kumekucha Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka mjini washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano 8 februari mwa223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa raisi wa marekani joe biden amelihutubia bunge kuhusu hali ya taifa la marekani yapyya misingi amegusia ule uwezo wa serikali yake kusijiti hali iliyokuwa ikidorora ya kiuchumi china inaendelea kuwa mshindani mkuu wa marekani hivi vita kati ya ukraini na urusi vimezindua changamoto tofauti tofauti katika taarifa nyingine watu 38 wameuawa wa na zaidi ya 13 wengine wa wamejeruhiwa ufuatia mapigano ya siku mbili katika mji wa las anod mashariki mwa somaliland lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na patrick ndiwimana pimu za waokoaji nchini uturuki na siria jumanne ziliendelea kuwatafuta manusura waliofukiwa kwenye vifusi vya majengo yaliyoangushwa na matetemeko makubwa ya ardhi yaliyokumba eneo hilo jumatatu na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 7a2 baada ya usiku ambapo vipimo vya hali ya hewa vilipungua hadi kwenye hali ya baridi kulikuwa na, na mitetemeko mingi zaidi siku moja baada ya tetemeko hilo la kipimo cha 7 zaidi ya mitetemeko ishini kati ya hiyo ilikuwa na kipimo cha4 au zaidi na kutikisa eneo lililo kwenye mpaka kati ya nchi hizo mbili mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani tedros adanom gebreisus ameelezea uungaji wake mkono kwa wananchi wa uturuki na siria katika kipindi hiki cha huzuni mkubwa na amesema idadi ya vifo haizingatii huzuni na hasara zinazopitia familia hivi sasa ambazo zimepoteza baba mama binti mtoto chini ya vifusi au ambazo hazijui kama wapendwa wao wako hai au wamekufa akizungumza kwenye mkutano wa wawho mjini jeneva tedros amesema shirika hilo linatuma ndege za kokodi na vifaa vya matibabu kwa nchi zote mbili na kwamba itafanya kazi kuwasaidia watakapopata afueni na kujenga upya ujerumani denmark na uholanzi jumanne zimesema zinajiandaa kupeleka nchini ukraine takriban vifaru vya zamani 1 aina ya yaeop vilivyoboreshwa ili kuimarisha mifumo yake ya ulinzi wakati kumbukumbu ya mwaka mmoja ya uvamizi wa rusia ikikaribia vifaru hivyo vilitengenezwa katikati ya miaka ya0 hadi katikati ya miaka ya 0 lakini havitawafikia wapiganaji wa kiv hadi miezi ya msimu wa joto lakini mawaziri wa ulinzi wa ujerumani denmark na uholanzi wamesema katika taarifa kwamba zana hizo za ziada zitaimarisha vya kutosha uwezo wa kijeshi wa ukraine ili tena maeneo yake wizara ya ulinzi ya ujerumani imesema mamlaka za berlin zimeidhinisha kusafirisha nchini ukraine hadi vifaru 178 aina ya a lakini imesema idadi hiyo itakayopelekwa huko itategemea uboreshaji unaohitajika zana hizo mpya zitakazopelekwa ni kufuatia tangazo la hivi karibuni la ujerumani kwamba itapeleka vifaru 1na vin vipya aina ya kwa wapiganaji wa ukraine marekani ilisema itatoa vifaro vyake 30 aina ya abrams takriban watu 38 wameuawa wa na zaidi ya 130 wengine wamejeruhiwa kufuatia mapigano ya siku b katika mji wa las arnod mashariki mwa somaliland id ligongo anaharifu zaidi maafisa wa afya pia wameripoti hospitali ya las annod ambayo ni kubwa katika mji huo pia ilishambuliwa na maguruneti ahmed mohamed mkurugenzi wa hospitali hiyo amesema walishambuliwa na risasi na kuharibu baadhi ya sehemu za ofisi zao hasan amesema hospitali hiyo ililengwa jumatatu na jumanne na baadhi ya wafanyakazi na wagonjwa walikimbia kwenda kutafuta usalama kwenye sehemu nyingine hasan amesema hospitali nyingine zimerekodi vifo lakini hakutoa idadi ya ziada kwa sababu hakuna mawasiliano na vituo hivyo vingine vya afya ilitangaza kujitenga na somalia nasomalami na lakini bado haijatambuliwa kimataifa licha ya kutotambuliwa somaliland kwa kiwango kikubwa imesifiwa na jumuiya ya kimataifa kwa kuwepo na uthabiti na kufanya uchaguzi wa kidemokrasia mapigano baina ya vikosi vya somaliland na wapiganaji wa huko yametokea baada ya kuwepo wasiwasi kwa wiki kadhaa kufuatia kuuawa kwa risasi mwanasiasa kulikofanywa na watu waliojifunika uso ilikuwa ni shambulizi jipya kabisa katika mfululizo wa mauaji katika eneo hilo kwa miaka mingi matukio ambayo serikali inawashutumu wapiganaji wa, wa al-shabab rais wa somaliland muse bihi abdi amewashutumu maadui wa somaliland kuhusika na mauaji hayo mapigano ya sasa pia yametokea katikati ya mgogoro kuhusiana na hali ijayo ya himaya ya mashariki ya somaliland ambapo idadi kubwa ya wakazi wanaunga mkono kuungana na somalia unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka washington dc dereva mmoja raia wa rwanda jumanne alipewa adhabu ya kulipa faini ya faranga milioni 1 za rwanda kwa kuua bila kukusudia kufuatia kifo cha mwanahabari mashuhuri ambaye alikuwa mkosoaji wa serikali john williams ntwali muhariri wa gazeti la the crnicles aliuawa januari18 wakati gari lilokuwa likitembea kwa kasi lilipogonga pikipiki iliyokuwa inamsafirisha mahakama ya mjini kigali imesema dereva huyo aliyetambulishwa kwa jina la lamois emmanuel bagrisa alikiri kosa na aliomba msamaha kwa ajali hiyo alikiri kwamba alimuua ntwali wakati alikuwa akiendesha gari kwa kasi na amechoka jaji amesema amepatikana na hatia ya kuua bila kukusudia na kusababisha hujuma ya mwili bila kukusudia kesi hiyo haikufuatiliwa na umma hadi jumanne jioni wakati wanahabari wachache walipoalikwa kushuhudia kusomwa kwa hukumu hiyo twali ambaye alikamatwa mara nyingi katika miongo miwili ya kazi yake ya waandishi wa habari alikuwa na miliki televisheni yaa kwenye mtandao wa youtube ambayo ilikuwa imejidhihirisha kama chombo cha habari pekee kinachoripoti habari za kusisimua nchini rwanda watu sita waliuaa wakati watu wenye silaha wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu waliposhambulia mji katikati mwa burkina faso gavano wa eneo hilo wamesema jumanne huku nchi hiyo ikikumbwa na uasi mbaya ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka saba maelfu ya raia wa burkina faso wanajeshi na maafisa wa polisi walifariki na zaidi ya watu milioni 0 walihama makazi yao tangu uasi wa watu wenye itikadikali ulienea kote nchini humo ukianzia nchi jirani ya mali mwaka215 katika tukio la hivi karibuni linalohusishwa na wanamgambo wa kiislamu watu wenye silaha wasiojulikana walishambulia mji wa dasa jumatatu jioni gavana wa mkoa bubakar traore amesema katika taarifa traore amehimiza ushirikiano mkubwa kati ya wakazi wa eneo hilo na maafisa wa usalama wanaopambana na wanamgambo wa kiislamu <muchos> naendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika rais wa marekani joe biden amekuwa katika bunge akitoa hotuba yake ya pili kuelezea hali ya taifa lakini vilevile vile hotuba hiyo ni ya kwanza kabisa katika serikali ambayo imegawanyika ambapo baraza la wawakilishi linashikiliwa na wac huku lile baraza la senate likiwa chini ya wademokrat ni mengi ambayo yamegusia juu ya kile kinachoendelea hivi sasa ndani ya marekani lakini vilevile vile katika sera ya kimataifa na dunia kiujumla nimezungumza na profesa david monda na ni kwanza nikataka kujua yapy ambayo ameaona yamejichomoza katika hotuba hii hiiangazia ule uwezo wa serikali yake kudhibiti hali iliyokuwa ikidorore ya kiuchumi anaangazia pia hili swala la gharama ya matibabu kwenda juu lakini pia anaangazia ule unyama wa polisi kwa kuweza kuwa na matuki ukadha wa kadha hapa marekani tunakumbuka hivi karibuni kulikuwa na yale mauaji ya Nichols, mama yake yuko kwenye bunge mauaji haya uh, anajaribu kuonyesha kwamba ni akiunyama na inabidi ashirikiane na magavana wa majimbo kujaribu kuleta mageuzi hebu tueleze sasa swala la uh, uchina vile vile kama masuala mengine ya nje ya marekani ambayo kwa namna moja manyingine yanagusa sera za marekani tumejua hivi majuzi kulikuwa na hili puto ambalo limetunguliwa uh, hili nalo analigusia vipi uh, analigusia kwa kujaribu kuonyesha kwamba china inaendelea kuwa mshindani mkuu wa marekani na ya kwamba lile puto ilikuwa ni kama ni chanzo cha uhasama Eh, ni kama udukuzi kwa upande wa wachina kwa wamarekani na anajaribu kuangazia na kuonyesha dhahiri shahiri ya kwamba uchina lazima ithibitiwe sio tu kwa udukuzi wake lakini pia kwa mwelekeo wa uchina kwa mfano kule afrika kujaribu kuwekea mataifa ya afrika mzigo mkubwa wa madeni ambayo pengine mataifa ya afrika hayataweza aaweza kuyalipa ule uhasama wake kula asia na washirika wa marekani kwa mfano mataifa kama taiwan hivi na suala la vita vya ukraine pamoja na russia hili nalo eh, linachukua uzito gani hivi sasa vimekuwa kwa kiwango kikubwa manake urusi pia ni taifa ambalo ni mshindani eh, mkubwa wa marekani eh, biden anaangazia kuonyesha kwamba urusi inajaribu kupindua ile hali ya ushirikiano wa kimataifa sheria za kimataifa na urusi pia ni sio tu hatari kwa usalama ya kidunia lakini ni hatari kwa marekani na hatari kwa marafiki wa marekani kule ulaya nafikiria pia anaangazia hilo suala la kwamba hivi vita dhidi ya kati ya ukran na urusi vimezindua changamoto tofauti tofauti hususan kwa mfano kiuchumi bei za ngano bei za mafuta na zimeathiri pia mataifa yanayoendelea mataifa ya afrika kwa hivyo anaendelea kuangazia hili sio tu jambo la usalama kwa sababu ya vita hivi ambavyo rasha ilivianzisha lakini atajaribu kuwaonyesha wa marekani na dunia nzima kwa ujumla ya kwamba yeye yuko kidete ni profesa david monda akizungumza na kwemekuu cha afrika kutokea New york hapa marekani unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc patrik nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia waandamanaji waliokuwa na hasira jumanne walishambulia benki moja katika mji wa kusini magharibi mwa nigeria kutokana na uhaba wa pesa taslimu polisi na wakazi wamesema huku hali ya wasiwasi ikiongezeka nchini humo wiki tatu kabla ya uchaguzi wa rais nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani afrika imekuwa ikikabiliwa na uhaba wa mafuta kwa wiki kadhaa na mashine za kutoa pesa zimekuwa tupu baada ya kubadilisha sarafu yake ghafla hali hiyo imesababisha foleni kubwa njia y benki na vituo vya mafuta na hasira zinaongezeka kusini magharibi mwa mji wa beukuta polisi wamesema ghasia zilizuka katika maeneo matatu ya mji huo baada ya wateja kusubiri kwa saa kadhaa kuchukua pesa bila mafanikio kwa bahati mbaya baadhi ya wa wahuni wametumia maandamano hayo na kuanza kuharibu na kupora mali za benki msemaji wa polisi wa jimbo abi mbola ameiambia afp rais wa tunisia kais saidi jumanne amemfukuza kazi waziri wa mambo ya nje ambaye ndiye waziri wa nne kupoteza wadhifa wake mwaka huu katika taifa hilo lenye mgawanyiko wa kisiasa nabil amar balozi wa tunisia kwenye umoja wa ulaya atachukua nafasi ya othman jerandi kama waziri wa mambo ya nje ofisi ya rais imesema katika taarifa kwenye tovuti yake bila kueleza sababu ya hatua hiyo said alikuwa tayari amewaondoa mawaziri wake wa biashara kilimo na elimu mwaka huu lakini jerandi ambaye alihudumu kama waziri wa mambo ya nje tangu mwezi septemba mwa2 ni afisa wa ngazi ya juu kupoteza wadhifa wake mgawanyiko mkubwa wa kisiasa umeikumba tunisia tangu said alipojinyakulia mamlaka mwezi julai mwaka21 alivunja serikali kusimamisha bunge na kunyakua mamlaka makubwa ya kiutendaji akipendekeza katiba mpya kupitia kura ya maoni mwezi julai mwaka jana ambayo ilivunja bunge na kuweka mfumo wa urais wa kibabe hii hey, unasikiliza ni kumekucha afrika akitangaza kutoka washington dc rais wa afrika kusini siri ramafosa amesema tatizo la umeme limeathiri kwa kiwango kikubwa sekta ya madini nguzo muhimu ya uchumi ramafosa alitoa kauli hiyo alipokuwa akihutubia katika mkutano mkubwa wa afrika wa uwekezaji katika madini wa indaba vikistak anaripoti kutokacape town naidligongo anasoma ripoti kamili baraza la madini la afrika kusini ambalo linawakilisha makampuni ya uchimbaji madini linakadiria kuwa jumla ya uzito wa madini uliyopungua kwa asilimia 6 au dola bilioni 18 mwaka jana katika hotuba yake rais siril ramafosa alikiri kwamba ukataji wa umeme unaendelea ulitekelezwa kwa siku ma mbl kwa mwaka 222 na kuchangia kushuka kwa madini madinitatizo la umeme limeleta athari kubwa katika sekta ya madini kama ilivyokuwa kwa sekta nyingine miezi sita iliyopita tulitangaza mpango wa kitaifa wa utekelezaji wa nishati ili kuboresha utendaji kazi wa vituo vyetu vya umeme vilivyopo na kuongeza uwezo wa uzalishaji mpya kwenye gridi ya taifa haraka iwezekanavyo ramaposa alisema ukweli kwamba serikali sasa inaruhusu makampuni ya madini kuzalisha umimi wao wenyewe bila vikwazo vyovyote italeta mabadiliko makubwa mchumi mkuu wa baraza la madini la afrika kusini henry lengenhoven alisema katika hotuba ya rais kwamba imegusa vidokezo vyote vinavyofaa kuhusu ni hatua gani inachukuliwa kutatua matatizo 89... nadhani ukweli kwamba mgao unamgusa kila mwananchi na kila mpiga kura ni muhimu kushughulikia jambo hilo na hivyi majuzi tumeona uharaka na msukumo kutoka kwa rais na hazina yetu ya kitaifa ina operesheni ya pamoja hasa kwa kuangalia hili na wamekuwa wakifanya kazi sana kujaribu na kuharakisha ili hatua zitekelezwe haraka iwezekanavyo akigusia changamoto nyingine ya usafiri na usafirishaji lenehoven alisema mauzo ya makaa ya mawe ambayo kwa miezi kumi na mbili yalikuwa juu kwa karibu asilimia 5 kutokana na mahitaji yaliyosababishwa na vita vya rasia dhidi ya ukraine pia yalipungua kutokana na vikwazo katika reli na bandari za afrika kusini katika harakati za kutafuta masuala haya baraza litakuwa likifanya kazi na kampuni ya serikali ya uchukuzi na usafirishaji transit. ramaposa alikaribisha ushirikiano huo katika hotuba yake akisema ya sekta binafsi ni muhimu mkutano wa uwekezaji wa madini wa afrika indaba unaofanyika katika kituo cha kimataifa cha mikutano cha cape town unamalizika alhamisi serikali ya nigeria imesema jumanne kwamba itahakikisha haki imepatikana baada ya kundi la watu wenye silaha nchini burkina faso kushambulia kundi la mahujaji waliokuwa wakielekea senego na kuua watu 16 miongoni mwao tayari jeshi la burkina faso limeanzisha uchunguzi kufuatia tukio hilo la jumatatu kwenye eneo maarufu na wanamgambo wa kiislamu harison kabao anaisoma ripoti ya timothy obiezu kutoka abuja ofisi ya rais wa nigeria kupitia taarifa imesema kwamba inawasiliana na burkina faso huku akisubiri matokeo ya uchunguzi kabla ya kuchukua hatua rais wa nigeria muhamadu buhari ameelezea kusikitishwa na mauaji hayo wakati pia akitoa pole zake kwa familia zilizoathiriwa serikali yake pia imeahidi kuhakikisha kurejeshwa nyumbani kwa miili ya watu waliokufa mahujaji wa nigeria walikuwa kwenye msafara wa mabasi kuelekea kwa senegal ambako walilazimishwa na kundi la watu waliokuwa na silaha wakiwa wamevalia sare za kijeshi serikali ya bukinafaso imekanusha kwamba walikuwa maafisa wake usalama. wa usalama mchambuzi wa maswala ya ulinzi kutoka abuja kabiru adamu anasema kwamba ni mapema sana kuelekeza kidole cha lawama Um, not be enough... visa vya mashambulizi ya kigaidi vimeongezeka maradufu nchini humo tangu219 kwa hivyo na watu waliovaa sare za kijeshi hakuna maana kwamba ni maafisa wa serikali sawa na ilivyo nigeria watu wasio maafisa wa serikali wakati mwingine huvaa sare za maafisa wa usalama na kisha kufanya mashambulizi bukina faso pamoja na jirani zake mali na niger wamekuwa wakikabiliana na makundi yenye silaha yanaohusishwa na makundi ya kigaidi ya, na, na, ya, ya na islamic state mapigano makali yamekuwa yakishuhudiwa kaskazini mwa nchi ambako mamia ya wanavijiji wameuawa huku karibu watu milioni mbili wakilazimika kutoroka makwao wiki iliyopita takriban watu kumi waliuawa kwenye shambulizi kwenye mji wa magharibi ya kati wa dasa mchambuzi wa maswala ya usalama wa nigeria seneta irwebu anasema kwamba mamlaka za nigeria pamoja na wananchi ni lazima wachukue onyo la kutosafiri kwa makini zaidi This also boils down to issue of of negligence on the part of the and citizens given ihilo wanted... pia linaashiria kuzembea kwa upande wa serikali pamoja na kutojua upande wa wananchi wa kawaida hakuna onyo lolote lililotolewa dhidi ya kufanya safari kama hizo kutoka kwa serikali sote tunafahamu kwamba eneo la sahel ni hatari kutokana na ghasia ambazo zimekuwepo haijabaninika ni lini serikali ya burkina faso itakapotoa matokeo ya uchunguzi wake lakini adamu anasema kwamba serikali ya nigeria inaweza kuhusishwa au kuhusisha washikadau tofauti katika kutatua tatizo hilo seneta irwekbu kwa upande wake anasema kwamba nigeria inaweza kualika balozi wa burkina faso ili kuitisha uchunguzi ufanyike rasmi pia maafisa kutoka EU na, eu na umoja wa mataifa wanaweza kuhusishwa vilevile buinafaso pia inapitia hali ya misukasuko kufuatia mapinduzi mawili ya kijeshi mwaka uliopita jumanne umoja wa mataifa ulisema kwamba umaskini pamoja na matumaini ya kupata ajira ni baadhi ya maswala yanayopelekea watu kujiunga kwenye makundi ya kijihadi barani afrika na kwa hivyo kutia mashaka kwamba ni sababu za kidini pekee zinazopelekea kuendelea kwa asia barani humo idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana katika jukwaa la vijana hii leo tunamulika vijana vlajiajiri kwenye sekta ya utalii nchini tanzania wameendelea kulalamika kwasa fursa za ajira licha ya taarifa zinazotolewa na viongozi wa serikali kudai kuwepo kwa ongezeko la watalii wanaotembelea nchi hiyo kama anavyosimuliwa mwandishi wetu wa arusha asiraji mvungi tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa afrika mashariki ambazo uchumi wake kwa kiasi kikubwa unategemea biashara ya utalii ambayo hata hivyo hivi karibuni iliathiriwa na janga la corona kwa kiasi kikubwa ha. hata hivyo baada ya janga hilo kudhibitiwa serikali ya tanzania chini ya rais dr samia suluh hassan ilianza kampeni za kuhakikisha biashara hiyo ya utalii inarejea katika hali yake ya kawaida ukiwemo wa kutangaza vivutio vya, vya utalii kote duniani kupitia filamu ya royotua kampeni ambazo kwa mujibu wa viongozi na watendaji wa sekta ya utalii imekuwa na mafanikio makubwa yakiwemo ya kuongezeka kwa watalii na pia wawekezaji wanaowekeza kwenye sekta hiyo hata hivyo pamoja na hatua hiyo vijana waliowekeza kwenye sekta ya utalii nchini tanzania bado wanasema hawajaanza kuona manufaa ya ongezeko la wageni na pia wawekezaji hao kwani bado wanakabiliwa na tatizo kubwa la ukosefu wa ajiravijana hao wakiwemo waongoza watalii wamesema licha ya kuwepo kwa wawekezaji wenye makampuni ya utalii lakini bado hawajaweza kutoa fursa za ajira kama ilivyotarajiwa tunaiamini kwamba ndio sekta inayochangia kipato kikubwa katika taifa hili na kuajiri watu wengi katika taifa hili hiliwatu wamesoma lakini hawana mahali pa kwenda kufafanua elimu yao jinsi walivyoisoma ya ngependa kuomba makampuni mengine sio tu ya utalii pia yanayohusiana na malazi na chakula yaweze kutumia nafasi kama hiyo ili kuweza kuajiri vijana kwa maana changamoto kwa vijana sasa hivi ni ajira tunaomba waweze kuchukua vijana wawape nafasi vijana wanaweza wanajiamini wamesoma wana uwezo wa kufanya vituhii utendaji wa baadhi ya kampuni zilizowekeza kwenye sekta ya utalii ikiwemo kampuni ya asilia wamesema pamoja na kuwepo kwa ongezeko la wageni pia kuna ongezeko kubwa la vijana wanaoendelea kujiajiri kwenye sekta ya utalii idadi ambayo haiwezi kwenda sambamba na fursa za ajira zinazopatikana mmoja wa maafisa waandamizi wa kampuni hiyo bdoroth malimi anasema wamekuwa wakipokea maombi ya maelfu ya vijana wanaohitaji ajira lakini wanashindwa kuwapokea kutokana na uchache wa nafasi zinazopatikana hata hivyo doroth amesema katika kukabiliana na hali hiyo kampuni imeweka utaratibu wa kuwapokea vijana wote wanaojitokeza na kuwapa elimu ya namna ya kujiajiri wenyewe badala ya kutegemea kuajiriwa ya wote nafikiri tunaelewa upungufu wa ajira tunasaidiana na serikali kuendelea kuwa impao wa tanzania zaidi tuna program ambayo tunaifanya na vyuo kwa mfano veta kuna vijana ambao wako sponsored na asilia asilia inalipa ada zao wao kuingia chuoni na baada ya kutimiza mafunzo yao tunapokuwa tuna nafasi kuna baadhi tumewachukua lakini pia kuna baadhi wameenda kufanya kazi kwenye makampuni mengine na kuna ambao tayari wako na ajira na wako makazini utalii unathaminika unapendwa na hata vijana wanaimani na matumaini kwamba wanaweza wakajikwamua kimaisha kupitia utalii okay. mezi ikawa ni kwa kuajiriwa ama kujiajiri wenyewe huko baadaye hivi karibuni waziri mwenye dhamana ya utalii nchini tanzania balozi dr pindichana alibainisha kuwa kampeni za kuimarisha sekta ya utalii na kuhakikisha inatoa ajira za kutosha kwa vijana zinaendelea ikiwemo ya kuwavutia zaidi wawekezaji kwani pamoja na mafanikio yanayoonekana sasa ya kuongezeka kwa wageni bado sekta hiyo haijaweza kutoa mchango wake ipasavyo katika uchumi ambapo kwa sasa inachangia asilimia k7b ya pato la taifa mchango ambao ni mdogo ukilinganishwa na ubora wa vivutio vilivyopo kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa mali ya na utalii d pindi chana tanzania imejiwekea lengo la kufikia watalii milioni t5 ifikapo mwaka 225 wanaotarajiwa kuingizia mapato ya dola za kimarekani bilioni 6 licha ya kilio cha kosefu ajira kwa vijana kusikika karibu katika nchi nyingi duniani ni kikubwa zaidi katika nchi zinazoendelea zikiwemo za ukanda wa afrika haswa afrika mashariki ambapo licha ya kuwepo kwa jitihada mbalimbali za viongozi kujaribu kutatua tatizo hilo bado ni kubwa na linaendelea kuongezeka kiripoti kwa niaba ya sauti ya amerika kutoka arusha tanzania mimi ni asir aji msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kwemekucha afrika na ufuatayo ni muktasari wa habari unaosomwa na patrick nduimana timu za waokoaji nchini uturuki na siria jumanne ziliendelea kuwatafuta manusura waliofukiwa kwenye vifusi vya majengo yaliyoangushwa na matetemeko makubwa ya ardhi yaliyokumba eneo hilo jumatatu na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 720 ujerumani denmark na uholanzi jumanne zimesema zinajiandaa kupeleka nchini ukraine takriban vifaru vya zamani 1 aina one, Boreshwa, ya yaeop vilivyoboreshwa ili kuimarisha mifumo yake ya ulinzi wakati kumbukumbu ya mwaka mmoja wa uvamizi wa rasia ikikaribia takriban watu 38 wameuawa wa na zaidi ya 10 wengine wamejeruhiwa kufuatia mapigano ya siku mbili katika mji wa las anod mashariki mwa somaliland dereva mmoja raia wa rwanda jumanne alipewa adhabu ya kulipa faini ya faranga milioni moja za rwanda kwa kuua bila kukusudia kufuatia kifo cha mwanahabari mashuhuri ambaye alikuwa mkosoaji wa serikali watu sita waliuawa wakati watu wenye silaha wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu waliposhambulia mji katikati mwa burkina faso gavana wa eneo hilo amesema jumanne huku nchi hiyo ikikumbwa na uwasi mbaya ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka saba waandamanaji waliokuwa na hasira jumanne walishambulia benki moja katika mji wa kusini magharibi mwa nigeria kutokana na uhaba wa pesa taslimu polisi na wakazi wamesema huku hali ya wasi wasiwasi ikiongezeka nchini humo wiki tatu kabla ya uchaguzi wa rais mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekuucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni hadija riami mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzango patrik nduwimana naitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza