hii ni idhaya kiswahili ya sauti aamerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc jina langu harizon kama na mimi ni sandey shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne februari 14223 ikiwa ni siku ya peranao valentines day kusikia kupitia redio zetu shirika za fm kwenye eneo zima la mazio makuu na afrika ya mashariki pamoja na kwenye mtandao wetu wa we voa swahilicom karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo ni yapi maoni ya wachambuzi baada ya serikali ya kenya kutuma wanajeshi ili kukabiliana na majangili pamoja na wezi wa mifugo kaskazini mashariki mwa taifa ndugu yangu operesheni imetangazwa jana leo tumewatuma wanajeshi tulikuwako na mudagani wa kuweza kupanga ile operesheni tue kile kwa kimombo tunaita operational kwamba hawa maafisa wa kijeshi wanapokwenda kule wanaenda kufanya nini na katika taarifa nyingine maombi ya kitaifa yakiongoza na rais wa kenya william ruto yatafanyika ili kuomba mvua wakati ukiwa na hatari ya baa la njaa kutokana na hali ya ukame uliopo nchini humo hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliokuandalia hivi leo lakini kwanza mwenzangu sande shomari atakusomea habari za kimataifa wanajeshi wa kenya wataungana na polisi kupambana na matukio yaliyokithiri ya ujambazi katika maeneo ya kaskazini magharibi ambayo yameua zaidi ya raia moja na maafisa wa polisi kinasit katika kipindi cha miezi sita iliyopita maafisa walisema rais william ruto ameahidi kurejesha usalama katika maeneo yenye ya ukame yaliyompakani na uganda sudani kusini na ethiopia ambako wizi wa mifugo uliokithiri umechochewa na kuenea kwa silaha za rashasha waziri wa mambo ya ndani kidhure kindiki alisema katika eneo la kaskazini la bonde la ufa ni dharura ya kitaifa na kuwapa watu katika eneo hilo siku tatu kuweza kusalimisha bunduki zao kabla ya kukabiliwa na nguvu kamili ya kisheria hatua ngumu na madhubuti lazima zichukuliwe mara moja kindiki alisema katika taarifa yake jumatatu jioni kama sehemu ya majibu hayo jeshi lilatumwa katika kaunti st za eneo hilo jumaatano waziri wa ulinzi aden bared alisema katika taarifa tofauti kukamatwa kwa viongozi wa kisiasa na vyombo vya habari ni awamu mpya katika mapambano ya rais wa tunisia kais said na upinzani uliogawanyika lakini ulotiwa moyo na hivyo kuzua hofu ya kampeni pana zaidi ya kuzima upinzani tangu saidi alifunge bunge miezi 18 iliyopita na kutumia utawala wa njia ya amri ya kiutendaji kabla ya kuandika upya katiba maafisa wa usalama wamekuwa wakichukua hatua mara kwa mara dhidi ya wapinzani wanadae rais amefanya mapinduzi yasiyo ya kidemokrasia saidi amekanusha mapinduzi akisema hatua zake zilikuwa za kisheria na muhimu ili kuokoa tunisia kutokana na machafuko aliahidi kutetea haki na uhuru aliyoshinda katika mapinduzi ya mwaka e yaliyoleta demokrasia walakini wimbi la kukamatwa watu tangu jumamosi linawakilisha hatua mpya kali dhidi ya ukosoaji wake na kuongezeka kwa kampeni ya shinikizo tangu imeongezeka katika miezi ya hivi karibuni na marufuku ya kusafiri pamoja na uchunguzi watu wanane waliuwawa baada ya pantonia kuvuisha watu na mtumbwi mmoja kugongana kwenye ziwa kivu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo maafisa wa eneo hilo walisema leo jumanne wanaume wanne na wanawake wanne walikuwa kwenye mtumbwi huo