hii ni VOA express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni tarehe kumi mwezi wa pili mwaka wa 2023 mambo yakiwa yamechangamka kabisa, ikiwa uh, hapa studio tumefurahi kweli kweli. Nalo jina langu Harison Kamau, naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika VOA express ambapo tumekuandalia mambo mengi kama Harison alivyosema. Tutakuwa na kipengele cha jicho letu naye Rahabu Fred, hali kadhalika tutakuletea maswala ya burudani na Josephat Kioko wa kule Mombasa nchini Kenya. Tutakusomea swali la leo, ambapo tuna majibu kadhaa kutoka kwako, kwa wewe msikilizaji, hali kadhalika burudani ya muziki kutoka kwa wanamuziki mbalimbali duniani. Basi kando na hayo yote, kuna suala ambalo limeendelea kutokota na ninalotatiza wakazi wa Afrika Kusini. Nafikiri labda moja kwa moja tu tuanze na tatizo hilo ambalo ni la umeme na uhaba wa umeme ambao umekidhiri sana katika taifa hilo uh, katika miezi ya karibuni, na nimejaribu sana niwezavyo kuwapata watu wa Afrika Kusini wa kazi kidogo, nikawa tuna matatizo ya uh, kimawasiliano nao, japo tunaendelea kuwatafuta ili watueleze hali halisi, lakini hali ilivyo ni kwamba rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, uh, ametangaza hali ya dharura mara moja ili kukabiliana na tatizo kubwa la uhaba wa umeme nchini ambalo limepelekea kutatizwa kwa huduma hizo kila siku miongoni mwa wakazi pamoja na wafanyabiashara kwa hadi saa kumi a, kila siku. Yani stima zinakuwa hazipatikani kwa zaidi ya saa, a, muda wa saa kumi. Basi wakati akitoa ya hotuba yake kwa taifa Alhamisi usiku, Ramaphosa amesema kwamba tatizo hilo linahitaji hatua ambazo sio za kawaida kwa kwamba limeathiri taifa lote. Kulingana na kiongozi huyo, hatua hiyo itawawezesha serikali yake kuondoa baadhi ya maeneo muhimu kwenye ukataji wa umeme wa kila siku. Kwa mfano, kwenye mahospitali, kwenye mabomba ya maji, a, wakati pia akitoa nafasi ya kuagiza umeme kwenye mataifa ya kigeni. Unajua mkamiti kuna mm -hmm, sehemu kama hospitali kwa kweli ambazo ni muhimu na zinahitaji huduma za umeme bila kukatizwa hata kidogo. Kwa hivyo sasa dharura aliyoitangaza itaruhusu mm, umeme kuwa haukatizwi kwenye hospitali ama maeneo ya mabomba ya maji ambayo yanatoa ya ya na, ya, ya, huduma ya, msingi za kibinadamu yes. Basi, kampuni ya kusambaza umeme ya kitaifa Eskom imeshindwa mm -hmm, kabisa kutoa huduma hiyo kutokana na kuzeeka kwa mitambo ya kuzalisha bidhaa hiyo inayotumia makaa ya moto na imepitwa na wakati, pamoja na muda mwingi ama kashfa za ufisadi ndani ya kampuni hiyo. Basi, Ramaphosa pia ametangaza kwamba atateua waziri wa umeme atakaye twi kwa jukumu la kushughulikia tatizo la umeme pekee mm -hmm, nchini humo, yaani, atabuni kitengo kipya kabisa cha ja kushughulikia tatizo la umeme. Wakati akitoa ya hotuba yake Ramaphosa amelazimika kusita kwa muda kutokana na kelele za baadhi ya wa wabunge kutoka chama cha upinzani cha Economic Freedom Fighters, ambao hatimaye waliondolewa nje ya bunge alipokuwa akitoa hotuba na maafisa wa usalama kutokana na kwamba walikatiza hotuba yake. Yaani, inamaanisha kwamba tatizo hilo limekuwa kubwa kabisa ndani ya Afrika Kusini. Sasa basi Ramaphosa anatarajiwa kufanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri kufuatia kujiuzulu kwa naibu rais David Mabuza, nafasi yake ikitarajiwa kuchukuliwa na naibu mkuu wa chama cha ANC Paul Mashatile. Uhaba wa umeme unaripotiwa kuathiri pakubwa biashara za watu wa kawaida na hivyo kusababisha wafanyabiashara kupata hasara kubwa na kuathiri uchumi wa taifa hilo juhudi za kuwafikia, kama nilivyosema, tukiwapata tutazungumza tusikie moja moja kwa moja hali ilivyo. Tusipowapata basi itakuwa ndio hivyo, lakini ndio hali halisi iliyoko Afrika Kusini kwa sasa ya ukosefu wa umeme kitaifa. Mm -hmm. unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington, Washington DC. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, tukiendelea na ripoti zaidi. Aa, kama mnavyofahamu, dunia nzima sasa hivi macho na masikio ni huko Siria na Uturuki kufuatia tetemeko la ardhi lililotokea siku ya Jumatatu. Wakati waokoaji wakiendelea kufukua vikosi kwa manusura wa tetemeko hilo kubwa la ardhi lililozikumba nchi hizo mbili, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa zimeelezea kuunga mkono Uh, um, msaada kwa waathirika wa tetemeko hilo ambapo akizungumza na waandishi wa habari hii leo rais wa baraza la Ulaya Charles Michel alisisitiza msaada wa EU kwa nchi zote mbili. Mais tout d'abord, je vais commencer par euh, relever ce... Tremblement de terre, qui est intervenu en, en en Basi, ningependa tu kusema kitu kuhusu tetemeko kubwa la ardhi nchini Uturuki na Syria. Nilifanikiwa kutoa pole kwa waathirika na nilifanikiwa kusisitiza uamuzi wetu kama Umoja wa Ulaya pamoja na nchi wanachama kusaidia wale walioathirika ili kusaidia nusura na kusaidia katika shughuli za utafutaji na uokoaji wanajeshi kufariki nchini Uturuki na Siria katika moja ya matetemeko mabaya zaidi ya ardhi katika kipindi cha miaka 25 iliyopita. Idadi ya majeruhi hata hivyo inatarajiwa kuongezeka. Hii ni kulingana na maafisa wa ndani nchini humo pamoja na wa kimataifa. Michel amesema katika mkutano huo wa pamoja na rais wa Kamisheni Kuu ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen kwamba tetemeko la ardhi lililotokea Jumatatu Idadi ya vifo inaendelea kuongezeka na tunapozungumza katika nchi zote mbili, na bado kuna watu wengi sana ambao wako chini ya vifusi kwenye baridi kali. Tetemeko la ardhi lilitokea wakati mzozo wa kibinadamu kaskazini magharibi mwa Siria ukiwa tayari unazidi kuwa mbaya, huku mahitaji yakiwa katika kiwango cha juu zaidi tangu mzozo huo kutokea. Peterson alisema jana Alhamis kwamba huko Alepo pekee theluthi moja ya nyumba zimeharibiwa na kuwakosesha makazi takriban watu laki moja ni kulingana na makadirio yanayotolewa. Barabara kuu ambayo Umoja wa Mataifa huitumia Um, kupeleka msaada kutoka Gaziantep nchini Uturuki hadi eneo la usafirishaji uh, kuelekea eneo la magharibi mwa Syria uh, iliharibiwa na tetemeko hilo, na hivyo basi barabara hiyo imefungwa. Misaada ya kibinadamu inakabiliwa na uhaba wa mafuta kwa ajili ya kuendesha operesheni hizo, pamoja na hali ya hewa ya baridi kali mno ambayo imedumaza shughuli nyingi kote katika eneo ikiwa ni pamoja na njia ya barabara na miundombinu mingine ambayo imeharibiwa. Ndio hali iliyoko huko uh, nchini Uturuki pamoja na Siria. Tunaendelea kuwaombea majeruhi ambao wamepata uh, majeraha wapone kwa haraka, na wale ambao wamepoteza ndugu, jamaa na marafiki uh, tuna, tuko nao pamoja katika kipindi hiki kigumu cha kuondokewa na wapendwa wao. Yote haya unayapata kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo sasa muda umewadia wa kupata habari za kimataifa. Kameruni imezuia watu kutembea kwenye mpaka wake na Ikotorio Gine kufuatia vifo kadhaa visivyoelezeka ambavyo wataalam wanasema huenda vimetokana na homa ya kuvuja damu. Wizara ya afya ilisema Ijumaa vizuizi viliwekwa kuzuia hatari kubwa ya kuingizwa kwa ugonjwa huu na ili kugundua na kushughulikia visa vyovyote katika hatua ya mapema, wizara hiyo ilisema katika taarifa yake. Iliongeza kwamba uchunguzi unaendelea na ufuatiliaji wa magonjwa ya mlipuko umeimarishwa kwa msaada wa wataalam kutoka shirika la afya duniani WHO na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani CDC. Vikosi vya Urusi vimeshambulia Ukraine kwa mfululizo wa makombora kote nchini mapema leo, yakilenga miundombinu muhimu na kusababisha kukatika kwa umeme katika maeneo kadhaa. Mji wa Zaporizhia ambao una kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani Ulaya ulipigwa kwa makombora 17 kwa saa moja kulingana na kaimu mkuu wa mji huo. Ving'ora vya kuonya kuhusu mashambulizi ya anga vililia kote nchini huku maafisa wakionya watu kukimbilia maeneo salama waliposikia ving'ora hivyo. Mashambulizi hayo yamefanyika huku maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu Russia ilipofanya mashambulio ya kwanza dhidi ya Ukraine hapo Februari 24 mwaka uliopita yakikaribia mashambulizi hayo pia yanafuatia ziara ya hivi karibuni ya rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski mjini London, Paris na Brussels, ambapo alikutana na viongozi wa Ulaya kuomba ndege za kivita kusaidia Ukraine kukabiliana na uvamizi wa Russia. Ethiopia imeidhibiti utumiaji wa mitandao ya kijamii, kwa mujibu wa shirika linalofuatilia masuala ya internet la NetBlocks. Hii ni kufuatia vurugu wakati wa maandamano ambayo yameibua mgawanyiko mkubwa ndani ya kanisa la kiothodoksi la nchi hiyo. Maandamano hayo yalizuka katika eneo la Oromia baada ya viongozi watatu wa kanisa hilo kujitangaza kuwa maaskofu wakuu mwezi uliopita na kuunda baraza lao la uongozi. Baadhi ya wa waandamanaji wamepinga hatua hiyo, huku wengine wakiunga mkono. Takriban watu 30 wameuawa katika maandamano tangu tarehe 4 mwezi huu. la Marekani akiondoka hapo, Gloria Gaynor anasema I will survive, nami pia nakwambia tuta survive kabisa. katika VOA Express hadi tamati vizuri tu nikukumbushe kwamba tunapatikana kupitia redio zetu shirika kote katika eneo la Afrika Mashariki zikiwemo ni pamoja na Radio Rakombu na Ghana, DRC, Radio Sango Malamu, Bunya, DRC, Sauti ya Mwananchi Radio, Nakuru Kenya, Radio Mitume Kitale, Kenya, Sayari Radio Eldoret, Kenya, bila kusahau Chuchu Radio Zanzibar, miongoni nyingine nyingi. Wakati umefika wa jicho letu haswa leo, basi tuko jijini Dar es Salaam na Rahabu Fredi, ambapo anaangalia thamani ya mtoto wa kike, uh, kuwa bikira, kujitunza mpaka pale anapoolewa, yani kuto kujihusisha na masuala ya kimapenzi. Karibu Rahabu. Karibu katika wakati huu wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, na leo jicho linaangaza swala la thamani ya ubikra hadi pale binti anapoingia kwenye ndoa. Mabinti wenyewe wanathamini bado hilo? Kwa mimi navyoona ni, ni kwa kiasi kidogo sana, ni wachache sana ambao wanathamini hali kama hiyi. Kwa sababu gani? Vishawishi ni vingi, na inatukumba sana hasa sana sana kwa wasichana. Msichana anapokuwa kwamba yeye anaona wenzake anapoona wenzake labda anataka kitu fulani, anataka avae, anataka akae vizuri, matokeo yake anajikuta anajiingiza katika vishawishi vibaya, anadanganyika. Sasa kudanganyika kwenyewe, unakuta anafanya tendo la ndoa kabla ya muda wake, kwa hiyo bikira yake pale inatoka. Lakini wapo baadhi ya mabinti, kwao wana uwezo sana, hawa kweli ndio wanaoingia kwenye ndoa zao wakiwa mabikira. Ni ulimbukeni fulani baada ya kuona limbukeni, mwenzangu ukafanya vile na mi lazima nifanye hivi ili niweze kuonekana, endapo kwetu tuna tuna uwezo kiuchumi. Kwa hiyo kwa hiyo kwa maana hiyo basi, hiyo hali ina affect mabinti wengi, wanajikuta wanapoteza uthamani wao. Lakini effect kubwa pale ni wazazi. Wazazi awakae chini kwa elimisha watoto wao thamani ya kuwa bikira kutokana na hiyo pointi basi, mtoto anajisahau kwa sababu anakuwa anatembea, anaenda tu, anafanya hilo tendo la ndoa, lakini anakuwa aelewi maana ya thamani ya bikira. Naweza nikasema kwamba mabinti wetu sasa hivi hawathamini. Na kwa nini navyosema kwamba hawathamini ni kutokana na mambo mbalimbali ambayo unakuta kwamba yanawazingira. Naweza nikaanza kusema kuhusu habari ya utandawazi. Utandawazi unawasumbua sana mabinti wetu, unakuta kwamba wanaweza kaangalia mambo ya ngono wanaweza wakaangalia mambo ya picha mbalimbali mbali ambayo hayo mambo yanaohamasisha kuweza kuingia katika mambo ya tendo la ndoa kabla ya muda wao. Sasa wanapokwenda kuingia kwenye tendo la ndoa hilo linasababisha sasa ule ubikira wao kuweza kuondoka. Lakini vilevile vile kuna kitu kingine kinachoweza kusababisha mabinti zetu wasiweze kuingia kwenye ndoa wakiwa na ubikira ni malezi yetu wazazi. Unakuta kwamba mzazi humwangalii mtoto ametoka sangapi huangalii ameingia sangapi huangalii ni nguo gani wanazozivaa wakati wanatoka, hauangalii. Sasa hicho kitu kinasababisha watoto waweze kujiingiza katika matendo ambayo sio mazuri. Haya binti, mzazi mlezi, ujumbe ni huo leo kwenye jicho letu, nami sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asanti sana Rahabu Fredi kwa maneno hayo mazuri jicho limemulika swala ambalo ni muhimu kabisa hasa wakati huu ambapo kuna changamoto kutokana na mitandao ya kijamii na mengi ambao wanafunzi au wasichana wakiwa wadogo bado wanajifunza lakini ushauri huo ni nasaha kabisa ukija wakati kama huu huu ukiwa ni mwezi basi ambao tumeendelea kuangalia historia ya mtu mweusi ukiwa Black History Month. Leo hii katika mwendelezo wa maadhimisho hayo, basi tunamwangazia Joseph Price ambaye alikuwa mwalimu. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Joseph Charles Price alizaliwa Februari 10, 1854, na alikuwa mwanzilishi na mkuu wa chuo cha Livingston College huko Salisbury, North Carolina. Alikuwa mojawapo ya wazungumzaji mahiri katika enzi zake, na pia alikuwa kiongozi wa Wamarekani weusi huko kusini mwa Marekani. Alipozaliwa, baba yake bado alikuwa ni mtumwa na mama yake alikuwa huru. Baba yake Charles Dozier aliuzwa na kupelekwa mjini Baltimore, na baada ya hapo mama yake Joseph aliolewa na mwanume mwingine David Price, ambaye Joseph alitumia jina lake. Alipokuwa na umri wa miaka tisa alihamia pamoja na mama yake huko North Carolina, ambako lilikuwa eneo salama kwa watumwa huru. Baada ya kutawaliwa na jeshi la muungano wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe baina ya miaka 1861 hadi mwaka 1865, hapo mwaka 1871 Joseph Price alianza shughuli za ualimu na baada ya miaka minne alijiandikisha kwenye chuo kikuu cha Shaw huko Raleigh, North Carolina. Alipokuwa huko chuoni, alibadili kanisa la African Methodist na alipewa leseni ya kuhubiri. Baada ya hapo Joseph Price alijiunga na chuo kikuu cha Lincoln huko Oxford, Pennsylvania, na kuwa mwanafunzi hodari akisomea masuala ya dini hadi hapo mwaka 1881. Baadaye, Price alipewa cheo cha kuwa mkuu wa chuo hicho na alikuwa profesa wa masuala ya kidini. Kando na kuwa rais wa chuo cha Lincoln, pia aliendelea na shughuli zake kama mhubiri. Price alijulikana sana kwa hotuba zake na anasemekana kuwa mojawapo wa sauti kubwa za karne ya 19. Gazeti la London Times lilimpa jina la The World's Orator, yaani mhubiri mkuu wa dunia, na alichaguliwa kama mmoja wa wanigro kumi bora hapo Septemba 1890 kwenye gazeti la Indianapolis Freeman. Joseph C Price alifariki Oktoba 25, 1893 nyumbani kwake huko Salisbury akiwa na umri wa miaka 39. Asante sana Aida Isa kwa maelezo hayo muhimu katika Black History Month. Sasa basi, ni wakati wa kupata burudani ya muziki Die For You. I will die for you. Mambo ya muziki ndani ya VOA Express, Ijumaa taratibu na tulivu tunapokamilisha juma. Popote ulipo, najua katika shughuli za kawaida, kuna wengine wanasafiri kuelekea nyumbani, kuna wengine wanafunganya funganya vila virago wakati wakifunga biashara zao, na wengine ni wakati wa jioni, labda kukusanya kusanya dakika za mwisho kabla ya jioni kufika ili kukaribisha wikendi. Lakini hapa pia Washington DC, hali ni kama hiyo, tunafurahia kuikaribisha wikendi na sasa mkamiti mambo yanakwenda jindani ya, ya VOA Express kwenye burudani na maswala ya burudani, tunapokaribia wikendi, haswa ni huko Mombasa nchini Kenya, ambapo tunaelezwa kwamba wasanii wa muziki kutoka nchi zaidi ya kumi wanajumuika huko Zanzibar kuhudhuria tamasha la kimataifa Sauti za Busara wanapoadhimisha miaka ishirini ya tamasha hilo ambalo limefungua milango yake, uh, leo hii siku ya Ijumaa mpaka siku ya Jumapili. Na vilevile tutaangalia masuala yanavyoendelea huko Moroko hapo kesho, ambapo katika fainali uh, ya mpira wa miguu kuna mambo yanaendelea kule. Nisieleze mengi zaidi, kwani Josephat Kioko yupo tayari kabisa kutujuza hayo. Kama umewahi kusikia Sauti za Busara, hii ni tamasha kubwa zaidi ya kimataifa inayoandaliwa na nchi ya Zanzibar, na ikiwa sasa inaadhimisha miaka ishirini, tamasha imeanza rasmi leo Ijumaa Februari tarehe kumi. Waandaaji wanasema tamasha mwaka huu imevutia wasanii wanamuziki mbalimbali mbali kutoka nchi zaidi ya kumi. Yaani kufikia mapema leo walikuwa wametangaza wanamuziki na wasanii tofauti wametoka nchi kumi na mbili. Hafla hii inafanyika hapo Old Fort yani huko Zanzibar na wapenzi wa miziki mbalimbali mbali, kama vile Bongo Flava ama piano inayosifika sana katika siku za karibuni, na miziki mbalimbali mbali ya utamaduni wao. Wana mziki kutoka kaskazini mwa Afrika, kusini mwa bara la Afrika, Afrika Mashariki, na wengine kutoka nchi mbalimbali kama vile Puerto Rico, wanajumuika hapo Zanzibar ni tamasha inayoadhimisha miaka ishirini tangu mwasisi Yusuf Mahmud alipoizindua pamoja na wenzake huko Zanzibar. Eneo la Afrika Mashariki, yaani Kenya, Tanzania, Uganda, Jamhuri ya Kongo, wote wanasifia Sauti za Busara kuwapa jukwaa la kuanzia kubobea na kujitangaza rasmi kwamba wao sasa ni wanamuziki wanaosifika. Baadhi ya wao waliozungumza na Sauti za Busara ni pamoja na Siti Amina na Damian Sol. Kuperform katika Sauti za Busara kuja kama solo artist, lakini mimi binafsi tu nilikuwa nina ndoto zangu za kwamba nimesikia habari za Busara, nina sehemu nataka kwenda direction yangu, ilishaonekana ni tofauti kabisa from the very first record ambayo ni rilis inaitwa Hakuna Matata. Sauti za Busara, hii ni platform ambayo imenikuza zaidi kwenye ubobezi zaidi wa performance. Sasa hivi naweza kwenda jukwaa lolote duniani nikaweza kusimama na nikapresenti nika vizuri, sio tu nchi yangu, lakini utamaduni wangu, lakini mziki wangu na wengi wengi zaidi wanajumuika kwa sasa huko Zanzibar, katika tamasha hii ya Sauti za Busara inayotajwa kuwa ni miongoni mwa tamasha kubwa zaidi za mziki katika bara la Afrika. Na sasa tukamilishe taarifa za kandanda, FIFA World Cup upande wa klabu. Ni michuano ambayo imekutanisha timu saba kutoka bara tofauti kuonyeshana ubabe kwa muda wa siku kumi na moja katika nchi ya Moroko, Ndipo klabu hodari za kandanda duniani zimekuwa zikimenyana kuwakilisha kila bara. Basi kesho ni fainali, na itakuwa ni kati ya Real Madrid ya Hispania na Al Hilal ya kutoka nchi ya Saudi Arabia. Mchezo huu utaandaliwa katika mji wa Rabati huko Moroko. Kabla ya hapo, mechi ya kutafuta mshindi wa tatu itakutanisha Al Ahly ya kutoka Misri na Flamingo ya Brazil, timu ambazo ziliondolewa katika nusu fainali wawakilishi wengine wa Afrika katika dimba hili la klabu bingwa duniani la FIFA walikuwa ni Wydad Casablanca wa wakicheza nyumbani Moroko, lakini waliondolewa katika raundi ya pili kwa mikwaju ya penalti na Al Hilal walipofungwa tano kwa tatu. Basi kesho Jumamosi usiku tutabaini klabu iliyo bora zaidi kulingana na FIFA. Huenda kuna klabu zingine bora zaidi, lakini hawakushirikishwa katika michuano hii ya kandanda ya FIFA Club World Cup. Ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Asante sana Josephat Kioko kwa maelezo hayo ya masuala ya burudani wikendi hii. naona mambo Mambo ni mazuri kabisa huko Sauti za Busara, basi watu watakuwa da. Hey. Haya sisi tuko hapa Washington DC, tunaendelea na maswala mengine. Baridi ni kali lakini halituzui kuendelea na shughuli nyingine za hapa na pale horizon au vipi? Kweli kabisa. Aha. Hilo halitatuzuia kuangalia swali la leo. Mm -hmm. Swali lenye tuliuliza: je, unadhani viwango vya ujenzi wa barabara vinachangia kwa kiasi gani ajali za barabarani? Matoke Kevin yeye yeah, anasema barabara zinachangia pakubwa ajali za barabarani kwa sababu ni nyembamba eh, alafu hazina uh, kiwango ambacho kinaruhusu magari makubwa kupishana. Hilo ni moja ya sababu kuu. Elias Liza anasema havichangii na kama vinachangia ni kwa asilimia chache tu, tatizo ni uzembe wa madereva. Kipara original anasema barabara zinachangia kwa asilimia mia moja kwani uh, Miundombinu bado ni dhaifu. Solomon Njiku wa Nzega anasema barabara haichangii ajali za barabarani, ila madereva ndiyo chanzo cha ajali, na inauma sana, juzi tu tumempoteza mpendwa wetu jamani. Madereva wawe waangalifu zaidi. Buchumi Egidio anasema, anapatikana Kagera, anasema viwango vibovu vya barabara ni vyanzo vikubwa vya ajali barabarani, hususan makorongo na utelezi unaosababisha magari kukwama, mengine na kupinduka na mengine kukaa yakipaki pembeni ya barabara. Nido Dalali anasema yuko Tanzania. Anasema ujenzi wa barabara sio tatizo kubwa, tatizo pesa imekaa juu ya sheria, ndio maana ajali ajali za kizembe zimekuwa nyingi. Pesa Tanzania, pesa mbele, sheria chini, tunashuhudia vifo vingi sana kutokana na hilo. Mustafa Kuchili Junior anasema asilimia sabini inachangia hilo, maana barabara kutoka da kuja uh, Lindi na Mtwara ni shida mno. Mm, barabara nyembamba, basi inakosa kabisa muda. Asante sana Jerome Tumbi waasante, hali kadhalika Justin Molenga tunakushukuru pia, Mpelwa Seleka Nyanda Msenegali Mango Njongo Mohamed Charo Maitri, hali kadhalika bakari Mdunga, kwa mchango wenu kuhusiana na swali ambalo tuliliandika kwenye mtandao um, wetu wa Facebook. Unaona, muda nao pia unakimbia, tuna budi basi kukuacha katika VOA Express siku ya leo. Naitwa mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana naye Harrison Kamau. Kwa pamoja basi tukutakia wakati mwema na mwisho wa wiki wenye fanaka na baraka.