hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi rais wa marekani joe biden yuko huko poland siku chache kabla ya maadhimisho ya kumbukumbu ya uvamizi wa rasia nchini ukraine hapo februari 24 amezungumza na kupongeza muungano wa kimataifa ambao umesaidia kupunguza athari za uvamizi huo na pia kutetea umuhimu wa ushirikiano wa kimataifa wakati ambapo baadhi ya nchi hazionyeshi shauku ya kuendelea kutoa usaidizi wa kijeshi kwa ukraine biden ametoa hotuba yake mjini waso hii leo akisisitiza kwamba marekani itasimama na ukraine msemaji wa white house alisema hotuba ya biden inafuatia ziara yake ya kushtukiza mjini kiv ukraine siku ya jumatatu wakati alipotembea barabarani na rais volodimir zelenski akiashiria kujitolea kwa marekani kuunga mkono juhudi za ukraine za kupambana na wanajeshi wa rusia rais wa russia vladimir putin ametangaza leo kwamba moscow ilikuwa inasitisha ushiriki wake katika mkataba mpya wa start mkataba pekee uliobaki wa kudhibiti silaha za nyuklia na marekani hii ikionyesha mivutano iliyopo na washington juu ya vita nchini ukraine akiongea katika hotuba ya hali ya kitaifa putin pia alisema kwamba rasha ni vyema ijiweke tayari kuanza majaribio ya silaha za nyuklia kama marekani inafanya hivyo hatua ambayo huenda ikamaliza marufuku ya ulimwengu juu ya majaribio ya silaha za nyuklia ambayo imewekwa tangu enzi za vita baridi akielezea uamuzi wake kusitisha majukumu ya rasia chini ya new start putin ameishutumu marekani na washirika wake nato kwa uwazi kutangaza lengo la kuishinda rasia nchini ukraine rais putin amesema wanataka kuweka mkakati kwa sisi kushindwa na kujaribu kupata viwanda vyetu vya nyuklia kwa hili nimelazimika kutangaza hivi leo kwamba rasia inasitisha ushiriki wake katika mkataba wa start narejea kusema hatuondoki katika mkataba huu hapana tunasitisha ushiriki wetu unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa inayotangaza kutoka hapa washington dc mahakama ya juu marekani leo inasikiliza kwa mara ya kwanza kesi kuhusu sheria ya serikali kuu iliyosaidia kutengeneza intnet kwa kulinda makampuni makubwa ya teknolojia ya mawasiliano kama vile google twitter na facebook miongoni mwa mengine dhidi ya kushtakiwa kutokana na taarifa zinazorushwa kupitia majukwaa yake majaji wa mahakama hiyo wanasikiliza hoja ya iwapo familia ya kimarekani ya mwanafunzi wa chuo aliyeuwawa kwenye shambulizi la kigaidi mjini paris inaweza kushitaki google kwa kusaidia magaidi kueneza ujumbe wao na kuvutia vijana wapya kujiunga nao hiyo ndiyo kesi ya kwanza inayomulika sheria ya maadili ya mawasiliano nambari 23 iliyopitishwa 996 kwa nia ya kulinda makampuni dhidi ya mashtaka kutokana na taarifa zinazowekwa kwenye mitandao yao mahakama za chini zimetetea sheria hiyo zikisema kwamba inalinda sekta ya ntnet huku makampuni ya mawasiliano pamoja na washirika wao wakisema kwamba imechochea ukuaji wa ntnet pamoja na kudhibiti ujumbe hatari kuwekwa kwenye mitandao meta kampuni inayomiliki inayomilikifacebook imekata, imekata rufaa nchini kenya kupinga uamuzi uliosema kwamba inaweza kushtakiwa katika taifa hilo la afrika mashariki licha kutokuwa na uwepo rasmi nchini humo mapema mwezi huu mahakama ya kazi ya kenya ilitoa uamuzi kuwa meta inaweza kushtakiwa nchini humo baada aliyekuwa msimamizi wa maudhui kufungua mashtaka akidai wafanyakazi walifanyishwa kazi katika mazingira magumu mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi shukran kwa kunisikiliza sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye sande shomari kaundani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida na leo katika kwa undani kwenye sehemu ya kwanza tunamulika ziara rais wa marekani jo biden huko poland akiadhimisha karibu mwaka mmoja wa uvimizi wa rusia nchini ukrain na hatua ya rais rusia kutangaza kusitisha ushiriki wake kwenye mkataba mpya wa start ambao ni wa kupunguza silaha za nyukli duniani na katika sehemu ya pili tunamulika mapigano baina ya jeshi la kongo frdc na wa sehemu 23 kuibuka tena na wanamgambo hao wakiendelea kuyateka maeneo ya jimbo la kivu kaskazini hali iko vipi inayokaribisha jia langu ni sandey shomari nam katika kwa undani hii leo sehemu ya kwanza rais wa marekani joe biden alitoa hotuba yake hiliyo akiwa poland akisema kivu imesimama imara alipuwa akiadhimisha karibu mwaka mmoja wa uvamizi wa rusia nchini ukraine kwa hutuba nchini poland matamshi yake hayo yamekuja siku moja baada ya kufanya safari ya ghafla katika mji mkuu wa ukraine kev wakati huo huo rusia imetangaza kwamba inasitisha ushiriki wake katika mkataba mpya wa start ambao ni wa kupunguza silaha za nyuklia duniani huku rais vladimir putin alisema hayo jumanne akisema kwamba moscow haijiondoi kwenye makubaliano hayo lakini inasitisha ushiriki wake putin alikuwa akitoa hutuba akizungumza na taifa ambapo chini ya mkataba huu mpya muhimu nuclear, Russia, wa udhibiti wa silaha za nyuklia marekani na rusia zinaruhusiwa kufanya na ukaguzi wa silaha za kila mmoja lakini ukaguzi huu umesitishwa tangu mwaka b2 kwa sababu ya janga la covid basi kuweza kuzungumza hayo tunao wachambuzi amin mwidau kutoka kule canada na profesa ai monda kutoka cho cha n york nawaarbsaedamoawaojaarbu na eh, mekua kifuatilia leo hotuba ya b alipokua kwa, eh, kwa upande wako nini ambacho eh, kinamaanisha au muhimu mkubwa wa biden kuweza kuingia poland na kuzungumza yapi ambayo ni ya muhimub ambayo imemsibwa au ameyaona kwamba lazima afanyi hivyo hadi kwenda kuongea kule poland hii leo na yale ambayo umeona ni muhimu sana nafikiri kwanza ni ni wakati wenyewe wakati wenyewe ni mwaka mmoja tangu uvamizi wa russia katika ukraine kwa hiyo ilikuwa ilikuwa ni kuadhimisha kwa hiyo jambo lake kubwa lilikuwa liku, ni kuweka wazi malengo ya ya nchi za magharibi ya kuhusu swala la demokrasi kwamba kwa kujimudu kwa ukraine kupigana na russia kwa mwaka mmoja ni ushindi wa kutosha lakini vile vile ilikuwa ni wakati mwafaka kwake yeye kujaribu kuwahimiza zaidi serikali za nchi za magharibi za mrengo wa nato kuendelea na usaidizi ambao kwamba kwa wameweza kutoa kwa mwaka mzima ili wahakikishe kwamba rasha haishindi na ukraine imepata imepata sehemu zake zilizotekwa na rasha na pengine nikigeukia kwako profesa monda biden amezungumza leo pia akiwa kule poland na watu wa russia katika hotuba hii akijibu kauli ya rais putin ya kusema marekani inataka kudhibiti russia na pengine hii ina maana gani akiwa pale ndugu mwenyekiti nafikiria ina ashiria ya kwamba uh, uh, biden anajaribu kukosoa au kurekebisha Uh, ile dhana ya kwamba marekani uh, inajaribu uh, kudhibiti uh, uenezi wa nafsi za urusi kule ulaya yeye anajaribu kuonyesha dhahiri shahiri ya kwamba uh, urusi ndilo uh, dola ambalo lilianzisha vita hivi dhidi uh, ya ukraine na huo ni uchokozi na unakiuka maadili ya sheria za kimataifa uh, la pili lazima niseme pia ya kwamba uh, taifa la poland pia liliweza kukaliwa na uh, urusi enzi za vita baridi na kwa miaka mingi uh, wananchi wa poland uh, kwa enzi za kikomunisti walikandamizwa sana na, na warusi kwa hivyo pia inaonyesha ya kwamba washirika wanato watakaa kidete na zile dola au yale mataifa ambayo yalikuwa yamekaliwa enzi za nyuma iwe ukraine iwe poland na washirika wengine kwa nato na marekani itaendelea kukaa nao dhidi uh, ya uchokozi huu wa taifa la urusi na pengine tunapokuja kuangalia haya maadhimisho kwa watu wa poland hili inaweza kuwa ni swala pengine muhimu na wakati ambao ni muhimu kwao eh, kumwona rais wa marekani akija kuzungumza kwenye wakchi kama huu pengine I aminmidau mean, hii kwa oland hasa na watu wake e, ina maana gani unajua poland mbali na kwamba ni mmoja wa wanachama wa nato kuna wakimbizi zaidi ya milioni moja na laki tano waliotoka ukraine ambao wako poland kwa hiyo ni nchi ambayo kwa sasa inahitaji usaidizi mwingi mbali na kwamba ni nchi yenye kutoa usaidizi wa kijeshi na na kihali na mali kwa hiyo kuja kuja rais biden kujumuika na wao kwa dhihirisha kwa ya kwamba huu mzigo walaubeba huu wa kuweza kusaidia ukraine si mzigo ambao kwamba wataubeba peke yao lakini vile vile ni kwamba baada ya ukraine tisho hili la kuvamiwa baadhi ya nchi ambazo ziko karibu na russia poland ikiwa ni mmoja wao zilikuwa ni nchi ambazo kwamba hazina uhakika kuhusu usalama wake kwa hiyo kuja tena kwa rais ya bin pale ni kudhihirisha kwamba kushindwa kwa russia katika vita vyake vya ukraine ikuwaleta usalama kwa ile eneo lote lile la la uropa poland ikiwa ni mmoja hapo na bila shaka baadhi ya mambo ambayo yamekuwa yamejadiliwa kabla ya hutuba ile mmojawapo ilikuwa ni kutafuta njia mwafaka za kuweza kupunguza uzito wa poland katika kubeba lile jukumu la wakimbizi waliotoka ukraine na tunafahamu kwamba kabla ya leo kufika poland biden alikwenda kiv eneo ambalo e, ndio tunaangalia kama kitovu kwenye haya matatizo yote ya russia pengine kwa kiongozi kuingia eneo kama hilo hasa ambapo ni eneo hatari kumekuwa na vita ikiendelea e, profesa monda Uh, hii ina ishara gani na maana yake ni nini ina ishara ya kuonyesha uh, taifa la ukraine na dunia kwa ujumla ya kwamba marekani ipo uh, na watu wa ukraine hata kwa wakati huu uh, kidiplomasia eh, rais wa marekani anapozuru taifa uh, lolote lile uh, ni ishara ya kwamba marekani imefika kwa hivyo kwa rais biden wenda ukraine kwenda kwa uwanja wa vita eh, kule kiev eh, inaashiria kwamba anajaribu ku- eh, kupooza au eh, kujaribu kuonyesha watu wa ukraine ya kwamba marekani ipo nao na pia ni ishara pia kwa urusi ya kwamba marekani ina kati dete na ukraine na kwamba uh, hata urusi ikijaribu vipi marekani haita asi au haitaenda uh, kando na majukumu yake ya nato na majukumu yake ya uh, kuweza kushikilia na kuendeleza demokrasia na haki za kibinadam uh, kwenye eneo hiyo na dunia kwa, uh, kwa ujumla na tumeona pia uh, baada ya ziara hii wakizungumza uh, russia kule rais putin akizungumza uh, hali kadhalika waziri wa mambo ya nje na putin akidai uh, kwamba hii ni kuongeza huu mvutano kuona rais biden ameingia kule sasa pengine uh, mini mwidao hii kwa siasa za ndani za russia hali kadhalika pengine kwa upande mwingine siasa za nje nini ambacho kinaonekana hapa na putin anajaribu kufanya kuna kuna vitu viwili kwamba katika siasa za ndani yajaribu kuonesha kwamba pengine mwelekeo wa marekani katika kusaidia kusaidia ukraine ni kitisho katika usalama wa, wa nchi ya russia na mwelekeo mwingine ni kwamba ule wa kusema kwamba atasimamisha uhusiano wake katika masuala ya start treaty le New start treaty le strategic arms reduction yani kuonekana ku, kama ambapo amekuwa ameingiwa na hofu jinsi ya misaada ya kutoka nato na nchi za magharibi zina- zinavyoleta zina hatari ya rasha kushindwa katika vita hivi kwa hiyo naye ameipandisha juu hatari uh, ambayo kwamba yaweza ikaikumbwa ulimwengu na uropa kwa jumla kwamba yuko tayari kutumia silaha hatarishi kama zile za nyuklia kubaliza vita hivi kwa hiyo kuna salamu moja amezipeleka kwa ulimwengu kwamba mimi niko kwa tayari kutumia nuclear lakini salamu zingine amezipeleka ndani ya nchi kwamba kuja karibu kwa marekani na nato katika nchi ya yaukrni ni tisho kwa usalama wa russia. na pengine hilo ndilo ambalo uh, litakuwa linaangaliwa sana hapa Professor david monda labda tukusikie kwa upande wako mpaka kufikia kutangazwa huku eh, kuna namna kubwa hapa ya ujumbe kwamba sasa russia haitashiriki sasarsa bado ipo lakini amesema haijaondoka lakini aijaondoka akininastushiriki wake kwenye u mpango wa kupunguza silaha za zaula Eh, nafikiria uh, putin amejaribu kutoa onyo muhimu uh, kwa marekani na washirika wake uh, ya kwamba atasitisha uh, ile uh, mwelekeo au makubaliano atajitoa lakini atayasitisha ni kama ni tisho la kidiplomasia uh, kuhakikisha au kuonyesha marekani ya kwamba nkiendelea Eh, ku kuisaidia ukraine uh, urusi inaona ya kwamba huo ni uchokozi na ni nafsi ya kudhofisha eh, urusi basi sisi pia tuna viegezo vingine ambazo kama taifa la urusi tunaweza kuvitumia kuweza kudhofisha eh, nafsi zenu uh, kwenye eneo hiyo uh, niseme kumalizia hapa ni kwamba uh, uh, msingi huu wa start Uh, ni wa kihistoria ulianza enzi za reagan uh, hadi wa sasa umekuwa um, um, um, yamekuwa makubaliano muhimu sana na vile putin amejaribu kuitumia ni kujaribu kukumbusha marekani ya kwamba urusi ni dola muhimu duniani na pia mwingilio huu wa watt na ukraine pia lazima uangaziwe pia na uh, juzi ya uh, korea kaskazini ili pia ilikuwa inatishia na makombora yake kwa hivyo marekani lazima ikumbuke ya kwamba uh, urusi ni dola kuu na kwamba itaweza kutumia nyafsi zote kidiplomasia uh, ya kivita kuweza kudopisha mwelekeo huu wa marekani kule ukraine na pengine uh, ni kirudi kwako amini mdau unaona kwamba kutoa kauli hii kunaweza kusababisha kubadilika kwa msimamo wa baadhi ya nchi kwenye suala hili zima la siasa za upunguzaji wa silaha za kuna kuna uwezekano mkubwa kwamba kuna baadhi ya nchi ambazo pengine zinahofia kwamba kuendelea kwa vita hivi kwaweza kusababisha vita nuclear, vya kinyuklia vyaweza vikaingilia kati na kama rasha walivyozungumzwa wamesema kwamba wamesimamisha kujihusisha katika mkataba huo wa kujitoa basi hiyo kusimamisha ni kutia kuweka mwanya wa kidiplomasia kwa hiyo ziko nchi ambazo kwamba ni marafiki wa rasha kwa sasa kama vile nchi za za china nchi za india brazil southafrica hizi ni nchi za bc na, na bila shaka hiyo itakuwa ni mwanya kwa watu kama wao kuingilia kati mswala huu katika katika nyanja za kidiplomasia lakini vile vile tukisikia kauli ya katibu mkuu wa nato amesikitishwa na kujisimamisha kwa kujihusisha rasha katika hii new Start treaty kwa hiyo kuna watu ndani ya nato pia nao waweza wakaanza mjadala wa kujaribu kutafuta usuluhishi wa vita hivi kupu, kupitia diplomasia kwa sabab ukiopia kwamba silaha zitakapokuwa za nyuklia zikitumika itakuwa ni hatarishi kwa ulimwengu mzima na si kwa rusia na ukraini pekee nakushukuru sana amin mwendao mchambuzi kutoka kule canada hadi kadhalika nikushukuru sana profesa david monda kutoka new york na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza basi tujiandae kwenda katika sehemu ya pili aribu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo hivi sasa tunaruka mpaka kule jamhuri ya kidemokrasia ya a congo mapigano kati ya jeshi la congo frdc na waasi wa 2 yalikuwa ya yametulia lakini sasa yameibuka tena vikundi hivi eh, vikielekea vikundi vya em kufanya mashambulizi maeneo ya jimbo la kivo kaskazini hii imethibitishwa baada ya waasi hao kushambulia vijiji kadhaa katika maeneo ya kahunga mabenga na maeneo mengine e, kiwanja e, kule jimbo la kivu kaskazini jamhuri ya kidemokrasia ya congo imeshutumu rwanda kwa kuaunga mkono waasi hawameshina tatu lakini shutuma hizi rwanda imekanusha maelfu ya watu wamekafanya maandamano katika mji wa mashariki wa goma kupinga rwanda na kadhalika kumekuwa na wakimbizi kutokana na mashambulizi haya waathirika wakuu wakiwa wanawake na watoto wadogo takriban wakimbizi wa ndani elfuihi0 tayari wamekisha patikana kwenye kambi mbalimbali mbali kwenye eneo la rushuru kwa sababu ya kukimbia haya mapigano plasiden zilamba ni mchambuzi wa siasa nchini drc anasema mashambulizi haya yamefanyika tena hii leo na kundi hili licha la wito wa sitisho la mapigano pameripuka tena mashambulizi ya waasi wa m23 na wakisaidiwa na jeshi la rwanda hapo katika maeneo ya pembezoni mwa mji wa kichanga katika vijiji vya ndondo kausha na pembezoni katika manjia kwenda mweso na kuenda kibarizo ni huko adui yamehipenyeza katika zafrdc na kuanza mashambulizi na haya mashambulizi yanafika ijapo um, marahisi wa afrika nzima wakikutana hapa adisabeba walikuwa wametoa mwito um, ya kuomba mapigano yasitishwi lakini kwa kuona hali gisi ilivyo uwanjani leo ni kusema kuwa mapigano yanaendelea na sisi kwetu kama wachambuzi ni kusema kuwa inaonyesha wazi utashi mbaya ambao rwanda na rafiki eh, zake wanayo ya kutokuacha vita kwa sababu wamejua kama eh, kile wanakitafuta awaja bado kifikia ni hiyo sisi tunazani na kufuatia mapigano hayo serikali ya drc na wapiganaji wawa m ishirin na tatu kule kinshasa serikali ilimwondoa balozi wa rwanda drc vincent carega kwa kwa siku ya jumatatu kwatuma uwa nchi balozi wake mjini kuahirisha nyaraka zake haya Planside, zilamba naendelea kueleza kwamba watoto na wanawake ndio waathirika wakubwa kwa sababu maeneo hayo hakuna mtoto anayekwenda shule na mashirika yote kira ia, ya kiraia yamefungwa kwenye maeneo hayo kwa kweli ni kusema kuwa uh, watu wameahama wa, wame makazi yao wazee vijana watoto na hata walemavu wote wamekimbia na wameenda katika vijiji vingine ambavyo vikingali vinadhibitiwa na, na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na hiyo uh, inaongezeka kwa idadi ya vijana watoto wazee wakongwe ambao wamekimbia hapo awali ambao walitoka kichanga na vijiji vingine pembezoni wakihofia usalama wao ni kusema ni wao ni hiyo kundi kubwa ya watoto na kwa sababu watoto hawaendi tena shule shule zimesikishwa katika maeneo yao eh, Eh, mahali ambapo wamekimbilia kwenda ngambo za mweso ni mahali ambako shirika za kiutu haziko tena wameondoka sababu ya ukosefu wa usalama na sasa ni kugumu leo eh, watu waweze kuishi katika maeneo huku ambako wamekimbilia kwa sababu kile ambacho kinaweza kufanyika ni kutafuta mbimu juu chini njia ya goma kwenda mpaka mweso ifunguliwe ijapo vita wa, wa kundi zote ambazo wanapigana waweze kuacha njia kwa shirika za kiutu ziweze kufikia ao wa, watoto wa, wa wazee na vijana ambao ni wa, wakimbizi wa sasa na ambao hawana msaada yoyote kwa hifadhi ya maisha yao na wakati huo wa mchambuzi na mwandishi wa kujitegemea wa drc wadrc germanas anasema hawafahamu nini hasa kilisahiniwa kwenye mkataba wa awali kati wa wa uh, ya, ya, ya, ya raisi chisekedi na wapiganaji wa m ishirini na tatu hau waasi wa m ishirini na tatu wanakuwa wakisema kuwa yabidi serikali ya congo n srikali ya rais feli chisekedi kuweza kutekeleza mkataba yao ambao walisahini na mkataba yenyewe hadi sasa wak awajajua nini kima, uh, katika mikataba hiyo kuna nini ndani na serikali ya congo pia haijatangaza kuwa wamesahini mkataba na, na, na, na waasi wa m ishirini na tatu kinachokuwa kigumu kwetu kufahamu ni kuwa kati ya serikali ya feliki isekedi na waasi wa m ishirini na tatu walisahihi mkataba gani ukiifata wili ngoma akiwa msemaji wa waasi hao wa m ishirini na tatu alikuwa akisema kuwa walimaliza zaidi ya miezi kumi na nne huku kinshasa wakilazwa waki ama wakihudumiwa ama wakishughulikiwa kwa karibu na serikali ya kisekedi lakini hadi sasa serikali haijatambua ocote na mapambano kuwa ikiendelea hapa mashariki mwa kongo ni kitu ambacho sisi wakongomani uh, wanakuwa wakishangaa sana kuona kwa nini mapigano kila mara Uh, lakini hakuna lolote ambayo serikali ya kongo inasema siku ya leo siku ya jana mapambano bado imezuka imezuka kati ya serikali ya congo na waasi wa m ishirini na tatu na mapambano haya kuzuka waasi wanasema kuwa serikali ya kongo ndio ilikuwa ya kwanza kuweza kuwa, kushambulia ngome zao pia na serikali ya kongo inasema uh, waasi wa m ishirini na tatu ndio waliwashambulia ni kusema usalama hapa na mapambano haya aonekana kuwa kitandao wawili uh, yaani kitandao wawili hapa kwetu kwa sababu hakieleweki kwanini wanchi wam ishiritatu wanashambulia congo na pengine tuangalie tu kwa upande wa jumuiya ya afrika a mashariki tangazo la mwenyekiti wa jumuia ya afrika mashariki rais huru kenyatta wa kenya kutaka kupelekwa kikosi kule cha jumuiya hiyo drc pengine hilo tangazo na utekelezaji wake ukifanikiwa au ukiweza kuwepo unaweza kubadili hali ilivyo kwa sasa mimi siani sizani kuwa kikosi hicho kuja huko diara congo kinaweza kubadili mambo kwa sababu wakahaji wa congo wana wana wana wana, wana kidole cha lawama mbele ya kikosi maalum cya uh, africa community kuwa wao wanakuja huko kupana nafasi waasi wa mishirini na tatu kwa sababu nafasi ambazo waasi wa ishirini na tatu wanadanganya kwama wamejiondosha ni wa, watu majeshi kutoka kenya ndio uh, uh, wanadhibiti uh, eneo hilo lakini jeshi la congo alifike huku kwa nini katika nchi yao e, kama jeshi la congo nini hawawezi wakafika eneo ambayo ni nafasi yao unaona kuwa wakaaji wengi hapa kivu kaskazini wanaandamana kila mara kusema kwamba kikwesi hici kina njama mbaya ya kuweza kugawanya nchi yao tazama kitu ambacho hata wakaaji wamesema kwamba ikiwa e, basi kikosi hiki kitakuja wataongeza idadi ya majeshi kuja hapa dra congo hakitakuwa na thamani kwa sababu wameonyesha ka, kabisa egemeo yao kuwa wanakuwa upande ule wa wati wamishirini na tatu ni matamshi ya wakaaji ambao wanakuwa wakiandamana kila mara goma hata beni na nafasi nyingine Nama, basi hiyo ndivyo hali inavyoendelea kizungumza huyo mchambuzi german hassan lakini kwa upande mwingine uhusiano au kauli za chuki dhidi ya rwanda zinaotolewa na wenye rwanda zimepelekea rwanda kuwaonya wakazi wake kuepuka safari zisizo muhimu nchini congo kulingana na ripoti ya tovuti ya gazeti la rwanda n juma tatu marekani elezea kwa mara nyingine tena hofu kwamba rwanda inaunga mkono waasi wa emu 23 katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo na ikaunga mkono miito ya umoja mataifa ya kurejesha kwa hali ya amani umoja mataifa umesema kuwa una wasiwasi wa kutokana na mapigano yanayoendelea ambayo yamewalazimisha watu wapatao 50 kukimbia nyumba zao kwenye kipindi cha siku 1mnmoja wakiwemo uk waliokimbilia nchini uganda uhusiano baina ya rwanda na jamhuri a congo uliugika tangu idadi kubwa ya vita vyotokea 994 na, na kufikia hapo unakamilisha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni washukuru wote waliohusika katika matangazo haya amin mwidau profe david monda german hassan mchambuzi na jean paul kasereka kutoka washington jina langu ni sanday shomari upande wa pili saida hamduni namsumizi matongozaya hadi ya riami kwa heri kasasa