دي ل فلaيo rob kas انay يaراaن dooناan dad أولba اska نugلا hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo hapa studio mimi ni abdu shakbur abud ni kukaribisha leo katika matangazo yetu ya ijumaa februari 17 22s ambayo sehemu ya kwanza utaweza kusikiliza moja kwa moja kupitia redio yako na sehemu ya pili kupitia mtandao wetu wa voa swahilic na katika liveok hiyo basi leo tutazingatia jukumu la wazazi na walezi katika masomo ya watoto wao shuleni nam basi mpendo a msikilizaji katika livetk kama alivyosema tutazingatia jukumu la wazazi na walezi katika masomo ya watoto wao shuleni nam na sasa ninaanza kukusomea habari muhimu za dunia viongozi wa afrika wametoa wito siku ya ijumaa kwa makundi yote yenye silaha kujiondoa katika maeneo yanayokaliwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasiya congo drc ifikapo mwishoni mwa mwezi ujao jumuiya ya kikanda ya eac imeeleza wakuu wa nchi walielekeza kuondolewa kwa makundi yote yenye silaha ifikapo tarehe thelathini machi mwaka elfu na ishirinna kutoka maeneo yanayokaliwa kimabavu jumuiya ya afrika mashariki ilisema kwenye kwenyetwitt baada ya mkutano mdogo wa kilele mjini adis ababa pia wamependekeza kusitishwa mara moja kwa mapigano na makundi yote yenye silaha na watu waliokoseshwa makazi yao kutokana na ghasia zilizotokea mashariki mwa nchi hiyo kupatiwa makazi iliongeza mkutano wa nchi saba za eac ulifanyika kwenye mkesha wa kuamkia jumamosi katika mkutano wa kilele wa umoja wa afrika unaofanyika jumamosi katika mji mkuu wah mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika musa faki mahamad alisema ijumaa kwamba chombo hicho kitakutana kuzungumzia kama kiondoe sitisho la muda kwa mali bukina faso na guine ambazo zina utawala wa kijeshi mataifa yote matatu yamesimamishwa kwa muda wanachama wao katika umoja wa afrika pamoja na jumuia ya kiuchumi ya mataifa ya afrika magharibi ecoas baada ya mapinduzi ya kijeshi tangu mwaka 22 na, na hivyo hayawezi kushiriki katika mkutano wa kilele wa mwishonimwa wiki hii unaofanyika katika mji mkuu wa ethiopia adis ababa suala hili bado halijajadiliwa kutakuwa na mkutano wa baraza la amani na usalama ambao utaangalia maombi haya kwa hivyo bado hakuna uamuzi kwa maana hii faki aliambia shirika la habari la afp bila kutaja muda wanadiplomasia wa nchi za afrika magharibi walianza kuzipigia debe nchi zao kurejeshwa katika umoja huo wenye nchi wanachama wa hamsin wa tano na walikutana alhamis na waziri wa mambo ya nje wa komoro komorodihir dmar ambaye nchi yake itashikilia urais wa kupokezana wa au waokoaji wa uturuki walifanikiwa kumtoa kijana mdogo akiwa hai kutoka kwenye vifusi vya jengo lililoporomoka saa 2 baada ya tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 78 kwa kipimo cha rikta lililotokea kusini mashariki mwa uturuki na siria shirika la habari la serikali ya uturuki anadolu limeripoti jumaa osman halebie mwenye umri wa miaka kumi na minne alipelekwa katika hospitali huko antakia baadaye wanaume wawili mehmet ali sakiroglu mwenye umri wa miaka 2shirin asit na mustafa asi mwenye umri wa miaka t na mitatu waliokolewa kutoka vifusi vya jengo hilo hilo shirika la habari dha lilieleza baada ya kuokolewa asi alimuomba mtoto wake mchanga kwa njia ya simu ya mkononi akiwa na wazazi wake kulingana na roiters zaidi ya watu41 nchini uturuki na siria wameuawa katika tetemeko la ardhi na maelfu wamekoseshwa makazi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa inayotangaza kutoka hapa washington dc rais wa ukrain volodimir zelenski anatarajiwa kuhutubia mkutano wa kila mwaka unaohusu usalama huko munich leo ijumaa kwa njia ya video mwaka jana waliohudhuria mkutano huo walimsihi rais wa russia vladimir putin kutoivamia ukraine mwaka huu mkutano huo unafunguliwa siku chache kabla ya maadhimisho ya februari 24 ya uvamizi huo zelenski alisema katika hotuba yake ya usiku kwamba watu wameachiliwa kutoka mikononi mwa rassha siku elhamis kuidhibiti hali katika mstari wa mbele na kujiandaa kwa hatua zozote zitakazoongezeka za adui ni kipaumbele kwa siku zijazo alieleza zelenski kusonga mbele na ukombozi zaidi wa ardhi yetu ni kipaumbele ambacho tunakiandalia kwa uangalifu alisema wizara ya ulinzi ya uingereza imesema katika taarifa zake za kila siku za kijasusi kuhusu ukraine kwamba wizara ya ulinzi ya russia na mkandarasi wake binafsi huenda wameathirika majeruhi 175 hadi laki 2 tangu kuanza kwa uvamizi huo ambapo takriban watu 4 hadi60 waliuawa ikiwakilisha wiano mkubwa wa wafanyakazi waliouawa waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken anaanza ziara yake ya siku kadhaa barani ulaya leo ijumaa kwa kuhudhuria mkutano wa usalama mjini mnic pia atakwenda uturuki na ugiriki kabla ya maadhimisho ya februari 24 ya uvamizi wa rasia nchini ukraine na wakati uturuki ikiendelea na operesheni zake za uokoaji baada ya matetemeko makubwa ya ardhi kuleta uharibifu katika nchi hiyo mwanachama wa nato wiki iliyopita mkutano huo wa siku tatu wa usalama mjini munich unafunguliwa ijumaa makamo wa rais marekani camala harris kanselo wa ujerumani olaf shols rais wa ufaransa emmanuel macron mkuu wa nato james stottenburg na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa china wang y watakuwa miongoni mwa wale watakaohudhuria mkutano huo wa kila mwaka mjini munich blinken atashiriki katika mfululizo wa mikutano ya kujadili kuendelea kuiunga mkono mkonoukrain na msaada kwa uturuki na watu wa siria baada ya matetemeko makubwa ya ardhi wizara ya mambo ya nje ya marekani imeeleza video zilizobandikwa kwenye mitandao ya kijamii zikidaiwa kuwaonyesha waandamanaji wa kiandamana katika miji kadhaa nchini iran siku ya ijumaa video hizo ambazo hazikuweza kupata uthibitisho huru zinadaiwa kuonyesha maandamano katika mji mkuu wa iran tehran na katika miji ya arak isfahan kundi la wanaharakati wa haki za binadamu nchini iran limeeleza maandamano hayo yataadhimisha siku arobaini tangu iran ilipowaua watu wawili kwa tuhuma zinazohusiana na maandamano ya awali nchini humo maandamano awali yalizuka mwezi septemba baada ya mahsa amini mwanamke wa kikurdi mwenye umri wa miaka ishirini na miwili raiya wa iran aliyekamatwa kwa kuvaa skafu yake ya kichwa vibaya siku chache baadaye alifariki akiwa mikononi mwa polisi waendesha mashtaka wa serikali marekani alhamis walimuomba jaji kumpa mwanamuziki rakeli kifungo cha miaka 2shirina mitano zaidi gerezani kwa kosa lake la picha za ngono na ushawishi mwaka jana huko chicago ambayo ingeongezea miaka thelahini aliyoanza kuhudumu hivi karibuni katika kesi ya new york mwimbaji huyo mwenye umri wa miaka hmsa sita hatastahili kuachiliwa huru hadi atakapofikisha umri wa miaka miamoja iwapo jaji atakubaliana na kifungo cha miaka 2shirina mitano na ombi jingine la serikali kwamba kely aanze kutumikia kifungo chake cha shicago baada tu ya kifungo cha miaka thelathi cha new york kukitumikia kikamilifu katika mapendekezo yao ya hukumu yaliyowasilishwa kabla ya usiku wa alhamis katika mahakama moja ya marekani huko chicago waendesha mashtaka walielezea tabia ya keli kama kikatili wakimwita mnyenyasaji wa kingono asiye na majuto ambaye ni hatari mkubwa kwa jamii njia pekee ya kuhakikisha keli harudi tena ni kutoa hukumu itakayomwweka gerezani kwa maisha yake yote jalada hilo la serikali lenye kurasa 37 linasema hukumu ya keli mjini shicago imepangwa kutolewa alhamis wiki ijayo mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi na sekunde chache hivi sasa hutaanza kusikiliza kipindi cha livetk nam asante sana mkamiti kwa taarifa hiyo ya habari na sasa tukianza kipindi chetu cha livt ambapo hii leo tunazungumzia juu ya jukumu la wazazi na walezi katika masomo ya watoto wao mada hii kwa hakika inafuatia ripoti za wiki hii au siku za hivi karibuni kuhusu hasa aina ya vitabu vinavyotumiwa shuleni ambavyo wakuu wa serikali katika baadhi ya nchi za afrika mashariki wanasema yanakwenda kinyume na maadili na mila za nchi hizo katika muktadha huu wiki hii waziri wa elimu sayansi na teknolojia wa tanzania adolf mkenda alipiga marufuku vitabu kumina sita kusomeshwa shuleni na katika taarifa yake waziri amewahimiza wazazi kukagua mabegi ya wanafunzi ili kuhakikisha vitabu hivi havitumiki nyumbani sasa hapa ndipo linakuja swala kwa nini wazazi hawafahamu vitabu watoto wao wanasoma au wanakuja navyo nyumbani na je wazazi hawashiriki katika kupanga mitaala ya watoto wao shuleni hapa daradhani ndipo tunaanza mjadala wetu katika live talk. kutusaidia kwenye laini ya simu kufanikisha hapa kwa hivi sasa tuko pamoja na mgunga mnyanywele mwanzilishi wa taasisi ya baba watoto huko tanzania na judi kihumba judi kihumba mwanaharakati wa afya akili kwa kinamama baada ya kujifungua na inaarifiwa kwamba bupe mwabenge mwanasykolojia pia yuko pamoja nasi karibuni katika a sasa kama sasaaribu karibu asante karibu kama mlivyosikia lazima labda tuanze na wewe mgunga huko tanzania ni kwamba kama tunavyojua na kama livyosema vitabu ku st vimepigwa marufuku hii yeah. swala kubwa linajitokeza vipi vitabu vimeweza kuiwasili katika shule kusababisha hali kama hii ambapo inaosababisha kuzungumza je watu walikuwa hawajui vimeingia vipi uh, Uh, labda tuseme tu kwamba kwa, kwa mazingira angalau mpaka taarifa tulizo nazo mpaka sasa hivi uh, utaona kwamba aina ya vitabu vinavyozungumzwa uh, ambavyo vimetajwa na aina ya shule au tuseme aina ya shule ambapo vitabu hivi vinatumika pengine katika mchakato wa kiudhibiti haikupata uh, kuwa rahisi sana uh, kwa sababu utakuta kwamba si vitabu vinavyotumika hasa kwa mfano kwenye shule za umma hata shule ambazo tingine tunasema zinatumia kiingereza sio shule zote utakuta kwamba tunalo daraja la aina fulani ya shule ambazo zinatumia mitaala ya nje kama ya uingereza na wapi mataifa magharibi kwa hiyo aina hii ya shule ambayo ndio maana kiangalia habukiangalia teia kwa kiingereza aina uh, hii za shule ambazo zina, zina, zina, zina jina ambalo zi ma, ma, ni maalumu ama ndio maarufu na kusema i shule za kimataifa utakuta nafkili uh, uh, uh, uh, labda labda hakukua na udhibiti wa ni vigumu kueleza vimeingiajingiaji lakini nafkili mamlaka husika za uh, udhibiti wa ubora wa elimu wa taifa au zinaoegi kwa ujumu ya maswala ya elimu tanzania Ah, nikana kwamba ndugu ah, yake ya kuingia ndani na kuangalia kwa kina eh, ah, kinachofundishwa katika shule hizi zinazozo za kimataifa kwa, kwa naea kimataifa namsikiri hayo ni mawazo na ukiongea na watu wengi japata mimi kweli fursa ya oji kwa, uh, uh, kwa kina kwa haaamabaahusi lakini ni kwamba labda udhibiti aukuua mzuri sana Haji, kama shule zimeachiwa uhuru na bahati bahatimbaya san bahati mbaya sana, sana ukisoma bahati mbaya ukiangaliabahatimbayaaiangalia hivi vitabu hazipo kwenye lugha ya ya ya iliyozoeleka ya kuudhi pengine ingekuwa ni lugha iliya kuzoeleka ya kuudhi kwenye maswala yanayohusiana na na afya ya uzazi na ungekuta pengine ingejulikana mapematana lakini moja ni kwamba uh, nai vimetengenezwa katika kiwango fulani ambacho unahitaji uwe na macho manne sio mawili likweza kuguliwakuna kic akiko sawa pia Uh, labda niseme pia kwamba kwakuwa nimezungumzia shule za madaraja fulani zinazotumia mitaala ya kimataifa mita kwa hiyo hata aina ya wazazi na walezi wa watoto hawa utakuta kwamba pengine ni, ni wale ambao wanahitikadi wana, wana na mitizamo ambayo wao kwao hawaoni shida haya ambayo yanazungumzwa kwa sababu hata katika mataifa yetu bado tuna hiyo changamoto kuna watanzania wa ambao sio watanzania lakini wako wanaoona kwamba mambo haya hayaendani na maadili yetu na wako ambao wanasema wako huru huwatuhuru sana aan haya mambo ni sawasawa tu ni uhuru wa mtu kwa hiyo pengine aina ya wazazi na walezi wa watoto hawa katika shule za aina hii ni kundi hilo la wale ambao hawakupata kuona shida sasa kilichotokea mpaka ikavuja ikafikia eh, manunguniko uh, hilo sasa siwezi kusema nalifahamu fika naam kabla ya kuzungumzia kama unavyozungumzia mambo yanaozungumziwa katika vitabu hivyo hebu tuende kwa judi kwanza huko kenya watu wamepokeaje swala hili mwanzo kabisa ili swala ni swala ambalo wazazi wengi hawajalibeba wa vizuri na wengi wao hawajafurahia vile think taasisi ya masomo na pia kuuzisha waalimu wanafunzi na na pia wazazi imekuwa uh, wazazi wanapata habari kama watoto washaafikiwa na vitabu ambazo hazifai so, kwa hivyo wengi wao hawajafurahia na pia nimekuwa nikiangalia kwa mitandao pia naona wazazi wakilalamika wa, wa, wa, waki sana wakisema kwamba kabla kabla vitabu vote ambazo zinafaa kutolewa kabla zitolewe kunafaa kuwe na kitengo ama kikundi cha wazazi ambao wanaingilia kama wazazi hata kama kuna walimu ama kuna wa, wale ambao watu ambao wanaweza kukagua hizi vitabu kabla zitokee kwa kwa umati ama kwa kwa, kwa, kwa, kwa public ndio maana kabla jambo litokee na kabla litokee vibaya watakuwa kwanza wameziangalia wameziendea wamesoma na wameelewa kwamba kila kitu ambacho inaletwa kwa watoto wetu si ambacho kitu ambacho kitakuja kufuru watoto wetu na mwanzo well. kabisa wakati huu ambapo wazazi wengi ama watoto wengi kwa jumla kila mtu amekuwa akitegemea internet sijui uh, kwa, kwa kwa sababu kenya wazazi wengi wamekuwa kugalamika vile about internet guidance na guidance na pia kwa vitabu kwa kila jambo ambayo inaleta habari kwa wananchi na sana sana kwa aa watoto ambao ni wacanga ambao hawafai kupatiwa mambo ambayo haifai kwa sababu tu, tukiwaharibu wakati huu wakiwa watanga ni kumaanisha tunaharibu wakati huu na pia tunaharibu mwisho wa maisha yao ya usoni kwa hivyo wazazi wengi hawajaichukulia hii jambo mzuri kabla sijamwacha mkamiti aulize swali moja nakuuliza judy swala hilo la vitabu ambalo limepigwa marufuku tanzania limejitokeza pia kenya e, kenya zipo kuna zimekuwa zikienda kwa mitandao kwamba wazazi a-actually kuna vitabu mingi sana za masomo especially za cheketea na hawa hizi uh, darasa za chini kwa zimekuwa zikitolewa na mambo ambayo haifai eh, na zimekuwa wazazi wengi wakilalamika kwa hivyo hata wao wamekuwa wamekuwa wakiona vile tanzania imefanya na wengi wao pia wanajadili wana vile d- tu kwamba hizi vitabu zinafaa kupigwa marufuku nashukuru sana judi uh, kwa mchango wako mimi ni mkamiti na moja kwa moja na swali langu nalipeleka kwa bupe mwa benge huko tanzania kama walivyosikia washiriki wa awali uh, vitabu hivi vimeandikwa katika lugha ya kiingereza unadhani kwa mtazamo wako hapo tanzania je uh, suala hili uh, la ukosefu wa uh, maadili na tamaduni za kitanzania zimeegemea zaidi katika shule za kimataifa ambazo julikana kama kamade au hata katika shule za umma za serikali pia suala hili linapatikana uh, ni tatizo ni tatizo mtambuka na huwezi kusema kwamba tatizo la maadili liko kwenye baadhi ya shule tu hili ni, ni, ni, ni tatizo ambalo linaikumba jamii yote kwa ujumla wake kwa sababu um, ninafikiri nina sina tafiti rasmi lakini ninaamini kwamba hivyo vitabu vilivyopigwa marufuku sio vitabu vya kiada ni vitabu vya ziada huku kwetu tanzania kwenye mtaala huwa tuna vitabu vya kiada na vitabu vya ziada vitabu vya kiada ni vile ambavyo vinakuwa viko authorized na na mfumo wa elimu kwamba hivi ndio vitatumika kwa ajili ya kufundishia na kujifunza lakini kila shule haizuiliwi kuwa na na na, na vitabu vya zaidi kama kuongezea maarifa kama kuwapa watoto kujisomea kwa hivyo vitabu ambavyo tunavizungumzia hivi sio vitabu ambavyo vilikuwa na mfumo ni vitabu vya kiada na kwa hiyo ni vitabu ambavyo vingeweza kuwepo popote kwenye shule yoyote na ni vitabu ambavyo vingeweza kusomwa na mtoto yoyote na hivi vitabu vilikuwa vinapatikana mahali popote kwa hiyo huwezi kusema tu viko kwenye kwenye kwenye kwenye shule za namna fulani na watoto hawa wote wana wana access na internet na huyu mtoto wa kwenye shule hii anaweza yeye akawa hana simu ya mkononi rafiki yake akawa anayo kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni, ni naweza kusema kwamba tunapoongelea suala la changamoto ya kimaadili kwa watoto haipo tu kwenye shule za namna fulani ipo kwenye jamii yote kwa ujumla wake sawa basi uh, abdu shakuru tuna uh, mshiriki ambaye ni mzazi naye ametoa maoni yake kuhusiana na mada hii tunayozungumza hebu tumsikize kwanza kisha tutarudi kwa washiriki tuliokuwa nao tatizo hili la kuharibika kwa maadili yetu kumomonyoka kwa maadili yetu kukifiri kwa mambo machafu na maovu kwenye jamii yetu yanatokea zaidi ya kwenye shule lakini kwenye shule inakuwa tatizo kubwa zaidi kwa sababu taasisi zinaamua kurasimisha uovu taasisi ambazo tumeziamini zitusaidie malezi ya wa watoto wetu taasisi ambazo tumeziamini zituendelezee maadili ya mtanzania inakuwa inafanya kazi kilimo chake yani yenyewe inaondoa maadili yetu inaharibu mstakbali wa jamii yetu kwa sababu unapoharibu watoto inamaana maana unaharibu mustakbal wa jamii sasa tatizo linakuwa kubwa na hivi vitabu na nadhani vingi vilivyopigwa marufuku as so, vingi vinatumika katika hizo shule zinazoikwaadi zi na kupikia huko pia zina- vinasambaa katika jamii na labda kwenye dokto mimi binafsi sijaviona zaidi ya kuona zile kwenye, kwenye picha lakini kama kweli vitabu vile viko kwenye nchi yetu basi ni mtihani mkubwa kwa sababu mtoto unapomweka kwenye maswala maovu kama yale na ukaetia kwenye mtno wake kwamba vile ndio anavyotakiwa awe ni mtihani mkuba sana sasa sisi kama waafrika kama watanzania tuna mila zetu tuna maadili yetu tuna mipaka ya nini kifanyike kwa mtoto au kwa mtu warika gani na nini kifanyike wapi sasa hivi shule zinapokuja zikatuharibia hii ni utaratibu ukweli unakua mtihani mzuri sisi tulitarajia shule ndio ziwe msaidizi mkubwa wa kuchunga maadili yetu na kuendeleza maadili haya kwa kavizazi tumesikia maoni haya yametolewa muhimu kabisa lakini tukija kwako kwa mgunga swala langu kubwa sasa tunazungumzia tunasema maadili nini hasa kimesababisha nini hasa kinazungumzwa katika vitabu hivi ambavyo vinaonekana kwamba vinakwenda kinyume cha maadili uh, nafkiri mimi ntaliona moja kubwa sana ambalo pia liko kwa sababu linaenda kisheria ni swala lazima linalohusiana na ushoga E, najua navio hvi vitabu havizungumzi swala ushoga vimezugumza mambo mengi vimejaribi kufunua kwa upana hata kwa mfano jinsi gani watoto wanazaliwa wanapatikana nakadhalik lakini si mii ninasema lile ambalo liko dhahiri kwanza kunazungumzia kimaadili na desturi za kwetu lakini pia kwa kuzungumzia sheria za tanzania ambazo ah, hazijawai kukubali ushoga na jamii ya watanzania ambayo inaona ushoga si jambo halali ni uovu kwa hiyo uh, hili limejitokeza na inasikili ukichunguza sana na utaona kwamba sherele nyingi sana liko kwenye kwa hiyo mii tunasema kwamba ma, dhana ya maadili ni pana sana dhana ya jesturi ni pana sana dhana ya mira ni pana sana lakini tunasema kipengele uh, kimoja ambacho kina mkikitiko mkubwa na kuleta hisia ambazo ni ni hasi kwa kwa jamii kubwa tanzania nani suala lazima la ushoga ni swala zima ambalo Uh, pia kama unavyojua mtangazaji linahusiana sana na, na, na hali ambayo imekuwa inajiendelea kujitokeza nzuri serikali na dibiti sasa hivi kwa jitihada kubwa sana ni hilo la la uovu dhidi ya uh, watoto wawe wa na wakiume lakini maswala hayo yote yanayohusiana naso kwa hiyo suala la ushoga linajionyesha linajionyesha eh, eh, humu ndani nakuonyesha kwamba ah, eh, eh, mtoto baba na mwanaume na mwanamwingine wanaweza wakawa na mtoto eh, eh, si mazoea pia wala si desturi wala sio uh, uh, sio mafunzo ambayo watanzania wamefundishwa wanajua ni, ni mwanamke na mwanaume wanaweza wakawa na mtoto na sio baba na baba kwa hiyo kwa swala la ushoga i niseme ndo lenye ukakasi mkubwa mengine anaweza akawa yanajadilika kwamba kwa mfano je uh, k- k- k- ni, ni, ni umrigani tunaanza kuwaeleza watoto kwamba uh, uh, E, mtoto anapatikanaje eh, suala so lazima la upatikanaji wa mtoto kama unavojua kwenye simulizi kwenye mila na disturi zetu nyingi watu wamekuwa mtoto ameokotwa baharini mtoto ameokotwa wapi lakini kama kwenye kitabu hiki kwa mtoto anaoonekana na miaka mitatu mpaka minne anaonyeshwa kwamba kitendo hiki kikifanyika ndipo ndo mimba hutungwa na mtoto sasa hilo asahilo inaezaa na mwingine na nafikiri mjadala wake sio mzito sana wa wakuonyesha kwamba labda mafunzo haya yamewaishwa sana kwa watoto hawa kama ambavyo ilikuwa ikua t kwenye afya ya uzazi kwa lakini mi nitasema kwamba naona lenye ukakasi mkubwa ni mwelekeo wa maelekezo ambayo yanapelekea kwenye ku- kupromoti au sa saaatndoasoasante no. sana bupe kwakwa wewe maoni yako kuhusu mzazi yule aliotoa maoni kuhusu kwamba wamechukua mateka panabidi pawe na kikao maalum unafikiri vipi kuhusu kukagua vitabu hivi um, ni wajibu wa kila mmoja wetu kukagua vitabu na ni wajibu wa kila mmoja wetu kujua kwamba mtoto anasoma nini lakini mimi ninafahamu kwamba watu wa kwanza waliogundua changamoto kwenye hivi vitabu ni wazazi kwa sababu hii ilianza baada ya watu wachache kutoa alati na hasa kwenye mitandao ya kijamii kwamba vitabu hivi vina vina content hii kwa hiyo unaona kabisa kwamba kuna baadhi ya wazazi ambao wao wako wakon ambao wao walivipitia vitabu hivi ambao wao waliona kuna changamoto ndio wakavirusha tunashukuru kwamba serikali yetu ni skivu ikapitia ilivyopitia ikaona kweli kuna hizo changamoto ikavipiga marufuku kwa hiyo habari ya kusema ni nani adhibiti mtaala ukweli ni kwamba serikali kama serikali imejipanga vizuri sana kwa namna ambavyo huwa wanaruhusu wana vitabu vya kiada mashuleni vile vitabu vinapitia mchakato huwa vinaanja na baadhi ya watunzi baadaye vinafuata baadhi ya wahakiki baadaye vikichapo vinapitiwa na jopo la watu wengine vinapita hatua nyingi lakini sasa hivi vitabu vingine ambavyo vinakuwa sio vya kiada ambavyo vimepita kwenye mfumo rasmi ni jukumu la kwetu sisi sote kwa sababu mzazi kabla hujachukua kitabu bookshop kiangalie kiangalie tu kipekue haraka haraka mtoto kabla haujampa ruhusa ya kuangalia katuni anazoziangalia fanya utafiti uh, fanya tathmini angalia kama vile vitu vinafanana na umri wake kwa hiyo hili ni jukumu la jamii kwa upana wake sio swala la mtu mmoja asante, asante sana um vibupe mkamiti unaona sasa swala hili limekuwa zito kidogo kuna mambo mengi kabisaaswa na wakati tunaendelea na mjadala huu abdu shakur abod fahamu kwamba huko uh, nchini uganda leo rais uh, yoeri museveni amerudia uh, kauli yake ile ya kusema kwamba yeye maswala ya ushoga nchini mwake hayatastahmiliwa kabisa ametaka kanisa vile vile kuangalia kwamba tabia hii haiwezi kuja kwa hivyo inaonekana kwamba kuna shinikizo fulani lakini katika muda unaokuendelea hivi sasa nafikiri nusu saa hii ya kwanza katika redio tunakamilisha msiondoke kando ya redio yako na wageni wetu tunaomba mbaki hapo hapo tutarudi sasa hivi katika sehemu ya pili li america swahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc leo hii ni siku ya ijumaa karibuni wapenda wasiklizaji katika mtandao wetu wa va swahilic hapa studio mimi ni abdu shakur abud nikiwa pamoja na mkamiti kibayasi leo mada tunaozungumza hapa hii leo ni je jukumu la wazazi na walezi katika masomo ya watoto ni yepi hasa kutokana na vitabu vilivyopatikana na vpigwa marufuku kwamba vinakwenda kinyume cha maadili sehemu ya kwanza tulizungumzia maswala mbalimbali anii mbali ametokea na wanajukumu gani na judi nkiumbuka katika mazungumzo etu hapa tuna washirika wetu ambao wanashirikiana nasi kuna judi kihumba mwana harakati wa afya akili kwa kina mama baada ya kujifungua bupe mwabenge a, mwana abenea na mgunga mwanyele, mwanzilishi wa taasisi ya baba watoto huko tanzania judi anasema kwamba kuna baadhi ya watu wanaunga mkono na watu wanaopinga swala hili kuna mzazi mmoja ambaye amesema anaunga mkono hebu tumsikilize maoni yake asante mimi naitwa salim omar ni mzazi wa mmoja wa wanafunzi ambaye anasoma katika shule moja hapa tanga e, mimi nikiwa kama mzazi kwa kweli kitendo cha vile vitabu kupigwa marufuku na serikali ni jambo ambalo pia binafsi haliku, yni halikunifurahisha aliku nifurahisha kwa sababu e, vitabu vinavyotengenezwa kuna taasisi kuna serikali ambayo ina- inapitisha e, vitabu fulani viweze kutumika katika misala ya shule na vitabu fulani visitumike hiyo ni kazi ya serikali yenyewe inafahamu hivyo lakini tumeshangaa kuona vitabu hivi vinaendelea kusomwa na wanafunzi e, mpaka hatua ambayo imefikia serikali imegundua ime kwamba kuna vitabu ambavyo vinapotosha maadili ya mtanzania na ndiyo pale ikatoa maamuzi ya kuvifungia hivi vitabu lakini mi nilikuwa ni, ni mawazo yangu kama mzazi nilikuwa naonelea kwamba hivi vitabu ingekuwa vimezuiwa tangu mwanzo ili visiwafikie wanafunzi kwa sababu sahizi hali tunayoiona si nzuri katika jamii yetu ya watanzania wengi watoto wengi maadili yanaharibika kutokana na utandawazi wa masuala kama hayo kumbe hii vitabu hivyo ilikuwa havistahili kuwepo e, katika maadili yetu ya tanzania naam sasa judi unaweza kujibu swala hili huyu msikilizaji unaona na maswala mawili hapa kuunga mkono na kupinga mwanzo kabisa kulingana na vile dunia hipo watoto wetu ni lazima hata kama ata kama tunapinga ni ukweli lakini pia watoto wetu ni lazima wajue ile dunia wanaishi kwa sababu mimi kama mzazi naweza kuwa nalinda mtoto wangu namfundisha madili mema lakini huko nje ma, wale watu ambao anapatana nao ama ile kikundi anaweza anaenda kupatana nayo huko nje ni vizuri na ni muhimu wa amepata hiyo habari amejua ni kitu gani mzuri na ni kitu gani mbaya lakini kama Ma. hana m ama kama hana hii habari ukweli kabisa ni kuwa anaweza kujipata amejiunga na ile mambo ambayo haifai lakini pia hii si kusema kwamba tujitoe tuseme sasa tunapea watoto wetu ile ile information um, kulingana na vile iko huko nje bila kuangalia ama kuzingatia kwamba hao watoto wako na umri tuende tukiwapatia habari kulingana na i-na in, uh, umuri yao kulingana na vile ile ile ile information uh, I would say ile information they able to break and to and understand kwa sababu tunapowapatia habari ambayo hawako sawa kuipokea wanaenda huko nje wanaenda kujaribu kufanya ile mambo ambayo haifai lakini ningetaka kusema kulingana na sijui mwenzangu aliongea apo mbeleni akasema kulingana na uh, utamaduni wetu kulingana na vile tumezoea kufanya mambo kama waafrika wakati mwingine ni vigumu ku, ku break into change lakini hata kama tunapoingia kwa tunapaa kuingia tukijua hii kitu ambacho tunaanza hii habari ambayo tunaanza kwa watoto wetu hii hii mambo ambayo tunaanzia mwisho wake watoto wetu maisha yao ya usoni itakuwa aje kwa sababu uh, kwa ile dunia tuko it has become a small world pale mzazi hayuko pale kila msaa kuangalia mtoto wake ni hii hii wakati ni kuwa wazazi wengi wamekuwa harakati za kutafuta harakati za kufanya kazi harakati za kutaftia ao watoto wao wakati mwingine hata hawana ile wakati ama ile muda ya kuangalia zile vitabu ambazo watoto wao wanasoma ama ile information na watoto wao wanapokea lakini mwanzo kabisa ningesema wazazi watoto wetu waanzie kutoka nyumbani wazazi tujue sisi hmi sisi tuna daa watoto wetu huko nje wanapotoka pale nje niko na mtoto wa7 yaanapoenda pale nje nimemtayarisa ukienda kuwasili ndivyo unafaa kuelewa hii maneno unafaa kujua hii maneno kufikia hapa kwa sababu hii ndio umri wako kwa sababu badala ya kuwacha wazazi tuwachie watoto wetu waende kule nje wanapewa habari na zile vyombo ambazo hazifai na zile vyombo ambazo hazi- haziwaonyeshi hazi- haziwaangalii hazi, hazi kulingana na umri wao kwa hivyo mm. hivo ndivyo ningeweza kujibu huyu mzazi nimwambie ni ukweli ni anaposema lakini pia tujue ni nini ni gani ama ni nini hiyo ambayo mtoto anaweza famili ama ni nini o hicho ambacho mtoto huyu mtoto kulingana na umri wake anaweza ku, ku, kuelewa ni nini hicho mtoto wangu anapoenda pale nje kusoma ama kusikia ama kuona marafiki zake wakifanya ni nini hicho nimemutayarisha vizuri kwamba hata anapokutana na hizo vitabu anajua na, mgunga basi naona simu yake imekatika mgunga basi unasemaje kwa hivyo kama anavyosema inabidi kuanza nyumbani kabla yule mtoto kwenda nje kabla hata serikali kuwa imepanga mtalaa inabidi wazazi wachukue jukumu kwamba watoto wao wametayarisha maanake kama ulivyosema hapo awali ni kwamba huwa tkwa zamani tule utamaduni na milele zetu tunakuwa hatuambii watoto wetu kida, moja kwa moja hichi kinatokea hichi hichiakitokei unafikirije mimi nakubaliana kabisa na wewe naomba niseme hivi uh, mkakati wa awali kabisa naambao ni endelevu wa msingi wa kwanza kabisa ni malezi bora malezi bora malezi bora shida ipo kwenye malezi hapa nilipo nimeshika kitabu ambacho bahati nzuri serikali yetu imezindua mwakajana muongozo kwajili ya malezi ya familia parenting malezi malezi bora kwaajili ya kujenga familia bora kwa sababu serikali pia imegundua kwamba shida kubwa ambayo ipo ni malezi auwezi ukasema kila kitu serikali itafanya huwezi ukasema walimu kama walezi ndo watawachia mzuo kwa hiyo mimi nakubaliana kabisa kwamba mahala pa kuanzia ni kujenga uwezo wa sisi wazazi unajua tuna changamoto kwamba uh, tuna tunasikiri kwamba kwa sababu mimi mgunga nimezaa kwa sababu mimi dada fulani nimezaa kwa hiyo najua kulea no dunia imebadilika na ndio maana hata huu wimbo wa kusema mila na destuli tunautamka katika muktadha fulani lakini aupashi kutuweka kifungoni kwa sababu dunia inabadilika kwa hiyo huwezi ukaendelea kulea watoto kwa jinsi ulivyolelewa wewe wakati huo miaka ishirini au ii livyopita sasa nachotaka kuona hapa ni kwamba huwe kuna jitihada kubwa kwanza ajue mzazi au mimi mzazi mwenyewe nijue kwamba dhamana ya kwanza ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya ustawi wa mtoto wangu ni mimi mzazi mlezi kwa hiyo malezi yakiimarishwa maanayake hata huu mwongozi ukiuangalia serikali huko vizuri sana na no, umeshaanza kurol umeshaanza hivi hufanyiwa kazi kuna mchezo ya redio hivi na rushwa inaelezea mambo haya y malezi bora kwamba mimi mzazi it, nijifunze kwa sababu mimi ni baba basi najua kulea vichukue kabisa hmm. wa mwiji mgumwakukana kujifunza mtoto huyu katika zamahili za teknolojia ambayo ntashindwa kumzuia kuangalia tv ntashindwa kumzuia kwenda kuangalia sijui uh, au kuwa na simu ntawezaje kumlea bati zuri mwongozo huu ambao umetolewa na wizara ya husika umeeleza vizuri sana kwa hiyo kuna suala la kuimarisha maleli na wazazi pia ttuache vizingizio vya ku, kuona kwamba kuna mtu ambaye anawajibuh mwalimu ana wanafunzi mia mbili mwalimu ana wanafunzi u angapu awezi kufanya kila kitu kwa hiyo malezi akimarishwa ma, ma, itaweza kuzuia baadala eh, badala kuja kuanda kushughulikiaa na matokeo yamesha ya, ya, ya, ya, ya, ya, tokea sasa kwa mfano naswala ya elimu ya awali CCD. hii ni moja ya, ya moja eneo ambalo bahati mbaya sana halipei zito katika lego ya familia tu kwa sababu mzazi an, mimi naanza kuangaika kumshughulika na mtoto ashakuwa kua mkubwa uwezi ukamkua uka samaki mkubwa a kwa hiyo malezi ile elimu ya awali ambayo nayo ni sehemu ya mzazi lakini tempea, taki, taki, na nafikiri ukiondoa malezi ukiondoa wajibu wa wazazi wa, wa, na walezi basi nyingine itabaki hiyo ya serikali ambayo na, inaifanya nafikiri itabaihoaserikali ambaoinaifanya ak az zaidi kamba sa serikali inawajibu wa kuendelea kutengeneza dira kutengeneza miongozo kutengeneza miundo eh, miundombinu ambayo itasaidia kwamba wazazi wengi waweze kuelewa hivi neno waweze kuelewa kwamba majanga yanayokuta wtoto wetu mtu wa kwanza kumlaumu ni mzazi lakini mzazi huu naye mingine unashinda kumlaumu vizuri kwa sababu pia naye elimu yake na yenyewe nayo ni kikwazo hana uelewa wa kutosha nafanejefanyeje kumlea ymtoto katika ama hizi wasante mlezi malezi, malezi ndo unapaswa kuwaingowa taifa ili tuzuieiaane mgngasante mganga naona maoni yako umesema vizuri kabisa tutaendelea kuzungumza hivyo lakini mkamiti mm-hmm. nafikiri kuna watu katika facebook wametoa maoni yao haswa na basi sekunde chache tunawasomea maoni yenu naanza naye huyu anaitwa mwamaja mkahama anatokea huko tanzania ameandika heye binafsi anaona wazazi na walezi wanapambana kuwasomesha ila baadhi yao watoto wanapenda utoro naye khadija nyonyi anasema naona damuyo kutoka dar es daressalam samahani jukumu la mlezi kwa mtoto ni kuhakikisha unafuatilia maendeleo yake ya shule katika kuzingatia masomo na mweneno mzima wa matendo yake triks masebe yeye yeah, anapatikana huko kenya eneo la kitale yeye yeah, yeah. anasema ni lazima utekeleze uwajibikaji wa kumuweka pia mungu mbele naye jonas said mwaya kutoka arusha anasema witiko wa wazazi kwa watoto wao bado mdogo kwa sababu hawazingatii masomo ya watoto wao mpelo sekela nyanda yeye anapatikana tanzania ameandika kwa ujumla wazazi ni wagumu sana kufuatilia watoto wao wakati wakiwa shuleni wengi wao hulaumu sekta husika wakati mzazi anapaswa kukaa na mtoto wake karibu ili kujua mwendelezo wake pia wazazi tutambue uwepo wa walimu na watoto wetu kuliko kulaumu walimu wakati wewe mzazi unapaswa kwenda kuona, kuonana na mwalimu ili kujua mwenendo wa mtoto wako uko vipi katika muda anaokuwepo huko shuleni sasa tukiangalia kama vile maganga alivyosema ni jukumu la wazazi lakini mm-hmm. hatuwezi kutwika wazazi jukumu hilo peke, peke yao kwa sababu kama alivosema kuna ile uwezo wa kufahamu mambo yanakwenda shule mm-hmm. na mambo yanayoingia katika hali a hii leo kama mmoja alikuwa akizungumzia mtandao utandaowazi umebadilika wazazi watu hawafahamu namna gani kudhibiti sasa bupe wewe kama mtaalamu wa sikolojia unafikiri wapi inaweza kutokea manake tumezungumzia sasa hapa masuala hayo yote tumeona ni kwamba yamejitokeza kwa sababu ukaguzi pengine haupo au wazazi wanashindwa lakini kwa ujumla mtandawazi yeah. na kadhalika unafikiri inachangia vipi uh, utandawazi na teknolojia na mitandao ya kijamii Inachan, ina ina mchango hasi na ina mchango chanya uh, changamoto iliyopo ni kwamba watoto wa zamani wao walikuwa wanafichwa habari ndio maana zamani watoto walikuwa wanaambiwa kwamba watoto wanapatikana mtoni watoto wananunuliwa hospitali watoto walikuwa wanafichwa habari ambazo ni hatarishi kwa afya yao ya uzazi mpaka wanapofika umri ambao wanapaswa kuelewa lakini mitandao sasa hivi inajikuta imewaeksposi watoto katika elimu ambayo ni zaidi ya umri wao wa, uh, kwa namna ambayo hata kama mzazi angetaka kuficha mitandao yenyewe inafunua lakini katika kufunua huko pia inafunua zaidi ya umri wa mtoto lakini pia wakati mwingine inafunua kwa namna ambayo ni potofu na kwa sababu hiyo basi lazima mzazi aende hatua kadhaa mbele badala sasa sasa hivi ya kuzuia kwamba si mpi mtoto simu mfundishe kwa nini simu ina uzuri na ubaya upi mfundishe kwamba uh, social media ina uzuri na ubaya upi mfundishe mtoto kwamba ni nini akifundishwa kina madhara hiki na nini akina madhara haya lakini tatizo kubwa tulilonalo sasa ni wazazi wao wako nyuma ya ulimwengu yaani watoto wakiwa wanaenda sambamba na ulimwengu na utandawazi na mitandao ya kijamii wazazi wao wako hatua kadhaa nyuma kwenye malezi wasijue namna sasa ya kuendana na namna ya kulea watoto katika kipindi hiki cha utandawazi sasa utandawaziinazidi kuwa na shida mzazi anasema anamzuia mtoto simu anaishia hapo lakini hajui kwamba kumbe malezi sasa hivi ni zaidi ya kuzuia ni more of kumpa mtoto habari ambayo zinamsaidia kujua namna sahihi ya kuendana na ulimwengu hutuliasa utafanya vipi kwa sababu mzazi yule hana uwezo ule au wale wazazi hawana uwezoakupata hizo za mono kuingia katka una hilo moja utawaelimisha viianii ufanandwaplihzarekanifowamezuiaile bho za kusaidia au vipi kuweza kubadilisha hali hiyo uh, mimi kama mwanasaikolojia na kadha zote zinazohusiana na, na, na, na, na, na, na tasnia hii wajibu wetu wa kwanza ni ku, ku, kuwasaidia wazazi kufahamu malezi ni nini na namna sahihi ya kulea huo ni wajibu wetu wa kwanza wanaweza wasiwe na mitandao ya kijamii wanaweza wasiwe na utandawazi lakini kuna vitabu vya kusoma kuna washa mbalimbali mbali, kuna redio kama sasa tuko hapa kwenye redio wazazi wanaotusikiliza wanafumbuka macho lakini namna ya pili ni kuinfluence policy E, ni kuinfluence mifumo ya sera kwamba serikali tusaidie kutengeneza sera ambazo zitamlinda mtoto kama nchi zingine zinaweza kudhibiti ni nini mtoto aweze kuona na nini mtoto asiweze kuona tusaidiwe kutengenezewa sera ambayo itatusaidia kuwadhibiti watoto kulingana na umri na namna gani wanaweza wakaingia kwenye mifumo lakini pia kuwe na udhibiti ni nini kitafanyika iwapo itaonekana mtoto amekuwa exposed kwenye kitu ambacho hakutakiwa kuwa hiyo hii ni vita endelevu ni vita ya jamii nzima lakini niwaombe na kuwasihi wazazi wanaotusikiliza muda huu wafahamu kwamba wajibu wa kwanza kabisa wa mtu anayepaswa kuminfluence mtoto kwa namna chanya ni mzazi ama mlezi wake na cha pili wafahamu kwamba ulezi wa sasa una changamoto zaidi ya ulezi wa zamani ulezi wa zamani mtoto alikuwa analelewa na community lakini mwingiliano ulivyo sasa uzazi na ulezi wa mtoto unajikuta unakuwa nuclear family kwa hiyo mzazi lazima aongeze juhudi lakini cha tatu lazima mzazi awe na maarifa zaidi ya zamani lazima mzazi ajue ni nini kinaendelea kwenye ulimwengu sasa hivi nina uhakika kabisa kuna mzazi leo nikimuuliza ukiona upinde wa mvua kwa siku hizi unamaanisha nini kuna mzazi hajue kwao hivi mm-hmm. ni vitu ambavyo sasa wazazi wote tunatakiwa kwa ujumla wetu tujifungi asante bupe nije kwako kwa, judi uh, uh, bupe ameelezea vitu kwa mapana serikali inatakiwa ingilie kati nayo iweke uh, uh, sera za kumlinda mtoto kuto kuingia katika uh, upotoshaji wa maadili hali kadhalika mzazi pia naye anatakiwa awe na mchango wake ajiongeze kuhakikisha kwamba anakwenda na kasi ya teknolojia iliyopo je kwa mzazi ambaye bado yuko nyuma kiteknolojia hapo anamsaidia vipi mtoto wake na nini kifanyike ili kuhakikisha kasi ya teknolojia ya sasa inakwendana na kile ambacho uh, mzazi kwa njia moja au nyingine anakuwa hakubaliani nacho yuko nyuma na teknolojia mwanzo kabisa mtoto si wa mzazi peke yake mtoto si wa mtu mmoja ninapopata mtoto wangu unapata ni wajamii ni wafamilia ni wajamii wa kwa hivyo hata ninapolea mtoto wangu na ninapomfundisha ah, ah, madili mema pia ah, kuna wale watu ambao wamenizingira wakati mwingine tunajipatanga kama kuna kitu moja ambacho siwezi fanya na hii limeona sana sana na wale wazazi ambao unasema ni unapata kama mimi mzazi kuna cabu moja balo fanyia mtoto wangu natafuta uh, mtu ambaye ni kama role model kwa huyo mtoto mtu ambaye anaweza kuwa akifundisha huyo mtoto na ni mtu ninaweza minanju, minanju, kusema kwamba huyu ni mtu ambaye anaweza peleka mtoto wangu kwa njia inayofaa wakati huu tuko na tuko na ma, tuko na makanisa tuko hata na kule mukitini ambapo tunaweza tunaezosema hapa ndipo watoto wetu wanapata habari jema hapa ndipo watoto wetu tunajua ile information ama ile habari ambayo wanatoa hapa ni habari ambayo inawafaa kwa sababu wanapelekwa kulingana na kufuatilia kitabu cha mungu hevyo ningesema kwamba mtoto hata kama mzazi anajua I, i, i, i, i, kwa hii teknolojia siko mzuri sana lakini ninajua edha mtu kwa familia ama kwa kwa kanisa ama kwa kikundi ambacho nina, ninaweza kuona kwamba mtoto wangu anaweza uh, tosheka hapa na ni kweli kifuatilia mtoto tu anapoenda anasoma na shida kubwa sana kwa uzazi ambayo tuko nayo ni kwamba wazazi we, wengi tumeacha watoto wetu wafundishwe na ulimwengu badala ya sisi ndio ambao tunawafundisha yes, i ukweli tunawezakuwa na wazazi ambao hawajakamilika vizuri kiteknolojia but pia a wa, wazazi wanafaa pia kujua ni nini hicho ambacho sifundishi mtoto wangu lakini akiwa pale nje anaweza kukisoma ni hicho ambacho sifanyi kwa mtoto wangu lakini pale nje anaenda kukisoma uh, kwa jua tofauti kwa hivyo mazo kabisa ni wazazi wakuwe marafiki za watoto wao wakuwe karibu sana na watoto wao kwa hivyo w- w- wakati wazazi wako karibu na watoto wao wanaweza kupata hata ile habari ambayo watoto wao hawawafundishi ii no. mzazi kama anaona okay niko kabisa ni siko mzuri kiteknoloji kinaweza soma na mtoto wangu hata mimi akuni yeye ananifundisha ndio niweze kujua hu mtoto wangu amesoma kwa kiwango hiki amefanya amefikiwa na habari mm. kwa mpaka hapa hii ndio habari uh, uh, uh, ambayo mtoto wangu anaweza kuelewa hii ndiyo masomo ambayo mtoto wangu amesoma kumaanisha hapo ninyamaze kwa sababu sijui kukimdia kompyuta sijui teknolojia kawo, niseme apo basi mtoto wangu narudishe na ulimwenguna na, na, na ashanikue kwa maisha ya mtoto wangu yeah hapo hiyo muhimu sana maanaake hapa sasa tunakuta kwamba changamoto kubwa hapa inaonekana ni teknolojia lakini mganga swala linakuja kana kwamba sasa wazazi inabidi tuwasomeshe twarudishe katika kiwango cha kusoma kuweza kufikia kiwango cha teknolojia nini jukumu la serikali na shule kuweza kuwahusisha au vipi kuwahusisha wazazi vilevile katika mtalaa wa watoto wao kwa maone yau sizazi kama tuna haja ya kuona kwa nguvu kubwa sana kuna utu mwenye walimu mkubwa tena akuwafunisha sana masuala ya teknolojia wazazi na najua kwa mazingira flani ambayo inawezekana kutokana na aina ya shule mazingira lakini fikiria shule ziko vijijini shule ziko kwenye maisha ho ya kiwango cha chini wazazi wanaangaika masala nne kutata mkaje hiyo pengine kipaumbele hatuwezi kuwa sana kwenye kusema kuwafundisha masala ya tofaji lakini nimi ninataka kuamini hasa katika mazingira tanzania ukweli mifumo yetu iko vizuri ni saa lakuaiindoius na kwenye kuna bila kwamba mambo ashakenashalukunapgae izuribila ukli kamba waai i mkubwa ni malai ariozau ninaamini mfumo ulioko wa kamati za shule mfumo ulioko wa halmashauri wakuwa na maafisa ustala jamii na wanatiknolojia mpaka kwenye ngazi ya kata asasaiu kwa tanzania tanzaneikia serikali mepia jurugi huko kwa kwahiyo hii mi fumoiuamu tanzania mpaka huku chini unamtakua tunaka, ambazo ni kamati zinazohosiana na ulinzi wa mtoto ao ii i kamati zote na mhi miundo mbinu yote kifanaazi katika ngali zote ina maana itaweza kuzuia hii changamoto a okaila basi kaz zote vile kama kuna aati ya shule iiane a zaidi aawaazi badala kujadili mambo ya michango yake waajadili maswala matatili a wawezekuwa pawajwaadiaau Mm. abdushakuru mm. abdushakurnana simu yake kidogo nashidam mgunga. Mgunga. mgunga kama unatusikia tafadhali naomba tupe dakika wakati tunaweka mambo sawa hebu tumsikize kwanza kuna huyu rukia alikuwa akitoa maoni wakati tunajaribu kuweka mambo sawa kuhakikisha washiriki Sa. wengine tuko nao sawana kufanya ni kwamba sote tulione na tulichukulie kwa uzito wake Uh, mimi ni mmoja wa kina mama wachache ambao tumejiunga hivi mwezi huu uliopita na kwa ajili ya jambo hili hili nia yetu ni kwamba tuone tunaweza tukatoa mchango wa namna gani kwenye jamii yetu kwa ujumla na kubwa ni kuliweka hili jambo likajulikana katika maeneo yetu tofauti tofauti kwamba huku kene shule zetu kwenye mitaa yetu natuwashirikishwa wa namna gani labda viongozi wetu wa dini walimu wetu wa, wa madrasa walimu wa shule labda tekekea zilizoma mitaani mwetu na wazazi kwa ujumla wetu kwamba tunafanya nini kulishughulikia kwa hiyo ni jambo ambalo kwa amba kweli linahitaji ushiriki wa kila mmoja wetu kwenye ngazi tofauti uh, tofauti sisi mimi binakama. mama nimefurahi na kwenye kundi sasa tumefurahi kwamba angalau serikali ime umaona hiyo au angalau ya wizara ya elimu umaona hilo kkwa lii ni hatua kubwa n sisi tumaeshkura kale limefanyika na sisi tunajitahidi kwa fadi tunazoweza kama niivyosema watu wa ngazi mbalimbali so, sisi kwenye hili gufu letu tunajipanga kwamba tuwaendee viongozi wa dini ambao wao naja taasisi ta zile nyingine za dini ambazo zina- zinasimamia misikiti labda au madrasa na nakupikia kwao watusaidie kueneza huujumbe wetu ili ufike huko na waumini na wanajamii kwa ujumla waupate kwa sababu ni mtihani mkubwa na kama nilivyosema unahitaji ushiriki wa kila mmoja katika kupambana dhidi ya uozuhui muda unakamilika unamalizika hivi punde uh, turudi kwako bupe haraka tu tunaona kwamba watu wanasema wazazi na kusomesha mtoto ni watu wengine pamoja we umesema kwamba hali imebadilika unafkiri hiyo changamoto inaweza kutokana na vipi manake kama ilivyokuja umesema familia imekuwa nucleus mtu amekuwa yeye baba mama na watoto majirani hawapatikani au jamaa vipi kupambana na hali hiyo Uh, ninafikiri tu, kwa kadri tutakavyoweza tujitahidi kufanya kila mtu alee kila mtoto kwa kadiri tutakavyoweza lakini mimi niombe watu wowote ambao wanahusika na mkusanyiko kwa namna yoyote katika mambo yoyote wanayojadili kwa sasa tusi, tusisahau kujadili malezi ya watoto shule zote wanapofungua shule kabla hawajafanya mkutano na wanafunzi wafanye mkutano na wazazi wajadiliane habari ya malezi kwenye taasisi za dini wanapokutana kwa ajili ya kumwomba mungu basi hapo pia waongelee na habari ya malezi ya watoto kwenye mikutano ya kata kwenye mikutano ya mitaa kwenye mikutano yoyote mahali popote ambapo watu wazima wanakutana kwa namna yoyote basi kwa dakika moja mbili tatu watu wakumbushane malezi lakini kila moja wetu akumbuke na ajihusishe na mtoto wa mwingine kwenye ukubwa wa familia tunaita extended family jitahidi kujihusisha na mtoto wa kaka yako jitahidi As... kujihusisha na mtoto wa dada yako kila mmoja wetu ashiriki kwenye malezi asante sana mkamiti naona mjadala ulikuwa mzuri kuhusu swala kubwa malezi ya wa watoto haswa basi shukran sana kwako kwa bupe mwabenge wewe ni mwanaoloia kutoka huko nchini anzania hali kahalika tunamshukuru m ni mwanaharakati wa afyaai wa aamama baada yakujifungua nchii anzaia ilevile tunakushukuru mnewawewe i waniisaababa mtoto uo aienzau likuwa yani msimamizi wa matangazo mwongozaji wa matangazo ni saida hamdun tunakutakia wewe msikilizaji kila laheri na wikendi njema popote pale unaposikiliza voa swahili