walifariki katika ajali hiyo iliyotokea jumamosi katika bandari ya bukavu waziri wa uchukuzi wa jimbo la kivu kusini mathew alimasi maalumni aliambia afp mtumbi huo ulikuwa ukielekea ijwi kisiwa kilicho katikati ya ziwa kubwa la volcano ulipogongana na emmanuel 3 kivuko kinachosafiri kati ya bukavu na goma mji mkuu wa jimbo jirani la kivu kaskazini alimasi alisema meli hiyo ilipatikana jumanne alisema mtumbi ulikuwa umejaa kupita kiasi na abiria walikuwa hawajavaa makoti ya kuokoa maisha na wafanyakazi wa kwanza w huduma za dharura wa umoja wa mataifa wakiwasili syria tangu kuzua kwa mtetemeko kubwa la ardhi zaidi ya wiki moja iliyopita umoja wa mataifa ametoa wito wa kupatikanadola milioni97 ili kusaidia waathirika wa janga hilo nchini siria wito huo ulitolewa hii leo na katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres kwenye makao makuu ya umoja wa mataifa wakati pia msaada wa kwanza muhimu wa umoja wa mataifa umewasili katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi huko siria abdu shakur abud anatuarifu zaidi akitangaza wito huo guteresh amesema msaada huo unahitajika kwa haraka kwa ajili ya kutoa huduma za kuokoa maisha ya karibu watu milioni 5 wa siria na utaweza kutosha kwa miezi mitatu peke yake aliongeza kusema kwamba umoja huo unakamilisha pia mipango kama hiyo kwa ajili ya nchi jirani ya uturuki guteresh amesema wiki moja baada ya janga hilo kubwa kutokea mamilioni ya watu katika eneo hilo wanataabika wakijaribu kuokoa maisha yao wakiwa wamepoteza makaziya na kila kitu wakati hali ya baridi kali inaendelea hivyo ametoa wito kwa wanachama wa umoja wa mataifa kugharimia kikamilifu juhudi za kuwasaidia wakazi hao bila ya kuchelewa na kuwasaidia mamilioni ya watoto wanawake na wanaume ambao maisha yao ameharibiwa kutokana na sema na tetemeko la karne mkuu wa umoja mataifa ametoa pia wito kwa wafanyakazi wa huduma dharura kuruhusiwa kufanyakazi kwa uhuru katika sehemu zote za siria ambayo tayari imeharibiwa na vita kwa miaka kumi na miwili guteresh alitangaza jana kwamba rais bashar al assad wa siria amekubali kufungua vituo viwili vingine vya mpakani kutokea uturuki ili kuruhusu misaada kupita kuingia kaskazini magharibi mwa nchi yakekukz habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mkuu wa tume ya uchaguzi wa nigeria alisema jumatatu kuwa vituo 240 vya kupigia kura havitatumika katika uchaguzi ujao kwani hakuna aliyevyochagua kutokana na ukosefu wa usalama katika maeneo hayo vurugu za watu wanaojitenga na magenge wasiwasi mkubwa kwa nigeria wanapopiga kura februari 25 kwa ajili ya wa wabunge wapya na mrithi wa rais muhammadu buhari wapiga kura wapya wanapojiandikisha nchini nigeria wanaruhusiwa kuchagua kituo cha kupigia kura watu wengi huchagua eneo la karibu zaidi na wanapoishi kwa sababu idara za usalama hupunguza harakati za usafiri siku ya uchaguzi mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ine mahmud yakubu aliwambia viongozi wa vyama vya siasa kwenye mkutano mjini abuja kwa tume hiyo imeongeza idadi ya vituo vya kupigia kura hadi laki 176846 kutoka la11997 miaka miwili iliyopita hakuna hata mmoja wa wapiga kura zaidi ya milioni nane waliojiandikisha kati ya mwaka na 22122 aliyechagua kupiga kura katika vituo 40 kati ya vituo vipya wakati wale ambao tayari wamejiandikisha hawakuonyesha nia ya kuhamishiwa hadi kwenye vituo vipya alisema rais wa gabon ali bongo siku ya jumatatu alipendekeza kufupisha muhula wa rais kutoka miaka saba hadi mitano alipoanza mashauriano ya kujiandaa kwa uchaguzi wa mwaka huu na hatua za kuzuia ghasia zaidi ya siku mbili za machafuko ambaye alifuatia uchaguzi wa mwisho wa, wa gabon mwaka 216 baada ya upinzani kukataa ushindi wa ali bongo na madai ya udanganyifu bongo alisema siku ya jumatatu kwamba tukielekea kwenye uchaguzi mkuu ujao imeamua kuweka muhula wa kubaki madarakani ni miaka mitano hatua hiyo itahitaji marekebisho ya katiba na kura bungeni bongo mwenye umri wa miaka 64 amekuwa rais wa taifa hilo nauzalisha mafuta la afrika ya magharibi tangu kumrithi baba yake omar bongo aliyefariki mwaka 29 mshambuliaji aliyekuwa na bunduki amejiwa baada ya kuwaua watu, watu watatu na kujeruhi wengine watano katika chuo kikuu cha michigan hapa marekani mtu huyo mwenye umri wa miaka4 alijiwa baadaye alipokumbana na polisi kufuatia msako uliodumu saa kadhaa na polisi wamesema kwamba alikuwa na uhusiano na chuo hicho sababu ya kufanya shambulizi hilo bado haijulikani maafisa hawajatoa taarifa zaidi kuhusu mtu huyo ikiwemo majina kamili na uhusiano wake na chuo hicho unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa kenya william ruto mapema leo ameongoza taifa katika maombi maalum ya kitaifa kuombea mvua kufuatia ukame unaendelea kuathiri zaidi ya watu milioni 43 katika zaidi ya majimbo 23 kote nchini na kusababisha baa la njaa hayo yanaendelea wakati serikali yake ikiamua kuendelea kusambaza misaada zaidi ya chakula ili kukabiliana na baha hilo huku wafugaji katika maeneo kame wakikadiria hasara kubwa kennedi wandera anatuhamisha zaidi kutoka nairobi kushindwa kuwapo kwa mvua nchini kenya kumesababisha ukame mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miongo minne na athari hiyo imewasababishia wakulima na wafugaji kukadiria hasara chungu nzima huku pakiwapo na hofu kwa huenda kenya ikashuhudia uwezekano wa msimu watao wa mvua kukosekana takwimu za mamlaka ya kitaifa ya kukabiliana na ukame ndma zinaonyesha kuwa takribani watu43 katika majimbo23 wanakabiliwa na balanja huku zaidi ya lak8 katika majimbo 9 za ziada wakihitaji usaidizi kupunguza makali ya hali hiyo kati ya septemba mwaka 222 na, na janyuari mwak223 serikali ya kenya ilihitaji kutumia angalau shilingi bilioni 32 katika kupambana na udharura wa vyakula vya, vya msaada na shilingi bilioni 20 kuendelea kukabiliana na athari inayosababishwa na udharura huo wa ukame na baa njaa pamoja na huduma za usambazaji wa chakula cha msaada usafirishaji wa maji kwa wale wanaohitaji uchimbaji na ukarabati wa visima na mpango wa kufidia waliopoteza mifugo hao na sasa kufuatia uhalisia huu serikali ya rais rutu jumanne katika uwanja wa michezo wa nyawe jijini nairobi imeamua kuandaa misa maalum ya maombi ya kitaifa kuombea mvua kufuatia ukame unaendelea kuwa na athari mbaya zaidi uto anaeleza kuwa maombi haya maalum ya kitaifa yatalisaidia taifa kuepuka kiangazi cha muda mrefu nataka niwaeleze ya kwamba kama serikali tumefanya mipango yote mipango ya mbolea mipango ya mbegu mambo yale ambayo yanahitajika ili tujitayarishe kwa sababu tunajua mungu atatupatia mvua na kenya itakuwa na chakula na tutaondoa aibu ya njaa katika taifa letu la kenya idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini kenya imetabiri kuwa huenda kwukashuhudia mvua yenye kiwango cha chini hadi wiki ya tatu ya mwezi wa machi inayoashiria kuanza kuwapo kwa msimu wa muda mrefu hadi mwezi mei lakini itakuwa chini ya wastani kote nchini kenya tayari zaidi ya mifugo ml25 wameangamia kutokana na takwimu za serikali na inahofiwa kuwa bila serikali kuongeza marudufu juhudi za usaidizi hali inaweza kuwa mbaya zaidi kabla mvua ya kiwango cha chini kujiri peter abwao mojawapo wa maafisa wa shirika la msalaba mwekundu nchini kenya anaeleza kuwa kukosekana kwa mvua kutakuwa na athari kubwa mno uh tutazidi kukua na aksari katika uzalishaji wa chakula na pia n yani haitaweza kusaidia kupatikana kwa zile nyasi ama pascha za kulisha mifugo kwa hivyo hiyo inamaanisha tu kwa ufupi kwamba njaa kenya kenya ni miongoni mwa nchi za upembe wa afrika kama vile somalia sudan sudani kusini ethiopia eritria na jibuti zilizoathirika sana na ukame mkali ambao umeacha mamilioni ya watu wakikabiliwa na uhaba wa mkubwa wa chakula na hatari ya utapii mlo haya ni kwa mujibu wa ripoti ya muungano wa wataalamu wa utabiri wa hali ya hewa katika nchi za upembe wa afrika sauti ya nairobi nkutoka na nairobi tuelekea ethiopia kwa muda mrefu mekumbwa natizo ya migogoro ya kikabila ambayo mara nyingi hupelekea ghasia na mapigano hata hivyo watu kutoka kabi, makabila makubwa mawili nchini humo ya oromo na mhara wamechukua hatua ya kutotoa hali hiyo kwa njia ya kitamaduni kupitia michezo ya kuigiza ya kimuziki kama anavyoeleza maya misikira kutoka adama na harison kamau anaisoma ripoti yake mwaka mmoja uliopita bitukan tedese alikuwa anakimbia kutoka vita kati ya jeshi na serikali na wapiganaji wa tplf katika mji alikozaliwa wawolo kwenye jimbo la amhara ambako alikuwa mcheza dansi kufuatia mkataba wa amani wa novemba mwaka jana amerejea tena wakati akitumia ujuuzi wake wa kucheza dansi za kitamaduni kurejesha amani katika makabila ya amhara na oromo tofauti iliyopo kati yetu ni lugha pekee jana tumeshuhudia wakifanya mazoezi huku pia tukiwaonyesha yakwetu ukiangalia kwa kina ndani ya familia yangu kuna mtu kutoka kabila la oromo wakati kukiwa na mtu kutoka kabila la amhara miongoni mwao pia sifahamu migawanyiko hii inatokea wapi waigizaji kwenye mchezo huu wa bega wanaonesha njia ya kitamaduni ya watu amhara wa katika kusuluhisha migogoro ya kulipiza kisasi kupitia mchezo wa abega wazee pamoja na wanawake huomba msamaha kwa niaba ya waliokosea teshahu asefa ni kutoka chumba cha mawasiliano cha wereda kwa sasa hivi kutokana na serikali kushindwa kurejesha amani na usalama watu wanasuluhisha migogoro kupitia abegar kuna mauaji mengi yanayoendelea kwenye eneo letu lakini tunapotumia mfumo huo omshw wacheza dansi wa waroma hufanya dansi yao ya gada ambapo wanawake kutoka jamii hiyo huomba wazee watatue mizozo kwa kutumia kijiti maalum kinachofahamika kama kaman dima abera ambaye ni mwongoza dansi anasema kwamba kijiti hicho kinachowekwa katikati ya watu wanaozozana wow, vita mara moja hata kama mauaji baadaye wanapelekwa mbele ya wazee kijiti cha ni muhimu katika kutatua mizozo na kulinda haki za wanawake kijiti hicho hupokezwa kwa binti anayoelewa kutoka kwa mama yake ili akitumie kujilinda kwenye ndoa kuheshimu utatuzi wa migogoro kwa njia ya utamaduni ni muhimu kama anavyosema msanii yifru gobena anasema kwamba hilo linaonyesha vizazi vya kesho kwamba tunaweza kutatua mizozo yetu kupitia mashauriano suala ambalo vijana wengi wa ethiopia wanaonekana kukubaliana nalo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc hisia mseto zimeendelea kutolewa kufuatia hatua ya rais wa kenya william ruto kuagiza jeshi na polisi kuanza operesheni ya pamoja ili kuwapokonya silaha na kukabiliana na wezi wa mifugo katika kaunti kadhaa za eneo la kaskazini mwa taifa ambako maafa yameendelea kushuhudiwa kwa miongo kadhaa sasa licha kaulikali, zamara, kwamara, ya kaulikali za mara kwa mara kutoka kwa maafisa wa serikali kuhusiana na hilo mwenzangu bm mridhi amezungumza na mtaalamu wa maswala ya usalama nchini george msamali na kuanza akamuuliza kama anahisi hatua hiyo italeta suluhisho la kudumu kwa mzozo huo oparesheni ya kijeshi peke yake ama oparesheni ambazo tumeshuhudia katika maeneo haya ambayo yamehuzisha wanajeshi na vitengo vya usalama hayajazaa matunda yoyote manake hali ni ile ile kwamba tunatumia mbinu ambayo imetumika hapo awali na tukaona kwamba hii, hii mbinu haijafaulu na kisha baadaye tukisha wanajeshi mambo hali ikirejerea pale pale basi tunazidi kuitumia ile ile mbinu ambayo ni mbinu ambayo haijasaidia kwa hivyo kupeleka wanajeshi tu Sio lakini pia nimeona kwenye mitandao ya kijamii na baadhi ya magazeti vyombo vya habari hapo kenya vikiripoti kwamba eh, kuna watu wana wasiwasi kwamba operesheni kama hizi zinapoanza kunakuwa eh, pia ni nafasi inatolewa kwa wale ambao wanapenda ama kwa njia moja au nyingine hushiriki katika uh, yale mauaji au ya mashambulizi ya kiholela kwa kutumia jina la uh, serikali ama vyombo vya usalama kama ambavyo imetokea E, wakati mwingine je unaona hili linaweza kuzuilika kwa sababu kuna kipindi ambapo ilielezwa kwamba wakati operesheni zinafanyika e, basi watu wengine waliumizwa na wengine e, kwamba inaelezwa kwamba hata waliigiza e, kwamba wanaumizwa ili nao jeshi kama hilo liondoke liondokeatuma kama hizo zimekwepo na ingawa tunasema ya kwamba ni shutuma tu kwamba ni visingizio vi ili jeshi iliweze kuondoka mimi mwenyewe ni vihudumu na nakubali ya kwamba kuna ukweli nyuma ya maswa, ya madai kama hayo manake kama hivi sasa ndugu yangu operesheni imetangazwa jana leo tumewatuma wanajeshi tulikuwako na mda gani wa kuweza kupanga ile operesheni tue na kile kwa kimombo tunaita operational orders kwamba hawa maafisa wa kijeshi wanapokwenda kule wanaenda kufanya nini hilo ndio swali ambalo tunafaa kujiuliza maanake kwa kawaida kikundi cha kwanza cha wanajeshi ambao hupelekwa ama maafisa wa polisi ni wale wakwenda kufanya ile tunaita uh, kwenda kutafuta habari za kijasusi lakini nini mtizamo wangu ingawa tumelituma jeshi sawa kwa kipindi kifupi lakini ni lazima tutafute suluhisho la kudumu na suluhisho hili tutalipata vipi tuangazie zaidi masuala ya umma kuliko kuangazia wale wahalifu manake ile focus ambayo tuko nayo katika taifa la kenya tumeiweka sana kwa wale wwale maharamia na tumesahau ya kwamba kuna jamii hapa ambayo ina matatizo yake na haya matatizo yafaa kusuluhishwa hawa ambao wako katika serikali sasa wakiongozwa na rais wa nchio william ruto wamekuwa katika serikali katika siku za awali unahisi hasa suala hilo la kwamba ni viongozi ambao wanafadhili baadhi ya shughuli hizi za kuvunja sheria eh, kwamba mm, ngombe hawa kwa mfano wengi wao wanauzwa huko huko mjini nairobi lakini lakuwa kwamba wakishaibiwa na ni maelfu ya ng'ombe hawajulika hawa waonekani wamepita wapi unahisi kwamba hawa viongozi ambao wapo kuna kitu wanachokijua ambacho raia hawajui jibu ni moja ufisadi ufisadi ndio unawezesha mambo ambayo tunayazungumzia kuendelea katika taifa jambo ambalo tunasema ni kwamba hatuwezi sema moja kwa moja viongozi wanaosika lakini ni kwamba uhalifu wa ng'ombe ama ile kata rassi imegeuzwa sasa ikawa kwamba ni biashara ya kawaida ni george msamali mtaalamu wa maswala ya usalama nchini kenya akizungumza na sauti america leo katika dunia ya wanawake tunaangazia hali ya ukame katika jimbo la turkana nchini kenya ambapo waathirika wakuu wanawake na watoto ijapokuwa kenya inachangia asilimia 61 ya gesi chafu duniani jamii za wafugaji nchini humo zimebeba mzigo mkubwa wa athari za mabadiliko ya hali ya hewa zikikabiliwa na ukame unaoendelea kila baada ya miaka miwili ukame huathiri zaidi wanawake na wasichana kaskazini mwa kenya wanatumia muda wao mwingi kutafuta maji wa kitembea umbali wa kilomita nyingi kufikia zahanati kwa ajili ya matibabu na hata mahangaiko ya kutafuta tiba kwa ajili yao na watoto wao na kama anavyoripoti mwandishi wetu wa nairobi hubahabdi ambaye hivi karibuni alitembelea eneo la turkana maelfu ya watu wamelazimika kuhama kutafuta maisha na kuacha wanawake na wasichana katika mazingira magumu katika kijiji cha loima jimbo la turkana mamia ya wanawake na watoto wamepiga kambi nje ya zahanati tamba wakisubiri matibabu imekuwa vigumu kwao kufika hospitalini kutokana na makali ya ukame abenyo lo chimni ni miongoni mwa wanawake wanaokabiliwa na hali ngumu kufuatia ukame unaoshuhudiwa nchini kenya anasema safari ya kutafuta maji au matibabu kwa wanawe inakaribia ukingoni kwani imekuwa vigumu kutafuta huduma hizo muhimu akiwa hana chochote araia korojik akopnakoina mamteni naarngideyei akuna teni yhibitari adekakiibila huduma hizi tunaangalia watu wakifa watoto wetu wanateseka kwa sababu kama serikali haito msaada kuna wezekana wa kuwa watoto wengi ambao wana utapia mlo katika jamii hii hatuna mifugo tena na wanyama wote wamefariki kwa ajili ya ukame sasa tunaishi kwa huruma ya mungu na ya watu tu hali hii ni sawia kwa mama eoi erpan ambaye amezama katika lindi la mawazo iwapo mwanaye mwenye umri wa miaka mitatu atapata tiba kwa wakati huku akisubiri zamu yake ya kuhudumiwa katika kliniki tamba iliyofika karibu naye eoi anasema kinamama wamejipata katika hali ngumu kwani wau ndio wanatafuta maji lishe na hata matibabu ya wanao na siku inavyozidi kusonga ndivyo majukumu yao yanazidi kuongezeka Aloto, edia, edia wa. kliniki hii tamba imesaidia sana jamii hasa mtoto wangu naweza kupata huduma za afya karibu na nyumba yangu na hii imenipa muda mwwafaka kwenda kutafuta vyanzo vingine vya mapato kwa watoto wangu kawaida mimi hubeba mkaa kutoka kijijini hapa ilikuza, ili kuuza ili niwanunulie watoto wangu chakula upatikanaji wa afya utaboresha hali zetu ewoi anasema wanawake wengi wamepoteza wanao kutokana na safari za mbali za kutafuta tiba mzigo wa kutafuta tiba mara nyingi ukiachiwa wanawake ambao hawana nguvu tena ya kutafuta matibabu ewoi alimpoteza mwanawe akitafuta ya matibabu yakarade gine aratunlaiaaatdo nilikuwa na watoto wanne nilimpoteza mtoto wangu mmoja natarajia tutakuwa na hospitali karibu tuweze kutafuta matibabu ingawa mmoja wao alifariki siwezi kusema kwamba alikuwa na utapia mlo lakini mtoto wangu alikuwa mgonjwa sana na alikufa kwa sababu vituo vya afya vilikuwa mbali sana riiandegwa mwanachama wa kamati maalum ya kitaifa inayosimamia mikakati ya kukabiliana na kiangazi nchini ametoa wito kwa washikadau kuwa wasiangazie tu swala la ukame kama tu ukosefu wa chakula bali pia msaada unahitajika katika kuhakikisha sekta ya afya inaangaziwa pia um, it's Uh, ina athari uh, kwa jamii na sekta ya afya karibu wa kinamama uh, wanaonyonyesha uh, like laki mia 9is lishe wanaohitaji na wengi ni waja kwa hivyo tunapoangalia kutoka kwa afya kutoka kwa kilimo elimu unaweza kuona ni janga ambalo liko katika kila sekta na hivyo hapa ndipo tunasema tunapaswa kuangalia sekta zote na ni hatua gani zinawezwa kuwekwa katika baadhi ya maeneo zaidi ya asilimia tisini ya vyanzo vya maji vimekauka na familia zimepoteza mifugo yao ya ambayo ilikuwa ni chanzo pekee cha mapato zaidi ya watu milioni nne wanakabiliwa na njaa kali nchini kenya huku maelfu wakilazimika kuhama ili kutafuta maisha na kuwaacha wanawake na wasichana kuwa katika mazingira magumu Our No ombi letu ni kwamba kila mkenya hajalishi uko wapi na unaweza kusaidia mkenya mwenzako ambaye ameathiriwa na ukame unaweza kutoa shilingi shilingi mia unaweza kutoa chochote unachoweza ningependa kuwwaakikishia wakenya kuhusu kamati ya kitaifa ya kukabiliana na ukame tumeweka mikakati kwa kwalochimni na ewoi wamesalia tu na matumaini kuwa ipo siku janga hili la ukame litamalizika hoba abdi We, jimbo la turkana asante sana kwa ripoti hiyo sasa kabla ya kumaliza matangazo yetu tupate muktasari wa habari wanajeshi wa kenya wataungana na polisi kupambana na matukio yaliokithiri ya ujambazi katika maeneo ya kaskazini magharibi ambaye ameua zaidi ya raia mim na maofisa wa polisi 1si katika kipindi cha miezi sita iliyopita maafisa walisema rais william ruto ameahidi kurejesha usalama katika maeneo yenye ukame yaliyompakani na uganda sudani kusini na ethiopia ambako wizi wa mifugo liokithiri umechochewa na kuenea kwa silaha za rashasha kamata kwa viongozi a kisiasa na vyombo vya vio habari ni awamu mpya katika mapambano ya rais wa tunisiai said na upinzani uliogawanyika lakini moyo na hivyo kuzo hofu ya ya kampeni pama, pana zaidi ya kuzima upinzani tangu said alifute bunge miezi iliyopita na kutumia utawala kwa njia ya ya amri kabla ya kuandika katiba upya maafisa wa wamekuwa hatua mara kwa mara dhidi ya wapinzani baadaye rais amefanya mapinduzi yasio ya kidemokrasia na watu wanane waliwawa baada ya pantoni ya kuvusha watu na mtumbwe mmoja kugongana kwenye ziwa kivu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo maafisa wa eneo hilo walisema leo jumanne basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idha ya kiswahili ya sauti washington sautiameriaw kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo rodus aida isa msimamizi abdshakur abud kutoko washington jina langu harrizon kamauna nimeshirikiana naye sande shomari kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo