hii ni idhaya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki na zifuatazo ni habari za dunia a msomaji wako ni mimi harizon kama viongozi wa umoja wa ulaya mapema leo wamewasili mji mkuu wa ukraine wa kiev wakiwa na ujumbe wa ungaji mkono kwa watu wa ukraine wakati rais wa taifa hilo volodomir zelenski akionya kuhusu mashambulizi mapya kutoka kwa vikosi vya rasia wakati wa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu uvamizi wa, wa rusia rais wa tume ya au alsula von der anayeongoza ujumbe huo amesema kwamba tumefika hapa kuonyesha kuwa umoja wa ulaya utasimama na ukraine hata zaidi mkuu wa sera za mambo ya nje katika umoja huo joseph borel amesema kwamba ujumbe huo wa kiv kupeleka ujumbe mzito kwa au waunga mkono wa ukraine wanaolinda taifa lao ameongeza kusema kwamba u imesimama na ukrain tangi ya mwanzo wa vita vya rasia na kwamba itaendelea kufanya hivyo viongozi wa eu na ukrain wanatarajiwa kukutana leo ijumaa ili kujadili majibu ya eu katika mzozo huo pamoja na juhudi za ujenzi mpya wa juhudi za misaada usalama ulimwenguni na maombi ya ukrain kujiunga na eu korea kaskazini alhamisi imepuzia wazo la kushauriana na marekani ikilaumu washington kwa kile imetaja kuwa mashambulizi kamili ambayo yanageuza peninsula ya korea kuwa uwanja wa kivita kupitia taarifa kwenye chombo cha habari cha serikali waziri wa mambo ya kigeni wa korea kaskazini amelalamikia mwenendo hatari wa kijeshi pamoja na vitendo vingine vya kichokozi vinavyofanywa na vikosi vya marekani taarifa hiyo imetolewa siku moja tu baada ya marekani na korea kusini kufanya mazoezi ya pamoja ya angani ya ndege za kurusha mabomu ya masafa marefu aina ya usbb pamoja na zile la stl kwenye bahari ya yeloc karibu na ufukwu wa magharibi mwa korea marekani na korea kaskazini wamesema kwamba ongezeko la harakati za kijeshi kwenye eneo hilo ni kutokana na uchokozi wa korea kaskazini ambao wamefikia viwango vya juu mwaka uliopita korea kaskazini ilirusha takriban silaha 95 na kupita rekodi ya hapo awali na basi baadhi ya silaha hizo zilipelekea kulia kwa ving'ora pamoja na onyo la kuchukua hifadhi korea kaskazini na japan unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kupitia 1075 fm nairobik kampuni ya mafuta yashel mapema leo imetangaza faida kubwa ya dola bilioni 4 katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita ni mwaka uliokumbwa na misukasuko kutokana na vita vya vi ukraine vilivyosababisha kupanda kwa bei za mafuta na kwa hivyo kutoa nafasi ya kampuni hiyo kujipatia faida kubwa ya kihistoria kwamilkihisa faida hiyo kubwa kwa kampuni hiyo ya uingereza imeongezeka maradufu ikilinganishwa na mwaka uliotangulia ikiwa sawa na faida ya kampuni hasimu ya marekani iliyotangazwa mapema hii na kwa hivyo kuibua umuhimu wa serikali kuongeza kodi kwa sekta ya mafuta shel pia imetangaza faida ya dola milioni tinnn kwenye robo ya mwisho ya mwaka nyingi ikiwa ni kutokana na uuzaji wa gesi ya kupikia na kwa hivyo kupita makadirio wa ya wachambuzi ya dola bilioni nane faida ya sasa ya karibu dola bilioni 4 imepita ile iliyokuwa imevunja rekodi hapo awali ya dola bilioni heahimoja na ufilipino imetangaza hatua mpya ya kuimarisha ushirikiano na marekani kwa kufungua vituo vinne zaidi vya kijeshi huku ukiwa na wasiwasi wa kuongezeka kwa ushawishi wa china hatua hiyo mpya inafikisha jumla ya vituo tisa vya kijeshi vinavyoweza kutumiwa na jeshi la marekani nchini humo na imekuja wakati waziri wa ulinzi wa marekani lord austin akikutana na wakuu wa jeshi pamoja na maafisa wa ngazi ya juu wa usalama wa taifa taarifa ya pamoja iliyotolewa mapema leo haikutaja vilipo vituo hivyo lakini imeongeza kusema kwamba vitasaidia kwenye majanga ya kibinadamu na yale yanayotokana na hali ya hewa nchini ufilipino miongoni mwa changamoto nyingine hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harrison kamau napokaribisha kwa kipindi cha kwa undani kumbuka kwamba vipindi vyetu pia inapatikana kupitia mtandao wa www voa swahilicom karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha kwa undani cha voa swahili mada tunazoangazia hii leo ni pamoja na mataifa ya afrika mashariki namna yatakavyofaidika na uchimbaji mafuta kutoka nchini uganda na mada nyingine ni kuhusiana na mkutano wa rais wa somalia hassan she mohamed na viongozi wa nchi jirani katika juhudi za kulitokomeza kundi la al-shababu nchini somalia naitwa mkamiti kibayasi karibu tuwe pamoja nam rais wa somalia hasan sheikh muhammud jumatano alikuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi kutoka nchi tatu jirani kujadili mapambano dhidi ya al shababu wakati mashambulizi mapana dhidi ya wanamgambo hao yanazidi kuongezeka nchini somalia viongozi walioshiriki katika mkutano huo mjini mogadishu ni rais william ruto wa kenya ismail omar gwele wa jibuti na waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed katika mkutano wao wamekubaliana kutoa msukumo wa mwisho wa operesheni za pamoja katika maeneo ambayo bado yako chini ya magaidi ili kuikomboa kabisa somalia nzima kutoka kwa kundi la al shababu ili kufahamu haya kwa undani zaidi ninai, za taifa, ni naye mchambuzi wa siasa za kimataifa ni profes david monda kutoka chuo kikuu cha new york katika jimbo la new york hapa nchini marekani profesa monda nini tathmini yako katika mkutano huu ambao umewashirikisha viongozi wa nchi jirani katika kukabiliana na kundi la alshababu nchini somalia ina sheria ya kwamba kikanda mataifa ya somalia pamoja na jibuti kenya na ethiopia yatashirikiana pamoja ili kujaribu Uh, kukan, uh, kuangamiza kikundi hiki cha ugaidi cha alshabab uh, na pia inaashiria ule ushirikiano wa kikanda uh, uh, chini ya uh, uh, kile kikundi cha atmis. ambacho, ambacho kimejumuisha pia wanajeshi wa kikanda uh, kuweza kukandamiza alshabab Uh, la tatu ni kwamba ina sheria ya kwamba serikali ya somalia ingependa kwenda kwenye hivi vitongoji eneo za mashambani ambapo al-shabab bado ina, uh, ina ushawishi mkubwa na kuweza kukandamiza kikundi hichi lakini pia ikandamize al kwa ushirikiano na mataifa ya kikanda ili uh, hawa wasivuke mpaka tuseme kwenda kenya ethiopia au jibuti na kuendeleza za uh, ugaidi kwa hivyo ni ushirikiano wa kikanda na ni kule kwa rais sheikh mahmud kujaribu tena kudhibiti na kuendeleza uongozi wake uh, mpya uh, kule somalia lakini ifahamike kwamba rais wa somalia hassan sheikh mahmud alitangaza vita kamili dhidi ya wanajihadi hao pale alipoingia madarakani hapo mwaka jana na alitoa wito wa wasomali kusaidiana pamoja ili kuweza kutokomeza kundi hili kwa nini unadhani inakuwa ni vigumu zaidi kutokomeza kundi hili ambalo linaonekana ni dogo lakini lina nguvu ndani ya somalia na hata kuleta hatarishi katika nchi jirani ni vigumu kwa sababu nyingi na nidavitaja vichache hapa la kwanza ni kwamba ugaidi ni jambo ambalo ni vigumu ku eh, kuithibiti eh, mlipuko wa bomu kwenye msongamano wa watu kwa mfano mogadishu Eh, ni vigumu kwa polisi au jeshi kuwa kila pahali kila wakati kwa hivyo hivi vikundi vya ugaidi vinatumia nafasi hiyo kuweza kuendeleza ugaidi la pili ni kwamba serikali ya somalia ni serikali dhaifu eh, tunajua serikali eh, somalia haijakuwa na serikali thabiti kwa miaka mingi tangu ba eh, atolewe madarakani kwa hivyo ule uhafifu wa serikali umeweza kuendeleza hiki kikundi cha al-shabab na pia cha tatu ni kwamba al kwa njia nyingi hususan eneo za mashambani ndio imekuwa serikali manake vile nimesema uh, serikali ya mogadishu imekuwa hafifu kwa hivyo al-shabab eneo za mashambani imekuwa ikitoa uh, uh, usaidizi kwa raia kwa vyakula hivi imekuwa ikitoza ushuru imekuwa ikijenga mahospitali kwa hivyo kuna sehemu za somalia ambapo ina ule ushawishi e, na pia kumalizia ni kwamba al-shabab ilipata uunguaji mkono zaidi vile ambapo uh, mwaka elfu mbili na, na sita ambapo ethiopia ilivamia somalia alshabab ilionekana kama sio kikundi cha ugaidi lakini ni wana harakati wa kuweza kuendeleza nafsi ya somalia kukomboa nchi kwa hivyo uh, kwa vidokezi hivi inaashiria ya kwamba al-shabab itakuwa tisho na ilibidi rais mahmud aweze kujumuisha mataifa ya kikanda kuweza kushirikiana uh, na serikali ya, ya somalia na pia serikali ya marekani ili kuweza uh, kuondoa tisho la ugaidi la hiki kikundi cha alshababu kama ulivyoeleza na kuna ripoti ambazo zinaainisha kwamba alshababu bado wanadhibiti sehemu za mashambani na inafahamika hilo na nia na lengo la m ni kwamba kutokomeza kundi hili ifikapo mwaka 224 je kuna mwangaza wahaya haya ambayo yanazungumzwa na, na katika uh, kulisambaratisha kundi hili na fikiria itakuwa uh, kunamwangaza uh, manake somalia haiwezi kudhibiti hali ya usalama somalia peke yake imethibiti sana sana eneo la mogadishu kwa hivyo kukiwa na ushirikiano na mataifa uh, ya nje hususani ya kikanda na pawe tena na ushirikiano na marekani kwa uh, hili swale la ujasusi kufadhili uh, wanajeshi wa kkanda uh, kufikia marekani kusaidia ethiopia jibuti uh, somalia na kenya kuweza kudhibiti al-shabab as, nafikiria itaendeleza jitihada za kuweza uh, kudhibiti kikundi hiki lakini nikisema hivyo lazima pia nitoe uh, nitoe dokezi hili na kusema ya kwamba hatuwezi kusisitiza peke, uh, uh, visingizio vya kijeshi peke yake kudhibiti alshabab itabidi uh, kuwe na uh, kijeshi lakini pia kuwe na msuada wa kuweza kuwa na serikali ya umma kuweza kusaidia wananchi kwa njia ambazo haifanyi wakati serikali ya somalia kuweza kuwaletea maji kwa mfano kuweza kuhakikishia usalama wao ili alshababu usiingilie kati na kujaribu kwahakikishia usalama usalama wa uh, wananchi uweze serikali ya somalia iweze uh, kuendeleza miundumbinu ya kijamii uh, na pia biashara kama, biash, uh, kama barabara hivi na miundumbinu mingine kwa hivyo isiwe tu kusisitiza uh, uh, uh, mfumo au uh, mwelekeo wa kijeshi lakini pia serikali ya somalia lazima pia isisitize kuweza kuwatolea huduma wa somali ambao wako mashinani uh, mashambani ambao hawapati usaidizi wa serikali ili vikundi hivi vya kigaidi visiingilie kati E, na kuweza kutokomeza jitihada za serikali kuleta usalama e, kwenye taifa la ma shukrani sana profesaai monda mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka chuo kikuu cha new york katika jimbo la new york hapa nchini marekani naitwa mkamiti kibayasi na sehemu ya pili ya kwa undani tutaangazia kuhusiana na faida katika nchi za afrika mashariki kufuatia uchimbaji mafuta kutoka nchini uganda utakuwa naye jason nyakundi na katika sehemu ya pili ya kwa undani tunaangazia nchi za afrika mashariki zitakavyofaidika na mafuta ya uganda uganda siku ya jumanne iliagiza vituo vyake vya kwanza kati ya vinne vya mafuta vilivyopangwa kuanza kuchimba kisima cha kwanza cha uzalishaji hatua muhimu wakati nchi hiyo ikikimbia kufikia lengo lake la uzalishaji wa kwanza wa mafuta hapo mwaka 225 baada ya kucheleweshwa kwa muda mrefu nchi hiyo ya afrika mashariki iligundua akiba ya kibiashara ya mafuta ya petroli takriban miongo miwili iliyopita lakini uzalishaji umekuwa ukiakhirishwa mara kwa mara ni kutokana na ukosefu wa miundo mbinu kama vile bomba la mafuta mpango wa leo unaonyesha umuhimu wa rasilimali hii kwa uchumi wa uganda na nchi jirani na pia kila uganda inapaswa kujifunza kutoka kwa nchi zenye ustawi wa kiuchumi ambazo zimetumia mafuta kujiendeleza tunajiunga na mwandishi wetu jason nyakundi kutoka kenya uchimbaji wa mafuta umeanza katika mradi unaoendeshwa na wa china nchini uganda na taifa hili la afrika mashariki linatarajia kuanza uzalishaji ifikapo mwaka 225 msemaji wa wizara ya nishati na maendeleo ya madini ya uganda slmuita alisema kwanza uchimbaji huo katika kitalu cha in fi wilayani kikube ni hatua kubwa ya kuelekea kufikia uzalishaji wa mafuta kwa kiwango cha kibiashara kampuni ya china national Offshore oil chi ndio inasimamia mradi huo na uganda inakadiria kuwa na akiba ya mafuta inayoweza kuwa angalau mapipa bilioni 1 kutokana na kuanza kwa mradi huo rais yoweri museveni alhamisi iliyopita alitoa mstakabali mzuri kwa uchumi wa uganda ambao alikadiria kukua kwa mabilioni ya dola kwa muda mfupi profesa kitojo waitengele ni mtaalamu wa diplomasia ya uchumi huko tanzania na kwanza nimemuuliza kuhusu manufaa yatakayopatikana kwa uganda na majirani zake kutokana na rasilimali hii ya mafuta jambo la kwanza biashara za ukanda ni biashara nzuri kwa maana ya ule ukaribu kijografia hebu fikiria kusafirisha mafuta kutoka dubai mpaka tanzania au kenyakwasabuya ule mbali eh? na huo mbali huo miundombinu kusafirisha ndio hata mafuta inayotumia kusafrsha fo koa tu usafirishaji wake unakuwa na sasa kama sisi tanzania, kama tanzania kuna eh? bomba bomba la la mafuta mafuta huo ni kwa bei nafuu a maana ussi wengine tunafurahia mafuta kwa kwa, e, wa kwa, kwa sio wao tu watanufaika lakini hata sisi tanzania pia tutanufaika itakuwa na manufaa nchi zote zinazozunguka afrika mashariki sababu upendeleo fulani tunafura wfaundo w kikodi na huwezi kujua upendeleo huo sisi tunaweza tukanufaikaje sisi majirani pia kwa hayo mafuta naona neema imewajia wganda hilo ni jambo la kwanza ambalo hatuwezi kulikataa kulingana na umuhimu wa mafuta katika kukuza uchumi na jinsi ambavyo kimsingi afrika kwa jumla hasa sisi afrika mashariki tumekuwa tukiumizwa tuki na mabadiliko ya bei za mafuta na nini kwa hiyo ninaona neema imekuja kwa uganda na sisi ambao tunamzunguk lakini kwa tahadhari kubwa ya ile laana ya kuwa na rasilimali ambayo inaziandama nchi nyingi ambazo zinagundua rasilimali ya muhimu kama hiyo yaani hiyo laana inakuja kwa sababu ya matatizo yetu sisi wenyewe ambayo sii tunaweza jifunza kwenye nchi zingine ni jisi gani ambavyo zimeweza zikatatua hayo matatizo ya yakuwa na, na hiyo laana ya kuwa na rasilimali eti kitu cha kushangaza sana kwamba nchi nyingi zinakuwa na rasilimali zinawasaidia kuondokana na umasikini na kuletea maendeleo sisi afrika hasa afrika au nchi zinazoendelea tunapokuwa na rasilimali nyingi hizo rasilimali zinakuwa laana ni jambo ambalo halikubariki haliwezekanhalikubaliki lazima tu, tuwe na mikakati sasa kuangalia ni nini chanzo cha hiyo laana na tunawezaje kuondoka na hiyo laana kwa sababu kama unavyoona zanzibar kuna uwezekano wa mafuta tanzania bara kuna uwezekano wa mafuta nafikiri hata kenya kuna mafuta uwezekanawamafuta hiyo inakuja na tumeshajifunza kuona hata hayo madidi tu tuliyo nayo jinsi ambavyo ni laana kwetu kwaho tujifunze mafuta yatakapokuja ndio kutakuwa na laana zaidi na machafuko ninaangalia nina, nina katika nchi zetu hasa kwa mfano nchi ya uganda ambayo bado ina, ina, ina, ina, ina, kuna kutoelewa na kukubwa nchini mwao lakini imezungukwa na nchi ambazo a uh, ambayo hawaelewani pia kuna hatari kubwa ya kuwa na machafuko makubwa kama hawatasimamia vizuri hiyo rasilimali serikali ya uganda inatarajia kujipatia kipato cha takriban dola bilioni sti6it kutoka kwa mradi huu na dola zingine bilioni t kutoka kwa bomba na shughuli za usafishaji wa mafuta 25. kitalu cha mafuta cha tilenga kinachoendeshwa na kampuni ya totali ya ufaransa inatarajiwa kuzalisha mapipa 19 kwa siku uganda pia mwaka huu inaanza ujenzi wa bomba lenye urefu wa kilomita 14 hadi bandari ya tanga nchini tanzania ambapo mafuta hayo yatasafirishwa kwenda masoko ya kimataifa bomba hilo linalotarajiwa kukamilika ifikapo mwaka 25 linatajwa kuwa refu zaidi duniani lakini wakosoaji wanasema kwamba limekosesha makazi wana vijiji na kutishia mazingira hata hivyo maafisa nchini uganda wanasema wanakijiji walioacha makazi yao walilipo fidia na kusisitiza kuwa walichukua hatua za kulinda mazingira mara nyingi rasilimali ya mafuta imetajwa kuwa laana kwa nchi zingine hasa za afrika kwa kuwa wakati mwingi imechangia kuibuka migogoro na ufisadi mkubwa lakini lainiuandinaweza kujifunza kipi kutoka kwa nchi zilizo nawiri kutokana na utajiri wa rasilimali ya mafuta hebu mafutaeangalia he, wa mfano waarabuwalichokifanya waarabu wana mafuta lakini kitu cha maana walichokifanya ni kwamba kwa kutumia pesa za mafuta wamepanua uchumi baadala ya kuendelea kutegemea tu mafuta wamepanua kwa maana kwamba hasa wameelekeza kwenye utalii hu unaweza kuamini kwamba za uh, kiarabu E, ndizo zinavutia sana watalii baadhi ya nchi ambazo zinavutia sana kwa, kwa sababu gani kwa sababu wametumia mafuta uchumi wao upande mwingine sio tu kutegemea mafuta pekee kama ci zakzilizonamafut zmefanwakwaio eh? kuna kuwa na mapato mengine anat kwenye sehemu zingine za uchumi lakini pia wame, wame, wame, wame, wamepeleka yale manufaa yanayotokana na mafuta kwa wananchi wao wao wananchi wanafil manufaa ya uwepo wa mafuta hii ni tofauti na nchi za afrika ukiziangalia za frkukiznatanchi mojamoja tatizo la nchi za afrika ni kwamba unakuta wame kwenye mafuta ukisoma historia ya mafuta katika afrika wamechukulia wame, wame ile mafuta kama marobaini matokeo yake sekta zingine zimekufa ziko nchi ambazo mafuta sekta ya kilimo ziligaania mafuta kwa sababu yanategemea soko la soola ui tu nchi ile inayumba kuna nchi baadhi ya nchi ambazo zina mafuta lakini zilifika zilishindwa hata kulipa wafanyakazi wao mishahara kwa sababu ya kuyumba kwa bei ya mafuta duniani na tatizo ni kwamba mkakati wa lakini kama mafuta unakuta kwamba ni, ni sekta ambayo ina manufaa makubwa faida kubwa uchumi wake unakuwa haraka hiyo sekta kuna hatari ya kuibuka mafisadi kwa wingi katika hiyo sekta kuna hatari ya kuingia mikataba mibovu ambayo mikataba ile haiwanufaishi wale mayo mikatabaile wanufai ou ma wanapenyeza tungawira mnaingia mikataba mibovu mnapewa kapasenti kadogo ambako kleo mafuta anachimbwa ananufaika ni mchimbaji ya mwenye mafuta o haya mambo haya ndio kareas ambazo zinafanya sisi tunakuwa na mafuta lakini hatunfaiki lakini wengine kama nchi kama or nchi zingine kama, kama urusi kule ambao zina mafuta zinanufaika zinanufaikanao kwa sababu zinasimamia hiyo rasilimali ya mafuta pesa zinazopatikana zinatumia ku uchumi zinatumika kupeleka kuwafikia wananchi kwenye mambo ya bima afya kwenye mambo ya, ya, ya, ya, ya, ya elimu kwa watu wake kwenye mambo a kuwasaidia