Real slow, slow my And my man. pain went Kutoka Studio Kuminatano Hini VOA Express <laughs> namnamnam nam, nam. hii ni voa express kutoka hapa studio 15 jiji kuu la marekani washington dc mambo yakiwa mazuri kabisa ikiwa 20, mwezi ni tarehe 22 mwezini wa februari 223 nalo jina mimi ni mkamiti kibayasi pamoja tunakukaribisha katika gurudumu hili la dakika takriban 3 za voa za ambapo tunaangazia masuala mbalimbali mbali. kumbuka bado tunaadhimisha mwezi wa kutoa heshima na kuthamini mchango watu wa watu weusi hapa nchini marekani black history month e kweli kabisa na tunapoendelea kuangalia swala hilo la historia ya mtu mweusi vilevile kuna ziara muhimu sana inayoendelea afrika sasa hivi kwenye baadhi ya mataifa ya afrika na si mwingine ni ya mke wa rais wa marekani jill biden ambaye pia tutaiangalia safari hiyo inavyokwenda ilivyopangwa na labda pia kidogo matarajio ni yapi katika bara la afrika haswa usisahau tutakuwa na kipengele kile cha barazani tunakushirikisha we msikilizaji uweze kutoa maoni yako kuhusiana na kile ambacho tumekibandika kwenye barazani ambapo tulibandika nini maoni yako kuhusu kampuni ya kimataifa kuendelea kufanya biashara na makampuni ya kilimo chamajani ya chai kenya basi tutakushirikisha pale wakati utakapofika bila kusahau tuna burudani ya muziki inayogusa kila pembe ya dunia wanamuziki tunaocheza ndani ya oa exres lakini bila kupoteza wakati tuanzie swala hili ambalo ni mm-hmm. ziara ya mke wa rais wa marekani jill biden yupo kule namibia ziara ambayo pia itampeleka mpaka afrika mashariki asharii f la kenya wataalam wa kisiasa wanaripoti kwamba dr gill biden atakuwa katika jitihada za kuendeleza ahadi zilizotolewa kwa bara la afrika wakati wa mkutano wa viongozi wa marekani na afrika mwaka jana kama utakumbuka vyema harrison ule mkutano ambao ulioshirikisha viongozi wakiwemo maraisi hapa mm-hmm. sasa matunda ndio haya yameanza kuonekana mke wa raisi analitembelea bara la afrika ambapo wanaashiria safari ya dr biden uh, kama ya kihistoria kutokana na kwamba ni kuwa mke wa rais wa kwanza wa marekani kutembelea namibia tangu taifa hilo la kusini magharibi mwa afrika lipate uhuru mwaka 199 lakini pia atakuwa kule kenya ambapo wanawake wa kenya nao pia watapata fursa ya kukaa na kuzungumza na kujifunza kutoka na ziara hii nimezungumza na fatma yusuf na yeye ni mkazi wa eneo la wajia na nikataka kujua kwamba amepokea vipi um, ujio huu wa d il biden na hivi ndivyo wanavyotueleza wa marekani wa wa sababu anavyotueleza ani angejali kujua hali ya watu uh, maskini sasa vile hali ukosefu wa chakula imezidi wamama ndewasasa wanategemewa zaidi na hapa kwetu wajia nikiongelea zaidi ni mm, bidii sana kuhakikisha watoto wa chakula washavaa washaenda shuleni ama madrasa wategemeo sasa inen, inetoka kutoka wanaume sasa wanategemea yote sasa inakuwa kwa wamama sasa ningefurahi zaidi agekuja kaskazini mashariki aiona vile hali iko na kana imeuma zaidi ni mifugo na kwa ajili ya muda mrefu ngazi na natukupata mvua imetuadhiri sana hali imekuwa vibaya unaona hata ukiangalia kwa ruminga unaona wamama wanategemea msaada kutoka wengine sasa tuk tunahani acakula pande ya chakula ungefurahi sana kama angefikiria wamama zaidi ilbiden katika ziara hii ya bara la afrika atajikita zaidi katika kuhamasisha maswala ya wanawake hali kadhalika vijana na kuangazia swala la ukosefu wa usalama wa chakula katika bara la afrika na pia nikataka kujua kutoka kwa fatma ambaye yeye ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake na wasichana katika kupinga suala zima la ukeketaji fgm ambapo huko kenya lime shamiri na hivi ndivyo anavyosema kwamba kile ambacho atajifunza kutoka kwa jill ibien atakitumia katika kuhamasisha wanawake wengine kujitambua wa zaidi kjili na nipat mtisha ya kwamba mama pia analeta maendeleo ama mabadiliko katika hali ya hali ya mama kujipeleka na ujasiri ya kuwa mama anaweza peleleta maendeleo npia kwamba inatupatia mtisha na furaha kwamba aa ktembele inapata kama hiyo naipatia na, nipatie wanamaa yani, kwa na kama model wa kina mama. Ziyaraki, artifika, nijue, kwamba, kwa mama ya kwamba maendeleo gani wamama wamamasa katika upande wa kaskazini wa washariki ambayo wamama zaidi thamanini kwa mia awajasoma manategemea sasa biashara ya kawaida kama kuuza nguo sasa ako na mawaiza gani kuhusu hao mama ambao hatakienda hata asa zingine hatakupata kitambulisha imekoa ngumu kumiliki kama ardhi imekoa ngumu wakati huo basi u devemont yeye ni mkurugenzi mkuu wa maswala ya afrika katika baraza la usalama la taifa nsc amesema kwamba safari ya mke wa rais gil uh, biden ni uthibitisho tosha kwamba washington imedhamiria kushirikiana na afrika na ameongeza kusema kwamba mkakati wa marekani kuelekea afrika kusini mwa jango la sahara uliotolewa agosti mwaka jana unaanza na imani kuwa afrika ni muhimu katika kuendeleza vipaumbele vya pamoja vya kimataifa <coughs> Stileto, stileto. Niko elo, Niko elo. Sasa ni ite only because I say so. I say so. party, party. your party, show. show. show. show. to party. Kesho party. Kesho party. nakambia wanasema leakeshoaa anapeana hadidhi yake kwamba sherehe baada ya sherehe baada ya sherehe lasisi tunasema hapa VW express ni maneno baada ya maneno baada ya maneno tukiendesha gurudupu pamoja na wewe <laughs> kiashiria kwa mili kwamba tumeingia kwenye swala ambalo mwenzangu mkamiti kivasi aliguzia la historia ya mtu mweusi ambayo inaendelea mwezi huu wote wa februari na wakati tukiendelea na mwezi huu wa februari basi ambao kama hivyo nimesema ni historia watu ya watu hapa marekani naona kidogo kuhusu aliyekuwa mwalimu wa na mtafiti wa kima Gilma, wa kimataifa gloria akiwa mwanamke wa kwanza kanza marekanius kupata kazi zake zikichapishwa na kuhifadhiwa kwenye maktaba ya hesabu kule kwenye baraza la congress binti yake Jill Gilma, amesema kwamba alishtuka sana wakati mmoja kupokea simu kutoka maktaba hiyo mwaka uliopita akihitajika kuelezea zaidi kuhusu utafiti wa mama yake basi jilma alifariki mwa21 akiwa na umri wa miaka 9 na mitatu baada ya kufunza hesabati kwa miongo kadhaa na kufanya utafiti kote ulimwenguni anasemekana kupenda somo mapema maishani wakati bado akiwa mdogo na akihudumia au kutoa huduma katika duka la baba yake hapo alipata ari ya kufunza wenzake pia umuhimu wa kunawiri kwenye somo hilo la hesabu labda pengine kwa kutokana na, na kwamba alijua mapema kuhesabu fedha haswa so, ni kitu ambacho alikirithi kutoka kwenye familia baadaye basi inaelezwa kwamba uh, gloria gilma alifanya uh, uh, kuwa alionekana ama alihudumu kuwa mwalimu wa kwanza mweusi kwenye somo hilo kama walivyosema katika shule za umma za milwaki wisconsin huko na pia kuwa mhadhiri wa kwanza kwenye chuo cha ufundi cha milwaki gilma pia alikuwa mtu wa kwanza mweusi kwenye bodi ya hesabu ya kitaifa hapa nchini marekani wanaomfahamu vyema waliowahi kuwa wanafunzi wake wanasema kwamba alikuwa ni mfumo wa kipekee katika ufundishaji wake wa hesabu akitumia mifano ya kawaida kabisa ya maisha ya kila siku kama vile michezo au hadithi za kitamaduni kuhakikisha kwamba wanafunzi wake wanaelewa vyema na kulipenda somo la hii sabati kama unavyofahamu basi mm-hmm. sio watu wengi ambao wanautiwa amakayake ambay alikufa kiwa na tisainnatau mm. sala moja linaibuka kama lazima alikutana na harakati za uhuru au haki za watu weusi kwa mm-hmm. na kwa na kwa kwanza, kwanza kutokana umaarufu mkubwa nao mm-hmm. na pia kufahamu umuhimu wa hesabu au labda kuhesabu hatua zinazohitajika kupigwa kuelekea kufikia malengo yake ilitumika amalengo aataanaii siku ya kwanza, e, siku ya tatu matoke yote e, he, e. ndio matokeo hivyo matokeootaaanoshuui <laughs> zake za u- utafiti zilimpeleka kwenye ngazi ya kimataifa ambapo atait peeaee ai aataamaowaata aakutmeea mataa mbaimbai a maie rusia pamoja na china wakati wa ziara zake alisaidia pia kuchapisha vitabu kadhaa vya hesabu na ni kweli kabisa tunavyomalizia ni kwamba yeye pia alishawishi wanawake wengine wengi kujiunga kwenye afani ya hesabu na kama vile britaod ambaye ni mwanzilishi wa taasisi inayoendelea hadi hivi sasa ya black blackgarl mik yaani inahamasisha wasichana weusi katika kupenda hesabu so, na kwa hivyo sisi tunasema tu hongera kwa familia ya gloria gilma ambaye alikuwa mstari wa mbele katika hesabu au somo la hesabu hapa marekani na pia miongoni mwa watu weusi voa express jiji kuu la marekani washington dc tupate habari za kimataifa umoja wa mataifa utahitaji kukusanya kiasi cha dola bilioni 225 mwaka huu ili kushughulikia kupoteza makazi ya kiasi kikubwa cha watu mashariki mwa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya congo drc kufuatia mashambulizi makubwa ya waasi wa m 23 mwaka jana mratibu wa umoja wa mataifa bruno lemargic alisema jumatano miongo kadhaa ya ghasia za wanamgambo mashariki mwa congo kwenye utajiri mkubwa wa madini zilizidi kuwa mbaya mwaka jana baada ya kundi la m23 linaloongozwa na watutsi kurejea katika jimbo la kivu kaskazini mwezi machi na kuang'oa zaidi ya watu lakista kulingana na umoja wa mataifa idadi ya vifo nchini madagaskar kutokana na kimbunga fredi imeongezeka hadi watu wanne serikali imesema mapema leo wakati dhoruba hiyo ikielekea magharibi katika taifa la kisiwa kuelekea zaidi hata kwenye bara la afrika kimbunga fredi kilipiga kusini mashariki mwa madagasa jumanne jioni kikiwa na upepo mkali wa hadi kilomita 180 kwa saa nakilisababisha kufurika kwa eneo hilo na kuzuapaaza nyumba kimbunga hiki kilipiga karibu mwezi mmoja baada ya dhoruba cheneso kuua watu3 kulazimisha maelfu kuhama makazi yao katika taifa hilo la madagaskar raia wa nigeria watapiga kura siku ya jumamosi katika mchuano unaoweza kuwa kuaminika na karibu zaidi wa uchaguzi tangu utawala wa kijeshi uliomaliza karibu robo karne iliyopita na wa kwanza ambapo mgombea wa urais ambaye hatoki katika mojawapo ya vyama viwili vikuu anapata nafasi aliyekuwa gavana walagos bola tinubu wa chama tawala cha all progressives congress apc Anachuku, anachuana na atiku abubakar wa chama kikuu cha upinzani cha peoples democratic party pdp na nat mgombea ambaye ameibukia kuwa maarufu ambaye alikihama chama cha pdp na kujiunga na chama kidogo cha leba na sasa anaongoza takriban kura tano za maoni na kundi maarufu la kutetea haki za binadam limemtuhumu rais kai raiskaisaid wa tunisia kwa ubaguzi wa rangi na matamshi ya chuki mapema leo baada ya kuapa kuwachukulia hatua kali wahamiaji wa afrika kusini ma jango la sahara sayid ambaye amechukua karibu mamlaka yote tangu hatua ya julai 221 dhidi ya bunge alikuwa amelitaka baraza lake la usalama la kitaifa kuchukua hatua za haraka kukabiliana na wimbi la wahamiaji makundi ya wa wahamiaji haramu kutoka afrika kusini mwa jangwa la sahara bado wanawasili pamoja na kasia zote uhalifu na mazoea yasiyokubalika ya ambayo yanahusisha alisema kulingana na taarifa kutoka ofisi yake jana jioni Now, everything is real. Yeah, you call my temper, baby. Every time we chill, yeah, you're my poison, poison. Women many mad, don't many care. mama. I'm gonna see you. Ay, mama. I'm gonna i to the to Yiga yaga yaga yo te nipe, y uno envió unos nipe. Rumba, baila baila, lele lele, kanga kanga, panda panda. reivani anasema baila yani kiashiria ya kamili kwamba wakati wa barazani na umeisha na barazani tuliuliza nini maoni yako kuhusu makampuni ya kimataifa kuendelea kufanya biashara na makampuni ya kilimo cha majani ya chai nchini kenya yanayoshutumiwa e, kuwa na unyanyasaji wa kingono unaolenga wanawake maoni yameminika si haba mkamiti haswa nikianza naye basi huyu marco nyanda yeye anapatikana tanzania anasema wuhusika wa hayo mambo uh, sheria ifanye kazi yake maana wakisusa italeta changamoto ya kiuchumi kwa wengi muhando wa muhando anasema yuko morogoro anasema jambo la kufanya kwenye makampuni hayo ni yajirekebishe pia wapewe onyo kali na wasirudie na wakirudia wafukuzwe kabla ya kusoma maoni zaidi kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji karibu sana kwenye oa exes uh, barazani hebu taja jina lako sehemu unakotokea na maoni yako alo tunakusikiliza kabisa endelea naona ihtilafu ya kimitambo hapo lakini akijaribika kitu tutajaribu tena mm-hmm. kumrejesha msikilizaji mwingine nisome ujumbe wa masanja deusi yaye anapatikana geita huko tanzania nasema kampuni hayo yanatakiwa ya yapewe onyo kuhusu unyanyasaji au wamtumie mtu mmoja um, ambaye anajua kufuatilia masuala haya ya kupinga unyanyasaji wa kingono ili waweze kudhibitiwa falida padas anasema kwamba kinachofanywa na haya makampuni ndio ukoloni mambo leo justa sura chafu yeye ajasema anatoka wapi anasema waendelee kufanya nao biashara ila wahusika wa hayo mambo sheria ifanye kazi yake maana wakisusa italeta changamoto ya kiuchumi kwa watu wengi hasa kwa wale wasiohusika na hivyo vitendo ni vibaya richard kambale yuko beni drc anasema pia kuna baadhi ya wanawake wasiojieshimu kwani mwanamke mwenye tamaa hunyanyaswa tu ni maoni yake richard kambale na pindi tutakapopata msikilizaji wetu wa laini ya simu tutasikia maoni yake lakini tunaendelea kusikiliza voa express jiji kuu la marekani washington dc naona tupate kibao chetu hivi leo ambacho kinaingia kweli kweli kibao ni daya moon gana sema yotetou ya tapita. kununulia okay. mawingi na simu ntakuhawadia okay. kochi okay. zenye thamani okay. na wewende waingishia okay. utembee kwa uskani okay. navyokiwafungia okay. alioyembanni mungu nando watanyuma kesho amimi mafuta zako tuu tutatafuta kwa mteso ivi mti ya kawaida osijali mm. kidogo na chokletea usinule pokea nipate moyo nifariji na jutinazongezea usichoke nyombea arikizaungu kakupasura kakupashe nyuma chura mambo yetu mwana salue mwezakuamenitekamedula ligo vyetu akiliainandala ikope umenifurula weaiu Saw a dear, you. Pochizanetaman, you. I can You, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, you, y yatapitaanasema hta ni kweli tu yatapita kila kitu kina muda wake tu ukisha, na ukishapita unaysahau kama yalikuwa ni matatizo yanakuisha na ambao hakukuheshimu wanajipata wana, wana kuheshimu ni matamshi au maneno yake diamn kwenye wimbo yatapita ambao sasa unatupeleka kwenye maswala ya teknolojia niuliza tu je unajua jinsi ya kujilinda vilivyo kutokana na udukuzi wa kimitandao na wadukuzi kila siku wanapata mbinu mpya za kupenya na kuingia kwenye mitandao au barua pepe za watu binafsi basi mtaalamu wetu bmj mrd anaangazia swala hili na labda kutupa mawili matatu ya kujikinga kutokana na tatizo hilo kadri watumiaji wa mtandao wa intanet wanavyozidi kuongezeka ndivyo wadukuzi nao wanaongeza maarifa ya wizi wa mitandaoni na mara nyingi wanalenga akaunti za barua pepe baada ya kudukuliwa akaunti yako ya barua pepe inaweza kutumika kwa takribani kitu chochote mitandaoni wavamizi wa mitandao wanaweza kujaribu kuiba data yako binafsi iliyopatikana kupitia akaunti ya mtandaoni ikiwa ni pamoja na maelezo yako ya siri ya kaji ya benki maarufu atm wadukuzi pia wanaweza kujaribu kuingia kwenye akaunti yako ya benki mtandaoni na kutoa pesa bila idini yako mara nyingi wadukuzi wanaweza kuwasiliana na marafiki zako kupitia barua pepe na mitandao ya kijamii ili kujaribu kuiba taarifa zako hii itaharibu sifa yako na hata kuwakasirisha marafiki zako kwa hivyo unahitajika kufanya nini kujiepusha na athari kama hizo unashauriwa kutumia programu inayotambulika ya kuhifadhi na kudhibiti nywila zako maarufu password manager na kuhakikisha kwamba ni vigumu kwa wadukuzi kuzijua kwa wadukuzi leo hutumia mbinu mbalimbali mbali kuingia kwenye akaunti za watu na wanaimarisha mbinu hizo mara kwa mara unaposajili nywila mpya ya akaunti yako pia hakikisha kwamba unatumia uthibitishaji wa mara mbili maarufu kama two factor authentication hatua ya ziada ya usalama wa akaunti zako zote usibofye viungo vya lingi vinavyotiliwa shaka katika barua pepe au maandishi mara nyingi wadukuzi hutuma lingi kupitia barua pepe au maandishi ambayo yanaonekana kuwa halali lakini mara tu unapobofya una waruhusu waibe maelezo yako usitumie usitumieifi ya umma au kompyuta za umma unapokuwa safarini au haupo nyumbani jaribu kutumia mtandao kupitia kompyuta yako kifaa cha mkononi au vpn zinaweza kufikiwa na watu wengine ambao wanaweza kutumia programu hasidi kuiba maelezo yako kila inapowezekana subiri kufanya huduma yako ya benki mtandaoni au kufikia akaunti zingine za kibinafsi kwenye mtandao wako nyumbani uliolindwa mwisho ni muhimu mno kuhakikisha kwamba mfumo wa kompyuta yako maarufu operating system au auos unapata apdt zote kutoka kwa kampuni iliyoubuni chukulia jambo hili kuwa la msingi zaidi katika kuhakikisha uko salama mitandaoni kutoka meza ya sayansi na teknolojia bmj mridhi sauti ya amerika washington asante sana bmj mridhi kwa taarifa hizo za teknolojia zinazogusa mitandao ya kijamii mbinu za kuhakikisha kwamba upo salama unapoingia kwenye mtandao wa kijamii hebu sasa tuangalie swali la leo ambapo tumekuuliza mwaka mmoja tangu uvamizi wa rasia nchini ukraine kuanza vita hivyo vimeathiri vipi eneo lako maoni ni mengi kabisa anaanza naye heman ruto anasema kwamba gharama ya bidhaa muhimu kama unga mafuta na kwa ujumla uchumi imebadilika kwa uh, kuwa kali kwa mwananchi wa kawaida emanuel majengo amesema imeiathiri sana ni <laughs> matokeo ya simba simba matokeo yake uh, anakosa mwaminifu Uh, katika masuala ya uchezaji huyu <laughs> ni shabiki wa maswala ya mchezo <laughs> sawaya uh, kashembe anasema yuko tanzania anasema vita hivyo hapa nyumbani tanzania vimeathiri katika hali ya bidhaa nyingi kupanda bei mfano halisi ni mafuta dizeli na petroli pamoja na vifaa vingine vya madukani pia vimeathiri kwa baadhi ya raia waliokuwepo kwenye hizo nchi kukosa makazi na kusababisha ndugu zao kukosa amani nionzinzanais nice. yeye ajasema anatokea wapi amesema hali si nzuri kabisa sababu kila unapogeuka kila unapokwenda bei ya bidhaa za vyakula imepanda hivyo basi hali ya maisha imekuwa ngumu kutokana na vita hivi vinavyoendelea huko basi naona ah, kwa kuwa si rahisi kusoma maoni ya kila mmoja tunakushukuru wewe msikilizaji kwa kuweka mchango wako katika sali la leo ni vyema basi harison tuangalie kile ambacho kinavuma kwenye mitandao ya kijamii mojawapo ya masuala yanayotanda zaidi ni uchaguzi unaotarajiwa kufanyika tarehe 25 huko nigeria ambapo sasa hivi hali imepamba moto huko nigeria kwanza kabisa kuna wapiga kura waliojiandikisha uh, baio9 a ni watu wengi sana wamepita hata mataifa mengiyaafikadad awapiaua iyaanyi mm-hmm. kio kat yaboa ambay ni kutoka chama kikuu cha cake bai mm-hmm. akiwa anaakama na miaka yake mri alau kuna mpinzani wajuu asabay wakati moja alikuwanaibu nanazungumziaa wenye miaka 76ana kwenye siasa za kule mm-hmm. ni yule mgombea kutoka chama cha leba pte mm-hmm. oby ambaye ameamua kabisa kufanya kampeni zake kwa njia tofauti yeye anazifanya kimitandao tu mm-hmm. na vijana lakini pia anasemekana kushamili sana kupitia mm-hmm. mitandao ya kijamii anatumia titt anatumia ngram anatumiatiktok na inasemekana kwamba amepenya pia kweli bila tu kutembeatembea kote nchini kupitia mitandaoyakama tunavyofaham sasahivi kwamba vijana wengi ndio hasa watumiaji wakuu wa mitandao ya kijami. Twitter, Nam. Facebook, Nam. sasa kijamiiasa labda ndio anakuja na stahili mpya hiyo kwamba vuta ari ya vijana vijana tuchape kazi tutumie mitandao ya kijamii kwenda na teknolojia mpya katika karne hii sasa linalosubiriwa ni ushawishi wake uonekana unafika wapi kupitia mitandao ya kijamii ni hayo tu kutoka hapa washington dc voa express jina langu harizon kamau nimekuwa naye mkamiti kibayasi upande wa pili tunaye aidais tukiwa tumetaarishiwa kipindi nae bmj muridi basi tunasema kwa heri kwa sasa <mimitra> <mimitra>