Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekuucha afrika bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano tarehe 22 februari mwaka 223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voa shcom raisi wa marekani joe biden akiwa katika ziara yake ya woso poland ametetea usaidizi wa mataifa ya magharibi kwa ukraine kukabiliana na uvamizi wa russia na kusisitiza kwamba hautasimama huku rusia ikitangaza kujitoa katika mkataba wa kudhibiti silaha za nyuklia rusia inapeleka ujumbe gani salamu moja amezipeleka kwa ulimwengu kwamba mimi niko tayari kutumia nyuklia lakini salamu zingine amezipeleka ndani ya nchi kwamba kuja karibu kwa marekani na nato katika nchi ya a na katika habari nyingine wapiganaji wa kundi la al-shabab walishambulia nyumba moja katika mji mkuu wa somalia mogadishu na kuua raia kmi kwa mujibu wa, wa serikali lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na patrick nduwimana rais wa marekani joe biden akiwa katika mji mkuu wa poland woso jumanne usiku alitetea kwa nguvu juhudi za mwaka mzima za ushirikiano wa nchi za magharibi kuisaidia ukraine kukabiliana na uvamizi wa rasia na kuapa kwamba ushirika huo hautakoma mwaka mmoja iliyopita dunia ilikuwa inaamini kwamba kiivi vitaanguka biden aliuambia umati wa zaidi ya wa wapoland el1 waliokusanyika nje katika jengo la royal castle kweli nimetoka hivi punde kutembelea mji wa kiv na ninaweza kuripoti kuwa kiv inasimama imara inasimama imara na muhimu zaidi inasimama huru biden ameahidi kwamba msaada kwa ukran hautasitishwa na nato haitagawanyika ukran kamwe haitashindwa na rasia alitangaza akisema muungano huo unadhamira zaidi kuliko hapo awali ya kuipa ukran zana na misaada kibinadamu ya kibinadamu kuisaidia kujihami dhidi ya dhidiyarsa rais wa raiswaukrnvdmir zelenski jumanne ameishtumu rasia kwa kuwaua kikatili raia katika mji wa kusini wa kerson kufuatia shambulio la kombora lililosababisha vifo vya watu watano na wengine16 kujeruhiwa kituo cha magari maeneo ya makazi jengo la horofa nyingi na kituo cha usafiri wa umma vilishambuliwa zelenski alisema kwenye mtandao wa kutuma ujumbe wa telegram ameongeza kuwa jeshi la rasia linashambulia vikali kwa makombora mji wa wason kwa mara nyingine linaua raia bila huruma rasia ilikanusha kuwalenga raia ukran iliuteka tena mji wa kerson mwezi novemba mwaka jana baada ya miezi minane ukiwa chini ya udhibiti wa rasia na kulazimisha wanajeshi wa rasia kuondoka katika mji mkuu pekee wa mkoa waliouteka tangu kuivamia ukran 4 februari mwaka jana lakini mashambulizi ya makombora ya rasia kwenye mji huo yanaendelea wapiganaji wa kundi la al-shabab walishambulia nyumba moja katika mji mkuu wa somalia mogadishu jumanne na kuuwa raia kumi kwa mujibu wa serikali idi ligongo anaarifu zaidi uvamizi huo ulifanyika majira ya saa8 mchana kwa saa za huko katika wilaya ya kaskazini ya abdi azizi serikali ilisema na kuongeza kuwa raiya watatu wamejeruhiwa imeongeza kusema kwamba vikosi vya usalama viliwaokoa na kuwatoa raia wengine kwenye nyumba hiyo na majengo mengine ya karibu wakati washambulizi kundi la al-shabab ambalo lina uhusiano na alqaida lilitangaza kuhusika na shambulizi hilo mwanajeshi aliyetajwa kwa jina la muhamed ali ambaye alikuwepo eneo hilo alisema washambuliaji walivamia jengo baada ya kulipua lango kuu kwa vilipuzi amesema wanajipanga