Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida. Hujambo, msikilizaji wa idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Karibu kwa marudio ya kipindi Kwa Undani. ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza kipindi hiki hi, leo tutaangalia yalojiri nchini Uganda, ambapo serikali ya Rais Yoweri Museveni imetangaza kwamba haitaongeza muda au mamlaka ya afisi ya haki za Umoja wa Mataifa, Uh, afisi ya haki za kiraia na vilevile vile haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini humo, hatua ambayo imekosolewa vikali. Je, wachambuzi wanasemaje? Ningependelea ofisi basi iende <sausage> kufanya kazi, ili watu ambao hawezi kupata kuona haki kutoka kwa serikali wanapata haki. Upande mwingine katika sehemu ya pili tutaangalia baadhi ya hatua ambazo zinaelezwa na wataalamu wa kiuchumi kwamba zinapaswa kuchukuliwa ili kuhakikisha kwamba kampuni za kiafrika zimeendelea na kufikia kiwango cha kushindana na kampuni za kimataifa. Je, yeah. wataalamu hao nao wanaeleza nini? Namna pekee ya Afrika kuweza kuendelea ni kuwa na mabilionea wa kutosha. Sasa kama mtasaidia tu wale wa nje, wao ndio wawe mabilionea, alafu wa kwenu Hawapigi hatua, itakuwa bado, tutakuwa tunatwanga maji kwenye kinu. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Muridhi. Uganda ilisema Jumatano kwamba haitaongeza muda au mamlaka ya afisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini humo, hatua ambayo tayari imeanza kukosolewa vikali na upinzani katika e nchi ambako wachambuzi wanasema kumekuwa kukishuhudiwa visa vya ukiukaji wa mara kwa mara wa haki za binadamu. Mwezi Novemba mwaka jana, kamati ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na haki za ukiukaji wa haki za binadamu ilieleza wasiwasi wake kuhusu ripoti kwamba kulikuwa na mateso na unyanyasaji ambao ulikuwa ukiendelea kufanywa mara kwa mara nchini humo. Pia iliitaka Uganda kukoma kutumia maeneo ambayo hayajaidhinishwa ya kuweka watu kizuizini. Uganda iliandikia afisi ya Kamishna Mkuu wa Haki za Kibinadamu Umoja wa Mataifa, OHCHR, mnamo mwezi Februari, e, e, tarehe tatu mwezi huu wa Februari kutangaza kwamba haitaidhinisha tena kuongezwa kwa muda zaidi. Barua hiyo ilisema hatua hiyo inakisi dhamira kubwa ya serikali katika kukuza na kulinda haki za binadamu, amani iliyopo nchini kote, kwa mujibu wa serikali ya Rais Museveni, pamoja pia na taasisi thabiti za kitaifa za haki za binadamu na jumuiya ya kiraia yenye uwezo wa kufuatilia visa hivyo na kulinda haki za binadamu kote nchini. Hiyo ni kauli ya serikali ya Rais Museveni. Iliendelea kueleza uh, kama anavyosema huyu waziri wa mambo ya nje Okello Oriem, eh, wakati hii ni ripoti, ni yale ambayo aliambia shirika la habari la AFP: rekodi yetu ya haki za binadamu kwa miaka mingi imeimarika sana chini ya uongozi wetu mzuri wa rais Yoweri Museveni. Na akasema kwamba Uganda imeunda vyombo vya ndani ambavyo ni vizuri na vinaweza kutekeleza majukumu yake, eh, kulinda haki za waganda wa, wa wote Nchi hiyo Afrika Mashariki imeshuhudia msururu wa dhuluma dhidi ya wale ambao wanapinga utawala wa rais Museveni ambao umekuwepo miaka 36 huku waandishi wa habari pia wakishambuliwa, mawakili wakifungwa jela na viongozi wa upinzani kunyamazishwa, kwa mujibu wa ripoti ambazo zimekuwa zikitolewa na vyombo vya vi habari, hususan eh, vile vya kimataifa. Kwenye laini ya simu tuko naye Asiraji Kariango. Huyu ni mwandishi wa habari wa siku nyingi, anajiunga nasi kutoka Kampala, Uganda. Asiraji, kwanza kabisa, hebu tueleze hatua hii. E, imepokelewa vipi hatua ya Rais Museveni na serikali yake kutangaza kwamba inafunga au haitaipa muda zaidi ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu hapo, imepokelewaje hasa na wanahabari na wale wengine ambao labda ni wanaharakati wa kutetea haki? Kwa uh, kweli, uh, kila mtu ana maoni tofauti kuhusu hatua hiyo lakini kwa ina upande ina upande mbili. Kwa wale ambao wanaunga serikali wanasema basi ni serikali imefanya vizuri, na wale ambao hawaungi serikali wanasema serikali imefanya vibaya, manake hasa wapanda upinzani hasa wana, wana, wana, wakereketa activists wanadhani kwamba serikali kwa sasa inaficha yale maovu ambayo inafanya Uh, yakikiuka haki za binadamu uh, uhuru wa kusema vitu kama hivyo. Na wanasema kwamba hatua uh, hii ni kama serikali na mtu wa kawaida amepoteza mlango wa kuweza kujitetea mbele ya kadamnasi ama ya chombo cha kimataifa. Hivyo wanasema hali hiyo ni mbaya, waandishi habari bila shaka nao vilevile. Kuna wale ambao wanasema kwamba serikali inaficha kwa sababu wanada- wanasema kwamba serikali imekuwa ikiwadhulumu, inawazuia wakifanya kazi zao. Mfano, mwaka elfu mbili na moja waandishi wa, wa habari karibu kumi na walipata mkong'oto kutoka kwa a, polisi wa jeshi, ambao watu waandishi habari hao walikuwa wakiandamana na kiongozi wa upinzani NUP akipeleka malalamishi yake kwa ofisi hapa Kampala, so vyombo uh, vya dola, polisi wakawatandika na, na askari askari polisi wakawatandika na ikabidi mkuu wa jeshi kujitokeza kuweza kuomba msamaha, japo hapo awali walikuwa wanasema kwamba hao hao waandishi habari walichangamana na wale wa, wa, wa, wanaharakati ambao waliwachokoza uh, kwa upande mwingine Uh, haki za binadamu ama haki kuzungum ama kuzungumza hapa Uganda uh, ni nusunusu, unaweza -nusu kusema wale ambao wanasema wanasema yale ambayo yanasema, ingawa hawapaswi kufanya hivile. Kwa mfano, wan, kuna waandishi wa habari ambao nimegusia hapo po awali ambao ni wanaharakati ambao wanatumia kisingizio cha kazi zao ama uh, taji lao la kuwa waandishi habari kusema maneno ambayo kweli wakati mwingine si ya ukweli, ni ya uzushi. Maanake hawafuati ule utaratibu wa kuhakikisha kutafuta sosi za pembeni. Wanaona kwamba taarifa ambazo wanasema wanaosema imeegemea upande mmoja, na wengine wanasema a, a, wale ambao wanasema kweli, serikali inawakandamiza ina, ina waandishi ba, lakini mwaka huu tangu uanze kujakuwa haja kutokea tukio ambalo linadhihirisha kwamba serikali inawakandamiza ama inawanyanyasa waandishi wa habari japo kipindi ki, ki, cha nyuma, uh, hasa wakati wa kampeni za mm -hmm. uchaguzi na baada ya uchaguzi mwaka ishirini na moja kulikuwa na uh, visa mbalimbali ambavyo vyombo vya dola, polisi, askari walikuwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wanaonekana kama wanawadhulumu wa, waandishi wa habari lakini wao wanasema walikuwa wanakwenda kinyume na kile ambacho wanapasha kufanya. Wana sana sana walikuwa wanakava maandamano ambayo serikali inasema huwa yanakwenda kinyume na sheria. Hivyo mm -hmm. lazima kila mtu ama kila upande utoe ya maoni yake kutokana na jinsi inavyoona. Lakini mimi mm -hmm. kwa upande wangu naona ingekuwa si vizuri, maanake serikali inasema kwamba kuna vyombo ambavyo vipo ambavyo vimewekwa na imesaidia ofisi hiyo kuweka uh, haki kama hizo, kama kuna tume ya haki uh, haki za binadamu nchini Uganda, Human Rights Commission imewekwa, ina shughuli hiyo. So labda sijui, lakini kila mtu ana ana anaona ana, ana, vyake, lakini mi ningependelea ile ofisi baki iende ikifanya kazi, ili watu ambao hawezi kupata kwa wana, wanapata haki kutoka upande wa serikali, wanaona no. Wanapata haki upande mwingine. Asiraji Kariango, naomba usiondoke. Shukran sana kwa maoni yako hayo, au maelezo ambayo umetupa hapo kama mwandishi wa habari, lakini iwapo tunapata muda, tutarejea kwako kwa kifupi. Lakini sasa nimlete na bendi wa moto huyu. e, ni e, mchambuzi wa siasa za kieneo na siasa za Uganda pia pale ndani. e, vipi e, bwana wa moto, wewe kwanza kabisa umepokeaje hatua hiyo ya serikali? Uh, zimepokelewa kwa kero kubwa, sio kwangu peke yake, lakini kwa umma wote wa Uganda. Na maswali ni kwamba kwa nini wakati huu? Uh, kwa sababu hili lilifanyika karibu miaka minane pale hapo nyuma uh, wakati wa uchaguzi ule wa mwaka wa elfu mbili kumi na sita na huwa hii inatokana nafikiri, na ripoti wanazoziandika, kwani hakuna uchaguzi wowote hapa Uganda ambao unafanyika na ukamalizika kwa amani, kwani huwa, huwa watu wanakamatwa, na watu wanapelekwa wana, wana korokoroni bila kesi zozote. Kwa hivyo nafikiri inakumbukwa na wasikilizaji wetu wapendwa kwamba ya tulipomaliza uchaguzi mkuu wa mwaka uliopita ule hapa Uganda, uh, watu wengi waliuliwa kwa Kampeni zile. Naam, huyu waziri wa mambo ya nje wa Uganda Henry Okello Oriem, wakati akizungumza na shirika la habari la AFP, a, amenukuliwa akisema kwamba e, moja ya sababu ambazo wanafanya hivi ni kwa sababu anasema, Uganda tayari imeunda njia zake za kuhakikisha kwamba kuna usawa a, ama haki za binadamu zinalindwa. Utasemaje kuhusu hilo kwa kifupi? Waziri wa mambo ya nje akisema hakuna matata yoyote na ya, ki, ya kuhusu uh, haki za kibinadamu inaleta mchanganyiko kwenye serikali ambayo sisi tuliyoipendelea sana miaka iliyopita. Kwani raisi amesema askari bado wanajaridisha umma. Eh, ni nini ambacho unadhani waganda ambao hawajaridishwa na haya matukio ama hatua hii, kama unavyosema kwamba wako wengi, ni nini ambacho wanaweza kukifanya eh, kisheria kuhakikisha kwamba labda, eh, msimamo huo wa rais Museveni na serikali yake unabatilishwa? la kwanza ikiwa serikali haitaki shirika mashirika kama hayo kuripoti juu yake, iachane ya na tabia ya kutumia vyombo vya madola kudhalilisha watu wake. Kwa hivyo wananchi wa Uganda wanaweza kuenda mahakamani ikiwa wanataka au waandamane, dunia itawasikia. Na Bende wa Moto ni mchambuzi wa siasa za Uganda na eneo zima la maziwa makuu, uh, kule barani Afrika. Ameungana uh, nasi moja kwa moja kutoka Kampala. Ndio muda tuliokuwa nao, hatutaweza kurejea kwake Asiraji Kariango kwani lazima tuingie katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika huko nami, BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Ushindani wa kibiashara barani Afrika umeendelea kuongezeka na kupelekea baadhi ya makampuni makubwa kuongeza juhudi katika azima ya kuingia kwa soko la kimataifa, lakini makampuni ya kiafrika mara nyingi yana wakati mgumu katika kujistawisha katika maeneo ambayo makampuni ya kimataifa yamekita mizizi. Katika sehemu hii ya pili, eh, tunaangazia baadhi ya hatua zinazoelezwa na wataalam kwamba zinapaswa kuchukuliwa ili kuhakikisha kuwa makampuni Afrika, ya Afrika yanaendelea kufikia kiwango cha kushindana na kampuni za kimataifa. Kwa mengi zaidi, namkaribisha mwenzangu Jason Nyakundi aliyetuandalia ripoti hii kutoka Nairobi. Mfanya biashara kutoka Tanzania ambaye pia ni bilionea pekee ya Afrika Mashariki Muhammad Deji amesema yuko tayari kushindana na baadhi ya makampuni makubwa duniani kama vile Unilever, Pepsi, na Coca-Cola. Akizungumza katika mahojiano na kituo cha CNN, Deji alisema bidhaa yake inayouzwa zaidi ya more extra, kinywaji baridi kiliuzwa kwa zaidi ya chupa bilioni moja mwaka 2022, na yuko tayari kushindana na vinywaji baridi vikubwa duniani. Bwana Deji alisema ataanzisha viwanda kila mahali ambapo Pepsi na Coca-Cola ziko, akitumai kuwa chupa bilioni moja zinaweza kuongezeka kufikia chupa bilioni tatu hadi nne katika kipindi cha miezi ishirini na nne na thelathini na sita pamoja na kuongeza kwa orodha ya bidhaa kutoka kwa mbolea hadi mo assurance. Mo Deji, kama anavyojulikana nchini tanzania anaanzisha viwanda nchini uganda rwanda msumbiji na zambia deji ambaye anachukuliwa kuwa mmoja wazali wa wazalishaji wakubwa wa mkonge duniani alisema waafrika sasa wana mapato yanayoweza kumudu aina ya bidhaa zinazozalishwa na biashara zake, lakini kampuni za Afrika zina uwezo wa kushindana na kampuni kubwa za kimataifa. Walter Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania na nimemuuliza kuhusu vile anavyoliona tamko hilo la Modeji. Ukweli ni kwamba unapoona kwamba kuna mfanyabiashara ambaye anaanza kuwa na ndoto kubwa za kushindana na makampuni kongwe, makampuni ya muda mrefu. Eh, ukiona mtu anaweza anafikia ana, ana hatua ya kusema kwamba mimi ninataka eh, kushindana na hao kwenye soko, maana yake ni kwamba ni mtu ambaye eh, ana vision kubwa au ana dira kubwa eh, ya kutaka kuona kwamba eh, anafika mbali, anataka kuona kwamba ananufaika na soko lililopo katika uhakika wa hali ya juu. Sasa ukija kuangalia ni kwamba eh, mtu wa namna hiyo unampima kwa kuangalia kwamba Eh, hatua aliyopo ni hatua ya namna gani ili kuweza kuona kwamba kile anachokisema ni ukweli sahihi, au anasema tu eh, ili kufurahisha genge. Lakini ukiangalia kwa mfano aliyoyasema Mo Dewji, mfanyabiashara eh, huyu mkubwa kutoka Tanzania ambaye ni bilionea ah, alivyotamka kwamba ninataka kushindana na makampuni haya makubwa, eh, wewe mwenyewe tu unapata picha kwa sababu unamwangalia kwamba ni mfanyabiashara ambaye Eh, anakuwa ana, ana kipato kikubwa lakini pia makampuni yake eh, ya vinywaji baridi eh, yanaonekana kufanya vizuri sana. Huyu ana makampuni ambayo yana bidhaa zaidi ya mia moja hamsini ambazo ameweka sokoni. Sasa unaweza kuona kwamba ah, ni mtu ambaye kile ambacho anakisema maana yake ni kitu ambacho amekaa na wataalamu wake, washauri wake, na yeye mwenyewe akapima, akaona kabisa kwamba uwezo wa kushindana na makampuni haya kwenye soko anao. Sasa unamzungumzia bilionea nambari moja Afrika ya Mashariki. Kwa hiyo anapotoa tamko la namna hiyo, basi una, una, unapata picha kwamba eh, anataka kuona kwamba ananufaika na soko lililopo ndani ya Afrika eh, kwa ujumla na Afrika ya Mashariki eh, kwa ujumla wake. Kwa hiyo eh, kwa kweli, unaweza kuona kwamba mipango yake iko vizuri, malengo yake yako vizuri, kwa sababu alikofikia sio wa kushindana tena na makampuni madogo madogo yaliyopo katika nchi za Afrika ya Mashariki yanayohusika na, na, na bidhaa za namna hiyo. Yeye anapaswa kufikiria juu zaidi e, na kama ni mtu mwenye kipato kikubwa, maana yake ni kwamba uwezo wa kukopesheka anao na uwezo wa kuweza kufanya biashara mahali popote na akakubalika na serikali mbalimbali anao, kwa sababu hata hao wenye serikali wanamsubiria aende kwenye haya mataifa yao huko aka, aka, akawekeze kwa lengo la kuongeza ajira zaidi kuongeza mzunguko wa fedha na vilevile kuongeza mapato katika nchi hizo. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba hicho anachokisema, pasina shaka kabisa, inaamini kwamba ni kitu ambacho anaweza akakifanya na akakisimamia na kikawezekana kwa, eh, kwa kiwango kikubwa. Inawezekana asifikie asilimia mia moja katika levo ya hayo makampuni yalipo, lakini katika levo ya kiuzalishaji eh, katika nchi za Afrika eh, anaweza anaweza akafika anaweza asifike walikofika Coca Cola au e, Pepsi, katika kwa sababu wamezunguka dunia nzima, lakini yeye kwa ndani ya Afrika, focus yake ikawa ndani ya Afrika, ana uwezo wa kufanya vizuri na ana uwezo e, wa kuweza kushindana kwenye soko. Asilimia themanini ya e, biashara ndogo na zakati barani Afrika zinafeli ndani ya miaka mitano ya kwanza ya uwepo wao licha ya kuwa na kiwango cha juu zaidi cha ujasiria mali ulimwenguni kulingana na ripoti ya mwaka 2022. Ripoti hiyo pia ilifichua kuwa asilimia 22 ya watu wenye umri wa kufanya kazi barani Afrika wanaanzisha biashara kutokana na sababu mbalimbali mbali, lakini biashara hizi hazina rasilimali kuziwezesha kuendelea. Kulingana na ripoti hiyo, kikwazo kikubwa zaidi cha ukuaji wa biashara ndogo na za wastani si ukosefu wa mtaji, lakini ukosefu wa ujuzi muhimu wa kusimamia kampuni yenye mafanikio, pamoja na ukosefu wa mchakato, muundo na ujuzi wa biashara. Bilionea mmoja anasema kwamba alipokuwa akikuwa alitamani sana kuwa tajiri, lakini kadri muda unavyosonga, aligundua kuwa pesa sio kitu muhimu zaidi, bali mabadiliko mtu anaweza kuleta katika jamii, ajira anazoweza kubuni na maisha anayobadilisha. Bwana Nguma anasema ili wafanyabiashara wa Afrika wawe na uwezo wa kushindana na kampuni za kimataifa wanahitaji kulindwa kwa kila njia ambayo inaweza kuwasaidia kuinuka. Uh, unajua kulikuwa na kasumba mbaya sana kwamba, eh, mwekezaji wa ndani ya Afrika alionekana kwamba hana pesa lakini vilevile vile kulikuwa na masuala ya rushwa eh. Makampuni haya makubwa yalikuwa na uwezo wa kuweza eh, kuziteka nchi zetu au kuteka baadhi ya viongozi wa kisiasa au wale wakubwa wanaomiliki, wana mamlaka za udhibiti kwenye masuala ya, ya, ya, ya bidhaa eh, na hivyo kuwanyima sana fursa wafanyabiashara wa ndani ndani ya Afrika wanapotaka kufanya biashara, kupanua biashara zao au kufanya aina fulani ya biashara inayofanana na biashara zao basi walijikuta wakikumbana na vikwazo vikubwa sana. Sasa hivi unaweza kukuta kwamba kuna wakati hata kuanzisha makampuni ya maji ilikuwa ni shida. E, yale makampuni kongwe yanaweka sheria kali, namna ya kuweza kuingia kwenye soko, namna ya kuweza kuingiza bidhaa zao kwenye soko kwayo, kwa hiyo unakuta kwamba mtu anakumbana na usumbufu mkubwa kwelikweli. E, kwa hiyo, lakini hivi sasa unaweza kuona kwamba baadhi ya nchi nyingi wameweza kubadilisha badilisha baadhi ya sheria zao E, kwa lengo la kuweza kuweka mazingira mazuri ya ki, ya kibiashara na hasa biashara ya kiushindani. Kwa hiyo angalau katika zama hizi tunaweza tukazungumza lugha fulani japokuwa, bado ukiritimba upo katika baadhi ya mamlaka za udhibiti na pengine katika baadhi ya viongozi wa kisiasa ambao bado hawaamini kwamba Waafrika e, wanao uwezo wa kuweza kuwekeza katika ile large scale, kwa ukubwa e, wanaona wa, kama vile haiwezekani lakini Eh, kiasi kwamba wanawawekea changamoto kubwa sana ya wao kuweza kupenetreti au kupenyeza na kuingia kwenye soko la ushindani la kibiashara. Kwa hiyo ninaamini kwamba kama kama kama serikali zetu zinataka kuona kwamba wafanyabiashara hawa wa ndani eh, hasa katika, katika mipaka yetu ya nchi hizi za Kiafrika kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani na jinsi gani ya kuwawezesha zaidi hawa kwa sababu ukiwa yani, namna pekee ya Afrika kuweza kuendelea ni kuwa na mabilionea wa kutosha. Sasa kama mtasaidia tu wale wa nje, wao ndio wawe mabilionea, alafu wa kwenu hawapigi hatua, itakuwa bado, tutakuwa tunatwanga maji kwenye kinu. Tunataka kuwa na mabilionea. Mabilionea ndio watakaosaidia kuufanya uchumi kusisimua uchumi wa nchi za Afrika, na wao ndio wanaoweza kusaidia nchi za Afrika kuondokana na umasikini. Tunazungumzia China, tunazungumzia tunazungumzia Japani, tunazungumzia Marekani, tunazungumza mataifa ambayo ni makubwa ya kiuchumi. Katizame ndani yake, utakuta kuna mabilionea wa kutosha, kuna mabilionea na mamilionea wa kutosha. Huwezi kuendesha nchi au kusema kwamba bara la Afrika linaweza kubadilika kama hatutakuwa na mabilionea na mamilionea wazawa ndani ya Afrika na wakapewa first priority, ile fursa ya kwanza na ya kipekee kabisa katika namna ambavyo wanafanya biashara zao. Kama nia ya dhati ipo, basi ni kuhakikisha kwamba hawa mabilionea na mamilionea wazawa ambao wapo, ni vizuri wakaendelea kupewa nafasi ili kuweza kuona kwamba wanazalisha zaidi. E na wanapata wana, wana mapato mengi zaidi ambayo yatasaidia katika kuweza e, kunyanyua uchumi wa nchi zetu za Afrika na bara letu la Afrika. Mo Deji alirithi biashara kutoka kwa baba yake Gulam Deji ambaye pia alirithi biashara ya familia, kwa hivyo biashara sasa inamilikiwa na familia ya kizazi cha tatu. Kampuni hiyo ilikuwa ni ya uagizaji na usafirishaji chini ya baba yake Deji, na wakati Deji anachukua usukani biashara hiyo ilikuwa ya thamani ya dola milioni thelathini. Anatarajia biashara yake kufikia kiwango cha kampuni ya kimataifa. Ameanzisha biashara ya vinywaji baridi nchini Uganda na analenga kupanua hadi Kenya, Rwanda, Burundi na zaidi, katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, Malawi, Msumbiji, Madagaskar na Mashariki ya Kati. Shukran sana mwenzangu Jason Nyakundi kwa ripoti. Umeeleza mengi zaidi kuhusu mwanabiashara huyo kutoka Tanzania, Mo Deuji. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Tuonane wakati mwingine inshallah. ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante sana kutusikiliza mimi naitwa bmj mridhi na kuacha na kibao cha muziki kutoka hapa studio kwa heri ya kuonana