sasa ni saa t kami za afrika mashariki saa sb afrika ya kati hapa washington saa sas mchana ziutazhamsomajwk wa marekani joe biden alikutana viongozi wa upande wa mashariki wa nato siku hileo, mkono, wao, ya jumatano hii leo kuonyesha kuunga mkono usalama wao baada ya moscow kusitisha mkataba wa kihistoria wa kudhibiti silaha za yuklia ambao aliwita kosa kubwa b aliwasiri katika mji mkuu wa poland polandwarsow siku ya jumatatu usiku baada ya ziara ya kushtukiza huko kiv siku chache kabla ya kumbukumbu ya uvamizi wa rusia nchini ukraine februari 242 huku ukiwa na mvutano mkubwa kati ya rusia na nchi za magharibi tangu enzi ya vita baridi zaidi ya miongo mitatu iliyopitab alihutubia maelfu ya watu katikati mwa jiji la woso jumanne na kusema watawala wa kiimla kama rais wa rusiavladimir putin lazima wapingwe saa kadhaa kabla putin alitoa matamshi marefu yaliyojaa ukosoaji kwa nchi zenye nguvu za magharibi akizilaumu kwa vita vya vi ukraine biden alisema nchi za magharibi hazijapanga kamwe kuishambulia rusia na uvamizi huo ulikuwa chaguo la putin putin pia alijiondoa kwa muda katika mkataba wa new start wa kudhibiti silaha makubaliano ya mwaka elfubili na kumi ambayo yanaweka kikomo kwenye idadi ya makombora ya nyuklia ya rusia na marekani na kuonya kuwa mosco inaweza kuanza tena majaribio ya makombora ya nyuklia mke wa rais wa marekani il bden amewasili namibia kituo chake cha kwanza katika ziara ya siku tano barani afrika ikiwa ni sehemu ya msukuma wa marekani kuimarisha uhusiano wake katika bara hilo biden alitua katika wanja wa ndege katika mji mkuu wa namibia winduk jumaatano alasiri kabla ya kuelekea kuelekeaheroa eneo la kumbukumbu ya vita pamoja na mke wa rais wa namibia safari yake itaangazia elimu afya na kuwawezesha vijana na wanawake alisema katika taarifa yake kwenye mitandao ya kijamii baada ya namibia atakwenda nchini kenya ambako atasikia kutoka kwa wale walioathiriwa na ukame na uhaba wa chakula alisema utawala wa biden unapanga kufanya ziara kadhaa za ngazi ya juu barani afrika mwaka huu katika juhudi za kukabiliana na ushawishi wa china na rusia katika bara hilo kwa sasa afrika kusini mwa jangwa la sahara hatua hiyo imechukuliwa ikiwa ni safari ya kwanza ya b barani afrika naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc idadi ya vifo nchini madagascar kutokana na kimbunga fredi imeongezeka hadi watu wanne serikali ilisema jumatano wakati dhoruba hiyo ikielekea magharibi katika taifa hilo la kisiwa kuelekea zaidi kwenye bara la afrika kimbunga fredi kilipiga kusini mashariki mwa madagaskar jumanne jioni kikiwa na upepo mkali wa hadi kilometa zipatazo 180 kwa saa na kilisababisha kufurika kwa eneo hilo na kuezua paa za nyumba kimbunga hiki kilipiga karibu mwezi mmoja baada ya dhoruba cheneso kwa watu 3 na kuwalazimisha maelfu kuhama makazi yao huko madagasa katika taarifa ofisi ya kitaifa ya hatari na majanga ya serikali iirekebisha idadi yaliyokufa hadi wanne kutoka mmoja hapo awali dhoruba hiyo imesababisha watu 47 kuyahama makazi yao ilisababisha mafuriko katika nyumba zipatazo elfu 2276 na, na karibu nyingine 2267 ilisema dhoroba hiyo inaweza zaidiya watu milioni 33 hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujaa utaungana naye harrison kamau katika kipindi cha kwa ndelea kusikiliza idhaya kiswahili ya sauti ya america kutoka hapa washington dc karibu kwenye kipindi cha kwa undani ambacho kuletea habari za kina kuliko ilivyo kawaida leo hii kwenye sehemu ya kwanza tunaangalia tatizo la uhaba wa umeme afrika kusini na kwenye sehemu ya pili mjadala mkubwa wa kisiasa unaoendelea ndani ya muungano wa kenya kwanza unaotawala nchini kenya kutokana na uteuzi pamoja na kujazwa kwa nafasi kwenye nyadhifa mbali serikalini kukuletea kwa undani hivi leo jina langu harizon kama afrika kusini katika miaka ya karibuni imeshuhudia kushuka kwa huduma za umeme ambazo mpaka sasa hali hiyo inaonekana kufikia viwango vya kutisha na kupelekea rais ramafosa siku chache zilizopita kutangaza tatizo hilo kuwa janga la kitaifa likilinganishwa na lile la ugonjwa wa korona na mafuriko yaliyotokea miaka kadhaa iliyopita kulingana na ramafosa hatua hiyo itawezesha serikali kuhakikisha huduma muhimu kama mahospitali pamoja na mabomba ya kusafishia maji na na kujiendeleza kutolewa kuhakikisha kwamba m haukosi huduma hizo muhimu hatu hiyo pi itawezesha serikali kuagiza umeme kutoka mataifa jirani kwa dharura hatua ya rais hata hivyo imeendelea kukosolewa pakubwa na viongozi wa upinzani wakisema kwamba chama tawala cha anc kimeshindwa kutawala kampuni ya kitaifa ya kusambaza umeme escom tayari imetangaza kukata megawati 7 na 45 kutoka kwenye mtambo wa gridi ya kitaifa ili kuzuia kukatizwa kabisa kwa umeme nchini hiyo ni hatua ya kiwango cha saba kulingana na wataalam kutoka kiwango cha sta ambapo megawati 6 zilikatwa kutoka kwenye gridi ya kitaifa waziri wa fedha enoc godogwana kwenye hotuba ya bajeti ametangaza hatua ya serikali ya kuondolea escom mzigo mkubwa wa deni la randi bilioni 4 ili kampuni hiyo iweze kujikwamua ili kufahamu hali halisi nchini humo tunaye profesa hamza mukiwa kutoka chuo cha afrika kusini mjini pretoria karibu sana profesa kabla ya kuingia kwenye hatua zilizochukuliwa hali halisi ikoji kufikia sasa miongoni mwa wakazi wa afrika kusini asante sana asante sana ndugu bwana kamau uh, kwa kweli hali ya uh, tatizo hili la umeme kwa nchi ya afrika ya kusini sasa hivi naweza kusema limesikia hatua moja ambayo ni hatua ya juu sana ni hatua sugu kwa kweli limekuwa ni tatizo la kitaifa ni janga la kitaifa uh, kwa mujibu wa utaratibu wao wa shirika hili la umeme la hapa afrika kusini Eskom, sasa hivi tupo katika stage eh, stage level venumbe sit eh, ambayo hiyo ni stjiya juu kabisa kwa maana kwamba umeme huwa unakatwa mara tatu ndani ya siku moja na katika kila awamu wanayokata wanakata kwa, at least for, ma, kwa masaa manne kwa hiyo ndani ya masaa ishirini na nne tunapata umeme katika masaa kumi na mbili tu kwa kweli hali inatisha sana hebu profesa tuelezee kwa mtu ambaye yuko mbali na afrika kusini maisha ya kila siku hali inakuwaji tuseme kwa mfano wewe unahitaji kutumia kompyuta yako na vifaa vingine vya umeme wanapokata umeme unaposema wanakatiza ile huduma ni mchana au inakuwa ni usiku na hali ya maisha inakuwaji kwa mkazi wa kawaida e, kwa kawaida huwa wanatoa ratiba kusema kwamba katika eneo fulani tutakata umeme labda kuanzia saa moja asubuhi mpaka saa nne tutaurejesha basi na saa nne mpaka saa kumi ya mchana eneo eh, moja linakosa umeme basi waeneo lingine ndio wanapewa umeme kwa kwahio kunakuwa na kama aina fulani ya mzunguko yni watu mnagawana kile kidogo kilichopo sasa kwa maana hiyo ni kwamba uh, shughuli za kiuchumi zimeathirika kwa kiasi kikubwa wafanyabiashara uh, wanalalamika kwa kiasi kikubwa kwa, kwa maana kwamba wanalazimika bidhaa zao eh, kuharibika kwa sababu mafriji yale yanayotunza yana, yana vyakula majokofu inabidi yawe yamezimwa kwa muda mrefu au kwa wanaoweza basi wana, wana, inabidi wengie gharama kutafuta uh, maenereta ili kuzalisha umeme kwa wakati ule ambapo sehemu uh, yao inakuwa katika mgao kwa hiyo kwa kwa kwa kifupi shughuli zote zimeathirika shughuli za kiuchumi hata kwa sisi ambayo tuko kwenye vyuo kwa kweli imetuathiri kwa kiasi kikubwa sana sana sana na kuna swari ambalo linaibuka wengi wanajiuliza kwamba tatizo hili linaonekana ni tatizo la muda mrefu tu na limekuwa likionekana likija polepole pole. sasa tena limefika na kuzingira taifa lote ni shida au tatizo la kimikakati kwenye kampuni ya s inayosambaza umeme ni tatizo la la miundombinu au nini tatizo ambalo limepelekea hali hii E, kwa kweli ninachoweza ni kusema ni kwamba hii ni mkusanyiko wa matatizo yote hayo moja la kimkakati mbili miundo mbinu hiyo imechoka e, la kimkakati kwa maana kwamba uh, nakumbuka wakati wa utawala wa rais uh, mbeki miaka ile ya tisini mwishoni mwa tisini mbeki aliwahi ku uh, kugusia kuonya kusema kwamba jamani mahitaji ya umeme yanazidi na mitambo yetu hii inachoka inabidi ta- kama taifa e, tujiongeze na tuwe na vyanzo vingine vya kufua umeme e, lile wazo kwa kweli lilipokelewa kwa uh, mitazamo tofauti uh, kukawa na juhudi za kuanzisha uh, utaratibu wa kufua umeme kwa kutumia nishati ya ya nyuklia uh, juhudi zile ziliendelea lakini utawala ulipobadilika basi nao walisitisha lile zoezi la kuzalisha umeme kwa kutumia nyukli wakaendelea tena na uzalishaji wa umeme kwa kutumia makaa ya mawe kwa hiyo ndio maana nikasema kwa, kwa upande mwingine ni, ni ni suala la kimkakati na mitazamo ya viongozi lakini la pili ndio hilo la kusema kwamba mitambo iliyokuwa inatumika kwa miaka yote hiyo ya kufua umeme kwa kutumia makaa ya mawe kwa kweli imechoka kwa hiyo ufanisi wake pia umeshuka kwa kiasi kikubwa sana kwa hiyo kwa kweli ni tatizo ni tatizo ambalo serikali ya afrika kusini serikali ambayo inaongoza afrika y kusini yaanc kwa kweli iko matatani iko matatani na hata juzi wakati rais ramaposa akihutubia taifa kuelezea hali ya kiuchumi alilazimika kutangaza kwamba tatizo hili tulifanye mi janga la kitaifa kwa hivyo akaunda wizara aa, ya umeme sasa hivi kuna wizara mpya ya umeme ambayo itakuwa ni mahususi kwa kushughulikia umeme lakini hiyo haitoshi kumekuwa pia na shinikizo kutoka kwa vyama vya upinzani na wadau wengine wa maendeleo kutaka kwamba shirika hilo la umeme eh, libinafsishwe kwa hiyo hizo ndio jitihada ambazo zinaendelea kwa sasa hivi Uh, leo hii kuna hotuba ya bajeti inayotarajiwa kutoka kwa waziri wa fedha enok gondogwana na ya hatua ni kuondoa deni la kampuni ya escom uh, la randi bilioni mia nne Uh, ili labda kuondoa mzigo kwa kampuni ile ili iweze kujipanga hata zaidi iwapo serikali itachukua mizigo baada baadhi ya mizigo ya, ya kifedha ambayo inaikumba kampuni ya unaona kama itaweza labda kubadili mambo na kutoa huduma bora zaidi na kuimarisha hali kwa mtazamo wangu ndugu mtangazaji ni kwamba hiyo sio suluhu ya tatizo tulionalo hapa afrika kusini uh, labda kwa, kwa, kwa faida ya wasikilizaji wa, wa wengine nikumbushe tu kwamba Uh, kumekuwa na hiyo tabia kwa serikali ya afrika ya kusini kutoa fedha kukwamua kusaidia kukwamua madeni mashirika yale ya ya ya ya ya serikali pale yanapokwama e, mfano mzuri ni shirika la ndege la afrika kusini eh, south african airways ambalo limekuwa likisaidiwa mabilioni ya pesa kila baada ya miaka miwili mitatu ili kuweza ku- kuondokana na yale madeni waweze kuleta ufanisi mzuri lakini kilichofanyika hakuna ni uongozi unakuwa ni mbovu na hivi tunapozungumza ni mwaka wa watano takriban mwaka wa tano shirika la ndege la afrika kusini limekufa ndege zote ziko grounded zote ziko chini na hakuna hatuna shirika la ndege la afrika kusini kwa hiyo hicho hicho kilichokuwa kikifanyika kwa shirika la ndege la taifa hata kikifanyika kwa hili shirika la escom kwa kweli sio suluhu ya tatizo tulionalo nalo mimi nadhani lile wazo waliotoa chama cha upinzani chama cha chada husema kwamba wabinafsishe e, kampuni ya escom huenda ikawa suluhu lakini sio huo msaada ambao umependekezwa au utapendekezwa na chama tawala afrika kusini lilikuwa taifa ambalo liliadhiriwa pakubwa na janga la korona na lilikuwa bado halijajikwamua kiuchumi sasa tena tatizo la umeme limeingia na ni taifa la viwanda je wakati kukiwa na ushindani wa kimataifa kwenye maswala ya kiuchumi unaona kama afrika kusini itajipata wapi kiuchumi hali ikiendelea hivi uh, ndugu mtaagazaji ni kwamba kwa sasa hivi tunavyozungumza hali ya uchumi wa taifa umeshatetereka uh, nikisema hivyo ni kwamba tukilinganisha thamani ya pesa ya nchi eh, kulinganisha na dola ya marekani uh, kwa miaka hii miwili kwa kweli imeporomoka kwa kiasi kikubwa na hivi tunavyoongelea uh, randi kwa dola ni yani yule eh, tuseme yale mahusiano yake kwa kweli yameshuka yamekuwa ni ya chini haijawahi kutokea kwa hiyo tunavyoendelea na hili tatizo la umeme ni kwamba hali ya kiuchumi itazidi kudorora na thamani ya pesa ya nchi itazidi kushuka na sasa pengine tunapomalizia kuangalia hali ilivyo afrika kusini wamesema kwamba wataondoa baadhi ya kodi kwa wafanyabiashara na wawekezaji ili waweze kununua ama kutafuta nishati mbadala kama vile majenereta hatua hii ikichukuliwa kwamba kuwe kuna majenereta ya bei nafuu Uh, unaona kama mkakati huo utabadili hali kidogo katika viwanda na biashara kwa kiasi fulani ndio itaweza kusaidia lakini hiyo sio haitakuwa uh, suluhisho ya tatizo hili tulionalo la umeme uh, ndugu mtangazaji kwa maoni yangu na naamini na kabisa uh, afrika ya kusini kama nchi inabidi itafute uh, vyanzo mbadala vya kufua umeme kuna vyanzo wanatumia wenzetu huko nchi nyingine vyanzo vya upepo au eh, kutumia mawimbi ya bahari eh. kuna hata ikiwezekana basi waweze kununua umeme kutoka kwa nchi jirani nadhani hiyo itakuwa ni solution ya kudumu kuliko hiyo ya ya ya ya ya kutoa unafuu wa kodi kwa wafanyabiashara ili waweze kuingiza majenereta hiyo ni ni, ni ni solution ya muda mfupi tu basi nashukuru sana kwa muda wako profesa tutaendelea kuangalia hali hiyo na tukitumai kwamba ita kutakuwa na nafuu na pengine uchumi wa afrika kusini uweze kujikwamua tena nashukuru sana kwa muda wako asante sana ndugu mtangazaji asante karibu ya, ndivo hali ilivyo huko afrika kusini matatizo yameingia inakuwa kwamba biashara zinafungwa labda hata kwa hadi saa kumi kila siku ili umeme uweze kugawika kote nchini na ni tatizo ambalo linaadhiri sio sehemu moja mbali taifa lote na linalete swala pia la utandawazi na uwajibikaji kwa upande wa serikali ya anc kitu ambacho kimefanya upinzani upate nafasi ya kushamba kabisa nini ya, utawala wa anc chini ya rais ramafosa na jambo lingine ambalo limetokea ni kwamba serikali kutokana na kuweza kutuliza au kudhibiti hali imetangaza msamaha um, wa kodi wenye kimo cha dola milioni 7k ambazo ni sawa na bilioni ktat randi za taifa hilo kwa biashara na wafanyabiashara binafsi ili waweze kupata mwotisha wa kuwekeza zaidi na ili fedha wanazookoa watumie katika hali ya kuweza kujikwamua na kununua majenereta ya kusukuma maisha mbele basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya undani na mshukuru wa hamza mokiwa kutoka chuo kikuu cha afrika kusini mjini pretoria ambaye tumeshiriki naye katika sehemu ya kwanza usiondoke tunapojitayarisha kuingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka hapa washino dc karibu kwenye sehemu ya pili ambapo tunaangalia mjadala manunguniko pamoja na joto la kisiasa lililopelekewa na serikali tawala nchini kenya chini ya, wa kenya Kwanza, na Sasa hivi serikali, chini ya rais Ruto, Hali na nini hasa zaidi miongoni muungaownaanz fhkmde adede na kundi lako je yapiana jiri kwenye chama hicho shukran sana wenzetu serikali ya utawala wa kenya kwanza chini ya rais william ruto imetangaza waziwazi kuwa ina deni la kisiasa kulipa wandani wao waliowasaidia kuingia mamlakani kutokana na hilo siku mbili zilizopita ofisi ya rais imechapisha orodha ya majina ya watu kujaza nafasi za manaibu mawaziri ambapo wengi wao ni wale ambao wakenya wanawataja kuwa mayatima wa kisiasa yaani baadhi yao walishindwa katika uchaguzi mkuu uliopita naibu rais ameweka waziwazi wazi, azma hiyo kupitia vyombo vya habari hapa ni sauti yake alipohudhuria mkutano mmoja wa kisiasa katika eneo la bonde la ufa ambapo alitekeleza matamshi haya sisi lazima tungeangalia nyinyi hii serikali ni kampuni na ni asheas sindio ni asheas kuna wenye kampuni wale wako na hl mingi kuna wale wako na chache kuna wale hawana sasa nyinyi mlinvest kwa hii kampuni ya na sasa lazima mfune. yule ambaye alipanda atafanya nini mtaki muka kusikia mambo ya ile na nini? Mpolea, maji, wakati ya ile maji williamruto narekaiashaa aaa na itakuwa namna hiyo wengine wananikachifu ati ati nasema wale wale wale wavune wavune kwanza kwanza makosa iko makosa hata hao watavuna lakini wangoje si si wale wale wakishavuna ile ile kidogo wale waingie watafute huko nini nini itapatikana wachukue namna namna hiyo hiyo na itakuwa watu wakipiga kura wa elewe, kura nini? kura waelewe hii hii iko na maana nyinyi z piga kelele huko mpige kelele naseala ni bure hawezi mnaita majina alafu akipata akigawa mnapiga pale mbele aiatkpalembele atnataka mpite wale walewalisema nafaa ati alebele inawezekana mii kazi nikupanga hiyo iuangaho ni ai naangalia kwa ain nikiona ulipanda natoe nyuma napeleka we mbele ni sauti yake naibu rais rigardhi gashagwa akizungumzia kuhusiana na vile ambavyo serikali ya ruto imekuwa kama kampuni ambapo wale wenye hisa ndiyo watakaofaidika kwanza matamshi yake yakionekana kukingana na kauli ya rais william ruto wakati akitoa hotuba yake ya kwanza alipoingia mamlakani akisema kwamba serikali yake itakuwa serikali ya kila mmoja itakuwa na nyuso kuonyesha sehemu mbalimbali za taifa hili na pia kujumuisha makabila wote bila kujali nani na nani aliyempigia kura ama hakumpigia kura kwani tayari serikali iko uongozini upande wa upinzani umetaja matamshi ya naibu rais kwamba sio ya kushangaza na kwamba wakamtaja kwamba amekuwa akizungumza kiholela ni kimnukule damo ambaye ni seneta anasimamia upande wa upinzani kwenye bunge la senate kupitia gazeti la the africa eport amenukuliwa akisema kwamba matamshi ya gashagwa sio mazuri na pia kuonya kuwa kenya huenda ikapambana na maswala ya kikabila na kisiasa ambayo huenda yakatishia uongozi wa taifa hili mwingine aliyezungumza na gazeti hilo ni junet muhammed rafiki wa karibu wa kiongozi wa upinzani raila odinga akisema kwamba hili taifa linahofia kuwa linapelekwa kibinafsi matamshi ya naibu rais akiendelea kuzua mjadala mepata fursa ya kuzungumza na wakili mchanganuzi wa masuala ya kikatiba na aliyewahi kuwa miongoni mwa wataalam wa kubuni katiba ya mwaka elfu mbili na kumi bobi mkangi na kwanza tukamuuliza maoni yake kuhusiana na matamshi hayo ni matamshi ambayo yanakinzana na katiba ya kenya matamshi yake pengine ya yanawiana vizuri na mambo ya kisiasa na napengine mambo ya kampeni wakati yule pengine waliweza kuketi pamoja na wenzao wakabuni mirengo vyama na mikakati ya kuweza kushinda uchaguzi hasa uchaguzi wa wwadhifa wa urais lakini baada ya hapo e, baada ya uchaguzi na haswa baada ya aliyeibuka mshindi kutawazwa na kula kiapo cha wadhifa wa urais basi e, yule na kwa wakati huu ni rais william ruto anabadilika na kuwa rais wa kila mkenya aliyempigia kura ambaye hakumpigia kura makabila yote matabaka dini zote kuanzia siku ile alikula kiapo chake rasmi na pia na naibu wake basi uendeshaji wa shughuli za dola na serikali ni lazima ufanyike eh, kwa mjibu wa katiba na katiba inasema kwamba katika ugahi wa rasilimali za kitaifa na hili pia linahusisha uh, nyadhifa ama vyeo ambavyo mamlaka yake yanatokana na wakenya wote na sio wakenya wakenya kwanza pekee yake ama waud katiba inasema hakuna e, ubaguzi na kwamba uh, nyadhifa zinapaswa kupatiwa wale ambao mwanzo wameteuliwa wame e, na kuhapishwa rasmi kupitia mchakato ambao ni wazi na mchakato wa mashindano na kwamba pia hizi nyadhifa lazima ziweze ama taswira ya taifa la kenya iweze e, kuonekana katika uh, ugavi wa hizi hizi hizi hiziyaifa e, basi itakuwa ana uelewa finyu wa katiba na halafu yake ni kwamba atakuwa amekinzana na, na, na, na katiba e, kwa hivyo lake linaweza kuwa e, pengine ni sawa kisiasa lakini kikatiba atakuwa amekiuka mipaka yake uteuzi kama huu ikiwa utafanyika basi unaweza kuwa na madhara gani katika utawala na labda utenda kazi unaweza kuwa na uh, uh, madhara mabaya manake itamaanisha kwamba pengine wale walioteuliwa wameteuliwa kwa sababu za kimsingi za kisiasa na sio uh, kulingana na pengine tajriba yao uzoefu wao uh, lakini tu kwa, mire, kwa, kwa, kwa, kwa mjibu wa uh, kutosheleza masilahi ya kisiasa kwa hivyo mwishoe inakuwa kwamba uwezo wao wa kutekeleza majukumu utakuwa ni ni, ni dhaifu na mwishowe ni, ni mkenya ambaye anaumia manake hapokei huduma katika kile kiwango ambacho anapaswa kupokea la pili ni kwamba e, kwa sababu tunajua siasa za taifa hili uhamasishaji unafanywa kwa mjibu wa makabila na maeneo e, utakuta kwamba picha ama taswira ya kenya yni kila mkenya awe amehusishwa itakuwa imekosekana ime, ime februari 16 mwaka huu wa 22 mahakama ya leba nchini kenya iliruhusu hatua ya kubuni nafasi za manaibu waziri ikiitaja hatua hiyo kuwa iko sawa kikatiba jaji monica mbaru amesema nafasi hizo ambazo zilianza kutumiwa wakati wa utawala wa rais mstaafu uhuru kenyatta ni halali kikatiba chama cha mawakili kenya lsk kiliwasilisha kesi mahakamani kupinga kubuniwa kwa nafasi hizo za manaibu waziri nafasi zilizobuniwa na idara ya huduma kwa umma na sasa ofisi ya rais imetoa orodha ambayo inawahusisha wanasiasa walioshindwa katika uchaguzi uliopita wanahabari na viongozi wengine mbalimbali miongoni mbali. mwa wale waliotajwa katika orodha hiyo iliona zaidi ya watu mia mbli ni pamoja na waliokuwa magavana akiwemo aliyekuwa gavana wa nairobi evans kideru john murutu samuel tunai patrick aemba hussein dado na moses leno kulalu ambao wao walikuwa magavana wakati ya mwaka elfu kumi na tatu hadi mwaka elfu ishirini na mbili na vilevile kunao waandishi habari akiwemo uh, mwanaisha chizuga boni musambi ambaye alijaribu pia kugombania ubunge na vilevile vile dennis itumbi na mwanahabari mwingine ni linda ogutu ambaye amekuwa akifanya kazi katika vyombo vya habari aliyekuwa seneta maalum isaac mwaura millicent omanga pamoja na aliyekuwa katibu mkuu wa chama cha nat nchini kenya wilson sosioni kutoka mombasa kwenu washington asante sana wenzangu e namina na chombo kutoka mombasa ni hali ambayo tutaendelea kuifuatilia na kwa hakika kufatiliaaahakika tutakultea kma inaoendeleanafa za, za, za serikalini zinapojazwa siasa kutoka tutakuwa aoawsandtaioanaliasi hapo ndipo tunafika mwisho niotunafika mwishoka udani hleo uto jinalanguhakamna kwaniaba wote waliofanikisha kipindi cha chaleo msimamzi ml mgawe a jina langu harizon kamao nikikutakia wakati mwema popote ulipo wa heri yeah.