wale maskini kwa njia moja au nyingine kwa hiyo unakuta watu wapo mafuta katika maisha yao afrika sivyo ilivyo kitalo cha mafuta cha king fish kina upana kuanzia mwambao wa ziwa albert mpaka kilomita tau ndani ya ziwa wanaharakati wanahofia mafuta yanaweza kumwagika kwenye ziwa au vijiji vilivyo karibu na kuhoji jinsi taka kutoka kwa mradi huo zitakavyothibitiwa rais wa uganda mwaka jana alikasirishwa na azimio la bunge la umoja wa ulaya lililoitaka jumuiya ya kimataifa kutoa kile walichokitaja kwamba ni shinikizo kali kwa mamlaka ya uganda na tanzania pamoja na wa na wa mradi huo wadau kulinda mazingira kukomesha shughuli za uchimbaji katika maeneo yanayolindwa ukiwemo mwambao wazi wa albert bunge la umoja wa ulaya lilikuwa limeonya kwamba mradi huo wa bomba ulioweka watu laki lakimoja katika hatari ya kuhama bila fidia ya kutosha mamlaka za uganda zinaona bomba hilo kama nguzo ya maendeleo ya kiuchumi na kudai kwamba utajiri wa mafuta unaweza kuwaondoa mamilioni ya watu kutoka kwenye umaskini uganda inakadiria kwamba ina mapipa bilioni sit ya mafuta gafi ya ziwa albert lakini ni mapipa bilioni moja nuta nne pekee yanayoaminika kupatikana wafahamu kwamba eh, mafuta kupatikana sio mwaroban na ndio maana nilipenda mseveni alipoeleza kwamba bado tunahitaji kujenga viwanda vya kuongezea thamani yaani pesa tunazozipata kutoka wenye mafuta ziende kujenga viwanda vya kuongezea thamani yale ndani ya uganda chai kahawa e, bidhaa za mbao e, samaki na kadhalika na mahindi kuziongezea thamani ili mchango wake badala ya kusema kwamba kwa sababu tumepata mafuta na mafuta na pesa nyingi basi tukae tutulie tujue tunapata mchangowaebadal yakusema mafuta mepatamfutfunala jambo la kwanza jambo la pili ni usimamizi uzuri wa, wa mikataba kila mkataba upitiwe katika hatua zinazostahili sio kuwachia watu wachache kama ambavyo ipo kwenye nchi nyingi za, za afrika mashariki mikataba ile she mpaka bungeni watu wajiridhishe kwamba na na, na na manufaa gani kama kama kama mgabe alivyokuwa anawaambiwa mnakuja tu nakoleo mnachukua sehemu kubwa hapana nataka nusu kwa nusu kama fanya, kama kwa kwa alivyofanya anafanya wawekezaji wakija mnaangalia vizuri ili muone kile mtakachonufaika pesa zile pia zinaendea yale makundi makundi yaliyotengwa na watu wakijisikia kwamba wao wananufaika hawatapigana ah, watu wanapigania rasilimali hizo hizo o Ko, yako mambo kibao mbayo ugana naweza kujifunza baadale a kuchekelea rasilimali hiyo wajifunze kutokana na wale, wale, wale, wale wenzetu zi lakini zimefanikiwa zinakuwa na rasilimali nyingi, lakini lakini, rasi nyingi zinashindwa kwa sababu laana na nyingi jumuiya ya afrika mashariki ni miongoni mwa jumuiya za kiuchumi zinazokuwa kwa kasi zaidi duniani kipindi cha kabla ya covid-19 kulishuhudia tume ya uchumi ya afrika ikibaini kwamba afrika mashariki ndio uchumi unaokuwa kwa kasi zaidi ikilinganishwa na kanda zingine barani uganda pekee inakadiriwa kuwa na takriban asilimia 2 ya jumla ya akiba ya mafuta duniani nchi hii inajivunia mapipa bilioni 25 ya akiba ya mafuta yaliyothibitishwa ikishika nafasi ya 31 na duniani akiba hii pia ni zaidi ya mara 2 ya matumizi yake ya kila mwaka hali ambayo itaifanya ipate faida kubwa kutokana na mauzo ya nje shukrani sana jason nyakundi kwa ripoti hiyo ya kwa undani zaidi iliyoangazia nchi za afrika mashariki namna zitakavyofaidika na mafuta kutoka nchini uganda mimi ni mkamiti kibayasi ndiyo nakamilisha kipindi cha kwa undani kwa siku ya leo msimamizi wa matangazo alikuwa ni mery mgawe mwongozaji alikuwa ni aida isa shukran kwa kusikiliza voa swahili