kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi 9 februari 223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa iswari.com. hotuba ya hali ya taifa la marekani iliyotolewa na rais wa marekani joe biden katika bunge yaendeleza mjadala wa hali na nafasi ya marekani kwa sasa ambapo pia imeleta mawazo yanayokinzana kwa nini wamelipokea kwa mchangamko wengine wakisema ya kwamba amefanya vizuri wengine bado wanamkashifu kwa sababu wanaona ya kwamba shida zilizopo ni yaye ya amesababisha ama serikali yake ndiyo ya imesababisha katika taarifa nyingine mpango wa serikali ya kenya wa kuongeza mchango wa kila mwezi wa mfuko wa jamii nssf unaendelea kuibua hisia tofauti sababu ni nini changamoto kubwa iliyopo ni kwamba je shirika hili la nitatumia hela hizi kivipi lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na patrick nduimana rais wa ukraini volodimir zelenski jumatano alifanya ziara mjini london kuwashukuru wananchi wa uingereza wa kwa msaada wao kwa kuziwia uvamizi wa karibu mwaka mzima wa rasia dhidi ya nchi yake na kutabiri kwamba mwishowe ukraine itashinda vita tunajua uhuru utashinda tunajua rasia itashindwa zelenski aliliambia bunge la uingereza aliongeza kuwa tunajua ushindi utaubadili ulimwengu na haya yatakuwa mabadiliko ambayo ulimwengu ulikuwa ukisubiri kwa muda mrefu Zelenski alikutana pia na mfalmechares wa tatu katika ziara yake ya pili nje ya nchi tangu uvamizi wa rusia wa februari 24, ni baada ya ziara aliyofanya mwezi desemba washington kukutana na rais joe biden na kulihutubia bunge la marekani zelenski alikutana baadaye na rais wa ufaransa emmanuel macron na kansela wa ujerumani olaf scos mjini paris uingereza ni moja ya nchi zilizotoa msaada mkubwa wa kijeshi kwa ukraine ikituma zana na vifaa vyenye thamani ya zaidi ya dola bilioni mbili na nusu rais wa uturuki recep ta erdogan jumatano alikiri kwamba kulikuwa matatizo ya jinsi serikali yake ilivyoshughulikia tetemeko baya la ardhi kusini mwa uturuki huku waathirika wakiwa na hasira na kufadhaika kutokana na timu za waokoaji kutowasili kwa haraka kwenye eneo la tukio erdogan ambaye atagombea uchaguzi wa mwezi mei amesema wakati wa ziara kwenye eneo kulikotokea janga hilo kwamba shughuli za uokoaji sasa zinafanyika kama kawaida na kuahidi kuwa hakuna mtu atakayeachwa bila makazi huku idadi ya vifo vilivyoripotiwa kote uturuki na nchi jirani ya siria ikiongezeka na kufikia alfu kumi na mbili katika eneo la kusini mwa uturuki watu walitafuta makazi ya muda na chakula katika hali ya hewa ya baridi kali na kusubiri kwa uchungu kuona familia na marafiki zao ambao pengine bado wamezikwa chini ya lundo la vifusi waokoaji wameendelea kuwapata baadhi ya watu wakiwa hai lakini waturuki wengi walilalamika juu ya ukosefu wa vifaa utaalamu na usaidizi wa kuwaokoa wale waliokwama chini ya vifusi wakati mwingine hata wakiweza kusikia vilio vyao vya kuomba msaada waziri wa mambo ya nje wa rasia sergei lavro jumatano amejitolea kutoa msaada kwa moritania katika vita dhidi ya vitendo vya jihadi huko sahel akisema anaheshimu msimamo wa nchi hiyo katika vita vya ukraine idi ligongo anaisoma ripoti kamili ziara ya lavro mjini nawkchot ni sehemu ya juhudi kubwa za kidiplomasia za rusia barani afrika ambazo zimezidisha ushindani wa kimkakati baina ya mataifa yenye nguvu siku ya jumanne alitembelea mali ambako rasia imekuwa mshirika mkuu wa utawala wa kijeshi akiwa huko aliahidi kuzisaidia nchi za sahel na nchi za guba ya guine katika vita dhidi ya harakati za kijihadi na akadokeza kuongezeka kwa ushirikiano wao katika bara hilo mauritania ni nchi muhimu katika eneo la maghreb ya afrika ya kusini mwa jangwa la sahara harakati za msimamo mkali zimeenea katika nchi za sahel za mali bukina faso na nia na sasa zinatishia guba ya gine, upande wa kusini kabisa ingawa mauritania haijashuhudia shambulio lolote toka 21 nchi hiyo kubwa yenye watu milioni 45 ilipiga kura machi 22 kuunga mkono azimio la umoja wa mataifa linaloitaka rasia kusitisha mara moja operesheni zake za kijeshi nchini ukraine nchi nyingi za kiafrika hazikushiriki au hazikupiga kabisa kura mwezi oktoba mauritania ilipiga kura azimio dhidi ya kujiingiza kimabavu kwa rasia katika mikoa minne ya ukraine lakini novemba ilijiweka kando katika kura ya fidia ya vita ambavyo rasia inapaswa kulipa kwa ukraine lavrov alisema nchi yake ina heshima kwa sera thabiti ya mauritania ya kutoegemea upande wowote na hilo halikuzuia nchi hiyo kushughulikia kikamilifu matatizo ya kikanda lavrov alipokelewa na rais wa mauritania mohamed aud sheikh el houzauni shirika la habari la taifa liliripoti unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka washington dc umoja wa mataifa unatoa wito wa msaada wa dola bilioni 2 na lk6 mwaka huu kuwasaidia watu milioni 7na laki6 miongoni mwa wasomali walio hatarini ambao wanakabiliwa na njaa kali na uwezekano wa njaa kutokana na mzozo bei hali ya chakula na hali ya ukame ambayo haijawahi kushuhudiwa kuna uwezekano mkubwa wa njaa kuanzia aprili hadi juni mwaka huu na bila shaka baada ya kipindi hicho ikiwa msaada wa kibinadamu hautaendelea kutolewa na ikiwa mvua ya aprili hadi juni itapungua kama inavyotabiriwa sasa adam abdl mula mwakilishi wa umoja mataifa mratibu wa misaada ya kibinadamu kwa ajili ya somalia amewaambia waandishi wa habari nchi hiyo pamoja na maeneo mengine ya pembe ya afrika inakabiliwa na ukame wa wa kihistoria baada ya uhaba wa mvua kwa misimu tano ukamwastoraada uaamsmfllizoabdm amesema karibu watu milioni watuwanakabiliwa na, na viwango vya juu vya ukosefu wa wa usalama chakula na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka hadi milioni nane na laki tatu, kati ya mwezi aprili na juni ikiwemo watu a kati ya hao ambao wanatarajiwa kukabiliwa na viwango vibaya vya njaa umoja wa mataifa anasema wale walio katika hatari kubwa wanapatikana katika wilaya za baidoa na borhakaba na miongoni mwa waliohama makazi yao katika mji wa baidoa na katika mkoa wa bei na mjini mogadishu takriban watu wanane wafanyakazi wa misaada raia na wasaidizi wa jeshi waliuawa jumatano katika mashambulizi mawili ya watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu katikati mashariki na kaskazini magharibi mwa burkina faso shirika lisilo la serikali na chanzo cha eneo hilo vimesema raia watatu na watu watatu wanaojitolea kushirikiana na vikosi vya usalama walikufa wakati kijiji kimoja mashariki mwa burkinafaso kiliposhambuliwa mapema asubuhi chanzo cha eneo hilo kimesema mkazi mmoja ameiambia kwamba shambulio kwenye kijiji cha bei kure wilaya yabi ilidums chanzo cha usalama kimethibitisha shambulio hilo na kuongeza kuwa waliojeruhiwa walipelekwa kwenye hospitali iliyo umbali wa kilomita 10 katika shambulio la pili gari ambalo lilikuwa na alama ya wazi ya shirika la madaktari wasiwo na mipaka msf lilikuwa limebeba timu ya madaktari wanne likielekea kati ya miji ya kaskazini magharibi mwa nchi lililengwa na watu wenye silaha ambao waliwafyatulia risasi wafanyakazi msf imesema katika taarifa unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika ikitangaza kutoka washington dc hotuba ya hali ya taifa la marekani iliyotolewa na rais wa marekani joe biden katika bunge yaendeleza mjadala wa hali na nafasi ya marekani kwa sasa ambapo pia imeleta mawazo yanayokinzana kutokana na hilo nimezungumza na profesa timothy sadera na kwanza nikataka kujua kile ambacho amekiona je wamarekani wamepokea vipi hotuba hii wamelipokea kwa mchangamko wengine wakisema ya kwamba amefanya vizuri wengine bado i wanamkashifu kwa sababu wanaona ya kwamba uh, shida zilizopo ni yaye amesababisha ama serikali yake ndiyo imesababisha na kile ambacho unaweza kutueleza masuala makubwa ambayo wamarekani walikuwa wanayatarajia kusikia na ameyazungumza na amewaelewesha vizuri ni masuala gani hasa mengi haswa la kwanza ni kuhusu uchumi wa nchi na jambo la pili ni kuhusu uhusiano Yopo, sasa hivi vita vinavyoendelea kule nje na uhusiko wa marekani utakuwa vipi jambo la tatu lilikuwa ni je mwandamo wake sasa hivi republican umechukua utawala wa uh, katika wakatika uh, bunge sasa ataendeleza namna gani kwa hivyo miradi hii pamoja na mikakati yake ya kuendeleza uchumi ndiyo yaliyokuwa wengi wanatarajia kusikia kama kuna makuu yatatokea lakini yale ambayo amekuwa akiyaeleza akiajibu wewe binafsi tathmini yako iko vipi tathmini yangu ni kwamba ameajibu kwa ameajibuka uliopo kwa sababu sasa hivi analenga anawalenga waniyosababisha kwa hivyo anasema ya kwamba mambo haya sio sisi tuliyosababisha tumeyaridhi na kwa sasa babu hivyo tunajaribu kuyarekebisha na kuyarekebisha uh, kuya yawe mema na tuweze kuwafikia wananchi kwa usawa na pia kuwaleta watu wote waone wa ya kwamba ni wa marekani jambo la pili ni hili la kivita naona ya kwamba uchumi wa marekani kwake ni muhimu sana kuendeleza nchi mbele ndilo jambo ambalo ni la lakini bado kuna masuali mengine y wake na jinsi ya kurudi kwenye utawala kama ataweza kupigania mwaka, mwakani kuwa rais wa nchi hi kuna masuala mengi ambayo aliyagusia yalionekana kama vile kutaka kupunguza mzigo wa maisha kwa wamarekani kwa mfano kama namna ambavyo benki imekuwa ikiwatoza wale ambao wana akaunti wanapozidisha ama kukosa fedha zile ambazo zinakuwa zimeendana na mkataba ambao wameingia na mabenki sasa hiki unaona anaweza akafanikiwa kukiondoa tukumbuke jana hivi juzi kuna wale wanarpban wengi ambao walikuwa naandamano wakisema wataunga mkono wengine wakasema hawatamunga mkono na jambo hilo lijidhihirisha sana vizuri jana wakati ambapo wengine wao walianza kumpigia kelele kumwita muongo kuita nini na wakisema ya kwamba hawatamuunga mkono kwa hivyo jambo hili linaangaliwa kisiasa ijapokuwa ni wananchi wa kawaida lakini tukumbuke jambo lolote linalotendeka hapa marekani huwa linahusu siasa kwa hivyo mambo ya mabenki ni siasa wall street taingilia katikati mambo mengi yataingia ya, ya kwamba walio wakubwa wataguzwa na aligusia vile vile walimu kuongezewa mishahara ni jambo ambalo limekuwa likitakiwa kuonekana linafanyika marekani kwa kipindi kirefu sana hili nalo unadhani anafanikiwa kwenda kulifanya jambo hilo litafanikiwa maanake tukumbuke jambo moja kwamba ni mwaka sasa ameandaa siasa hizi ni siasa za mwakani kwa hivyo anapoongeza walimu mishahara ni kumaanisha kwamba ni wazazi pia shule zitapata manufaa kwa hivyo jambo hilo ni la muhimu sana hapo amepatiwa tik uh, tamayo ni mzuri ama amepata alama nzuri na pia tukiangalia anazingatia sasa mtu wa kawaida atakuwa namna gani ni profesa timothy sadera akizungumza na kumekucha ku afrika kutoka atlanta georgia hapa marekani unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc patrick nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia ukiendelea na habari zaidi za dunia algeria jumatano ilimuita balozi wake nchini ufaransa kwa mashauriano baada ya paris kuingilia kati na kumsafirisha kwa ndege kupitia tunisia mwanahabari na mwanaharakati ambaye anatafutwa naalgs ofisi ya rais imesema kesi ya amira burawi inatishia uhusiano mpya kati ya algeria na mtawala wake wa zamani wa kikoloni katika taarifa rasmi abdl majid tebun alipinga vikali usafirishaji wa kisiri na kinyume cha sheria wa raia wa algeria kupitia tunisia hadi ufaransa taarifa hiyo imesema taarifa hiyo imesema tebun aliamuru balozi saidi musi aitishwe mara moja kutoka paris burawi mwenye umri wa miaka46 alikamatwa nchini tunisia ijumaa wiki iliyopita na kulikuwa hatari ya pelekwe yaaleria lakini hatimaye yaliweza kupanda ndege inayoelekea ufaransa jumatatu jioni baraza la uwakilishi la marekani jumatano lilipiga kura ya kuondoa utaratibu ambao unawataka wasafiri wote wa kigeni wanaosafiri kwa ndege kuonyesha kwamba walipewa chanjo dhidi yacd9 mojawapo ya masharti machache ya kusafiri wakati wa janga la covid yaliyokuwa bado yanatekelezwa mswada huo ulipitishwa na wabunge227hid ya21 huku wademokrati s wakijiunga na warpublican kwa kuupitisha mwezi juni utawala wa biden uliondoa masharti yake yanayowataka watu wanaowasili marekani kwa ndege kuonyesha cheti kinachodhihirisha kwamba hawana covid lakini haukuondoa masharti ya kituo cha marekani cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cdc ya kuwataka wasafiri wa kigeni kupata chanjo ya covid kabla ya kuingia marekani ilisema kwamba inapinga mswada huo mpango wa serikali ya kenya wa kuongeza mchango wa kila mwezi kwa hazina ya kitaifa ya malipo ya uzieni nssf mara kumi kwa asilimia 6 ya mapato yote ya wafanyakazi nchini humo unaendelea kuibua hisia tofauti baada ya mahakama ya rufaa ijumaa kubatilisha uamuzi wa awali wa kuzuia ongezeko hilo wakenya kuanzia mwezi ujao watachangia angalau shilingi elfb kwa hazina ya kitaifa ya malipo ya uzeni, nssf kutoka kwa mishahara yao kutoka shilingi mi 2 ya kawaida huku mwajiri yakitakiwa kusawazisha kima hicho mwandishi wetu wa nairobi kenned wandera anatuarifu zaidi hatua ya majaji watatu wa mahakama ya rufahi nchini kenya hana okwengu mohamed warsame na john mativo ijumaa iliyopita kuondoa kikwazo kilichokuwa kinalemaza utekelezaji wa sheria hazina ya kitaifa ya malipo ya uzeeni nssf ya mwaka 213 inayowezesha mpango wa serikali ya kenya wa kuongeza mchango wa kila mwezi kwa hazina hiyo ya malipo ya uzeeni mara 1 kwa asilimia 6 ya mapato yote ya wafanyakazi nchini kenya inaendelea kuibua hisia chungu nzima kuanzia mwezi ujao kila mkenya aliye na kipato atakuwa anachangia mfuko huo angalau shilingi 20 kutoka malipo ya kawaida ya shilingi 20 kila mwezi kutoka kwa mishahara yao huku mwaajiri akitakiwa kusawazisha kima hicho utekelezaji wa sheria hiyo ya mwak213 kwa mujibu wa kifungu cha 18 sehemu ya kwanza watu wote waliochinia sheria ya ajira ya mwaka 27 na wamefikia umri wa miaka 18 lazima wawe wanachama wa mfuko huo wa pensheni huku waajiriwa wakitakiwa kisheria kukatwa michango hiyo kwenye mishahara ya wafanyakazi charles carisa mtaalamu wa uchumi nchini kenya anaeleza kuwa hatua hiyo ya mahakama japo inayowezesha serikali kuongeza mapato yake na urahisi wa kukopa wafanyakazi nchini kenya watahitajika kukaza mkanda changamoto kubwa iliyopo ni kwamba je shirika hili la nssf litatumia hela hizi kivipi maanake ukiangalia historia ipo kwamba wale ambao amba walipewa majukumu ya kulinda hela hizi ama kuinvest Uh, hela hizi katika njia ya mwafaka unakuta kwamba kulikuwa na udanganyifu mwingi kashfa nyingi katika shirika hile sheria hiyo ilipingwa vikali na chama cha wakulima wa chai shirikisho la waajiri wa kenya fke muungano wa waajiri wa kilimo pamoja na jukwaa la wafanyakazi wa serikali za majimbo kwa kile walichokitaja kuwa ni kukosekana kwa ushirikishwaji wa umma na vilevile kuwapo kwa mikataba ya awali ya kazi kati ya wafanyakazi na waajiri na kuongezeka kwa makato hayo huenda kukawa na athari kubwa kwao kukatwa kwa hela hizi kwaouktwa manake Uh, serikali nadhani kwamba ina objective nzuri maanake mtu akija akistaafu mfanyikazi akistaafu unakuta kwamba ana hela nzuri ambazo zinaweza kumsaidia kuanza maisha baada ya kufanya kazi kwa muda mrefu kwa hivyo ongezeko la makato mapya ambalo ni mara kumi ya kiwango cha sasa cha fedha anazochangia mwajiriwa na mwajiri kwenye mfuko huo wa pensheni unaandamana na nia ya rais wa kenya william ruto kutaka nchi kuwalinda raiya wake wanapo kuongeza kiwango cha akiba hatua ambayo imekuwa ikipingwa na upinzani00 if you continue with the 200 shillings it it it is better to stop tumeambiwa not only secures our future it gets us the To and grow our serikali ya kenya iliongeza kiwango cha malipo ya uzeeni mwaka 21 kutoka shilingi 160 kila mwezi hadi shilingi 20 zinazotozwa kwa sasa hadi wafanyakazi wanapo wakifikisha umri wa miaka 60 kufikia juni mwaka 221 hazina hiyo ya nssf ina wanachama wanaochangia mfuko huo waliojisajili wanaofikia laki 3 na kima cha uwekezaji huo ni takriban bilioni 0 i kened wandera sauti ya amerika nairobi serikali ya uganda imesema haitoongeza muda wa ofisi ya haki za binadam ya umoja wa mataifa nchini humo ikisema kwamba imeimarisha uwezo wake wa kuhakikisha haki hizo zinalindwa na kwamba imepiga hatua kubwa katika nyanja hiyo kufuatia hayo mwenzangu bmj muridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za uganda na bende wa moto na kwanza akamuuliza hatua hiyo imepokelewa vipi na raia wa uganda uh, zimepokelewa kwa kero kubwa sio kwangu pekee yake lakini kwa umma wote wa uganda na maswali ni kwamba kwa nini wakati huu uh, kwa sababu hili lilifanyika karibu miaka minane pale hapo nyuma uh, wakati wa uchaguzi ule wa mwaka wa elfu elf mbili kumi na sita na huwa hii inatokana na fikiri na ripoti wanazoziandika kwani hakuna uchaguzi wowote hapa uganda ambao unafanyika na ukamalizika kwa amani kwani huwa watu wanakamatwa na watu wana- wanapelekwa korokoroni bila, ka, bila kesi zozote kwa hivyo nafikiri inakumbukwa na wasikilizaji wetu wapendwa kwamba tulipomaliza uchaguzi mkuu wa mwaka uliopita ule hapa uganda uh, watu wengi waliuliwa kwa kampeni zile nam huyu waziri wa mambo ya nje wa uganda henry okelo oriem wakati akizungumza na shirika la habari la afp A, amenukuliwa akisema kwamba eh, moja ya sababu ambazo wanafanya hivi ni kwa sababu anasema uganda tayari imeunda njia zake za kuhakikisha kwamba kuna usawa uh, ama haki za binadamu zinalindwa utasemaje kuhusu hilo kwa kifupi waziri wa mambo ya nje akisema hakuna matata yoyote na ya uh, y kuhusu uh, haki za kibinadamu inaleta mchanganyiko kwenye serikali ambayo sisi tuliyoipendelea sana miaka iliyopita kwani raisi amesema askari bado wanajaridisha umma ni nini ambacho unadhani waganda ambao hawajaridishwa na haya matukio ama hatua hii kama unavyosema kwamba wako wengi ni nini ambacho wanaweza kukifanya eh, kisheria kuhakikisha kwamba labda eh, msimamo huo wa raisi museveni na serikali yake unabatilishwa la kwanza ikiwa serikali haitaki shirika mashirika kama hayo kuripoti juu yake iachane ya na tabia ya kutumia viombo vya madola kudhalilisha watu wake kwa hivyo wananchi wa uganda wanaweza kuenda mahakamani ikiwa wanataka au waandamane dunia itawasikia ni mchambuzi wa siasa za uganda na bende wa moto akizungumza na sauti ya amerika kutoka kampala uganda matangazo ya kumekucha afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali shirika wetu zikiwemo nuru fm iringa kifm songea tanzania redio tumaini kipese redio sangu malamu buni ya drc sayari radio eldorati kenya sauti ya mwananchi nakuru na ubc radio uganda vilevile vile tupo kwenye mtandao wetu wa www na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na patrick nduimana rais wa ukraini vldimir zelenski jumatano alifanya ziara mjini london kuwashukuru wananchi wa uingereza wa kwa msaada wao kwa kuzuia uvamizi wa karibu mwaka mzima wa rasia dhidi ya nchi yake na kutabiri kwamba mwishowe ukraine itashinda vita rais wa uturuki recep taip erdogan jumatano alikiri kwamba kulikuwa matatizo ya jinsi serikali yake ilivyoshughulikia tetemeko baya la ardhi kusini mwa uturuki huku waathirika wakiwa na hasira na kufadhaika kutokana na timu za waokoaji kutowasili kwa haraka kwenye eneo la tukio waziri wa mambo ya nje wa rasia sergei lavrov jumatano amejitolea kutoa msaada kwa moritania katika vita dhidi ya vitendo vya jihadi huko sahel akisema anaheshimu msimamo wa nchi hiyo katika vita vya ukran umoja wa mataifa unatoa wito wa msaada wa dola bilioni mbili na laki lakist mwaka huu kuwasaidia watu milioni saba na laki lakist miongoni mwa wasomali waliohatarini ambao wanakabiliwa na njia kali na uwezekano wa njaa kutokana na mzozo bei hali ya chakula na hali ya ukame ambayo haijawahi kushuhudiwa takriban watu wanane wafanyakazi wa misaada raia na wasaidizi wa jeshi waliuawa wa jumatano katika mashambulizi mawili ya watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu katikati mashariki na kaskazini magharibi mwa burkina faso shirika lisilo la serikali na chanzo cha eneo hilo vimesema algeria jumatano ilimuita balozi wake nchini ufaransa kwa mashauriano baada ya paris kuingilia kati na kumsafirisha kwa ndege kupitia tunisia mwanaharakati na mwanahabari ambaye anatafutwa na algis ofisi ya rais imesema mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadij ryami mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzangu patrick nduwimana naitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikilizaifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani marekani ililaani vikali shambulio la kigaidi ililotokea mjini jerusalem tarehe 27 mwezi januari mwaka huu na na kushangazwa na shambulio lingine siku iliyofuatia shambulizi la kwanza lilitokea katika kitongoji cha neve yacove mjini jerusalemu ambapo watu walikuwa wakitoka katika sinagogi watu saba waliuawa na wengine kujeruhiwa baada ya mshambuliaji wa kipalestina kufyatua risasi mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 220 alipigwa risasi na kuuawa na polisi wa israeli shambulio hilo lilikuwa baya zaidi kuwahi kutokea nchini israeli kwa miaka mingi lilifanyika siku ya kimataifa ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya halaiki ya wayahudi maarufu holocaust shambulio la pili lilitokea asubuhi iliyofuatia wakati gaidi mwenye umri wa miaka 1na alipofiatulia risasi kundi la waisraeli nje ya mji mkongo wa jerusalemu na kujeruhi vibaya watu wawili baba na mwanaye alipowasili kwa ziara ya siku mbili nchini israeli januari 30 waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alilaani mashambulizi hayo kuchukua maisha ya watu wasio na hatia katika kitendo cha ugaidi siku zote ni uhalifu mbaya lakini kuwalenga watu nje ya mahali pao pa ibada ni jambo la kushangaza sana waziri blinken alisema shambulio la ijumaa lilikuwa zaidi ya shambulio dhidi ya watu binafsi ila pia lilikuwa shambulio dhidi ya imani ya watu duniani kote tunalaani vikali kitendo hicho pia tunalaani shambulizi la kigaidi lillofuata huko jerusalem siku ya jumamosi ambapo baba na mwanawe walijeruhiwa alisema waziri blinken waziri blinken alisikitishwa na hatua ya kushangilia mashambulizi hayo na kuongeza wito wa kulipiza kisasi dhidi ya waathiriwa wasio nahatia, na hatia silo jawabu na vitendo vya unyanyasaji wa kulipiza kisasi dhidi ya raia kamwe havikubaliki waziri blinken alisema ni jukumu la kila mtu kuchukua hatua za kutuliza mivutano badala ya kuasha moto kufanya kazi kuelekea siku ambayo watu hawatohisi tena uoga katika jamii zao nyumbani mwao katika maeneo yao ya ibada hiyo ndio njia pekee ya kukomesha kuongezeka kwa wimbi la vurugu ambalo limechukua maisha ya watu wengi sana waisraeli wengi na wapalestina wengi baadaye mchana baada ya kukutana na waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu waziri blinken alisema kwamba raisi baiden alimpigia simu waziri mkuu mara moja baada ya shambulio hilo nje ya sinagogi kusisitiza uungwaji mkono dhabiti wa marekani kwa israeli na watu wake ujumbe ambao blinken alisema aliutoa tena katika mkutano aliofanya baadaye katika muktadha wa shambulio hilo na kuongezeka kwa hasya ni muhimu alitangaza waziri blinken kwamba serikali na watu wa israeli wajue dhamira ya marekani kwa usalama wao inabaki kuwa imara hiyo ilikuwa tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani <tune>