hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saza hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi tetemeko kubwa la ardhi lenye ukubwa wa kipimo cha rikta 78 mapema jumatatu lilisababisha vifo vya zaidi ya watu 17 nchini uturuki na kaskazini mwa syria na kuanzisha juhudi za kuwatafuta manusura kwenye vifusi vya majengo yaliyoangukatemeo hilo la ardhi lilitokea alfajaribu iapk uturuki na sra lilifuatiwa na tetemeko la ardhi enye ukubwaw ca kilomita kaskazini mapema aasii maafisawa uturuki wanasema zadya watuk wrais wa uturuki recep tayip erdogan alisema angalau majengo28 yalianguka shirika la kutetea haki za binadamu la human rights watch limesema leo kwamba kuna pazia zito la ghasia zinazozunguka uchaguzi uliopangwa kufanyika nchini nigeria baadaye mwezi huu ghasia hizo zinadhoofisha haki za msingi za watu kupiga kura alisema anietie ewang mtafiti wa hrw nchini nigeria ambaye alitoa wito kwa maafisa nchini humo kuweka mifumo salama itakayoawezesha nigeria kupiga kura kwa salama ni muhimu kwa mamlaka kurejesha haraka imani ya umma kwa uwezo wao wa kuwawajibisha wale wanaohusika na vurugu za uchaguzi na kuhakikisha usalama wa nijeria wote ewang alisema katika taarifa yake katika mji mkuu wa jimbo la imo oweri ambako makundi ya watu wanaotaka kujitenga yamekuwa yakishambulia mara kwa mara mamlaka za uchaguzi katika juhudi za kuvuruga uchaguzi mwanaharakati mmoja wa haki za binadamu ameliambia shirika la human Rights watch kwamba watu wanataka kupiga kura kuwa sehemu ya mchakato wa kisiasa lakini hili linapingwa vikali la masuala ya usalama ambapo inaonekana kwamba ni dhamira ndogo ya kuelielezea au hakuna kabisa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa washington dc china ilisema jumatatu kwamba uamuzi wa marekani wa kulitungua puto ambalo lilikuwa limeingia katika anga marekani ni jaribio la uaminifu wa washington katika kuboresha na kuimarisha uhusiano wa china na marekani kwa namna ya kushughulikia migogoro ndege ya kivita ya marekani ililiangusha puto linaloshikiwa kuwa la kijasusi la china siku ya jumamosi wakati lilipokuwa likisafiri katika bahari ya atlantic kwenye pwani ya south Carolina safari ya puto hilo ilimalizika baada ya kusafiri kwa siku kadhaa katika bara zima la marekani maafisa katika utawala wa rais wa marekani joe biden walisema puto hilo lilikuwa ndege ya uchunguzi na kuitaja ndege yake juu ya marekani kuwa ukiukaji usiyokubalika wa uhuru wetu unaofanywa na china maafisa walisema utawala ulichukua hatua za kuzuia puto hilo kukusanya taarifa zozote wakati lilipokuwa likivuka nchi china inakanusha madai hayo ikisisitiza kuwa ni ndege ya kisayansi ya kiraia ambayo ililipua anga ya marekani kimakosa waziri wa biashara wa china wang angnto amesema mazungumzo yaliyofanyika jumatatu na mwenzake wa australia don ustraliado ni hatua muhimu katika kurudisha uhusiano wa kiuchumi na biashara baina ya nchi hizo mbili huko uhusiano ukiimarika baada ya kuzorota katika miaka ya hivi karibuni mkutano huo kwa njia ya video unawakilisha hatua nyingine muhimu katika kuimarisha uhusiano wa australia na china farel alisema baada ya mazungumzo ya kwanza kati ya mawaziri wa biashara wa nchi hizo mbili tangu mwaka 219 mwezi uliopita maafisa wa china walilegeza marufuku ya kuagiza makaa ya mawe ya australia mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington dc msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye sande shomari katika kipindi cha kwa undani kaundani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekuwa na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo kina zaidi kuliko kawaida na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika vyama vya siasa nchini tanzania ambao vimeanza kutumia ma jukwaa ya na hadhara kaukosoana kuhusu kuendelea kupanda kwa gharama za maisha ni katika sehemu ya pili ni siku ya kupinga ukeketaji duniani na kauli mbilu lilotolewa na katibu mkuu wa umoja mataifa akitoa wito kwa wanaume na wavulana kila mahali kuungana naye katika kuzungumza na kupinga hatua ya kuomesha ukeketaji kwa manufaa yowote inayekukaribisha jina langu ni sandey shomari nam katika kwa undani hii leo katika sehemu yetu ya kwanza kama ilivyoeleza hapo awali vyama vya siasa nchini tanzania vimeanza kutumia majukwaa ya mikutano ya hadhara kwa kukosoana kuhusu kuendelea kupanda kwa gharama za maisha ikiwemo kupanda kwa bei ya vyakula vya nafaka katika masoko mengi mwandishi wetu wa dar es salaam george njogopa anaongana nasi kwa taarifa zaidi vyama vya siasa nchini tanzania vimeanza kutumia majuka ya mikutano ya hadhara kukoswana kuhusu kuendelea kupanda kwa gharama za maisha ikiwemo kupanda kwa bei ya vyakula vya nafaka katika masoko mengi licha ya chama tawa la ccm kutetea kuhusu halihiyo vyama vya upinzani vimelivalia njuga swala hilo ikiwemo chadema na act wazalendo chadema ambayo ilizindua harakati zake za kuzunguka katika mikoa mbalimbali baada ya kuondelewa marufu kwa marufuku ya kutofanya mikutano ya wawazi inatumia viongozi wake kuu kuonyesha kedole watendaji wa serikali wa kwa kile inachosema kushindwa kudhibiti mfumuko wa bei kiwango cha bei katika maeneo mengi ya nchi inashuhudia kupanda huko bidhaa za nafaka kama vile unga wa mahindi mchele pamoja na maharage vikipanda kwa kiwango kikubwa wanaichi wanasema kupanda huko kwa bei kumeweka katika wakati mgumu wa kumuhudu maisha ya kila siku hali ambayo imewasukuma wanasiasa kulijadili swala hilo kwa maana hiyo kuondolewa kwa marufuku ya mikutano ya hadhara vyama hivyo vimechagua vya jenda 2 ile inayohusu takwa la kuwa na katiba mpya wakisisitiza ipatikane kabla ya uchaguzi mkuu ujao wa mwaka 25 na suala hilo la kupanda kwa gharama za maisha akitilia uzito juu ya swala hilo katibu mkuu wa chadema jon mnyika ameitwisha jukumu serikali kusaka majawabu juu ya jambo hilo akionya kwamba iwapo itashindwa kufanya hivyo itabidi iwajibike kisiasa pia sasa nataka kuwaambia waziri wa kilimo na rais na serikali yake kama wanaamini hawawezi kushusha bei kushusha bei ya bidhaa kuondoa ubumu wa maisha kwa wananchi eti kwa sababu ya vita ya ukraine korona mabadiliko ya tabia nchi na mafuta wajiuzuru waondoke tunalitaka bunge lisimamisha shughuli nyingine linajadii na kuibada serikali juu ya hatua za haraka za kuwanusuru wananchi na ugumu wa maisha bei za bidhaa njaa na hali ngumu ya maisha chama hicho sasa kinaonekana kuimarika katika safu yake ya viongozi baada ya kurejea kwa viongozi wake uliokuwa hamishoni kwa kile wanachosema hofu ya usalama wa maisha yao baada ya uchaguzi mkuu uliopita elfu mbili na ishirini uchaguzi ambao ulikosiliwa vikali karibu na vyama vingi vya upinzani aliyekuwa mgombee wake urais katika uchaguzio pamoja na makamu mwenyekiti tanzania bara tundulisu alirejea nyumbani hivi karibuni akitokea biligiji alikoishi tangu aliponusurika katika jaribio la kupigwa risasi akiwa dodoma amekuwa akikoleza hoja katika mikutano ya chama hicho kwa namna anavyoonyesha ukosoaji wa waziwazi kwa chamatawa la ccm na serikali yake anatumia majukwa haya kuikosoa serikali akisema ndiyo sababisho la kupanda kwa gharama za maisha na mahitaji mengine viongozi wengine wa chama hicho kama vile wenje aliyekuwa uhamishoni huko kanada naye amerejea nchini akiahidi