbali ya taifa hili kwa hiyo vijana wamekuwa wakitengeneza mifumo ambayo inaweza ikasujika lakini m- teknolojia na na na, na internet imekuwa ni shida bila shaka mkamiti kama unavyoona hiyo ni fursa kubwa ya kibiashara kwa sababu wanataka kuhakikisha kwamba mtandao unafika kote kwenye maeneo mengi ya vijijini na shule ndogo ndogo wanafunzi ni wengi shule ni nyingi kule vijijini lakini pia kuna kazi kubwa ya kampuni za kutoa huduma ya mtandao lazima pia ziwepo kuwepo tu mtandao ni kitu kimoja unaona eh? kwa hiyo kupata kampuni za kufanya hivyo basi ni fursa ya kibiashara vilevile habaysi mm-hmm. ni muziki sasa naona unaanza kunyimelea taratibu na kueleza kwamba sande sasa basi haula meri yakishirikiana na dayo Hiya ni keupe rangi ya mtume sho nasikiara kikatazamatazama mambo hayo msikilizaji nedi huyo akishirikiana dahiu kitu hicho aula msikilizaji katika viwexpress mambo ni mazuri kwelikweli haswa ni wakati mwingine sasa tunasonga katika masuala yali ya kuangalia changamoto ambazo zina wakumba wa jasiria mali katika sekta ya maakuli haya mm-hmm. hapa nnawazungumzia akina mama ntilie wauza chips unajua tenambogambogabogaboga eh mm kote barani afrika kwa njia moja au nyingine wamepata hali ambayo inaitwa ya mshtuko mm-hmm. ni kwamba vitu vimepanda bei wateja wamekimbia gharama maisha imepanda je yeah, mm. watu hawali au vipi <laughs> basi huyu hapa ni uh, hasan musa yeye ni mfanyabiashara katika mgahawa mdogo ambao unatengeneza chai unatengeneza jioni chipsi mayai mihogo na vitafunwa vikavu ikiwemo soseji na mandazi anaeleza changamoto ambazo wanapitia wakati huu uh, kama mjasiria mali katika sekta ya vyakula changamoto ni nyingi sana kutokana na fumuko wa bei ya vyakula mm, vyakula imekuwa bei kwa mfano si biashara anaofanya hapa nafanya biashara ya yah kao biashara ya h kuna kuku nyama za ngombe oseji na vyote vimerivuka bei kutokana na, na mzunguko tu wa kidunia bei vimesumuka sana sasahivi kasababu viazi nikuwa ananunua gunia labda elfu hamsini sasahivi nanunua elfu sabini hadi laki zinapanda hadilaki mafuta dgmafuta kidogo ndo ameshuka bei kwa sasa kwasasahivik naunua mafuta laki moja na ishirini sahivi ameshuka bei amefika elfu themanini lakini bado mkaa umepanda bei gesi yani kiukweli changamoto sana kwa biashara sasahivi na ni namna gani ambavyo una unaendelea kuwavutia wateja wako kuhakikisha kwamba uwapotezi pamoja na changamoto hizi zilizopo sahizi inachokiangalia ili wateja wasipotee ni <todile> kwenda na kubali hali halisi jisi <todile> ilivyo na wateja wenyewe kwa sababu mazingira wenyewe wanaona biashara yaani vitu bei so so vyakula tu hadi madukani sukari mafuta ninini wote wanajua bei imepanda ko njaribu kidogo kupandisha ni bei kidogo kutokana na mzunguko jinsi unavoenda lakini mradi napata chochote risk mradi na kula namshukuru mungu kwa hii upande wetu siwezi kusema labda serikali waangalie upande wa pili labdakutupunguzia vitu bei lakini naona ndo wanavyosema wenyewe ni ni ni changamoto ya dunia nzima kwa sasa hivi vitu kupanda bei hiyo tunaomba tu mungu watujalie tu tuendelee nakupambana itajua mbeleni labda itata kua hali ikabadilika haya basi ni hasan musa huyo mjasiriamali katika sekta ya vyakula mapishi you know. naona anavoeleza kambanam hali mkamiti mekuwa ni a changamoto kwelikweli mm-hmm. eh, vyakula hata hatatukazungumza hapa juzi kwamba hata tukiangalia bei za hapa marekani be, mm-hmm. na bei vitu vingi madukani bei yake imeenda juu kwa kweli na vingine madukani adukani kwa hiyo kuna changamoto kubwa kwa ulimwengu kwenye maswala ya bei za vyakula haytupate burudani kablamuikkabla uh, kabla hapo tende kwenye habari zetu za, za dunia lakini tuwakumbushe pia wanaweza kupata taarifa kupitia mtandao wetu wa voa na redio washirika basi moja kwa moja tupate habari za dunia mke wa marekani il biden atarajiwa kuzungumza alhamisi katika dhifa ya chakula cha mchana na rais wa namibia hage genob na mke wa raisi monika genkob katika makao ya rais wa namibia akiwa katika siku ya pili ya ziara yake nchini humo b biden pia alitarajiwa kutembelea mradi unaofadhiliwa na marekani katika mji mkuu windok ambao unalenga katika kuwawezesha wanawake na watoto na kuhakikisha upatikanaji wa fursa za kiuchumi na rasilimali za afya baada ya kuwasili nchini humo jana jumatano biden alisema namibia ilichaguliwa kutokana na kuna wili kwake katika nyanja mbalimbali mbali vitaa kuja kwa sababu kunajua hii ni demokrasia changa na tutataka kuunga mkono demokrasia kote ulimwenguni biden alisema finland imetangaza kuwa itatuma vifaru vitatu vya lopad2 kwa ukraine na kuwa nchi ya hivi karibuni zaidi ya magharibi kuahidi silaha nzito kabla ya kuadhimisha mwaka mmoja wa vita kati ya russia na ukraine tutatuma vifaa zaidi vya ulinzi na kushirikiana na washirika wetu waziri wa ulinzi wa finland mico savola alisema katika taarifa msaada huo pia utajumuisha mafunzo yanayohusiana na matumizi pamoja na matengenezo ya vifaru hivyo kwa mujibu wa waziri huyo akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari kufuatia tangazo hilo savola alisema kuwa vifaru vinavyotumwa ni vya muundo wa waloopatu ulioimarishwa na vimeundwa mahususi kwa ajili ya kusafisha maeneo yenye vilipuzi tume ya umoja ya ulaya imepiga marufuku ap ya mtandao wa kijamii wa tiktok kwa vifaa rasmi vinavyotumiwa na wafanyakazi wake huku kukiwa na wasiwasi juu ya ulinzi wa data msemaji aliyeambia afp siku ya alhamisi marufuku hiyo pia inamaanyisha wafanyakazi wa tume ya ulaya hawawezi kutumia programu hiyo ya kubadilishana video na nayomilikiwa na china kwenye vifaa vyao vya kibinafsi ikiwa ni pamoja na simu ambazo zimewekwa pogamu rasmi msemaji huyo alieleza akithibitisha ripoti ya tovuti ya habari ya ni lazima wafanyakazi waondoe programu hiyo haraka iwezekanavyo wanapaswa wana kufanya hivyo kufikia tarehe 15 machi jeshi la israel limesema leo alhamis kwamba limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya maeneo yanayohusishwa na wanamgambo wa hamas katika ukanda wa gaza kujibu mfululizo wa mashambulizi ya makombora yaliyorushwa awali yakilenga ardhi ya israel jeshi la ulinzi la israel imesema mashambulizi hayo ya anga yalilenga eneo la utengenezaji wa silaha na kambi ya kijeshi vikosi vya anga vya israel vilizuia roketi tano kati ya st zilizorushwa kutoka gaza huku moja ikitua katika eneo la wazi kusini mwa israel mashambulizi hayo yalifuatia uvamizi wa israel jumatano katika ukinga wa magharibi unaokaliwa kimabavu na kusababisha vifo vya wapale sta 11 need trail a move young nigga my young quaulize masello mzikio to boy my young nigga go comes up the be out this like my young i love to spend in that out when i pimbi na tena nyanga i love to spend in that out when i pimbi tena nyanga u babu my young hauna hele hauna doho hauna danga hauna shoo hauna baba hauna bwana we hauna bou hauna vumba hauna, hauna, hauna mani hauna kifuibatuk hauna mane mane kama mimi yani jii iimane alafu mbona unanombagachmweza mm. kaea sijawai kuokota njogetobeumbe nanitamweaka mambo sijawai kust haya basi ndiyo mambo yanavyokwenda ndani ya voe express hivi sasa tukiwa tunakupatia burudani ya muziki na kujiweka sawa kabisa kuingia katika kipengele cha barazani ambapo tulikuuliza wewe msikilizaji serikali ya tanzania yaondoa ukomo kwa vitambulisho vya taifa nini maoni yako maoni yako mseto na bila kupoteza wakati basi naona tuanze kusoma maoni ya richard kambale yeye anapatikana eneo la beni huko jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc ameandika kwamba itakuwa jambo jema kwani kila mara kutafuta kitambulisho ni kazi ngumu ila warahisishe kupata kitambulisho haraka endapo mtu atakipoteza ni maoni ya richard kambale nikiangalia upande mwingine kuna huyu pia anaitwa richard meena yeye anasema