megonga s8 kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia jina langu ni bmj mridhi ofisi ya rais wa kameroon imesema leo kwamba polisi wamewakamata watu kadhaa wanaoshukiwa kuhusika katika utekaji nyara mateso na mauaji ya mwanahabari mashuhuri wa redio katika taifa hilo martines zogo mwenye umri wa miaka h na ambaye alizungumza waziwazi wazi kuhusu wizi wa fedha pamoja na ubaguzi kwenye nafasi za ajira serikalini alitekwa nyara januari 1 in 7 nchi ya kituo kimoja cha polisi katika kitongoji cha mji mkuu yaunde mwili wake ulikuwa umekatakata vibaya ulipatikana siku tano baadaye rais paul bia ambaye ametawala taifa hilo kimabavu kwa zaidi ya miaka 40 ameomba ushirikiano wa idara zote za polisi katika kuchunguza mauaji hayo nato mapema leo imeelezea wasiwasi wake kwamba rasia imekaidi kutekeleza sehemu iliyobaki ya mkataba wa nyuklia na marekani wakati hali ya taharuki ikiendelea kuongezeka kutokana na uvamizi wa ukrain marekani imeilaumu mosco kwa kushindwa kuheshimu mkataba wa karibu mwongo mmoja wa new newstart jumanne marekani ilikosoa rasia kwa kusitisha uangalizi wa wataalamu kwenye viwanda vya nyuklia kwa mujibu wa mkataba huo pamoja na kumaliza mazungumzo lakini haikulilaumu taifa hilo lililokuwa hasimu wake wakati wa vita baridi kuendeleza programu za nyuklia zaidi ya ilivyokubaliwa washirika wa nato kupitia taarifa ya pamoja wanakubaliana kwamba mkataba wa new newstat unahakikisha udhabiti wa kimataifa na kuweka udhibiti kwenye programu za nyuklia za rusia na marekani mataifa wanachama wa nato wameomba rasia itimize ahadi zake kwa kuruhusu uangalizi kwenye viwanda vyake pamoja na kurejea kwenye mazungumzo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc rais wa peru dina bulate amewasilisha mswada mpya utakaoruhusu kuitishwa kwa uchaguzi mwaka huu kama hatua ya kutuliza nchi baada ya bunge kushindwa kukubaliana huku siasa kali zikiendelea kwa wiki kadhaa sasa mswada huo ambao shirika la habari la riters limeuona unapendekeza kufanyika kwa uchaguzi wa bunge na rais mwezi oktoba mwaka huu na kisha waliochaguliwa wachukue madaraka hapo disemba wakati wakihudumu kwa mhula wa miaka mitano hadi mwaka wa 228 taifa hilo kwa kipindi cha wiki nne limeshuhudia maandamano makali dhidi ya serikali yaliyopelekea vifo vya takriban watu wa 48 na wa wakati wa makabiliano kati yao na maafisa wa usalama na hasa kwenye maeneo ya kusini yenye utajiri mkubwa wa madini ya shaba waandamanaji wamekuwa wakiitisha uchaguzi wa haraka baada ya rais wa mrengo wa kushoto pedro castilo kuondolewa madarakani mwezi disemba mwaka uliopita na maafisa wa marekani wamesema kwamba baluni ya kijasusi inayoshukiwa kuwa ya china imekuwa ikipaa kwenye anga ya marekani kwa siku kadhaa sasa na ni jambo ambalo limeonekana kuwa la kutisha siku chache tu kabla ya waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinkn kufanya ziara mjini beijing tayari ndege za kivita zimetumwa kufuatilia baluni hiyo lakini viongozi wa kijeshi wameshauri rais joe biden dhidi ya kuamuru kutunguliwa kwake wakuwa huenda ikawa na hatari zake afisa wa ngazi ya juu wa kijeshi ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema kwamba marekani ilichukua udhibiti wa baluni hiyo pindi ilipoingia kwenye anga yake na kwamba imekuwa