Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne tarehe 7 februari mwaka 223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na mazio makuu tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voa shcom dunia bado inahuzunishwa na tukio la tetemeko la ardhi la nchini syria na uturuki ambapo maelfu ya watu wamepoteza maisha je tukio hili lingepukika hakuna njia ya kuambia watu wepukika pengine huwaambia watu wa hame lakini penye wako ni mahali penye athari hiyo ipo na ni mahali ambako wakati wowote mtetemeko wa ardhi unaweza kufanyika katika taarifa nyingine wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini kenya na wafanyakazi wa vyuo hivyo wamepinga vikali pendekezo la serikali ya kenya kutaka kubinafsisha baadhi ya vyuo vikuu kwa nini labda tahmin ambayo inaweza ku kuweza kuangaziwa sana ni athari itakuwa ipi kwa wanafunzi katika nchi hii lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na patrick nduwimana waziri wa mambo wa ya nje wa marekani antony blinken amemwelezea mwenzake wa uturuki kuchukua simu na kuwajulisha nini marekani inaweza kufanya kuisaidia uturuki baada ya kukumbwa na tetemeko kubwa la ardhi jumatatu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ned price amewaambia waandishi wa habari mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu kwenye utowala wa biden alizungumza na waziri wa mambo ya nje wa uturuki melv kavzoglu kwa njia ya simu kufuatia tetemeko ambalo limeua zaidi ya watu t8 eneo la uturuki na kaskazini magharibi mwa siria ilikuwa muhimu sana kwa waziri wa mambo ya nje kuzungumza na waziri mwenzake wa mambo ya nje kavzoglu kwanza kumfikishia salamu za rambirambi na kuweka wazi kwamba chochote ambacho uturuki na hitaji tunaweza kukitoa wachukue simu na watujulishe price amesema blinken amewaomba wafanyakazi wake wa ngazi ya juu jumatatu kuelezea ni ufadhili gani unaweza kupatikana kuisaidia uturuki na mashirika yasio ya serikali yanayofanya kazi nchini syria price amesema takriban mahujaji 15 kiislamu raia wa nigeria waliokuwa wanaelekea senegal waliuawa wakati watu wenye silaha nchini burkinafaso waliposhambulia basi lilokuwa likiwasafirisha ofisiya rais wa nigeria imesema jumatatu rais muhamadu buhari amepokea taarifa za kusikitisha za mauaji hayo ikulu ya nigeria imesema katika taarifa bila kutoa idadi ya waliopoteza maisha O, maelezo zaidi kuhusu shambulio hilo msemaji wa ofisi ya rais wa nigeria ameiambia riters kupitia ujumbe wa whatsapp kwamba idadi waliokufa ni 15 kufikia sasa kulingana na mamlaka ya kidini ya senegal washambuliaji wasiojulikana waliushambulia msafara wa mabasi jumatano wiki iliyopita na kuua abiria 18 mahujaji hao walikuwa njiani kuelekea kwenye hafla ya kidini nchini senegal wakitokea nigeria na nigeria safari ambayo inalazimu kuvuka ngome za wanamgambo wa kiislamu kaskazini mwa burkina faso na katikati mwa mali waziri wa mambo ya nje wa rasia sergei lavrov amewasili mali jumatatu jiuni kwa mazungumzo na viongozi wa kijeshi wanaotaka msada wa mosku katika kupambana na uasi wa kiislamu ambao bado umejikita licha ya mapigano ya miaka kadhaa idi anasoma ripoti ya shirika la habari la afp ziara hiyo ya chini ya saa ishirini na nne imekuwa ya tatu ya lavrov barani afrika tangu julai ikiwa ni sehemu ya jitihada za kupanua uwepo wa rusia katika bara hilo huku kukiwa na hali ya kutengwa kimataifa tangu uvamizi wa moscow nchini ukraine mwaka jana tangu kuchukua udhibiti wa mali katika mapinduzi mawili hapo agosti elfu utawala wa kijeshi unaoongozwa na kanali asimi goita umekubali uungwaji mkono wa rusia kusaidia mapambano yake dhidi ya jihadi baada ya kuwafurumusha wanajeshi wa mtawala wa zamani wa kikoloni ufaransa maafisa kadhaa wa mali wamesafiri hadi mosco lakini ziara ya lavrov ni ya kwanza ya aina yake yenye lengo la kuimarisha nguvu mpya kwa usalama na ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili kulingana na wizara ya mambo ya nje ya mali lavrov atafanya mazungumzo na goita na mwanadiplomasia wake mkuu mkuuabdula huku mkutano na waandishi wa habari ukipangwa kufanyika baadaye mali tayari imepokea ndege na helikopta za kushambulia kutoka rasia pamoja na mamia kadhaa ya wanajeshi wa rusia walioelezwa na viongozi wa mali kuwa wakufunzi wanaosaidia kuimarisha ulinzi na uhuru wa mali maafisa wa nchi za magharibi na baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadam yanasema wapiganaji hao kwa hakika ni wanamgambo wa kundi la wagna ambao wameshutumiwa kufanya ukatili na ukiukwaji wa haki za binadamu kwingineko barani afrika hii unasikiliza ni kumekuu afrika ikitangaza kutoka washington dc zaidi ya watu kumi waliuawa wakati mapigano makali yalipozuka kati ya wanajeshi wa serikali na wanamgambo wenye silaha katika mji unaozozaniwa katika jamhuri yiliyojitenga ya somaliland wazee wa eneo hilo walisema jumatatu mji huo wa las anod unaogombaniwa na Portland, jimbo la kaskazini nchini somalia na somaliland ambayo ilijitenga na somalia mwaka 9 lakini bado haijatambuliwa kimataifa maandamano ya hasira yalizuka katika mji wa mpakani unaozozaniwa mwezi uliopita huko vyama vya upinzani na makundi ya haki za binadamu yakiwashtumu wanajeshi wa serikali kuwaua kwa risasi waandamanaji kadhaa ghasia za karibuni zilitokea saa chache baada ya wazee wa eneo wa la sul ambako mji wa las anod unapatikana kutoa taarifa wakiahidi kuunga mkono umoja na uhuru wa jamhuri ya shirikisho la somalia na kuzitaka mamlaka za somaliland kuondoa wanajeshi wao katika eneo hilo waziri wa mambo ya ndani wa somaliland mohame kahin ahme amewashtumu wanamgambo wa shirika wa wazee hao kwa hasia hizo akiwashtumu kushambulia makambi ya jeshi waalimu sita wa kenya walioshtakiwa kwa kuwalazimisha wanafunzi wa shule ya msingi kuiga kufanya ngono kama adhabu waliachiliwa kwa dhamana jumatatu baada ya kukana kosa hilo wakili wao amesema wanaume hao watano na mwanamke mmoja walikamatwa wiki iliyopita baada ya kanda ya video ya adhabu hiyo kusambaa kwenye mitandao ya kijamii ikiwaonyesha wavulana wanne waliovalia sare wakiigiza vitendo vya ngono katika uwanja wa shule huku walimu hao wakitizama walimu hao wanasikika wakizungumza mwisho wa klipu hiyo ya video ya sekonda 9 na kuangua kicheko huku mtoto mmoja asiye na shati akitokwa na machozi usoni mwake polisi walisema klipu hiyo ya video ilirikodiwa huko nyamache mji wa vijijini ulio umbali wa kilomita miatatu mashariki mwa mji mkuu nairobi waalimu hao ambao walishtakiwa kwa kuwatesa wanafunzi hao wa darasa la pili kwa kuwatendea ukatili unyama na kuwadhalilisha na kuwaadhibu walijitetea kwamba hawana hatia wakili wao edward begi ameiambia amesema waliachiriwa kwa dhamana ya shilingi lakitano za kenya kila mmoja unasikiliza ka afrika ya idha ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc kama ulivyosikia katika habari za dunia dunia bado inahuzunishwa na tukio la tetemeko la ardhi la nchini syria na uturuki ambapo zaidi ya watu38 wanaripotiwa kupoteza maisha wakati hili linatokea syria bado inakabiliwa na vita ambavyo vimedumu kwa muda mrefu na kuzua mgogoro mwingine wa masuala ya kibinadamu kutokana na tukio hili nazungumza na profesa fulbet na mwamba ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya jiolojia na kwanza kabisa nataka kujua kama tukio hili kulikuwa kuna uwezekano wa kuepukika hakuna njia ya kuambia watu kuhepukika pengine huwaambie watu wahame lakini penye wako ni mahali penye athari hiyo ipo na ni mahali ambako wakati wowote mtetemeko wa ardhi unaweza kufanyika kama tu la uwambie kuwa watu wahame kabisa na, na, na huo ni mkoa mikoa mizima mikoa mizima amba, na miji ya miaka mingi kwa hiyo lile unaweza kufanya ni kuambia wajitahadhari na njia ya kujenga mijengo yao na vile ya kufanya mtetemeko profesa watu bado wanajiuliza je ukanda huu ni ukanda ambao umekuwa ukitajwa kuwa hatarini kukumbwa na matetemeko au na majanga kama haya au hili limekuwa ni la kushtukiza kidogo si la kushtukiza kidogo dunia huwa naeleza watu kuwa iko kwenye gamba kumi na nane na ufikirie kama gamba la mzee kobe au, au gamba la lakiangalia na nasi imejigawa pale n ira na, na na uturuki zinakutana gamba tatu zinakutana kwa hivyo hapo ni mahali ambapo athari ipo na tu kitu vile nimesema ni kuwa waweza kuambia watu wajenge mijengo ilio na nguvu wasijenge hivi wasifanye hiki wasifanye hiki hicho kinapunguza athari lakini hakiwezi kutoa uwezekano kuwa ni lazima tetemeko litakuwepo limeshatokea hili tetemeko bado kuna uwezekano wa mengine kutokea siku zijazo katika maeneo hayo ndio kuna uwezekano wa kutokea pale ukikumbuka sehemu kama nakuru kenya kwa mfano au ufikirie oldonyo lengai tanzania au ufikirie mahali kama goma au sehemu za bukoba tanzania penye utakuta kuwa kuna ufa wa dunia palipo na ufa ni lazima kutakuwa na mtetemeko sasa kile huwezi kujua ni kama mtetemeko utakuwa baada ya miaka hamsini au baada ya miaka mia tatu au baada ya miezi sita huwezi ukajua vile lakini unajua kwa pale mahali pana hatari lakini tukio hili linayotoa funzo gani profesa funzo ni hili shida ni kuwa pande siria kuna vita sasa kuna wale waliofariki hata ukiangalia takwimu kuna watu kama elfu moja mia moja thelathini upande mmoja wa vita na kuna watu kama mia nane upande mwingine wa vita sasa kukiwa na tukio kama hili lazima kuwe na ushirikiano kuwa wakubaliane kuwa watasimamisha vita wakati kuna, na washirikiane upande wa kuokoa watu kama hawashirikiani basi ni kila mtu atapoteza na iko katikati pale kwenye vita viko pale ri ni profes flbe namwamba mwamba mtaalamu wa maswala ya jiolojia akizungumza na kume kuu cha afrika kutokea Salisbury maryland hapa marekani unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc patrick nduimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia waziri mkuu wa uingereza reshi sunak anatarajiwa kutangaza mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri leo jumanne na anazingatia kufanya mabadiliko makubwa katika idara za serikali gazeti la times liliripoti jumatatu ripoti za mabadiliko hayo yaliyopangwa zinajiri wiki moja baada ya kumfuta kazi mwenyekiti wa chama tawala cha zahawi kutokana na kashfa ya masuala ya kodi huku uchunguzi kuhusu madai ya uonevu unaofanywa na naibu waziri mkuu dominic rab ukiendelea ofisi ya sunak imekataa kutoa maelezo kuhusu mabadiliko hayo ambayo yaliripotiwa pia na magazeti ya hesan na telegrah idara ya serikali ya masuala ya biashara nishati na mkakati wa viwanda beis inaweza kuvunjwa ili kutafakari vipaumbele vya sunak mwandishi wa times stephen swinford alisema kwenye twitter na kuongeza kuwa idara yake ya maswala ya dijitali utamaduni vyombo vya habari na michezo dcms inaweza pia kufanyiwa marekebisho wasiwasi unaongezeka kuhusu hatima ya mwandishi mpiga picha aliyeshinda tuzo ambaye anaziwiliwa mjini kabul na taliban kwa karibu mwezi mmoja mortaza behbudi ambaye ana uraia pacha wa afghanistani na ufaransa aliwasili mjini kabul januari a kwa kazi ya kuripoti lakini alikamatwa na taliban kwa tuhuma za ujasusi baada ya kuasilisha maombi ya kupewa kibali cha uandishi wa habari mashirika ya kutetea haki za vyombo vya habari yanasema taarifa ya pamoja ya shirika la wanahabari wasio na mipaka rsf na waandishi wa habari kwenye vyombo vya habari kadhaa vya ufaransa jumatatu waliwataka taliban kusitisha hali hiyo ya kipuuzi tulikaa kimya kwa siku hla kuhusu kuziuliwa kwamortazabebi taarifa hiyo imesema leo tunafahamisha ulimwengu kwamba alikamatwa mjini kabul mwezi mmoja uliopita tarehe 7 januari kwa matumaini kwamba ataachiliwa huru haraka iwezekanavyo na aweze kurejea ufaransa waadhiri wa vio vikuu vya umma nchini kenya na wafanyakazi wa vio hivyo wamepinga vikali pendekezo la serikali ya nchi hiyo kutaka kubinafsisha baadhi ya vio vikuu ili kupata ufadhili mpya na kuondoa mrundiko wa madeni na kulitaja kama maana mwandishi wetu wa nairobi kenned wandera na ripoti kamili What will hatua hiyo ya serikali ya kenya kutaka kubinafusisha vyo vikuu vya umma ili kupata ufadhili mpya na kuondoa mrundiko wa madeni baada ya kuwatambua wawekezaji kutoka indonesia na marekani inaendelea kuibua hisiya chungu nzima hasa kwa wahadhiri wa vyo vikuu nchini kenya wanaoonya kuwa hatua wa hiyo haifai wahadhiri chini ya muungano wa vyuo vikuu vya umma wasu na muungano wa wafanyakazi wa vyuo vikuu vya kenya kusu wanaeleza kuwa taasisi hizo zilijengwa kwa fedha za umma na kwa hivyo haziwezi kubinafsishwa kwa vyovyote vile bila washikadao kushauriana na kuwafikiana anavyoeleza konstantin wasonga katibu mkuu wa muungano wa wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini kenya <laughs> bwana wasonga anaeleza kuwa wahadhiri watapinga pendekezo hilo kwani lina athari kubwa kwa elimu ya umma kwa mujibu wa waziri wa uwekezaji biashara na viwanda nchini kenya moses kuria serikali ya rais william ruto inataka kuvibinafusisha baadhi ya vyuo vikuu vya umma vilivyobanwa kifedha na madeni yaliyorundikana Who are and ready to come and with the hata hivyo charles muhwaya katibu mkuu wa muungano wa afanyakazi wa vyuo vikuu vya kenya kuhusu anasistiza kuwa kubinafsisha taasisi za umma kutawazuia wanafunzi kufikia elimu kwa njia nafuu kwani itakuwa gali mno shughuli za masomo katika vyuo vikuu vya umma nchini kenya kwa muda sasa miaka ya nyuma zimekuwa zikitatizika kutokana na shutuma ku wa serikali nasita kutekeleza kikamilifu mikataba ya maelewano inayowapa wahadhiri wa patao 30 pamoja na wafanyakazi wengine wa vyo vikuu chini ya mwavuli wa kusu nyongeza ya mishahara na wingi wa marupurupu hata kuwafanya wahadhiri kususia kazi pendekezo la serikali linalenga kuondoa utata huo na kuwafanya wawekezaji kufadhili masomo ya baadhi ya taasisi hizo lakini lex manyasi mtaalamu wa sera na uongozi anaeleza kuwa hatua hiyo ina athari zake labda tathmini ambayo inaweza ku, kuweza kuangaziwa sana ni athari itakuwa ipi kwa wanafunzi katika nchi hii kwa mfano ikiwa itaweza universities fulani fulani na wanafunzi kutoka kwa jamii maskini waweze kuangaziwa ili ya kwamba wanapotafuta nafasi katika vyo vikuu waweze kupata nafasi na waweze kumudu gharama ya kuweza kuingia katika vyo vikuu vyuo vikuu vya umma nchini kenya vilivyo na uhaba wa pesa vimelimbikiza madeni yanayofikia shilingi bilioni561 kufikia juni m222 kulingana na hazina ya vyuo vikuu takwimu zinazoonyesha kuwa baadhi viko karibu kuporomoka na pendekezo limekwapo la vyuo vikuu hivyo vya umma kutafuta njia mubadala za kuzalisha mapato kwani baadhi havilipi wahadhiri mishahara wala kulipa madeni ya wa wasambazaji bidhaa na wanakandarasi wengine sauti ya amerika Nairobi. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha cha afrika kutoka washington d raia kadhaa wa sudani waliandamana katika mji mkuu jumatatu kupinga uhusiano wa kidiplomasia na israel baada ya ziara ya wiki iliyopita ya kushangaza ya waziri wa mambo ya nje wa israel idi ligongo anasoma ripoti ya michael atit kutoka khartum sudani ya... dazeni ya waandamanaji wa sudani waliimba hakuna hali ya kawaida na israel huku wakiwa na mabango yakisema kiongozi wa kijeshi wa sudan abdul fatah al burhan ametenda usaliti maandamano ya jumatatu yamefanyika baada ya maafisa wa sudan na israel kutangaza kwamba mataifa hayo mawili yanaelekea kuwa na uhusiano wa kawaida tangazo lilitolewa alhamisi baada ya ziara ya kikazi ya waziri wa mambo ya nje wa israel eli cohen ambaye alikutana na maafisa wa sudan mjini khatum akiongea na voa wakati wa maandamano ya jumatatu tatu mwandamanaji muhamed ali safi amesema anapinga uhusiano wa namna yoyote wa kawaida na israel khariye, na anasema wapo katika wizara ya mambo ya nje kopasa sauti kwamba hatum inapaswa kubakia kuwa mji ambao unasema hapana kwa amani hapana uhusiano wa kawaida na kutoitambua israel sera ambayo inafahamika kama three knows ilianzishwa mwaka aka katika mkutano wa jumuiya ya mataifa ya kiarabu mara baada ya vita vya mashariki ya kati vya ambapo israel ilichukua udhibiti wa jerusalem na ukingo wa maghareb mwandamanaji mwingine tamadur omer anasema ameshiriki maandamano kupinga hatua isiyo halali ya uamuzi iliyochukuliwa na viongozi wa kijesh wa sudan amesema dini yake hairuhusu kuishi kwa amani na watu wa israel na ndiyo maana uamuzi wa serikali hauna maslahi kwa watu wa sudan Ana muslima, aqidaten, anasema kama mwislamu ninapinga hatua za kuweka uhusiano wa kawaida na desturi na kama watu wa sudan hatutauza nchi yetu kwa wayahudi anasema uamuzi kama huo unaweza kufanywa na serikali halali na iliyochaguliwa abdurahman khalil msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya sudan hajachukulia maandamano hayo kwa uzito mkubwa akisema watu wapo huru kuandamana ni kawaida kwamba sehemu ya wasudani wanapinga hili wana haki ya kutoa maoni yao mwaka elfu mbili na ishirini umoja wa falme za kiarabu bahrain morocco zote zilianzisha uhusiano wa kawaida na israel ikiwa e ni sehemu ya mkataba uliosimamiwa na marekani sudan pekee yake ilitangaza mipango ya kuanzisha uhusiano na israel katika makubaliano yaliyosimamiwa na utawala wa rais wa zamani wa marekani donald trump januari 22 serikali ya sudan ilitoa azimio e, likifungua njia ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida na israel na baadaye iliidhinisha mswada wa kukomesha kuisusia nchi hiyo iliyoanzishwa mwaka98unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kupitia redio shirika kote eneo zima la afrika mashariki na mazio makuu pamoja na mtandao wetu waswah cna hapa basi pata burudani ya buzikinanaa ebinakuya alam alam ebinakuyanikamate <coughs> nikamate nikamate nkamatesi King can't sikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika na ufuatao ni muktasari wa, wa, wa, wa, wa habari unaosomwa na patrick nduwimana waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinkn amemwelezea mwenzake wa uturuki kuchukua simu na kuwajulisha nini marekani inaweza kufanya kuisaidia uturuki baada ya kukumbwa na tetemeko kubwa la ardhi jumatatu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ned price amewaambia waandishi wa habari takriban mahujaji kumi na watano wa kiislamu raia wa nigeria waliokuwa wanaelekea senegal waliuaa wakati watu wenye silaha nchini burkina faso walipolishambulia basi lililokuwa likiwasafirisha ofisi ya rais wa nigeria imesema jumatatu waziri wa mambo ya nje wa rasia sergei lavrov amewasili mali jumatatu jioni kwa mazungumzo na viongozi wa kijeshi wanaotaka msaada wa moscu katika kupambana na uasi wa kiislamu ambao bado amejikita licha ya mapigano ya miaka kadhaa zaidi ya watu kumi waliuawa wakati mapigano makali yalipozuka kati ya wanajeshi wa serikali na wanamgambo wenye wa silaha katika mji unaozozaniwa katika jamhuri yaliyojitenga ya somaliland wazee wa eneo hilo walisema jumatatu waalimu sita wa kenya walioshtakiwa kwa kuwalazimisha wanafunzi wa shule ya msingi kuiga kufanya ngono kama adhabu waliachiriwa kwa dhamana jumatatu baada ya kukana kosa hilo wakili wao amesema waziri mkuu wa uingereza raishi sunak anatarajiwa kutangaza mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri leo jumanne na anaangazia kufanya mabadiliko makubwa katika idara za serikali gazeti la times liliripoti jumatatu mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti sautia amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riani mwongozaji ni jumbe hamza limeshirikiana na mwenzangu patrik nduwimana naitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo Te pale sifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya marekani novemba mwaka jana pande mbili zilizokuwa zinazozana kwa takriban miaka miwili nchini ethiopa yaani kundi la liberation front ama tplf na vikosi vya serikali kuu vilifanya mkataba wa kudumu wa kusitisha mapigano tangu wakati huo pande zote zimeendelea kutekeleza mkataba huo ambao uliruhusu kurejesha upelekaji wa misaada ya kibinadam pamoja na huduma nyingine muhimu kwenye mkoa wa tigri na kuweka silaha chini kwa vikosi vya tplf vikiwemo vikosi vingine visivyo vya serikali kwenye eneo hilo mkataba huo pia ulifungua njia ya ushirikishwaji wa kila mmoja kwenye mchakato wa kipindi cha mpito cha utawala wa kitaifa kwa mara ya kwanza baada ya zaidi ya miaka miwili serikali ya ethiopia ilirejesha huduma za umeme pamoja na simu kwenye maeneo mengi ya tigrei misaada ya kiminadamu pia ilianza kumiminika kufikia katikati mwa januari vikosi vya tplf vilikuwa vimesalimisha baadhi ya silaha zake nzito zikiwemo vifaru pamoja na roketi kwa umoja wa afrika wakati huo huo vikosi vya eritrea vimeanza kuondoka kwenye mji na maeneo yaliyokaliwa ndani ya tigrei kwa miezi kadhaa na kurejea nchini mwao marekani inaunga mkono juhudi za au za kurejesha amani kaskazini mwa ethiopia amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya marekani ned pri tunapongeza juhudi endelevu kuelekea utekelezaji wa sitisho la mapigano kwa mujibu wa mkataba uliofikiwa miezi kadhaa iliyopita pamoja na jukumu linalotekelezwa na tume ya uangalizi ya au amesemari ameongeza kusema kwamba wamefurahishwa na hatua ya vikosi vya eritrea kuanza kuondoka ethiopia price ameongeza kusema kwamba tutatoa wito uliotokana na mazungumzo ya amani ya afrika kusini ya kuondoka kwa vikosi vyote vya kigeni nchini ethiopia pri amesema kwamba kuondoka kwa vikosi vya eritria pamoja na vingine vya kigeni ni muhimu katika kufikia amani ya kudumu na kuhakikisha upelekaji wa misaada ya kibinadamu pamoja na kurejesha hadhi ya kudumu ya ethiopia marekani itaendelea kuunga mkono utekelezwaji wa mkataba wa novemba bl pamoja na juhudi za kurejesha amani ya kudumu hilo ni pamoja na kuruhusu waangalizi wa haki za minadamu wa kitaifa kwenye maeneo yaliyathiriwa kaskazini mwa ethiopia kuna kazi kubwa inayohitajika kufanywa lakini hatua zilizopigwa zinatoa matumaini kwa watu wa ethiopia hiyo ili kuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya marekani <tune>