So OA1, the hits. Could... kutoka studio 15 hii ni bila shaka upo tayari kabisa kusikiliza yale ambayo tumekuandalia katika dakika 30 za voa express ni saa k nsu jioni kule afrika ya mashariki sawa na saa 9 a nusu alasiri afrika ya kati hapa washington dc ni saa 2 nsu asubuhi leo ikiwa ni alhamis februari 16 ndani ya nyumba anaitwa mkamiti kibayasi bila shaka hayuko peke yake huyu dada yuko na mimi nikiwa nimekushajaa tele kama dembe la unga mskilizaji mambo ya alhamis yanakuwa ni mazuri mazito na matamu basi usiondoke kando ya redio yako langu jina naitwa sanday bin shomari niko standby kukuletea vitu vizito mkamiti anasema vitu vizuri ambavyo utafurahi msikilizaji kusikiliza kutoka hapa voa express hali kadhalika tuna burudani ya muziki ambayo inagusa kila pembe ya dunia tuna kipengele kile cha yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii tutaangalia twitter facebook instagram na makundi ya whatsapp nini ambacho kinazungumziwa sana kwa siku hii ya leo ya alhamis tuna kipengele cha barazani ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji ili kutoa maoni kulingana na swali ambalo tumelibandika bila kusahau habari muhimu za dunia tunakusomea ndani ya voa Express na kumbuka huu mwezi wa pili hapa marekani ni black history month mwezi wa heshima kuthamini mchango wa watu weusi hivyo basi tutakuwa na maelezo kwamba nani leohii tunamzungumzia tutamzungumzia he basi utafahamu h alikuwa na mchango gani kwa watu weusi katika enzi za uhai wake lakini moja kwa moja tuanzie kule jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc sande shomari bila shaka mkamiti moja kwa moja tukiangalia kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mkamiti kinachoendelea hii leo ni kwamba kunaanza zoezi zima la kujiandikisha na katika maeneo saba kumeathiriwa mm-hmm. wa wa makazi yao Sasa hili nshaao athiwa a a kavira yeye ni mmoja wa vijana kule mashariki mwa diarasi maeneo ya gova analeza hali ilivyo kwenye kujiandikisha hii leo katika upiga kura na kwanza niotaka kuja kutoka kwake al tuambie hali ikoje kwa upande wa vijana hii uh, uh, kujiandikisha imeanja leo kwenye wenye mbalimbali wanaongea wengi wataenda i huko kwa kujandikisha kwa sababu wapate tu kai wani uketugongo hatuna makazi yapa, apare hii ya nani ya ya ni hi ambao tutakaopata hapo hakuna ingine pakuwa na passport passport a-inakuwa bei sana inakua dollar n watu wengi wataenda huko huoili wapate tu kai sasa pengine katika kushiriki uchaguzi huu kwa jumla vijana wengi kwenye maeneo hayo wanasemaje Mie. kwa kweli maali pote linaboikankiona vijana ah, na wavicana wengi kabisa hawana hawa, ah, hawavutiwe kabisa na uchaguzi kwani uchaguzi tumechagua wanaona hakuna wakichagua mtu ambayo wanachagua haiko huyu ndio watakaozia kwenye kwenye kiti kabisa yani wanasema iko yani, watu n viana wanasema hawana muda akuenda kupoteza akwenda kuchagua yaani kama wameenda kujorozesha ni kwa sababu mtu wapate kazi w- w- lakini kusema kwenda wakati uchaguzi takapofika watu waende kabisa wengi wenkijana waende wengi kwenye kuchagua president ao wabunge sijzani kabisa kama watakuwa wengi kama vile wa wamwaka makumi mbili demi nasiani kabisa watu wameshoka wamechoka kabisa haya alesi kavira nakushukuru sana kuzungumza na sauti amerika mkamiti hali ndio hivyo anavyoisikia huko eh, mashariki mwa kongo akiwa anaelekea katika zoezi ya kujiandikisha kupiga kura changamoto zinaonekana ni nyingi haswa basi tupate kiburudisho cha muziki kabla ya kuelekea katika kipengele kingine ndani ya vaep anaichwa zuchu anakuja na kitu chake utaniua nahamu naham kiasimulia na, meanzakama utanisasaimekuaaatcaish e, <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> anachozungumza hasa itauavyema <laughs> tusikie kutoka kinywani kwake kwakeimeanza kama utani ndio mambo ya epress sasa msikilizaji tunaelekea moja kwa moja mpaka kambi ya nyarugusu iliyoko kule chini tanzania ambapo unakutana na binti joli kipande yeye ni mkimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc na amekuwa akiishi katika kambi yenye rughusu kwa takriban miaka saba lakini ndani ya hiyo miaka saba uh, joi alikumbana na changamoto nyingi ikiwemo uh, kupata ujauzito akiwa katika maeneo ya kambi ambapo mtoto wake hivi sasa anaumrwa miaka mitano ujauzito ambao aliupata katika mazingira tete nimezungumzanaye na kutaka kujua uh, mazingira yako vipi na ilikuaje mpaka akafikia uh, kupata ujauzito akiwa ndani ya kambi hivi ndivyo anavyonieleza yani ilikuwa ni wakati ambapo nimeingia kambini baada tunaingia kambini maana tuliingia mwezi wa kumi na, moji, kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa alafu nikoingia hapo ikafika mwezi wa pili kuna mdada tulikutana naye tuna- po ma sheu oawakalisha wakimbizi e, tulipokutana hapo ndo yule sasa yule kaka akaka nampata dada moja hizi alikuwa ni ndugu yetu wa kabila tu alipokua nampata baadaye akaniambia na mimi nilikua nataka kusoma nipofika hapo akaniambia ti nije niende ni nani kwake ata ati ataiia kwa kwajili ya kuanza kunibeba nakuipeea kule shule maana shule ni mbali namii ashaktemdea nilifanyikisha nikaenda kule kwake ila iladada alikua naenda ule so, dada mwenyewe minikaenda mwenyemaana namchukulia shemezi nilipofika huko ndo sasa akafunga akafunga yani akatumia nguvu na nakanibaka ile nilipokuja nyumbani nikawambia dadaza dada yangu tukaenda polisi baada ya polisi ya hapo alishikwa na akafungwa ile sikua anajua kamba da ni vile au sio lakini alifungwa na yeye akafungwa kule kasili halafu baada ya hapo ni msaada gani ambao ulipata baada ya hapo msaada ambayo nilipewa nilisaidiwa kupata kupa, kupa kazi nisiaha ilisaidia kuipatishia kitambulisho cha ukimbizi na wakasema watanisaidia kunitoa kunitoa kwenye hii nchi kuipeweka na miarekali na mazingira katika kambi ya wakimbizi yakoje kwako wewe ukiwa kama mwanamke mama mwenye mtoto wa umri wa miaka mitano mazingira ya hapa kambini ki ukweni ngulu maana sio kwamba siwezi kujishughulisha na kitu chochote sina uwezo na sina pesa sina pesa na pia hata mtoto mwenyewe mazingira yake ni magumu hata kufana hata viatu anatembea miguu chini ani hivo ninaishi naye tu basi nimeshapewa na mungu naishi unaishi naye na, na ila mazingira ni magumu msaada wa chakula tunapewa chakula ila chakula chenyewe maana chenyewomaana wenyew wametambiaa chakula tmbia tujiongeze hapa anaoapao chakula nina muka, nina na mkaa nabidi nae mwenyewe kama utakuwa utakua unauza una unga huo wanakupa unanunua mkaa ili kupigia unaposema unauza unga unga huo unaopatiwa unaouza wapi wakati wee mwenyewe unaishi katika maeneo ya kambi ya wa wakimbizi kuwa e, hapo kuna soko unakubadili wanadait wanaleta mkaa afu wanasema tunabadili unabadilisha hiyo unga kama kasesei moja nao wanakupashia ndoo kandoo kadogo kamkaa hivo na ikiisha huyo unga ukisema kuisha unaanza kuomba una, unaenda kwa mtu vyabalimsaidie unga hiyo ndiyo hadithi ya joli kipande kutoka kambi ya nyarugusu huko nchini tanzania akielezea mazingira katika kambi na yale yaliyomkuta akiwa katika kambi hiyo mpaka kufikia hali aliyokuwa nayo sasa sand ni jambo la kusikitisha mkamiti na basi ndio hivyo msikilizaji matangazo haya wanaendelea kuyasikiza kupitia View express kutoka kwenye mtandao wetu wa voa washington dc hali kadhalika washirika wetu afrika mashariki na kati na maziwa makuu basi wakati huu mkamiti tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia rasimu ya makubaliano ya baraza kuu la umoja wa mataifa inayotarajiwa kupigiwa kura wiki ijayo inataka vita vya ukraine kumalizika mara moja na makubaliano ya amani kupatikana anayohakikisha kwamba uhuru wa ukraine umoja na mipaka yake unaheshimiwa baraza kuu la umoja wa mataifa linatarajiwa kuidhinisha makubaliano hayo katika kikao kitakachofanyika februari 23 siku moja kabla ya kutimia mwaka mmoja tangu rasia ilipoivamia Yeshi. waziri mkuu wa new zealand chris hipkins ameonya raia wa nchi hiyo kujitayarisha kwa uwezekano wa kuwepo vifo zaidi kutokana na kimbunga gabriel polisi wamesema kwamba watu watano wamefariki kutokana na kimbunga hicho na kwamba huenda idadi ikaongezeka kenye hilo limetokea huku shughuli za uokoaji zikiendelea huko baadhi ya watu akiwa hawajurikani walipo baada ya kimbunga kutokea siku tatu zilizopita shughuli za uokoaji bado zinaendelea wanajeshi wa rusia wameshambulia ukraine kwa makombora hii leo katika sehemu mbalimbali mbali nchini humo na kumuua mtu mmoja maafisa wa ukraine wamesema kwamba wanajeshi wa ukraine wamepiga na kuangusha makombora 16 kati ya 36 yaliyorushwa na rasia mashambulizi hayo ya rasia yametokea wakati norway imeidhinisha msaada wa kiasi cha dola bilioni7 ukraine rais wa ukraine volodimir zelenski amesema kwamba hatua hiyo inaimarisha sana uhusiano kati ya norway na ukraine na kwamba rasha haitavuruga umoja wa nchi zinazotambua uhuru wao katibu mkuu wa nato amestoltenberg amesema kwamba muda umefika kwa finland na sweden kukubaliwa kuwa wanachama wa muungano huo akizungumza katikao na waandishi wa habari mjini ankara uturuki akiwa na waziri wa mambo ya nje ya uturuki mevlut kavusoglu stltenberg amesema kwamba swala kubwa si iwapo nchi hizo mbili zinastahili kuwa wanachama kwa safari moja lakini maombi yao kuwa wanachama yanastahili kubaliwa haraka iwezekanavyo kavusoglu amesema kwamba uturuki huenda ikatathimini maombi hayo lakini sio kwa pamoja uturuki na hungary jio nchi pekee wanachama wa nato ambazo hazijarasimisha wanachama wa finlad na sweden kwenye ushirika huo 音边快还 <music> 千路啦了 mmbo hayo msikilizaji ni vitu mkamiti kutoka kule uganda mm-hmm. wenyewe kule uganda mkamiti ukiwa mjini pale wanakuita mna kampala <laughs> yani wewe mtoto wa kampala umeelewa eh? eh, sasa hichi kitu wengi wanakifurahia sana kwenye mtandao wa youtube kimetamba kweli kweli mkamiti eh, mpaka sasa kimeshagonga zaidi ya vius milioni moja mkamiti na laki nane kinatafuta milioni mbili kwa sasa sio mchezo hata kidogo ni nihebh akishirikiana na hapa kufahamu vitu vyote basi tuangalie katika swala la, la barazani ambapo tulikuuliza swali wee msikilizaji ripoti mpya inaonyesha kwamba asilimia kubwa ya vijana wa kiume tanzania hawajawahi kupima virusi vya ukimwi unadhani ni kwa nini na hatua gani zinafaa kuchukuliwa ili idadi ya waliopimwa iongezeke maoni ya polukuki nhali kadhalika mm-hmm. tutakushirikisha wewe msikilizaji kwa njia ya simu na unaweza kutupigia simu hapa studio ili kutoa maoni yako moja kwa moja basi nianze naye khadija nyoni yeye anasema kabisa mikakati madhubuti inabidi ifanywe ili vijana waweze kujitambua na kuamua chukua hatua za kwenda kupima na zaidi amejiandikia eti yeye ni yanga damu kutoka kawe dar salaam ah, basi sana na <laughs> <laughs> shaka haya mi nakuja kwake aneslas mahenda mbuga mbasa anasema yeye yuko kule katavi tanzania anasema mi navyoona vipimo vitembee kila kaya ili vijana wengi waweze kupima anasema sababu vijana wengi ni waoga wakwenda kwenye vituo vya afya akiona fulani zahanati atani, anasema akiona fulani kwenye zahanati atanisema mitaani yani uh-huh. kao anasema maoni yake tembeza kipimo kila kaya mambo anasema yatakwenda vizuri ali mrangi gigiri mresa yeye anasema ni mdao asiechuja wa saluni mabibo huko dar es salaam anasema kuhusu hilo yee binafsi anaweza kusema ni kweli vijana wengi hawapimi ukimwi kwa sababu uh, hiyo itawafanya wanawake wasiwakubali uh, kuwa nao kimapenzi ndio sababu muhimu anayoielezea ali mrangi gigiri haya moses likamba kwa upande wake anasema kama wewe ni kijana unajua hutaki mtu yoyote apite mbele yako basi huwezi kubali upimwe ukimwi lakini pima benedikt chalo anasema tatizo vijana wengi wa tanzania wapo kwenye mahusiano na zaidi ya wasichana watatu na ukiacha na wengine wa kukutana nao mara kwa mara ama wakutane nao hapa sasa swala la kupima afya lazima iwe ngumu kwao yeye bendikt nadhani mm. kwa upande wake wanaohusika na maswala ya hiv waje mitaani kutoa elimu mbadala kwa vijana inaweza kusaidia kufungua mwamko wa vijana kwenda kupima haya nakutana naye jonas saidi mwaya anasema yuko ungliid kuli arusha tanzania mm-hmm. yee anasema elimu bado ni ndogo sana na pia anasema uoga umejaa na kutokujiamini mkali wa pesa yee ni kutoka tanzania pia anasema vijana wa kitanzania watembee ili uh, waone katika mataifa mengine kipi kinachofanyika shukrani sana cyprian richard mabula franki elisha edwin eira fundisim tunawashukuru kwa mchango wenu kwa kusikiliza kusikilizavx if it's a song but i'll shake na vosem express bilamuzikim kmiti ujasukuma i diguru la express my baby Aha, uh-huh. mm-hmm. do you know who you want to sell my baby Damn. ah oh, i have diamond fighting give me your eyes right now i need the chest you can sweep my line me wanna look in your eyes and sing nothing big now i wanna hold you tight from the morning till the night Oh, oh, oh. Auntie, auntie, when you touch me, all I can see See? Okay. Okay. mkaliwabongo kmi anasemaninimkaliwabono aanka yeah, kibao iokisika na inalakeanachoungumzimabyanawmdai obilshak msikilizai ni katikamamboyanakua mazuri namna hii, na bila shaka shakakabisa tunaangalia katika yale maswala ya bila shaka basi kwenye mwendelezo wa maadhimisho ya black history month leo tunamtupia jicho harriet tubman huyu ni mwanaharakati wa kuwaokoa watumwa kutoka kule utumwani ilivyokuwa hapa marekani aida isa anayesoma ripoti kamili akijulikana kama nabi musa wa wamarekani weusi harriet tubman alikuwa mtumwa ambaye aliweza kutoroka katika utumwa na kuwasaidia wengine kujipatia uhuru kama kondakta wa vuguvugu la underground railroad tubman pia alikuwa mwanajeshi jasusi na muuguzi kwenye jeshi la muungano wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe hapa marekani vilivyoanza mwaka 1861ha5 harriet tubman anaonekana kuwa ni mwanajeshi wa kwanza marekani mweusi kuingia jeshini tarehe yake ya kuzaliwa haiko bayana lakini inakadiriwa kuwa baina mwak1820 au m1822 huko mjini dorchester maryland alipozaliwa alipewa jina la araminta mi alikuwa na ndugu wane na alipokuwa na umri wa miaka mitano wamiliki wake walimkodisha harriet kwa majirani zao kama mtumishi wa nyumbani dalili za upinzani wake zilianza kujitokeza pale alipokuwa na umri wa miaka kinabl alipoingilia kati kumzuia mmiliki wake kumpiga mtumwa mwingine aliyekuwa akijaribu kutoroka harriet alipigwa na kitu kizito kichwani jambo lilomfanya kupata maumivu ya kichwa kwa miaka mingi japokuwa watumwa hawakuruhusiwa kufunga ndoa harriet tubman aliishi ndoa na john tubman mwanamme mweusi huru hapo mwaka 184 alichukua jina lake na kaanza kujiita harriet tubman vuguvugu la undgru railoa halikuanzishwa na harriet tubman bali lilianzishwa na wazungu na watu weusi waliokuwa wakipinga utumwa harriet alifaidika kutokana na mfumo huu wa njia salama na makazi salama katika maeneo kadhaa yaliyowasaidia watumwa wa kutoroka harriet na ndugi zake wawili walitumia mtandao huo kutoroka kwenda miji ya kaskazini kufanikiwa kwa harriet kuvuka salama kulimpa ari na alirejea kusini mara kadhaa kuwasaidia dazeni ya watu kutoroka utumwa hatua hiyo ilipelekea umiliki wa watumwa kutoa zawadi ya dola 40 kwa mtu atakayemteka au kumuua harriet taman mbinu hizo hazikuwa na mafanikio kwani harriet taman hakuwahi kutekwa baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe harriet alijikita kusaidia katika masuala kadhaa ya kutetea haki kadhalika aliwatazama wazee wake na kufanya kazi kwa pamoja na mwandishi sarah bradford kuandika wasifu wake ili aweze kuuza na kujipatia kipato baada ya kampeni kubwa ya kutetea kupata pensheni ya jeshi hatimaye hapo mwaka189 harriet alilipwa dola 20 kwa kazi alizofanya jeshini tabman alifariki mwaka 1913 na kuzikwa kwa heshima zote za kijeshi kwenye makaburi ya fort hill mjini urban nw york shukrani sana aida isa kwa maelezo hayo kuwahusiana na tabman Ah, katika kutoa heshima na mchango na kuthamini mwezi wa watu weusi hapa nchini marekani katika swali la leo jemzazi amezembea katika majukumu yake kiasi cha vitabu vyenye maudhui mabaya kuwafikia watoto majibu yako msetoyako mengi mkamiti watu wametiririka tunasema kule kwenye mtandao wetu wa facebook wakieleza yale yaliyojiri naona yanajiri sishaka au sio kamiti haswa eli ha, josef anasema serikali ilikuwa wapi vitabu hivyo vikisambazwa je lengo la kusambaza ilikuwa nini na kwa nini wamiliki wa vitabu hivyo wasikamatwe wafikishwe mahakamani kwa kuikosea jamii yetu na utamaduni wetu naye mercy memo akiwa kule kericho kenya anasema wazazi wamezembea sana hawana hatafahamu ni nini watoto wao wanasoma tuwe makini wazazi anasema hadija kwa mara nyingine tena anasema wazazi hawajazembea je serkali ilikuwa wapi vitabu hivyo vikiingizwa nchini mkali wa pesa anasema jiografia ya maisha yetu hasa afrika anatufanya tuwe mbali kidogo na watoto kutokana na miangaiko ya kutafuta riziki anasema hasa kina baba unaporudi nyumbani muda umekwisha sana na umechoka kwa hiyo hata muda wa kuangalia nini kinaendelea pale nyumbani huna mabula jisena anasema huo ni uzembe kumwachia mtoto ashike wa kitabu wazazi hawana uh, muda kabisa kikubwa kwao ni jembe la kazi mm-hmm. wilbert jovin kutoka kagera tanzania anasema mzazi na vitabu vya wanafunzi wapi na wapi watanzania wengi hawana desturi ya kukagua madaftari wala vitabu vya watoto hao isitoshe kwasema wazazi wengi sio waelewa kwenye swala hilo vitabu isitoshe mengi wanayakosa anasema kwa hiyo ni chanzo cha kupata matatizo wazazi anasema waamke haya Hae. shukran sana richard kambale goligota magabe jisandu zabibu marco jackson tambirweki kwa mchango wenu kuhusiana na swali tuliloliuliza uh, katika siku hii ya leo ya voa express na bila sasa shaka, basi shaka, unawadia ule wakati wa kuperus kile mm-hmm. kinachovuma kwenye mitandao ya kijamii kijamiifacemb instagram na kadhalika na, na kuingineko sasa mm-hmm. basi mkamiti yeah. unafahamu kwamba mwishoni mwa juma mm-hmm. kuna mechi kubwa sana zinatokea kule nchini tanzania jumamosi na jumapili mm-hmm. siku ya jumamosi simba sports club wanakumbana mm-hmm. raja kasablanka mm-hmm. mambo mm-hmm. yatakuwa mazito vijana wa moroko hao mm-hmm. kwa hiyo wengi washabiki wa timu hiyo wamekuwa wakizungumza kwelikweli na wanasema wanakuja na kwa mkapa hatoki mtu hali kadhalika kocha wa tp mazembe mm-hmm. anglb kutoka mm-hmm. drc wanaingia tanzania kukumbana na africans watoto wa jangwani mm-hmm. sasa washabiki wa yanga wanasema mm-hmm. safari hii a anafanyaga simba pale uwanja taifa mm-hmm. na wao watayafanya sasa wanasema kwenye vyombo vya habari hapo oaama kocha wa timu hiyo mm-hmm. eh, raia wa wafransa frank duma amesema kwamba bora wachezaji wa yanga wawili anawataja azizi zizk na fiston mayele ni sababu kubwa ya kuangalia na kuwa makini na mchezo huu wa jumapili wana wasiwasi wasi na hao jamaa wawili kwamba ni hatari sana kwa hiyo wataangalia adi <laughs> itakapokuwa kwa hiyo washabiki kule wanazungumza kwelikweli na huo mtanange wa jumamosi na jumapili unasubiriwa kwa hamu kubwa huko nchini tanzania mkamiti sande najua unafuatilia sana masuala ya michezo sasa kwa jumamosi kati ya simba na kasablanka unadhani kitu gani pale kitatokea dakika 9 hapo shughuli itakuwa ni nzito mkamiti wengi wa washabiki wanachosema ni kwamba kwa mkapa patoki mtu hiyo ndio wanavyoona lakini mii navyoona ni kwamba mchezo itakuwa ni mkali na mgumu vijana wa moroko wale wako vizuri sana lakini pia naamini kwamba hiyi timu ya simba ina uwezo mkubwa imekusha timu nyingi kubwa pale kama lahli arab contractors na nyinginezo kwa hiyo hata kama wakishinda sitashangaa kwa sababu ni simu ambayo imekuwa ikifanya hivyo lakini vivile mm-hmm. mkamiti usahau wasanii watatu wa nigeria wanasuburiwa hapa marekani banaboy rema na tems wanazungumzwa kwelikweli kwa sababu watapiga kwenye nba star itakayofanyika huko utah hapa marekani kwa mara ya kwanza bongo au african music mkamiti naendelea kutamba hapa marekani kama unavyoona shukrani sana basi ni hayo tuliyokuandalia katika ee mwongozaji wa matangazo haya alikuwa ni dadi balawi msimamizi ni bmj muridhi jina langu ni mkamiti kibayasi nimeshirikiana hapa studio na mwenzangusandi shomari na kitu hicho chakemskilizajimy ndio kinatukamilishialakini usikose vipind vingin utp All I can see is your love. Put it on me, while you're body. Oh, my baby, you're amazing. A ti, a you touch me? All I can see is your love. you love see, so now I see. Neshamu. you go be my baby. My baby, my heart. My babe, be my soul. My babe, my leg. Oh, my baby, you go be I love