ikifuatiliwa kwa kutumia ndege za kijeshi katika taarifa nyingine wizara ya ulinzi ya kanada imesema kwamba waligundua baluni hiyo kwenye anga za juu na kwamba wanafuatilia iwapo ni tofauti na iliyopo kwenye anga ya marekani bila kutoa taarifa zaidi na kwamba wanashauriana kwa karibu na marekani ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari endelea kusikiliza matangazo yetu na sasa nampisha kennes bwire aendelee na mpango wa kwa undani leo likiwa ni jukwaa la waandishi mimi naitwa bmj mridhi kwa heri kwa sasa Ni maoni ya waandishi wa habari matukio makuu ambayo yametokea wiki hii jina langu ni kennes bwire kutoka kampala uganda ninaye kenneth lukwago mhadhiri katika radio One, kipindi cha kisiasa akiwa kampala uganda kutoka nairobi kenya ninaye michael were muhusya ambaye ni mwandishi wa runinga ya k24 na redio milele karibu wangwana kwenye kwa undani nafasi nyingine tena tujadiliane baada ya muda mrefu na, na dani e, papa francisca yupo jamhuri ya kidemokrasi ya congo wiki hii kabla ya kuondoka na kwenda sudani kusini nchi mbili ambazo zina migogoro ya muda mrefu ya kisiasa moja haijaona amani tangu ilipopata uhuru hiyo ni sudani kusini ilifurahia tu matunda yake kwa muda mfupi kabla ya kuingia vita vya wenyewe kwa wenyewe jamhuri ya kidemokrasi ya congo sehemu kubwa ya mashariki inapambana na makundi ya wasi ambayo imeingiza siasa hata za nchi jirani e, zikidaiwa kwamba zinahusika eneth lukuago papa francis alikuwa hapo kampala alikuwa na ujumbe kama huu wa amani wa kusameheana na kuishi kwa umoja anapotua jamhuri ya kidemokrasi ya congo mwandishi wa habari maoni yako ni yapi uh, nafikiri ziara ya papa francis ni muhimu sana uh, sio tu kwa uh, demokrasia, uh, demokrasia demokrasia ya congo lakini uh, hapa katika eneo la mazia makuu kwanza kabisa nimefurahia ujumbe wake um, alipoongea kuhusu uporaji wa mali ya kiasili uh, kwa sababu unaona uh, nchi zingine za ulaya na kampuni fulani ziko hapa afrika uh, zaidi hapo drc zinaendelea kupora mali na ukiangalia kwa undani kabisa unaona uh, pengine zina mahusiano makubwa na nautokuwa utulivu katika sehemu hizo ambayo zina um, mali hiyo ya kiasili ikiwemo vile um, kwa kiingereza ambayo wanaita minerals, kuna gold kuna vitu uh, tofauti pale paledrc na kwa hivyo ujumbe wake akisema afrika um, na zaidi drc isiwe uwanja wa uporaji wa mali na kunyanyasa watu naona ujumbe wake ni muhimu sana lakini um, ningependa sana kuona ya kwamba uh, wanasiasa ambayo wanahusika na hii migogoro ambaye hai, haiishi hapa drc na kwa uh, nchi ya sudani kusini wamsikilize uh, sio tu kwa furaha lakini na kutimiza yale ambayo yanaongea kwa sababu ni muhimu sana kuona ya kwamba kuna uh, utulivu mambo ya mauaji watu kuuana kila mara ni kitu kibaya sana michael alikuwa pia uh, kenya hapo papa francis na ziara ambayo anaendeleza naona anapenda afrika sana yupo kinshasa lakini mashariki mwa drc bunduki na mabomu havijatulia milio inaendelea goma alikuwa afike lakini hajafanikiwa kwa sababu ya usalama drc papa anapoondoka nchi ambayo afrika ndio ina idadi kubwa ya wauminu wa katoliki unaona matumaini gani Uh, ni nji ambao kuhakika wengi watakuwa na utazama kwa mtazamo tofauti manakedrc eh, sasa ni miaka takribani sitini na mbili tangu eh, kuwawa kwa patris lumumba ambaye alikuwa ndio waziri mkuu wa kwanza katika jamhuri ya congo uh, kabla ya baadaye kuvurugwa na mwenzake ambaye alikuwa ni mwendani wake kwa maana ya uh, marehemu ama hayati ikipenda kwa maana tusesese ko e, na ilikuwa ni njama kubwa ambayo ilifanywa na wahusika kadha wa kadha kwa ajili ya kuivuruga jamhuri ya kidemokrasia ya congo kwa ajili ya kupata adhabu ama enmadini kadha wa kadha manake ni enelo ambao kwa mtazamo wangu majuzi imeketinikafikia nikasema kwamba hiyo ni store a, store ya mwenyezi mungu ambapo ameweka madini yote duniani kwa hiyo ni nchi ambayo kuhakika na utajiri mkubwa na ni utajiri ambao kila moja naineezea mate uio wapaa ni ishara kwamba ndio anangependa kuona watu wametulia maanake wameumia kwa siku nyingi wakati wa utawala wa kibelgiji mfalme um, lapolo alichukua jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kua mali yake binafsi kabla tena baadaye a kuishusha hii imali ya ubelgiji na baadaye kinasi pamoja na uh, majasusi wa marekani mkono wa marekani ikiwepo wakajaribu kuwapa niseme freedom, eh? freedom uh, kwa ajili ya kujaribu kutuliza mmakani lakini kuanzia wakati huo bado kongo haijaitulia kongo haijatulia kutokana na vita ambavyo kwa mtazamo wangu vimechochea na mataifa kimagharibi nazungumzia marekani na, na wenzao kule barani ulaya na papa kidogo ni kwa ajili ya kuwapa matumaini kwamba ipo siku huenda pengine mambo akatulia najua yeye mwenyewe ana intelijensia kali kuhusiana na historia ya congo na hata kufika kwake pale bila shaka ni kuwapa uh, kilimani tu wwahusika wakuu kwa maana wananchi wa jamhuri ya kidemokratia ya kongo kwamba ipo siku labda pengine mambo atakuwa sawa na tumaona raisfkei akijitaidi kadia uwezo wake kwa ajili ya kujaribu kufurusha wale waasi ambao kidogo wamemega maeneo kadhaa ya nchi ya mataifa hilo enye utajiri mkubwa kwa lengo moja tu kuendeleza kupora uh, madini kwa faida ya wengine na hawa wanaopora madini haya bila shaka wana mkono kutoka katika mataifa mengine mataifa yanaozunguka na mataifa nji ya bara la afrika kwa hiyo labda pengine kuwapa tu matumaini lakini sasa matumaini yajui mpaka lini haya hmm. amesema ondoeni mikono yenu drc wacheni kupora mali ya drc ndiyo inaonekana kuwa kiini cha mzozo mkubwa ambapo majirani hata kule kwa kina lukwago uganda wametajwa majirani rwanda wametajwa na nchi zingine kadhaa pia zimetajwa lakini lukwago sawa na hayo pia yapo somalia kwamba tangu wanajeshi wa amisom walipoingia somalia machi mwaka e27b miaka 15 sasa bado vita vya somalia havionyeshi ishara ya kumalizika wanajeshi wa somalia sasa hivi wanatumia nguvu kuangusha mabomu dhidi ya makundi ya wapiganaji hasa hili kundi la alshabab sasa limetolewa tangazo kwamba serikali ya somalia jibuti ethiopia kenya zinataka kushirikiana kuwaangamiza hawa wanamgambo wa al hizi ni juhudi ambazo si ngeni kwa mtazamo wako lukwago unadhani kwamba hatua ya sasa inaweza saidia somalia zaidi ya tulivyojua miaka kumi na tano iliyopita wakati wanajeshi wa amisom walipoingia somalia mimi nadhani usuluhusho kwa mgogoro ambayo unaendelea somalia ni kuwatafuta hao wenye hua um, wakuu katika kundi la al na kuingia katika mazungumuzo yaani wanataka nini na wanaweza wakawasilianaje na wenzao wa somalia kuleta utulivu katika nchi yao kwa sababu um, uganda imeshaweka