kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka mjini washington dc karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu6 tarehe februari 223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu na afrika mashariki tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa wavsc vutano baridi baina ya china na marekani waelezwa unaweza kuongezeka baada ya marekani kutungua poto la china linalodaiwa kufanya ujasusi kutoka anga la marekani inaloenda kutukia ni mvutano ambao unauona sasa na huu mvutano hausaidii sana mawasiliano yaliyokuwa kati ya uchina na marekani juu ya mambo ya kijeshi na pia mambo ya kisiasa katika taarifa nyingine watafiti wa masuala ya afya pamoja na baadhi ya wanasiasa tanzania wameitaka serikali kuimarisha huduma za afya katika ngazi ya zahanati na vituo vya afya ili kupambana na ugonjwa wa saratani ambao umekuwa ni tatizo kubwa katika siku za karibuni kuimarisha huduma za afya katika ngazi ya zahanati na vituo vya afya hiyo ni muhimu sana pamoja na kuweka wataalamu ikimaanisha madaktari lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na patrick ndwimana ukreini jumapili imesema imejiandaa kwa uwezekano wa mashambulizi makubwa ya rasia mwezi huu ambayo yatakuwa sambamba na kumbukumbu kumbu ya uvamizi wa rasia februari 24 lakini inasema ina uwezo wa kukabiliana na vikosi vya rasia waziri wa ulinzi oleksii resnikov ameuambia mkutano wa aandishi wa habari kwamba rasia inaweza kufanya shambulizi kwa sababu za kiishara ingawa vikosi vya moscu havijajiandaa kijeshi licha ya mambo yote tunatarajia uwezekano wa mashambulizi ya rasia mwezi huu wa februari resnikov amesema resnikov amesema mashambulizi ya rasha yanaweza kuanzishwa mashariki mwa nchi ambako mapigano yamekuwa yakifanyika kwa miezi kadhaa na rasia inajaribu kuhuteka mkoa wote wenye viwanda vingi wa dobas au pengine kusini mwa nchi ambako inataka kupanua njia yake aridhini kuelekea peninsula inayohikalia kimabavu ya krimea iliyonyakua kinyume cha sheria mwaka b14 waziri huyo wa ulinzi amekadiria kuwa wanajeshi wanajeshib wamepiga kambi kwenye kambi za kijeshi huko belarus lakini idadi hiyo ni ndogo kuanzisha shambulizi kubwa kaskazini mwa ukraine ukren natazamiwa kumwondoa waziri wa ulinzi oleksiy reznikov na kumteua mkuu wa idara ujasusi wa kijeshi mshirika wa karibu wa rais voodimir zelenski amesema jumapili reznikov huenda akapewa waadhifa mwingine wa waziri nafasi yake atapewa Kirilo budanov mkuu wa idara ya ujasusi ya kijeshi amesema david arkamia mbunge wa ngazi ya juu kwenye bunge la kr vita vinalazimisha mabadiliko katika sera ya wafanyakazi amesema kwenye ujumbe wa mtandao wa telegram amesema idara za ulinzi za ukraine kama wizara ya ulinzi hazitakiwi kuongozwa na wanasiasa lakini maafisa wenye uzoefu kwenye sekta ya ulinzi au ya usalama amani wa wa amani mataifa kutoka afrika kusini amefariki dunia na mwingine kujeruhiwa baada ya helikopta yao kushambuliwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo jumapili kwa mujibu wa taasisi yao idi ligongo anaesoma ripoti ya shirika la habari la afp helikopta yao ilishika moto majira ya saa 9 alaasiri ikiwa safarini mjini goma ambao ni mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini ambako ilifanikiwa kutua msemaji wao aliyeambia afp chanzo cha tukio hilo la helikopta bado hakijajulikana na eneo lake kabmili bado halijafahamika alisema amaduba msemaji wa tume ya umoja wa mataifa nchini drc monusco jeshi la afrika kusini pia lilithibitisha tukio hilo helikopta ya orix iliungua ikiwa goma jamhuri ya kidemokrasia ya congo jumaapili februari 5223 jeshi la ulinzi la afrika kusini lilisema katika taarifa yake taarifa hiyo iliendelea kueleza kwamba mwanajeshi mmoja aliwawa kwa kupigwa risasi huku mwingine akijeruhiwa lakini alifaanikiwa kuendelea kuirusha helikopta hiyo na kutua salama katika uwanja wa ndege wa goma jeshi la afrika kusini lipo katika harakati ya kuwajulisha wanafamilia wa wanajeshi waliokutwa na tukio hilo la kusikitisha mkuu wa monusco bintu kaita amelaani vikali shambulio hilo la uoga dhidi ya helikopta yenye nembo ya umoja wa mataifa akiongeza kuwa mashambulizi dhidi ya walinda amani yanaweza kujumuishwa katika uhalifu wa kivita unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka washinton dc utawala wa kijeshi wa mali jumapili umesema kwamba umemfukuza mkuu wa kitengo cha haki za binadamu kwenye tume ya umoja wa mataifa minusma na kumpa saa 48 au yameondoka nchini humo uamuzi huo unajiri baada ya mwanaharakati wa haki za binadamu raia wa mali kukosoa hali ya usalama nchini humo katika hotuba yake kwenye mkutano wa umoja mataifa na kuwashtumu washirika wapya wa, wa kijeshi kutoka rasia kwa kuhusika na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu wizara ya mambo ya nje ya mali imetangaza kuwa giom ngea oodo no, andali mkuu wa kitengo cha haki za binadamu kwenye minusma anatakiwa kuondoka nchini humo imesema taarifa iliyotolewa na msemaji wa serikali kanal abdullahi maiga hatua hii inajiri baada ya vitendo vya kokera na visivyoridhisha vya, vya bwana andali taarifa hiyo imeongeza ambayo ilisomwa pia kwenye habari za televisheni ya taifa andali alijipa jukumu la kuamua ni ninani wawakilishi wa mashirika ya kiraia akipuuza mamlaka na taasisi za taifa taarifa ya serikali imeongeza kuegemea upande mmoja kwa andali kulidhihirika zaidi wakati wa ukaguzi wa siku za nyuma wa baraza la usalama la umoja mataifa kuhusu hali ya mali taarifa hiyo imeongeza rais wa zamani wa iran mohamad khatami na waziri mkuu wa zamani me hussein musavi wote wawili wametoa wito wa, wa, wa, wa mabadiliko ya kisiasa huku kukiwa na maandamano yaliyochochewa na kifo cha mwanamke wa kikurdi mahsa amini ambaye alifariki akiwa chini ya ulinzi wa polisi wakati maadhimisho ya miaka 44 ya mapinduzi ya mwaka wa F1, 1977 yanakaribia mmoja wa viongozi wakuu wa upinzani nchini humo musavi jumamosi alitoa wito wa mabadiliko ya kimsingi ya mfumo wa siasa ambao amesema unakabiliwa na mzozo wa uhalali na jumapili hatami kiongozi wa vuguvugu la mageuzi amesema katika taarifa kinachoonekana leo ni kutoridhika kwa watu wengi hatami amesema anatumai kwamba matumizi ya mbinu za kiraia zisizo na vurugu zinaweza kulazimisha mfumo unaotawala kubadili mtazamo wake na kukubali mageuzi katika taarifa iliyotangazwa na vyombo vya habari vya nchini musavi amesema iran na wananchi wa iran wako tayari kwa mabadiliko ya kimsingi ambayo moktasari wake umechorwa na vuguvugu vugu, la mwanamke msafi maisha na uhuru unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika viongozi wa kanda ya afrika mashariki mwishoni mwa juma walitoa wito mwingine mpya wa kusitishwa mara moja kwa mapigano na pande zote katika mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambao unahusisha jeshi la nchi hiyo dhidi ya kundi la waasi la m23 ambalo limeshutumiwa kwamba rwanda inaliunga mkono mwenzangu sande shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa kizerbo kasereka kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na kwanza akataka kujua amepokeaje maamuzi haya ujumbe huu mimi binafsi naupokea vizuri ambao viongozi hao wameongea kuyaomba uh, wale waase waweze kuondoka mahali ambapo wanakua na ni jambo mzuri ambalo litakuwa la faida kwa jamhuri zetu zote yaani burundi uh, and na hata rwanda wenyewe lazima tuweze kujenga amani bahali pa kujenga vita kati yetu sababu nci inaendelea ni wakati inakuwa na salama na sisi ni nchi jirani sisi ni, wa, ni wanadamu lazima tuweze kujenga amani vita haina fa, haina manufaa haina faida na ndiyo maana ningependelea mwito huu ungeweza kushikiliwa na usiweze kuwa tu kwa midhomo lakini uweze kufuatiliwa na waweze kushika hiyo isiwe tena kama vile mikataba ingine iliweza kufanyika kusema waondoke Ha, hiki haikikufanyika itakuwa kwa faida yetu sote na sote tuweze kufaidika kwa sababu ita, a, a, a, amani ni kitu cha muhimu kwa mwanadamu na kwa hizi zote labda nini ambacho kinakosekana kwamba wanatoa wito halafu hauoni kitu kikifuatilia hawafuatilii mambo kwa sababu hata wakifanya mikutano wanatoa azimio fulani na huenda hawatafuatilia kujua kitu ambacho kusema ankjee kimefanyika na kama akikufanyika hakuna maipizi ambayo yatapewa wale ambao akuweza kushika na ndio maana wanaezua kufanya zoezi na ninafikiri kama viongozi wa nchi hivi wataweza kushikilia na kufuatilia jambo hili lazima waingilie ndani na kufuatilia kabisa kwakujua jambo ambayo zililipanga jei imesimirika na itakuwa kwa manufaa yetu sisirt kwa manufaa ya kundi kwa manufaa ya ya kenya kwa manufaa uganda na nchi zingine zote jirani ambayo znazunguka si congo na, na, na hata kwa manufaa ya afrika nzima na nzimana kongomani waya amani na amani kama nimesema hapo awali ni jambo muhimu ambayo kila mwanadamu anatakika awe nalo ndipo ataweza kufikiria maendeleo ya takueje anakuwa kwanza na amani pengine ee, katika suala hili ambalo wewe umelisikia upande wa mieshina tatu umesikia chochote ambacho wamezungumza baada ya wa haya kusemwa kwa upande wangu najua kwamba kwa hawa watu wa m3 bado hawachakiongea chochote wanapobaki kimya na wao huenda hata wakuu viongozi wakiongea jambo sote ni wanadamu kama vile nimesema na kama kuna mambo ambayo wanat, wanat, wanatakiwa kufanya au wanat, wanatakika kufanyiwa waweze kuongea na wazungumuze labna mazungumzo hayo yataweza kupata mambo fulani sababu hata amani inatoka kwa kuzungumuza sio tu silaha ndio inaleta amani au inaleta kile ambacho mwnakitaka ni mchambuzi wa kisiasa kizeribo kasereka akizungumza na sauti ya amerika kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo unasikiliza matangazo ya kumekucha kutu afrika kutoka hapa washington d patrick nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia kiongozi mkuu wa iran jumapili ameamuru kutolewa msamaha au kupunguzwa kwa hukumu za vifungo vya jela kwa maelfu ya watu wanaoziwidiwa jela huku maandamano ya nchi nzima dhidi ya serikali yakiitikisa nchi na, na kwa mara ya kwanza akikiri kiwango cha msako unayoendelea amri ya ayatola ali hamenei utaratibu wa kila mwaka kwa kiongozi huyo mkuu kutoa msamaha kabla ya maadhimisho ya mapinduzi ya iran ya mwaka19 inajiri huku mamlaka zikiwa hazijasema ni watu wangapi waliokamatwa katika maandamano e vyombo vya habari vya serikali vimetangaza pia orodha ya wasiohusika na amri hiyo ambayo haihusu wenye uhusiano na nchi za nje ao wanaokabiliwa na mashtaka ya ujasusi madai ambayo yamekosolewa vikali na jumuiya ya kimataifa amekubali kutoa msamaha au kupunguza hukumu kwa maelfu ya watu wanaoshutumiwa au waliokutwa na hatia katika matukio ya hivi karibuni shirika la habari la serikali irna limesema katika ripoti Ulayo jumapili imeweka marufuku kwa mafuta ya yai ya rsia na bidhaa nyingine za mafuta yaliyosafishwa ikipunguza utegemezi wa nishati ya yaos na akutafuta kupunguza zaidi mapato ya mafuta hafi ya kremlin kama adhabu kwa kuivamia ukr marufuku hiyo yanajiri sambamba na bei ya kikomo iliyokubaliwa na kundi la nchi saba wawashirika wa ulaya lengo ni kuruhusu mafuta ya yaendelee kusafirishwa kwa wingi katika nchi kama china na india na kuepuka kupanda hafla kwa bei ambako kutaathiri wanunuzi duniani kote huku marufuku hiyo ikipunguza mapato yanayofadhili bajeti na vita vya vyas mafuta ya dizeli ni muhimu kwa uchumi wa rusia kwa sababu yanatumiwa na gari malori yanayobeba bidhaa vifaa vya kilimo na, na, na mashine za viwanda mvutano wa baridi baina ya china na marekani waelezwa unaweza kuongezeka baada ya marekani kutungua puto la china linalodaiwa kufanya ujasusi kutoka anga la marekani licha ya china kupinga madai hayo ikisema puto hilo lilikuwa likifanya shughuli za kawaida za kiraia hatua hiyo vile, vile imesababisha waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken kusitisha ziara yake ya kwenda china kutokana na haya nimezungumza na profes fulbetna mwamba na kwanza nikataka kujua je anaona mvutano huu unaweza kuongezeka baina ya china na marekani linaloenda kutukia ni mvutano ambao unauona sasa na huu mvutano hausaidii sana mawasiliano yaliyokuwa kati ya uchina na marekani juu ya mambo ya kijeshi na pia mambo ya kisiasa ikiwa wakati huu waziri blinken kwenda uchina sasa safari yake ya imesimamishwa lakini ningependa pia kuwaeleza wasikilizaji kwa hiyo sio mara ya kwanza puto la uchina kuruka juu ya hewa ya marekani wakati wa rais trump kuna puto tatu zilipita lakini hazikuwahi kuvuka marekani yote na kile ambacho sasa kipo uh, maanake uchina wenyewe wanasema si nia yao kufanya hivyo ni masuala tu ya kiraia na kuangalia mambo ya hali ya hewa lakini marekani inaamini ni masuala ya kijasusi kauli ipi inapaswa kuaminika hapa kauli yenyewe itajulikana wakati watakapotoa vuto kutoka baharini kuichunguza na kuangalia teknolojia yake na kuangalia vifaa ambavyo ilikuwa imebeba hapo ndipo ukweli utajulikana na kuaminika kwa, kwa hivyo mimi nasema kuwa pengine uchina inasema ukweli pengine si ukweli lakini mahadi ya sisi ambayo ni raia kuamua na tungoje wale watu ustadi na waliosomea kazi hiyo watakapoivuta na kuangalia na kutueleza yaliyo ndani ya vifaa vile tutajua ukweli wa mambo unaona swala hili likienda eh, kuongeza mb vutano baridi hasa uliopo wa china na marekani katika masuala ya kisiasa e, na hali ya kidunia biashara na kadhalika naona ni kisiasa lakini upande wa kibiashara sifikirii manake hiyo biashara ni kubwa wakiisimamisha wada kuigeuza Uh, uchina itaathirika na marekani itaathirika kwa hivyo upande wa kibiashara sioni kama kutakuwa na tofauti upande wa uchina kuwa upande wa urusi kwa vita vya ukraine hilo ndilo jambo la kuogofya kidogo lakini itabidi tuone sababu kama kweli lilikuwa ni puto la ujasusi kuja kujua ukweli lakini hebu nirudie hivi marekani hurusha ndege uh, au auaroplani za ujasusi juu ya hewa ya china hiyo ni kawaida na uchina huwa inafanya ujasusi juu ya marekani kwa hivyo hakuna serikali yoyote duniani ambayo haina majasusi wa kijeshi hilo hilo ni jambo linajulikana sasa swali ni kuwa je hili swali kwa siasa ya marekani litakuwa namna gani na rais biden ataangalia siasa ya marekani na vile atakavyojibu italingana na atakavyopima sasa niseme kupima hewa ya kisiasa marekani ndio itaamua ni maneno gani yatakayosemekana ni profes fulbe na mwamba akizungumza nami kutoka Salisbury, maryland hapa marekani watafiti wa masuala ya afya pamoja na baadhi ya wanasiasa nchini tanzania wameitaka serikali kuimarisha huduma za afya katika ngazi ya zahanati na vituo vya afya ili kupambana na ugonjwa wa saratani ambao umekuwa ni tatizo kubwa katika siku za hivi karibuni huku wakiongeza kuwa wahaba wa madaktari ni changamoto kubwa inayohatarisha kudhibiti ugonjwa huo haya yalibainishwa hapo jana katika siku ya saratani duniani mwandishi wetu wa dare s salaam amri ramadhani na ugonjwa wa saratani unaonekana kukuwa kwa kasi nchini tanzania huku wagonjwa wakiongezeka kila siku hali inayochangia katika vifo vinavyotokana na ugonjwa huo kuongezeka kila mwaka msemaji wa anayeangazia masuala ya afya kutoka chama cha act wa zalendo na mtafiti wa afya d elizabeth sanga amesema serikali inatakiwa kuwa na mikakati madhubuti itakayosaidia kudhibiti ugonjwa huo ikiwemo kuwa na madaktari wa kutosha katika vituo mbalimbali vya afya kwani uwepo wa uguzi pekee katika zahanati hauwezi kuwa njia nzuri ya kudhibiti hali hii kuimarisha huduma za afya katika ngazi ya zahanati na vituo vya afya hiyo ni muhimu sana pamoja na kuweka wataalamu nikimaanisha madaktari kwa sababu manesi wana kazi nyingine manesisio kaziao sio kutambua magonjwa afrika na madaktari wachache lakini tanzania ni nchi ambayo kati ya nchi za afrika yana madaktari wachache zaidi kwa mujibu wa watafiti mbalimbali wa afya zaidi ya asilimia 75 ya wagonjwa saratani hufika katika vitugia vya matibabu kiwa amechelewa na hivyo inakuwa vigumu kwa madaktari kutibu na kuponya ugonjwa huo kwa kuwa wengi hali yao ya ugonjwa inakuwa imefikia hatua ya juu naye makamu mwenyekiti wa baraza la wazee katika chama cha demokrasia na maendeleo chadema suzani lim amesema tatizo kubwa linalochangia ongezeko la ugonjwa saratali ni ukosefu wa elimu kwa wananchi wengi pamoja na uwepo wa mashine chache za kufanyia vipimo ugonjwa huo hivyo kuitaka serikali kuweka mashine hizo katika hospitali za kanda na za rufaa kwa ajili ya vipimo tuchukulie mfano kama tuna watu milioni moja wana matatizo ya kansa halafu tuna mashine tano tu kwa hiyo hili ni tatizo kubwa sana ni ombi langu kwa serikali wakikisha kwamba zile hospitali kubwa zote za rufaa na zile hata za mikoa waweke mashine hizo ili wananchi waweze kwenda kutibiwa kwenda kuchunguzwa mmoja wa wananchi ambaye ni mkazi wa jiji la mwanza juma ramadhani amesema ugumu unapatikana katika ugonjwa wa saratani ni gharama za vipimo na matibabu kuwa juu hivyo kuiomba serikali kuondoa gharama na kuweka huduma za vipimo katika zahanati za vijiji kuondoa usumbufu unaojitokeza ambao unakuwa na mlolongo mrefu wakati mwingine ndugu zetu anafariki kwa sababu hii kwa hiyo ningependa kuiomba serikali hata kama huu utaratibu wa dawa kutolewa bure au vipimo kutolewa bure ungeanzia huku chini kwenye zahanati zetu ndogo watanzania wameshauriwa kujenga utamaduni wa kufanya uchunguzi wa afya zao mara kwa mara ili kuanza matibabu mapema wanapobainika kuwa na saratani wagonjwa wengi hugundulika zaidi katika hatua ya tatu na ya nne ambayo inakuwa ni ngumu kutibiwa kama alivyosema daktari elizabeth sanga amri ramadhani sauti ya amerika daresslam na leo katika makala ya jamii na maendeleo tunaangalia maonyesho ya kimataifa ya vitabu yanayomalizika mjini cairo ambayo yametajwa kuwa na mchango mkubwa katika kuendeleza utamaduni wa watu kujisomea vitabu mbalimbali mbali, watunzi na wasomaji wa vitabu hasa vya kiswahili wanafahamishwa zaidi kushiriki mwandishi wetu wa kairo shafi mbinda ameandaa taarifa ifuatayo kwa hivyo ndani ya kitabu hicho weo utapata kama hadithi uh, fupi uh, hadithi kumi ambazo hadithi hizo zinapatikana katika maisha maisha yetu kwa jumla akitupatia fikra kuhusu kitabu chake kinachoitwa karatasi na kalamu minayasri mtunzo wa vitabu vya kiswahili anaamini kazi zake ni zenye kunufaisha watu rika lote kutokana na aina ya uandishi wake yaani kwa kweli eh, maneno au jinsi uh, ambavyo mimi nimeandika ndani ya kitabu changu ni, ni nipesi sana ambazo sisi nasema kama watu wazima na watoto hata pia wanaweza kusoma na watapata faida kwa sababu mimi napenda sana kuandika kwa lugha nipesi kwa kiswahili na kiarabu hata pia ili watu wengi au idadi au hata pia matabaka tofauti tofauti wanaweza kuwapata kitabu hicho kupata mafanikio na kupata hata pia fikra e, mpya maishani mwao yani, hata pia baada ya kila hadithi n yani baada ya yaani baada ya kumaliza kusoma e, hadithi ya kwanza ya pili ya tatu na kama hivyo utapata maadili wasomaji wa vitabu nao wanaona iko haja ya kufanyika maonesho ya kimataifa ya vitabu mara kwa mara katika nchi zao ili kuwajengia watu mazoea ya kujisomea anasemasaraias kwa maonyesho ambao wa wameanzisha hapa wenzetu naona ni, ni, ni vizuri sana yaani nashauri na kwamba hata kama ni, ni nchini kwetu tanzania waweze kufanya hivyo vitu kwa sababu itatusaidia sana ukiangalia sasa hivi uh, watu wameshindwa kubezi sana kusoma vitabu wako wa bizi sana na, ku, na kuangalia simu na ku, kwa hiyo tunatoka tuna katika utamaduni wa kujisomea maonesho ya kimataifa ya vitabu mjini cairo kwa mwaka huu 22 na duru yake ya 54 bado yameendelea kuitikiwa na idadi kubwa ya wasomi na waandishi wa vitabu ambapo wanunuzi wanapata nafasi ya kukutana na washairi waandishi na wasanii ndani ya mabanda vitabu. Ma ya vitabu mataifa yanayoshiriki kwenye maonesho ni53 huku kukiwa na idadi ya mashirika 147 ya uchapishaji vitabu ya kigeni na ya kiarabu kwa upande wa mena yasir ambaye kitabu chake kimepata nafasi kwenye maonesho lakini bado anatamani kuona ushiriki zaidi kutoka kwa uandishi wenzake wa vitabu vya kiswahili hasa kutokea afrika mashariki amakuna uhaba kuna shoti kubwa sana ndani ya swala hilo kwa sababu E, katika maonyesho ya kitabu kuna kunani eneo kubwa sana ambayo tunaweza kupata vitabu kwa aina tofauti tofauti lakini ndani ya maonesho hayo u oh, unaweza kupata yani, kona moja tu kwa nchi ya kenya nadhani hata pia tanzania haina ndani ya maonesho ya kitabu lakini ndani ya kenya kuna vitabu nakuna, uh, visa, na kuna visa na mambo kama hayo nikizungumza na mhadhiri wa kiswahili kutoka katika chuo kikuu cha shams hamprofe mharm ibrahim kuhusu ushiriki wa uandishi wa vitabu vya kiswahili yau maonesho ya vitabu ya ya wito na kusema maunesho kama haya au vitabu yana mchango mkubwa kwa jamii ya watu ambao wanasoma bila shaka kutafungua milango mingine kiukweli nitoe wito au niwaombe ni waandishi wa vitabu ambao wanaandika vitabu vya kiswahili simulizi vitabu mbalimbali mbali, hata vya masomo washiriki kwenye maonyesho haya ksu yaani maonesho ya kimataifa sio kushiriki peke yake bali italeta hamasa ya utunzwa vitabu kwa wanafunzi wa lugha ya kiswahili ambao wako nchini misri tena itakuwa itawapa ita faida kubwa kwa sababu kwasababuw wataona kumbe vitabu vya kiswahili pia vina nafasi kwenye hata maonyesho haya ykimataifa engine kiapa akiona vitabu vya kiswahili havioni huenda akili yake labda labda havitakiwi au vinaonekana va kiswili avoni sio tatizo akiwemo kiwango au revu tatizo ni wale waandishi wenyewe hawajakuja kushiriki nam hadi hapa kwa leo nikihitimisha makala ya jamii na maendeleo kutoka cairo shafi mbinda sautiamerica unasikiliza matangazo ya kumekuu cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kupitia redio shirika kote eneo zima la afrika mashariki na mazio makuu pamoja na mtandao wetu wa wwva swahilicomna hapa basi pata burudani ya muzikinajua ni majaribu najaribu kurudi nyumasmbaaoaeanakutmeondeaaejaribu kuongea oh, nabebb lamesema ukirudi wemwenzetu we fumuze na mdomo le mneno ya kipuri emwenzetu weumuze na mdomo matangazo ya kumekuu cha afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu zikiwemo plu255 global radio dares salam storm fm geita tanzania radio ngoma ya amani rna baraka fizi radio soleil botembo drc mitume radio kitale kenya sauti ya mwananchi nakuru na ubc radio uganda vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa voa swahilicom na patrick nfutaukraini jumapili imesema imejiandaa kwa uwezekano wa mashambulizi makubwa ya rasia mwezi huu ambayo itakuwa sambamba na kumbukumbu ya uvamizi wa rasia februari 24 lakini inasema ina uwezo kukabiliana wa kukabiliana na vikosi vya rasia ukraini inatazamiwa kumwondoa waziri wa ulinzi oleksiy reznikov na kumteua mkuu wa idara ya ujasusi wa kijeshi mshirika wa karibu wa rais volodimir zelenski amesema jumapili mlinda amani wa umoja mataifa kutoka afrika kusini amefariki dunia na mwingine kujeruhiwa baada ya helikopta yao kushambuliwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo jumapili kwa mujibu wa taasisi yao utawala wa kijeshi wa mali jumapili umesema kwamba umemfukuza mkuu wa kitengo cha haki za binadamu kwenye tume ya umoja mataifa minusma na kumpa saa 48 au ameondoka nchini humo raisi wa zamani wa iran mahamed khatami na waziri mkuu wa zamani mir hussen musavi wote wawili wametoa wito wa mabadiliko ya kisiasa huku kukiwa na maandamano yaliyochochewa na kifo cha mwanamke wa kikurdi mahasa amin ambaye alifariki dunia akiwa chini ya ulinzi wa polisi kiongozi mkuu wa iran jumapili ameamuru kutolewa msamaha au kupunguza kwa hukumu za vifungo vya jela kwa maelfu ya watu wanaoziwiliwa jela huku maandamano ya nchi nzima dhidi ya serikali yakiitikisa nchi na kwa mara ya kwanza akikiri kiwango cha msako unaoendelea ulaya jumapili imeweka marufuku kwa mafuta ya disel ya rusia na bidhaa nyingine za mafuta yaliyosafishwa ikipunguza utegemezi wa nishati ya mosku na kutafuta kupunguza zaidi mapato ya mafuta hafi ya kremlin kama adhabu kwa kuivamia ukran mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni hadija riani mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzangu patrick nduwimana anaitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza