bariga dhexe siyaasadihiisa iyadoo la filayo inay d maaragtai ya ya sauti Amerika, voa inatangaza kutoka hapa mjini washington dc aujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza mii aita kibayasi na mimi naitwa kennes bwire karibu katika matangazo yetu ya jioni leo alhamisi februari 9 223 matangazo haya yanasikika kupitia redio shirika ikiwemo radio free africa ambayo inasikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na radio citizen inayosikika kote nchini kenya pia tunasikika kote duniani kupitia www ripoti tulizokuandalia kwa ni kwamba rais wa eritrea yupo nchini kenya kwa ziara ya siku mbili yenye kuimarisha zaidi uhusiano wa nchi hizo mbili na katika ripoti nyingine wachambuzi wa siasa za maziwa makuu nchini rwanda wanasema mzozo wa rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya congo huenda ukachukua sura mpya kutokana na vita vya maneno vinavyoendelea baina ya nchi hizo mbili basi msikilizaji kwa vidokezo hivyo na ripoti nyinginezo tega sikio katika dakika 30 za matangazo haya kwanza namkaribisha kenis bwire akusomee habari muhimu za dunia rais wa afrika kusini siril ramafosa ametoa hotuba yake juu ya hali ya taifa hi wakati anakabiliwa na wakati mgumu kushawishi raia wa nchi hiyo kwamba anachukua hatua zinazofaa kumaliza tatizo la umeme na hali mbaya ya uchumi ramafosa atatoa hotuba yake wakati wa ufunguzi wa kikao cha bunge mjini cape town wakati afrika kusini ambayo ni nchi iliyoendelea zaidi ya afrika kusini ama kote barana afrika ikikabiliwa na ukosefu mkubwa wa umeme na kulazimu mamlaka kutoa umeme kwa mgao nchi hiyo pia inakabiliwa na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira bei ya juu ya chakula na mafuta imetajwa kuwa mojawapo ya vitu vinavyochangia kuongezeka kwa mfumko wa bei maandamano yamekuwa yakifanyika afrika kusini hasa kutoka kwa watu maskini wanaodai kwamba serikali imeshindwa kuhakikisha kwamba kuna vitu muhimu kama maji na nyumba jenerali joseph ryan wa marekani amesema kwamba wanajeshi wa marekani na washirika wake wa asia wako tayari na imara baada ya miaka ya kufanya mazoezi kwa pamoja akiongezea kwamba changamoto ambazo wanajeshi wa rusha wamekumbana nazo nchini ukraine zinastahili kuwa onyo kwa nchi kama china na korea kaskazini zinazotaka kuvamia nchi zingine jenerali ryan amesema kwamba washirika wa marekani kama ufilipino japan na australia miongoni mwa nchi zingine zimeonyesha kwamba zinaweza kuungana na hazitakubali kuvamiwa japo bara asia sio mwanachama wa muungano wa kijeshi wa nchi thelathini wa nato ambao wanachama wake wengi ni nchi za ulaya nchi za bara hilo zimeapa kusaidiana katika maswala ya ulinzi kwa kuzingatia kanuni za kimataifa rayan amesema kwamba amefurahishwa na namna nchi zimeungana kupinga uchokozi wa china na korea kaskazini na kwamba wataendelea kufanya hivyo waziri wa mambo ya nje wa rasia sagrei lavrov anatarajiwa khartum sudan ambako atakutana na viongozi wa kijeshi na kujadiliana kuhusu uhusiano wa sudan na rasia pamoja na mambo mengine kulingana na shirika la habari la serikali ya sudan suna mazungumzo kati ya lavrov na viongozi hao wa kijeshi pia yataangazia mchango wa khartum katika kumaliza mgogoro wa usalama katika nchi jirani zikiwemo chad sudani kusini na jamhuri ya afrika ya kati ziara ya lavrov nchini sudan inajiri wakati wanadiplomasia wa ngazi ya juu kutoka marekani na nchi zingine