kule jeshi na nchi zingine burundi zote zimeshachangia na kila wakati unaona wakati mwingine kuna utulivu lakini wakati mwingine unaona vita inaendelea na sasa wakati tulikuwa tunafikiri uh, jeshi la somalia limejengwa litaweza kusimamia ulinzi sasa tunaona tena mapambano yanaendelea na nchi hizi zingine zinataka kuingia hii inakuonyesha tu uh, mlio wabunduki na makombora sio suluhusho ni lazima hii suala la somalia lishughulikie kupitia mazungumuzo kuna wakati uh, kundi la uh, kiislamu lilikuwa linamiliki lilikuwa limechukua utawala katika somalia na kulikuwa wakati wa, kuna kulikuwa na utulivu kwa uh, wakati mfupi na nadzani hao wenyewe Uh, watu wa somalia hawataki kuendelea na uh, vita kama hii na nadhani kuweko suluhusho ya kuona ya kwamba wanazungumuza wafahamu um, ni nini kile ambayo al shababu wanataka na kinaweza kushughulikiwa kwa sababu pande zote zinaweza zikawasiliana vizuri na kuwa pamoja kuendelea kujenga nchi ya somalia bila kuendelea na vita kila wakati michael somalia ni suala ambalo ya kuhakika ni la kihistoria wenyewe kwa wenyewe wanafahamu kile wanachohitaji lakini kubwa zaidi ni nashindo a kuelewa ni kwa nini nchi ambayo inaaluha moja bini ni moja inakosa kupata dira na labda wenyewe kwa wenyewe wafungiwe lao na kufanya maamuzi ya kipekee kwajili ya kupata dira wengine kutoka ukanda huu kwa mtazamo wangu anekana kwamba tunajitomesha wenyewe kwa maana huenda pengine wanapata ufadhi kutoka maeneo husika na pia kupata elimu kwa njia moja wao nyingine kwa ajili ya kuendeleza ia zao uowa kenya rwanda burundi kwa maana wanajeshi na uganda ni daili tosha kamba mejaribuko lakini hatujaona hatua kubwa ikipigwa labda <laughs> pengine kila mmoja linde mpaka wake na wao wenyewe wenyewea kipekee kwa ajili ya kupata dira kwa namna jici ya kujikomboa kutokana na maumivu anaopata kwa muda mrefu Hmm, Ma- maiko hudhani kwamba kila mmoja akifunga mkap, mpaka wenyewe wapambane wataumizana siwataumizana wanahitaji msaada msaada <laughs> umetolewa kwa muda mrefu ndio lakini atujapata suluhu ya kudumu labda pengine sasa maiko inaonekana nimempoteza maiko hapo ken unadhani kwamba hoja ya mike kwamba wenyewe kwa wenyewe wapambane anayeshinda basi atawale nchi linawezekana hiyo inawezekana uh, kwa sababu tumeona hiyo ikitokea hapa phata sasaa hapa uganda kulikuwa na hiyo vita ambayo ilileta mseveni katika madaraka lakini kwa muda huu uh, inaonekana vibaya watu kuendelea kukufa kwa sababu ya vita kwa sababu ya kutaka tu madaraka na mi ninafikiri ulimwengu ukipenda kweli ikikuwa na um, hatua ambayo inaweza ikapelekwa mzozo wa somalia unaweza ukamalizika kupitia mazungumuzo na kwa hivyo nadzani um, wakae wawatafute wawa, wakae nao wafahamu wanataka nini lakini hiyo ikishindwa uh, kuwe na uh, na hatua ambayo inaweza ikapelekwa na nchi zingine uh, za kimataifa amerikani uingereza namna zinashughulikia tu um, mambo kule ukraine hebu wanaweza wakasaidia somalia ikawa na uh, nguvu ya kuwaondoa hao wa uh, kundi la al-shabab wakitumia vita inawezekana kama haiwezekani nadhani wawe na mazungumzo tu uh, ambayo yanaweza kuleta amani ya kudumu Uh, maico kuna mwandishi mwenzangu alikuwa tunazungumza akanieleza uh, kwamba wangefanya tu namna angola ilivyofanya unita na mpla wakati unita walikuwa waasi wanapigana na mpla ikabidi unita wakubali waunde chama cha kisiasa wakwende kwenye debe anayeshinda aingie uh, katika uongozi wa serikali ili linawezekana alshababu kweli hatimaye jama hizo zikasababisha pakubwa viongozi wa waasi jonas avindi kuuawa kila mmoja ana et zake kwa maana malengo yake kila mmoja ana nia fulani kwa hiyo ukiangalia somalia hili ku, kundi la kigaidi mara nyingi ni kwamba wana wanaonekana kuegemea mtazamo tofauti manake kwa sasa wanaamini kwamba serikali za mataifa wa jirani kidogo zimewavuruga serikali ama mataifa marekani a mataifa magharibi kidogo pia vile amevuruga kwa hiyo hawana imani nao na pia wameshikilia masala ya mas- kidini ambao kidogo wengi wanasema wanakwenda kinyume na mafundisho ya dini ni jambo ambalo kwa sumuhumu tunasema kwa maana uh, watu wamepoteswa kwa kuamini mitazamo tofauti na kwamba kuna kitu ambacho wanapigania mwanzo kabisa lazima wapewe elimu kwa ajili ya kusafisha ma- mawazo yao ama mitazamo yao ajili ya kujua kwamba kile anachokifanya sio kizuri na ni vizuri siku sikuzote kenye meza mazunguzo kwa ajili ya kupata dira ni jambo ambalo ka mtazamuago linaotatiza kwa sasa na hata kupeleka wanajeshi kule labda pengine sasa hiyo ni kutoka katika mataifa ya kiislamu ndio labda pengine waweze kuelewana wengine wakienda kule kuketi kule kwa ajili ya kufanya mapambano ya mara kwa mara wenda wakaonekana tu makafiri na inazidi wow, kuwapatia uchungu moyoni kwamba hawa makafiri wao kwa mtazam wanaona hivyo ni watu ambao hawafai kuwa hapa na nawafaa kuondoka kwa hiyo ili kuwaweza basi unaambiwa nafuu kuwaweka watu ambao kidogo wanaendana nao kwa imani kwa ajili ya kupata utulivu wa maisha meza ya waandishi wa habari maoni ya waandishi katika maswala makuu ambayo yametokea wiki hii kutoka kampala uganda ni kenneth lukwago mhariri wa kipindi cha spectrum cha kisiasa jiji la kampala radio 1 na kutoka nairobi kenya yupo michael were mhusia uh, mwandishi wa k24 uninga na radio milele uh, tuingie ukraine wangwana vita vinaendelea dalili za vita kukoma hazionekani silaha zinaingia silaha zenye nguvu vifaru vya ujerumani vimetua leopad t marekani inaendelea kusukuma silaha rasha inaonekana haitaki kukata tamaa lazima ijimegee sehemu kubwa ya ukraini na ikiwezekana iangushe utawala wa volodmir zelenski tunaelekea wapi wangwana kenneth tunaelekea tu hali mbaya kwa sababu ukiona uh, vita hivyo tayari imetuhusu sana na kiuchumi tumepata tatizo ya mafuta tumepata matatizo ya kupata vifaa ya kufanya vyakula uh, ikiwemo migati umesikia hapa uganda rais yoweri museveni akituambia tule miogo ni kitu ambayo imetutatiza sana kwa upande wa uchumi na kwa upande Uh, wa hali ya mambo hivi sasa naona vita inaenda kutokea ya hali ya juu na tayari unaona kuna mtazamo watu wanasema ni uh, vita vya dunia ya mara ya tatu world war III. na unaona sasa imetambulika wazi hii vita sio tu ya ukraine na rasia ni vita ambayo inahusisha uh, mambo ya, ya zamani yani rasia inataka kuchukua ardhi ya ukraini na kuonyesha ulimwengu ya kwamba ina nguvu na wamerikani wa na wa wengine chini ya mkataba wa nato uh, wanataka kuionyesha russia ya kwamba hatua zako hazikubaliki na hapo hapo tu ni namna uh, vita vile vya kwanza vya duniani vita ya kwanza ya pili vilitokea ni kitu kile ambayo kinaitwa Arms race, arms race. kila mtu kutaka kuonyesha ya kwamba mimi nina vifaa um, ya vita vya kisasa naweza nikakushambulia naweza nikafanya hivi na kwa hivyo kama hawakubali mazungumzo na kutatua hiyo swala kupitia kidipl- kidipl- kidiplomasia ni vita ya ulimwengu ya tatu tu ambayo itatokea ambayo itatuletea matatizo uh, kwa kiwango kikubwa kwa sababu kuna hatari ya nchi hizo zote na uh, upande zaidi wa rasia kutumia uh, mashila ya kinuklia ambayo inaweza ikatuletea uh, shida kubwa kama uh, watu wa dunia Michael, tumeandika sana kuhusu diplomasia uturuki imejaribu umoja wa mataifa umejaribu wahusika wengine kote duniani wamejaribu kuzungumzia diplomasia lakini imeonekana ni diplomasia ajujutu, ya jujuu tu ambayo inayeyuka kadhiri mambo yanavyokuwa magumu zaidi tunaona silaha zinatumwa zaidi ya juhudi za diplomasia belarus ambayo ilionekana labda inaweza kumshawishi jamaa viladimir putin nayo inaonekana inamuunga putin kwa nguvu zote kijeshi poland ukraine na nchi zingine zinaonekana kujilinda zaidi ya diplomasia diplomasia itafanya kazi katika uandishi wako michael diplomasia ni neno la kinafik neno la kiukora tu kwa ajili ya watu fulani kujaribu kupata kile ambacho kina wao wao wanapokwenda kwenye maeneo mengine wanakwenda kibado zaidi na kusahau kwamba kuna neno hili la kidiplomasia kwa hiyo uh, lazima tufahamu hufika kwamba urusi uh, ni taifa ni lakislisti ama ki, wale wenyewe wanajiita kwamba sio watu ambao wa wanakumbatia hilo neno la kidemokrasia wanafanya mambo kiviyao na kwa mtazamo wao hii vita haijaanza tu kkigafla wamekuwa na mipango ya muda mrefu na utapata labda pengine ni mipango ambao wameifanywa kwa zaidi ya miaka thelathini ama arobaini hususan baada ya kuanguka kwa, kwa ama kuzima kwa vita jaribu vya mwaka elfu moja mia tembaamanina tisa tisini hapo kwa kimombo kwahiyo wao wamekuwa na mikakati ya kurudi na kujaribu tena kuitawala dunia simaba ni mipango ambao kwa sasa wenyewe kwa kauli yao skuzote wanasema kifo juu ya kifo, kifo neva neasrend hakuna kusalimu amri war for war vita kwa so vita kwa hiyo katika hili wanakuenda kichwa kichwa wakifahamu fika kuna kitu ambacho wanakilenga na katika kulenga basi ina maana kwamba huenda pengine wakatafuta namna kurejesha yale mataifa ambayo kuhakika zamani yalikuwa ni kwa faida ya usr eh. na mmoja baada ya nyingine ama hatua baada ya nyingine wanaona hapo ndiko wanakuelekea na yeyote le tkadubuku hataivyokuja kwenye njia yao kila sababu ya kuavuruga kivyote vile kama ni uchumi wanaamini kwamba nisimama wima kama ni madini na mafuta wanaamini kwamba wanavyo na pia vile vile katika harakati za kujitangaza na kuonyesha ubamba wao katika azana za kinyuklia na zana za vita kwamba wanamwambia marekani sisi tuko angi upendo usipende tunafanya mambo yetu tupendavyo na ndivyo hali ilivyo upande pia viteo ya korea kaskazini hawaambiliki sawia na, na uchina kwa hiyo neno la kidiplomasia e, e, labda tui kwa mataifa machache tu na hata barani afrika ni neno ambao kuakika inatumika kwa ajili ya kutega wananchi na hata kuburuga utawala uh, ulio bora wenyewe wanakuja na nyama zao kupenyeza kifiri kwa ajili ya kuhakikisha kuona kwamba malengo yao yametimizwa kwa upande wa urusi kwa, kwa sasa Uh, wamegonga ukuta na hapo hapkuakika kuna umgumu kwa mbunu kwa wao wenyewe haya mm. tumalizie kenya yaliyoanza kama minong'ono tu wakati wa kampeni mwaka uliopita kwamba kuna watu hawakuwa wanalipa ushuru sasa inaonekana ni kama ni mjadala wa taifa kwa jumla na zimepenyeza wengine wabunge wanasema wanataka kufanyia marekebisho kwamba kuna sheria fulani inamkinga inakinga familia ya uhuru kenyatta mzee jomo kenyatta na familia y moi kutolipa ushuru kuhusiana na mali zao mjadala huu wa kulipa ushuru wengine ni shamba la wanyama ama ni vipi michael itueleze hapo kwenu uh, ni watu wawili ambao kuakika waliteka nchi hii uh, kimabavu unazungumuzia jomo kenyatta familia yake na moi kwa hiyo kama kuna kipengele kama hicho nashinda kuelewa kwa miaka na mitaka ni kwa nini wabunge wamepewa nafasi kwenda bungeni na liyona, wana balo, mwambu, wa kuliona wala kulizungumuzia ni jambo ambalo kwa mtazamo wangu kama mwananchi wa taifa hili la kenya ni vizuri kila moja kulipa ushurukulipa ushuru ni njia ya kipekee kuwezesha taifa kuendelea kiuchumi na mambo mengine mengi manake uh, kutolipa ushuru nhususan ikiwa serikalini namaanisha kwamba unaelemeza vitu vingi sana na hususan kuboresha maisha ya wananchi kwa hiyo ni dambi kubwa kwa mtazo wangu ni wizo wa kimabavu kwa mtazo wangu iwapo kwa vyote vile hiyo sheria ipo <laughs> na imekuwepo kwa miaka mingi basi na wahusika o wote kutolipa ushuru kwa hiyo iwapo ka vyote vile ni jambo ambalo ni la ukweli na kipenge hicho kipo lazima ifike bungeni na itolewe na wapijiwe hesabu kwa miaka hiyoyote waweze kulipa ushuru na maanake kila mmoja katika nchi hii ana kila sababu ya kuishi maisha yaliyo bora na tuwe sawa mbele ya sheria kwa hiyo kama ni ukweli kabisa imedhibitishwa ni sawa lakini kama ni siasa za kawaida kwa kimomo inasema kuweza eh, kuindana basi utakuwa aa na mnyambo wapugahmsia kwamba nikitu <laughs> <tika laughs> ambacho hakiendi <laughs> eh, ken hapo nyumbani kwenu pia kuna wawekezaji ambao walipewa likizo yani tax holiday, ya karibu miaka kumi na na kuna pia minong'ono kwamba kuna wala ambao pia hawalipi ushuru linapogonga huku kenya mnasikia hata familia za watu <laughs> familia za juu kama waliokuwa marais hawalipi ushuru na kuna wafanyabiashara wengine wa ndani ndani humu hawalipi ushuru mnalizungumziaje la kenya hali ni hivyo tu kwa nchi nyingi za kiafrika watu wakichukua madaraka ama wakipewa na nwakiwa nafasi ya kuhusiana na watu ambao wana nguvu za kisiasa huwa wanafanya hatua zote kuona ya kwamba wanaepuka ku, kufanya kile ambayo sheria inawataka wafanye na kwa hivyo mimi si, si, si, siwezi ku, uh, kushangaa ikiwa ni hivyo hapo kenya kwa sababu tunajua hizo familia mbili zina uh, ardhi ama udongo na biashara na nguvu sana za kisiasa Uh, ukiangalia historia ya kenya na hapa uganda kuna hali hiyo hiyo tu uh, kuna watu ambao wako kwenye uh, serikali wana kile ambayo kinajulikana kwa kiingereza kama square miles za ardhi ama udongo lakini hata hawatumii na watu kuna wengi ambayo hawana mahali hata ya kulima kwa nchi ya uganda ambayo inasimamiwa sana kwa upande wa kilimo meza ya uandishi wa habari inafikia kikomo kwa leo shukuru sana kenneth lukwago asante kwa muda wako michael were mhusia na shukuru sana kwa muda wako nadhani unalipa ushuru <laughs> kenes bwire jina la kwanguni <laughs> msikilizaji uwe na jioni tulivu