kutoka studio kumi hii ni voa express nam karibu katika voa express ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ni saa 1nansu jioni kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 9anusu alasiri kule afrika ya kati hapa washington dc ni saa 2nanusu asubuhi leo ni siku ya jumatano mimi ni mkamiti kibayasi mimi ni kenes bwire amenidokezea hapa mkamiti kibayasi kwamba katika mada ya barazani ni mada nzuri sana ambayo tutakuwa tukizungumzia mkamiti kambmkamiti kweanini naona tabasamu kweli eh? amenidokezea kwamba katika barazani msikilizaji nafasi yako tu utakayoipata kuzungumza nasi ni kwamba kuna utafiti unaonyesha kwamba watu wengi tu walio katika uhusiano wa ndoa awalali chumba kimoja wengine wapo chumba kingine mwingine chumba kingine ni barazani lakini kabla ya hapo mkamiti tutakuwa na burudani ya muziki hali kadhalika tutaangalia kile ambacho kinatanda kwenye vyombo na mitandao mbalimbali mbali ya kijamii ni huko tanzania hmm. kuhusiana na swala la serikali ya tanzania kupiga marufuku vitabu ambavyo hmm. vimekiuka maadili na tamaduni za kitanzania utawasikia baadhi ya wa wazazi wakizungumza changamoto wanazoziona katika suala hilikasumb ya kuombaomba nayo uh, maafisa wa serikali hukuga Manasema, ah, imezidi vijana kufanya kazi wanataka tu <laughs> tuye, tuye na wakati huo huo wanasema kwamba mm. vijana hawapatiwi ajira lakini ajira mm. zinapokuja wanazikimbia basi msikilizaji utazipata habari hizi muda mfupi ujao lakini sasa tushuke katika ardhi ya dar es daresalam nchini tanzania ambapo serikali ya rais samia suluh hasan ime piga marufuku vitabu vya shule ambavyo vimekiuka maadili na tamaduni za kitanzania hii ni kutokana na kwamba katika siku chache zilizopita imeelezwa kwamba katika baadhi ya shule za msingi ambazo pengine ni za binafsi au uh, za umma zinaonekana kutumia vitabu ambavyo vinahamasisha uh, uh, maswala ya jinsia moja ama ushuga nimezungumza na mzazi uh, rukia ambaye yeye anaeleza kwamba hii ni changamoto kwa wazazi wa tanzania hebu tumsikie uh, changamoto ni nyingi au uh, ni ngumu kwa maana ya ule mchanganyiko kwa so, sababu tatizo linakuja kwenye mchanganyiko na hili labda wewe unaulizia shuleni ni kwa sababu tu limehusishwa na kupigwa marufuku vitabu lakini tatizo hili la kuharibika kwa maadili yetu kumomonyoka kwa maadili yetu kukifiri kwa mambo machafu na maovu kwenye jamii yetu yanatokea zaidi ya kwenye shule lakini kwenye shule inakuwa tatizo kubwa zaidi kwa sababu taasisi zinaamua kurasimisha uovu taasisi ambazo tumeziamini zitusaidie malezi ya wa watoto wetu taasisi ambazo tumeziamini zituendelezee maadili ya mtanzania inakuwa inafanya kazi kihumo chake yani yenyewe inaondoa maadili yetu inaharibu mustakbali wa jamii yetu kwa sababu unapoharibu watoto ina maana unaharibu mustakbali wa jamii sasa so, tatizo linakuwa kubwa na hivi vitabu na nadhani vingi vilivyopigwa marufuku vingi vinatumika katika hizo shule zinazoika dim na kupikia huko pia vinasambaa katika jamii na labda kwenye k mimi binafsi sijaviona zaidi ya kuona zile kwenye picha lakini kama kweli vitabu vile viko kwenye nchi yetu basi ni mtihani mkubwa kwa sababu mtoto unapomweka kwenye maswala maovu kama yale na ukawekia kwenye mtuto wake kwamba vile ndio anavyotakiwa awe ni mtihani mkubwa sana sasa sisi kama waafrika kama watanzania tuna mila zetu tuna maadili yetu kuna mipaka ya nini kifanyike kwa mtoto au kwa mtu warikagani na nini kifanyike wapi sasa hivi shule zinapokuja zikatuharibia hii utaratibu ukweli unakuwa mtihani mzuti asante sana rukia lakini changamoto hii ina mtazamo tofauti na wazazi wengine asante mimi naitwa salim omar ni mzazi wa mmoja wa wanafunzi ambaye anasoma katika shule moja hapa tanga e, mimi nikiwa kama mzazi kwa kweli kitendo cha vile vitabu kupigwa marufuku na serikali ni jambo ambalo pia binafsi haliku, n yani halikunifurahisha halikunifurahisha kwa sababu e, vitabu vinavyotengenezwa kuna taasisi kuna serikali ambayo ina- inapitisha e, vitabu fulani viweze kutumika katika mitaala ya shule na vitabu fulani visitumike hiyo ni kazi ya serikali yenyewe inafahamu hivyo lakini tumeshangaa kuona vitabu hivi vinaendelea kusomwa na wanafunzi mpaka e, hatua ambayo imefikia serikali imegundua ime kwamba kuna vitabu ambavyo vinapotosha maadili ya mtanzania na ndio pale ikatoa maamuzi ya kuvifungia hivi vitabu nam msikilizaji ni maoni mseto ya wazazi kuhusiana na, na marufuku ya serikali ya tanzania katika vitabu vya shule ambavyo vinaelezewa vinakiuka maadili na tamaduni za kitanzania hii ni voa express Way that you bubble, you bubble, you tickle my something, yeah. One to enter, eh I say, give me that shoot yeah. I way that you bubble, you tickle my something, yeah. One to enter, eh somewhere I didn't get haya kibao shuga kwa dxb ndicho kina imba hivi sasa ndani ya voa express na kutupa fursa ya kusonga mbele katika ripoti zingine moja kwa moja mpaka kule nchini uganda hmm, tukiachana na ya mkamiti hilo swala paswa kichwa ile la vitabu uganda <laughs> tabasamu hilo <tabasa, uganda ni kwamba unajua vijana kila kijana ntafuta hela kwa njia zote mm-hmm. na unaambiwa chapa kazi kwa bidii upate hela lakini sio ndivyo ilivyo uganda kuna taasisi ama kuna kundi la wataalamu ambalo aliliunda rais yoweri museveni kwamba alimsaidie katika kuwasaidia vijana kupata ajira na kupata hela kupata fikra namna ya kutengeneza pesa hili kundi la wataalam linaongozwa na dkt faith katana mirembe ambaye ndiyo mkubwa wake sasa lakini dkt katana anasema kwambaa baada ya muda wamegundua hali sivyo vijana nchini uganda wanataka vya bure kule kwetu anasema vyabwerere <laughs> wapewe tu <laughs> akuna kuchapaabilakufanya kazi kazikazi kazi. tenanikafanye pesa ipo mm-hmm. alafu anayeongoza anakuwa ni rahisi mwenyewe kila akikwenda katika mikutano anatoa pesa uliona video moja wakati mwingine gunia la pesa mseveni mm. vijana lakini unajua kuna methali au msemo mmoja huwa mm. unanivutia sana unasema asiyefanya kazi mm. na asile lakini kama pesa zipo rahis anatembea na gunia akipea vijana we uende ufanye kazi bidii kule na wengine wamesubiri wapewa julius kitone anaeleza sababu zinazopelekea vijana hawataki kufanya kazi pande moja la kosa hilo linatokana na serikali ambayo imekuwa na vitendo vibaya vya kugawa pesa kila mahali ambapo wanaenda huyu waziri mkuu wa uganda kila mahali anapoenda yani roeanabanja na anagawa pesa anagawa pesa katika vikundi vya wanawake anagawa pesa katika vikundi vya waendesha uh, bodaboda na pikipiki fulani na hawa vijana ambao, ambao wanakosa pesa wana, a, wana- wanaona vijana kama fursa ya kupata pesa kutoka viongozi wao yaani wanaona serikali kama ina iko tu ina, ina, inagawa pesa za bule mm inaongozwa na waziri mkuu amekwambia hapo julius akiwa kampala kwamba kila anakokwenda na nimeona hizo video kwa kweli kuna wapo ya runinga uganda mara kadhaa akitembelea watu hundi la pesa wengine wanaona wanasema wasubiri na haya uh, dr faith katana anasema kwamba huenda hili linachangia lakini anasisitiza kwamba ipo haja ya vijana nchini humo kujihusisha na hata kama ni vibarua lakini zipo ripoti vile vile kwamba vijana vile vibarua ambavyo walikuwa wakifanya mapato yake ni ya chini sana na no? vijana wanataka pesa za haraka levi masereka ana mtazamo kama huo sio vijana tu kwa sababu hata wanaona serikali kuna miradi mikubwa mikubwa wasipopewa hela wanaona ana kwamba mradi hauta hautatimia kwamba ni ugonjwa ambao unaendelezwa na viongozi wenyewe viongozi wanatakiwa pia wajitokeze waonyesha kwamba mambo mengine tunatakiwa kujifanyia hata bila kuwategemea watu wengine ni mfumo wa serikali kwamba vijana wasaidiwe kwa sababu kwa mfano kuna mfumo ambao unaitwa emioga mchakato ambao unakusudia kuendeleza vijana kiuchumi mm-hmm. kwa hivyo kwa kupewa e, tatizo ni kwamba wanapopewa wenyewe pesa wanazitumia vibaya lakini pia kwamba kila kijana anapewa kwa hivyo unakuta kwamba wanaopewa ni wachache ukilinganisha na idadi ya vijana wanaohitaji ku- kusaidiwa kwanza memaliza sasa ni habari za dunia katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresh amesema jumanne kwamba viwango vya maji ya bahari vimepanda kwa haraka tangu 19 wakati mataifa kama vile bangladesh china india na uholanzi yakiwa kwenye hatari ya kusombwa na kuhatarisha maisha ya takriban watu milioni 9 wanaoishi kwenye sehemu za nyanda ya chini jumla ya idadi ya watu waliokufa kutokana na tetemeko la ardhi la wiki iliyopita nchini uturuki na siria imevuka watu 440 rais wa uturuki receptoip erdogan amesema jumanne kwamba watu 35 418 wamekufa nchini mwake kutokana na tetemeko hilo la 78 kwa kipimo cha ricta new zealand imeanza mchakato wa ukaguzi na ukadiriaji wa hasara iliyosababishwa na kimbunga gabriel ambacho kimeondoka nchini hivi leo takriban watu wanne wamethibitishwa kufariki kutokana na kimbunga hicho kinachosemekana kuwa kibaya zaidi kuwahi kupiga taifa hilo la pacific akiwemo zimamoto mmoja wa kujitolea ambaye alifunikwa na maporomoko ya ardhi kwenye ufukwu wa mashariki mwa taifa hilo maafisa wa usalama wa marekani jumanne wamekamata watu wanne jimboni florida wakihusishwa na mauaji ya rais wa heiti jovan moise julai mwaka 221 na idadi ya watu waliokamatwa kufikia sasa ni 1nmoj kufuatia ukamataji huo uliotokea saa za asubuhi mahakama moja jimboni humo ilifufua mashtaka ya awali na kwa hivyo kuwafungulia mashtaka wapya wote 11 wanaohusisha maswala kadhaa ya kihalifu kutokana na kifo cha mois <totipa> liwalo naliwe leo namtangaza sitaki nishauriwe e ee, namtangaza hoyo hapa hoyo nampenda hoyo hapa hoyo ananipenda sijero kwa ndugu yenu ni mapenzi nayopatiwa mwana kanipa kisamvu kipapatilo nyama ya njiwa Up Nam Penda. We are a wheel, Naliwe, leo namtangaza sitaki ishauriwe ee, namtangazayaa namnda yani mwelekezi wetu ni kama baada ya koio umesikia kibao hicho kazi ya nani sitaki nishauriwe mboso huyu mboso kutoka dar daressalam tanzania na sasa hmm. yupo hapa nchini marekani katika ziara ya kimuziki kazi nzuri haya kizuri kinapendeza haya basi aa, katika swali la barazani tuliandika utafiti unaonyesha hmm. asilimia 3h8 ya wanandoa hawalali chumba kimoja je nini maoni yako hmm. kulikoni hapa <laughs> katika laini ya simu tunaye msikilizaji hebu tusikie kile anachofikiria hapa e, unaongea na georgi ilagila kutoka maeneo ya hapa kahama mchini tanzania hapa e, mimi maoni yangu kwanza mimi niseme kwanza hizo asilimia ni, naweza nikasema ni, ni chache maana eh? ni, ni tungeweka hamsini um, au, au sabini hapo <laughs> au stini ingekuwa vizuri zaidi kwa sababu mm-hmm. mimi nimejaribu kufuatilia nikaona wanandoa walio wengi ni kweli hawalali chumba kimoja haijarishi kwamba eti ni wazee sana ama ni vijana ama yani wote kwa sababu kuna migogoro ambayo kimsingi kuna migogoro unaweza kusema migogoro isiyoisha watu wamekua wanaume sisi kama wanaume hakuna umoja wa wanaume niseme tu hivyo kwa sababu wanawake wamekuwa wakitupiga tunapigwa sana ndani mm-hmm. unaona una aibu kwenda hata kwenda kustai kwa viongozi kwamba kiongozi ah, kwambamkewangu imechezea ngumi za kutosha hapa mm. eh, yani kuna mambo mengi sana ambayo kimsingi yako ndani ukia- ya, ukiamulika zaidi undoanapelekea watu kulala tofauti tofauti ikiwemo wanaume tunakigwa sana ngumi sikini <laughs> mwenzetu wanawake amesha jifunza namna yaodia namna gani vipi kua tukicheea sana ngumi <laughs> napelekea sasawaukuwa mwingine akalale ule mingine akaaatu wametofautiana asante sana joi <laughs> uh, na pole kwa hayo yanayokukuta nadhani pia huko tanzania kuna wakati ilielezwa pia kuna madawati <laughs> yeah. ya wanaume pia na wenyewe kutoa malalamiko yao pale mkua yanapo wasibu alika mkoa mkoaadaesalalaliletaina ah, zaidi katika hilo lakini najua hilo <laughs> iilezwa hebu tumsikie msikilizaji mwingine naye ana mchango gani katika hili okay kwa jina naitwaa mwana wakiinda anapatikana maeneo ya saba saba mkoani morogoro mm-hmm. mimi binafsi nafikiria kabisa kwamba utasi uliofanyika unaweza ukawa ni wa kweli lakini kwangu mimi naona kwamba kinachochangia hasa ni kutokana na maisha yalivyokuwa magumu sasa nyumba nyingi zimekuwa na migogoro mingi sana ndio maana hata hapa ukiangalia kila mwanamke kuna kundi kubwa la wanawake ambao wanaachika kwa hiyo migogoro hii imekuwa ni mingi na kwa wengine wanakuwa wanaishi ndani ya nyumba lakini kwa kuwa hawaelewani kutokana na mazingira ya ugumu wa kimaisha pia hata hivi vyakula vyetu tunavyokula navyo vinachangia kwa kiasi kikubwa <laughs> watu wanaume wengi wanakuwa hawana matamanio ndio unakuta wengi sasa wanakuwa kuna migogoro mingi ndani ya nyumba sasa mimi kwangu naona kwamba linachangia kwa kiasi kikubwa ndio maana kweli ukikuta kwamba hii migogoro wanaume wengi wanashindwa kuelewana na watu kuangalia kila mtu mpaka mpaa <laughs> shukrani sana basi uh, miraji mwana kibinda kutoka huko morogoro tanzania kwa mchango wako na vilevile vile basi kile ambacho kimeandikwa kupitia facebook wa msikilizaji andrea john yeye anapatikana huko mhololo chato tanzania anasema kiukweli maisha kutengana akutengana kulala kwa wanandoa si jambo jema ni vema wakatafakari mwanzo wa mapendo yao na kusameana pale walipokoseana simulizi yeye anapatikana mbea huko tanzania anasema sababu ni nyingi lakini magonjwa kutoaminiana kwenye mienendo ya mapenzi ulevi pamoja na mali ndio sababu kuu inayochangia watu uh, kulala vyumba tofauti kabanzi jean kutoka drc yeye anasema kwa kweli watu wengi wanakuwa na hiyo zoezi kabisa yeye binafsi alishuhudia mjomba wake alikuwa na mkewe na hilo lilitokea ni katika voa exesacha <laughs> mimi nisikilize diamond akimshirikisha zuchu mtasubiri sana mkamiti wewe ulikuwa mtaalamu sana na bado mtaalamu wao masuala ya zulia jekundo haa wawili mambo yao yalikuwa uvumi yalikuwa ni ukweli nazungumzia mapenzi wanaozungumzia kwa mahutasari <laughs> ndani ya wimbo <iu> <laughs> kwa kweli hilo swali sasa hapo utakua weneweka mtego manake <laughs> sio msemaji wa a na wanamzikiaajua <laughs> lakini <laughs> katika mazingira yanayoonekana <laughs> <laughs> unawezekana ni upendo tu wa muziki mm. katika kuwafanya mashabiki mm. kwazidi kufurahia zaidi yeah. unapomwona zuchu mm. basi jua utamwona na diamond, diamond mm. basi pia fahamu atakuwa amesindikizwa na zuchu zuchubitafsi zaidi vyangu tu haya ni katika a ere msikilizaji <laughs> tukiwa na dakika nane hivitutamatishe tunaangazia maswala ya black history historia ya mtu mweusi sio haya tukiendelea kuhadimisha mwezi wa black history leo tunamwangazia natkin coll mmoja wa waimbaji mashuhuri wa mziki duniani anasema aida isa zaidi katika ripoti hii mwimbaji mashuhuri na mcheza piano wa miondoko ya jazz nathaniel adams col alizaliwa katika familia iliyopenda mziki huko alabama montgomery machi 171919 mama yake perlina alikuwa akiongoza kwaya kwenye kanisa la kibaptist la baba yake edward ndugu zake watatu edward ike na freddi wote nao pia walikuwa wana wanamziki familia ya call ilihamia chicago illinois hapo mwaka1923 ambako net call alianza kucheza piano akiwa na umri wa miaka minne tu na alipokuwa kijana alianzisha kundi lake la kwanza la mziki alilolipa jina la the musical dukes Ned king Cole, alikuwa na aina yake ya kuimba ambayo inasemwa kuwa nyororo ya kuvutia kama bahamali na kama mpangaji na mkurugenzi wa mziki aliunda kundi la kutumbuiza kwa mziki peke instrumental group, wa pekee au aumenal gup liliopewa jina the king trio hapo mwaka 99 huko mjini los angeles kundi hilo la mziki lilipata maarufu na kuvutia watu wengi pale walipotoa wimbo wao unaoitwa uflyri right. cl alizidi kujikita katika mziki na kuungana na kundi kubwa zaidi la wanamziki na inaaminika hapo mwaka 1948 au49 aliweza kupata show yake binafsi ya redio ilipofika mwaka 1952 net cl alikuwa akiimba zaidi kuliko kucheza mziki na alirikodi nyimbo zilizotia fora kama vile stardust na m vilevile nyimbo zingine alizoimba ni when i fall in love na wimbo wake mashuhuri unfogeble miongoni mwa nyingine nyingi lakini licha ya ufanisi wake net kingcol alikabiliwa na ubaguzi wa rangi nje na ndani ya majimbo ya kusini mwa marekani alikabiliwa na matukio kadhaa ya ubaguzi wa rangi ikiwa ni pamoja na kuchomwa kwa msalaba na cuklux klan nje ya nyumba yake huko hancock los angeles kadhalika mwaka huo huo wa 1950 alipokwenda kufanya show huko nchini cuba alikataliwa kukaa kwenye hoteli ya national de cuba kwa sababu za kibaguzi matendo ya e net cl mara nyingi hayakupendelewa na jumuia wa marekani weusi wa ambao waliona kuendelea kucheza mziki kwa cl katika vilabu venye wateja wazungu kama kashfa gazeti la amsterdam news lilimuona cl kama aibu kwa watu weusi al mwenyewe alidai kuwa hajawahi kushirihi katika maandamano ya kutetea haki na alichangia fedha kwa masuala mbalimbali ya kutetea haki za kiraia kama vile montgomery bas boyot net king cl aliungana na wasanii wengine kugoma kufanya show zao mbele ya kumbi ambazo zimebaguliwa kirangi Ned king call pia alishiriki kwenye filamu kama vile china gate hapo mwa1957 na kat balu hapo mwak1965 alipokea tuzo mbalimbali mbali, na kusafiri sehemu mbalimbali nje mbali, ya nchi, nchi. net king call alikufa kutokana na saratani ya mapafu huko santa monica california februari 15 1965 akiwa na umri wa miaka45 asante sana aida isa kwa kutupatia historia ya mtu mweusi netkin wa hapa nchini marekani tukizidi kusonga mbele na tunaelekea ukingoni mwa kipindi tuangalie basi swali la leo ambalo tulilibandika kwenye mtandao wetu wa facebook tukiuliza kenya yapeleka wanajeshi katika kaunti kadhaa kaskazini mwa nchi ili kupambana na wizi wa mifugo je hilo ndio suluhisho la kudumu la mzozo huo wa miaka mingi mengi yameelezwa unajua mkamiti wanajeshi hawana gereza na hawana muda wa kukamata kwamba watakuzuilia mahali wakikamata ila wana nini wananiniwanajua so tu risasi <laughs> na rungu tu haya richard kambale kutoka huko uh, drc ameandika endapo watapambana vizuri watapambana ni vizuri ila wakiwa kama wale waliotumwa drc ni aibu kwa wafugaji asman nyongesa anasema yupo turukana kainuk viongozi ndio wanafadhili vita wale watu wamekamatwa na gari ya serikali wakiwa na silaha ni kina nani zile silaha zimetoka wapi sudani kusini ama wapi viongozi wa sehemu hiyo ndio wanaofadhili hayo maneno nelson matiki wadare, salam, Nasema, kupeleka, unajishi, siyo, wa dar salaam tanzania anasema kupeleka wanajeshi isio suluhisho kiongozi wa serikali aunganishe wa kenya ukabila ndiyo chanzo cha hayo yanayojiri kaskazini mwa kenya inovet anasema yupo dr congo kwa mtazamo wake anawaza kwamba litasaidia kupeleka wanajeshi kumaliza wizi wa mifugo iwapo wataongea vizuri na wakaaji na iwapo wanatija na umuhimu kwa wale ambao uh, wanamiliki mfugo ili wizi wa mifugo usiendelee kasi auhura anasema akiwa uh, jimboni huko ni kenya kwamba serkali yafanye silaha kwa watu wote waliojihami ili kuhakikishia amani raia wasio na hatia serikali ikusanye silaha haya ni tatizo ambayo limekuwa kwa muda mrefu sana karibu sehemu sita hivi wizi wa ng'ombe mm-hmm. katika karne hii tunayoishi mtu, mtu kazi yake ni kuiba ng'ombe unajua ili maisha yasonge mbele ni kutokana na sababu tofauti tofauti asante sana evans manton evanc kwa mchango wako hali kadhalika tunakushukuru pia wewe asman hali kadhalika tunakushukuru kiptarus kpgay kwa mchango wako katika swali ambalo liliulizwa kupitia mtandao wetu wa facebook hatuna muda wa kueleza sinabudi kukamilisha VOA express kwa siku ya leo naitwa mkamiti kibayasimeshir na, na mwenzangu kennes bwire ambapo mwongozaji wa matangazo aida isa na msimamizi ni bmj muridhi tunakuacha na mboso anakuambia huyu hapa. nishauriwe e, hapanstanishauiwemtn Ijera ukuanugu yenu ni mapenzi na yo party wa mwanaka ni basi sangu kipa party lonya mayanja wa woyopapo woyo nampenda woyopapo woyo anani penda shaba shaba shaba shaba shaba shaba aji jiji jiji jiji yeah. jiji