kushambulia nyumba wanazoishi raia baada ya kushindwa katika uwanja wa mapambano katika miezi ya hivi karibuni jeshi la somalia na wanamgambo wakoo wamekomboa wa sehemu kadhaa za maeneo kutoka kwa wanamgambo hao katika operesheni inayosaidiwa na mashambulizi ya anga ya marekani na vikosi vya umoja wa afrika kinachojulikana atmis lakini al-shabab ambayo imekuwa ikipigana na serikali tangu 27 bado inadhibiti sehemu mbalimbali za nchi ambako wamefanya mashambulizi mengi ya kulipiza kisasi nchini humo na katika nchi jirani katika shambulio baya zaidi la alshababu tangu mashambulizi dhidi yao kuanzishwa mwaka jana watu 12 waliuawa katika milipuko miwili ya mabomu yaliyotegwa kwenye gari katika wizara ya elimu mjini mogadishu mwezi oktoba unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka washington dc watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu wameua wanajeshi 15 katika eneo la kaskazini mwa burkina faso lenye ukosefu wa usalama siku tatu baada ya shambulio la kushtukiza kuuwa wanajeshi51 vyanzo vya usalama vimesema jumanne kambi ya kijeshi katika mji wa tin akof katika mkoa wa udalan karibu na mpaka na mali ilishambuliwa vikali jumatatu jioni chanzo kimesema kikitoa idadi ya 15 waliouawa huku wengine wakitoweka jeshi la nchikavu lilifanya shambulizi la kujibu kwa ushirikiano na jeshi la anga na kuwa magaidi kadhaa chanzo hicho kimeongeza chanzo cha pili cha vikosi vya usalama kimethibitisha shambulio hilo na kutoa idadi ya watu19 waliouawa na wengine kadhaa kutoweka shambulio hilo baya linajiri wakati taifa hilo la sahel likiwa bado linatikiswa na shambulio baya la kushtukiza jumaa iliyopita karibu na mji wa deu pia katika mkoa wa udalan wanajeshi 51 walifariki na wanamgambo wa kiislamu 10 kuuawa katika shambulio hilo na baadaye kulingana na takwimu za jeshi walinda usalama watatu wa senegal wa kikosi cha umoja mataifa nchini mali waliuawa jumanne wakati msafara wao ulipokanyaga bomu lililotegwa kando ya barabara katika eneo la katikati mwa mali ambako wanamgambo wa kiislamu hufanya mashambulizi yao umoja mataifa umesema msafara wa kikosi cha minisma ulikanyaga bomu la kujitengenezea minisma imesema kwenye itt na kutoa idadi ya awali ya wanajeshi watatu waliofariki na wengine watano kujeruhiwa vikali mali inakabiliwa na uasi wa miaka 11 wa wanamgambo wa kiislamu ambao umeua maelfu ya watu na kulazimisha maelfu ya wengine kuhama makazi yao afisa wa umoja mataifa ambaye hakutaka jina lake litajwe amethibitisha kwamba walinda usalama hao walikuwa wa kikosi cha senegal kinachoshiriki kwenye tume ya minisma unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sautiamika na tukiendelea na ripoti zetu kama ulivyosikia katika habari za dunia rais wa marekani joe biden akiwa katika ziara yake ya woso poland ametetea usaidizi wa mataifa ya magharibi kwa ukraine kukabiliana na uvamizi wa rusia na kusisitiza kwamba hautasimama huku rusia ikitangaza kujitoa katika mkataba wa kudhibiti silaha za nyuklia kutokana na haya mwenzangu sandey shomari amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kidiplomasia amin mwidau na kwanza katika kujua kile ambacho kimetokea kwa ziara ya rais joe biden kwenda poland kunatoa tafsiri ganiai Nafikiri... Ni, ni wakati wenyewe wakati wenyewe ni mwaka mmoja tangu uvamizi wa russia katika ukraine ni, ni kwa hiyo ilikuwa ni kuadhimisha kwa hiyo jambo lake kubwa lilikuwa ni kuweka wazi malengo ya nchi za magharibi kwamba kuweza kujimudu kwa ukraine kupigana na rasia kwa mwaka mmoja ni ushindi wa kutosha pengine I amin mean, mda hii kwa poland hasa na watu wake ina hey, maana gani poland mbali na kwamba ni ni mmoja wa wanachama wa, wa nato kuna wakimbizi zaidi ya milioni moja na laki tano waliotoka ukraine ambao wako poland kwa hiyo ni nchi ambayo kwa sasa inahitaji usaidizi mwingi mbali na kwamba ni nchi yenye kutoa usaidizi wa kijeshi na kihali na mali kwa hiyo kuja rais bin kujumuikana wao kwa dhihirisha ya kwamba huu mzigo walaoubeba huu wa kuweza kusaidia ukraine si mzigo ambao kwamba wataubeba peke yao na tumeona pia baada ya ziara hii wakizungumza russia kule rais putin akizungumza halikadhalika wa mambo ya, ya nje naputin akidai kwamba hii ni kuongeza uu mvutano huona rais biden ameingia kule sasa pengine amini uh, mwidau hii kwa siasa za ndani za russia hali kadhalika pengine kwa upande mwingine siasa za nje nini ambacho kinaonekana hapa na putin anajaribu kufanya kuna vitu viwili kwamba katika siasa za ndani ajaribu kuonesha kwamba pengine mwelekeo wa marekani katika kusaidia ukraine ni kitisho katika usalama wa nchi ya russia na mwelekeo mwingine ni kwamba aswa ule wa kusema kwamba atasimamisha husiano wake katika masuala ya start treaty Star treaty treaty ile new strategic arms reduction treaty, ni kuonekana kama ambapo amekuwa ameingiwa na hofu jinsi ya misaada ya kutoka nato na nchi za magharibi zinavyoleta hatari ya rasha kushindwa katika katikavit kwa hiyo naye ameipandisha juu hatari ambayo kwamba yaweza ikaikumbwa ulimwengu na yuropa kwa jumla kwamba yuko tayari kutumia silaha hatarishi kama zile za nyuklia kumaliza vita hivyo kwa hiyo kuna salamu moja amezipeleka kwa ulimwengu kwamba mimi niko kwa tayari kutumia nuclear lakini salamu zingine amezipeleka ndani ya nchi kwamba kuja karibu kwa marekani na nato katika nchi ya ukraine ni tisho kwa usalama wa rasia kutoa kauli hii kunaweza kusababisha kubadilika kwa msimamo wa baadhi ya nchi Conheço a Rilizima, as ciências um um ao e o nuclear. wezekano mkubwa kwamba kuna baadhi ya nchi ambazo pengine zinahofia kwamba kuendelea kwa vita hivi kwaweza kusababisha vita vya kinyuklia vyaweza vikaingilia kati na kama rasha walivyozungumzwa wamesema kwamba wamesimamisha kujihusisha katika mkataba huo wa kujitoa basi hiyo kusimamisha ni t kuweka mwanya wa kidiplomasia kwa hiyo ziko nchi ambazo kwamba ni marafiki wa, wa rasha kwa sasa kama vile nchi za china nchi za india brazil south africa hizi ni nchi za n shaka hiyo itakuwa ni mwanya kwa watu kama wao kuingilia kati mswala huu katika nyanja za kidiplomasia ni amini mwidau akizungumza na voa kutoka toronto canada tukiendelea za na habari zaidi za dunia wanajeshi wa jimbo lililojitenga na somalia la somaliland walipambana na makundi ya wa wanamgambo jumanne licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano maafisa wa eneo hilo wamesema bila kutoa idadi ya vifo au majeruhi ambayo ilitangaza kujikomboa kwa somalia tangu wa991 lakini haijawahi na mara nyingi inaonekana kama kitovu cha uthabit katika eneo hilo lenye machafuko hata hivyo mzozo wa kisiasa uliongezeka katika miezi ya karibuni na mapema mwezi huu umoja wa mataifa ulisema takriban watu 20 waliuawa baada ya mapigano kuzuka kati ya wanajeshi wa serikali na makundi ya wanamgambo katika mji unaozozaniwa wa anod sitisho la mapigano lilitangazwa februari 1 na mamlaka lakini pande zote mbili zilishitumiana kuvunja makubaliano hayo ili kukwamisha juhudi za utekelezaji wa amani na kusitisha mapigano makundi yenye silaha yalifanya shambulio kubwa la kijeshi kwenye kambi ya jeshi la taifa la somaliland huko las anod na wanajeshi walijihami maafisa wa somaliland wamesema jumanne mamlaka ya algeria imewaweka kiziizini watu wanne kabla ya kesi yao kuanza kusikilizwa kwa sababu ya kuondoka kinyume cha sheria kwa mwanaharakati mfaransa mwenye asili ya algeria amira burawi anayetafutwa waendesha mashtaka wamesema jumanne burawi mwenye umri wa miaka46 ambaye ni daktari alikamatwa februari 3 nchini tunisia na kukabiliwa kurudishwa nchini algeria lakini alisafiri kwa ndege hadi ufaransa tarehe 6 februari algeria aliishtuma ufaransa kwa kumsaidia kuondoka kwa siri na kinyume cha sheria kupitia tunisia na hivyo kuzua mzozo wa kidiplomasia kati ya algies na mtawala wake wa zamani wa kikoloni waendesha mashtaka wa algeria wamesema jumanne aliondoka kinyume cha sheria kwa msaada wa mtandao wa uhalifu unaojumuisha dereva wa teksi mwandishi wa habari mlinzi wa mpaka na ndugu zake nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc siku chache baada ya kuanzishwa kwa zoezi la kuorodhesha wapiga kura katika majimbo ya mashariki na ya kaskazini baadhi ya wakazi wanalaumu namna ambavyo zoezi hilo linafanyika wakisema linaendeshwa polepole sana kukiwa pia shutuma za rushwa kabla ya kuingia ndani ya vituo vya kujiorodhesha kutoka bukavu mwanahabari wetu mitimadelahane ametutumia ripoti ifuatayo tangu mapema asubuhi kuna foleni kubwa mbele ya vituo vya kujiorozeshea raia wengi wakiwa wamejipanga kwenye mistari huku wakisubiri vanessa ni mkazi wa kata ya ndendere aliyefika kwenye kituo cha kujiorozeshea tangu asubuhi saa 1in1 hadi saa kumi na moja jioni bila kufanikishwadatu ya seniukota banduge yavo anafaa homanatokaenda inatukwaza sana kabiaju mtu atakua nacha vyake yakufanya kishnda kao aiko mbali kidogo huyu ni mkazi mwingine jeanviere wimbasa anakaa kisubiri siku yangu yatatu imenafika mstari mrefu mashine ziko kidogo watu hava abapokelewe sawa kawaida mbako na choko anarudia magharibi inafika wanakurudisha wanakuambia wende kunyumba hapa muna kompyuta tatu mkazi huyu mwingine abeli mamboleo anajaribu tangu kuanza zoezi hili mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mnamo februari 1i6 shi wenyewe hatujulikane kufika kadi kabisa iko kwepesi unataka wafate tar- kutaratibu. Manyanga. gavana wa jimbo la kivu kusini teongwa bije kasi ametembelea baadhi ya vituo ili kujionea changamoto za uorezeshaji zikiwemo idadi ndogo ya kompyuta na pia tatizo la uzoefu wa mawakala kutumikisha kompyuta hizo gavana teongwa bije amehakikishia raia waliojitokeza akisema hakuna kufanya matrafiki ya nipite mbele kama unasema aemahivi karibuni tume ya uchaguzi ilitoa tahadhari kwa mawakala wake watakaonaswa katika vitendo visivyo stahili kama vile rushwa na ufisadi kwamba wataadhibiwa kulingana na sheria ya kongo congoia 11 asubu tukachun maatafunua mlanaa sa 9 uh, ya 13, dakika 15, yote yote gaudens maeshe ni katibu mtendaji wa tume huru ya uchaguzi seniki inabidi kuheshimu utaratibu aliyewasili wa kwanza apitishwe wa kwanza pia lakini ni kweli kwamba tume ya uchaguzi inatoa kipaumbele kwa wanyonge mkiwemo wanawake wajawazito wanawake wanaonyonyesha wagonjwa wazee na kadhalika haya yanajiri wakati ambapo mjini goma jana jumanne tume ya uchaguzi seni imefukuza mawakala wake wawili waliotuhumiwa kupokea hongo katika kazi yao hiyo ya kuorozesha wapiga kura mitima de la chance sauti ya america buavuhiyo unasikiliza ni kumekucha afrika ikitangaza kutoka washington dc ripoti mpya iliyotolewa nchini afrika kusini inasema kiwango cha msingi cha watoto cha kujua kusoma kimeshuka tangu kuanza kwa janga la covid-19 licha ya serikali kuwapa kuboresha kiwango cha kusoma ripoti inasema zaidi ya asilimia 3 ya watoto wa afrika kusini wanaoingia darasa la pili hawafahamu herufi na wanafunzi wengi wa darasa la 4 wanashindwa kusoma kwa kawaida baadhi ya shule binafsi zinajitahidi kubadili mwenendo huu kama anavyo ripoti yan bornman kutoka johannesburg afrika kusini na naediligongo anaisoma ripoti yake ripoti mpya iliyotoliwa na mwanachama wa jopo la kusoma afrika kusini ifikapo mwaka230 imegundua kwamba idadi ya wanafunzi wa darasa la nne ambao hawana mbinu nzuri za kusoma imeongezeka kwa asilimia820 kutoka kiwango ambacho kilikuwa tayari juu cha asilimia78 miaka saba iliyopita kukabiliana na hali hii baadhi ya shule binafsi zinatumia muda zaidi wa hadi asilimiya 25 katika kusoma na kuelewa wahida tolbet mbatha ni mkuu wa shule ya kogololo aademytumekuwa na wanafunzi kutoka shule zote za serikali na binafsi tunachokiona ni kwamba wanafunzi wanapokuja katika mazingira yetu ya kusoma karibu wote hushindwa kusoma tena hata herufi kwa hiyo inatubidi turejee nyuma na inatubidi tuwafundishe wale wa darasa la pili la sita wakati mwingine hata la nane namna ya kuchanganya maneno kwa hiyo ni kazi ngumu kwa sababu wanafunzi walio darasa la nane wanapaswa kujua kusoma kitabu cha heripota kwa urahisi zaidi zaidinick spol ni mwhadhiri wa uchumi katika chuo kikuu cha sn boch na mwandishi wa ripoti hiyo anasema serikali ya afrika kusini inahitaji mpango bajeti na mengineyo the no no kwa sasa hakuna mpango wa kitaifa wa kusoma so na hakuna budget, bajeti kama huna vyote hivyo hutaona maendeleo tatizo kubwa la afrika kusini tunakosa utashi wa kisiasa kukabiliana na tatizo hili maafisa wa wizara ya elimu wamepokea na kukiri mapungufu lakini wameongeza kusema ushiriki wa shule na kukamilisha viwango kumeboreka katika muda wa miaka ishirini iliyopita maafisa kama steen taylor kutoka idara ya elimu ya msingi wamegusia tatizo siyo afrika kusini so tumeshiriki katika kile kinachoitwa uangalizi wa ubora wa elimu kwa ukanda wa kusini na mashariki mwa afrika hii ni tathmini ya kimataifa ya kusoma na hesabu kwa darasa la sita ambayo hufanyika katika nchi kumi na nne za kusini na mashariki mwa afrika na unaonyesha uwepo wa tatizo la kusoma kwa afrika kusini ni tatizo la kipekee kidogo tupo juu ya wastani wa eneo hilo maafisa wa elimu wanasema wanafunzi wengi wa shule za upili wanamaliza na kusema hiyo inaonyesha kwamba mfumo wa elimu wa nchi unafanya maendeleo kidogo kidogoida ya kiswahli ya sautimria sasa inakuletea ukwa la vijana leo katika makala ya vijana tunaelekea nchini tanzania kuangazia vijana alishughulisha na kazi za saluni za kiume nchini humo ambao wameelezea kuwa katika kwa umeme kila mara ni miongoni mwa changamoto kubwa yanayofanya kushindwa kutimiza malengo yao na kuyafanya maisha kuendelea kuwa magumu huku wakisisitiza halmashauri zitoe mikopo kwa vijana bila ya kuwepo na matabaka ili wakuze biashara hiyo mwandishi wetu wa dares salam amri ramadhan ukosefu wa ajira kwa vijana imekuwa ni sentesi iliyozoeleka katika masikio ya walio wengi licha ya serikali kuendelea kuwatupia lawama vijana kwa kusema hawataki kujiajiri au wanachagua kazi huku wao wakiona serikali inatafuta kichaka cha kujifichia kwa vile hata wale walioamua kujiajiri wanasema hakuna mazingira rafiki ambayo serikali yao imeyaweka zaidi ya kuchukuliwa hata kile kidogo wanachokichumia juani baadhi ya vijana ni saluni shughuli ambayo ufanyaji wake hutegemea umeme kwa kiwango kikubwa na pindi unapokosekana huacha masoroneko na, na kuiona kazi sawa na patapotea aus simo ni kinyozi anayeishi kamanga jijini mwanza anasema unaweza kuanza asubuhi ukawa hauna chochote na ikafika usiku biashara imeanza kuchangamka umeme nao yani kama vile kazi nzima na asubuhi ukakatikau sasa umeme umeme inafika tena usiku usiku kwenye mida ya saa saa narudi umeshafunga umeshafunga wakati umeme ukitajwa kuwa ni chanzo cha kwanza kinachowarudisha nyuma vijana wengi waliojiajiri hata hivyo ndani ya saluni pana changamoto nyingi ambazo zimekuwa zikiwakuma vinyozi kutokana na waajiri wao hali inayopelekea kuifanya kazi hiyo kwa shingo upande kwa kuwa hawana sehemu nyingine itakayoweza kuwapatia riziki leonard jackson mkazi wa sengerema anayejishughulisha na kazi ya kunyoa wa anasema wamiliki wa saluni wamekuwa si watu wenye kuelewa pindi hesabu ya siku inapokuwa haijapatikana au imepungua na kuwataka wawe na roho za kibinadamu kwa kuwa pana siku unaweza kufungua hata pesa ya kununua umeme ikawa hakuna tunakumbana na changamoto nyingi sana ambazo zinatufanya tuonekane sisi sio si, si, waaminifu kwa maboswet sasa hivi wanashindwa kutuamini inapofika muda wa kwenda kuwasilisha pesa unakuta huna pesa siku nzima umeme unakuwa haujaja labda umekuja ni muda ambao wateja hamna lakini unapoenda jioni kuasilisha pesa kwa bosi bosi naye hakuelewi anataka pesa yake kamili kwao unajikuta unaenda nyumbani kwenye familia huna hata shilingi ko maisha kwetu yamekuwa magumu sana changamoto hizi za umeme zimepelekea sisi tena kuonekana sio waaminifu kwa mabosi wetu bado kinachoingia hakijaweza kukidhi mahitaji ya familia na kupelekea kuwa na maisha magumu hasa kwa wale walioajiriwa hali inayofanya kushindwa kufikia malengo makubwa huku pesa inayopatikana ikiishia kwenye mahitaji madogo ya siku kama asemavyo faustini simon yani inakizi matumizi madogo madogo kwa mfano unapata sabuni ya kulia unapata labda kulipia umeme ndio ndokii kwa maendeleo makubwa kusema labda unaweza kukajenga ni pesa ndogo sana kulingana na biashara inavyochangamka kwa siku unaweza ukaingiza kama shilingi efu kumi na tano elfu ishirini ikichangamka sana ikiwa ijachangamka sana Katoka, katoka hata kabisa, yutapa, kutano, ifo, yani, hata bila bila hela hela kabisa kabisa yani siku zingine licha ya serikali kutoa mikopo kwa vijana bado vijana wengi wamekuwa wakilalamikia kukosa mikopo hiyo kwa kiasi kikubwa wakisema fedha hizo zimekuwa na matabaka hasa kwa vijana wa chini kumekuwa na mazingira magumu kwao kuzipata pindi wanapotuma maombi emmanuel subi miongoni mwa