wa qorsheyal badan a kadegsan qorsheyashasna insha allah kama hordacahii ni idaa ya kiswahili ya sauti ya america voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania na 937fm kaya mombasa na bila kusahau fm za voa 175 na nairobi na 178 na mombasa 128 lubumbashi 962 goma 974 bukavu na na 977 kisangani nchini drc na 143 kigali rwanda ninayewakaribisha hi leo ni mimi patrik ndwimana katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na msomaji wako ni mimi sandei shomari viongozi wa afrika mashariki walikuwa nchini burundi hii leo jumamosi kwa ajili ya mkutano wa kanda kujadili mzozo unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc mazungumzo hayo yalifanyika katika kitovu cha uchumi cha burundi mjini bujumbura na jumuiya ya afrika mashariki ambapo ni juhudi za upatanishi ili kumaliza mapigano yanayozuka tena mashariki mwa taifa hilo kubwa la afrika ya kati rais paul kagame wa rwanda ambaye anashutumiwa kuunga mkono makundi ya waasi mashariki mwa drc ni miongoni mwa wanaohudhuria kikao hicho ikiwa ni zira yake ya kwanza nchini burundi tangu mwaka eba km mkutano huo wa viongozi unafanyika siku chache baada ya waasi wa m2 kuteka mji wa kimkakati wa kishanga kufuatia mapigano makali ya siku kadhaa vikosi vya drc viliondoka kishanga januari 27 katika kile makamanda wake walichokitaja kama mbinu ya kuwalinda raia viongozi wa jumuiya hiyo yenye wanachama saba wanakutana wakati ambapo uhusiano kati ya rwanda na drc mwanachama wake mpya zaidi umedorora sana mataifa hayo mawili imekuwa ikilaumiwa kuhusu hali ya usalama nchini drc huku kinshasa ikimtuhumu rais paul kagame kwa kufadhili harakati za m 2 kigali hata hivyo imejibu ikishitumu drc kwa kukiuka uadilifu wa ardhi yake ikitaja uvamizi mara nyingi katika anga yake kwa ndege za jeshi la drc papa francis alisema jumamosi hii leo makanisa nchini sudani kusini hayawezi kutoelemea upande wowote lazima yapaze sauti zao dhidi ya udhalimu na matumizi mabaya ya madaraka huku yeye na viongozi wengine wawili wa kikristo wakiendesha harakati za amani katika nchi hiyo mpya zaidi duniani katika siku yake ya kwanza kamili nchini sudani kusini papa aliwahutubia maskofu mapadri na wataa wa kikatoliki katika kanisa kuu la mtakatifu teresa katika mji mkuu juba wakati askofu mkuu wa canterbury na mkuu wa kanisa la scotland walifanya ibada sehemu nyingine sudani kusini ilijenga, ilijitenga na sudani mwaka elub 1nm lakini ikatumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elba kmnatatu huku makabila yakishambuliana licha ya, ya makubaliano ya amani mwaka elfubna kinnn kati wapinzani wili, ya wapinzani wakuu wawili mapigano ya kikabila yameendelea kuua na kuakosesha makazi raia wengi ndugu na dada sisi pia tunaitwa kuwaombea watu wetu kupaza sauti zetu dhidi ya dhulma na matumizi mabaya ya madaraka ambayo yanakandamiza na kutumia vurugu ili kukidhi malengo yao francis alisema na kuongeza kuwa viongozi wa kidini hawawezi kubaki upande wowote mbele ya maumivu yanayosababishwa na vitendo vya udhalimu waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed alikutaana viongozi wakuu wa vikosi vya mkoa wa tigri siku ya ijumaa kwa mara ya kwanza tangu watiesaini mkataba wa amani na serikali ya kitaifa kumaliza miaka miwili ya vita shirika la utangazaji la serikali lilisema waziri mkuu abi na maafisa wengine walikutana leo na kufanya majadiliano na ujumbe wa tplf kuhusu maendeleo ya mchakato wa amani shirika la utangazaji la ethiopia lilisema kwenye akaunti yake ya twitter matokeo yake waziri mkuu abi alipitisha maamuzi kuhusu kuongeza safari za ndege benki na masuala mengine ambayo yangeongeza waaminifu na kurahisisha maisha ya raia serikali ya addis ababa na vikosi vya chama cha tigri peoples liberation front vilitia saini makubaliano mwezi novemba kusitisha mapigano kabisa na kumaliza mapigano yaliyosababisha vifo vya maelfu na mamilioni wengine kupoteza makazi yao mkutano wa ijumaa ulikuwa wa kwanza wa abi na wasimamizi wakuu wa eneo la kaskazini la tigrey tangu mapigano yazuke naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc rasia imeunganisha rasmi maeneo anayokalia kimabavu ya ukraine katika wilaya ya kijeshi ya kusini mwa nchi hiyo wizara ya ulinzi ya uingereza ilisema jumamosi katika ripoti yake katia siku ya kijasusi shirika hilo ilisema habari za kuunganishwa huko zinatokana na ripoti ya tas ba mikoa ya dunesk na lohansk na mikoa ya zaporisia na karson imewekwa chini ya usimamizi wa kamandi ya kijeshi nyota tatu iliyoko ripoti hiyo ilisema hata hivyo hatua hiyo haina uwezekano wa kuwa na athari katika maamuzi ya uvamizi nchini ukraine kundi la nchi saba zilizoendelea kiviwanda duniani zilikubaiana ijumaa juu ya ukomo wa bei ya usafirishaji wa mafuta yaliyosafishwa ya rusia waziri wa fedha wa marekani janet yellen alisema katika taarifa yake makobana hayo yanafuata kikomo cha bei <tune> ماسال نمديب jambo mpendo msikilizaji popote pale ulipo karibu tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika hapa studio ni mimi abdu shakur abud ni kishirikiana hii leo na kennes bwire kuchambua barua zenu nyingi zinatufikia kupitia ukurasa wetu wa facebook bwire hebu tuambie nani anayebahatika karibu katika uwanja huu wa hii leo haya asante sana abdu shakur abud hii leo anayebahatika kutufungulia maswali ni orina barnard wa naivasha kenya anakuuliza wewe abdu shakur abud mbona muungano wa nato umeshindwa kuzuia vita kati ya ukraini na rasia swala hili limeulizwa sana inabidi ufafanue sasa kwa ustadi wako na kwa urahisi zaidi shakur umoja huu wa mataifa thelahini ya ulaya amerika na canada ni umoja ambayo unatanzua matatizo ya kijeshi ya mataifa wanachama sasa kwa vile ukrain si mwanachama wake haiwezi kuingilia kati moja ya sababu ambazo wachambuzi wanasema ya rais wa rasia vladimir putin kufanya uvamizi huo ni kwamba nchi hiyo ilikuwa inataka kujiunga na umoja huo na kiongozi huyo hakutaka kuona makombora wala silaha pamoja na wanajeshi wa muungano huo kuwekwa karibu na mipaka yake kwani ukishakuwa mwanachama wa nato wanajeshi wa nchi nyingine au washirika hilo nato wanaweza kuja nchini kwako wanaweka makombora kuweza kukulinda manake ukishambuliwa mmoja nchi zote zimeshambuliwa kwa hivyo wanakuwa tayari kuweza kuja kukilinda lakini sababu hiyo haina msingi wowote kwani nchi hiyo ya ukraine haikuwa njiani hata kidogo kuomba wanachama halikadhalika kuwa inaweza kufikiriwa kwamba inajiunga na nato kwa vile ilikuwa na matatizo mengine ambayo hayakidhi masharti ya kujiunga na nato na hivyo haikuwa bado inafikia kiwango cha kujiunga na ushirika huo kilikuwa na masharti kama demokrasia uchumi ulioustawi na mambo chungu nzima ukraine ilikuwa na tatizo moja kubwa la rushwa ambalo lilikuwa linataabisha nchi hiyo kwa hivyo ilikuwa mbali na kufikia swala la kujiunga na nato kwa ufupi nato haina mamlaka ya kisheria au mipaka kuingia ukraine kuisaidia ukraine si mwanachama wa nato wengine watauliza mbona nato ilienda kusaidia kumwondoa kiongozi wa muda mrefu wa libya mamar gadafi nato iliweza kuingia huko kwa sababu umoja wa mataifa uliweza kuidhinisha jambo hilo umoja wa mataifa hautaweza kuidhinisha nato kwenda kuisaidia ukraine kwa sababu rasia na china zitatumia kura zao za turufu kuweza kuzuia nato kuingia katika vita hivyo na kama alivyosema katika kipindi ilichopita kwamba nchi za nato na nchi za ulaya na marekani wanataka kuona amani inapatikana hawataki vita hivi kuendelea mbele kwa hivyo juhudi za upatanishi zingali zinafanyika wajumbe wa nchi hizi wanakwenda kule ukraine wanakutana mbali na mbali tunajua rais wa uturuki erdogan anaongoza juhudi za kuleta upatanishi viongozi wa nchi nyingine zote wanajaribu kufanya hivyo kwa hivyo nato haiwezi kuingilia kati kusaidia au kusitisha vita bila ya idhini ya umoja mataifa na rasia ndo ilikuwa inapigana kama ilivyosema kutaka nato kutokaribia ukraine lakini juhudi hizo zimepata nguvu hivi sasa kwa ukraine kujiunga na nato kutokana na uvamizi huu wa rasia kulingana na wachambuzi na wadadisi wa mambo ya vita na kisiasa na hapa swala jingine kuhusu vita vya rusha na ukraine linatoka kwake sayenda mabula magesha huyu anatuma maswali kila mara nadhani ni mwanafunzi wako sana na kupenda sana abdu shakur sayenda yupo shivaranga geita tanzania anauliza ni kitu gani ambacho kimekwamisha umoja wa mataifa kusuluhisha mgogoro wa rasia na ukraine anajiuliza maana kila mara umoja wa mataifa unafanya vikao kutafuta suluhu lakini hakuna matokeo yoyote yaliyopatikana linamsumbua sana saenda magesha abdu shakuru swala la kazi za umoja wa mataifa kwa mara nyingine kwako tena kabisa kenn kilichokwamisha kwa, kwa ufupi ni kwamba pande zote mbili zimekataa mapendekezo ya kusitisha mapigano na kupatikana amani juhudi za kutanzua mzozo zinaendelea na katikati kati ya mwezi januari mwaka 2 mosco ilitoa mapendekezo ya amani na kudai kwamba ukrain inakataa lakini ukraine imekataa ikisema ni lazima kwanza rasia iondoke katika mikoa iliyoteka mnamo vita hivi karibuni mwaka mmoja unaendelea ukrain inataka rasia iondoke katika mikoa yake yote minne ambayo rasia yalitangaza kuwa sasa ni sehemu yake kabla ya mazungumzo kuanza rasia inataka mazungumzo kuanza moja kwa moja kwa hivyo hapo ni vuta ni kuvute atakayekubali kumrithia mwenzake ndo huenda amani ikapatikana jambo ambalo mosco haijakubali na hivyo tatizo litaendelea na hivi sasa kama tunavyoona silaha zaidi zinapelekwa kule ukraine haifahamiki ikiwa putin atakuwa na hasira zaidi kuengelea vita tunaona makombora yanaporomoshwa zaidi kwa hivyo swala la amani bado liko na tatizo maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa tunapiga hodi kwako natoka toka wa huko kakamega kenya shakuru huko kwetu huwa tunasema ingoo mm-hmm. anauliza je ni ukweli kwamba korea kaskazini inakombora kali ambalo linaweza angamiza nchi ya marekani kwa sekunde chache iwapo linawezaelekezwa huko ikichokozwa eh, jamani kombora moja kuangamiza taifa kuu la dunia mimi sidhani kombora moja tu abdushakur wao itabidi ujibu nasemaje ni kweli kabisa kenns kombora moja au hata bomu moja haliwezi kuangamiza taifa kamili mimi ninafikiria msikilizaji wetu anatatanisha na habari kwamba korea kaskazini imeweza sasa kutengeneza kombora la masafa marefu linaloweza kusafiri kutoka bara moja hadi jingine inayofahamika kamaicbmintentenalbalisticmsile lakini kombora lilofikiwa au lilotengenezwa na korea kaskazini hivi sasa linalofahamika kama hasong 1n7 inakwenda mbali zaidi kuliko kombora hilo la kawaida ambalo linaweza kubeba vichwa venye bomu manake kombora kazi yake sio kombora peke yake kombora linaweza kuharibu lakini hizi icbm huwa zinaweza kubeba bomu la atomiki au bomu la kawaida kwenye kichwa chake halafu inaripuka pale linapotua kwa hivyo bomu hili la a bado halifahamiki kumi na sabakumi na saba halifahamiki inaweza kubeba vichwa vingapi hiyo ni kulingana na wizara ya ulinzi ya japan ambapo inasema ina uwezo wa kubeba vichwa kadhaa na hapo sasa inakuwa ni hatari sasa kulingana na habari hizo ni kwamba kombora hilo linaweza kusafiri kutoka korea kaskazini hadi marekani hadi hivi sasa haijulikani umbali gani kwa sababu ni mpya na ndo umeona imepewa namba kumi na saba kwa sababu ndo kombora aina ya kumi na saba ambayo korea kaskazini imeshatengeneza hadi hivi sasa kinachojulikana ni kombora la kabla ya hilo linaojulikana kwamba hausong 15 linaweza kusafiri kati ya umbali wa kilomita 85 hadi 13 na hiyo ni kulingana na ukurasa wa misil thret hadi hivi sasa haijulikani umbali gani kombora hilo linaweza kusafiri lakini kombora dogo la kabla ya hilo la5 linaweza kusafiri kati ya kilomita 85 hadi 113. na ukiangalia kwenye ramani ni kweli korea kaskazini iko umbali wa kilomita 64 kufika katikati ya marekani basi umbali huo ni kulingana na ukurasa wa wam ambayo inasema aina hiyo ya kombora ni ya kumi na saba la taifa hilo sasa upande wa uharibifu ni kwamba inategemea aina ya bomu kombora linasababisha au linabeba yaani kwa ukubwa wake au aina yake kawaida inakuwa bomu la kawaida au bomu la nukla hivyo hakuna kombora linaweza kuangamiza marekani kabisa moja kwa moja kama msikilizaji alivyosema utakumbuka kwamba mabomu mawili ya nyuklia ambayo hadi hivi sasa ndio pekee yaliyodondoshwa duniani ni yale yaliyodondoshwa marekani wakati wa vita vya pili vya dunia huko japan moja lilikuwa limeangushwa kule hiroshima na kuharibu kabisa mji ule kwa hivyo unaona ni bom la nyuklia lakini limeharibu mji mmoja tu kwa hivyo kombora moja linaweza kuharibu mji mmoja tu au sehemu ya mji na usisahau marekani vile vile ina mfumo au mifumo chungu nzima ya ulinzi dhidi ya makombora lolote litakalofyetuliwa kutoka sehemu yoyote duniani lazima litakingwa litazuiliwa kuingia hapa marekani utaangalia kama ya israel wanaita ind makombora yanayorushwa na, na wapalestina mara nyingi yananaswa ukiangalia huko huko ukraine hivi sasa wanasema wameweza kuzuia makombora arbain au thelathini maanake wamepewa vyombo vya marekani au ulaya ambavyo vinaona kombora linapokuja wanafyetua kombora lao linazuia lile kombora angani kabla ya kutua katika ardhi na hivyo hilo ni jambo ambalo linawezekana na kuna vyombo vimetengenezwa kujilinda kwa hivyo kombora la korea kaskazini haliwezi kuangamiza kabisa marekani yote hivi sasa basi zamuni yako manoelconaslubisa wa mwakulili mwasu wa tanzania we unasema wakati wa kila uchaguzi tanzania huwa wanakuja waangalizi wa uchaguzi kutoka mataifa mbalimbali mbali. sasa anauliza je wanachukua hatua gani panapotokea hujuma za kutotendewa haki vyama vya upinzani au huwa wanapewa maelekezo na serikali yake ama yale wanayoyaona hawapasi kuyazungumza badala yake waseme uchaguzi ulikuwa tu huru na haki hapa msikilizaji ameuliza swali zuri kabisa kwani hawa wafuatiliaji siku hizi wanakwenda kila nchi ambako kuna uchaguzi hawakosi kufika lakini ni nchi chache zinazofuata maelekezo yao au unasemaje abdu shakur kwa kweli hii imekuwa tuseme utamaduni au uzowefu tangu wimbi la demokrasia kusomba duniani baada ya kumalizika kwa vita vya baridi kati ya nchi za magharibi na mashariki katika miaka elfu mbili pale tume za kufuatilia uchaguzi zilipoanza kupelekwa katika nchi zinazoanza mfumo mpya wa uchaguzi wa vyama vingi kufuatana na sera na itikadi ya kidemokrasia sasa tume hizo hazina ushawishi mkubwa sana katika matokeo kwani tume hizo hazina nguvu za kisheria wala mamlaka ya kimataifa wafuatiliaji wanapelekwa na umoja mataifa umoja wa afrika taasisi mbalimbali mbali na makundi mbalimbali mbali ya kutetea haki za kiraia ili kuangalia na kuhakikisha angalau yale yaliyoahidiwa yanatekelezwa kwa njia gani kutoa mwongozo kutoa mwelekezo lakini nchi haina lazima ya kisheria kukubaliana na maoni yanayotolewa na tume za kufuatilia uchaguzi kwa hivyo unasema huko tanzania mmeona tume chungu nzima zikija wakati wa uchaguzi kitu wanachofanya wanatoa ripoti kueleza uchaguzi umefanyika kwa njia huru na haki kumekuwa na kasoro hapa na pale sasa serikali inaweza kuchukua lakini kuweza kusaidia upinzani inakuwa ni jambo gumu kabisa mara ya mwisho labda tunaweza kusema kule kenya uchaguzi ulipokwenda vibaya waliweza kuwa na ushawishi lakini hiyo ilibidi nchi jirani tunakumbuka kuingilia kati kusaidia katika kuleta upatanishi kwa hivyo ni swala ambalo tume hizo hazina nguvu za kisheria nguvu za kimataifa kuweza kuingilia kati ndani ya nchi kutoa ushauri na kulazimisha nchi kuheshimu mikataba yake na kulinda masilahi ya upinzani na hivyo basi tume hizo hazina nguvu kama mtu anavyofikiria zina jina mashuhuri na watu mashuhuri wanapelekwa lakini inakuwa ni kutoa ushauri peke yake mpendo wa msikilizaji muda hauni kuendelea kenes bwire asante kwa maswali hayo uliowasoma ya wasikilizaji wetu inasema endelea kusikiliza sauti amerika bmj murithi ninamsikia anaingia studio hapa hivi sasa kutuletea viji mambo mimi ni abdu shakur abudu nikisema asanteni wikendi njema kwaherini abara kabisa msikilizaji bila shaka unajua ni wakati gani wakati wa kuletea vituko sarakasi na vitimbi vya wiki ni wakati wa viji mambo mimi naitwa bmj mridhi safari yetu ya viji mambo hii leo inaanzia barani afrika baadhi ya wakazi wa eneo la kampi samaki viungani mwa zio wa baringo jimbo la nakuru nchini kenya wamepatwa na hofu baada ya nyoka aina ya chatu kuonekana akiingia taratibu na kutulia tuli kwa nyumba ya mtu ambaye alikuwa ameaga dunia na kuzikwa siku mbili tu kabla ya tukio hilo kwa mujibu wa wanakijiji joka huyo mwenye urefu wa takribani futi 18 aliingia nyumbani kwa marehemu ewai na koroti aliyefahamika zaidi kama daktari william aliyekuwa na umaarufu mkubwa kama msanii wa kuchezesha nyoka najua msikilizaji unashangaa inakuwaje joka mkubwa anaingia kwa nyumba ya marehemu na kutulia tuli basi tegasikio kituo cha televisheni cha citizen nchini kenya kinaripoti kwamba wanakijiji waliokuwa katika kikao cha kuendelea kuifariji familia ya marehemu walipigwa na boutoa wakitazama kwa mshangao wasijue cha kusema wakati joka mkubwa alipoingia kwenye boma la marehemu na kwa utaratibu bila kuwaogopa waliokuwa nje ya nyumba akaingia ndani ya nyumba hiyo na kutulia mle bila wasiwasi wowote vincent ey mmoja wa watoto wake alisema kwamba alidhani kuwa baba alikuwa amerejea kutoka kwa wafu akiwa na mwili wa nyoka siu nasema hata ni baba yetu amekuja kwa sababu mzee alikuwa napenda nyoka sana naona mzee alikuwa napenda nyoka unaonah nyoka amekuja direct mpaka kuaminia mzee so hata situ nachukulia hivyo kwa sababu y tena pia alikuwa amesema wakati ataenda hiyo nyoka lazima i mwanafamilia mwingine naye alisema walimuona joka huyo kama baraka kwa sababu alikuwa amejiunga nao kuomboleza ni baraka kwa sababu boma hii walikuwa na kiuchumi kupitia wanyama hawa wapori ambao ni hatari sana kama ambavyo ingetarajiwa msikilizaji kuna baadhi ambao wanasema huo ni ushirikina lakini familia na wanakijiji wameungana kusema kulingana na jinsi walivyomjua mzee ewa na korot alipendwa sana na nyoka kiasi kwamba kuna uwezekano nyoka wengi zaidi wataendelea kutembea na hata kulala ndani ya nyumba yake kwa miaka kadhaa ijayo hata kama yeye ni marehemu ajekuja kwa mtu str alikuja akaenda kwa mti yake alafu toka kwa mti yake akangia ndani ya ya nyum? yeah, nyumba hey sasaapo huwezi kusama ati ni u io ujau, ujau inaweza kukaa namna hio haya msikilizaji tukiachana na hayo ya, ya joka wakubwa wanaoingia kwa nyumba ya marehemu na kutulia tuli tuangalie kwingineko na tunaingia hapa marekani ambapo mwanamume anayeshukiwa kuvunja nyumba katika mji wa siato jimbo la washington amekataa kufichua nia yake ingawa polisi walimpata akiwa uchi katika nyumba ya wenyewe shirika la habari la laasocte press limeripoti kwamba mwanamke mmoja alirejea nyumbani kwake ijumaa usiku na kupata dirisha limevunjwa na mwanamume asiyejulikana akiwa ndani kulingana na idara ya polisi ya mji wa siato alibaki nje ya nyumba na kuwaita polisi walipowasili maafisa kwa sauti kubwa walimwambia mtu huyo atoke nje walipokosa jibu waliingia ndani msikilizaji ili kupekuwa nyumba hiyo na wakampata mshukiwa katika bafu akiwauchi wa mnyama mwanamume huyo mwenye umri wa miaka 27b ambaye jina lake halikuwekwa wazi alikamatwa na kufikia sasa msikilizaji ajaeleza ni kwa nini aliamua kuoga ndani ya nyumba ya wenyewe bila idhini <mulia> na kwa hayo msikilizaji wanaoingia kwa bafu ya wenyewe wakiwa uchiwa mnyama na kuendelea kuoga naona muda wangu hapa studio unanambia ning'atuke makala haya hutayarishwa na nami bmj mridi suriyangu na kuanta na kaundi yetu ya wiki hii kwamba maji ni uhai hisa na maana dunia imejaa viji mambo na kwa hayo msikilizaji wanaoingia kwa bafu ya wenyewe wakiwa uchi wa mnyama na kuendelea kuoga naona muda wangu hapa studio unanaambia ning'atuke makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami bmj mridhi na kabla sijaondoka kama ilivyo yangu na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba maji ni uhai isa na maana dunia imejaa viji mambom oh, asante sana msikilizaji basi na hiyo ndiyo inakamilisha viji mambo kutoka kwake bmj mridhi shukran sanaaipind hicho adawakabisbrihi basi nmoja kwamojamskilizaji kabla y ukamilisha matangazo haya tupate kusikiliza muktasari wa habari wakati dunia inaadhimisha siku ya saratani shirika la afya duniani natoa wito kuchukuliwa hatua ili kukabiliana na saratani ya matiti ambayo ndio chanzo kikuu cha vifo vya saratani miongoni mwa wanawake kila mwaka zaidi ya wanawake milioni b hugunduliwa na saratani ya matiti na karibu laki saba hufa kutokana na ugonjwa huo ambao wathiri vibaya wanawake wanaoishi katika nchi za cha chini na viongozi wa wa afrika mashariki mashariki walikuwa nchini burundi siku ya ya ya ya jumamosi kwa ajili mkutano kanda kujadili mzozo mwa jamhuri kidemokrasia kiparocha ciifra mashariiwa katika kituo cha uchumi cha burundi mjini bujumbura papa francis alisema siku ya leo jumamosi makanisa sudani kusini hayawezi kutoelemea upande wowote lazima yapaze sauti zao dhidi ya udhalimu na matumizi mabaya ya madaraka huku yeye na viongozi wengine wawili wa kikristo wakiendesha harakati za amani katika nchi hiyo mpya zaidi duniani waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed alikutana na viongozi wakuu wa vikosi vya mkoa wa tigri siku ya jumaa kwa mara ya kwanza tangu watisaini mkataba wa amani na serikali ya kitaifa kumalizika miaka miwili ya vita shirika la utangazaji lilisema na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswaheli ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 jioni saa za afrika ya kati na saa 1 usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc