Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni tarehe sita mwezi ni wa pili mwaka wa 2023 ambapo hapa studioni na hapa DC kwa ujumla hali ni ya baridi, baridi, lakini natumai kwamba kule Afrika Mashariki na Kati hali ni ya jotojoto joto. na ni vema tu labda kwa Facebook atuandikia kama unasikiliza kipindi, hali ilivyo. Lakini kwetu sisi tunafurahi sana kuungana nawe kwa dakika takriban nusu saa uh, katika hali ya VUX express tukiangalia mambo mbali mbali. Jina langu Horizon Kamau, moja kwa moja utuwi radhi, msikilizaji haujasikia kileki ki cha kufungulia muziki pembeni ikisikika kwa sababu ya matatizo ya mitambo, lakini basi tutaendelea pengine kufanikisha hayo kwenye sehemu, muda wetu unavyoendelea kuendelea mbele katika hii show. Msikilizaji, hapa studio kama kawaida, ni siku nyingine ya Jumatatu, kibaridi kinatwanga kweli kweli kule nje. A, mimi hapa tayari niko ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama vile debe la unga Langu jina ni Sunday Shomari, moja kwa moja tuko tayari kabisa kuetea yanayo jiri na kutamba kwenye maeneo mbali mbali, e, kuanzia kule kwenye mitandao ya kijamii yanayojiri. Usisahau pia leo hii e, tutaangalia e, hali ilivyo e, kule nchini Tanzania, akiwa Chama cha Mapinduzi kinasherekea miaka arobaini na sita tangu kuzaliwa kwake. Je, vijana mbalimbali wanasemaje juu ya shughuli za chama hicho? Mafanikio yake na changamoto zake ziko namna gani? Lakini pia Kamau, huu ni mwezi wa Black History Month, historia ya mtu mweusi hapa Marekani, ambayo tutakuwa tunaangalia yanayojiri na kukupa wewe msikilizaji historia ya mambo yaliyofanyika siku hiyo za nyuma, yanayofanyika sasa, nini kimeendelea. Eh, ukae standby na chonjo kusikiliza hayo. Kweli kabisa bado tunalo swala la barazani ambapo wewe huwa unashiriki kwenye mtandao wa Facebook kujibu na kuchangia mchango wako. Aa, ambapo tuliuliza wakati kukiwa na mjadala mkubwa ambao umekuwa ukiendelea kwa siku kadhaa na unaendelea hasa nchini Kenya kuhusiana na mambo ya ulipaji wa ushuru, yeah, ikisemekana kwamba baadhi ya matajiri na mabwenyenye hawajakuwa wakilipa ushuru na ndio maana labda uchumi unazembea, huku ikisemekana kwamba ni sharti walipe, lakini pia swali kuu likaja kwamba je, unafikiri kwamba kuna usawa katika ulipaji wa ushuru sande. Uh, watu wa kawaida wengi wanasema labda hakuna usawa, wanasema wengi wa kawaida wanalipishwa ushuru zaidi ya matajiri au watu wenye kipato cha juu hata zaidi. na He kando ishasa. na hilo leo ni siku ya kimataifa ya kuangamiza kabisa mm -hmm. ukeketaji ulimwenguni na ikiwa siku hii inaongozwa na Umoja wa Mataifa mm -hmm. kuna ripoti ambayo imetolewa uh, leo Februari 6 ikisema kwamba zaidi ya wanawake milioni mia mbili kote ulimwenguni wameathiriwa na tatizo hili la ukeketaji. Wanasema kwamba kitu cha kwanza, janga la korona lilipoingia ulimwenguni lilizuia juhudi nyingi za kimataifa zilizokuwa zikifanyika ili kuwalinda watoto wa kike au msichana wa kike au mtoto wa kike. Mmojawapo anasema kwamba uh, wasichana wengi walichukua muda mrefu sana wakiwa na wazazi au mazingira ya makazi, kando na kuwa kwenye shule, kwa sababu kwamba siku za nyuma umejua kwamba serikali nyingi zimechukua hatua ya kuwaweka wasichana ambao wako hata kwenye hatari ya ku, uh, ku, ku, kupelekwa kule nyumbani, wakati wakiwa nyumbani labda walazimishwe katika zoezi hili. Sasa shule nyingi zikawa kwamba watoto wa kike hawakuwepo na wakalazimika kuenda nyumbani kutokana na janga la korona. Sasa inasemekana kwamba pale idadi iliongezeka sana kote ulimwenguni na visa, visa vya kutokana na vifo na vilevile vile, uh, uh, ndoa za mapema ziliongezeka kutokana na janga la korona. Kwa hivyo, Umoja wa Mataifa unasema kwamba juhudi zimerudi nyuma sana kutokana na athari za janga la korona na pia Uh, vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwenye sehemu tofauti za ulimwengu, na hasa barani Afrika ambapo utamaduni pia umekidhiri sana na wazazi wengi, na pia wanavijiji wanafanya jambo hili kwa siri licha ya juhudi kubwa za serikali. Lakini nchi ya Togo sasa hivi tunapozungumza ni kwamba imesifiwa sana kuwa katika mstari wa mbele kuangamiza uh, ukeketaji wa wasichana katika jamii na wanasema no, kwamba wamechukua hatua za kwamba kuna wale wanaotoa taarifa kwa serikali au kwa vyombo vya uh, serikali na vyombo vya utawala kutokana na watu wanaoendesha shughuli hizo, alafu pia wamefanya uhamasisho zaidi kwenye mashule, kufanya uhamasisho zaidi kupitia vyombo vya habari na wakati labda mtambo wetu utakaporudi taka tunasikia wataalamu ambao wamezungumza wakisema kwamba na, kama kwa mfano nchini Kenya rais aliyeondoka uh, Rais Uhuru Kenyatta alikuwa amesema kwamba kufikia mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili ambao umemalizika kwamba jambo hilo litakuwa limeangamizwa kwa asilimia mia moja yaani ukeketaji wa wanawake na wasichana hasa. Lakini pia juhudi hizo zinaonekana kwamba pia, uh, kuna hujuma ambayo imetokea kutokana na janga la korona kama nilivyosema, na pia changamoto za kiuchumi vilevile. Vile wanasema kwamba mwingilio wa kisiasa unaathiri shughuli au juhudi za uhamasishaji uh, wakati wakiingia kwenye kampeni yeah. Mtoto wa kike anasahaulika na kunakuwa kwamba hakuna ulinzi wa kutosha, na pia mamlaka zinakuwa labda kidogo zimelegea. Na wakati uh, hilo likiendelea, ni kwamba tutaendelea kuangalia kwenye matangazo yetu zaidi kuhusiana na swala hilo. Matangazo ya jioni saa moja na nusu tutaangalia kwa kina pia na, na pia pale baadaye saa tatu yeah, za usiku tutaangalia kwa kina hata zaidi kuhusiana na siku hii ya kimataifa ya kuangamiza ukeketaji kote ulimwenguni. Bila shaka tutaendelea kuyafuatilia hayo. Msikilizaji ungali nasi, pia uangalie mtandao wetu kwenye kipindi chetu moja kwa moja kwenye Facebook. Unaweza kutupata pale kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com, pia mambo pale unaweza ukayapata, lakini vile vile kama au, huko nchini Tanzania kama nilivyokwambia eh, wanaadhimisha miaka 46 ya eh, Chama cha Mapinduzi. Hiki Chama cha Mapinduzi ndio chama tawala nchini Tanzania na tangu uhuru wake ndio kimekuwa madarakani nchini humo hivi sasa ikiwa inaendelea kimezaliwa mwaka 1977 lakini kimekuwa madarakani baada ya uhuru. Tuseme kwamba kabla ya uhuru kilikuwa na na majina mengine Tanu, alafu kaungana na ESP, wakaunda CCM. Baada ya 77 ndio iki chama kikazaliwa baada ya muungano wa hivyo na vingine eh, vya siasa. Lakini basi kwa muda huo miaka 46 eh, nimeongea na baadhi ya vijana kutaka kujua nini ambacho wao e, wanaona chama hichi kimefanya miaka yote 46, lakini wengi wa vijana hao wakizungumza wakisema kwamba kutokana na kwamba hiki wengi wao wamezaliwa wakikuda iki chama mpaka wanakuwa watu wazima, kwa hiyo wanasema kwamba maendeleo wanayoyaona ya hasa ya nchi, kwa mfano e, pato la taifa kuongezeka, hicho ni kitu ambacho kimojawapo. Wanasema hayo yote ni mafanikio ya chama hicho. Kingine ambacho wamegusia, wanasema ni swala la amani. Kama utafahamu kama nchi hiyo no. ya yeah, Tanzania imekua kizungumza kwamba e, ni moja ya maeneo ambayo yamekuwa ni kisiwa cha amani katika eneo zima la Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Wanasema hayo pia hayaji vivi yametokana na kwamba chama hicho mapinduzi e, kimekuwa kipambana kuhakikisha kwamba kuna usalama na kuna amani nchini humo. Lakini kwa upande mwingine, kama kumekuwa na kilio kikubwa ambacho umesikia vyama vingi vya siasa vya upinzani vikizungumza kuhusu hali ya uchumi e, kupanda kwa gharama ya maisha, kupanda kwa bei ya vyakula, nafaka na chama hicho kizungumza hasa leo, wiki hii ambapo viongozi wa chama hicho wamekuwa wakisema, wakijaribu kwamba watajaribu kupambana na mfumuko wa bei na bei ya vyakula hali kadhalika, lakini hilo ni, ni jambo ambalo wanasema ni changamoto kubwa kiuchumi kwa nchi hiyo eh, na vijana hawa wanataka kujionea eh, nini ambacho kitafanyika kuweza kupunguza basi walau ugumu huo wa maisha na uchumi walau kuwa katika hali nzuri. Unasema hiyo ni moja ya changamoto kubwa ambazo chama hicho inapitia hivi sasa, na hasa pia unasema uhuru pengine kwa upande wa uhuru wa vyombo vya habari ambao umeonekana kwamba una kidogo, wengi wakisema kwamba unaboreshwa, lakini wanasema bado kuna changamoto hapo, na pengine wanasema katika masuala ya mambo haya ya katiba wangeona kwamba kuna mabadiliko huko nako. Na je, vijana wamezungumzia swala la kuachiwa madaraka? Unajua kila wakati wa vijana wanaambia ni viongozi wa kesho, basi kesho yao imefika. Imefika au haijafika? Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kidogo tu atupate kupumua kwa kupata kibao jaber ma jaber, yote yakifanyikia hapa studio 15 Washington DC. Yes. <tripe> <U na mene, tripe> <me ta. tripe> jamaa natamba sana kule Kenya eh. mambo sio mchezo sana, vea sana. Vea nakwambia ndipo. Mambo yanavyokwenda ndani ya, nani ya -E Express. Sasa basi tupate habari za kimataifa. shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema Jumatatu kwamba kuna pazia zito la ghasia zinazozunguka uchaguzi uliopangwa kufanyika nchini Nigeria baadaye mwezi huu. Ghasia hizo zinadhoofisha haki za msingi za watu kupiga kura, alisema Anietie Ewang, mtafiti wa Human Rights Watch wa Nigeria, ambaye alitoa wito kwa maafisa wa Nigeria kuweka mifumo salama itakayowezesha wa, wa Nigeria kupiga kura kwa usalama. Ni muhimu kwa mamlaka kurejesha haraka imani ya umma kwa uwezo wao wa kuwawajibisha wale wanaohusika na wana vurugu za uchaguzi na kuhakikisha usalama wa Nigeria wote, Ewang alisema katika taarifa yake. Katika mji mkuu wa jimbo la Imo, Oweri, ambako makundi ya watu wanataka kujitenga yamekuwa akishambulia mara kwa mara mamlaka za uchaguzi katika juhudi za kuvuruga uchaguzi, mwanaharakati mmoja wa haki za binadamu ameliambia shirika hilo kwamba watu wanataka kupiga kura kwa sehemu ya mchakato wa kisiasa lakini hili linapingwa vikali na masuala ya usalama, ambapo inaonekana kuwa ana dhamira ndogo ya kulelezea au hakuna kabisa. Tetemeko kubwa la ardhi lenye ukubwa wa kipimo cha rikta 7.8 mapema leo limesababisha vifo vya zaidi ya watu 1,300 nchini Uturuki na kaskazini mwa Siria na kuanzisha juhudi za kuwatafuta manusura kwenye vifusi vya majengo yaliyoanguka. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan amewaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba Uturuki ina vifo visivyopungua mia tisa huku takriban watu elfu tano mia nne wakijeruhiwa. Amesema hawezi kutabiri kwamba idadi hiyo itapanda kwa kiwango gani huku juhudi za utafutaji na uokoaji zikiendelea na kwamba takriban majengo elfu mbili mia nane yameporomoka tayari. Maafisa wa afya nchini Siria wamesema watu wasiopungua 326 wameuawa katika maeneo yanayoshikiliwa na serikali huku maafisa wa uokozi wakisema watu wengine wasiopungua 100 waliuawa katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi. Waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki, Suleiman Solu, amesema kulikuwa na zaidi ya mishtuko 20 baada ya tetemeko la awali lililotokea kabla ya alfajiri. Alisema tetemeko hilo liliathiri takriban majimbo kumi katika nchi ya Uturuki na kwamba yeye na mawaziri wengine wanakwenda katika maeneo ya tukio. Waziri mkuu wa Norwe amependekeza leo Jumatatu msaada dola bilioni 7.3 kwa Ukraine, ikiwa ni uungwaji mkono wa karibuni kutoka kwa washirika wa Ukraini wa Ulaya wakati ikipambana na uvamizi wa Rusia. Waziri Mkuu Jonas Gar Stowere aliwaambia waandishi wa habari baada ya kukutana na viongozi wa upinzani kwamba msaada huo utatolewa kwa kipindi cha miaka mitano na kwamba serikali yake inataka kuongeza msaada zaidi kwa nchi nyingine zilizoathiriwa na mzo huo. tunapendekeza kwamba Norway itoe mchango wa kisheria na wa kudumu kwa Ukraini, alisema. Bunge la Norway lazima liidhinishe msaada huo. Gazeti la Financial Times liliripoti Jumatatu kwamba Umoja wa Ulaya unajiandaa kwa ziara inayowezekana kufanywa wiki hii na rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski, kuhutubia bunge la Ulaya. Waz Mambo mazito haya, msikilizaji <laughs> akiendelea ndani ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la <laughs> Marekani Washington DC. Msikilizaji, mambo haya yakiendelea, kama anaambia storyteller, yule jamaa anamsikia jamaa, anaitwa storyteller, storyteller au mviri, the storyteller anasema anaweza wakaacha pombe, sigara lakini wanawake ni ngumu, itakuwa kwake kwake yeye. Haya basi, anakaribisha ana, ana barazani kwenye VOA Express. Na barazani, tuliuliza tu kauliza, je, unadhani kuna usawa katika utoaji kodi kati ya matajiri na watu wa kawaida? Na maoni yamemiminika kweli kweli kwenye mtandao wetu wa Facebook, lakini kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji na kukaribisha kwenye barazani, utaja jina sehemu unakotokea na kisha tuendelee na mchango kuhusiana na mada hii, karibu sana. Karibu kwenye barazani. Halo, msikilizaji, atakusikii? Halo, halo, endelea, karibu sana kwenye barazani, sema jina na sehemu unakotokea. Uh, kwa majina naitwa Festus Koikoi natokea jijini Nairobi na ni mkazi wa uh, jimbo la Baringo kaskazini. Sasa Koikoi Koi, naona umechangia ama ungetaka kuchangia kuhusiana na kodi kati ya watu wa kawaida na matajiri. Kwako wewe, unaona vipi? Eh, kwangu mimi naona kama kuna usawa katika utosaji wa ushuru, manake kuna zile vigezo uh, uh, ambavyo vinatumika kikatiba eh, kwamba eh, yule mtu ambaye umiliki mali kiwango fulani kutoswa Um, uh, riba ama ama kodi kulingana na kiwango cha pesa ambacho uh, ama pesa ambayo anamiliki. Vile vile yule ambaye anadhaniwa ama ambaye ana pesa cha kiwango fulani hutoswa kulingana na kiwango chake cha pesa na Koi, Koi, sitaki uondoke. Kwanza nataka tu kukuuliza, je, unafikiria kwamba mikakati ya kukusanya kodi imelainishwa kiasi kwamba uh, fedha zote zinazohitajika kukusanywa na serikali zinapatikana? Unaona kama kuna fedha ambazo labda hazipatikani au mikakati haijatosha kukusanya ushuru kama inavyohitajika? rati kidogo, unaweza kurudia hilo swali? Kuna matatizo ya mawimbi haya, sawasawa na kuelewa na kusikia, lakini natumai unanisikia. Sasa nasema, unafikiri kuna mikakati ya kutosha ya ukusanyaji wa ushuru ama ushuru unapotea kutokana na uh, miundombinu dhaifu ya kuokota ushuru? Ndivyo eh, kuna uwezekano mkubwa ya uh, utozaji wa ushuru uh, kutokuwa kamili manake kuna ule udhaifu wa uh, njia ya kutoza na kuwasilisha hizo ushuru uh, katika uh, uongozi ama sekta uh, ambayo inastahili uh, kushughulikia maswala haya ya ku, kuwekeza ama kupokezwa hizo ushuru. As, asante sana Kwaikoi ukiwa Nairobi kwa mchango wako kuhusiana na, na swala la ukusanyaji ushuru kati ya watu wa kawaida na matajiri kwenye swala la barazani hivi leo. Lakini tutasoma pia maoni ambayo baadhi yameingia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, maoni yao kama hao na mmoja hapa, na jina na faa na mwenzetu hapa. Huyu bwana anaitwa Abdushakur Azanga. <laughs> Abdushakur mwingine huyu anasema hakuna usawa yeye yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Welton uh, Lumiti anasema hapana, haoni usawa uh, katika utoaji wa ushuru. Haya, huyu Masanja Deus ikiwa Tanzania anasema jamani, hakuna usawa wote, ila anasema upo ukadirio tu. Uh, Pascal Lukas Chambi anasema yuko Kahama, Shinyanga, Tanzania, anasema binafsi usawa upo, kwa sababu kodi ni ile ile iliyopangwa na serikali naye Efron Gonzi anasema kuchangia kodi ni sawa kwa wote kulingana na kipato katika mipangilio ya matumizi mbalimbali mbali. uh, Peter Deus anasema tajiri anatoa kwa muda anaotaka yeye. Jonas saidi Mwaya anasema akiwa kule Unga Limited, Arusha, Tanzania, kwenye kibaridi baridi, anasema hakuna usawa hata kidogo. Viongozi wanatoa upendeleo kwa matajiri. Ah, Mabula Jisena anasema kwamba tajiri anatoa kwa muda aliyetaka yeye, naye vile vile. So yeti Vincent anasema ama kwa hakika, jamani, yeye usawa kwenye jambo hili hakuna. Kwa kweli nyinyi hamjui anasema. <laughs> <laughs> ni mm. hakuna usawa Uh, vilevile namuona huyu Festus Koikoi ambaye tumezungumza na yeye pia, anasema kwamba kwake anaona kuna usawa kabisa. Kwa hivyo maoni ni mseto, sande yaliyojibiwa hapa Peter. Peter anasema hakuna usawa, zaidi ni unyonyaji kwa mtu wa chini, ni dhuluma kubwa tu. Ni baadhi ya maoni yaliyomiminika kupitia ukurasa wa Facebook. Na sasa kwenye View Express tuingie kwenye kibao Uwezi. Kusukuma bila muziki, msikizaji, pata vitu moja kwa moja. Mshariki akakutana na wazushi, sio mchezo, ni mtoto huyo, msikilizaji, mwanamuziki maashari wa Tanzania, Zuchu. Ah, ah, akitoka taratibu katika Vue Express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kama huo anapenda sana nyimbo zake, binti anateremsha vizuri, mpangilio sawa, sauti safi, mambo yanakwenda vizuri, anatuliza vizuri, wakati Vue Express ikiendelea kwanza anapiga picha, uh, sande ya mtu ambaye anatokea kazini jioni, mm -hmm. Afrika Mashariki muda wa mm -hmm. Jioni, wimbo kama huo unateremka vizuri tu. Sana sana sana. Aha. Unateremka vizuri kweli kweli kama huo sio kidogo. Basi mwezi huu ni mwezi wa historia ya mtu mweusi na unaku kwa mwezi wote mzima hasa hapa Marekani katika historia na pia kuangalia watu weusi mashuhuri waliofanya mabadiliko katika maisha ya watu weusi, iwe ni kupigania uhuru wao, iwe ni kupiga hatua nyingine hata za uvumbuzi na maswala mengine. Lakini hiyo yote na mengine mengi tunaendelea kuyangalia mwezi huu unavyoendelea, mwezi wa pili, mwaka wa 2023, bila shaka. Na mwendelezo wetu kusherehekea tunaangalia na kuzungumzia kuhusu meli ya Mayflower ya Liberiaumeshasikia hiyo bwana, hiyo meli bwana, kamao inasema Februari 6, 1820, watumwa wa kwanza waliokuwa wameachiliwa huru waliondoka na kurejea Afrika kutoka mji wa New York. Watumwa hao walikuwa huru takriban 86 hivi na walisafiri kutumia meli iliyokuwa ikiitwa the Mayflower of Liberia. Unaona bwana, sasa waliondoka pale New York kwa safari iliwapeleka hadi Freetown kule Sierra Leone na mwaka mmoja baadaye shirika la American Colonization Society lilibuni taifa la Liberia kusini mwa Sierra Leone, ambalo likuwa taifa la watumwa huru waliotoka Marekani nje ya utawala wa Uingereza. Sasa koloni hilo jipya la Liberia mji mkuu wake ndio ukawa Monrovia, lilipewa jina hilo kutokana na rais wa Marekani wa wakati huo James Monroe. Na kipindi cha miaka 40 ilifuata inasemekana baina ya watumwa wa huru elfu 15 hadi 20 walisafiri kuelekea Liberia. mm -hmm. Basi meli hiyo ya the Mayflower of Liberia na hodha wake akiwa Paul Cafi ambaye uh, alikuwa mfanya biashara na alikuwa mmojawapo wa matajiri weusi enzi hizo. Cafi alizaliwa Januari 17, mwaka 1759 kwenye familia mchanganyiko na alizaliwa huru. Safari ya meli ya Mayflower kuelekea Sierra Leone kupeleka watumwa huru barani Afrika. Ilikuwa safari yake ya mwisho na anasadikiwa alifariki Septemba 7, mwaka 1817. Kwenye biografia yake inaelezwa kuwa Paul Kafi aliamini ushindi wa haki na hivyo alipigania hilo. Aliamini ushindi wa kweli na hivyo alijizatiti katika hilo. Alitambua umaskini na hivyo alijitahidi kupata utajiri, na pia aliamini sana katika kuboresha asili yake na hivyo alijikita katika swala hilo. Hii leo inasadikiwa kuwa takriban asilimia tano ya wakazi wa Liberia wanatokana na wanaume na wanawake watumwa huru waliorejeshwa Afrika. Labda watu wengi hawajui ama wafahamu hilo Sande, kwamba kuna watumwa waliorejeshwa barani Afrika. Naam, hili ni suala ambalo ni la kihistoria kabisa, kama nandio waliunda ili taifa la Liberia. Wengi wafahamu hilo lakini nafikiri sasa wasiojua watakuwa wamefahamu bila shaka. Tuko taendelea kukuletea mengi ya mwezi wa historia ya mtu mweusi, pindi mwezi wa pili unapoendelea, lakini tunapokaribia kumaliza VOA Express Nam. Labda kidogo tuangalie baadhi ya maswala yanayotanda na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka, kamao na kamao, utakumbuka usiku wa jana ulikuwa usiku wa kihistoria hapa Marekani. Kamao e, wakati wa tuzo zile za Grammy za mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu kamao e, zilipamba moto kweli kweli, na wengi waliona mambo yalivyokuwa akiendelea huko Los Angeles, California. Kamao vitu vilianguka sio? Kwa hakika kweli, kwa hakika kabisa. Na tumejionea basi kwa wale ambao wanafuatia tuzo hizi za 65 ni kwamba mengi yalifanyika, lakini Beyonce aliweka rekodi na kuvunja rekodi. Wanakuambia Beyonce katika usiku huu wa tuzo za Grammy aliweka rekodi kubwa akiwa ameshinda Grammy 32, katika kipindi chake chote cha kufanya kazi. Na Beyonce amekuwa msanii wa kwanza kwa tuzo nyingi za Grammy akimshinda aliyokuwa akishikia rekodi hiyo George Solti, kwa tuzo nyingi kabla ya huu mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Wametamba kwelikweli, na kama usisahau kwamba usiku huo wanakuwa wengi wakijitokeza kuangalia zile nyimbo zilizotamba, kuangalia utaalam na vilevile vile kuangalia nini ambacho kimetamba. Wimbo wa R&B, lotamba cuff it, alafu mwingine performance wa R&B, plastic off the sofa, alafu dance electronic song pia imetamba. Lakini pia kama usisahau kwamba usiku huo walitajwa wasanii wengine ambao waliweka rekodi Huyu si mwingine ni Viola Davis, ameondoka kitu kinaitwa EGOT, akiwa ametamba kwenye Oscar, akiwa ametamba kwenye Grammy, akiwa ametamba kwenye Tony, akiwa ametamba kwenye American Entertainment Awards, kwa ukizunganisha zote hizo no. ndio naita EGOT mm -hmm. huyu mwana msanii uh, Viola Davis alitamba. Kwa hiyo Kamau, nafikiri tumejionea vitu hivyo bila, bila shaka usiku huo ulikuwa ni usiku wa kipekee kabisa na wa kihistoria, si hivyo, si hivyo, Kamau? Kweli kabisa. Na jambo lingine ambalo kidogo tu ni vyema kulitaja ni kwamba mm, tajiri Elon Musk yule wa Tesla, tena anatia fora wakati huu, ni kuhusiana mm -hmm, na huduma ya satellite ametia mkataba na Rwanda kwamba ataanza kutoa huduma za satellite za internet hata kwenye mashambani akitumia kampuni yake ya Starlink na kutumia uh, ule mtambo wake wa SpaceX Space. Kwa hiyo hiyo ni hatua nyingine kubwa ambayo inapigwa Rwanda, ikiwa taifa la pili barani Afrika. Bila shaka, basi, msikilizaji, kipindi cha Express ndio kinatia nanga. Nikushukuru ulioungana nasi kutoka hapa Washington DC. Mimi studio Sande Shomari, mwenzangu Harison kama upande wa pili, Aida Isa.