za ulaya wamemaliza mazungumzo ya siku mbili na viongozi wa kijeshi wa sudan na watetezi wa demokrasia mazungumzo hayo yalilenga kuhakikisha kwamba makubaliano yanapatikana kuhusu uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa na kuimarisha demokrasia nchini sudan mapinduzi ya kijeshi oktoba mwaka 221 yalipelekea kuvunjika kwa utawala wa mpito uliokuwa umehudumu kwa muda mfupi baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu omar al bashir katika mapinduzi ya aprili mwaka 219 kufuatia maandamano ya raia lavrov ametembelea nchi kadhaa za afrika ikiwemo mali na moritania hii ni mara ya pili mwana diplomasia huyo wa ngazi ya juu wa rasia kutembelea afrika akilenga kuimarisha maslahi ya rasia barani afrika mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi tatu za afrika magharibi ambazo zimepitia mapinduzi ya kijeshi hivi karibuni wamekutana nchini borkinafaso laalhamisi muda mfupi baada ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa russhal sagrey lavrov katika kanda hiyo mazungumzo hayo yaliwaleta pamoja waziri abdulah diop wa mali morsanda kuyato guine na waziri wa burkina faso olivia ruamba katika nchi ambazo lavrov aliahidi msaada wa rasia mkamiti kibayasi anasoma ripoti kamili waziri wa mali abdulahediop alisema kuwa hii ni mara yangu ya kwanza kuwa bukina faso tangu malalamiko ya watu wa bukina faso ambayo ilisababisha marekebisho ya kuwezesha kunyakua tena uhuru wa mipaka ya taifa ndugu koyate wa alisema mawaziri hao watatu watatoa taarifa kwa mashirika ya kikanda ya madai pamoja na maombi ya watu wetu kusikilizwa kwa uwazi kupitia serikali na viongozi wetu nchi zote tatu zinakabiliwa na shinikizo la jumuiya ya kikanda ya afrika magharibi ecowas kurejea haraka katika utawala wa kiraia katika ziara yake mjini bamako hapo jumanne alipongeza uhusiano unaoimarishwa kati ya mali na rasha kwa kupambana na wanamgambo wa itikadi kali za kiislamu alisema kremlin iko tayari kuipatia nchi hiyo msaada zaidi vita dhidi ya ugaidi bila shaka ni suala kwa nchi nyingine katika eneo hilo lavro alisema tutatoa msaada wetu kwao ili kuondokana na matatizo haya hii inahusu nchi ya guine bukina faso na chad na ukanda wa sahel kwa ujumla na hata mataifa ya pwani kwenye gruba ya guine aliongeza habari za dunia kutoka sauti yaamerika vom rais wa ukraini volodimir zelenski amelihutubia bunge la ulaya mjini brussels hii leo na kuomba msaada zaidi wa silaha kwa wanajeshi wake kuendelea kupambana na uvamizi wa rasia kiongozi huyo wa ukraine anafanya na ziara katika nchi tatu za ulaya akitafuta msaada kutoka kwa washirika wake wakati vita vya rasia nchini ukraine vikiendelea kwa karibu mwaka mzima maafisa wa ukrain wamesema kwamba wanatarajia rasha kuimarisha mashambulizi katika sehemu za mashariki hapo februari 24 wakati vita hivyo vinatimiza mwaka mmoja akihutubia bunge la uingereza jana zelenski ametaka kupewa ndege za kivita ili kuimarisha mashambulizi na kuhakikisha ushindi dhidi ya rasia ziara yake nchini uingereza imefanyika wakati waziri mkuu wa uingereza rishsunak ametangaza kwamba uingereza itatoa mafunzo kwa marubani wa ukraine namna ya kutumia ndege za kivita zilizoidhinishwa na muungano wa nato zaidi ya wanajeshi eu k wa ukraine wamepokea mafunzo nchini uingereza namna ya kutumia vifaru ambavyo uingereza imetoa kwa ukraine korea kaskazini imefanya gwaride la kijeshi lililohusisha silaha zake zikiwemo makombora ya masafa marefu na baadhi ya makombora ya bandia ambayo yana uwezo wa kusafirisha kichwa cha nyuklia gwaride hilo lililofanyika usiku mjini pyongyang ni la kuadhimisha miaka 75 ya jeshi la korea kaskazini shirika la habari la serikali ya korea kaskazini kcna limesifu silaha zilizoonyeshwa na kuzitaja kama silaha za mapinduzi na zenye nguvu sana pamoja na uwezo wa kutekeleza mashambulizi ya nyuklia kulingana na matarajio kwamba kiongozi wa korea kaskazini kim jong un angetumia hafla hiyo kutuma ujumbe kwa marekani na korea kusini ambazo zimekuwa zikifanya mazoezi ya kijeshi kwa pamoja wizara ya ulinzi ya australia imesema kwamba itaondoa kwenye majengo yake kamera za usalama zilizotengenezwa na kampuni zenye ushirikiano na chama kinachotawala nchini china cha kikomunisti baada ya marekani na uingereza kufanya hivyo gazeti la nchini australia limeripoti kwamba jumla ya kamera 913 vifaa vya mawasiliano ndani ya jengo viunganishi vya umeme na vifaa vya kurekodi video vilivyotengenezwa na kampuni za hvision na dahwe kutoka kwa majengo na ofisi za serikali ikiwemo wizara ya ulinzi mambo ya nje na biashara waziri wa mambo ya nje wa china maunin amekosoa hatua hiyo akisema ni uamuzi mbaya unaovuruga swala la usalama wa taifa amesema kwamba hatua ya serikali ya australia ni matumizi mabaya ya mamlaka ya serikali na ni ubaguzi dhidi ya kampuni za china na idadi ya watu waliofariki kutokana na tetemeko la ardhi nchini uturuki na siria imefikia 17 na huenda idadi hiyo ikaongezeka zaidi wakati waokoaji wanaendelea kutafuta manusura chini ya mabaki ya nyumba zilizoanguka idara ya serikali inayoshughulika na majanga imesema kwamba wafanyakazi 11 wanashiriki katika juhudi za uokoaji magari 55 na mashine za kuchimba chini ya mabaki ya nyumba vinatumika katika shughuli hiyo rais wa uturuki recep tayip erdoan ametembelea sehemu iliyo karibu na kitovu cha tetemeko hilo katika mji wa gaziantep na pia kutembelea sehemu iliyo karibu na mpaka wa uturuki na siria serikali imekiri kwamba kuna changamoto za kuwahudumia watu kwa dharura baada ya tetemeko lenye uzito wa 78 kupiga uturuki na siria unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc habari muhimu ni huko nchini kenya rais wa eritrea isas afwerki yupo kenya kwa ziara rasmi ya siku mbili na amefanya mazungumzo na rais wa kenya william ruto ambapo amekanusha madai kwamba wanajeshi wa eritrea walivuka hadi ethiopia na kufanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu wakati wa mzozo wa jimbo la tigrei nchinih akizitaja kama mawazo ya watu yasiyowezekana na habari potofu zinazolenga kuvuruga mchakato wa amani nchini ethiopia mwandishi wetu wa nairobi kenned wandera anayeripoti ifuatayo trying... afuaki ambaye pamoja na rais wa kenya william ruto alhamisi katika ikulu ya rais jijini nairobi kwa kauli moja wameafikiana kupiga marufuku hitaji la kusafiri kwa kutumia viza ili e, kuwezesha ukuaji wa biashara kati ya nairobi na asmara amepuuzilia mbali ripoti hizo huku wakizitaja kuwa ni hatua za watu wasiopenda kuona amani nchini ethiopia na walio na lengo la kuipaka tope eritrea kila mara has no agenda, no agenda plan of of uh, involved in this matter without the permission of the ethiopian government afuaki ambaye mara kwa mara ameonekana kukwepa masuala ya waandishi wa habari yanayogusa mwingiliano wa majeshi ya nchi yake na ya serikali ya ethiopia wakati wa mapambano na waasi wa jimbo la tigrey licha ya afisa wa ngazi ya juu wa serikali ya marekani balozi linda thomas grenfield kukariri kuwa wanajeshi wa eritrea bado wako nchini ethiopia ingawa wameondoka mpakani ameonekana kushikwa na kigugumizi kuelezea ubayana wa hilo na badala yake kutaja ripoti hizo kuwaza kipuzi yo talk about a withdrawal or no withdrawal weh've said this is nonsense To... wanajeshi wa eritrea walipigana pamoja wa Ethopia, na wanajeshi wa ethiopia na wanamgambo wa shirika katika mzozo wa miaka miwili uliowahusisha serikali ya ethiopia dhidi ya vikosi vya wasi katika eneo la kaskazini la tigrei miezi mitatu baada ya kusainiwa kwa makubaliano Yamani, ya amani ya pretoria nchini afrika kusini kusitisha mapigano hayo linda thomas grenfield balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa akiwa nairobi alivyoeleza vyombo vya habari kuwa wanajeshi wa eritrea bado wangali nchini ethiopia ingawa wamehamia mpaka kati ya nchi hizo mbili hata hivyo afuaki licha ya kuligugumia hilo ameonekana kukasirishwa na kile anachokitaja kuwa ni kiwanda cha habari potofu chenye lengo la kuingiza eritria visivyo katika migogoro ya upembe wa afrika kufika kwa rais afuaki jijini nairobi kitovu cha mazungumzo ya awali ya mikutano ya ngazi yajue ya makamanda wakuu wa kijeshi wa pande ambazo zimekuwa zikizozana nchini ethiopia kutathimini mafanikio yaliyofikiwa katika utekelezaji kamili wa mkataba wa kudumu wa kusitisha uhasama wa vita nchini humo kunatajwa kuwa na uzito wa aina yake anavyoeleza profesa chacha nyaigoti chacha mtaalamu wa diplomasia ya mataifa yaliyo katika upembe wa afrika mpaka sasa wasiwasi yake ni kujiuliza je nchi ya kenya itachukua msimamo gani au itasimama upande gani katika hizi harakati kwa sababu nafikiri shutuma zinamwendea yeye eh, kwamba anachangia katika mafarakano ambayo yanapatikana katika nchi ya ethiopia na labda ni kujaribu kujinasua na ili ujinasue unahitaji kuwa na watetezi na mojawapo ya hao watetezi kwa upande wake nafikiri ameamua kumtafuta rais ruto rais ruto amepongeza ziara ya fuaki na kusisitiza kuwa kenya inaunga jitihada za kunawiri amani katika upembe wa afrika na bara zima huku akieleza kuwa kenya itaanzisha ubalozi wake asimara implementation process of what is going on in tigrae kenned wandera sauti america nairobi unasikiliza matangazo ya voa swahili na tukiendelea na ripoti zaidi kama ulivyosikia katika habari za dunia misaada ya dharura imeanza kuwasili katika miji iliyoharibiwa na tetemeko la ardhi huko uturuki na siria huku kukiwa na matumaini machache ya kuwapata watu walio hai kutokana na hali ya hewa kuwa ya baridi zaidi na wakati huo oh, rais wa uturuki uh, tayip erdogan ameahidi watu walioathiriwa na tetemeko hilo la ardhi watapatiwa kila mmoja takriban dola miatano na thelathini ili kuwapunguzia kidogo matatizo yanayowakumba abdu shakur abud anaesoma ripoti kamili akiutembelea mji wa gazina tap hii leo rais edoan anasema kwamba wakati kazi za kutathmini hasara iliyopatikana zikiendelea serikali itatoa katika kipindi hiki cha mpito msaada wa lira 1 sawa na dola 530 ili kupunguza madhila kwa wananchi wakesotspore Açtığı... kufuatana na takwimu za mwisho idadi ya raia wetu waliofariki chini ya vifusi kutokana ardi, nene, na tetemeko la ardhi imefikia 14 na14 idadi ya waliojeruhiwa 63794 na, na kama mnavyoona hapa juhudi zetu za kuondoa vifusi zinaendelea kwa kasi idadi ya majengo yaliyoporomoka na kuharibika imethibitishwa kuwa 6444 mbali na idadi hiyo ya waliofariki uturuki idadi waliofariki syria imefikia euta na hivyo jumla ya waliofariki katika nchi hizo mbili imefikia zaidi ya watu17 na wakati wao, rais edoan alipokuwa anazungumza waokoaji katika miji kadhaa hii leo wameweza kuwatoa watu hai katika maeneo mbalimbali mbali, saa 72 baada ya tetemeko kubwa la ardhi la jumatatu katika mji wa elbestan waokoaji walimwokoa mama mzee mtu pekee aliyenusurika katika familia yake wakati hali inazidi kuwa baridi katika mji wa adyaman familia za watu 39 wa timu ya mpira wa wavu kutoka kutokapras upande wa uturuki wanasubiri kwa hamu kuona ikiwa wachezaji wao na baadhi ya wa wazazi wao watapatikana hai kutoka vifusi vya hoteli waliokuwa na wakati wa temeko la ardhi kutokea tulipata walimu wawili muda mchache uliopita lakini kwa bahati mbaya walifariki muda mfupi baadaye wengine wangali wamebaki na kuna watu 33 waliokwama chini ya kifusi kwa upande mwingine katika mji wa kusini wa uturuki wa antkaya wakazi wanaeleza hasira zao kutokana na kutopata msaada wa aina yoyote hadi kisasa adil okti mfanyakazi wa benki anasema hakuna waokozi au msaada wote ulioasili kwenye mji wao hadi hivi sasahakuna timu ya wataalam hakuna timu ya kuondoa miili ya watu au walionusurika na kukwama chini ya vifusi na ingawa leo ni siku ya nne lakini hakuna mtu waliyefika hapa hata maafisa wa serikali wajafika waliofika hapa ni watu wanaojitolea lakini wanasema jengo liko katika hali ya hatari na mtu asijaribu kuingia katika upande wa pili wa mpaka wa uturuki nchini siria misaada ya kwanza ya dharura imeanza kuwasili katika eneo la kaskazini magharibi linaloshikiliwa na waasi afisa wa habari katika kituo cha mpakani cha bab al hawa mazin alush anasema msaada huo kutoka kwa umoja mataifa utapelekwa kwa washirika ili kusambazwa na wakati haya yote yanatokea maziko ya watu katika kaburi ya pamoja yalianza kufanyika kwenye maeneo yaliathiriwa zaidi katika nchi hizo mbili na katika ripoti zaidi kwenye matangazo haya ya voa swahili ni kwamba wachambuzi wa siasa za maziwa makuu nchini rwanda wanasema mzozo wa rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc huenda ukachukua sura mpya ni kutokana na vita vya maneno vinavyoendelea baina ya nchi hizo mbili hatua hii ni baada ya rais wa rwanda paul kagame kuilaumu serkali ya kinshasa na jamii ya kimataifa kukimbia kini cha mzozo wa mashariki mwa drc si. kutoka kigali mwandishi wetu silvanos karemera anayoripoti ifuatayo hotuba ya rais paul kagame ametoa mjini kigali kwa dhifa maalum kwa wanadiplomasia wanaozowakilisha nchi zao nchini rwanda Kamoja na wakilishi wa kazi wa mashirika ya kimataifa akizungumzia mzozo wa drc ameraumu jamii ya kimataifa ambayo imeshindwa kutafuta chanzo cha mzozo huo kutokana na masala ya kisiasa na kiuchumi like ukienda kinshasa na kuiraumu rwanda kama ambavyo kinshasa wanafanya unachokifanya maana yake unaiambia kinshasa haupaswi kufanya lolote tatizo lenu liko upande wa pili na tunakwenda yenu hilo ni kosa lakini kosa la pili unaposema unazingatia masilahi yako na unahakikisha unakaa vizuri na mtu huyu ili kulinda maslahi hayo kosa kubwa unaolifanya ni mtu huyu ameshindwa kuheshimu makubaliano mengi aliyo na watu wengine na unadhani kwamba ataheshimu makubaliano kati yako na yeye hapana hebu juzi juztupokuwa bujumbula tulijadiliana huku rais wa drc akiwepo na ujumbe wake tulijadili mambo kadhaa kwa uwazi lakini baadaye tukaandika tangazo ili kuwaarifu watu tulicho kijadili na mstakbali wake tangazo likasomwa lakini siku ya pili tangazo tofauti likasoma kula huu hata hivyo wachambuzi wa, wa masuala ya kisiasa la lamazia makuu ama azi pamoja na nauru wanasea hi kitendo cha kila mara cha kutunishiana misuri kwa pande mbili huenda si ishara nzuri jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inahitaji rwanda ili uwez kuana aman anata mono u mku iksk kauli mbazo matumainiyakupatikana ka suuhu hkaibi ambe teliatio a jami ya demokrasia a congo na rwanda ni tatizo ambalo uh, lina muda mrefu na linaweza likachukua mda mrefu zaidi kwamba haya mataifa yameshindwa kuambizana ukweli kinachoonekana hadi sasa ni hali mbaya iko kati ya rwanda na dra hali inaelekea mahali isio pazuri kabisa hizi e, nchi mbili zinaweza kuingia vitani a, kutokana na namna ya vitendo vilivyofanyika katika rwanda na dra vute ni kuvute inaendelea kati ya jeshi la serikali ya kinshasa na waasi weme ishii na tatu kundi hili likiendelea kuyachukua maeneo kadhaa mashariki drc kinshasa mwa rwanda kwa unga mkono, huku rwanda rwanda kinshasa wa wa kundi ambalo la kihutu kuendesha ya ya ya kimbali mwaka mashariki kadri huo unavyoendelea hali hizi mbili inazidi kuharibika kabisa na imeshasema wazi kwamba baina nchi hizo umefikia kubaya zaidi kuliko hapo kabla silvanoskaremera sauti amerika kigali leo katika matukio ya afrika tunaelekea nchini afrika kusini kuangazia vibali ambavyo vimetolewa kwa wahamiaji wengi kutoka zimbabwe ambavyo muda wake unakaribia kufikia mwisho inakadiriwa kuwa kundi la wahamiaji waliopo nchini afrika kusini ni raia wa zimbabwe huku takriban laki nane wakiishi nchini humo kwa miongo mingi lakini si wote ambao wanaishi kisheria na hujishughulisha na shughuli ambazo si za ujuzi na ujira wake ni mdogo mamlaka nchini humo zimetoa takriban vibali 18 vinavyojulikana kama zimbabwe exemption exemtionpemit lakini wamesitisha kuendelea kuvitoa na kutangaza kwamba juni ni mwisho wa raia wa zimbabwe kuomba viza maalum au wanatakiwa waondoke nchini humo khadija riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa voa kutoka johannesburg stela makande raia wa zimbabwe mama asie mume na mwalimu mkuu wa shule ya chekechee mjini johannesburg amekuwa akiishi nchini afrika kusini kwa muda wa miaka 14 iliyopita yeye na mtoto wake wa kiume daniel mwenye umri wa miaka 18 nchi anayojua ni afrika kusini pekee ndio nyumbani kwake lakini mwezi juni tarehe hiyo inapokaribia kwa viza ya makando inayojulikana kama zep anafikiria njia mbadala alizo nazo so, kwa hiyo kwangu I said, mimi zimbabwe ni kama nchi ya kigeni by kwangu itanilazimu kuanza upya itabidi nitafute kazi nianze kutafuta sehemu ya kukaa kwa hivyo kama nilivyosema kama ningekuwa na pesa ningependa kwenda sehemu yoyote nyingine nianze upya nikiwa na matumaini ya kupata kitu cha kunisaidia mimi na mtoto wangu afrika ya kusini ilitangaza miaka miwili iliyopita itaacha kuongeza muda wa vibali baada ya juni mwaka huu wa 22 ikisema haitakuwa hivyo viwe ni vya kudumu hivyo vibali uhamiaji umekuwa ni swala ambalo linazidi kuongezeka nchini afrika kusini ambayo imeathiriwa na rekodi kubwa ya ukosefu wa ajira mwaka jana kwa zaidi ya asilimia 35 ambayo ilichochewa na janga la covid na kukatika kwa umeme bila kusita wanaharakati wanasema wa zimbabwe ambao wana vibali maalum vya zep hawatapata viza nyingine au waondoke afrika kusini mustakbali wao utakuwa hatari nicolas gabutho mabena ni mkurugenzi mtendaji wa jukwaa la wanadiaspora wa kiafrika anaelezea zaidi What is very clear is that, uh, kilichodhahiri ni kwamba juni 30 ikifika kama hakuna mabadiliko ya hili kwa upande wa serikali watu watakuwa hawana nyaraka halali watajiunga katika kundi la wahamiaji wasio na nyaraka kwa sababu kwa maoni yangu takuwa na wahamiaji wengi wasio na makaratasi wakiwemo wa zimbabwe ambao wana vibali vya zep makundi kadhaa yenye masilahi maalum yaliwasilisha changamoto ya kisheria dhidi ya afrika kusini kutoendelea kutoa vibali maalum kwa wazimbabwe wakili simba chitando ambaye anawakilisha chama cha wazimbabwe yenye vibali maalum anaelezea mchakato huo it is so unreasonable to ask 180, to ask people up and leave after 13, years of hiyo kwa kweli haieleweki kuwataka watu kufunga virago na kuondoka nchini baada ya miaka kumi natatu au kmi nanne ya kuishi kisheria inashtua na haieleweki haiendani na mahitaji kwa makazi wa kudumu ambaye anatakiwa kuwepo nchini kwa miaka mitano ili kupata huo ukaazi watu hasa wamekuwepo nchini kwa miaka kumi na miwili kwa nini usiwaruhusu wawe na uhamiaji kamili wizara ya mambo ya ndani ya afrika kusini haikujibu maombi ya kutoa maoni yao lakini meapa itapambana na kesi hiyo iliyowasilishwa mahakamani wakati huo huo mwalimu mkuu makande kwa miezi minne ameomba viza ya kazi na bado mpaka leo hivi hajapata majibu yoyote mtoto wake wa kiume daniel yuko katika chuo kikuu nchini ufaransa lakini anasema afrika kusini siku zote itakuwa ni nyumbani kwake hata kama wakilazimishwa kuondoka nam na sasa baada ya kusikiliza matukio ya afrika tunaelekea kwa kennes bwire kwa muktasari wa habari rais wa afrika kusini sir ramafosa anatoa hotuba yake juu ya hali ya taifa hi leo wakati anakabiliwa na wakati mgumu kushawishi raia wa nchi hiyo kwamba anachukua hatua zinazofaa kumaliza tatizo la umeme na hali mbaya ya uchumi jenerali joseph ryan wa marekani amesema kwamba wanajeshi wa marekani na washirika wake wa asia wako tayari na imara baada ya miaka ya kufanya mazoezi kwa pamoja akiongezea kwamba changamoto ambazo wanajeshi wa rusha wamekumbana nazo nchini ukraine zinastahili kuwa onyo kwa nchi kama china na korea kaskazini zinazotaka kuvamia nchi nyingine waziri wa mambo ya nje wa, wa rusia segrey lavrov anatarajiwa khartum sudan ambako anakutana na viongozi wa kijeshi na kujadiliana kuhusu uhusiano wa sudan na rasia pamoja na mambo mengine mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi tatu za afrika magharibi ambazo zimepitia mapinduzi ya kijeshi hivi karibuni wanakutana nchini burkina faso leo alhamisi muda mfupi baada ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa rasia segrei lavrov katika kanda hiyo mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka hapa sauti ya sautiameriawahinton dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi alikuwa abdu shakur abord mwelekezi ni aida isa hapa studio nimeshirikiana na kennes bwire mimi ni mkamiti kibayasi usikose kujiunga na bmj mrithi katika matangazo ya kwa undani saa ttu kamili usiku wa leo kwa saa za afrika mashariki sawa na saa 2 kamili usiku kule afrika ya kati