hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america washington dc karibu katika matangazo ya leo jumanne 14 februari mwaka wa 223 jina langu ni patrick duimana na mimi ni idi ligongo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo radio sunris arusha chuchu radio zanzibar Life hd radio Colues, drc radio racove kiwanja redio mitume kitali kenya lulufm lindi na ubc radio uganda kati ya nyingine tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voa swahilicom karibu katika ripoti zetu leo rais wa kenya william ruto aamuru jeshi la taifa lipelekwe katika maeneo ambapo uhalifu umekithiri kushirikiana na polisi katika operesheni za pamoja wachambuzi wa maswala ya usalama wanasema nini kwangu mimi mtizamo ni kwamba hilo silo suluhisho manake hii si mara ya kwanza tumekuwa na, na na mbinu kama hiyo ambayo imetumika kuweza kukabiliana na hawa hawawahalifu katika maeneo hayo na katika taarifa nyingine meli ya kijeshi ya rusia ilitiananga katika bandari ya cape town jumatatu kabla ya mazoezi ya pamoja yenye utata ya afrika kusini na china yanayojiri wakati mosco inakaribia kuadhimisha mwaka mmoja tangu uvamizi wake unaoendelea nchini ukraine ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa lakini kwanza idi ligongo anakusomea habari za dunia zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo katibu mkuu wa nato jams stoltenberg anasema matumizi ya risasi ya ukraine katika vita dhidi ya rusia yanazidi mahitaji na kwamba umoja huo unahitaji kuongeza uzalishaji kukizi mahitaji ya ukraine stoltenberg pia amesema kwamba mashambulizi mapya makubwa ya rusia mashariki mwa ukraine tayari yameanza huku mwaka mmoja toka kuanza mashambulizi ya rusia februari 24 ukikaribia akiwa mjini brsels stoltenberg aliwaambia wanahabari kwamba ni wazi kwa sasa wanakimbizana na usambazaji wa vitu muhimu kama risasi mafuta na vifaa vya matengenezo kufika ukraine kabla rusia haijafanikiwa katika uwanja wa mapambano stoltenberg alitoa kauli hii siku moja kabla ya mkutano wa tisa wa kundi la ulinzi la ukraine linalojulikana rasmi kama mkutano wa ramstein ambao unatazamiwa kufanyika katika mji mkuu wa ubelgiji marekani jumatatu imesema kwamba haifahamu kule vilipotokea vyombo vitatu ilivyovitungua ngani siku chache zilizopita baada ya kusukumwa na upepo mpaka amerika ya kaskazini marekani imesema haiamini kwamba vyombo hivyo vilikuwa ni vya uchunguzi licha ya kwamba inaacha wazi uwezekano kuwa vilikuwa vinafanya jambo hilo msemaji wa baraza la usalama wa taifa john kiby aliwaeleza wanahabari akiwa white house kwamba vyombo hivyo vilikuwa haviendeshwi na havikuwa na uwezo wa kufanya upelelezi licha ya kwamba uwezekano huo wanauacha wazi amesema sehemu za vyombo hivyo vilivyodondokea sehemu mbalimbali mbali ni vigumu kufikika vilidondokea marekani na canada wanajeshi wa mataifa hayo wanajaribu kutafuta vipande hivyo ambapo kibi alikataa kutaja kama ni maputo au la meli ya kijeshi ya rusia ilitia nanga katika bandari ya ap town jumatatu kabla ya mazoezi ya pamoja yenye utata ya afrika kusini na china yanayojiri wakati moscow inakaribia kuadhimisha mwaka mmoja tangu uvamizi wake unaoendelea nchini ukrain patrik nduimana anatuarifu zaidi ubalozi mdogo wa rasia mjini cape town umechapisha kwenye ukurasa wake wa twitter picha ya meli hiyo amiral gorshkov ikiwa bandarini ukisema kwamba ilikuwa yakielekea ya daban ambako itashiriki katika mazoezi ya pamoja mazoezi hayo yaliyopewa jina la mosi ikimaanisha moshi katika lugha ya afrika kusini ya kitswana yamepangwa kufanyika februari 17 hadi februari 27 nje ya miji ya bandari ya duban bay yatakwenda sambamba na kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa uvamizi wa rusia nchini ukran ebruari zaidi ya wanajeshi 350 wa afrika kusini watashiriki mazoezi hayo kwa lengo la kubadilishana na ujuzi na maarifa na rasia na china jeshi la afrika kusini lilisema mwezi uliyopita ikiwa ni mazoezi ya pili kama hayo kati ya vikosi vitatu vya majini mfumo wa makombora wa zircon kwenye meli ya kijeshi ya rasia ni wa aina yake rais vladimir putin alinukuliwa akisema mwezi uliyopita wakati wa uzinduzi wa meli ya kivita kwa ajili ya mafunzo katika bahari ya atlantic na hindi na bahari ya mediterania unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika waokoaji nchini uturuki waliwatoa watu zaidi wakiwa hai katika vifusi jumatatu zaidi ya wiki moja baada ya kutokea mfululizo wa matetemeko ya ardhi yaliyolikumba eneo hilo lakini matumaini yanapotea kwamba kuna waathirika zaidi watapatikana wakiwa hai katika mji wa kusini mwa islahiye katika jimbo la gaziantep waokoaji walimtoa mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka40 wakati katika jimbo la kusini la hti msichana mwenye umri wa miaka kina mitatu waliookolewa baada ya kukaa kwa saa 182 chini ya kifusi ambapo tukio hilo liliwafanya waokoaji kushangilia televisheni ya uturuki ilionyesha eneo la tukio la watu wengine kadhaa wakiwa wanaokolewa jumatatu lakini wataalam wameonya kwamba muda unazidi kwenda na kuwa vigumu kuwapata watu wakiwa hai katika majengo ambayo yameanguka baraza la usalama la umoja wa mataifa wiki hii linafikiria kuidhinisha kufunguliwa zaidi kwa vivuko vya mpakani upande wa kaskazini magharibi mwa syria ili kuongeza kasi ya misaada ya kibinadamu kuwasaidia waathirika watetemeko la ardhi balozi wa marekani katika umoja wa mataifa linda thomas grnfield amesema katika taarifa yake ya jumapili kwamba watu wa maeneo yaliyoathirika wa wanawategemea wao na kuomba ubinadamu wao ili kusaidia katika kipindi hiki cha mahitaji ameongeza kusema kwamba hawawezi kuangusha waathirika na wanapaswa kupiga kura haraka kwa azimio kuutaka umoja wa mataifa kuidhinisha vivuko vya ziada vya mpakani kwa ajili ya uperekaji haraka wa misaada ya kibinadamu na kuongea kwamba uwezo wa kuchukua hatua wakati umefika kufanya hivyo kutoka kufanya watu waweze kufanikiwa na uharaka uzidi ili liwe lengo maalum umoja wa mataifa umekosolewa kwa kuwa na mwitikio wa taratibu wa kuwasaidia waathirika wa siria kaskazini <mulia> endele ya kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka wahinton dc habari kuu leo inatupeleka huko kenya ambapo rais wa nchi hiyo william ruto ameamuru jeshi la taifa kdf lipelekwe kuanzia leo jumanne katika maeneo ya nchi hiyo ambapo uhalifu na wizi umekitfiri kushirikiana na polisi katika operesheni za pamoja ili kukomesha uhalifu huo nimezungumza na george msamali mchambuzi wa masuala ya usalama na limetaka kujua nini msimamo wake kuhusu uamuzi wa huo wa rais ruto kwangu mimi mtizamo ni kwamba hilo silo suluhisho manake hii si mara ya kwanza tumekuwa na, na na mbinu kama hiyo ambayo imetumika kuweza kukabiliana na hawa wahalifu katika maeneo hayo na hiyo mbinu ambayo imetumika haijawahi zaa matunda eh, katika uh, vita vidya ugaidi ambao unatekelezwa na hawa maharamia na nakumbuka kwamba hili si jambo ambalo limeanza hivi karibuni ni jambo ambalo lilianza mwaka alfu moja tisamia na siti na tatu yani ni miaka stini hivi sasa tukiwa nakabiliana na shida tu hiyo moja a utovu wa usalama katika eneo hilo la bonde la ufa na mbinu ambayo tumekuwa tukitumia ni hiyo hiyo mbinu ya operesheni na si mara ya kwanza tumeona jeshi wakishirikishwa katika zile operesheni za polisi maanake nakumbuka mwaka alfu moja tisa mia na themanini na nne kulikuwa kulikua nal kubwa ambayo tuliita ile jina tuliita operation nyundo ambayo msimamizi wake alikuwa ni marehemu uh, marehemumenea nataka unielezee mnaposema kwamba hili sio- suluhisho nyiye mbinu mbadala ambao mnaona inafaa ili kuweza kukomesha uhalifu vitendo hivi vya wizi kukithiri katika eneo hilo ni mbinu ipi ni mbinu tu serikali ambayo inafaa kubadilisha maanake hivi sasa mbinu ambayo tumekuwa tukiitumia ni kuwapeleka wanajeshi pale tunawapeleka maafisa wa polisi tunapeleka silaha na haijazaa matunda katika maeneo haya yote utapata kwamba hakuna maendeleo yoyote ambayo yanagaramiwa na serikali kwanza vyuo vya mafunzo ni vyuo ambavyo vimetengenezwa na mashirika ya kidini na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ukipata hospitali pale ni hospitali ambayo imejengwa na shirika la la la, la kidini na mashirika yasiyo ya, ya serikali ukipata bwawa maji pale limechimbwa na haya haya mashirika hakuna mkono wa serikali katika maendeleo katika maeneo hayo kwa, kwa hivyo ninavyokuelewa ni serikali kwenda kuwekeza katika maeneo hayo kuwasaidia serikali iende serikali ifungue maeneo hayo na kwa mfano ni kama vile serikali ya uganda katika kule eneo la karomojong maanake wao walipeleka maendeleo kule wakatengeneza barabara wakajenga vio vya, ma, vya, vya, vya mafunzo uh, wakachimba maji wakaweka mabwawa ambapo hivi sasa wale wananchi wa maeneo hayo pia ni wakulima hapo awali walikuwa haliapoawaliwalikuama a wetu waturukana na pia wa kwamba wanategemea mifugo kama njia yao ya kutega uchumi kwa hivyo suluhisho ambalo lilisisi tunalizungumzia lisiwo kwamba ni suluhisho la kijeshi peke yake tuegeze katika maeneo hayo tupeleke rasilimali na tuwonyeshe kwamba hawa wananchi pia wao wako ndani ya mipaka ya kenya na ni wa kenya kigeorji msamali akizungumza na sauti ya amerika kutoka jijini nairobi hiyi unasikilizani kumekuu cha afrika idi ligongo anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia hali ngumu ya uchumi na masharti makali dhidi ya vyombo vya habari yaliyotokana na kurejea madarakani kwa taliban afghanistan mwaka 221 vimeripotiwa kuvilazimisha takriban asilimia 34 ya vituo vya redio kusimamisha matangazo yake na kuwaacha mamia ya watu bila ajira chama cha wanahabari wa kujitegemea cha afghanistan aigu chenye makazi yake kabul na kufanya uangalizi wa vyombo vya habari kimetoa takwimu hizo jumatatu katika maadhimisho ya siku ya redio duniani rais wa aigu hujatullah mujadidi alieambia voa kwamba vituo vya redio 245 vilikuwa vikifanya kazi nchini humo kabla ya taliban kuchukua utawala agosti 221 na, na kuajiri takribani watu 5 asilmia25 wakiwa ni wanawake lakini toka kipindi hicho vituo 7 vimesimamisha matangazo yake kutokana na matatizo ya kiuchumi na rais wa marekani joe jo amemfuta kazi msanifu wa majengo katika bunge brent b kufuatia ripoti ya mkaguzi mkuu kuhusu masuala yake binafsi na utendaji wake wa kitaalamu ambapo ametaka aondoleweo imesema jumatatu kwamba uteuzi wa blanton umefutwa hatua hiyo imekuja wakati spika wa bunge kavin mcarthy jumatatu alisema kwamba amepoteza imani na uwezo wa kazi wa blanton ripoti ya mkaguzi mkuu iliyotolewa mwaka jana imekuta makosa ya ukiukwaji kiutawala maadili na sera uliofanywa na mteule huyo wa rais wa zamani wa marekani donald trump makosa hayo yanajumuisha pia matumizi mabaya ya magari ya serikali na kujitambulisha vibaya kama afisa anayesimamia sheria ripoti ilifichua blanton aliruhusu mke wake na binti yake mkubwa kutumia gari lake kwa karibu maili elfu 30 hiyi unasikiliza ni kumekucha afrika wafanyabiashara wanawake barani afrika wanasema kwamba mara nyingi wanakumbana na unyanyasaji wa kingono na ubaguzi wanapojaribu kuvuka mipaka kwa ajili ya biashara mada hiyo imezungumziwa kwenye mkutano uliopewa jina la jenda ismai agenda kabla ya kuanza kwa mkutano wa viongozi wa umoja wa afrika jumamosi wiki hii he mjinadisababar ethiopia harison kamau anayesoma ripoti ya mohamed yusuf kutoka nairobi wanawake na wasichana wa afrika wamezungumzia juu ya changamoto wanazopitia wakati wakivuka mipaka kufanya biashara walipohudhuria mkutano kuhusiana na makubaliano ya biashara huru barani africa afte kikaocho mjini adisababa kinafanyika kabla ya viongozi wa mataifa wanachama wa au kukutana kuanzia jumamosi ambapo watazungumzia hatua zilizopigwa kwenye mkataba huo wa kibiashara wa afrika elizabethjok ni kutoka sudan kusini na anasema kwamba wanawake wanakutana na changamoto kadhaa kwenye mipaka ambazo wanaume hawa we hawashuhudiiwehave seen that uh, in most of the time the women at the border line from northern barkazal where i come from theareaialot ofchallenes ikeie a of like, uh, theborde the heaebein wanakabiliwa na changamoto nyingi kama vile unyanyasaji mpakani ukandamizaji wakati mwingine walipokonywa bidhaa zao kwa kigezo cha kutolipa ushuru mara nyingine wanatozwa ushuru zaidi kwa kuwa wewe ni mwanamke wanakutazama tu kama mwanamke asiyejali kufanya biashara zaidi wamillazanzi pia anasema kwamba anakabiliwa na changamoto sawa na hizo kila anapojaribu kuvuka kwenye mpaka kutoka nje ya taifa lake la malawi unajiandaa na fedha zinazohitajika pamoja na stakbadhi lakini licha ya hayo unapata baadhi ya maafisa wa mpakani wakikuuliza masuala yanayohusiana na ngono na unabaki kujiuliza ni kwa nini kwa hakika ni tatizo linalodumaza juhudi zetu za kujikuza kibiashara kama msichana au mwanamke hilo linahitaji kushughulikiwa iwapo wanawake na wasichana watachukuliwa kuwa wamelindwa vilivyo chini ya utawala uliopo mkataba wa biashara huru barani afrika ulianza kutekelezwa mei 219 kwa lengo la kupunguza ushuru kati ya mataifa ya kiafrika pamoja na kuinua hali ya uchumi benki ya dunia inasema kwamba iwapo mataifa ya kiafrika yataimarisha biashara kati yao basi yana uwezo wa kujipatia hadi dola bilioni 450 kufikia235 memori kachambwa ni kiongozi wa mtandao wa maendeleo na mawasiliano ya wanawake wa afrika ambao unasaidia wanawake kupiga hatua za kimaendeleo barani humo of looking at african instrument tulipozungumzia afcta tunaangalia chombo cha umoja wa afrika ambacho malengo yake ni kuhakikisha kwamba hata biashara tunayofanya ina hadhi yake kila mara tunazungumza kuhusu wanawake wafanyabiashara wanavovuka mipaka lakini swali ni je hilo linafanyika kwa njia yenye heshima tunahakikisha kwamba wanapata huduma wanazohitaji kuna unyenyesaji kutoka kwa maafisa wa forodha je tunapata kuzungumzia maswala hayo hata ndani ya mataifa yao wanawake wafanyabiashara wa afrika hukumbana na vizingiti vya kupata mikopo ubaguzi wa kijinsia pamoja na ukosefu wa mafunzo masi chukuma ni mtetezi na mwanaharakati wa wanawake wakulima kutoka nigeria anasema kwamba baadhi ya utamaduni unawazuia wanawake kumiliki ardhi na kwa hivyo kudumaza uwezo wao wa kuzalisha chakula lack of, training and training of women, rural women farmers, to them stand up in the competitive ooi kuna ukosefu wa mafunzo kwa wanawake wakulima wa mashambani ili kuwawezesha kujitegemea na kushindana kwenye masoko yenye ushindani tunazungumzia ardhi kama kiungo muhimu utakubaliana nami kwamba wanawake wana uwezo mdogo wa kupata ardhi hakuna uwezo wa kutosha wa kumiliki au kudhibiti ardhi ambayo ni nguzo muhimu katika uzalishaji sisi ni asilimia sabini ya wafanyakazi kwenye sekta ya kilimo lakini hatuna usemi ifikapo swala umiliki wa ardhi tutawezaje basi kuzalisha vyakula kama inavyohitajika wanawake wa afrika wanamiliki asilimia ishirini ya ardhi lakini wanazalisha zaidi ya dhuludhi mbili ya chakula barani humo kongamano lao linalomalizika leo jumanne linatoa nafasi kwa washiriki kuangazia changamoto zilizopo katika kufanya biashara kwa wanawake afrika kwa lengo la kuangamiza changamoto wanazopitia hasa wanapojaribu kuvuka mipaka tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa wandishi wandishiwetuwa habari muungano wa mashirika ya kutetea haki za raia nchini nigeria umeanza kampeni ya wiki moja ya kushinikiza kuondolewa katika wadhifa wake mwenyekiti wa idara ya kitaifa ya kupambana na ufisadi efcc kwa makosa ya kupuuza amri ya mahakama mwandishi wetu wa legos collings anto henbe ametuandalia ripoti ifuatayo muungano huu unasema akiwa mkuu wa shirika la kitaifa la kusimamia sheria abdurashid bawa anapaswa kuonyesha mfano kwa kuheshimu amri za mahakama kwa sababu anahusika katika kuhakikisha kwamba wavunja sheria wanachukuliwa hatua kwa ukiukaji wa sh iheheari wa kundi la harakati za utawala bora anasema bawa anayesimamia mashtaka na kuhukumu kwa waliokuchwa na makosa ya ufisadi ni lazima yeye mwenyewe awajibike kwa kushindwa kuheshimu amri to mahakama wa muungam huo ambaye pia ni mkurugezi wa kundi la harakati la uhasibu wa umma oufemilwsn amesema maandamano ya wiki zima ni moja ya hatua nyingi zilizopangwa kufanyika ili kumshinikiza bawe atekeleze uamuzi wa, wa mahakama akishindwa kufanya hivyo basi ni vyema ataondolewa katika cheo mbali na wito wa kuondoa abdurashid bawa katika waadhifa wake muungamo umetoa sharti la siku saba kwa serikali na shirika la kupambana na ufisadi nchini efcc kurejesha dla bilioni 1.2 ilizichukua kinyume cha sheria kupitia tume ya maendeleo ya Niger delta nddc mwangamo huo unasema pesa hizo zinafaa kuwekwa katika akaunti maalum hadi baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi huu ili zisitumike vibaya mwenyekiti wa efcc amehukumiwa kifungo cha koti cha kutotii amri ya mahakama kutoka legos cina langu ni cllins atoigwi kwa sauti ya amerika washington unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu na kwenye mtandao wetu wa wwwpaaabuda hilo nyamini yeye yeah, yeah. na tena na dia buba dominiko nawe hawameni nabalo alo alo lo mdogo tutimizelengo polepole na duwa tutamaniza nwedo kupevitsamuvyaroni ananiweweteke mwenye mvuto kwenye yangumboni sin evyaca a ivimara vile fununu kila kukii isiku kwazigure bebipuzia tuvinapita Bamba bamba, moyo pam, na stressu, kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha idi ligongo akusome muktasari wa habari za duniakatibu mkuu wa nato astoltenber amesema matumizi ya risasi ya ukraine katika vita dhidi ya rusia yanazidi mahitaji na kwamba umoja huo unahitaji kuongeza uzalishaji kukidhi mahitaji ya ukraine marekani jumatatu imesema kwamba haifahamu kule vilipotokea vyombo vitatu ilivyovitungua angani siku chache zilizopita baada ya kusukumwa na upepo mpaka amerika ya kaskazini waokoaji nchini uturuki waliwatoa watu zaidi wakiwa hai katika vifusi jumatatu zaidi ya wiki moja baada ya kutokea mfululizo wa matetemeko ya ardhi yaliyolikumba eneo hilo lakini matumaini yanapotea kwamba kuna waathirika zaidi watapatikana wakiwa hai baraza la usalama la umoja wa mataifa wiki hii lilifikiria kuidhinisha kufunguliwa zaidi kwa vivuko vya mpakani upande wa kaskazini magharibi mwa siria ili kuongeza kasi ya misaada ya kibinadamu kuwasaidia waathirika wa tetemeko la ardhi hali ngumu ya uchumi na masharti makali dhidi ya vyombo vya habari yaliyotokana na kurejea madarakani kwa taliban afghanistan mwaka221 vimeripotiwa kulazimisha takriban ya asilimia 34 ya vituo vya redio kusimamisha matangazo yake na kuacha mamia ya watu bila ya ajira rais wa marekani joe biden amemfuta kazi msanifu katika bunge brent kufuatia ripoti ya mkaguzi mkuu kuhusu masuala yake binafsi na utendaji wake wa kitaalamu ambapo ametaka aondolewe matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yanakamilisha muda wake kwa leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi bm mridhi mwelekezi wetu jumbe hamza patrick ndwimana hewani nimeshirikiana idi ligongo kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njemakifuacayo na tahariri inayoingazia maoni ya serikali ya marekani marekani inaongeza vikwazo dhidi kundi la wagna shirika la mgambo unaungwa mkoa kremlin linaloongozwa na yevnigiv prigosin wanachama wa kundi hilo wamefanya ukatii na ukiukaji wa haki za binadamu nchini ukraine na kwingineko duniani vikwazo vya marekani vinalenga miundo mbinu muhimu ya wagna na makampuni makuu yanayoshirikiana nao na uhusiano na wake katika sekta ya dhahabu na almasi na operesheni zake za uwanja wa vita nchini ukrain wazalishaji wa silaha za rusia na wale wanaosimamia maeneo yanayokaliwa na rusia ya ukraine hatwa hii alisema waziri wa mambo ya nji wa marekani antony blinken inaunga mkono nia yetu ya kupunguza nguvu za rusia kushambulia ukraine na kufuatilia wajibikaji kwa wale wanaohusika na vita vya rusia na wanyanyasaji inauhusiana na vita hivyo na kuongeza shinikizo dhidi ya sekta ya ulinzi ya russia kundi la na wagna linaripotiwa kupeleka wapiganaji 5 ukrain ikiwa ni pamoja na wakandarasi 10 na wafungwa 40 kutoka magereza ya russia kwa mujibu wa house vikwazo vipya vilivyotangazwa na wizara ya mambo ya nje ya marekani mbali na miundombinu muhimu ya wagna ni pamoja na kampuni ya usafiri wa anga inayotumiwa na wagna shirika la propaganda la wagna na makampuni mengine makuu yanayotumiwa na wagna kwa kuongezea wizara ya mambo ya nje ya marekani itangaza hatua za kuweka vizuizi vya visa kwa wanajeshi 1 wa rusia kwa vitendo vinavyotishia uhuru mipaka au uhuru wa kisiasa ya ukrain sambambana hayo wizara ya fedha ya marekani ilitaja kundi la wagna kwa kuhusika kwake katika ghasia dhidi ya raia katika jamhuri ya afrika ya kati miongoni mwa sababu nyingine kwa mara ya kwanza marekani ilitaja kundi la wagna kama shirika kuu la uhalifu wa kitaifa na kuongeza vikwazo vilivyopo kwa kundi hilo wafanyakazi wa wagna ilisema wizara ya fedha katika taarifa mejhusisha na mtindo unaoendelea wa halifu mkubwa ikiwa ni pamoja na maaji watu wengi ubakaji utekaji nyara wa watoto na uenyesaji wa kimwili katika jamhuri ya afrika ya kati na mali yaai aoongezo va marekani dhidi ya kundi la wagna, vinatambua tishio la kuvuka mabara ambalo kundi hilo limegeuka kuwa afrika na vita vya vya nchini ukraine ya nje ambuwa marekani blinken alisema marekani kwa imara katika azimio letu dhidi ya uchukuzi wa rusia na tabia nyingine za kusababisha misukosuko duniani kote hiyo ilikuwa taariri inayoangazia maoni ya serikali ya marekani