visasa ni saa tu kamili sa za afrika mashariki sa 2 afrika ya kati hapa washington saa 7 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari viongozi wa afrika wametoa wito siku ya ijumaa hii leo kwa makundi yote yenye silaha kujiondoa katika maeneo yanayokaliwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ifikapo mwishoni mwa mwezi ujao jumuiya ya kikanda ya eac inasema wakuu wa nchi walielekeza kuondolewa kwa makundi yote yenye silaha ifikapo tarehe 3 machi22 kutoka maeneo yanayokaliwa kimabavu jumuia ya afrika mashariki ilisema kwenye twitte baada ya mkutano mdogo wa kilele mjini adis ababa pia inapendekeza kusitishwa mara moja kwa mapigano na makundi yote yenye silaha na watu waliokoseshwa makazi yao na hasia zilizotokea mashariki mwa nchi hiyo kupatiwa makazi iliongeza mkutano wa nchi saba za afrika ya mashariki ulifanyika kwenye mkesha wa kuamkia jumamosi katika mkutano wa kilele wa umoja wa afrika unaofanyika jumamosi katika mji mkuu wa ethiopia mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika musa faki mahmat alisema leo jumaa kwamba chambo hicho kitakutana kuzungumzia kama kiondoe sitisho la muda kwa mali burkina faso na guine ambazo zina utawala wa kijeshi mataifa yote matatu yamesimamishwa kwa muda wa wanachama wao katika umoja wa afrika pamoja na jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya afrika ya magharibi baada ya mapinduzi ya kijeshi tangu mwaka elfbl na, na hivyo basi hayawezi kushiriki katika mkutano wa wa hii, wa wiki hii unaofanyika katika mji mkuu ethiopia Addis ababa mkutanowl so hili bado halijajadiliwa na nkutakuwa na mkutano wa baraza la amani na usalama ambao utaangalia maombi haya kwa hivyo bado hakuna uamuzi kwa maana hii faki aliliambia shirika la habari la afp bila kutaja muda wa diplomasia wa nchi za afrika ya magharibi walianza kuzipigia debe nchi zao kurejeshwa katika umoja huo wenye nchi wanachama hamsini na tano na walikutana alhamisi na waziri wa mambo ya nje wa komoro Del Kamal, ambaye nchi yake itashikilia urahisi wa kupokezana wa umoja wa afrika meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka dc kupitia 75nrobea waokoaji wa uturuki walifanikiwa kumtoa kijana mdogo akiwa hai kutoka kwenye vifusi vya jengo lililoporomoka baada ya temeko ya ardhi nyeukubwa wa vipimo vya rikta78 iliyotokea kusini mashariki mwa uturuki na siria shirika la habari la serikali ya uturuki amadolu limeripoti jumaa hi leo osman halibie mwenye umri wa miaka kumi na minne alipelekwa hospitali katika hospitali moja huko antakia baadaye watu wawili mahmed ali sakirogulu mwenye miaka 26 na, na mustafa avki mwenye umri wa miaka 33 waliokolewa kutoka kwenye vifusi vya jengo hilo hilo shirika la habari habaridh liliripoti baada ya kuokolewa avki alimwona mtoto wake mchanga kwa njia ya simu ya mkononi akiwa na wazazi wake kulingana na shirika la habari la zaidi ya watu 41 nchini uturuki na siria wamefariki katika tetemeko la ardhi na maelfu wamekoseshwa makazi yao na rais wa ukraine volodimir zelenski anatarajiwa kuhutubia mkutano wa kila mwaka unahusu usalama hukumunic leo ijumaa kwa njia ya video mwaka jana waliohudhuria wa mkutano huo walimsii rais wa rusia vladimir putin ukraine mwaka huu mkutano huo unafunguliwa siku chache kabla ya maadhimisho ya februari 24 ya uvamizi huo zelenski alisema katika hotuba yake yes, ya usiku akiwa na watu 11 wameachiliwa mikononi mwa rasia siku yalamizi hizo zilikuwa habari za dunia muda mfupi ujao utaungana naye bmj muridhi kwenye meza ya waandisho habari kwa heri kwa sasa hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyokawaida na leo ikiwa ni ijumaa kama alivyosema mwenzangu sande shomari tutakuwa na jukwaa la waandishi ambapo waandishi mbalimbali katika mbali, sehemu mbalimbali watakuwa wakishirikiana nasi hapa studio nambari 15 tukiangazia maswala kadhaa ambayo yamegonga vichwa vya habari wiki hii ikiwa ni pamoja na siku ya redio duniani pamoja pia na uh, nchini drc ambako vikosi ambavyo ni vya pamoja vya jumuia ya afrika mashariki vimetoa wito wa kusitishwa kwa mapigano kuelekea kwa, kwa makataa yaliyotolewa eh, kwamba mwezi tarehe 228 mwezi wa machi eh, wawe wameondoka kabisa vilevile tutaangalia masala kuhusu afya ya rais wa marekani joe biden na kadhalika kuhusu uh, hatua ya serikali ya kenya kuwatumwa wanajeshi katika maeneo ya na ambapo kumetokea hali ya taharuki katika kaskazini mwa nchi hiyo kutokana na wizi wa mifugo na mauaji yakiholela tusikie kwanza huyu mchambuzi wa maswala ya usalama george msamali anasema nini tulikuwako na muda gani wa kuweza kupanga ile operesheni tue nakile kwa kimombo tunaita operational orders kwamba hawa maafisa wa kijeshi wanapokwenda kule wanaenda kufanya nini ni kwa undani mimi naitwa bmj mridhi na, moja... na moja kwa moja basi uh, tuende kwa waandishi wenzangu ambao wanajiunga nasi kwa njia ya simu tuko na mwandishi wa habari cristin ojambo wa radio citizen kule nchini kenya na navilevile tuko na john kibego mwandishi wa habari wa kujitegemea kia kule uganda na vile vile baadaye kidogo tutakuwa naye na kadhalika lmtasa mutua hawa waandishi ambao pia watashiriki katika jukwaa uh, la waandishi hivi leo na nafikiri moja kwa moja tukianzia suala hilo ambalo nimelitaja hapo la siku ya redio duniani ambayo imeadhimishwa Uh, tarehe kmi na tatu mwezi huu eh, na nasikia na, na sauti za wa, wale waandishi wenzangu huko nyuma lakini sasa zimetulia nam katika eh, siku ambayo imeadimishwa duniani mwaka e223 shiri eh, ambapo shirika la umoja wa mataifa la elimu sayansi na utamaduni unesco eh, limeangazia sana redio na uhuru wa redio na vilevile ni nini ambacho redio zinahitaji kufanya ili kusuluhisha mizozo ikiangazia sana sana kujenga amani na kuzuia migogoro na ni chombo ambacho kama ambavyo tumezungumza katika vipindi vya awali kinatazama kama chombo muhimu na sehemu muhimu sana ya kutunza amani na radio pia hushughulikia visababishi na vichochezi vya migogoro kabla uh, vijalipuka na kuwa vurugu au kuwa hali kuwa mbaya zaidi kwa hiyo ni kwamba maeneo mengi yameadimisha siku hii na nilitaka nikiwakaribisha wageni wetu e, kwanza watueleze ni vipi ambavyo redio imepokelewa kwa mfano tuanze nawewe uh, naw cristino jambo huko nchini kenya Uh, vipi maadhimisho ya siku ya redio duniani na kwa ujumla wake redio imepokelewaje hapo je kuna bado ina ushawishi kama ambavyo ilikuwa katika miaka ya zamani naam natumai nyote hamjambo redio hapa kenya ina ushawishi mkubwa sana bado ushawishi wake uh, awea tunaweza, tunaweza kusema kwamba bado unatambulika manake ukiangalia idadi ya redio hapa kenya inazidi kuongezeka na mpaka sasa hivi naweza kusema kwamba tuna redio kama mia mbili hapa kenya hiyo bila shaka ni ishara tosha kwamba redio inazidi kupata umaarufu na vilevile inategemewa na watu wengi sana hapa kenya tena kwa kiwango cha tuseme asilimia sitini ya watu ambao wanategemea redio maanake wengi wako mashinani na wanategemea redio kupata taarifa kupata burudani kuelimishwa na vipindi uh, ukiangalia wale ambao wako sehemu za mashambani na ndio idadi kubwa hapa kenya hao ambao wako mashambani ndiyo sasa hivi tunasema kwamba ulimwengu uko katika wakati wa digital ama mambo ya mitandao na kuna wale ambao wanategemea mitandao kupata habari lakini kwa wale ambao wako mashinani sana kule ambapo hakuna hata hiyo internet wale ambao hawana simu basi redio inakuwa ni njia nzuri sana kwao kupata habari na vilevile vile vip, uh, kupata vipindi vya kuwaelimisha kama kwa mfano wakulima kuna vipindi vya redio ambavyo wanapenda sana kwenye redio mbalimbali ambao vinawaelimisha kuhusu masuala ya kilimo cha kisasa na, na, na pia ukiangalia redio inafika mbali sana kama hapa kenya kwa mfano sehemu kama kule truk ambako tunasema kwamba mtandao hata wasimu haufiki manaake kule watu wanapanda kwenye miti wanakwenda juu milimani kwa ajili ya kutafuta internet ndio waweze kuwasiliana ama ile ya simu kwa hivyo redio kule ndani inawafikia vizuri kwa hiyo hapa kenya rediutaendelea kuitegemea tena kwa miaka mingi sana ijaya haya nikienda kwako kwa john kibego uh, swali hilo hilo uh, kwa kifupi tu hali jee, uh, ya redio iko vipi na je umeshughudia maadhimisho yalivyokwenda uh, wiki hii ambapo sisi uh, pia tukiwa hapa idhaa ya kiswahili ya sauti america uh, tumeshiriki kwa njia moja au nyingine kwa sababu haya yanatuhusu moja kwa moja Uh, bila shaka azimishoaoaya a tuaaa uaaatekeleza kila chiuliza ni kambaredio bado inasawishi katika maeneo yetu na naniyasema ni namna bado nasawishi mkubwa kabisa sababu ya kwanza ilikuwa ni kwamba redio inaofikia watu kwa lugha wafia... kwa... za mama hicho Ike... iyo sababu kuu ambayo imesaidia kabisa redio kua kupita mizizi na kuwasaidia watu kutegemea a kupata habari wale watu wasiosoma watu kutoka tamaduni mbalimbali ambao wasigeza kuga kwa kutumia kiingereza kiswahili i zenyewe nafikia aat bari az wanafaia kupata habari za kitaifa na kimataifa mfano kwamba hata magaeti yanavochapisha wanapata kwamba isi yake yani wanayosoma ni wachache hivi kuweza kupata watu zaidi wanayopata habari kuchapishwa ni lazima ipitishwe kwenye radio kutokana na hizi wanavita unakuta kila redi inapataarihikia kwa hiyo kama ilivosema kwa kifupiaina cagushi mkubwa kabisa kabisaijapokua ile mtandao inakuja kutoa habari lakini ni wachache ambao wanafikia mitandao aengelea kwa umakini sawa sawa kabisa john kibego nasikia kidogo uh, nikikusikiliza hapa kwa masikio yangu sijui kama ni vifaa nilivyonavyo lakini sauti yako kidogo ina um, inatashwishi lakini tunajaribu kurekebisha kabla hatujafanya hivyo hebu nimlete mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini tanzania diodatos balile ambaye alizungumzia swala la vituo vidogo vidogo uh, vya redio ambavyo vinatumika eh, hasa katika maeneo ya vijijini eh, mahali kwingine ambako pia miundo mbinu sio mzuri sana lakini eh, tukamuuliza umuhimu wa vituo hivyo nchini tanzania unaweza kusema ni upi thebaile si uh, kwanza hivi vituo vinafanya kazi nzuri sana kwa maana ya kuhabarisha wananchi wanajikuta kwamba wanapata habari ambazo siku za nyuma ilikuwa hawapati kwa maana hiyo vituo hivi vimekuwa msaada mkubwa sana wa kufikisha taarifa kwa wananchi na kwa wakati lakini si hilo tu vimekuwa sehemu ya ajira kwa vijana ambao wanaanza wanatoka shuleni wanakwenda hivyo kwa hivyo vimekuwa sehemu ya ajira ambayo inawasaidia nao kuonekana kwamba wanafanya kazi wanao wanaohugumu kidogo hasa ugumu wa kimapato kwa maana ya kwamba vyanzo vya mapato sehemu yaani kwamba matangazo ndio yanaendesha redio sasa kwa vijijini kukuta kwamba kuna redio ambayo inaweza ikapata matangazo ya kuwezesha kupatikana mishahara kulipia umeme kodi ya pango mara nyingi vituo hivi vya watu binafsi vinajikuta katika wakati mgumu afadhali kidogo vile vinavyoendeshwa na halmashauri e, za wilaya vile walau kupitia kodi za wananchi vinakuwa na uhakika kwamba watapata e, mapato kupitia kodi lakini vile vinavyotegemea kupata matangazo kwa kweli vinakuwa na wakati mgumu kulipo maelezo namni diotus balire huyu ni e, mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini tanzania akizungumza na sauti amerika hapo awali ambapo pia alizungumzia maswala kama vile kukosa usaidizi wa kutosha kutoka kwa mashirika a, ambayo a, awali alikuwa anafadhili redio kama hizo na pia na serikali na vilevile akazungumzia sheria ambayo imeibua utata huko nchini tanzania ambayo inawalenga E, sana sana waandishi wa habari na vyombo vya habari mbalimbali mbali. lakini e, tusikalie hapo sana kwa sababu tuna mengi ya kuzungumza na e, waandishi wa habari wenzangu e, nimrudishe tena sasa cristinoambo swala moja ambalo limekuwa e, likigonga vichwa vya habari hapo kenya ni kupelekwa e, kwa majeshi ama a, wanajeshi katika maeneo ambayo yametajwa kama yaliyo na uhalifu mkubwa unaoendelea kule kaskazini mwa kenya ambapo wizi wa mifugo umegeuka na kuwa uh, njia moja ya kupelekea uh, maafa hata kwa binadamu hebu tuzungumzie hilo na vile ambavyo limetangazwa na vyombo vya habari hapo kenya kwa kifupi e, cristin ili kuwakuaje mpaka rais william ruto katuma wanajeshi kaskazini mwa kenya naam uh, katika siku za majuzi tumeshuhudia mashambulizi ambayo yameonekana kuimarika sana katika hizi kaunti akirika ambazo ni sita uh, chukana kuna Westforkot, baringo baringolgemarau laikipa na vilevile kuna samburu kwa hiyo katika sehemu hizi tuseme kwenye kipindi cha kama miezi sita iliyopita wameuawa jumla ya watu mia moja na miongoni mwao wameuawa polisi kumi na sita kwa hiyo haya mashambulizi kutokana na jinsi ambavyo yalikuwa yanaimarika sana yanaendelea ya n kwa mabaya zaidi utakumbuka kwamba jumaa ya wiki jana waliuawa polisi wanne wa kikosi cha chafu katika eneo la napitom kule trukana na miongoni mwa w, yani pia kuna ao watu saba ambao walijeruhiwa miongoni mwao walikwemo wafisa mkuu wa polisi wa kiwango cha ocpd na hii nikawa ikawa ni hali ambayo hapo mwanzoni ilikuwa imetangulia kile kisa cha gari moja ambalo ilikuwa anasafirisha abiria aina ya matatu kuvamiwa na hawa majambazi katika barabara kuu ya kutoka kitale kwenda kule chokana wakiwao watu watatu wakiwemo mwanafunzi ambaye alikuwa nakwenda kuripoti shuleni alafu vilevile kuna kisa cha jumapili ile iliyopita ambapo mwalimu mmoja wa kike ambaye alikuwa ni mja mzito huyu alibakwa na kundi la majambazi kwa hiyo matukio hayo yote yakijumlishwa mm-hmm. pamoja na visa ambavyo vimekuwa vikishuhudiwa vya uvamizi wa mara kwa mara no. hakuna amani katika sehemu hizi matukio ambayo yamechangia kukosekana kwa maendeleo masomo yanatatizika ile taharuki tu yaani kwa kijumla rais william ruto akatoa ile amri kwamba sasa wanajeshi watashirikiana na maafisa wa polisi wao wa vitengo vingine katika kufanya operation ambayo imeanza hii leo na, na itakumbuka kwamba utawala wake rais william ruto umekuwekwa ma, mamlakani kwa tusana miezi sita tu lakini unaona hii ni changamoto ambayo yni wanaingia nayo mamlakani wa wanaanza hivi kuhudumu hawajamaliza mwaka moja na inajitokeza kwamba hii ni changamoto ambayo ni, ni, ni, ni ngumu sana hapa kenya maanake ha, haya mashambulizi yameshuhudiwa tangu zile tawala za hapo nyuma wale maraisi ambao walikuwepo wote wamepitia hii changamoto mm-hmm. ya kupanga mikakati ya kukabiliana na hawa majambazi kwa hiyo ilikuwa ni hivyo ndo tukafikia hiki kiwango cha kujipata kwenye operation ambayo imeanza hii leo na christine eh, najua kwamba suala hilo pia limeibua utata wengine wanakosoa utawala wa rais william ruto wakisema kwamba mm. kupeleka wanajeshi kule kuna hitaji kuidhinishwa na bunge na najua hmm. huo ni mjadala unaoendelea lakini nimezungumza na gori musamali ambaye eh, huyu ni mchambuzi wa wa ya ya usalama usalama usalama ni wa usalama, alikuwa pia akihudumu katika vitengo uh, vya hapo zamani na nikamuuliza uh, kwa sababu kuna kipindi fulani wakati wa raisi uhuru kenyata kulitumwa wanajeshi hasa katika maeneo kama vile mount elgon na wakashutumiwa sana kwamba wakati wanatumwa kwa operesheni kama hizo pia wanatekeleza uhalifu hizo zilikuwa ni shutuma tu na kwamba pia walihusika katika mauaji ya kiholela wakati wanafanya hizo operationi. nikamuuliza eh, anaona kwa maoni yake ni ni nini ambacho kitakuwa ni tofauti hebu tumsikilize eh, george kweli tuma kama hizo zimekwepo manake kule Mount Helgon, wakati tulitumia jeshi tulipata tuhuma kama hizo ukiukaji wa haki za kibinadam na kumbuka pia operesheni nyundo pia tuhuma kama hizo zilikwepo na ushahidi ulikwepo manake tulitumia ile tunaita earth method manake, earth method ni kwenda na kufanya uharibifu kutumia vitengo vya usalama ngombe kuwawa mabwawa ya maji kuwekwa sumu na hali kadhalika tuhuma kama hizo zimekwepo na ingawa tunasema ya kwamba ni shutma tu kwamba ni visingizio vi ili jeshi liweze kuondoka mimi mwenyewe nilihudumu na nakubali ya kwamba kuna ukweli nyuma ya maswa, ya madai kama hayo manake kama hivi sasa ndugu yangu operesheni imetangazwa jana leo tumewatuma wanajeshi tulikuwako na mda gani wa kuweza kupanga ile operesheni tuwe na kile kwa kimombo tunaita operational orders kwamba hawa maafisa wa kijeshi wanapokwenda kule wanaenda kufanya nini hilo ndio swali ambalo tunafaa kujiuliza maanake kwa kawaida kikundi cha kwanza cha wanajeshi ambao hupelekwa ama maafisa wa polisi ni wale wa kwenda kufanya ile tunaita uh, kwenda kutafuta habari za kijasusi ufisadi ufisadi ndio unawezesha mambo ambayo tunayazungumzia kuendelea katika taifa maanake hizi ng'ombe zinapoibiwa hufika nairobi ni kitowe changu kule nairobi nikiwa nairobi maanake hizi ng'ombe husafirishwa kwa magari hupita barabarani barabarani tuna vizuizi vya polisi kwa hivyo jambo ambalo tunasema ni kwamba hatuwezi sema moja kwa moja viongozi wanahusika lakini ni kwamba uhalifu wa ng'ombe ama ile kataa imegeuzwa sasa ikawa kwamba ni biashara ya kawaida na tusipokabiliana na hilo basi hatuwezi pata suluhisho la hili tatizo na je swali tunajiuliza kwamba ni vipi wale wananchi pale wameamua kujihusisha na uh, na uhalifu kama huu ni kwa sababu hawana mbinu ingine mbadala ya kipega uchumi na inabidi kwamba wao watahusika wame fadhiliwa na wa viongozi ama ni wao wenyewe moja kwa moja manake wana matatizo yao na wanahitaji kuishi kama wananchi wengine basi hatuwezisema lakini ukweli ni kwamba ufisadi umechangia pakubwa mm-hmm. utovu wa usalama katika uh, kaskazini mwa kenya asante sana george msamali mm-hmm. naona muda unakimbia kweli kweli uh, kwa hiyo kwa dakika moja christine umesikia george msamali hapo amezungumza maswalay uh, mambo chungu nzima lakini wewe kama mwandishi una, una mwandishi ambaye unatokea kenya unaona kuna chochote kitakachokuwa tofauti baada ya kama ulivyosema haya yamekuwepo tangu miaka ya stn wakati kenya inapata uhuru na haya aliyozungumzwa na musamari e, ni, ni, ni kwa nini labda vile unavyoona wakieleza hapo e, utawala wa ruto utakuwa ndio utakazotatua uh, tatizo hili ambalo limeshinda tawala kadhaa ambazo zimetangulia kwa dakika moja naam uh, mimi kwa upande wangu naweza taka kumuunga mkono uh, mtaalamu ambaye amezungumza hapo kuhusu masuala ya usalama kwamba hii ni operation ambayo inaonekana mipango haikuwekwa vizuri manaake sasa kama oparesheni inatangazwa hivi na mara hiyo hiyo ndio hao wanaondoka inaweza kuleta changamoto kwa upande wao hasa kuhusiana na upande wa mipango na hatujui kama sisi kama waandishi wa habari tunasubiri kuona kwamba je watafaulu lakini tuna mashaka hatuna imani sana kwamba itafaulu manake kama alivyoeleza hapo hilo swala la mikakati na, na, na pia kuna wale ambao wanahisi kwamba mbali na hii mbino ambayo inatumika ya majeshi kwenda pale kukabiliana na wale majambazi mm-hmm. manake hawa majambazi ni wale raia ambao wamechanganyika na wale raia wengine kwa hiyo si rahisi kuwatambua kwa hiyo kuna wale ambao wanahisi kwamba pengine serikali ingetumia mbinu tofauti katika kukabiliana na hili swala maanake hii hi, mbinu ya, majemba, ya ya majeshi imetumika hapo nyuma na haikufaulu kuna wale ambao wanadhani kwamba katika zile sehemu kiwango cha masomo kiko chini sana pengine serikali ingejaribu kwanza kuweka ule mpango wa kuhakikisha kwamba elimu inakuwa ni ya lazima kwa kila moja yani kila mmoja apate elimu wale ambao katika sehemu ambazo ni za ndani sana wa, wawekwe katika sehemu moja wawe kwenye shule ambazo ni za mabweni ili waweze kusoma pia vile vile mbini nyingine inaweza kawa kwamba serikali iweke huduma ambazo hawana kule kama kwa mfano maji huduma za hospitali usalama barabara ili- ili, ili wajihisi kwamba wao pia ni wakenya kama wengine maanake kuna yeah. baadhi ambao wanadhani kwamba pengine wanafanya vile uh, wale wenyeji wa kule ama wale majambazi kwa sababu ya machungu wanaona kule wanateseka wanatesekalafu pengine serikali pia inaweza kujaribu iweke hii iweke hizi kambi za uweko, izi, izi, izi, izi wanajeshi katika mipaka ya hizi kaunti ambazo watu wanapigana kama kwa mfano tukama na nao mm-hmm. magharibi pale katikati kujengwe uh, uh, uh, uh, kambi za wanajeshi ili ku, ku, ku, kuleta yani, kama kuweko mpaka hivi ndo wasija wakawa wanakutanakutana na kuna hili kiala la umaskini ambalo ni tata sana katika hizo sehemu bila shaka ni, ni uh, mazungumzo ambayo yataendelea kuwepo christine ojambo shukran sana labda husalie hapo tumesalia na dakika nne tu na bado hatujazungumza kuhusu suala la uganda uh, tume ama serikali ya uganda kutoongeza ama kusema kwamba haitaongeza muda wa afisi yake kule kampala afisi ya umoja wa mataifa kuhusu haki za binadamu swala so, hili tulikuwa nalo wiki iliyopita john kibego lakini limezua hisia mseto zi, limeibua kila aina ya hisia hasa kutoka kwa wale ambao ni wanaompinga wa, wa, wa, wa ama wanaomkosoa rahisi eh, yoweri museveni nini ambacho kimeelezwa sasa wiki hii baada ya serikali kusema kwamba haitaongeza muda wa ofisi hiyo na tuko na dakika mbili tu zimebaki john kibego kibegoa ah, milashaka suala so hilo limedua pia limekosolewa sana na wanaharakati wa za binadamu hasa wakusema kwamba hatua hiya ya serikali kukataa kutoongeza muda wa ofisi hiyo kwanza kabisa inachafua jina la serikali ya uganda kuhushana na utetezo wa haki za binadamu na pia ni tishio kubwa kwa haki za binadamu kwa ujumla kwananchi wote kwani kufungwa fizi hiyo wanaharakati wanasema kwamba ni sawa na kusema kwamba serikali itasalia na mwanya wa kufanya kile nachopenda ingawa serikali imekuwa ikiendelea mbale ya kujitetea kwamba na vyombo vya kutosha vya kuweza kusaidia kuhakikisha kwa kwamba haki za binadamu zinalindwa wanasema kwamba ofisi hio ikiondolewa basi kutakuwa na pengo kubwa zaidi na itakuwa ni kero kubwa kwa wananchi kwa ujumla na pia mashirika ya kiraia ambayo mwanya wao umekuwa ukipungua mara kwa mara katika kipindi cha miaka hii iliyopita umeona wanaharakati wana wakeza binadamu kadhaa wakikabiliwa vikara, vibaya wengine wakiadidiwa wengine wakifungwa na mambo mengine haya yakiwemo ile kakuenza kwa hiyo sasa hivi na yale mambo ambayo ametokea imeweka rekodi ya kukosolewa wale wagungu ambao wameaciliwa kwa sasa hivi wamepatiwa dhamana haya yote yamekuja wakati hua ambapo ofisi serikali inatangaza kuwa ofisi itaifunga na hivyo yanazidi kuzoa wasiwasi kwamba inaweza kuwa natatia mwanya wakuambelea kufanya kile inatotaka na kupetia haki za binadamu No. Ah, huran sana shukran sana john kibego na ni wiki ambayo pia serikali ya uganda inaelezwa kwamba imesema itatuma ama ipo ipotayari kutuma wanajeshi wake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kidemokrasiay kupambana na wale waasi wa sasa hili linakuja wakati ambapo kama wasasahili john kibego eh, kuna hali ya vuta ni kuvute bado inaelezwa kwamba kule congo kwenyewe kuna watu ambao wanasema awale wanajeshi kutoka kenya waondoke tumebaki na sekunde thelathini sijui kama unaweza kulizungumza hilo kwa sekunde thelathini john kibego kutoka hapo uganda wanajeshi watakwenda wanaenda lininaweza kulizmz sana kutokana na yane maslanislabaalmsaamolamonania tosakaa watuo peimaƴesaee eaasaaaie tuis en sa m a de sasa zinasema kwamba kuna watu wa lakini na ambapo aiaaoa maandamano makubwa mjini goma na magari goa namagari a mojawa mataifaakichoa na baadhi ya ya watu wakisema kenya kwa sababu waone kazi yao sasa wanajiuliza ni je afrika mashariki a eano zaidi adi huko Watikema, sawa sawasawa john. Sawa, w- sawa, sawa, sawa john kibego muda wetu umetuishia pia tukuwa na itilafu kidogo hapa ya mitambo lakini tuwashukuru nyote ambayo mmefanikisha matangazo ya leo msimamizi kama kawaida amekuwa ni meri mgawe hapa studio upande wa pili nilikuwa naye saida hamdun bila y kusahau uh, yule ambaye amesoma habari za leo ambaye ni sandy shomari mimi naitwa bmj mrithi na kutakia wikend safi tuonane wakati mwingine inshallah