anapatikana arusha unga limited kwa wajanja ni nchini tanzania ameandika yeye binafsi anaona hilo ni jambo jamboe makwa wananchi kwa kuwa wengi bado hawajapata vitambulisho ndio maana wengi watajisajili katika laini zao ambao pia baadhi wametumia namba za marafiki na jamaa zao kutokana na kwamba walishindwa kujisajili mwanzo hawakuwa na hivyo vitambulisho ha sande kwa upande wako shaka. ni nani nan unamsomnamwae yuko naye hapa elia pita nchi amba huyu anajiita diwani wa wasakatonge kule igunga tabora tanzania asa binafsi mimi naunga mkono swala la serikali kuondoa ukomo wa nida lakini kilio na kielekeza kwenye vyombo husika vinavyotumika kuchakata upatikanaji wa namba na vitambulisho wengi wana namba namba lakini lakini hawana kabisa hili nalo liangaliwe pia serikali jicho la tatu maana kuna baadhi ya za nida sana kwenda na bundala, tabu gudole, yuko kule tabora anasema na ni jambo jema maana ya kutoa vitambulisho mara kwa mara ni hasara maana anasema mm-hmm. vinatengenezwa kwa kutumia hela haswa pasco lucas chambi yeye anapatikana kahama shinyanga huko nchini tanzania ameandika yeye binafsi anaona ni jambo jema kuondoa ukomo wa vitambulisho kwa sababu muhimu kabisa umuhimu wa hivyo vitambulisho kwa wananchi ambao hawajapata vitambulisho tujitahidi tupate mapema ndivo maoni aliyoyaandika huyu si mwingine pasco lucas chambi wa kahama shinyanga nchini tanzania bila shaka naye john leonard anasema wakati inaweka kikomo kulikuwa wanatutishia ni vipi hasa mimi namba yangu ya nida ameandika tpie maka b29 sasa itakuaje sasa nauliza basi kama ni hivo b29 tunawezatukasema heri kwake muda bado upo mm. hey, hey. ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA bila shakala shaka kama unavyosema mkamiti tusonge mbele basi bila muzikinasema ujasukuma gurudumu lakeo anakuja na chake kiichit mambo haypata vitu mskilizaji kumiza tafutie mwenzie hili ukimposti akimwona aumie tena mkiachana chunga simrutie poste nyuma pesa gali ili ajutie ntomana mimi simuwazi akichelewa kurudi na cha mlango wa zi tena anamwambia aogope Me chamem de sua, sua vai, vai, vai. por por a Kini acha na kuacha Aniyani shingaku, Emini tu misanero. Si si si si, Si si si, Si si, Si si, Si si, Com o qui pena bugar, pena na usa Itaukini Lugan Czedish Dow Ni Petzouzi Kunouga en Jita no inmava I am a bêzi I am a sio mchezo kibao kizito hicho makavois <laughs> anamwaga vitu kwelikweli mu mkamiti haswa ni wakati sasa wa kuelekea katika black history month hapa nchini marekani na leo tunamwangazia fredrik mckinley jones yeye ni mmoja ya wabunifu wakuu katika maswala ya elektronic hapa marekani maswala ya umeme je alibuni nini kitu ambacho watu hawajakijua leo katika voa express tunakujuza bila shaka frederi minly jones alizaliwa mei 17 mwaka 1893 ni mvumuzi wa kimarekani mhandisi na mji mali alizaliwa mjini covington kentucky baba yake alikuwa mzungu na mama yake alikuwa mmarekani mweusi alilelewa na baba yake ambaye alikuwa kufanya kazi kwenye idara ya reli na alitaabika kumlea frederick peke yake alisaidiwa na mtumishi wa kanisa la kikatoliki father ryan ambaye alimlea frederick tangu akiwa na miaka minane frederick jones aliacha shule akiwa darasa la sita na kwenda mji wa sinsinati ohio akiwa huko alifanya kazi za kibarua akiwa na umri wa miaka 14 alianza kufanya kazi kama fundi wa magari na baadaye akawa meneja kwenye gereji hiyo ya kutengeneza magari kwa kiasi kikubwa alijifunza mwenyewe mambo mengi ha, basi haswabasi mwak192 alihamia minnesota ambako alifanya kazi kwenye shamba kubwa kama fundi wa kutengeneza magari shamba hilo lilimilikiwa na james hill ambaye pia alimiliki kampuni kuu ya reli kumfanyia kazi bwana huyu kulimwezesha frederick kujifunza mambo ya umeme na jinsi ya kuendesha treni zinazotumia mvuke alipokuwa na umri wa miaka 2 frederick jones alijipatia leseni ya uhandisi na alijiunga na jeshi la marekani kwenye vita vya kwanza vya dunia na baada ya kurejea baada ya vita vya dunia kumalizika frederick fredi alirejea hancok akiendelea shughuli za ufundi na alijifunza zaidi kuhusu maswala ya umeme frederick aliweza kubuni vitu vingi kwa mfano alijenga ya ya kwanza ya mjini humo pia aliunda kifaa kinachounganisha sauti na picha ubunifu huu ulimvutia joseph a wa minnesota ambaye alikuwa na kampuni ya utengenezaji filamu alimwalika fredric kufanya kazi kwenye kampuni yake kusaidia kuboresha mifumo ya sauti kwenye filamu zake naye fredric alifanya kazi kuwezesha kuweka sauti kwenye filamu ambazo awali zilikuwa zinafanywa bila sauti na mwaka 1938 kufuatia ombi kutoka kwa numero fredric alianza kubuni mfumo wa kutengeneza friji alifanikiwa kutengeneza kifaa ambacho kiliweza kusafirishwa na ambacho kilihifadhi vyakula kwa kuleta baridi ili kuzuia vyakula mvisi haribike fredrik aliendelea kuboresha miundo yake hadi mwaka 1949 julai 12 ambapo frederick alifanikiwa kupata hati miliki kwa ajili ya ubunifu wake baada ya hapo yeye pamoja na numero waliunda kampuni ya kutengeneza mafriji mafriji ambayo yalisaidia sana kwenye vita vya pili vya dunia yakisaidia kuhifadhi vyakula pamoja na dawa damu na vitu vingine ambavyo vilitumika kwenye mahospitali kwenye viwanja vya mapambano mwaka uliofuata yani 195 mafriji hayo yalianza kuuzwa kutumika majumbani jambo ambalo hadi hii leo utakubali na utakubaliana na mimi pamoja na mwandishi aliyetupa taarifa hizi kuwa ni mojawapo ya kifaa muhimu sana katika maisha yetu ya kila siku friji tuna hifadhi vyakula mm-hmm. na tunaweza kuvitumia baada ya siku moja mbili na kuendelea bila shaka bila shaka atakumbuka sana frederik jones kwa hilo na aliendelea kufanya ubunifu wa vifaa mbalimbali katika umri wake ikiwa pamoja na mashine ya x naalifariki dunia mwaka elfu tisamia na sitini na moja ama kwa hakika mkamiti mkamitikafanya vitu vizito sana ukiangalia sasa unasema mpaka X-ray, mm-hmm. inasaidia mengi katika mazima ya matibabu sio jambo la mchezo hata kidogo hasa so, basi tuangalie swali la leo kwa kuwa muda nao pia unakimbia kweli kwelikweli ah, tulikuuliza uwe msikilizaji wakati mke wa rais wa marekani biden akifanya ziara nchini namibia na kenya ni masuala gani muhimu ambayo ungependa kuona akiyazingatia daga amesema yanapatikana huko Tanzania amesema uh, kwa mama samia suluhu hassan tanzania mke wa rais wa marekani tunamtakia kazi njema bila shaka naye ali mrangi rangi anasema huyu ni mdao wa mabibo mimi anasema ningependa kuona kuhamasisha watu walinde amani katika mataifa yao herman kimani yeye ameandika kwamba angehimiza tu kuwa na njia mwafaka ya kuimarisha biashara na kuangazia haki kati ya marekani na bara la afrika ili kuwa na funzo la kujifunza masuala mbalimbali ya kufufua mazingira ulimwenguni ndio ujumbe wa wabila shaka mamiti tuangali naujiri mitandaoni haraka, haraka hapa bila wakati akule nchini tanzania ni ajali ya ndege ambao wanasema ni ndege ndogo imetumbukia kwenye ziwa victoria katika mkoa wa mwanza video zimekuwa zikisambaa kwenye mitandao ya kijamii kuonyesha watu wanavohangaika kufanya uokoaji na nawakiripoti kwamba ndege hiyo haijatambulika ni ndege gani lakini wanasema ni ndege ndogo na mpaka hivi sasa wanasema juhudi za hsasendeleaus a wagonjwa na ikionekana kwamba watu wanaendelea kutoa watu e, kwenye ziwa victoria wakiwatoa wa nje e, kwenye eneo salama lakini pengine tutaendelea kufuatilia kupata taarifa zaidi juu ya ajali ya ndege hii huko nchini tanzania amtpia wale washabiki wa mancest wanakutana na barcelona usiku huu wanafuatilia mechi hiyo kwa hakika kwelikweli nakwa karibu sana mudmbs aida isa hali kadhalika msimamizi abdu shakur abud langu jina sandey shomari mwenzangu studio mkamiti kibayasi tafadhali endelea kufuatilia matangazo ya voa kwa habari nyingine moto moto tukutane baadaye kwa heri kwa sasa <mimuona> I'm going to