vinyozi toka mwanza anasema anasemaiaewlayaia enyewe vile sawa sisi tunashindwa kujaliwa kwa mambo wote watu wale wako juu tuwanachikuta wanapata hela sii tukuwatu chini tunashindwa kupata hela hata hivyo vijana wakiwa ndiyo nguvu kazi ya taifa wanaendelea kuhimizana katika uwajibikaji na kutokukata tamaa kwenye majukumu yao na kile kidogo wanachokipata kukiwekea akiba ambayo itaweza kuwasaidia pindi hali inapozidi kuwa ngumu huku wakiamini kesho yao itakuwa nzuri kuliko ilivyo sasa abdala maduda ni kinyozi kutoka kibaha picha ya ndege anasema ambalo naweza nikawashauri vinyozi wenzangu kwa sababu changamoto siku zote huwa hazikimbiliki na unapokutana na changamoto dawa yake ni kupambana nazo ili kuweza kuzisuluhisha kwa hivyo basi tuwe na utaratibu basi wa kusevu pesa yani tuweke hela kwa ajili ya jambo fulani kwa maana tuwe na malengo katika kazi ambayo tunaifanya waswahili husema uoga katika mafanikio ni sawa na umaskini kama serikali haitoshiriki kivitendo katika nyanja zote za maendeleo kuwez d vijana bila ubaguzi itakuwa ngumu kuwaona wanapiga hatua wa stahiki ameongezea kusema leonard jackson amri ramadhani sauti ya america daressalam matangazo ya kumekucha afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu zikiwemo nuru fm iringa kfm songea tanzania radio tumaini kipese radio sango malamu buni ya drc sayare radio eldoreti kenya sauti ya mwananchi nakuru na ubc radio uganda vilevile tupa katika mtandao wetu wa voa swahilico hapa basi pata burudani ya muzikiskauh <tipa> afsi yangue nasema ora ni mpende tuwaloniza uchungu wakuliatele wapezalinifanyanisile asina kunbukunbu ile wambalinikoshano uchungu wakuliateile wapedzalinifanyanisile asina kunbukungu ile msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na patrick nduwimana rais wa marekani joe biden akiwa katika mji mkuu wa poland waso jumanne usiku alitetea kwa nguvu juhudi za mwaka mzima za ushirikiano wa nchi za magharibi kuisaidia ukraini kukabiliana na uvamizi wa rasia na kuwapa kwamba ushirika huo hautakoma rais wa ukraine volodimir zelenski jumanne ameishtumu rusia kwa kuwaua kikatili raia katika mji wa kusini wa kherson kufuatia shambulio la kombora lililosababisha vifo vya watu watano na wengine16 kujeruhiwa wapiganaji wa kundi la al-shabab walishambulia nyumba moja katika mji mkuu wa somalia mogadisho jumanne na kuua raia kumi kwa mujibu wa serikali watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu wameua wanajeshi1 katika eneo la kaskazini mwa burkina faso lenye ukosefu wa usalama siku tatu baada ya shambulio la kushtukiza kuuwa wanajeshi 51 vyanzo vya usalama vimesema jumanne na walinda usalama watatu wa, wa senagal wa kikosi cha umoja mataifa nchini mali waliuawa wa jumanne wakati msafara wao ulipokanyaga bomu ililotegwa kando ya barabara katika eneo la katikati mwa mali ambako wanamgambo wa kiislamu hufanya mashambulizi yao umoja wa mataifa umesema wanajeshi wa jimbo lililojitenga na somalia la somaliland walipambana na makundi ya wa wanamgambo jumanne licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano maafisa wa eneo hilo wamesema bila kutoa idadi ya vifo au majeruhi mpaka hapa ndipo tunakabilisha matangazo ya kumekuu afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzangu patrick nduimana naitwa idi hiligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza