februari mwaka 7223 ni sa1ns jioni afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa 5 anusu mchana karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka idha ya kiswahili ya sauti ya amerika voa jina langu ni kenes bwire na mimi ni sandey shomari inaokaribisha katika matangazo yetu ya leo tunasikia kupitia radio free africa kote nchini tanzania na eneo zima la mazio makuu radio citizen kote nchini kenya na vilevile kupitia mtandao wetu wa voa karibuni ripoti na taarifa tulizo nazo ni pamoja na shughuli ya uokoaji kutokana na tetemeko la ardhi nchini uturuki idadi ya watu waliokufa ikiripotiwa kuwa zaidi ya elfu 5 na katika habari nyingine huko nchini kenya jopo liloundwa kumchunguza jaji mahakama kuu saidi juma limependekeza kwamba jaji huyo afutwe kazi habari za dunia zinasomwa na sande shumari serikali ya kongo jumaatatu iliyolaumu waasi wa e2 kwa shambulizi dhidi ya helikopta na kumuua wanajeshi wa kulinda amani wa umoja wa mataifa huku mamia ya watu magoma, wa andamana, katika mji wa mashariki mwa wakiandamana kutokana na kukithiri kwa ukosefu wa usalama katika eneo hilo ghasia za wanamgambo zimekumba eneo kubwa la mashariki lenye utajiri mkubwa wa madini la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa miongo miwili licha ya uingiliaji kati wa kijeshi wa ndani na kikanda na juhudi za kulinda amani za umoja wa mataifa helikopta ilikuwa heliko ikiendeshwa na kikosi cha kulinda amani cha monusco ilishambuliwa siku ya jumapili baada ya kuruka kutoka mji wa beni mlinda amani wa afrika kusini aliuawa na mwingine mmoja kujeruhiwa si afrika kusini wala monusco iliyosema ni nani anaweza kuwa nausika? na anahusika na ainaghani ya saara liotumika kuidenga helikopta hiyo au nini kilisababisha majeruhi serikali ya kinshasa ililaumu kundi la m23 katika taarifa yake siku ya jumatatu kundi hilo ambalo lilianzisha mashambulizi makubwa mwaka jana lilikanusha shutuma hizo ikiwa na takriban wafanyakazi 182 monusco imetumwa mashariki mwa kongo kuchukua nafasi ya operesheni ya awali ya umoja mataifa mwaka 21 jukumu lake ni pamoja na kuunga mkono juhudi za serikali ya congo kuleta utulivu katika eneo hilo kitovu kipya cha kimataifa cha itikadikali za kislamu ni afrika kusini mwa jangwa la sahara ambako watu wanazidi kujiunga kwa sababu ya kiuchumi na kidogo kwa zile za kidini inasema ripoti mpya ya shirika la maendeleo la kimataifa la umoja wa mataifa ongezeko kubwa la asilimia 92 ya waajiri wapya kwa makundi yenye itikadi kali wanajiunga kwa ajili ya maisha bora ikilinganishwa na mutisha wale waliohojiwa katika ripoti ya awali iliyotolewa mwaka 217 kulingana na ripoti ya undp iliyotolewa leo jumanne kumekuwa na kupungua kwa asilimia 57 kwa idadi ya watu wanaojiunga na vikundi vya itikadi kali kwa sababu za kidini ilieleza takriban watu 22 waliohojiwa kwa ajili ya ripoti hiyo katika nchi 8 za afrika bukina faso cameron chad mali niger nigeria somalia na sudan zaidi ya waliohojiwa e1 ni wanachama wa zamani wa vikundi vya itikadi kali walioajiriwa kwa hiari na pia kulazimishwa ilieleza taarifa hiyo Eh, mahakama moja nchini zambia imewaachilia huru raia wanani wa croatia waliokuwa wamefungula mashtaka ya ulanguzi wa watoto mahakama hiyo iitupilia mbali mashtaka dhidi ya wacroatia wanandoa wanne kufuatia maombi ya mawakili wao hapo awali walikana mashtaka wanane hao ni pamoja na zoran subosich miaka hamsin na mpiga gitaa katika bendi maarufu ya ladno pivo au cold beer na imovich subosićh miaka 41 ambaye ni msimamizi na kulingana na vyombo vya habari vya croatia wengine ni pamoja na damir majik miaka 44 fundi umeme nadek majek ladislav persićh alexandra peresićh na mhudumu wa saluni ya nywele noah kavrelich na mkurugenzi wa programu na ivona kavlelic mtunza mbwa mashtaka hayo yalidaiwa kuwa desemba sb mwaka jana wanandoa hao wanne walishirikiana kuwasafirisha watoto hao na watoto hao wadogo walikuwa wanatoka nchi jirani ya congo na wanandoa hao walisema wanaochukua watoto hao kupitia kwa wakili na umoja wa mataifa umesema kwamba watu ishirini wamefariki dunia katika mapigano makali kati ya wanajeshi wa serikali na wanachama wa kundi la wapiganaji katika jimbo la somaliland watu wengine mia 19 wamejeruhiwa mapigano hayo ambayo mataifa uchunguzi bwire ripoti kamili kati ya waliofariki katika makabiliano hayo ya las aodn watoto taarifa ya mkuu wa tume ya umoja wa mataifav tinasema kwamba mapigano yalitokea kati ya maafisa wa usalama na wapiganaji wa kikabila turk amesema kwamba ana wasiwasi na ripoti kwamba mapigano yanaendelea huku ripoti za vifo zikiendelea kutolewa maandamano yalitokea katika sehemu inayozozaniwa mpakani mwezi uliopita vyambo vya upinzani na makundi ya kutetea haki za kibiniadamu yakishutumu serikali kwa kupiga risasi na kuuwa waandamanaji kadhaa la sanod ni sehemu inayodaiwa kumilikiwa na puntland iliyoko katika jimbo la kaskazini mwa somalia la somaliland ambalo lilijitenga kutoka kwa somalia mwaka 1991 lakini halijatambuliwa kama nchi kamili na jumuiya ya kimataifa machafuko ya hivi punde yametokea baada ya viongozi wa wilaya ya sun ambapo lasa no inapatikana kutoa taarifa na wakiahidi kusaidia kupatikana umoja na uhuru wa jamhuri ya somali na kutaka maafisa wa somaliland kuondoa wanajeshi wake kutoka sehemu hiyo umoja wa mataifa unataka maafisa kufanya uchunguzi huru na wa kuaminika kuhusu gasia hizo na kutaka wahusika kuwajibishwa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc waziri wa ulinzi wa ukraine oleksii resnikov aliandika kwenye twiti jumanne hii leo kwamba mageuzi yanaendelea hata wakati wa vita katika maoni ambayo yalikuja katikati kati ya msururu wa kujiuzulu kwa watumishi wa serikali na kufukuzwa kazi na uvumi kwamba yeye angebadilishwa alisema hasanteni nyote kwa msaada wenu pamoja na uokoaji wa kujenga tunatoa hitimisho aliongeza rais wa ukrain volodimir zelenski hajazungumza hadharani kuhusu maoni kutoka kwa mbunge aliyependekeza resnikov ahamishwe wadhifa mwingine na katika hotuba yake kila siku zelenski alisema serikali yake inaimarisha nafasi za usimamizi ikiwa ni pamoja na kuwateua wasimamizi wenye uzoefu wa kijeshi katika mikoa ya mpaka na mstari wa mbele reznikov amesema ingawa hana mpango kuji uzulu, wa kujiuzulu uamuzi wowote kuhusu mustakabali wake utatolewa na rais wa nchi waziri mkuu wa kambodia hunsen anatarajiwa kuzuru beijing wiki hii akitafuta kufadhili njia ya reli ya kasi ya juu ya dola bilioni 4 ambayo itaunganisha mji mkuu wa kambodia na kitovu cha kiuchumi kwenye mpaka wa thailand makubaliano hayo yatakuwa ishara ya hivi punde ya urafiki wa nclad kati ya nchi hizo mbili ambao waangalizi wana wasiwasi kwamba utegemezi unaokuwa wa kambodia kwa watu wengi wa china unaweza kusababisha mtego wa madeni na matokeo ya muda mrefu ya kiuchumi na kijografia ninatumai kuwa ziara yangu ijayo ya china itazalisha miradi mipya zaidi ambayo itabidi kutegemea rafiki wa china kuendeleza kambodia ikiwemo pamoja na reli ya mwendo kasi hunseng alisema januari kumi nanne katika mkutano wa kila mwaka na wandish wa habari safari ya waziri mkuu inatarajiwa kuanza alhamisi na sala ya mwisho iliofanyika leo jumanne mjini karachi kwa ajili ya parves musharaf hayati rais wa zamani wa pakistan na mtawala wa kijeshi ibada hiyo katika uwanja wa kambi ya kijeshi ilifanyika saa chache baada ya mwili wa musharafu kusafirishwa kwa ndege maalum hadi mji wa bandari wa kusini kutoka dubai ambako yeye na familia yake walikaa miaka yake ya mwisho katika uhamishi wake miongoni mwa waliohudhuria wa ni wakuu wa zamani wa kijeshi kamar javed baja ashfak perves kayani na asnamberg waziri mkuu wa sasa e, sharifu hakuhudhuria lakini aitoa ujumbe wa rambirambi kwenye twitte ha, akisema natoa rambirambi zangu kwa familia ya jenerali perves musharaf rohoya marehemu ipumzike kwa amani musharaf alizikwa katika makaburi ya kijeshi huko karachi nasikiliza sauti a amerika voa kutoka washington dc marekani habari za dunia zimesomwa na sande shomari jina langu ni kennes bwire msikilizaji matangazo haya pia yanasikika kupitia redio shirika kote afrika mashariki na kati ikiwemo radio kaya pwani ya kenya radio free africa na ufm radio nchini tanzania radio mwangaza na radio malaika za lubumbashi jamhuri ya kidemokrasia ya congo tunasikika pia kote duniani kupitia voaswah rais tayyip edoan wa uturuki ametangaza miezi mitatu ya hali ya dharura katika majimbo kumi ya kusini mwa nchi hiyo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi na kuyataja kuwa maeneo ya janga katika hatua ya kuimarisha hatua za uokozi hatua hiyo inafuatia mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi iliyotokea kusini mwa uturuki na kaskazini magharibi mwa siria na kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu tano janga hilo limesababisha jumuiya ya mataifa mara moja kuanza kupeleka misaada ya dharura na timu za uokozi katika maeneo yaliyoathirika navyoripoti abdu shakur abud kwa kutangaza hali ya dharura kutamwezesha rais tayep erdogan na serikali yake kupitisha sheria mpya bila ya idhini ya bunge na kuweza kupunguza au kuondoa haki msingi za kiraia ikihitajika na kurahisisha kupelekwa huduma za dharura Afet bölgesine yakın yerlerden başlayarak tumeahidiwa misaada kutoka zaidi ya mataifa sabini na mashirika kumi na mane ya kimataifa ambayo ametupigia simu ningelipendwa kuwashukuru marafiki zetu wote pamoja na ujumbe na taarifa zao kwa ajili ya kutufariji na kupendekeza misaada kwetu wakati huu mgumu rais joe biden wa marekani ni miongoni mwa viongozi wa dunia waliopeleka ujumbe wa rambirambi rambi kwa watu wa uturuki katika ujumbe wake wa twitter amesema kwamba amesikitishwa sana temeko lilokumba uturuki na Syria na amewataka washauri wake kufuatilia kwa karibu hali inavyoendelea na kushauriana na uturuki juu ya kila aina ya misaada inayohitajika msemaji wa white house corin jean pierre amesema jana kwamba biden atazungumza na mwenzake hivi punde juu ya msaada unayohitajika na kutoa rambirambi rambi zake naye katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresh akihutubia mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa hapo jana amesema kwamba wafanyakazi wa dharura wa umoja mataifa, wa mataifa wamewasili uturuki na siria kwanza ndatoa rambirambi zetu kwa watu wa uturuki na siria umoja wa mataifa unakusanya msaada wa dharura ili kuweza kusaidia janga hilo kubwa hebu tufanye kazi kwa pamoja kuwasaidia walee wote waliokumbwa na janga wengi wao tayari wamekuwa katika hali ngumu ya maisha wakihitaji sana msaada wa dharura misaada kutoka pembe zote za dunia imeanza kupelekwa huku timu za waokozi kutoka mataifa mbalimbali zimeanza kuwasili na baadhi wameshaanza kufanyakazi na wafanyakazi wa dharura wa uturuki na siria katika sehemu nyingi wafanyakazi karibu 134 kulingana na mamlaka ya huduma dharura ya uturuki wanafanyakazi bila vyombo kujaribu kuwaokoa mamia watu waliokwama ndani ya vifusi kwa haraka sana kutokana na hali ya hewa kuwa mbaya zaidi kutokana na baridi kali inayokumba eneo hilo wakazi wa maeneo wa hayo walionusurika wamekuwa pia wakieleza madhila yao kwa waandishi wa habari jamaa zetu wamefariki binti ya dada yangu wamefariki alikuwa na umri wa miaka kumi na saba mtoto wa shemiji yangu amekwama ndani ya kifusi yuko hapo na watoto watatu tumekuwa tukiwasikia hawajaokolewa bado tafadhali tuombeeni kwa allah atunusuru bado mitetemeko inaendelea kuna baadhi ya maeneo ambako tayari hema za dharura zimeanza kujengwa shirika la hilali nyekundu na msalaba mwekundu ifrc linasema kwamba huenda ikachukua miaka kadhaa kwa maeneo hayo yaliyoharibika kurudi tena katika hali ya kawaida kufuatia tetemeko hilo la ardhi jumuiya ya kimataifa imeendelea kutuma misaada ya kibiniadam wakati idadi ya watu waliokufa ikiripotiwa kuwa zaidi ya elfu tano mwenzangu harison kamao amezungumza na muhamad salem mwamba mwanafunzi wa udaktari kwenye chuo kikuu cha at uturuki mji mbao ni kitovu cha janga hilo anaanza kwa kueleza hali li, ilivyo kwa sasa kuna maendeleo mazuri sana ukilinganisha na jana leo kidogo watu maisha yameanza kuelekea kwenye ukawaida kidogo watu wameanza kuingia kwenye majumba yao jana nafikiri mji mzima karibu watu walikuwa wamelala kwenye sehemu ambazo serikali ilishauri watu ambao nyumba zao zimepata madhara ndo wakajihifadhi hapo sidhani kama kwenye mji huu baada ya yayale matetemeko yale hata nyumba mmoja ambayo haijatoka japo ufawewe ni mwanafunzi ambaye umetokea katika mataifa ya kiafrika sijui kama Deo. katika sehemu za uokozi umeona waafrika wengine wenzako ambao pia wameathirika na tetemeko hilo sofa nimeweza kuongea na vijana wa afrika mashariki ambao anajuana nao mpaka sasa hivi wote niliongea nao nimepata habari zao wanaendelea vizuri hamna ambaye alikuwa ameumia au ame ameathirika kimwili na na tetemeko hili tetemeko la ardhi lilipotokea lilianza mwendo wa sangapi na hali ilikuwaje wakati wa kuanza kwa tetemeko lile lilikuwa lina nguvu sana kwa sababu nyumba kwa mfano ilikuwa inavyocheza ni kama umepanda boti lilo, li umepanda meli ambayo iko kwenye maji kutembea kutoka chumbani mpaka jikoni mimi nilikuwa natafuta ukuta wa ndani ikaya karibu na Uh, dirisha huwezi kusimama vizuri yni ilikuwa ni tetemeko la kutisha sana tunapotazama kwenye vyombo vya habari tunaona kwamba idadi ya vifo inaendelea kuongezeka je hilo likoje na shughuli za uokozi zikoje sasa kufikia leo wanajitahidi kusema kweli panapohitajika watu wanaita watu kwa, kwa kutumia mitandao haraka haraka kwa mfano wanafunzi sisi tumesomea nanii udaktarihzi tunakuwa tunaambiwa haraka kwenye mitandao lakini bado tunategemea kwamba bado kuna watu wengi ambao wamenasa wa, wa, wa, wa chini ya majengo bado tunategemea siku zinavozidi kuendelea bado tutazidi kusikia habari za vifo zinapanda zina kwa kawaida tetemeko kama hilo ninapotokea shughuli za kawaida huadhiriki je yeah. kuna miundo msingi yeah. au miundo mbinu ambayo imeharibika tayari kuna barabara, barabara barabara ya kati ya majiji n yani barabara jiji moja na lingine kidogo kuna habari kwamba kuna nyingine zimepasuka lakini ndani ya huu mji wetu wa waaiante mimi napoishi ambao ni moja ya mjiji ambayo ni karibu naona miundo mbinu imestahamili ime yn yani na kuna matumaini labda tamko kutoka kwa serikali ambapo pale unatarajiwa kwamba shughuli za kawaida zitarejea sijasikia tamko hilo lakini inaweza nikakuambia mimi nilicho experience mpaka sasa hivi jana hata e, maduka haya madogo madogo ya ma nini mengi yalikuwa haya hayafanyi kazi chakula watu wote walikuwa wanategemea hizi sehemu za mikusanyiko au kama mtu ulikuwa umeweza kutoka na kitu chochote lakini leo maduka me, yamefunguliwa mengi watu wameweza kununua wanachohitaji maisha ndo hivyo kidogo kidogo yanaanza kurudi kwa kawaida kwa mji wetu nmuhamed saleh wamba akizungumza na sauti amerika kutoka ganzete uturuki sauti amerika nchini kenya jopo liloundwa mwaka jana na aliyekuwa rais uhuru kenyatta kuchunguza mienendo ya jaji wa mahakama kuu nchini humo said juma chitembwe na tuhuma za utovu wa nidhamu na doa la kimaadili limependekeza kwa kauli moja haondolei ofisini tume ya huduma za mahakama ilikuwa imependekeza kwa rais kenyatta kuunda jopo hilo kutokana na uzito wa mashtaka ya kuondolewa kwake ofisini katika kesi iliyomhusisha aliyekuwa gavana wa jimbo la jiji la nairobi mike mbuvi sonko mwandishi wetu wa nairobi kenned wandera ana ripoti kamili the mandate was to a by the judicial service commission for of Mr. justice bbaada of... ya kuzingatia madai sita kama yalivyoainishwa ya katika orodha ya madai na muhtasari wa ushahidi wa juni t28 222 kwa kuzingatia jumla ya ushahidi uliotolewa katiba na sheria inayotumika jopo hilo la majaji saba liloongozwa na jaji wa mahakama ya rufaa mumbi ngugi kuchunguza tabia na mienendo yake kufuatia madai ya utovu wa nidhamu na doa la kimaadili yaliyolimbikizwa dhiri yake kwa kauli moja limeafikia uamuzi kuwa madai hayo yote dhiri ya jaji saidi jumachitembwe yamethibitishwa na kumpendekezea rais william ruto kumwondoa ofishini jaji saidi jumachitembwe mwenye umri wa miaka 56 amehudumu kwa zaidi ya miaka 11 katika mahakama za kenya na amekuwa chini ya shinikizo kuelezea anachokijua baada ya maombi kuwasilishwa mbele ya tume hiyo yanayotilia shaka uhalifu wake kutokana na kanda za video alizosambaza aliyekuwa gavana wa jimbo la nairobi mike mbuvi sonko kwenye mitandao ya kijamii zilizodai kuwa jaji huyo alijihusisha na vitendo vinavyokiuka maadili ya afisa wa idara ya mahakama na vilevile vile kumnasa akijadili mwanasiasa huyo jinsi ya kuafikiana kuhusu utatuzi wa kesi iliyomhusu kabla ya kufanya uamuzi huo mahakamani And the code of and by the judge. jopo hilo linafichia kuwa jaji chitembwe alikuwa na mahusiano na sonko yaliyoendelea naye kuhusu uuzaji wa kipande cha ardhi katika jimbo la kwale kwenye kesi iliyowasilishwa mbele yake mwaka2020 lakini hakufichua mahusiano hayo kwa jaji mkuu wala majaji wenzake swala linaloweza kutafsiriwa kisheria kuwa mwingiliano wa masilahi na kuwa hakutambua kuwa alihitaji kuondokea kesi hiyo jopo hilo limefichia kuwa jaji chitembwe pia alimpa ushauri wa kisheria sonko pamoja na vigezo vinavyomwezesha kukata rufaa dhiri ya hukumu ya mahakama kuu na hili linatajwa na, na jopo hilo kuwa ukiukaji wa sheria masharti ya kikatiba na kanuni za maadili ambayo ni sawa na utovu wa nidhamu rais ruto ameeleza kuwa atatekeleza mapendekezo hayo ya kumwondoa jaji huyo lakini amewaonya viongozi wote wa serikali kuwa uongozi unaambatana na uwajibikaji i will uh, do my as by you kutokana na hilo kwa mujibu wa ibara ya 1687 ba ya katiba mapendekezo ya jopo hilo yanamlazimu rais kuzingatia muda kwa jaji huyo kukata rufaa uliotolewa kwa mujibu wa kifungu cha 168 ya 8 kuchukua hatua ifayo ya urais baada ya kukamilika kwa muda unaotumika dansan omari wakili wa mahakama kuu nchini kenya anaeleza zaidi sheria za kenya zinasema kwamba lazima rais angojei kwa muda wa siku 14 kabla yaweze kutimiza yale yani. sababu ya siku 1 na 4 zile ni kuweza kumpatia nafasi yule jaji haweze kama hajaridhika hawezi kwenda kwenye mahakama kuu na kuanza taratibu za kupigana na uamuzi wa jopo lile kened wandera sauti ya amerika nairobi leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako hivi karibuni kumefanyika mageuzi katika sheria yanayohusu familia mageuzi ambayo yanatoa nafasi kubwa kwa wanawake hata hivyo bado changamoto zinabaki kama inavyoangaziwa katika makala hii ambayo mwandishi wetu mitima de la chance ametuandalia kutoka mjini bukavu kwa zaidi ya miongo miwili miungano ya utetezi wa haki za wanawake imedai marekebisho ya sheria inayojihusisha na kuunda masuala ya familia yakihisi kwamba kuna vipengele kazaa vya sheria hiyo vilivyokiuka haki za wanawake nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baada ya marekebisho ya sheria hiyo sasa miungano hiyo inajitahidi kuhamasisha wanawake wengine kuhusu mapya ndani ya hiyo sheria neli adija anahusika na mipango ndani ya shirika la wanawake katika upashaji habari kwa kifupi fm kivu kusini mapya ambayo tunaiona kwenye hiyo sheria ni kusema kwamba tayari mwanamke hapashwe kuomba rusa kutumika kwa mume wake wakati wa zamani visa vya ngono ama vya uzinifu ni mwanamke tunji alikuwa wanazibiwa lakini kulingana na hii sheria ambayo imebadilishwa mwanaume na mwanamke wote wanazibiwa sawasawa sawa na sheria na kitu ya mupya ambayo unakuwa pia katika hiyo sheria ni kukataza ndoa kwa watoto tukisema hapa watoto yani vijana ambao hawajaeneza miaka kumi na mnane lakini inasisitiza kuhusu pia gestion oncert kufanya uongozi wa pamoja inazungumza pia kuhusu urizi na kuonyesha kwamba wanawake watoto wanawake kama vile watoto wanaume wote wana haki ya kupewa urizi lakini changamoto kubwa ni haswa wanawake walioolewa bila kusajili ndoa zao mbele ya serikali wengine wakiwa wanaishi na waume ambao hawajapana mahali ukweni kusema ukweli idadi yao haijulikani hapa ila hili ni gumzo kubwa kama anavyoeleza ani bulonza mwanachama wa jopo la wanawake linaloitwa hakuna lolote bila mwanamke kwa kifaransa riancan lefemme akisema ni haswa mwanamke wa kijijini anayeasirika zaidi na hali hii valipendana saa zingine bwana alimuona wakiana mgenerasio iko nakuya kunakoa vengine wanamke wa kiana bwana napenda tena afunge sasa ndoani ya kiserikali ya kidini na hiyo nafikiria kuleta matatizo zaidi kumbe maana tunaendelea kusema wamama wajikaze ambao wanaishi bila ndoa wajikaze wapate ndoa paske inakinga na kumukingia haki zake na wale watoto wake ambao alizaa jean kabungulu ni mwanachama wa muungano wa wanawake ajili ya amani anasema tatizo ni kwamba baadhi ya wanawake hawakuhamasishwa kwanza kuhusu umuhimu wa kuandikisha ndoa zao mbele ya serikali lakini pia kama mwanamke mkongwe tena wa kiafrika anatoa onyo kwa wanawake wenzake kwa kweli na kisheria mtu ote mwenyee anajisikia kunyanyaswa iko na haki ya kustaki lakini kwenyee mimi binafsi hiyo inasema binafsi kama mwanamke mwafrika na umri yangu sijakuwa kabisa favorable kwa ile maatitidi ya anamke kwenda kustaki anaume ka serikali kikazi ndaweza kulikwambia lakini kama vile mzazi na kama vile mtu niko na experience esperiensi minaangaliaka zaidi faida ya batoto mara nyingi batoto wanakwaka vaviktimi anabaharibisha kinachosumbua wanawake haswa katika vijiji ni mila na desturi mbalimbali mbali. kama anavyoshuhudia bampa alimasi helen mkazi wa wilaya ya shabunda inayopatikana katika msitu wa equatorial hapa kivukusini mariage ilikuwa kwetu kutimie ya kiasiri nele kiasili ikwa naeshimikana na, inaheshimikana tu na njiko mingi sasa genes ya leo kuchanga mafundisho bamoja bamoja banakwa banafanya ile mariage sivili kwa serikali sibingi tuseme kwa mwezi kwa idara husika na jinsia familia mwanamke na mtoto kwa ushirikiano na mfuko wa kijamii wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo fond social zinazidisha vikao vya uhamasishaji kwa wanawake ili wajue haki na mapashwa yao beatrice kinja mwendanga ni afisa wa serikali ya kivu kusini husika na familia mwanamke na mtoto na jinsia anaeleza wanawake wakuwe wanaomba ndoa wa kwa umeo zao wasikae ndani ya mavunyumba bila kuwa na ndoa kama mwanaume amekishwa kupaana mali wala dot asizanie kama inaishia pale inabidi kwenda kwa serikali na nakule serikali wapate ile akti inaonesha kinaganaga kama wanakuwa katika ndoa na hiyo pia kwao mwanamke tunaomba wasiwe wanaomba mingi kwa sababu wanaume wengi wanakawa na wanawake kusema mali inakuwa mingi wanaomba vitu vingi sana yenyewe natatiza kuwapatia ndoa kihalali naje wanaume wameanza elewa hatua kwa hatua mageuzi ya sheria hiyo kuhusu familia mpenda bukumba hipolite ni mkazi wa bukavu anasema sheria ni sheria Kuziki, alo, pale, kusudi kila euzsheiauanaish nyumba lakini wanawake wengine wanaonya wenzao kuwa na saburi na hekima ili kujenga ndoa za kudumu kwa manufaa yao wenyewe ya watoto wao ya familia zao na ya jamii lote nzima mitiade lachance sauti ya amrica bukavu kabla ya kukamilisha matangazo haya na kusomea muktasari wa habari Ilu serikali ya congo siku ya jumatatu iliolaumu waasi wa m2 kwa shambulizi dhidi dhidia helikopta na kumuua wanajeshi wa kulinda amani wa umoja mataifa huku mamia ya watu katika mji wa mashariki wa goma wakiandamana kutokana na kakithiri kwa ukosefu wa usalama katika eneo hilo ghasia za wanamgambo zimekumba eneo kubwa la mashariki yenye utajiri mkubwa wa madini la jamhuri ya kidemokrasia ya congo kwa miongo miwili licha ya uingiliaji kati wa kijeshi wa ndani na kikanda na juhudi za kulinda amani za umoja wa mataifa kitovo kipya cha kimataifa cha itikadi kali za kiislamu ni afrika kusini mwa jango la sahara ambako watu wanazidi kujiunga kwa sababu za kiuchumi na kidogo kwa zile za kidini inaeleza ripoti mpya ya shirika la maendeleo la kimataifa la umoja mataifa undp mahakama moja nchini zambia mawachiia huru raia wanane wa krasia walikuwa wamefunguliwa mashtaka ya ulanguzi wa watoto mwisho wa matangazo ya jioni kutoka sauti matangazo yamesimamiwa na abdu shakur saida hamdun hewani nimeshirikiana na sande shomari jina langu ni kennes bwire asante msikilizaji kwa kusikiliza matangazo ya jioni basi niruhusu ruhusu ni kutakie usiku mtulivu