Gmail, mahali, kaya, barabara kabisa popote ulipo msikilizaji ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc mimi naitwa bmj mridhi na mimi naitwa kennes bwire na kukaribisha msikilizaji kwa matangazo yetu ya jioni leo alhamisi februari 16 223 tunasikika kupitia redio zetu wa shirika afrika mashariki na kati ikiwemo pamoja na radio free africa inayosikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu na radio citizen inayosikika kote nchini kenya <tipos> katika matangazo yetu hii leo mgogoro mpya wa kisiasa waibuka nchini kenya huku muungano wa kisiasa unaotawala ukishutumiwa kwa kudhohofisha uwezo wa vyama vya upinzani je baadhi ya wachambuzi wanasemaje kuna wale ambao wanachukulia kuwa ni rais william ruto ambaye anayumbisha chama cha jubilii lakini mi naona hivi kuwa taabu na mawimbi ambayo yanakumba chama cha jubilii ni kwa sababu ya kutokuwepo na mwelekeo na uongozi thabiti wa chama hicho katika habari nyingine maandamano yanaendelea nchini ufaransa kupinga mageuzi katika sheria ya mafao ya uzeni yatazamiwa kuchukua mwelekeo mpya kwanzia mwezi ujao nini kinachosababisha hayo kusema kweli watu wengi sana hapa ufaransa wanapinga sheria hii na hili linaweza kuonekana katika vijiji au miji midogo midogo kuna miji ambayo karibu ya 90ni kati tu ya yale utakayoasikia ya katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa washington na unaweza pia kuyapata kupitia mtandao wetu hco na kabla ya kusikiliza yalojiri kutoka kwa uandishi wetu kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu kennes bwire benki kuu ya rwanda imeongeza kiwango cha riba kutoka asilimia sita nuktaao hadi asilimia saba kutokana na mfumuko wa bei benki hiyo imesema kwamba kiwango cha mfumuko wa bei kilifikia asilimia 2shi nuktasb mwezi januari maafisa wamesema kwamba hawatarajii mfumuko wa bei kushuka hivi karibuni hata hivyo wanatarajia mfumuko wa bei kupungua hadi asilimia nane ifikapo mwishoni mwa mwaka wamesema kwamba vita vinavyoendelea ukraine vimechangia katika kupanda kwa bei ya bidhaa marekani imesema kwamba inakubaliana na ripoti ya umoja wa mataifa kuhusu mahala alipo kiongozi mpya wa kundi la kigaidi la al alqaida msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa marekani ned prince amesema kwamba saif al-adel anaishi nchini iran ned prince amesema kwamba iran inawapa makao salama kwa wapiganaji wa kundi la kigaidi la al qaida na kwamba nchi hiyo inaunga mkono ugaidi na kuendelea kuyumbisha utulivu katika mashariki ya kati na kwingineko ripoti ya umoja wa mataifa inazingatia ujasusi wa nchi mwanachama na ripoti hiyo inasema kwamba aliyekuwa afisa wa shughuli maalum za jeshi la misri ndiyo sasa kiongozi mpya wa al alqaida saif al adel amekuwa kiongozi wa kundi hilo la kigaidi baada ya kuuawa kwa aiman al zawahiri mnamo mwaka e222 kutokana na shambulizi la kombora mjini kabul afghanistan balozi wa iran katika umoja wa mataifa amekanusha ripoti hiyo rais wa nigeria mahamadu buhari ameelekeza benki kuu ya nchi hiyo kuruhusu matumizi ya noti za zamani zilizokuwa zimeondolewa katika soko la fedha kuendelea kutumika sambamba na noti mpya hadi tarehe 1 aprili mwaka hum noti hizo za naira 2 zitaacha kutumika tarehe kumi mwezi aprili amesema kwamba noti za naira na 5 hazitumiki na lazima zirejeshwe kwa benki ku raia wa nijeria amepata wakati mgumu kupata pesa kutoka kwa mashine za atm kutokana na foleni ndefu na uhaba wa noti mpya huku maandamano yakishuhudiwa katika miji kadhaa nijeria ilianza kutumia noti mpya za naira miambili, na 25 mwaka uliopita mashirika ya kutetea haki za binadam nchini tunisia yamelalamika leo alhamisi kwamba taifa hilo linawasaka wahamiaji kutoka kusini mwa jangwa la sahara na kufumbia macho matamshi ya chuki ya kibaguzi dhidi yao mitandaoni taarifa ya pamoja kutoka kwa makundi ishii na tatu ya kutetea haki za binadam likiwemo jukwaa la haki za kiuchumi na kijamii la tunisia ilieleza kuwa katika siku za hivi karibuni zaidi ya wahamiaji mia tatu wamekamatwa na wamewekwa rumande na kufikishwa mahakamani mkamiti kibayasi anasoma ripoti kamili taarifa hiyo ya makundi ya haki za binadamu inasema kwamba baadhi ya watu walikamatwa baada ya kuhudhuria mahakamani kuwaunga mkono jamaa zao makundi hayo yaliishutumu taifa la tunisia kwa kufumbia jicho ongezeko la chuki na matamshi ya ubaguzi wa rangi kwenye mitandao ya kijamii pamoja na kwenye vyombo kadhaa vya habari waliongeza kuwa sera za wahamiaji za ulaya zinaibadilisha tunisia kuwa ni kiini cha kuchunguza njia za wahamiaji katika katikanea hasa kukamata boti za wahamiaji nje ya mipaka yake ya bahari na kuzirudisha tunisia taarifa inasisitiza kwamba ni lazima taifa la tunisia lipambane dhidi ya hotuba za chuki ubaguzi wa rangi na kuingilia kati pale panapohitajika ili kuhakikisha heshima na haki za uhamiaji mwezi disemba maafisa wa tunisia waliamua kulifukuza kundi la wahamiaji ambao walikuwa wakiishi katika makazi ya wa wakimbizi vijana kwenye mji mkuu hatua ambayo ftdes iliita kuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu na ukandamizaji wa haki tunisia ambayo fuko zake ziko umbali wa kilomita 150 kutoka kisiwa cha italia cha lampedusa ni njia kuu ya kuondokea wahamiaji wa kiafrika wanaotafuta maisha bora huko ulaya habari za dunia kutoka sauti ya amerika vom katibu mkuu wa neto jane stoltenburg amesema kwamba muda umefika kwa finland na sweden kukubaliwa kuwa wanachama wa muungano huo akizungumza katika kikao na waandishi wa habari mjini ankara a uturuki akiwa na waziri wa mambo ya nji wa uturuki mevlut kavsoglu stoltenburg amesema kwamba swala kubwa sio iwapo nchi hizo mbili zinastahili kuwa wanachama kwa safari moja lakini maombi yao kuwa wanachama yanastahili kukubaliwa haraka iwezekanavyo kavsoglu amesema kwamba taki huenda ikatathmini maombi hayo lakini siyo kwa pamoja uturuki na hungary ndiyo nchi pekee wanachama wa nato ambazo hazijarasimisha wanachama wa finland na sweden kwenye ushirika huo finland na sweden ziliomba kuwa wanachama wa nato baada ya rasha kuvamia ukraine mwaka uliopita uturuki imesita kuunga mkono ombi la sweden ikishutumu serikali ya sweden kwa kuwapatia hifadhi wanachama wa makundi ambayo uturuki inatambua kama ya kigaidi wanajeshi wa rasia wameshambulia ukrain kwa makombora leo alhamisi katika sehemu mbalimbali nchini humo na kuua mtu mmoja maafisa wa ukrain wamesema kwamba wanajeshi wa ukrain wamepiga na kuangusha makombora 1 na sit kati ya thehia 6it yaliyorushwa na rasia mashambulizi hayo ya rasia yametokea wakati norway imeidhinisha msaada wa kiasi cha dola bilioni saba kwa ukraine rais wa ukrain volodimir zelenski amesema kwamba hatua hiyo inaimarisha sana uhusiano kati ya norwe na ukraine na kwamba rasha haitavuruga umoja wa nchi zinazotambua uhuru wao maafisa wa ukrain wameonya kwamba huenda rasha ikaanzisha mashambulizi mapya wakati inatimia mwaka mmoja tangu ilipovamia ukraine zelenski amesema kwamba naimani kwamba ukrain itashinda nguvu jaribio la rasha kutaka kunyakua kimabavu sehemu ya ukrain rasimu ya makubaliano ya baraza kuu la umoja wa mataifa inayotarajiwa kupigiwa kura wiki ijayo inataka vita vya vi ukraine kumalizika mara moja na makubaliano ya amani kupatikana yanayohakikisha kwamba uhuru wa ukraine umoja wa mipaka yake vinaheshimiwa baraza kuu la umoja wa mataifa linatarajiwa kuidhinisha makubaliano hayo katika kikao kitakachofanyika februari ihita siku moja kabla ya kutimia mwaka mmoja tangu rasha ilipovamia ukraine kijeshi rasimu hiyo inataka umoja wa mataifa na nchi wanachama kuunga mkono juhudi za kidiplomasia ili kupatikana amani wanataka rasha kuacha kushambulia mifumo muhimu ya ukrain na kuondoa wanajeshi wake wote nchini ukraine makubaliano ya baraza kuu la umoja wa mataifa hayalindwi kisheria lakini yana nguvu kubwa za kisiasa na waziri wa uchukuzi wa cameron amesema kwamba dharuba kubwa ya vumbi kutoka jangwa la sahara inatarajiwa kuathiri nusu ya kamerun waziri ernest ngale bibehe ameonya kwamba dharuba hiyo ya vumbi inaweza kusababisha ajali za barabarani kutokana na kupunguza uwezo wa madereva kuona mbali taarifa ya, ya waziri huyo imeonya kwamba vumbi hilo linaweza pia kusababisha matatizo ya kupumua vumbi kubwa linashuhudiwa kwa sasa katika eneo la kaskazini mwa kamerun na huenda likaathiri maeneo manne ya nchi hiyo katika siku za hivi karibuni tahadhari imetolewa ikiwataka watu kuendesha magari kwa makini na kufunika macho pamoja na pua kamerun hushuhudiwa kiwango kikubwa cha vumbi kutoka jango la sahara kila mwaka hasa sehemu za kaskazini na kusini habari za dunia zimesomwa na mwenzangu kennes bwire hapa studio unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 washington dc habari ambayo tumeipa uzito wa hii leo ni kutoka drc mapigano makali yamezuka kwa mara nyingine kati ya wapiganaji wa kundi la waasi la m 23 na jeshi la drc frdc katika mji wa kichanga wilayani masisi jimbo la kivu kaskazini na hayo yamejiri licha ya pande zote mbili kuombwa kusitisha mapigano hayo huku zikiendelea kushutumiana mwenzangu osto malivika anayo ripoti kamili Ambrose, ni mmoja wa kaazi wa mji wa kichanga ambako amejificha mjini kufuatia mlio wa risasi ulioanja tangu asubuhi hadi sasa jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia a kongordc likitwangana na waasi wa mn t kwa silaha za rasha na zile nzito nzitonzitontaup vita inaendelea kuwa kali na hapo aarji iliweza kuumia watu wawili kunaposaa uh, ya mniso papa moja na bisi moja huyo vita aliumia ndani ya fute na huyo papa niunia ndani ya yaguu niku ya rigoji na kwa sasa vita inaendelea kuwa makazi kuzusha hali ya wasiwasi wasi kwa wafanyabiashara katika mji wa kiwanja ambako nimezungumza na mkaazi aliyehefadhi jina lake lakemaeaio zilipiga ilianza majuu kilifikia masasi nadia sana na mauba ikabakaman lidia ndo kulisikia kama zinapola jizi tulikuwa nasikia zilikuwa natokea ngamo ya ngwenda kilitutu kiliendoni kuni ndio tulikuwa nasikilia maduta na deonaio katika tangazo lake m hii natu ikisema kwamba imesikitishwa kuona serikali imekiuka makubaliano ya bujumbura ya kuomba pande zote kusimamisha mapigano kwa muda mrefu imekuwa ikisema utumiaji wa risasi haiwezi kumaliza mzozo mashariki mwa kongo bali mazungumzo nimezungumza nayewerekutoka na fliantoanipendi hiyo mazungumuzo kwani ni siku mingi wanazungumuza lakini hakuna shuriso sisi wakimizi kutoka uchuru tunasumbuka sana depuis ma03 ataina tuko mmavita ya u2 mazungumuza watupendi wapigane iiiiwezekanavyo wa wauni waiwakimbia watoua wa wa kongo hadi sasa jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo halijasema lolote ila wakaazi wakiomba pande zote kuweza kutafuta suluhisho ili waweze kuendesha shughuli zao za uandikishwaji hii ni siku chache baada ya viongozi kutoka nchi za afrika mashariki kuomba pande zote kusimamisha mapigano sauti amerika goma na tukisalia huko huko afrika mashariki ni kwamba chama kinachoongozwa na aliyekuwa rais wa kenya uhuru kenyatta jubilii kimekumbwa na mizozo ya ndani baada ya takriban wabunge wanachama thelathi 0 kumtembelea rais wa nchi hiyo william ruto ikulu wiki iliyopita na kuahidi kwamba wataendelea kushirikiana naye kama anavyoharifu mwandishi wetu wa nairobi kenned wandera viongozi wa awali wa chama hicho wameelekea mahakamani kudhibiti ama kupinga jaribio hilo lakini wafuatiliaji wa siasa wanaeleza kuwa ni mwendelezo wa mzozo kati ya rais wa sasa william ruto na mtangulizi wake uhuru kenyatta dhoruba kali la kisiasa katika chama kilichokuwa tawala nchini kenya jubilii kinachoongozwa na rais mstaafu uhuru kenyatta limesababisha mpasuko mkubwa unaotishia kusambaratisha mahusiano yake na muungano wa vyama vya kisiasa wa azimio la umoja wan kenya unaoongozwa na kiongozi wa upinzani raila odinga jumanne baada ya msajili wa vyama vya kisiasa anderitu kupitia barua kwa wahusika kuidhinisha mapinduzi ya uongozi yaliyofanyika wiki jana chama hicho kimejikuta mahakamani alhamisi kuzuia mapinduzi yoyote ya uongozi yanayofanyika na wabunge waliomzuru rais ruto ikulu ya nairobi wiki jana na kutangaza kumuunga mkono na vile vile kutangaza utaratibu wa kutaka kuondoka muungano wa vyamatanzu wa zumio pngona mikakati ianzishwe na imeanza kuanzia sasa ya sisi kuondoka kwa kuanziasasalhamisi odinga aliyeambatana na kalozo msioka na mardha karua akizungumza kwenye makao makuu ya chama hicho jijini nairobi ameeleza kuwa kuna jitihada za wazi za kuifanya kenya kuwa utawala wa chama kimoja tumeona vitisho ambayo inatoka kwa serikali ya haramu ya bwanaruti na vivaraka vyake wanajaribu kurudisha nchi hii chini ya utawala ya chama kimoja unajaribu kuvunja vyama vingine vya kisiasa mvurugano wa sasa unamulika mpasuko uliodhehiri ndani ya chama hicho mwaka jana baada ya chama hicho kuelezea nia yake ya kumfurusha ruto kwa kile viongozi wa chama hicho wakati huo walitaja kuwa ni kuasi sera ya chama tawala pamoja na wanasiasa wengine walioonekana wazi kujihusisha na sera mienendo na mikakati ya chama kipya cha united democratic alliance kilichotangazwa na ruto kumwwezesha kuwania urais na hata kutoa madaraka baada ya kustaafu kenyata katibu mkuu wa chama hicho jeremia kioni ameeleza kuwa nguvu zote za kukisambaratisha chama hicho cha kenyatta hazitafua dafu na kitaendelea kuhimiza na kunawiri mahusiano yake na muungano wa vyama tanzo vya, vya upinzani chini ya odinga nasema hivi kwa wakenya wote ambao ni wanajubilii The that we to. Kwa zetu. Hiyo jubilee, wiki iliyopitakenyatta akiwa na odinga kwenye mkutano wa kisiasa amesistiza kuwa ataendelea kumuunga mkono na yungali kwenye muungano wa azimio unaoongozwa na kiongozi huyo wa orange democratic movement Mimi ni staffu, niko retired but i am not <laughs> yeah. mnajua ya kwamba wangu ni nani namna hiyo kwa sababu hata kama hatuko siasa active bado tuko kwa chama ile tulikuwa naye na bado tunaendelea kuunga hiyo chama mkono na ni azimio si ni kweli je mvurugano ndani ya chama cha kenyatta unaashiria nini javas javasbigambo mfuatiliaji wa siasa za kenya anaeleza kuna wale ambao wanachukulia kuwa ni rais william ruto ambaye anaiumbisha chama cha jubilii lakini mi naona hivi kuwa taabu na mawimbi ambayo yanakumba chama cha jubilii ni kwa sababu ya kutokuwepo na mwelekeo na uongozi thabiti wa chama hicho chama cha jubilii kina wabunge 29 katika bunge la kitaifa na watano katika bunge la senate na kuwa chama cha tatu kwa ukubwa katika bunge la 13 baada ya united democratic alliance cha ruto na orange democratic movement cha odinga kenned wandera sauti ya amerika nairobi tukitoka afrika tunakwenda moja kwa moja mpaka ulaya maandamano yanayoendelea nchini ufaransa kupinga mageuzi katika mfumo wa mafao ya uzeni yataingia awamu mpya kuanzia tarehe saba mwezi ujao wa machi iwapo hakutokuwa na suluhisho kufikia wakati huo kwa mujibu wa viongozi wa vyama vya wafanyakazi kati ya mengine waandamanaji wanapinga mapendekezo yanaoongeza umri wa kustaafu kutoka miaka sitini na miwili hadi sitini na minne kuhusu hili nimezungumza na mchambuzi wa siasa za ufaransa mohamed saleh akiwa mjini paris na kwanza nikamuuliza hali ilivyo mjini humo kwa sasa leo hapa mjini paris waandamanaji eh, zaidi ya laki tatu waka wameteremka barabarani na kitu anachokipinga ni kuongezwa umri wa kuondoka kwa kwenye, kwenye kutoka kazini ili kuweza kupata ma, mafao ya uzeeni kwa hivyo watu wengi kwa sasa hivi inabidi waondoke uh, kwenda kwenye pencheni wakiwa na umri wa miaka sitini na saba sasa serikali inataka kuongeza umri ule wa awali kutoka sitini na mbili kwenda sitini na nne kwa hivyo watu wengi wanapinga na kusema kweli watu wengi sana hapa ufaransa wanapinga sheria hii na hili linaweza kuonekana katika vijiji au miji midogo midogo kwa sababu kuna miji ambayo karibu asilimia tisini ya watu wako barabarani kumekuwa pia na vuta ni kuvute katika bunge la nchi hiyo hebu aelezee wasikilizaji ni nini hasa kinachoendelea nini kinaelezwa katika baraza la wakilishi bungeni mazungumzo yanaendelea lakini ya, mpaka sasa hivi kunaonekana kwamba hakuna maendeleo yoyote yanayokwenda kwa sababu akuafikia hawajafikia maafikiano na huenda mpaka kesho usiku hiyo sheria isipiti na ikiwa hivyo ina maana kwamba rais atatumia um, um, nafasi yake ya dikrii ili kuweza kupitisha hii sheria lakini uh, kusema kweli wananchi wengi sana wanaipinga na pengine huenda ika ikaleta ikamletea matatizo katika utawala wake bwana macron wanaoandamana wanasema kwamba tarehe saba mwezi ujao mwezi wa machi ndo uh, itakuwa tena maandamano makubwa wanasema watafunga kila kitu sijui kwa maoni yako kwa sababu uh, linaonekana ni swala ambalo uh, limekuwa eh, ni gumu sana kulitatua uh, unaona iwapo hawatafikia maafikiano nini ambacho huenda kikatokea jambo moja ambalo linaweza kutokezea kwa sababu mpaka sasa hivi rahisi anaonekana amekaa kimya amemwacha waziri mkuu wake kwa mbele kwenye uwanja na kupokea ma, Aa, kwa ikiwa hali kama hiyo itatokezea Aa, na rahisi ili kuweza kujikosha mikono anaweza akalivunja baraza la mawaziri akafanya waziri mkuu wa sasa bibi elizabeth born kuwa kama mbuzi wa kafara na yeye kuweza kujikosha mikono na kuchagua waziri mkuu mpya na kuanza upya na labda pengine kuisahau hii hali ya sasa hii ni mchambuzi wa siasa za ufaransa mohamed saleh akizungumza na sauti america kutoka paris ufaransa leo katika matukio ya afrika tunazungumzia ushawishi wa china na rasia barani afrika kwa mara nyingine tena ripoti ya kila mwaka iliyotolewa na Munich security conference imegundua kwamba mwenendo wa ulimwengu kuelekea rasia na china umebadilika tangu uvamizi wa rasia nchini ukraine ikiwemo barani afrika ripoti hiyo inasema nchi za afrika kutoridishwa na magharibi akujajionyesha kwa azima yake kwa beijing au moscow kupata ushawishi zaidi juu ya utaratibu wa kimataifa hadija riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa voa muhamed yusuf akiwa nairobi ripoti ya kurasa 176 iliyotolewa namniccoee taasisi huru inayolenga maswala ya kimataifa ya usalama imegundua kwamba afrika haina hamu ya kuunga mkono utaratibu wa ulimwengu unaongozwa na china na russia kwa mujibu wa ripoti hiyo mwenendo wa nchi za kiafrika kwa rasia na china unabadilika ikiwa ni matokeo ya uvamizi wa mosco kwa jirani yake ukraine wakosoaji wameshutumu serikali za afrika kwa kushindwa kuzungumza dhidi ya uvamizi wa rasia na kukataa kulitenga taifa hilo kiuchumi na kidiplomasia katika kura iliyopiga wakati wa mkutano mkuu wa umoja mataifa mach mwaka jana nchi 38 za kiafrika zililani vita vya rusha kwa ukraine wakati nchi 16 hazikupiga kura david otto ni mkuu wa uchambuzi wa kiusalama na ulinzi kwa kituo cha masuala ya usalama kwa afrika na masomo ya usalama anasema tabia ya nchi za kiafrika katika mfumo wa kimataifa unaoochanganya watu wengi and you know, are more now on their own kuna mkanganyiko kati ya maslahi ya ndani na uungaji mkono nchi za afrika hivi sasa zinalenga zaidi kwenye maslahi yao badala ya kuunga mkono mkakati wa kisiasa kijiografia kila nchi zinalenga masilahi yake nadhani tofauti iliyopo hapa ni kwamba nchi nyingi zaidi za kiafrika zimekuwa huru katika maamuzi wanayoyafanya wakati china na rasia huenda zimepata baadhi ya ungaji mkono kwa utawala wanaoutaka katika nyanja za ulinzi wa ulimwengu na uchumi nchi nyingi hazitaki dunia kuongozwa na viongozi wa kimla kwa mujibu wa watafiti waandishi wa ripoti wanasema afrika hairidhishwi na mfumo wa ulimwengu uliongozwa na nchi za magharibi na pia ulipinga rasha na china kuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika mifumo ya kimataifa paul nantulia ni mtaalam katika uhusiano wa china na afrika anasema china na bara hilo wanashirikiana kubadili baadhi ya taasisi za kimataifa ambazo wanahisi hazifai kwa mustakbali wao sort of serikali ya china imeweza kutumia malalamiko ya waafrika na mfumo wa sasa wa kimataifa ili kujenga uhusiano wa kidiplomasia na kisiasa na nchi za afrika nadhani china inachotaka ni kuubadili mfumo wa sasa wa kimataifa china haitaki kuupindua utaratibu wa kimataifa china inataka kubadili sehemu tofauti za mfumo wa kimataifa na katika hilo china imepata uungwaji mkono wa nchi za afrika wataalam wanasema china imetengeneza taasisi kama shanghai na global security initiative ambazo ni sehemu ya afrika kusukuma ushawishi wake na uwakilishi katika mifumo ya kimataifa david mwonyae ni mkuu wa kituo cha masuala ya afrika na china katika chuo kikuu cha johannesburg anasema afrika inapendelea utaratibu wa dunia ambao ni wa haki kwa mabara na nchi zote tunataka utaratibu wa dunia ambapo jinsi rasilimali zinavyogaiwa kwa haki ndani ya miundo ya kimataifa katika wto kwa haki kulingana na misingi ya kibiashara huwezi kuwa na nchi ambazo zinazungumzia kuhusu serikali zisitoe ruzuku lakini wao wenyewe wanatoa ruzuku kwenye bidhaa za kilimo kwa hiyo kama afrika inaoipata hilo wena haina nguvu ya kwakikisha linatekelezwa hata hivyo itaendelea kuzungumzia masuala haya ripoti ilisema afrika inataka sauti yake isikike na kupea jukumu katika kubadili sheria na kanuni za kimataifa shukran sana hadija riami kwa ripoti hiyo muktasari wa habari unafuata na mwenzangu kennes bwire benki kuu ya rwanda imeongeza kiwango cha riba kutoka asilimia 65 hadi asilimia 7 kutokana na mfumuko wa bei benki hiyo imesema kwamba kiwango cha mfumuko wa bei kilifikia asilimia 27 mwezi januari marekani imesema kwamba inakubaliana na, na ripoti ya umoja wa mataifa kuhusu mahala alipo kiongozi mpya wa kundi la kigaidi la al qaida msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya marekani Ned prince amesema saif al adel anaishi nchini iran rais wa nigeria mahamadu buhari ameelekeza benki kuu ya nchi hiyo kuruhusu matumizi ya noti za zamani zilizokuwa zimeondolewa katika soko la fedha kuendelea kutumika sambamba na noti mpya hadi tarehe kmi mwezi aprili mwaka hu katibu mkuu wa neto janstltenburg amesema kwamba muda umefika kwa finland na sweden kukubaliwa kuwa wanachama wa muungano huo akizungumza katika kikao na waandishi wa habari mjini ankara uturuki akiwa na waziri wa mambo ya nje wa uturuki stltnbrg amesema kwamba swala kubwa sio iwapo nchi hizo mbili zinastahili kuwa wanachama kwa safari moja lakini maombi yao kuwa wanachama anastahili kukubaliwa haraka haiwezekanavyo wanajeshi wa rasia wameshambulia ukraine kwa makombora leo alhamisi katika sehemu mbalimbali nchini humo na kuwa mtu mmoja na kwa hayo kuhusu mashambulizi ya hivi karibuni kule ukraine ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa washington kwa niaba ya wote walioyafanikisha msimamizi amekuwa ni abdu shakur abud upande wa pili hapa studio tumekuwa naye saida hamdun mimi naitwa bmj mridhi nimeshirikiana na mwenzangu kennesi bwire kwa pamoja tunaotakieni usiku mwema