Africa. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka mjini washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi tarehe 23 februari mw223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. raisi wa zamani wa rusia dmitri medvedev na naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la shirikisho la rusia amesema rusia itapotea endapo itashindwa katika vita na ukrain hii tafsiri yake ni nini shiriyake ni kujaribu kuonyesha ya kwamba vita hivi au usaidizi wa marekani na washirika wake kwa taifa la ukraine ni hatari ya kitaifa na katika taarifa nyingine katibu mkuu wa moja mataifaantonioguteres jumatano amesema mwaka 222 ulikuwa mwaka mbaya zaidi kwa raia wa somalia tangu 217 kwa kiwango kikubwa kwa sababu ya ongezeko la mashambulizi yaliyosababisha vifo lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na patrick ndwimana mabaraza mawili ya bunge la rasia jumatano yameidhinisha hatua ya rais vladimir putin ya kusitisha ushiriki wa moscu katika mkataba wa kukagua silaha za nyuklia na marekani wa mwaka maarufunsta na kuelezea hatua hiyo kama kukemea ushirika wa nchi za magharibi unaoongozwa na marekani kwa kuipa silaha ukraine katika juhudi za kutetea uvamizi wa mwaka mmoja wa rasia putin alitangaza hatua hiyo jumanne katika hotuba yake kuhusu hali ya taifa mkataba huo ambao ulikuwa unatarajiwa kumaliza muda wake mwaka 2006, unaweka kikomo cha usindikaji wa zana za nyuklia kwa kila nchi putin alisema rusia haiwezi kukubali ukaguzi wa marekani wa vituo vyake vya nyuklia chini ya mkataba huo huku washington na washirika wake wa nato wakitoa wito wa, wa, wa kushindwa kwa rasia katika vita vyake nchini ukraine lakini wizara ya mambo ya nje ya russia ilisema nchi hiyo itaheshimu vigezo vya silaha za nyuklia vilivyowekwa chini ya mkataba huo rais wa marekani joe biden akizungumza mjini woso poland ambako alikutana na viongozi wa nchi za ulaya mashariki wanachama wa nato zinazopakana na rasia alitaja hatua ya putin ya kusitisha ushirika wa rasia katika mkataba huo wa nyuklia kuwa kosa kubwa mkuu wa nato jumatano amesema muungano huo wa kijeshi umeona baadhi ya ishara kwamba china inaweza kuwa inapanga kuiunga mkono rusia katika vita vyake dhidi ya ukrain na beijing kuachana na kile ambacho amesema kitakuwa ukiukaji wa sheria za kimataifa katibu mkuu wa nato yens stoltenberg ameiambia pia ap katika mahojiano kwamba muungano huo ingawa haushiriki katika vita utaiunga mkono ukran kwa muda mrefu utakaohitajika akiulizwa iwapo nato ina dalili zozote kwamba china anaweza kuwa tayari kutoa silaha au msaada mwingine kwa vita vya Russia. stoltenberg amesema tumeona baadhi ya ishara kwamba wanaweza kupanga hilo na bila shaka washirika wa, wa nato marekani wamekuwa wakionya dhidi ya hilo kwa sababu ni jambo ambalo halipaswi kutokea china haipaswi kuunga mkono vita haramu vya rasia katibu mkuu wa mwoja mataifa antonio guteres jumatano amesema mwaka 22 ulikuwa mbaya zaidi kwa raia wa somalia tangu 27 kwa kiwango kikubwa kwa sababu ya ongezeko la mashambulizi kutoka kwa kundi la wanajihadi la alshabab yaliyosababisha vifoigongo anayo ripoti kamili taifa la pembe ya afrika ambalo limekumbwa na machafuko na ambalo pia linakabiliwa na ukame mbaya limeshuhudia kuongezeka kwa mashambulizi huku vikosi vya serikali na wanamgambo wa shirika wakiendesha operesheni kukabiliana na wanamgambo wenye uhusiano na alqaida guteres katika ripoti yake kwa baraza la usalama la umoja wa mataifa amesema mashambulio yanayoendelea kufanywa na alshababu yamesababisha ukiukwaji wa haki za binadam unyenyesaji na kingono na ongezeko kubwa la vifo vya raia katika kipindi cha kuanzia mwishoni mwa agosti22 hadi mwanzoni mwa februari amesema tume ya umoja wa mataifa ya somalia imerekodi ongezeko la asilimia5 la vifo vya raia kufikia159 pamoja na vifo 33 vwili alshababu ikilaumiwa kwa vingi vya vifo hivyo katika miezi ya hivi karibuni jeshi la somalia na wanamgambo wa ko wametoa tena sehemu kadhaa za maeneo kutoka kwa alshabab katika operesheni iliyoungwa mkono na mashambulizi ya anga ya marekani na kikosi cha umoja wa afrika licha ya hayo kundi hilo bado linadhibiti sehemu mbalimbali mbali na linaendelea kufanya mashambulizi ya kulipiza kisasi katika shambulio baya zaidi tangu mashambulizi ya serikali kuanzishwa mwaka jana watu 121 waliuawa katika milipuko miwili ya mabomu yaliyotegwa kwenye gari katika wizara ya elimu mjini mogadishu mwezi oktoba unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka jiji kuu la marekani washingtondc mahakama ya rwanda jumatano limwachilia huru mhadhiri maarufu wa choo kikuu ambaye ni mpinzani wa serikali na ambaye alizuiliwa jela kwa miezi 17 kwa madai ya ubakaji ctor kayumba alikamatwa mwezi septemba mwaka 1 baada ya madai yaliyotolewa na watu wengi akiwemo wanafunzi wake wa zamani kulingana na ofisi ya rwanda ya mashtaka ya umma kayumba ambaye alianzisha gazeti la mtandaoni litio de chronicles aliunda chama cha kisiasa kinachompinga rais paul kagame muda mfupi baada ya hapo madai ya ubakaji yaliibuka dhidi yake kwenye mitandao ya kijamii na aliyakanusha alikamatwa na kushtakiwa kwa ubakaji na kushiriki ubakaji lakini majaji watatu wa mahakama mjini kigali walimwondolea mashtaka yote jumatano wakiamua kwamba ushahidi uliotolewa na upande wa waendesha mashtaka hautoshi mahakama haikumpata kayumba na hatia kuhusu mashtaka yote na imeamuru kuachiliwa kwake mara moja mahakama iliamua kayumba mwenye umri wa wa miaka mahakamani wakati wa uamuzi huo mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini tunisia jumatano yamemshutumu rais kais sad kwa ubaguzi wa rangi na matamshi ya chuki baada ya kusema makundi ya uhamiaji wa kusini mwa jangwa la sahara yanasababisha uhalifu na ni tishio la ongezeko la watu sad ambaye alijinyakulia karibu mamlaka yote tangu achukue hatua ya kulivunja bunge mwezi julai 1 alilihimiza baraza lake la usalama wa taifa kuchukua hatua za haraka kukabiliana na uhamiaji haramu taarifa kutoka ofisi yake ikikemea njama ya uhalifu kubadili muundo wa idadi ya watu wa tunisia bila kutoa ushahidi wowote imezua gumzo kwenye mitandao ya kijamii makundi ya uhamiaji haramu kutoka kusini mwa jangwa la sahara yanazidi kuasili yakija na vurugu na uhalifu na tabia zisizokubalika said aliliambia baraza lake la usalama wa taifa jumanne kulingana na taarifa hiyo baadhi ya wa watunisia walijitokeza kwenye mitandao ya kijamii kumshutumu rais kwa ubaguzi wa rangi na kutumia nadharia za njama za mrengo wa kulia kundi la kutetea haki za binadamu the tunisian forum for economic and social rights ftdes limesema jumatano kwamba kauli ya said imegubikwa na ubaguzi wa rangi na chuki msemaji wa kundi hilo romdan ben amor fp rais anatumia mzozo wa uhamiaji ili watu wasahau matatizo ya kiuchumi na kijamii unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu raisi wa zamani wa rusia dmitri medvedev na naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la shirikisho la russia amesema rusia itapotea endapo itashindwa katika vita na ukraine ametoa kauli hii wakati ambapo rais wa marekani joe biden akiwa ameshafanya ziara zake katika mataifa ya ukraine na poland wakati maadhimisho ya mwaka mmoja ya uvamizi wa rusia ukraine yakikaribia kutimia nimezungumza na profesa davi monda na kwanza nikataka kujua hii ni tafsiri gani kauli ya rais wa zamani wa russia dmitri tafsiri yake ni kujaribu kuonyesha ya kwamba vita hivi au usaidizi wa ma- ma- ma- marekani na washirika wake kwa taifa la ukraine ni hatari ya kitaifa tusisahau ya kwamba medvedev alitumia maneno hayo y kusema ni operesheni spesheli ambayo inafanyika kule ukraine kwa hivyo kwa lugha yake na pia ile nafsi yake ya kusema marekani lazima iache kusaidia ukraine ili vita ilivit Vi, viishe anajaribu kuonyesha kwa kwamba urusi ndiyo inafanyiwa unyama hii inaashiria kwamba pengine mwelekeo si mzuri kwa russia hivi sasa katika vita au ni kauli ya kuiambia russia na dunia kwamba vita hii haitomalizika mpaka pale ushindi utapatikana kwa russia vyote viwili ni kuashiria y kwamba kweli warusi wamechoshwa kwa upande fulani lakini medvedev rais putin pia kule nyuma Wame, wamejaribu inisha kihistoria vita hivi kati ya urusi na ukraine uh, wavamizi wa kinati na hitler na jeshi lake na pia napoleon enzi za nyuma yani zile fikra za kihistoria na za itikadi za kirusi uh, lakini pia kwa kiwango fulani pia urusi inacheza mchezo wa mbele inaona ya kwamba vita hivi vikiendelea uh, marekani na washirika wake watagawanyika na watachoshwa na vita na pengine baadaye wae ni kutafuta njia mwafaka au njia mbadala wa kidiplomasia kwa hivyo ni viegezo viwili na nafsi yao ni kuleta vile fikra vikihistoria kwamba urusi ilivamiwa na wanazi urusi ilivamiwa na napoleon na sasa urusi inavamiwa na ukraine na washirika wake wa magharibi endapo marekani itasimamisha kutoa silaha kwa ukraine basi vita vitamalizika hii ni kauli ya kutaka kujiambia marekani kusim- sitisha msaada wake au kutaka wale washirika wa russia kujiunga vilevile vile nao kutoa msaada kwa russia na kukabiliana na hali hii nafikiria ni kujaribu kutoa onya kwamba marekani lazima iache kusaidia ukraine manake imeleta changamoto nyingi sio tu kwa urusi lakini pia kwa jamii ya kimataifa kwa ujumla tusahau hapa ndugu mwenyekiti ya kwamba kuna madola mengine makubwa ambayo yamekataa katakata kuikashifu au kuishutumu urusi kule afrika afrika kusini india na uchina pia zimekataa kushutumu uvamizi wa urusi kule ukraine kwa hivyo marekani na washirika wake hata ingawa wanapatia ukraine usaidizi fikra za mataifa mengi duniani zimegawanyika na madola mengi pia hayaoni ya kwamba lazima washutumu hurusi ya kwamba jitihada za kidiplomasia ndio lazima zipewe kipaumbele ni profesa david monda akizungumza na kumekucha afrika kutokea new york hapa marekani unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc Tuki zaidi tukiendelea na habari zaidi za dunia ukame mbaya katika pembe ya afrika unaonekana utaendelea bila shaka huku kukiwa uhaba wa mvua kwa mara ya sita mfululizo mamlaka yanayofuatilia mabadiliko ya hali ya hewa katika kanda hiyo imeonya jumatano ikihofia hali mbaya zaidi kuliko muongo mmoja uliopita ambapo watu la2 walifariki nchini somalia pekee utabiri wa msimu wa mvua kati ya machi na mei mwaka huu unaonyesha kupungua kwa mvua na viwango vya juu vya joto mamlaka ya taasisi za serikali kuhusu utabiri wa hali ya hewa icpac imesema msimu wa mwezi machi hadi mei kwa kawaida huchangia hadi asilimia0 ya, ya jumla ya mvua kwa mwaka katika maeneo ya eneo kubwa la pembe ya afrika mtazamo huo unathibitisha hofu ya wataalamu wa hali ya hewa na mashirika ya misaada ambao wameonya juu ya janga la kibinadamu ambalo halijawahi kushuhudiwa kama ukame wa muda mrefu na mbaye zaidi unaokumba eneo hilo mkurugenzi mtendaji anayemaliza muda wake wa kampuni ya umeme inayomilikiwa na serikali ya afrika kusini kusinis ambaye alipaswa kuondoka katika kampuni hiyo mwezi ujao ameondoka mara moja imesema jumatano andre ort ambaye alichukua nafasi ya mkurugenzi mtendaji mwaka 20 alijiuzulu mwezi disemba lakini alipaswa kuondoka kwenye wadhifa huo mwishoni mwa mwezi march ili kuipa muda wa wa kutafuta mrithi wake lakini bodi ya uongozi kampuni hiyo jumatano iliamua kwamba umatanoamua kutumia muda wake unaosalia na naosaliaataondoka kwenye adhifa huo mara moja taarifa ya S-com imesema tangazo hilo la kushtusha limejiri saa chache baada ya Ruyuta, kufanya mahojiano na kituo cha televisheni cha nchini humo enca ambapo alielezea mashaka yake juu ya utashi wa kisiasa ndani ya serikali kukomesha ufisadi ule ukitfiri katika kampuni ya umeme mabaharia saba kutoka pakistan na iran ambao wamekuwa katika gereza moja la kenya kwa miaka tisa wamekutwa na hatia ya ulanguzi wa dawa za kulevya baada ya kesi yao kukamilika kusikilizwa na mahakama ya mombasa mabaharia hao sasa wametoa kilio chao mahakamani wakisema ni wazee sana na tayari wameteseka jela mwandishi wetu wa mombasa josephat kyoko ameandaa taarifa zaidi washukiwa ni wanaume saba wote wazee wanaumri kati ya miaka 6 na miaka 80 sita kati yao ni raia wa pakistani na mwenzao mmoja alitoka iran kupitia mawakili wao waliopata hapa kenya wameambia maakama wametezeka sana katika miaka yote tisa waliozuiliwa katika gereza la shimo la kutokana na mashtaka ya usafirishaji wa dawa za kulevya aina ya on zilizokuwa na gharama ya dola za marekani milioni 13 baada ya mahakama kutangaza kwamba imewakuta na hatia wameeleza mahakama kwamba wao wana uzee mkubwa na wakitupwa jela huenda wakapata kifo cha polepole miaka mingi baada ya kuona familia zao zaidi ya miaka tis iliyopita lakini mwanasheria alekxande muteti anayewakilisha serikali katika kesi hiyo anataka wafungwe kama adhabu zaidi akisema eneo hili la afrika mashariki limeshuhudia walanguzi wengi wa dawa za kulevya raia hao wa kigeni wanawakilisha na mwanasheria sharon maiga ambaye ameeleza mahakama amewasiliana ubalozi wa pakistani mara kwa mara kuhusiana na miaka ya hao washukiwa wote ni wazee wamekaa hapa karibu miaka kumi kulikuwa kuna ripoti yenye iliyoletwa embasy wakasema kuwa viene hawana d yoyote hii ni mara ya kwanza miongoni mwa washukiwa ni yakub ibrahim kutoka pakistan aliye na miaka takriba80 na hapa mahakamani wamezungumza kupitia mkalimani wa lugha yaitwa yokachi inayozungumzwa sana pakistan Ek, uh, amara, Usme ye, ye, ye, ye. awali walijitetea wakijiita mabaharia wasio na hatia waliotumwa tu kusafirisha saruji kwenda zanzibar lakini meli ikanaswa baharini na kupelekwa katika bandari ya mombasa ambapo majasusi walisema waligundua ilikuwa na miadharati aina ya hiren meli hiyo baadaye lilipoliwa baharini zaidi ya kilomita 30 kutoka bandari ya mombasa shughuli iliyotekelezwa na jeshi la kenya chini ya uangalizi wa aliyekuwa rais uhuru kenyatta ile meli ambaye ilisikwa pamoja na ile madawa ambayo ilisikwa tutaenda kule kwa baharini hiyo meli tuitoboe hakimu wa mombasa mardha mutuku ametangaza za kukamilisha kesi hiyo na katika siku chache zijazo atasoma hukumu kamili josat kioko voa mombasa V-O-A. hii unasikiliza ni kumekuu afrika ikitangaza kutoka washington dc rasha amesema itafanya jaribio la kurusha kombora lenye kasi kubwa wakati wa mazoezi ya pamoja ya majeshi wa na wa china na afrika kusini kauli ambayo ni tofauti na ripoti za awali za vyombo vya habari vya serikali ya russia idi ligongo anasoma ripoti ya kate batlet kutoka johannesburg afisa mwandamizi wa jeshi la wanamaji la russia aliwaeleza wana habari katika mkutano nao mjini richards bay pwani ya mashariki mwa afrika kusini kwamba nchi hiyo haina mpango wa kurusha kombora la zirkon wakati wa mazoezi ya siku kumi roters iliripoti jumatano chombo kinachobeba silaha hiyo admiro gorshkov kiko katika maji ya afrika kusini moja ya meli kadhaa za russia zilizopelekwa kwenye zoezi la mosi pili shirika la habari la russia tas liliripoti mapema mwezi huu kwamba kombora la zircon ambalo rais wa rusia vladimir putin ameliita lisilozuilika linaweza kutumika katika uzinduzi wa mafunzo wa zoezi hilo jambo hilo lilipingwa na chama kikuu cha upinzani cha afrika kusini cha democratic alliance pamoja na chama cha waukrain wa afrika kusini lakini hata hivyo maafisa wa afrika kusini walikanusha ripoti hiyo akizungumza na waandishi wa habari jumatano kapteni oleg glalki ambaye anaongoza kikosi cha russia amesema kombora la kasi kubwa halikutumika katika mazoezi hayo na hakuna cha kuficha kwa mujibu wa reuters afrika kusini imekosolewa vikali kuendelea na mazoezi hayo ambayo yanaambatana na kumbukumbu ya mwaka mmoja wa vita vya ukraine vinavyoendelea lakini serikali ya afrika kusini ambayo haijaegemea upande wowote katika mtozo huo imetetea haki yake ya kufanya mazoezi na marafiki chamatawala cha african national congress anc kina uhusiano wa muda mrefu na mosco tangu siku ambazo umoja wa kisovieti uliunga mkono mapambano ya anc dhidi ya utawala wa weupe walio wachache matangazo ya kumekucha afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa washirika wetu zikiwemo nurufm iringa kfm songea tanzania radio tumaini kipese redio sango malamu buni ya diarc sayare redio kenya sauti ya mwananchi nakuru na ubc redio pamoja na mtandao wetu wa na hapa basi pata burudani ya muziki na ka ulipotwacha motuti anaziti wa dibesa na yakatangulia bado tukumbe bula aleh salam mapema chapo moyoni na dukuduku natamani kusema niseme zile mali malihusia uzotuhusia tuligawa salama zue na zote tukampatia tuswenduku lawama ila zue na kaka amebatirika sana yani shamlake mizuwa leo sio yule wajana na tamani mgemwona capo mgemwona kidogo tungemwona See you at the night show, see watafarangikautwikamwishuwena sena sotenawibada na dini sadaka chengi asaidie skuhizi kakeuka mbedeshe wa mjini kutuza bengi wamsifie na lile gari la kuerifiwa bambu la kulishia ngobe skuhizi kama kwata kwenye vilabu inabebea gobe mama tete kitandani hawezi hatakutemea sonameshindo atakuja kumwona msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na patrick nduwimana Kwa baraza mawili ya bunge la rusia jumatano yameidhinisha hatua ya rais vladimir putin ya kusitisha ushiriki wa moskou katika mkataba wa kukagua silaha za nyuklia na marekani wa mwaka maarufu new start na kuelezea hatua hiyo kama kukemea ushirika wa nchi za magharibi unaoongozwa na marekani kwa kuipa silaha ukraine katika juhudi za kutetea uvamizi wa mwaka mmoja wa rasia mkuu wa nato jumatano amesema muungano huo wa kijeshi umeona baadhi ya ishara kwamba china inaweza kuwa inapanga kuiunga mkono rusia katika vita vyake dhidi ya ukraine na kuitaka beijing kuachana na kile ambacho amesema kitakuwa ukiukaji wa sheria za kimataifa katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guteres jumatano amesema mwaka222 ulikuwa mbaya zaidi kwa raia wa somalia tangu217 kwa kiwango kikubwa kwa sababu ya ongezeko la mashambulizi kutoka kwa kundi la wanamgambo la al-shabab yaliyosababisha vifo mahakama ya rwanda jumatano limwachilia huru mhadhiri maarufu wa chuo kikuu ambaye ni mpinzani wa serikali na ambaye aliziuliwa jela kwa miezi mieziksba kwa madai ya ubakaji cristopher kayumba alikamatwa mwezi septemba mwaka baada ya madai yaliyotolewa na watu wengi akiwemo mwanafunzi wake wa zamani kulingana na ofisi ya rwanda ya mashtaka ya umma mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini tunisia ya jumatano yamemshutumuais kasa kwa ubaguzi wa rangi na matamshi ya chuki baada ya kusema makundi ya uhamiaji wa kusini mwa jangwa la sahara yanasababisha uhalifu na ni tishio la ongezeko la watu mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzangu patrik nduwimana naitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani miaka minne imetimia tangu kuondolewa kwa aliyekuwa rais wa sudan omar al-bashiri katika mapinduzi ya aprili mwaka 219 na miaka miwili imetimia tangu kuvunjika kwa makubaliano ya kuunda serikali ya mpito kati ya viongozi wa kirayana wa kijeshi na jeshi kuchukua madaraka hatimaye kuna dalili za kurejea hali ya kawaida nchini sudan mojawapo ya ishara za kuwepo haki na matumaini ni kuanza kwa kesi dhidi ya al-muhammad al-abdurahman ambaye anajulikana kama ali kushaib mwezi aprili mwaka jana al kushaibu anadaiwa kutenda uhalifu dhidi ya ubini-adamu na uhalifu wa vita wakati alipokuwa kiongozi wa kundi la wapiganaji la janjawid ambalo lilikuwa na ushirikiano na serikali ya sudan na lililotumia nguvu na unyanyasaji mkubwa kusaidia kuzima maandamano katika jimbo la darfur huu ni wakati muhimu sana kwa hali ya baadaye ya sudan amesema mak kasimonov mshauri wa sheria kwa ujumbe wa marekani katika umoja wa mataifa hii ni kesi ya kihistoria ya kwanza dhidi ya kiongozi wa ngazi ya juu katika utawala wa omar al-bashir na wapiganaji walieungwa mkono na serikali huko darfur na muhimu zaidi ni fursa ya kwanza ya kupatikana haki kwa waathirika wa vita vya dafur ishara nyingine ya kupatikana utulivu ni kusainiwa kwa makubaliano ya kisiasa mnamo mwezi desemba tarehe a makubaliano hayo kati ya viongozi wa kijeshi na viongozi wa kiraia ni muhimu sana katika kuunda serikali ya kidemokrasia katika mchakato ulioanza mwaka 219 wa kuangusha utawala wa al bashiri lakini ukasitishwa na viongozi wa kijeshi walipochukua madaraka mwezi oktoba 221 makubaliano haya na hatua ya kuzindua kwa awamu ya pili ya mazungumzo iliyofanyika hivi karibuni kuhusu maswala yenye utata inaleta matumaini ya kupatikana kwa makubaliano ya mwisho kuunda serikali ya kiraia ukweli ni kwamba haya mashauriano yamefanyika kwa ushuhuda wa wanawake wanaume na vijana wa sudan ambao wa wamekuwa wakiandamana barabarani kwa ujasiri wakitaka haki zao kuheshimiwa na kurejeshwa kwa utawala wa kiraia licha ya kukabiliwa na vurugu mikononi mwa maafisa wa usalama wa sudan lakini bado kuna changamoto kubwa wakati wa husika wanaanza kujadiliana kuhusu baadhi ya mambo katika awamu hii ya pili ya mazungumzo hii ni pamoja na makubaliano ya amani ya juba yanayoeleza kwamba sudan itakuwa kama shirikisho pamoja na maswala ya mabadiliko katika idara za haki na usalama katika muda wa miezi michache ijayo amesema simono tutaendelea kusimama na watu wa sudan wanapofanya kazi kufikia makubaliano kuhusu haki ikiwemo kuwaajibisha wahusika wa gasya za miongo kadhaa ya mapigano ukweli haki maridhiano na uponyaji na hiyo imekuwa hi tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani