aya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa wino d C. haujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza mimi ni mkamiti kibayasi na mimi jina langu ni harizon kamau leo matangazo yetu ya jioni ikiwa ni jumatano jumaa ta 15, mwaka 15223 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa ambayo inasikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi ya na radio citizen pia inayosikika kote nchini kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa ww vo swahilicom ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba idadi ya wamarekani wanaotaka kuwania urais inazidi kuongezeka ambapo gavana wa zamani mwa jimbo la south carolina niki hali ni mmojawapo je mchambuzi anasemaje ishara hii yaonyesha kwamba kutakuwa na mgawanyiko maanake biniki ana historia ya kwamba aliweza kumshinda gavana aliyekuwa wa south carolina pale mbeleni na ambaye alikuwa amekaa pale kwa muda mrefu sana katika ripoti nyingine new zealand imeanza mchakato wa ukaguzi na ukadiriaji wa hasara iliyosababishwa na kimbunga gabriel ambacho kimeondoka nchini hivi leo ni miongoni mwa ripoti ambazo tutakuelezea ndani ya dakika t ya kipindi hiki lakini kwanza harison kamau anakusomea habari muhimu za dunia waziri wa kwanza wa sctland niola strn ametangaza kujiuzuru hivi leo kufuatia miezi kadhaa ya mabishano kuusu sheria inayohararisha watu kubadilisha jinsia yao katika hati rasmi akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari kwenye makazi yake rasmi huko edinburgh sten alikuwa na bahati zaidi ya kipimo kuchukua jukumu hilo lakini alikiri wakati alikuwa sahihi kujiuzulu uamuzi huo mweshangaza wachambuzi wa, wa, wa siasa licha ya kuwepo na mzozo kuhusu hatua ya kutambua jinsia ameahidi kuipeleka serikali ya uingereza mahakamani kufuatia uamuzi wake wa kuzuia sheria hiyo na kusema kuwa wakonsvativ wa serikali ya uingereza walikuwa wanafanya makosa makubwa kwa kupinga mswada wa mageuzi ya utambuzi wa jinsia neuzland imeanza mchakato wa ukaguzi na ukadiriaji wa hasara iliyosababishwa na kibunga gabriel ambacho kimeondoka nchini hivi leo takriban watu wanne wamedhibitishwa kufa kutokana na kimbunga hicho kinachosemekana kuwa kibaya zaidi kuwahi kupiga taifa hilo la paifi akiwemo zimamoto mmoja wa kujitolea ambaye alifunikwa na maporomoko ya ardhi kwenye ufukwe wa mashariki mwa taifa mwingine alikuwa mtoto mdogo aliyesombwa na maji jumanne kwenye makazi ya SDL, karibu na ufukwe wa waby ulioko kwenye kisiwa cha north kimbunga hicho kilichopiga taifa hilo jumatatu ilikuwa na mvua za hadi sentimita 4 zilizopelekea mafuriko maporomoko ya, ya ardhi pamoja na no uharibifu wa miundombinu muhimu takriban wakazi9 wamelazimika kuondoka kwenye nyumba zao huku wengine wakilazimika kuchukua hifadhi kwenye mapaa ya nyumba zao ili kujiepusha na mafuriko serikali imesema kwamba zaidi ya watu kutoka north island hawajulikani walipo wakati nyumba zilizokosa umeme zikishuka kutoka 225 hadi 44 kufikia leo jumla ya idadi ya watu waliokufa kutokana na tetemeko la ardhi la wiki iliyopita nchini uturuki na siria imevuka 4 kufikia leo rais wa uturuki rizep ai edoan amesema jumanne kwamba watu 5414 wamekufa nchini mwake kutokana na temeko hilo la78 kwa kipimo cha ricta na hivyo kulifanya baya zaidi katika historia ya taifa hilo siku nane baada ya kutokea kwa janga hilo timu za uokozi zimeendelea kutafuta manusura wakati kafa ketin mwenye umri wa miaka 18ne pamoja na ndugu yake mwenye umri wa miaka 21 wakipatikana wakiwa hai kwenye vifusi vya jengo lao mjini karaman maras karibu saa 2 tangu lilipotokea televisheni za taifa hilo zimeongeza juhudi za uokozi zikiendelea ingawa wataalam wanasema kwamba matumaini ya kuwapata manusura zaidi yanadidimia kutokana na muda mrefu uliopita wakati huo huo zaidi ya vifo ea mta vimeripotiwa kwenye nchi jirani ya siria kulingana na takwimu zilizokusanywa na shirika la binadamu la umoja wa mataifa kulingana na ripoti kutoka vyombo vya habari vya ndani takriban watu4 wamekufa kwenye eneo linalodhibitiwa na serikali huku wengine takriban 44 wakifa kwenye eneo linaloshikiliwa na waasi kaskazini kaskazimaaribi na maafisa wa ujasusi wa burundi wamemkamata mwanahabari wa haki za binadamu watano katika miji mbalimbali na wanne kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa wabujumra walipokuwa wakijitayarisha kusafiri hadi uganda ans chaire nikoyagize mkuu wa shirika la haki za binadam nchini burundi lege iteka ameliambia shirika la habari la afp kwamba wanaharakati hao ni maafisa waandamizi wa chama cha kukuza amani na haki za binadam cha apdh abdi shakur abud anatuarifu zaidi kulingana na kiongozi wa ligi teka nikoyaizie miongoni mwa watu hao watano waliokamatwa ni rais wa chama cha mawakili wanawake wa burundi sonia ndikumasabo pamoja na mratibu wake vilevile vile mkurugenzi mwandamizi apdh odasa haviarimana wamekamatwa na mwanachama mwingine wa shirika lake ambaye alikamatwa jana katika mji wa kaskazini wa ngozi na kuhamishwa hadi makao makuu ya idara ya ujasusi ya snr nikoyazi anasema ni mara ya kwanza kwa wanarakati wengi kukamatwa kwa pamoja na hadi hivi sasa haifahamiki sababu za kukamatwa kwao maafisa wa burundi wamekataa kutoa maelezo yoyote kuhusiana na kukamatwa kwa wanarakati wao hivi sasa shirika la ligi teka likiendelea hata hivyo kuorodhesha ukiukaji mbalimbali mbali wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na mauaji kukamata watu kiholela kuteswa na unyenyasaji wa kingono huko burundi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika moja kwa moja kutoka hapa wa washington dc katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres amesema jumaanne kwamba viwango vya maji ya bahari vimepanda kwa haraka tangu miaka99 wakati mataifa kama vile bangladesh china india na uholanzi yakiwa kwenye hatari ya kusombwa na kuhatarisha maisha ya takriban no watu milioni9 wanaoishi kwenye sehemu za nyanda za chini kwa mujibu wa shirika la habari la ap guteres ametoa ripoti ya kutisha ikiwa ya kwanza ya aina yake mbele ya baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu tishio la amani na usalama wa kimataifa kutokana na kuongezeka kwa maji ya bahari akionya kwamba hali hiyo itaendelea kushuhudiwa licha ya viwango vya ongezeko la joto kudhibitiwa kwenye d kuendana na malengo ya kimataifa kando na mataifa aliyosema yapo, yapo hatarini zaidi guteres pia ametaja miji mikuu kadhaa ambayo ipo hatarini kama vile kairo lagos maputo bangkok dakka jakarta mubai shanghai copenhagen london los angeles new york buenos aires na santiago na katika juhudi za kupambana na mzunguko haramu wa fedha ambao mara nyingi unatumiwa na kundi la alshabab serikali ya somalia imetangaza jumanne hatua ya kudhibiti utakatishaji wa fedha ambazo zinahitaji makampuni kadhaa kujiandikisha na kuandikisha wateja wao kamati ya kupambana na utakatishaji fedha ya ufadhili wa kigaidi imetoa uamuzi kuamuru kampuni za kudhibitisha bima na uzaji wa majengo zisajiliwe ndani ya wiki kadhaa zijazo si unaendelea kusikiliza matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti ya amerika va kutoka hapa c habari kuu tunabaki hapa katika ardhi ya washington idadi ya wamarekani wanaotaka kuania urais inazidi kuongezeka kufuatia gavana wa zamani wa jimbo la south crolina niki haly kutangaza nia ya yake ya kufanya hivyo kupitia tiketi ya chama cha rpublican kuhusiana na hilo bmridhamezunumza a chambuzwasasa Dr. Sadera, na kwanza akamuuliza akamuliza ii iaashiriai uh, jambo hili linaashiria kwamba wengi hawaungi mkono utawala wake rais wa zamani trump manake wameona kwamba uh, nci imezidi kugawanyika wengi pia katika chama cha republican hawakubaliani na maadili yake kwa hivyo mambo haya tunazidi kuyaona yakikua kila kuchapo manake sasa hivi bwana penz ngali yuko pale biniki amejitokeza bana desantis pia wengi wanatokea na bado tutaona wengi watajitokeza niki hel anaelezwa kuwa mwanamke wa kwanza eh, kumpinga eh, au kuonyesha eh, nia yake ya yakuania uraisi kumpinga eh, rais donald trump eh, hata katika, eh, katika kura za awali za vyama hakukutokea mwanamke mwingine eh, je hii hi ina umuhimu gani hasa katika Uh, tuseme katika siasa za marekani uh, ikikumbuka kwamba kuna wale wanawopigia upatu sana mwanamke anaposimama anapotaka kuwa uh, ni jambo hili la biniki kujitokeza ni ishara kwamba hivi anataka kuzungumza sauti ya wanawake manake trump alichaguliwa na wanawake wengi sana kwa hivyo wengi wangali wanamunga mkono lakini ishara hii yaonyesha kwamba kutakuwa na mgawanyiko manake biniki ana historia ya kwamba aliweza kumshinda gavana aliyekuwa wa south carolina pale mbeleni na ambaye alikuwa amekaa pale kwa muda mrefu sana kwa hivyo anatarajia kutumia mbinu alizotumia wakati ulekuweza kuingiza hata sauti yake iweze kueleweka lakini kwa mara ya kwanza kweli mwanamke wa kwanza kumpinga rais wa zamani hiki ni kitu ambacho hakijaonekana na wala hakitaweza kudhaniwa kwamba eh, kitaweza kufanikiwa lakini biniki ana matumaini ya kwamba atagawa zile kura anataka kuwa na ile sauti ya kusema yeye pia anaweza kuwakilisha mbinu mpya za watu wanaowaza mawazo mapya mwisho kabisa tena kwa kifupi je eh, ongezeko la idadi ya watu ambao wanaingia kutaka kuwania kupitia tikiti ya, ya chama cha republican ni jambo ambalo linaweza kumtia wasiwasi rais wa sasa wa marekani joe biden kwa maoni yangu ni kwamba kwa sasa hivi bado hayataweza kumtia wasiwasi lakini liliopo ni kwamba watakapoweza kuamua ni nani ili wajue sera zake lakini ikiwa watasema ni bwana trump makosa yote yaliyoyatenda kuna thibitisho ya kwamba pale rais wa sasa hivi bwana atakuwa na ushindi wa bwerere lakini pale ay, wakileta mwingine ambaye ana siasa za mwelekeo mzuri na vengine malengo yake ni mazuri pale patamtia bwana biden wasiwasi wasi ni timoth sadera mchambuzi wa siasa za marekani akizungumza na sauti amerika kutoka mji wa atlanta katika jimbo la georgia hapa marekani tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba wanaharakati wa haki za afya nchini malawi wanakaribisha kampeni ya kitaifa dhidi ya mlipuko wa hali ya juu wa kipindupindu ambao umeua takriban watu elm na 40. rais lazarus chakwera alizindua kampeni hiyo jumatatu akiahidi kupunguza maambukizi na kiwango cha vifo vya ugonjwa huo unaosababishwa na maji lamek masina anaripoti kutoka blantaye na sandey shumari anaisoma ripoti hii malawi inakabiliwa na mlipuko mbaya zaidi wa kipindupindu katika kumbukumbu ya karibuni ya nchi hiyo ambacho sasa kimeathiri wilaya zote 29 za nchi hiyo rais lezaros chakwera alisema kuenea kwa ugonjwa huo kwa kiasi kikubwa ni kwa sababu watu nchini humo hawafuati kanuni bora za usafi And na kwa sababu tabia haibadiliki hali imekua mbaya kufikia sasa zaidi ya mazishi 13 yamefanyika kote nchini kwa sababu ya kipindupindu na ugonjwa bado unaenea kwa kasi na kutisha tunapokea kati ya visa 5 hadi 6 vya kipindupindu kila siku katika vituo vyetu vya afya kote nchini kampeni inayojulikana kama titete kolera au tukomeshe kipindupindu ingelenga katika ukarabati wa vioski vya maji kote nchini na kusaidia watu kujenga vyoo majumbani mwao chakwera alisema takwimu zinaonyesha takriban asilimia 40 wananchi wa malawi hawana vyoo na badala yake wanatumia mapori kujisaidia mashirika kadhaa nchini malawi kwa muda mrefu yamekuwa akiendelea na kampeni dhidi ya mazoea ya kujisaidia vichakani lakini ukiwa na matokeo madogo sisi ni binadamu wenye hadhi si wanyama wanaweza kutumia sehemu yoyote kama choo ikiwa sehemu yoyote si choo usichukulie kama choo na choo sio kitu ambacho unapewa na serikali au kitu ambacho hutolewa kutoka nje ya nchi au kitu kinachoshuka kutoka mbinguni ni kitu unachojipa mwenyewe kama binadamu kwa sababu unajiheshimu kuliko mnyama mamlaka ya afya nchini humo inasema wanatumai kampeni hiyo itasaidia kupunguza kiwango cha vifo vya kipindupindu kutoka asilimia ts ya sasa hadi asilimia moja mwanaarakati wa haki za afya george job anapokea kampeni hiyo lakini anasema serikali inapaswa kwenda mbali zaidi kwa kumaliza habari potofu zinazohusiana na mlipuko huo job pia ni mkurugenzi mtendaji wa mtandao wa usawa wa afya wa malawi anitoa mfano wa matukio mawili ya hivi karibuni ka wilaya za lilongwe na baraka ambapo wananchi wenye hasira waliovamia wahudumu wa afya na kuharibu vituo viwili vya afya vya umma na kulazimisha kuvifunga wananchi hao waliashutumu wafanyakazi wa afya kwa kuwaambukiza wagonjwa kimakusudi kwa kutumia chanjo zenye kipindupindu rais chakwera aliamuru kufunguliwa tena kwa vituo vya afya hivyo vivyofungwa na kuhakikishia wahudumu wa afya kwamba watapata usalama wa hali ya juu na makamanda wa eac wanaomba m 2 kuanza mchakato wa kuondoka eneo zote wanazodhibiti huko mashariki mwa drc mwandishi wetu kutoka huko austeri malivika ripoti baada ya viongozi wa afrika mashariki na makamanda kutoka mataifa hayo kukutana katika taifa la burundi m23 imeombwa kuondoka katika miji na vijiji vyote wanavyoshikilia wilayani masisi ruchuru na nyiragongo kivu kaskazini hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na eneo hizo kukabiziwa kwa jeshi la afrika mashariki masisi ikiwa itashikiliwa na jeshi la burundi nyiragongo na sehemu moja ya ruchuru ikikabidhiwa kwa jeshi kutoka kenya bunagana na mabenga ikiwa itakabidhiwa kwa jeshi la uganda updf pamoja na wanajeshi kutoka sudani kusini hatua hii inachukuliwaje na wananchi jospe simwirai ni raiya wasake wilaani masisi tunasema ofu yetu ni sababu tumeangalia hizo nchi zote ambazo zinaonda hiyo ac tumeangalia baadhi yao ni maadui wa kongo tu nchi kama vile rwanda uganda sudani ambao wanavita huko kwao wameshindwa kuvimaliza hata ni inawezekanaje hao watakuja huku kwetu kusema eti wanakuja kutusaidia wameshindwa kumaliza vita ya uko kwao alafu sisi hatuelewe namna gani watasema ya kuwa azo tena ndio zitakuja huku kwetu kukuja kutusaidia wakati watu wako wanakufa siku kwa siku uh, mijini inachukuliwa siku kwa siku wakitizama hivi tu na hakuna lolote lile ambalo wana wanafanya wengine wakiomba jeshi hilo kutwangana moja kwa moja na uasi wa wasi wamshta kuliko kuja kufanya uangalizi namna wanavyofanya monusko kwa zaidi ya miaka ishirini polet dimanza anatetea wanawake kivu kaskazini Wamunisko wa wamnisko wamkia na tazama wapiganaji kama president felix alienda kusinyama ako kule kusema eye ase ikuye ilikuwa juu baki bapigane vita lakini kama watakuwa tu sawa monisco kumbe shi moya tutakuwa nachunguza na tunaona kwenye waasi wiko na tunawapiganisha kama ni mambo mamba mazontapo wavujie kwao sii tutapigana tutachunguza na tutapigana hadi mwisho wachambuzi wa siasa na usalama maziwa makuu wakiomba wanajeshi wa afrika mashariki kushirikiana na wakaazi kuliko kuwashurutisha wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanayotaka akisema john shabani ni proses ya kawaida lakini tunaomba eh, eh, african community tuko eneo eh, ambao tunaongea kiswahili el eh, majiiote yanaongea kiswahili kwa nini hawawasiliani vizuri na kuweza kuita viongozi wa raia kuwaelewesha prosi ambayo inafanyika hilo ndo tatizo kufa ona ndo maana unaona kila umoja anaweza akachukua hatua yoyote safrika na kuweza kuharibu na kuweza kupana tafsiri yoyote mbaya na kuleta taharuki kwa wananchiem ishii na tatu kwa upande wake ikisema silaha haiwezi kuleta suluhu kwa mzozo wa kongo bali mazungumzo hoser malivika vo goma karibu msikilizaji katika makala hii ya afya kutoka voa swahili hapa washington dc jina langu ni mery mgawe na hivi leo katika kipindi chetu tunazungumza na furaha makuru muuguzi mkunga na mtaalamu wa afya ya jamii katika makala yetu hivi leo tunazungumzia kuhusu maambukizi katika mfumo wa uzazi wa mwanamke unaojulikana zaidi kama pid maambukizi katika mfumo wa uzazi wa mwanamke pid ni moja ya matatizo ambayo huwaathiri sana wanawake kwa kawaida maambukizi haya huhusisha shingo ya uzazi nyama ya mfuko wa uzazi na mirija ya uzazi naam kwa kwanza kabisa mtu anayesikiliza kipindi hiki anaweza kujiuliza pid ninini? ni nini uh, ni ugonjwa ambao unasababishwa uh, na um, magonjwa ya zinaa kama gonjwa la gonorea pamoja na lamidia na magonjwa haya yanaweza kuleta madhara kwenye mfumo mzima wa uzazi wa mwanamke hiyo ndiyo tunasema ni niib kwa hiyo yanapokuwa yamempata mwanamke na amekaa nayo kwa muda mrefu sasa yanakwenda yanasambaa yanaweza yakaenda kwenye mlango wa kizazi au shingwo ya kizazi kama wengine wanavyopenda kusema lakini pia maambukizi haya yanaweza kwenda mpaka kwenye mirija ya uzazi lakini hasa pia kwenye mfuko mzima wa uzazi je yeah, mwanamke huambukizwajejia mojawapo ambayo ni kubwa zaidi ni kwa njia ya maambukizo ya magonjwa haya ya zinaa pale ambapo atafanya ngono zembe ambayo ni ngono isiyo salama yaani kwa kuto kinga lakini pia ngono hiyo ikafanyika na mwanaume ambaye tayari anakuwa na ili tatizo la gonorea au la lamdia lakini maambukizi haya pia ya na, mtu anaweza akayapata pale tu ambapo amepata tatizo huenda mimba imeharibika au um, mapema baada ya kujifungua endapo pia atakutana na mwanaume huyu ambaye tayari ana-, ana, ana awa bakteria wa ili tatizo anaweza pia akaambukizwa kwa sababu kipindi hicho ni kipindi ambacho mlango um, wa kizazi unakuwa wazi kwa hiyo ni rahisi sana kupitisha bakteria kwenda moja kwa moja kwenye nyumba ya kizazi au mfuko uh, wa kizazi pamoja na uh, ile mirija ya uzazi pia piaatasikiaje katika mwili wake kwamba hizi sasa ni dalili za wanawake wengi wanapata maumivu makali kwenye uh, tumbo sehemu ya chini ya kitovu japokuwa si mara zote ukipata maumivu makali chini ya uh, kitovu kwamba niid lakini hiyo pia ni moja ya dalili za pid lakini dalili nyingine ni kupata maumivu makali ya mgongo mwanamke kupata au kutokwa na uchafu sehemu za siri lakini mara nyingi uchafu huu unakuwa umeambatana na harufu mbaya au harufu kali inakuwa inatoka ukeni lakini mara nyingine pia anaweza akapata maumivu pale anapokwenda kwenye hajiya ndogo anapokuwa akijisaidia anapata maumivu makali pia lakini wakati mwingine anakuwa anatokwa na damu wakati anaposhiriki tendo la ndoa aidha na mwinzi wake au na na wake na wakati mwingine pia unakuta inaweza kuwa iko kwenye hedhi lakini ile hedhi inakuwa sio ya mpangilio yaani naweza akachokwa na damu nyingi sana kwa wakati mmoja japokuwa hilo pia naweka angalizo si kila wakati unapochokwa na damu nyingi sana basi tunasema kwamba wewe naid ila hii ni dalili pia mojawapo ya hilo tatizo lakini kwa sababu ya maambukizi haya bakteria unakuta pia uh, tatizo hili linaweza likaambatana na homa kali uh, kama tatizo limeshakuwa kubwa na wakati mwingine unaweza pia ukapata siku zako hata kama haukuwa wakati wa kuingia kwenye zile siku zako za hedhi kwa hiyo hizo zinaweza pia zikawa ni dalili lakini kama tatizo litakuwa limekuwa kubwa sana basi mara nyingine huyu uh, mlengwa anaweza akawa anapata hata kichefuchefu wengine wanasikia mpaka kwenye kutapika hizi zote ni dalili za, uh, za pid kwa mtu ambaye anawabaktiria wa gonorea au klamdia unaweza kuzuia vipi maambukizi ya yad katika mfumo wa kizazi Aa, ni kujikinga tu pale ambapo unakwenda kwenye uh, kufanya tendo la, la ndoa au ngono basi inatakiwa ifanyike uh, ngono ambayo si zembe ngono salama kwa kutumia kinga au kondom. lakini vile vile kitu kingine ambacho natakiwa kifanyike ni pale ambapo mwanamke tayari amegundulika na hili tatizo wengi wanatibiwa wao lakini unakuta yule patna wake au mwenzi wake hapati matibabu kwa wakati au hapati kabisa matibabu kwaio yeye atatibiwa baada ya muda anakwenda tena anakutana na yule patna wake anapata maambukizi lakini pale ambapo umepata dalili kabisa za awali za matatizo haya ya magonjwa ya zinaa ni vizuri kwenda kutibiwa mapema kabla tatizo hili au wabaktiria hawa hawajasambaa na kwenda mbali kwenye mirija ya kizazi au kwenye nyumba au mfuko wa kizazi lakini vile vile kwenye mlango wa kizazi shukran sana msikilizaji kuwa nasi katika kipindi hiki na hivi leo tulikuwa furaha mafuru tuonane tena wiki ijayo na udha wako ni mimi meri mgawe na kusihi sana uendelee kusikiliza vipindi vingine vinavyoendelea na msikilizaji mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc unaweza kufuatilia matangazo yetu pia kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni bmj muridhi mwelekezi ni aida isa hapa studio nimeshirikiana na, na mwenzangu ni harison kamau mimi ni mkamiti kibayasi shukran kutusikiliza inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani uongozi wa jumla barani afrika haukuweza kuimarika tangu mwaka 219 sehemu kubwa ya bara hilo haikuwa salama na ya kidemokrasia mwaka 221 ikilinganishwa na mwaka 212 kulingana na ripoti ya taasisi ya ibrahim kuhusu uongozi wa afrika ambayo inatoa tathmini ya ubora uongozi katika nchi za afrika kila baada ya miaka miwili katika mwongo mmoja uliopita viongozi wa nchi kadhaa za afrika walitafuta na kutekeleza mbinu za kuepuka kuzingatia kikomo cha mihula ya urais tangu mwaka e215 zaidi ya darzeni ya marais waliweza kudhoofisha kukwepa au kuondoa vikomo vilivyokuwa vimewekwa kama njia ya kupunguza nguvu ya mamlaka ya serikali na hiyo ni kinyume na maoni ya uma matokeo ya hivi karibuni ya taasisi ya afrobarometa yanatambua kwamba asilimia67 watu wengi sana wanapendelea demokrasia kuliko aina nyingine yoyote ya serikali na walio wengi pia wanaunga mkono kanuni na taasisi za msingi wa demokrasia kama vile bunge kumchagua rais ikiwa ni asilimia65 na kikomo cha mihula ikiwa ni asilimia73 ikiwa mamlaka yote yanalimbikizwa kwenye ngazi ya juu jukumu la mashirika ya kiraya litapungua na kuna uwezekano mdogo uongozi kuzingatia matakwa ya wananchi mamlaka zinazotawala zinapinga mawazo mapya na zinakuwa na msimamo ule ule na kuzuia maendeleo viongozi ambao wanapuuza matakwa ya wananchi baadaye hufikiria kwamba sheria hazifanyi kazi kwao wanafanya kazi kudhohofisha mamlaka ya matawi mengine ya serikali wanabana ushindano wa kisiasa na kunyamazisha ukosoaji mara nyingi kwa kutumia nguvu na wanazungukwa na wale ambao wanakubaliana nao kila mara na hivyo kuondoa uwezekano wowote wa kubatilisha au kurekebisha maamuzi mabaya mara nyingi bila shaka wanakuwa tayari kufumbia macho ufisadi historia inaonyesha kwamba katika nchi zisizo na utaratibu wa kikomo cha mihula kadhalika mfumo wa mpito wa kisiasa uliodhabiti na unaowajibika demokrasia inaathirika na kwa sababu demokrasia ni muhimu kwa amani ya kudumu usalama na maendeleo ya biniadamu nchi kama hizo zinaendelea kudorora kiuchumi na kitamaduni haitakiwi kuwa hivyo ripoti ya taasisi ya ibrahim inaonyesha pia kwamba licha ya hali kuzorota katika maeneo mengi zaidi ya nusu ya wakazi wa afrika ikiwa ni asilimia 53 sasa wanaishi katika nchi ambayo uongozi wake wa jumla uliimarika kati mwaka ya mwaka212na 22 huku baadhi ya nchi zikijaribu kupuuza au kubadili kikomo cha mihula ya urais nchi 21 ziliimarisha kikomo cha mihula au zinapanga kuweka kikomo hicho marekani inasimama na nchi hizi zinazoona mbali eneo lote la kusini mwa jangwa la sahara marekani ina dhamira ya kudumisha kanuni na chaguzi za kidemokrasia zinazozingatia matakwa ya wananchi na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani