ni idhaya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamau matumaini ya kuokoa watu zaidi nchini uturuki na syria walionaswa chini ya vifusi vya tetemeko la ardhi la kiwango cha 78 katika vipimo vya ricta yanazidi kufifia hata ingawa leo ijumaa siku nne baada ya tetemeko hilo kutokea manusura kadhaa walitolewa kwenye vifusi katika mkoa wa hate kusini mwa uturuki maafisa wanasema idadi ya watu waliofariki kutokana na tetemeko hilo kubwa la ardhi lililopiga eneo la mpaka kati ya uturuki na syria siku ya jumatano sasa ni zaidi ya Elfish na, na hivokuwa tukiwa baya zaidi la mitetemeko ya ardhi kuwahi kutokea tangu tetemeko la ardhi na sunami mwaka 11 iliosababisha vifo vya karibu watu nchiiap vikosi vya uokoaji vimetatizwa katika juhudi za kutafuta manusura kwa wa vifaa huku hali ya baridi nyingi pia ikiathiri kasi ya uokoaji msafara wa msaada wari wa umoja wa mataifa haukuweza kufika siria hadi y alhamisi kupitia kivuko cha bab baalhawa ambacho ndicho pekee kilichoidhinishwa kutumiwa na umoja wa mataifa vikosi vya rasia vimeshambulia ukraine kwa mfululizo wa makombora kote nchini mapema leo yaliyolenga miundombinu muhimu na kusababisha kukatika kwa umeme katika maeneo kadhaa mji wa zaporizia ambao una kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani ulaya ulipigwa na makombora kminasaba kwa saa moja kulingana na kaimu mmea wa mji huo vingora vya kuonya kuhusu mashambulizi ya anga vililia kote nchini huku maafisa wakionya watu kukimbilia maeneo salama waliposikia vingora hivyo mashambulizi hayo yamefanyika huku maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu rasia ilipofanya shambulio la kwanza dhidi ya ukraine hapo februari 2 mwaka uliopita akikaribia mashambulizi hayo pia yanafuatia ziara ya hivi karibuni ya rais wa ukraine volodom zelenski huko mjini london paris na brusels ambapo alikutana na viongozi wa ulaya kuomba ndege za kivita kusaidia ukraine kukabiliana na uvamizi wa Russia. ukraine imeahidiwa mizinga kutoka marekani ujerumani na washirika wengine wa nato lakini bado haina mizinga ya kutosha kujibu vilivyo mashambulizi dhidi ya rasia wizara ya ulinzi ya uingereza imesema mapema leo kwamba vikosi vya rasia huenda vimepata mafanikio ya kimbino katika maeneo mawili muhimu nchini ukraine unaendelea kusikiliza idha ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kupitia fm nairobi nairobiena misri imeanzisha upatanishi kati ya israel na wapalestina katika jitihada za kukomesha khasia huko jerusalem na ukingwa wa magharibi unaokaliwa kimabavu na kuzuia kuenea kwa khasia hizo hadi ukanda wa gaza kabla ya mwezi mtukufu wa waislamu wa ramadhan maafisa wamesema wiki hii kairo iliwapokea viongozi wa kundi tawala la gaza la hamas na kundi dogo la washirika la palestina islamic jihad i kulingana na maafisa hao mazungumzo na wawakilishi wa israeli yalifanyika awali walisema ghasia za ukingo wa magharibi ambazo ziliongezeka mwaka jana wakati israeli ilipozidisha mashambulizi kufuatia msuduru wa mashambulizi mabaya ya barabarani ya wapalestina katika miji ya israel yameshika tenda kasi tangu serikali ya israeli yenye msimamo mkali wa mrengo wa kulia kuhapishwa tarehe 29 desemba maafisa wawili wa misri waliozungumza kwa sharti la kutotajwa majina wamesema cairo inaamini kuwa hali hiyo inaweza kuzorota hata zaidi na chama kikuu cha upinzani nchini afrika kusini democratic alliance kimesema kitawasilisha pingamizi a serikali mahakamani dhidi ya serikali kwa kutangaza hali ya janga la kitaifa kwa madai kuwa serikali ilitumia vibaya fedha za ununuzi wa bidhaa na vifaa wakati wa janga la covid19 rais wa taifa hilo siril ramaforsa amesema kwamba ameteua waziri mpya katika ofisi ya rais kushughulikia maswala ya umeme jambo ambalo wakosoaji wanasema litasababisha ucheleeshwaji wa kirasimu kwa vile kuna wizara mbili tayari za kushughulikia maswala ya sekta ya nishati ramafosa alhamisi alitangaza janga la kitaifa katika hatua ya kuharakisha juhudi za kurekebisha tatizo la umeme hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau sasa napomkaribisha mwenzangu mkamiti kibayasi tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani wa undani ujambo msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mahala popote pale ulipo ni siku ya ijumaa tunakuletea jukwaa la uaandishi wa habari katika kwa undani ambapo tunaangalia habari muhimu zilizojitokeza kwa juma hili na kuzijadili kwa jicho la kiuandishi wa habari leo hii upo nami mkamiti kibayasi yale ambayo tunayaangalia ni ongezeko la ajali za barabarani huko tanzania kukatika kwa umeme jambo lililopelekea rais wa afrika kusini syril ramafosa kutangaza hali ya dharura kitaifa tetemeko la ardhi huko uturuki na siria ambapo maelfu ya watu wamepoteza maisha na mpango serikali ya rais william ruto wa hazina ya kitaifa ya malipo ya uzeeni nssf na mengineyo waandishi ninaokuwa nao ni deo kaji makomba mwandishi wa habari wa kujitegemea huko tanzania peter mukabi mwandishi na mtangazaji wa sasa redio kutoka kenya nixon katembo ni mwandishi wa habari kutoka afrika kusini karibuni nam macho na masikio ulimwenguni hivi sasa ni kule uturuki na siria wakati wa ukoaji nchini siria na uturuki wakiendelea kufukua vifusi kwa manusura wa tetemeko kubwa la ardhi lililozikumba nchi hizo mbili umoja wa ulaya na umoja wa mataifa wameelezea kuunga mkono juhudi zinazofanywa kwa waathirika wa tetemeko hilo hatari katika mazungumzo na uandishi wa habari hi leo rais wa baraza la ulaya charles michel alielezea msaada wa eu kwa nchi hizo mbilim tot dabord ommence par relever ce dramatie tremblemen de terre en... kwamba kwa kwa ningependa tu kusema kitu kuhusu uh, tetemeko kubwa la ardhi nchini uturuki na syria nimefanikiwa kutoa pole kwa waathirika na nilifanikiwa kuelezea uamuzi wetu kama umoja wa ulaya pamoja na nchi wanachama kusaidia wale walioathirika kusaidia manusura na kusaidia katika shughuli za utafutaji pamoja na uokoaji takriban watu el wamethibitishwa kufariki nchini uturuki na siria katika moja ya matetemeko mabaya zaidi ya ardhi katika kipindi cha miaka ishirina mitano iliyopita idadi ya majeruhi inatarajiwa kuongezeka hii ni kulingana na maafisa wa ndani nchini humo pamoja na kimataifa michel hivyo amesema katika mkutano huo wa pamoja na rais wa kamisheni kuu ya umoja wa ulaya ursula von der leyen kwamba tetemeko la ardhi lililotokea jumatatu limeleta huzuni kubwa kwa jamii na ulimwengu wote The of anasema idadi ya vifo inaendelea kuongezeka tunapozungumza katika nchi zote mbili na bado kuna watu wengi sana ambao wako chini ya vifusi kwenye baridi kali tetemeko la ardhi lilitokea wakati mzozo wa kibinadamu kaskazini magharibi mwa siria ukiwa tayari unazidi kuwa mbaya huku mahitaji yakiwa katika kiwango cha juu zaidi tangu mzozo huo uanze misaada ya kibinadamu inakabiliwa na uhaba wa mafuta kwa ajili ya kuendesha operesheni zao pamoja na hali ya hewa ya baridi kali imedumaza shughuli kote katika eneo ikiwa ni pamoja na njia y barabara na miundombinu mingine ambavyo vyote vimeharibiwa hii ni hali inayoendelea huko syria na uturuki kufuatia tetemeko la ardhi na kama nilivodokeza hapo awali kwamba afrika kusini wanataabika hivi sasa na ukosefu wa umeme hali iliyopelekea rais wa afrika kusini seri ramafosa kutangaza uh, hali ya kitaifa ya janga kutokana na kukatika huko kwa umeme uh, hali ambayo inaelezewa kwamba uh, imeleta hisia mseto miongoni mwa wakazi huko afrika kusini uh, nixon yupo tayari kutueleza hali hii nixon kama tunavyofahamu kwamba huenda imepokelewa katika uh, maelezo mseto tupe katika jicho la kiwandishi na bila shaka hali hii imepokelewa kwa hisia mseto miongoni mwa raia wa afrika kusini kwanza nianze na upinzani ambao umepinga vikali hatua hii ya rais eh, na kusema kuwa inaonesha uhafifu ulioko ndani ya serikali na kwa rais kutaka kunda wizara mpya ya umeme eh, katika ofisi ya rais inaonekana amewapiga kalamu nyekundu mawaziri wake mmoja waziri eh, guede matash ambaye anahusika na nishati na pia uh, uh, pravin godani ambaye anahusika na, na um, tasi wizara ya taasisi za taifa sasa uh, hizi ni taasisi ambazo zinahusika moja kwa moja na, na shirika la sc ambalo ni la uzalishaji wa umeme na upande wa upinzani uh, pia umesema kwamba utaenda mahakamani kulipinga swala hili ama hatua hii iliyochukuliwa na rahisi uh, kwamba haifai hai, hai, hai, hai, na itafungua mwanya kwa viongozi wa serikali kuweza kujipatia uh, pesa kupitia uh, rushwa sababu watatumia sheria ya hali a hali tadhari uh, bila kuwajibika bungeni nixon uh, kama ulivyosema imepokelewa katika hisia mseto je katika mtazamo wa kiuandishi wa habari unadhani kwamba suala hili huenda likaleta utata au kudumaza chama tawala cha anc uh, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani 224 naam mgao wa umeme tayari umeshakidumaza chama cha nc kuna uh, minongono kwa miongoni mwa raia wa afrika kusini kwamba Uh, ime- imewaferi sana katika masuala mazima ya uchumi na kumbuka uh, mgawo huu wa umeme unasababisha viwanda kufunga unasababisha uzalishaji mdogo uh, katika maswala ya uchumi pia chakula ni uh, hivi karibuni tu uh, shirika la chakula, la, la wafanyakazi wa wa wa wakulima wa hapa wameweza kuelezea kwamba afrika kusini itakabiliwa na ba la njaa iwapo mgao huu wa umeme sababu wanatumia unyunyuziaji wa mimea katika kuhakikisha kwamba wanazalisha mazao ya kutosha kulisha taifa sasa e, ime tayari kuna doa lile na kuna ukiwauliza baadhi ya wa afrika kusini wanasema kwamba basi hawataweza kukipigia chama e, tawala cha, cha african national congress e, e, kura ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na nne asante sana nixon katembo mwandishi wa habari kutoka afrika kusini na pengine tutarejea kwako baadaye kidogo ili kufahamu zaidi kuhusiana sakata hili la kukatika kwa umeme huko afria kusini huko anzania basi wa mara ya kwanza msada asheriaaomboahabar esoma wenye msada amarekebishoasheria mbalimbali mwaka 1223. ili kufahamu katika jicho la kiuandishi wa habari ninaye deo makomba ndeo nini unachofahamu kwa undani kuhusiana na mswada huu na, uh, ni kweli kuwa mswada wa sheria ya vyombo vya habari nchini tanzania umesoma leo kwa mara ya kwanza kwenye mswada wa marekebisho ya sheria mbalimbali ya mwaka elfubilihiitatu na mara baada ya kusomwa kwa mswada huo sasa umepelekwa kwenye kamati ya bunge kwa ajili ya kupata maoni kutoka kwa wadau mbalimbali ili baada ya hapo sasa iweze ku, eh, ku, ku kuona kunafanyika marekebisho kadha wa kadha ambayo yamekuwa yakipigiwa kelele na wadau wa vyombo vya habari mbalimbali eh, mbali, pnchini tanzania kuwa kuna baadhi ya vipengele vimekuwa kidogo vina mushkeli kwa maana ya kwamba vimekuwa vikiwabana waandishi wa habari kufanya kazi zao ipasavyo au kikamilifu ye yeah, deo uh, unafahamu kwamba ni vipengele vipi ambavyo vilikuwa vikipigiwa kelele na wadau wa habari na miongoni mwa vipengele hivyo ambavyo vimekuwa vikipigiwa kelele katika sheria ya vyombo vya habari ya mnamo mwaka elfu mbili na kumi na sita mkamiti ni pamoja na kile cha kiwango cha elimu ambacho kinasema ili kutambulika kuwa mwandishi wa habari mtu anatakiwa kuwa na kiwango cha elimu kuanzia ngazi ya diploma na ukiachilia mbali kipengele hicho pia kuna kipengele kingine ambacho uh, kinatoa adabu ya makosa ya madai kuwa ajinai kwahiyo hivi ni miongoni mwa vipengere vichache ambavyo vimekuwa vikipigiwa kelele na waandishi wa habari kwamba vimekuwa vikiwabana na hata kufanya kuhu, uh, ule uhuru wa vyombo vya habari uh, kuweza kufifia nchini tanzania Kwayo, uh, kwa hiyo kupelekwa ama kusomwa kwa mswada huu kwa mara ya kwanza uh, bungeni hii leo ijumaa uh, ni, ni, ni ni ni faraja uh, kwa ona habari mbalimbali mbali mbali hapa nchini tanzania neo nashukuru endelea kuwepo katika laini ya simu kwani pia tunaye pete mukabi kutoka huko nchini kenya na tunafahamu kwamba mengi yanaendelea katika ardhi ya kenya mpango um, wa serikali ya kenya wa kuongeza mchango wa kila mwezi kwa hazina ya kitaifa ya malipo uzeni nssf umeibua hisia tofauti baada ya mahakama rufaa kubatilisha uamuzi wa awali wa kuzuia ongezeko hilo pita je wakenya wamelipokea vipi swala hili asante uh, kabisamkamiti uh, kwanza kabisa naweza kusema kwamba uh, kichunguza kwa jicho la kiuandishi ni kwamba uh, bwana william ruto ambaye alianzisha mchakato huu kwa uh, wa kwamba kubadilisha sheria ya namna wakenya wafanyi kazi Eh, wanavyoweza kuwekeza ama kusefu pesa zao kanin ajili ya maisha yao ya baadaye wanaporetire ama wanapo eh, katika kazi zao ni kwamba Uh, kwa upande mwingine ukitazama ni muda mrefu sana tangu mambo haya yafanyike maanayake eh, wakenya ambao wanafanya kazi wameajiriwa wamekuwa wanakatwa kama shilingi mia mbili pekee na hiyo ukiangalia kwa miaka ambayo utakuwa umefanya unapata kwamba mtu labda nastafu ana hela ndogo sana ambayo hayatamwezesha kujikimu kimaisha kwa hivyo anarejelea maisha ya uchocholi au maskini kwa hivyo mbinu hii ambayo bwana william ruto eh, amekuja nayo kama rais wa nci ni kwamba eh, anajaribu kuwatoa wa kenya ile hali ya maisha ya umaskini labda baada ya kuwawa eh, kistaafu katika kazi zao angalao mtu atoka akiwa na donge nono na pia kwa njia nyingine kwa sababu hali ya uchumi ya taifa imeonekana kwamba imerudi chini chini zaidi ni kwamba hii itatumika pia wakati huyu mkenya anaendelea kufanya kazi akingojea kuritaya A, ni kwamba serikali itachukua muda wake kutumia hela hizo kama mkopo wa kusaidia katika miradi na miundo misingi mbalimbali na hapo itafanya kwamba serikali haitakuwa na ile eh, uzito wa kuendelea kukopa katika mataifa mengine ya kigeni kama labda mataifa ya mashariki eh, kwa hivyo itakuwa na nafasi nzuri ya kupata hela kutoka katika ambayo wakenya hao ambao wanangoja kuria labda miaka kumi kumi na tano ishirini dalaini zijazo basi serikali itakua imechukua pesa hizo na kutu na kurudisha kwa kiwango maliba ya chini na itasaidia sana eh, katika hila hali ya kusaidia kukuamua uchumi wa taifa ndio maana ama lengo la uh, rais anajaribu kuondoa wakenya katika umaskini uh, kamt na peter uh, iwapo wamepata fursa ya kuzungumza na wale ambao tayari wameshastaafu staafu ambao wanatumia hivi sasa uh, mafao haya ya nsf umepata nini kutoka kwao uh, wengi kwa kweli kulingana na vile ambavyo nimezungumza na wengi wao wazee ambao walistaafu miaka za uh, zazapo nyuma miaka miwili mitatu iliyopita maisha ambao wanaishi hizi ni maisha ya kutamaushwa na unapata kwamba kwa sababu serikali pia inazidi kufuatilia uh, wazee wengi ambao eh, katika maisha yao hawana nguvu ya kufanya kazi eh, unapata kwamba nimeangalia kiundani nimeona kwamba wengi wao aimebidi ah, serikali ianzishe mfumo fulani wa kuwasaidia angalau hela kidogo ya kila mwezi ya kujisaidia kama shilingi elfu mbili wengine elfu tatu eh, na kwa sasa zile picha ambayo inajitokeza hapa Uh, ni kwamba uh, hiyo imesa, itasaidia pakubwa maanaake kwa sasa e, wale ambao wameshastaafu hawana lao hawana chochote walilemewa kimaisha kwa sababu ya hela ndogo zaidi ambayo walikuwa wanaweka ya yani miaka karibu dheladhini ishirini ambao wamekuwa wanafanya kazi kwa hivyo ni ngumu kidogo na kwa sasa maisha yao ni magumu zaidi kwa hivyo hii serikali itakuwa imesaidia pakubwa kwa wale ambao wanajiandaa ku haya kwa miaka ijayo makumi kumi na tano kule mbele iwapo tu watakubali kama wakenya ngoaja haijawaingia wakenya kwa uzuri sana itahitaji muda serikali pia kuchunguza kiundani namna ambayo itatumia ili wakenya wakubaliane na huu mtindo manaake ni ugumu wa kimaisha ambayo inafanya wakenya hawakubali sana kiurahisi kutaka kujumuika katika uh, poekti hii ama katika uh, shughuli hii ambayo uh, inawekwa na serikali pita nashukuru kwa maelezo yako unaendelea kuwepo katika laini ya simu kwa msikilizaji ambaye unajiunga nami hivi sasa unasikiliza kipindi cha kwa undani ambacho tunaangazia masuala mbalimbali yaliyotokea kwa wiki nzima katika jicho la kiuandishi tuangalia mengineyo ambayo yanagonga vichwa vya habari huko tanzania ni ajali za barabarani miongoni mwao ni katika mwezi huu wa februari pekee moja ya tukio kubwa linalotikisa ni lile la februari tisa ambapo watu kumi na wawili walifariki huku ikisemekana hamsini wamejeruhiwa uh, deo kaji sirkali imetoa tamko gani kuhusiana na ajali hizi zinazotokea mara kwa mara na kusababisha vifo vya watu wengi kwa wakati mmoja nam kwa kweli kwanza kabisa imekuwa ni majonzi kwa watanzania hasa kufuatia mfululizo wa ajali ambazo zimekuwa zikitokea uh, mara kwa mara hivi karibuni ukizingatia kwamba siku za hivi karibuni kule korogotanga kulitokea ajali ambayo ilisababisha vifo vya takriban watu ishirini na hivi majuzi tu uh, barabara ya dodoma morogoro uh, kukitokea ajali iliyosababisha vifo vya watu kumi na wawili hivyo kufuatia ajali hizi serikali kupitia kupitiamlaka balimbali ikiwemo jeshi la polisi zimekuwa zikitoa eh, eh, kauli Uh, hasa hata hii leo tumeshuhudia wakati akiairisha uh, vikao vya bunge hapa jijini dodoma waziri mkuu wa tanzania kasim majaliwa alitoa pole na kuhusiana na ajali hizi na hata kusema kwamba eh, watu wanaosababisha eh, ajali hizi wanapaswa kuchukuliwa hatua ikiwemo madereva na ikizingatiwa kwamba ajali hizi zimekuwa zikitokea mfano ajali hii ya majuzi inaelezwa chanzo kikubwa ilikuwa ni uzembe wa madereva wa magari eh, mawili ya basi ambalo lilikuwa likitokea uh, kule mkoani bukoba kuelekea jijini dar darusalam kupitia hapa dodoma halikadhalika uh, na dereva wa loli waliogongana ni kwamba ni uzembe ambao walisababisha na hivyo kuweza kusababisha uh, vifo vya uh, watu takribani uh, kumi na mbili kwa hiyo kumekuwa kukitolewa na kauli kwamba inapashwa madereva hawa kuzingatia sheria za balabalani lakini ukiachilia mbali kauli mkamiti za uh, viongozi wa mamlaka husika kwa maana ya serikali eh, likiwemo jeshi la polisi alikadhalika kama nilivyodokeza hapo waziri mkuu kasim majaliwa alivyozungumza leo kwamba inatakiwa kuhakikisha kwamba eh, kuna kuwa na, na uzingativu wa sheria za barabarani lakini kumekuwa na, ma, na maoni mseto kutoka kwa watu mbalimbali mbali nchini tanzania hasa kufuatia ajali hizi ambazo zimegharimu eh, maisha eh, ya watu wengi eh, katika barabara za hapa tanzania na wanachozungumza hasa na, mm, tusalie hapa hapa kwanza ulipozungumza waziri mkuu kasim majaliwa amesema hatua zichukuliwe kwa wanaosababisha ajali amedokeza ama kuweka bayana ni hatua zipi ambazo zinatakiwa kuchukuliwa kwa watu hao wanaosababisha ajali hizi kimsingi alisistiza tu hatua zichukuliwe kwa maana ya kwamba hatua hizi sasa ni kuangalia wale ambao wanakuwa wanafanya makosa ya kizembe na hatimaye kusababisha ajali kama hizi basi wafikishwe katika vyombo vya sheria lakini vilevile akasistiza vile kwamba kuwepo na umuhimu wa watu kutumia eh, barabara hizi vizuri ili kuweza kuepusha ajali mbalimbali ambazo zimekuwa zikighalimu eh, maisha ya watu wengi hapa tanzania lakini ukiachilia hilo tu mkamiti ni kwamba uh, kumekuwa na maoni ms- seto ambapo watu wamekuwa wakizungumza eh, tofauti tofauti ya kwamba eh pengine pia barabara zinatakiwa zitanuliwe na ziwe kubwa ili kuweza kuondoa ile e, uwezekano wa kupatikana ajali lakini manusura ambao wamekuwa uh, wakizungumza na vyombo vya habari wa ajali hii iliyotokea ya barabara ya dodoma morogoro wameeleza bayana kabisa kama isingekuwa ni uzembe wa madereva hawa basi ajali hiyo isingeweza kutokea uh, inakumbuka kwamba mmoja wa manusura akielezea alikuwa akizungumza kwamba wakati basi lao likiwa lina, lina ele dar dereva alijitahidi kutaka ku- alikuwa akiomba nafasi kumwomba eh, gari lilokuwa mbele kwamba kama kuna kuna usalama wwote aweze kupita lakini hakupata majibu yaliyo sahihi na hivyo akaamua tu kuingia barabara na hatimai kukutana na roli hili ambalo lilikuwa eh, limebeba eh, saruji na hatimai kusababisha ajari hii ambayo kwa kweli imekuwa ni miongoni mwa mfululizo za ajari ambazo zimetokea nchini tanzania na kugharimu maisha ya watu wengi na hivyo sasa uh, kutaka basi uh, hawa waendesha vyombo vya abilia waweze kuwa makini katika kuzingatia uh, sheria za barabarani ili kuepusha ajali hizi ambazo zimekuwa zinaku, zikitokea sasa mfululizo mm-hmm. nchini tanzania kamitishukran uh, uh, tuelekee huko kenya ambapo uh, uh, kuna swala hili la mkuu wa mashtaka ya umma kenya haji uh, kughadhabishwa na matamshi ya aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani ya nchi fred matian kukamatwa uh, kwako pita katika jicho la kiwandishi nini kinachoendelea juu ya hali hii huko kenya asante uh, uh, asante uh, mkamiti kwa mara jingine tena wacha niseme kisa hicho ambacho kilikuwa kinadaiwa ambacho uh, imeonekana kila upande inavuta uh, uh, inavuta kamba upande wake upande wa upinzani azimio Uh, na upande wa serikali pia unavuta kwake uh, ni kwamba bado ukweli haujabainika kwamba swa bwana fred matiani ambaye ni wz alikuwa waziri wa usalama wa ndani kwamba alikuwa akamatwe e, kulingana na vile ilivyo ni kwamba baada ya mambo kada wakada kujitokeza imedihirisha wazi kwamba Uh, hii ilikuwa tu ani mbinu ya kufanya umma ionekane kwamba uh, kuna jambo ambalo to, limetokea ama huenda likatokea na picha ambayo ilikuja ikajitokeza hapa kulingana na na bwana haji amesema kwamba uh, haya mambo ambayo bwana fred matianga ameyazungumza akudai uh, kwamba hayo mambo yalikuwa ni kama uongo manaake kitu cha kwanza hana habari maanaake yeye kama mkuu wa mashtaka kama mkurugenzi mkuu wa mashtaka hapa nchini kenya kitu cha kwanza ni yeye anafaa kutoa ripoti ambayo mtu huyu ambaye anafaa kushtakiwa alifanya nini na nini na ni jambo lipi hili kisha baadaye atapeana habari uh, hizi kwa maafisa wa usalama ambao wataenda kumkamata lakini yeye anashanga kwamba hamna mashtaka yoyote wana faili yoyote ambayo ametolewa uchunguzi ambao unafanywa bado hujakamilika kwa hivyo haya madai ambayo anadai kwamba eti maafisa uh, wa jiesio uh, aina uh, ya lkua wamezunguka boma lake ili kumkamata ni jambo ambalo anashangaa kwamba waziri ambaye alikuwa na nguvu katule kwamba anaezongea mambo kama haya manake yamejaa uongo ndani kwa sababu mm-hmm. e, kama kweli hatumambo haya angekuwa ni hivyo basi mbona hakuna hata mtu mmoja alijitokeza na picha kuonyesha hawa ndio maafisa wa polisi ambao wamezingira hapa na hapo hapo e, yeye kama waziri wa zamani pia alikuwa analindwa bado na maafisa wa serikali walikuwa pale ikakuajekuaja haya yafanyike na mbona vyombo vya habari ama runinga havikuangazia maafisa hao kwamba walikuwepo pale kumkamata eh, bwana matiani kwa hivyo bwana haji anasema kwamba lazima awe na failkinaendelea kwa hivyo mm. saizi anasema kwamba kile kinanataka eh, ki, bwana matiani ajitokevu na aeleze waziwazi ni kuhusu eh, asua hii avidaviti ambaye aliandika kwamba uh, anataka kukamatwa kinamna ili, ilikukuja kinamnagani kafanyika namna gani kwa hivyo kuna jambo hapa ambalo anataka bwana matiazi ajitokeze na aiweke wazi manaake atahakikisha kwamba sheria inachukua mkondo wake kwa kujaribu kuchakulia jina uh, ni, uh, idara hii ambayo inahusika na mashtaka ya umma shukrani sana uh, pite mukabi mwandishi na mtangazaji wa sasa redio kutoka huko nchini kenya hali kadhalika nakushukuru kaji makomba mwandishi wa kujitegemea kutoka huko tanzania na vilevile vile, shukran ziende kwako nixon katembo wewe ni mwandishi kutoka nchini Shukenya. afrika kusini hapa studio mimi naitwa mkamiti kibayasi ulikuwa nami katika kipindi cha kwa undani ambacho kila ijumaa kinazungumzia maswala yaliyogonga vichwa vya habari yakijadiliwa katika jicho la kiuandishi wa habari na kutakia usiku mwema