kuendelea kuzipamba siasa za tanzania na kuapa kamwe hata Rudy kule aliko kwenda naye mwanasiasa mwingine na, na mbunge wa zamani wa jimbo la arusha mjini gbe slema ametoa mwelekeo kurejea nchini akisema hujohuo ataufanya hivi karibuni akitokea kanada alikuwa kwenda kuishi baada ya uchaguzi mkuu e22 wanasiasa hao wote wameidi kuendelea kuibana serikali kuhusu tako la kupatrikana katiba mpya pamoja na kupanda kwa gharama za maisha kiongozi wa chama cha act wazalendo zitekabwe amekuwa akiatembelea masoko na kuzungumza na uuzaji wake huku akiwalika kuhuviria ufunguzi wamekutanwa wa chama hicho ufunguzi utakuofanyika wikijaji jini dare salaam akiahidi kuyajadili kwa kina masuala tete ya nchi ikiwemo kupanda kwa gharama za maisha chama ccm ambacho mwishoni mwa wiki kimeadhimisha miaka 6 tangu kuasisiwa kwake kimeanza kupanda majukwao ya kisiasa katika kile anachosema kujaribu kuweka rekodi sawia huku kikizejibu hoja za upinzani katibu mkuu wa chama hicho daniel chongoloa amekuwa kizunguka na baadhi ya mawaziri wa serikali na kufafanua baadhi ya mambo ikiwemo kuzitafutia majawabu changamoto zinazowakabili wananchi hao ikiwemo pamoja na suala hili la kupandwa kwa gharama za maisha waziri wa kilimo huseni bashi ambaye hivi karibuni alikiri kupanda kwa beia vyakula vya nafaka na kwa ingeshuka katika miezi ya hivi karibuni ni miongoni mwa viongozi wanaozunguka katika msafara huo wa ccm masoko kupiga picha ni waambieni nyi mnaopiga picha masokoni inawaongezea tu stats kwenye instagram na twitter hakuna kitakachobadilika hatuwezi kuondoa mfumuko wa bei kwa kumtia umaskini mkulima hakuna prispo ya namna hiyo ya uchumi kokote tutaondoaje mfumuko wa bei na nini serikali ya samia suluhu hasani inafanya na naomba mnisikilize serikali ya mama samia imechukua njia mbili kuondoa tatizo la mfumuko wa bei katika nchi njia ya kwanza tunayofanya serikali inanunua mazao kutoka kwa wakulima na kuhifadhi na pale ambapo bei inapanda tunayaingiza sokoni kwa bei ya nafuu na tumeanza sasa mpaka sasa tumeshaingiza sokoni tani elu za mahibi na hivi karibuni tutaingiza sokoni wastani usiopungua tani l kwa wananchi lakini nieleweke hatuwauzii wafanyabiashara tutahusia wananchi mmoja mmoja ataenda kwenye kituo atanunua mahindi yake ataenda kusaga kwa ujumla swala la kupandwa kwa bei ya vyakula ni mada inaonekana kuwa tete na kila upande unajaribu kutumia majikwaa hayo ya kisiasa kukosoa upande mwingine kuna wale walioko ndani ya serikali na chama chamatahala wanaona kwamba kupanda kwa bei ya vyakula ni jambo linaloendelea kushuhudia karibu duniani kote na hivyo hakuna sababu ya kuinywesha kidole serikali lakini wengine wanasema hayo yote yanaendelea kushuhudia wakati huu ni matokeo ya mipangwa mibovu ya serikali na mpaka hapo basi kwa undani hena la ziada mpaka wakati mwingine mimi ni wako wa kawaida georje njogopa kwaheria kuonana asante sana georgi chogopa kwa hiyo sehemu ya kwanza ambapo memulika swala la kuendelea kupanda kwa gharama za maisha ikiwemo bei za vyakula na nafaka nchini tanzania tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani katayari kusikiliza sehemu ya pili nam msikilizaji karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na katika sehemu ya pili tunamulika hii leo dunia inaadhimisha siku ya kupinga ukeketaji na kwa mujibu wa umoja wa mataifa ukeketaji unajumuisha taratibu zote zinazohusisha kubadilisha au kuumiza sehemu ya siria mwanamke kwa sababu zisizo za kimatibabu na inatambulika kimataifa kama ukiukaji wa haki za binadam afya na uadilifu wa wasichana na wanawake na kauli mbiu ya mwaka huu ni wanaume na wavulana wahusike kupinga mila na desturi zenye madhara wasichana wanaokeketwa hukumbana na matatizo ya muda mfupi kama vile maumivu makali mshituko kutokwa na damu nyingi maambukizi na ugumu wa kutoa mkojo pamoja na madhara ya muda mrefu kwa afya yao ya ngono na uzazi na afya ya akili katika mwaka wa2 pekee kwa mujibu wa umoja mataifa kuna wasichana milioni 432 kote duniani ambao wao katika hatari ya kukeketwa viwango vikubwa vya upinzani vya ukeketaji ni miongoni mwa wanaume na wavulana na ni dhahiri katika nchi kama vile eritria ethiopia guine na sudan wanaweza kupambana unfpa pia inakadiria kuwa kunaweza kuwa na visa zaidi ya milioni mbili vya ukeketaji kufikia mwaka 230 ambavyo vingeepukwa kutokana na epukwa, chanzo cha janga la covid 19 takriban msichana mmoja kati ya wan au milioni ilionib kote duniani walikeketwa na umefanywa na wahudumu wa afya kwa kuashiria mwelekeo wa kutisha wa kupambana na ukeketaji ingawa ukeketaji umejikita zaidi katika nchi30 barani afrika na mashariki ya kati kwa jumla ukeketaji ni tatizo la ulimwengu na wote unafanywa na baadhi ya nchi za asia na amerika kusini uketaji huo pia unaendelea kuendelea miongoni mwa wahamiaji wanaoishi ulaya ya magharibi amerika kaskazini australia na new zealand na hata katika maeneo mengine ya afrika mashariki pamoja na kutajwa kwamba kuna maendeleo changamoto bado zipo beti kwamboka ni kutoka shirika la su la kiserikali nahusika na, na masuala ya jinsia na utawala nchini kenya anaeleza suala hili nikiangazia humo nchini taifa tumefanya hatua lakini hizi hatua ni ndogo chache kwa sababu nikiendelea uh, takwimu ambazo zilitoka hivi majuzi wakati watoto wa shule waliweza kufunga mashule kwa miezi mbili ikielekea tatu hivi tuliona ya kwamba watoto wengi zaidi wa kike waliweza kukeketwa wengi waliweza kupoteza maisha yao na wengi waliweza kuozwa wake watoto so kwa hivyo naweza kusema y kama taifa tuko mbali sana kuhakikisha kwamba ili janga tumeliangamiza na pia takwimu hizo hizo ni sambamba na zile takwimu za bara la afrika lakini pia kuna makabila ambayo leo yapo katika maeneo ambayo yanaongeza yanaongoza na vitendo hivi kwa wachocho sasa nini pengine kinafanyika kwa upande huo kuna makabila kama ishirini na matatu ambayo bado yanateketa watoto wa sana nao makabila uh, kwa mfano ni kama kabila la kimasai wa kisii wa kurya na maingineo na katika bara la afrika kwa ujumla pia tunaona ya kwamba kuna yale makabila mengi zaidi ambayo yanatekeleza hicho kitendo cha haramu dhidi ya mtoto waki serikali imeweka mikakati uh, kupitia sheria na pia kuhamasisha viongozi uh, um, ambao wanafanya kazi na serikali kuu kuanzia machifu uh, makamishna na wale ambao tunasema wazee wa, wa vijiji pia uh, wana, pia wanafanya kazi yao ya kuhakikisha ya kwamba hawa watoto wanapelekwa katika yale mazingira ambayo tunaita wakati wanafunga mashule ili wasiweze kukeketwa so, kwa ujumla ni kusema ya kwamba serikali inawajibu inafanya uh, il ambayo inaweza kufanya na pia mashirika ambayo si ya serikali kwenye mimi nafanya kazi pia tumefanya kazi nyingi zaidi ya kuhakikisha kwamba hawa watoto wa kike awezi keketwa na kama wamekeketwa basi wale ambao wamehusika wameshikwa na kushtakiwa kulingana na mjib wa sheria na katika kipindi cha miaka ishii na tano iliyopita maambukizi ya ukeketaji yamepungua duniani ya kote leo msichana na uwezekano mdogo kwa theluthi moja ya kukeketwa kuliko miaka 3 iliyopita hata hivyo kuendeleza mafanikio haya katika kukabiliana na majanga ya kibinadamu kama vile milipuko ya magonjwa mabadiliko ya hali ya hewa migogoro ya silaha na mengine kunaweza kusababisha kurudi nyuma kwa maendeleo ya kufikia usawa wa kijinsia na kutokomeza ukeketaji ifikapo mwaka 230 ana henge ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini tanzania na anasema kuna maendeleo kidogo hili leo ni siku ya kupinga ukeketaji tunapinga ukeketaji wa watoto wa kike wanawake kwa ujumla na jinsia ya kike kwa ujumla kwa hiyo ni, ni siku ambayo ambayotunaadhimishwa lakini tukikumbusha jamii kwamba hiki ni kitendo, kitendo kandamizi kinaleta maumivu kinaleta vifo na kinaleta matatizo ya kisaikolojia lakini ni ukiukwaji wa haki za binadamu kama ukiukwaji mwingine kwa hiyo ni kitendo ambacho kakweli kinazalisha utu wa mwanamke tunaona kuna maendeleo chanya kupungua kwa hivi vitendo e, kunapungua kwa kiasi japo sio kwa kazi ambayo tungehitaji kwa sababu miaka kama nane iliyopita tulikuwa kwenye asilimia kumi na nne lakini sasa hivi kwa takwimu za miaka miwili iliyopita tulikuwa asilimia unaz tukasema kumi lakini utafiki haujafanyika sana kwa hiyo inawezekana ikawa tisa hivi e, kwa takwimu ambazo hazinauhakika lakini kuna kuna jitihada nyingi zinafanyika kuuikisha tunaelimisha umma kuhusu madhara tunafanya uchemuzi na utetezi wa sheria iwe bora zaidi ya masuala ya ukiketaji na kutoa elimu mbalimbali kuhusiana na, na madhara yake kisaikolojia kimwili kiafya na kihaki na huku ikiwa imesalia miaka minane katika mwongo huu wa utekelezaji kuna uwezekano wa kutokomeza tabia hii mbaya kupitia ushirikiano endelevu na wanaume pamoja na wavulana sauti ya matendo yayo yanaweza kubadilisha kanuni za kijamii na kijinsia zizokita mizizi kurusu wasichana na wanawake kutambua haki zao na uwezo wao katika maswala ya afya elimu na mapato sawa ili kuendeleza utokomezaji huu wa ukeketaji juhudi ambazo zimeratibiwa na za utaratibu zinahitajika na lazima zishirikishe jumuia nzima na kuzingatia haki za binadamu usawa wa kijinsia elimu ya ngono na kuzingatia mahitaji ya wanawake na wasichana ambao wanakabiliwa na haya mambo basi moja kwa moja tunaungana na mwanzilishi na mkurugenzi wa Brighter society initiative b bsadiya hussein ambaye yeye mwenyewe ni mwathirika wa ukeketaji na ameanzisha shirika hili ili kupinga dhulma za kijinsia ndoa za mapema na kuhamasisha jamii kuweza kutokomeza dhulma hiyo akiwa huko China river kenya karibu kwenye kipindi cha kwa undai na pengine utueleze e, mpaka sasa ukiwa unapambana na hali hii hali upande wa uko kenya kwa ujumla iko e, vipi mpaka sasa sasanakabisa uh, eh, kwa majina mimi inaitwafahse ni mwanzilishi na mkurugenzi mkuu wa brighta society wasoti kenya hapa um, nchini kenya ukeketaji imepungua kwa asilimia sita mbeleni ilikuwa asilimia ishirini na moja lakini sahizi baada ya utafiti ya kdhs imebaini ya kwamba ukeketaji umepungua kutoka kwa asilimia ishirini na moja hadi asilimia kumi okay. na tano kumaanisha saa hivi tunavyoongea ukeketaji imepungua na asilimia sita na hiyo yote jitihada okay. imetoka kwa wanaharakati serikali na washikadau wote okay. ambao walijitolea kwa hakikisha ya kwamba jamii zinahamasishwa na wasichana wanaponea ukeketaji na wale waathirika wa ukeketaji eh, kwa kimombo tunasema FGM survivors walioathirika na ukeketaji wanahakikisha kwamba wasichana wao hawapitii ukeketaji na pengine kuna hili dhana inaozungumza kwamba kunapotokea majanga kama vile wakati wa covid na wakati mwingine ee, unakuta kwamba wasichana kwenye baadhi ya maeneo bado wako hatarini ingawa umesema kuna maendeleo kidogo yamepatikana na namba zinaonyesha kupungua lakini pengine ili kuhakikisha kwamba jaribio zima linakamilishwa kabisa na pengine kufikia yale ma, ma, maazimio ya umoja mataifa e, nini ambacho unafikiri kwa sasa e, kinaweza kuwasaidia ili watu wasirudi nyuma kwenye tatizo hili uh, ni kweli kabisa wakati wa covid uh, tuliweza kurudi nyuma sahizi ingekuwa idadi imepungua zaidi ya hiyo asilimia uh, sita na changamoto kubwa tulikuwa tuku, tuku, nayo ni hiyo COVID. lakini saa hizi kuna kuna kitu ambayo ni zaidi ya covid ambaye ni ukame na baa la njaa yenye inasumbua wa watu uh, nchini kenya yenye inachangia kabisa um, kuongezeka kwa ukeketaji kwa sababu uh, kwa sababu ya hii ukame na bara njaa uh, wasichana wengi wanaozwa mapema kwa sababu wazazi wao wanataka mahari na ili wasichana kuozwa mapema lazima wapikie ukeketaji kwa hivyo hii ni changamoto kubwa sana ambayo tunakumbana nayo saa hii vile tunavyoongea na hiyo ni changamoto ambayo pengine ni kubwa sana eh, kwa upande wa jamii za maeneo hayo na hii ni swala zaidi la mila ukizungumzia mambo ya kuolewa na kuolewa mapema na wewe shirika lako ndio mnapambana na hali hii ya kuzuia haya yasiendelee kutokea sasa kwa upande wa mila pengine nini ambacho mnaweza kufanya um, sa hizi ile kitu nitakwambia ni kwamba uh, ni kuhamasisha tu jamii na pia kuendelea kuona ya kwamba kwanza kuna ishu ingine inaitwa um, hivi sodo wasichana wengi hawana na pia inasababisha pia inachangia wasichana kuozwa mapema kwa sababu ya wanataka watoke kwa hizi shida zenye changamoto tuko nazo katika manyumbani kwa hivyo sisi washikadau wote tunaungana ikiwemo shirika la Brighter society lakuhakikisha kwa ya kwamba wasichana wanakaa shuleni kuwasomesha kuwahamasisha na pia kuwapatia hizo sodo wabaki shuleni na pia vilevile kuhakikisha kwa kwamba katika jamii tunafanya mahojiano na maongezi ya moja kwa moja kimaketi kikao na kuzungumziana kuongeleshana na kuleta suluhu kutoka kwa jamii yenyewe waamua ya kwamba haya maneno yanayofanya ya ukeketaji ni dhulma kubwa na ni kitu ambacho kinachangia dhulma uh, nyingi kadhaa ikiwemo hiyo ndoa za mapema na mimba za mapema na ukiwa umeshafanya kazi hii na wewe mwenyewe ukiwa umeathirika na jambo kama hili kitu ambacho pengine uketaka kumweleza mzazi kumweleza mtoto ikiwa tunakamilisha kamilisha nini hasa uh, unaweza kusema hapa uh, kitu ambacho najivunia huwa nakifanya ni kwamba uh, wakati naenda kuongelesha jamii kitu ya kwanza naelezanga mimi mwenyewe kama sadia husen nimepitia changamoto gani wakati ilikuwa anafanyia ukeketaji na mara nyingi tukiangalshana wamama wanaelewa kwa sababu hii ni shida ambayo pia wao wanaishi nalo kwa hivyo inawafanya waelewe kumbe hii changamoto wanapitia ni kutokana na ukeketaji na vile vile wanaume wengi huwa hawaelewi ni mashida mangapi sisi huwa tunayavumilia katika maisha yetu na mimi nikiongelea wanapata kuelewa sasa kumbe wanawake wetu wanatuona tu haya hawatuelezi lakini wanaishi na changamoto kadha wa kadha na hiyo ndo inafanya wanaume wanasema wasichana wangu hawakikiti na mimi pia vilevile kama niko na wasichana watatu ambao sahii ni mfano mzuri kwa jamii wao pia sijawakeketwa na kila wakati wakienda hata shuleni kila mahali no. wakicheza na wasichana wenzao huwa wanasema mimi sijakeketwa nimezaliwa ni niko vizuri na, na inafanya sana. kabisa inaweka morali wasichana wengine waona ya kwamnaakushukuruh san ni mfano mzuri kabisa asante sana nakushukuru bi sadia hussein mwanzilishi mkurugenzi wa initiative kutoka tanariva kule kenya hali kadhalika george jogopa kutoka dar es salaam na mkurugenzi wa kituo cha shiria na haki za binadamu nchini tanzania anahenga na beti kwa kutoka shirika sio ya kiserikali nahusika na, na masuala ya jinsia na utawala kule nairobi kenya langu jina sandey shomari nakushukuru kuungana nami saida hamduni upande wa pili kwaherini kwa sasa