ini idhaya kiswahili ya sauti amerika BOA, moja moja kwa kutoka washington dc kamau naitwa mkamiti kibayasi ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumaatano februari mosi 223 tunasikika kupitia redio shirika za fm kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo radio citizen kote nchini kenya na vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia mtandao wetu voa swahil kwenye matangazo yetu hivi leo takriban waumini milioni moja wakusanyika kwenye viwanja vya ndolo mjini kinshasa drc kwa misa ya kwanza ya wazi ya papa francis na katika taarifa nyingine shirika la kimataifa la haki za binadamu linasema kwamba mwaka uliopita ulishuhudiwa hatua chache mno kwenye vita dhidi ya ufisadi ulimwenguni hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo lakini kwanza ni habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa mkamiti kibayasi rais wa somalia hasan sheikh muhammud leo jumatano alikuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi kutoka nchi kadhaa jirani kujadili mapambano dhidi ya al-shababu wakati mashambulizi mapana dhidi ya wanamgambo hao yakishika kasi mkutano huo unaofanyika katika mji mkuu mogadishu unaokutanisha viongozi kutoka nchi tatu jirani ofisi ya rais wa somalia ilisema ikibandika picha za kuwasili kwa william ruto wa kenya ismail omar gwele wa jibuti na waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed wanatarajiwa kujadili uratibu wa mashambulizi ya kijeshi dhidi ya kundi linalohusishwa na al alqaida ambalo limekuwa likifanya uwasi katika taifa hilo lenye matatizo la pembe ya afrika kwa zaidi ya miaka kumi na mitano usalama uliimarishwa mjini humo doria za kijeshi na safari zote za ndege za kibiashara zilisitishwa rasia ilisema leo kwamba usambazaji wa silaha za masafa marefu kwa ukraine hautavizuia vikosi vya rasia lakini utaongeza mvutano na kuzidisha mzozo matamshi hayo kutoka kwa msemaji wa kremlin dmitri peskov yamekuja huku kukiwa na ripoti kwamba marekani inaandaa duru mpya ya msaada ambayo itajumuisha roketi za masafa marefu kuvisaidia vikosi vya ukraine kupambana na uvamizi wa rasiasirikaaabaia limeripoti kuwa kulingana na maafisa wawili wa marekani walioarifiwa kuhusu suala hilo silaha inayoitwa ground Launched small Diameter bomb yenye kusafiri umbali wa kilomita 0 ili kwa sehemu ya kifurushi kinachotarajiwa kutangazwa haraka wiki hii pia silaha zilizotarajiwa kujumuishwa ni silaha za kupambana na vifaru vya javelin mifumo ya kukabiliana na ndege zisizo na rubani na za kukabiliana na silaha magari ya kivita vifaa vya mawasiliano na vifaa vya kutosha vya matibabu kuvisaidia hospitali tatu kwenye eneo hilo maelfu ya shule nchini uingereza zimefunga baadhi au madarasa yao yote huduma za treni zitazorota na kunatarajiwa kuwepo ucheleweshaji katika viwanja vya ndege jumatano katika kile kinachoelekea kuwa siku kubwa zaidi ya hatua za viwanda ambazo uingereza imeshuhudia kwa zaidi ya mwongo mmoja huku vyama vya wafanyakazi vikiongeza shinikizo kwa serikali kudai malipo bora huku kukiwa na mzozo wa gharama za maisha muungano wa vyama vya wafanyakazi ulikadiria kuwa hadi wafanyakazi nusu milioni wakiwemo waalimu wafanyakazi wa vyuo vikuu watumishi wa umma maofisa wa mipakani na madereva wa treni pamoja na mabasi wataondoka kazini kote nchini humo hatua zaidi ikiwa ni pamoja na wauguzi na wafanyakazi wa magari ya kubeba wagonjwa zimepangwa katika siku na wiki zijazo waingereza wamevumilia miezi kadhaa ya usumbufu katika maisha yao ya kila siku huku mzozo mkali kuhusu malipo na mazingira ya kazi ukiendelea kati ya vyama vya wafanyakazi pamoja na serikali lakini mgomo wa jumatano unaashiria kuongezeka kwa hatua za kuvuruga shughuli katika viwanda vingi muhimu mara ya mwisho nchi hiyo kushuhudia matembezi makubwa kwa kiwango hiki ilikuwa mwaka elfu ambapo zaidi ya wafanyakazi milioni moja wa sekta ya umma walifanya mgomo wa siku moja katika mzozo kuhusu mafao ya wastaafu mazishi ya t kijana aliyefariki baada ya kupigwa kikatili na polisi katika mji wa memphis inayofanyika hii leo inawavutia wanasiasa wanaharakati wa kutetea haki za kiraia marekani pamoja na wakazi wa mji huo familia na marafiki wa nicols walitoa heshima zao za mwisho na kuaga mwili wa kijana huyo aliyekuwa na umri wa miaka ishirininatisa wakati mjadala wa mageuzi katika jinsi polisi inavyofanya kazi ukianza upya abdu shakur abud anatusomea ripoti hii aptomwanaharakati mashuhuri wa kutetea haki za kiraia hapa marekani pamoja na wakili ben crumpt watatoa wasifu wa marehemu wenye wito wa hatua kuchukuliwa katika misa ya mazishi yake kwenye kanisa la mississipi christian makazi ya nicholas huko hukomemphis miongoni mwa wanaotarajiwa kuhudhuria mazishi hayo ni makamu rais kamala harris ambaye inasemekana alialikwa na familia crump kulingana na naoniols alifariki januari 10, siku baada ya kupigwa vibaya na polisi walipomsimamisha alikuwa akiendesha gari wakidai anaendesha gari kwa kasi maafisa wa, wa polisi weusi wa, wa wa watano wamefukuzwa kazi na kushtakiwa kwa mauaji ya kutokusudia na makosa mengine kuhusiana na nanicolas hapo januari 7 ikiwemo kupigwa na kusababisha kifo chake idara ya polisi ya ems imewasitisha kazi watu watatu wa idara ya moto ya yais walofika katika eneo hilo bila ya kumsaidia niolas kifo cha kijana huyo kimebua tena mjadala wa kufanyika mageuzi muhimu katika namna polisi wanaofanya kazi hapa marekani lakini hadi hivi sasa wabunge wamegawika juu ya namna ya kukabiliana na swala hilo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hapa washington dc nchi kminambl za africa leo ziliainisha mipango ya kutokomeza ukimwi kwa watoto ifikapo mwaka 2030 kupitia programu mbalimbali za upimaji wa hiv matibabu pamoja na kinga lengo la mwaka 230 ambalo lilitangazwa na unaids mwaka jana liliungwa mkono kwa kauli moja na wawakilishi kutoka mataifa kumi na mbili yaliyokutana jijini daressalamu nchini tanzania sisi sote katika uwezo wetu lazima tuwe na jukumu la kutokomeza ukimwi kwa watoto makamu rais wa tanzania philip mpango aliuambia mkutano huo hatupaswi kubaki na wasiwasi iko ubakina kwetu aliongeza azimio la dare salaam lilitangazwa katika mkutano wa kwanza wa mawaziri katika global katikaaaiancoai chid unaozikutanisha nchi kumi na mbili na unaids na mashirika mengine ya afya nchi hizo ni tanzania kenya uganda jamhuri ya kidemokrasia ya congo afrika kusini msumbiji zambia nigeria angola zimbabwe cameroon na ivory coast un AIDS ilisema katika taarifa yake kwamba kila baada ya dakika tano mtoto mmoja anafariki kutokana na sababu zinazohusiana na ukimwi polisi nchini pakistan wamewakamata watu 2hnwtatu kuhusiana na mlipuko katika msikiti mmoja ndani ya makao makuu ya polisi uliosababisha vifo vya watu 1 afisa mwandamizi ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema hii leo mamlaka pia zinachunguza uwezekano wa watu waliokuwa ndani ya eneo hilo waliosaidia kuratibu shambulizi hilo endele kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc baadhi ya redio zetu shirika ni pamoja na drc drc butembo radio mwa nyingine kwenye taarifa hivi leo basi takriban wa milioni wamekusanyika katika viwanja vya ndege uongoni iguanawa ndegewadolomjni inshas kuhura aa kanza ya ya, wazi ya papa francis katika jamhuri ya kidemokrasia ya ongo iani siupl ya, ya ziara yake ake siutatu kamiti ibayasi anasomaripoti kamiliwaumini wengi wa kongo walisubiri usiku kucha kabla ya misa kufanyika kwenye uwanja mkubwa wa ndege wa ndolo mjini kinshasa ambapo papa francis alipokelewa kwa nyimbo na umati wa watu wengine wakicheza dansi wakiwa na furaha kushuhudia ziara ya kwanza ya papa tangu ziara ya mwisho iliyofanyika mwaka1955 na nyingine ya mtakatifu yahano paul wa pili mwaka 1985 umati wa watu ulishangilia wakati papa francis mwenye asili ya argentina alipowasalimia kwa lugha ya lingala moja ya lugha nne za kitaifa za kongo ambazo zinazungumzwa sana katika mji mkuu kinshasa walimsikiliza kwa makini huku akiwahimiza katika maandiko matakatifu ya kufungua mioyo yao kwa msamaha akitoa mfano wa kristo aliyowasamehe wale waliomsaliti akizungumzia miongo kadhaa ya ghasia hasa mashariki mwa kongo ambapo imewalazimu mamilioni ya watu kuyakimbia makazi yao papa francis amesisitiza kwamba kusamehe hakumaanishi kuwa hakuna kitu kibaya kilichotokea lakini alisema kitendo cha msamaha kinajenga msamaha wa moyoni kwa pamoja tunaamini kwamba pamoja na yesu daima kuna nafasi ya kusameheana na kuanza upya hivi ndivyo kristo anataka anataka kutupaka mafuta kwa msamaha wake kutupa amani na ujasiri wa kusamehe wengine kwa zamu ujasiri wa kuwapa wengine msamaha mkubwa wa moyo ni mema gani makubwa yanayotufanya kusafisha mioyo yetu na hasira na majuto ya kila dalili ya chuki na uhasama ndugu wapendwa leo unaweza kuwa wakati wa neema kwenu kukubali na kupitia msamaha wa yesu katika ziara yake ya tano barani afrika papa francis mwenye umri wa miaka 6 analeta ujumbe wa amani katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo na nchi jirani ya sudani kusini zote zikikumbwa na mzozo wa miongo kadhaa katika hotuba yake kwenye makazi ya rais papa alipigiwa makofi wakati alipokuwa akigusia historia ya utawala wa kigeni nchini humo nchi hii na bara hili wanastahili kuheshimiwa na kusikilizwa wanastahili kupata nafasi na kupokea tahadhari ondoa mikono kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo weka mikono mbali na afrika acha kudhoifisha afrika afrika sio mgodi wa kunyanganywa au eneo la kuporwa afrika iwe mhusika mkuu wa kutatua hatima yake wakati wuo rais felix chisekedi wa drc amelaani mzozo unaoendelea katika nchi yake ambapo anaishutumu rwanda kutoa msaada kwa makundi yenye silaha wakati wa hutuba yake pamoja na papa francis katika ripoti zaidi shirika la kimataifa la haki za binadamu la transparency international limesema mwaka el222 ulishuhudia maendeleo machache tu kwenye vita dhidi ufisadi. Na ya ufisadi kutokana na ghasia na ukosefu wa usalama ni katika ripoti yake ya kila mwaka inayopima maoni ya wananchi kuhusu viwango vya ufisadi harison kamau anaisoma ripoti hii kwa mwaka wa sita mfululizo mataifa ya sudan kusini siria na somalia yamebaki mwisho kwenye orodha ya ufisadi ya transparency international ripoti iliyotolewa inasema kwamba hali hiyo imejirudia kutokana na kasi a na ufisadi robato kukutska ni kutoka shirika hilo weak and corrupt, uh, and Uh, kuwepo kwa idara za polisi dhaifu na zenye ufisadi um, pamoja na nyingine za usalama au taasisi kama vile mahakama kunasababisha hali kuwa ngumu katika vita dhidi ya uhalifu au hata kukabiliana na athari za ugaidi ripoti imeongeza kusema kwamba uvamizi wa rasia mwaka jana nchini ukraine umeongeza hatari inayosababishwa na ufisadi kote ulimwenguni watayarishaji wa ripoti hio wanasema kwamba mabwenyenye wa rasia wamejizolea utajiri mwingi kupitia kuwa watifu kwa rais vladimir putin ambaye anafanya mambo yake bila kuwajibishwa na yeyote transparency international linasema kwamba ufisadi uliongezeka zaidi nchini brazil chini ya utawala wa rais wa zamani gial bolsonaro wafuasi wa bolsonaro walishambulia makao ya bunge mahakama kuu pamoja na makazi ya rais baada ya kushindwa kwenye uchaguzi mkuu And are ni rahisi sana wa ufisadi uh, kuna uwiri wakati taasisi za uangalizi zikiwa dhaifu ndio sababu pendekezo letu kuu mwaka huu na pia miaka ya nyuma ni kushinikiza ugavi na uhuru wa madaraka kwenye taasisi tatu za utawala yaani bunge mahakama na ofisi ya raisi ripoti ya sasa imeorodhesha mataifa 180 kutoka kwa vyanzo 13 ikiwa ni pamoja na benki ya dunia ambapo denmark finland Always, ikiwa na nolway zikiwa katika nafasi za juu kwenye orodha yake hata hivyo baadhi ya mataifa ulaya, ya ulaya yameshuka kama vile uingereza ambayo imeshuka nafasi 1 ndani ya miaka mitano iliyopita kufuatia kashfa kadhaa za kisiasa baadhi ya mataifa ya afrika yamepiga hatua kubwa katika kumaliza ufisadi yakiwemo angola ivory coast ethiopia na senegal unaendelea kusikiliza idha ya kiswahili ya sauti amerika washington dc baada ya malalamiko ya muda mrefu kutoka kwa wananchi dhidi ya mifumo ya haki kuto, na kutokuwa na usawa serikali ya tanzania imezindua tume itakangalia namna ya kuboresha taasisi za haki za jinai nchini huku watetezi wa haki za binadamu wakishauri tume hiyo isiache nyuma taasisi hata moja licha ya muda mchache uliotolewa mwandishi wetu wa darissalam amri ramadhan ana ripoti kamili utaratibu wa kuzitaja shule bora baada ya kumalizika kwa mitihani ya taifa kwa viwango vya madarasa ya mitihani ya taifa umezoeleka kwa muda mrefu nchini tanzania hivyo kitendo cha baraza la mitihani tanzania necta kuondoa utaratibu huo kumezua gumzwo kubwa kwa wadau mbalimbali wa elimu pamoja na wachambuzi d isaya lupogo mchambuzi wa masuala ya elimu ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha mzumbe morogoro amesema maamuzi yaliyotolewa na baraza hayajafanywa kikamilifu kutokana na mtindo wa maisha ya watu wengi nchini upimwa kwa njia ya ulinganishi hivyo kitendo cha kuondoa utaratibu huo itapunguza ari na nguvu ya kwa ushindani kwa watehiniwa sio tu itaondoa ushindani kwamba watu utaondole ile ile ile morali na ushindani lakini naliona jambo hili linaweza likasababisha hata uzorota kwa elimu tanzania kwa sababu watu watakuwa ile nguvu ya kuwafanya wafanye vizuri zaidi itakuwa imeondoka baadaye sasa wataona ni sehemu ya mapumziko tu uamuzi huo wa baraza kuacha kutangaza shule bora umeibua mabishano kila aina katika mitaa mbalimbali ya jiji la dar es daresslam wengi wakiona ni sahihi na wengine wakipinga maamuzi ambayo walio wengi hawakuyatarajia libechonya mhadhiri cho kikuu huria tanzania amesema kabla ya kufanya maamuzi hayo serikali inatakiwa kushirikisha wadau wote na waangalie kwa pamoja faida na hasara zilizopo katika utaratibu huo kabla hawajafanya maamuzi ya upande mmoja cha msingi nafikiri katika hili tungeshirikisha wadau kwamba badala ya wizara kuja na tamko kama hili pengine kungekuwa kuna haja ya kushirikisha wadau wote maana kwamba wizara yenyewe walimu tazi wanafunzi wenyewe tuweze kuliangalia kwa pamoja na kuweza kuangalia e zipi hasara na zipi faida za kutangaza shule bora pamoja na wanafunzi bora then tuweze kuzipima sasa wakati wachambuzi wakiendelea kutoa ushauri wao waziri mwenye dhamana ya elimu nchini profeso adolfu mkenda amesema uamuzi walioufanya kuacha kutangaza shule bora haujafichwa bali upo wazi na hakuna yyote aliyekatazwa kufanya tathmini ila wao wamejivua katika hilo kutokana na utata uliopo na namnaa kuchagua shule borabaraza limeamua sasa hivi halichukui lenyewe jukumu la kutangaza shule bora kwa sababu likitangaza shule bora linaambiwa wazazi wa hii ndio shule bora sasa tunadhani kama wanao hajaenda kule hajaenda shule nzuri takwimu zote ambazo zinahusu kutangaza shule gani imepata e nyingi zaidi ipi imepata kidogo ipi ya mwisho ziko hadharani baraza la mitihani tanzania necta kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu ilianza utaratibu wa kutotaja shule bora katika matokeo ya mtihani wa darasa la saba mwaka jana kwa kile ilichoeleza kuwa kuondokana na mazoea ameongezea kusema profesa adolfu mkenda amri ramadhani sauti ya amerika dare ssalamu katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu homa ya dengu ni ugonjwa unaosababishwa na kirusi ambacho kinaenezwa na mbu aina ya iris ambao ni weusi na madoadoa meupe yenye kung'aa who inasema kuwa katika miongo ya hivi karibuni visa vya homa ya dengi vimeongezeka kwa kiasi kikubwa kutokana na mabadiliko ya kimazingira ukosefu wa usimamizi bora wa miji usafirishaji na ukosefu wa mbinu toshelezi na endelevu za usimamizi wa kuenea kwa wadudu na huku ukiwa ugonjwa unaotishia wengi wanasayansi wako mbioni kutafuta chanjo mwafaka kinyume na ile ya awali kama anavyoripoti amina chombo homa ya dengu kwa mara ya kwanza iligundulika nchini tanzania mwaka 1950 wakati raia wa spein walikuja kuishi karibu na bahari nchini humo wakati huo haikujulikana kama inasababishwa na kirusi kutoka kwa mbu huku wengi wakinasibisha ugonjwa huo na majini nchini kenya kisa cha kwanza cha ugonjwa huo kiliripotiwa mak1997 hii ni baada ya mtalii raia wa kanada kugundulika kuugua dengu ma1992 mjini malindi pwani ya kenya shirika la afya duniani linaeleza kuwa homa ya dengo imeenea kwa zaidi ya mataifa miamoja katika bara afrika marekani mashariki kusini mwa bara la asia na magharibi mwa pasific licha ya kuwa ugonjwa huu unatambulika daktari doris nyamwea kutoka kituo cha utafiti wa matibabu cha kemry aeleza kuwa hakuna takwimu kamili za visa vya ugonjwa huo nchini kenya sasa katika utafiti ambao umefanyika katika kenya mzima hata tukiangazia hata mombasa hatuoni kama tuko na tuko na deta ya kutosha ya kuelezea ugonjwa wa dengi sababu ile dta iko ni kuelezea outbreak kama kulikuwa na outbreak mahali wanaenda wanaieleza hiyo outbea imekuwa vipi ni wangapi wameathirika ama pia wakati kuna samples ambazo zimepatikana kutoka kwa stadi zingine kulingana na wo hakuna tiba maalum ya homa ya dengo huku wagonjwa wakishauriwa kupumzika kunywa maji mengi na kufuata ushauri wa madaktari wanapogundulika kuugua homa hiyo kutegemea na hali ya mgonjwa kunao wanaoruhusiwa kurudi nyumbani huku wengine wakilazwa hospitalini kwa uangalizi zaidi dalili za homa ya dengu zikiambatana na zile za malaria ikiwemo homa kali na kuumwa na viungo jimbo la mombasa ni moja ya maeneo nchini kenya yaliyoathirika na homa ya dengu hapa ni violet oyavo ni mhanga wa homa ya dengu aelezea changamoto aliyopitia kabla agundue anaugua dengu elizabeth alipata dengu mwaka e220 na alijiuguza homa hiyo kwa miezi kumibati ilikuwa ni sana e sanai nikawa hata kutembea ikakuwa ni shida b yangu ilienda chini ya, mpaka o8 but nikakuai ni, nitekao na niaoid kukula hizi vitu zikosomc sga kama hizi ma kutoka hpo nilikuja nikapona laini a like nikashikwa nahiyo ugonjwa t kenda kupima nikapata tena nihiyo nikaambwani sababu vileb yangu iko chini ndiomaana b inani alafu pia nilikuja nikanot nilikuwamali kulikua na lot of nanizo mskito zinyezikona zinazenye zinaleta dengufiv ni kwa nini wagonjwa hupata dengu mara kwa mara daktari nyamwe aelezea sababu ya mtu kuugua dengu zaidi ya mara mojana aina nne za dengu ukiwa na aina moja hukuwa e nayo mara ya kwanza mara ya pili hauwezi kuwa nayo sababu umejikinga unatengeneza zile viini kwa kizungu tuaita antibodies ambazo zitakukinga from the next infection lakini utapata dengi ingine hiyo dengi type 2 sasa so ukipata hii dengi type2 wakati ushapata dengi typ1 uko likely kupata amosa via disease sababu viini ambavyo ulizitengeneza za ile dengi ya kwanza zinasaidia hii pili kuingia mwilini umaa. chanjo ya ni chanjo ya kwanza kuidhinishwa mwaka 215 nchini mexico ambapo chanjo hiyo inatumika kwa watu wa umri wa miaka 9 hadi45 wanaoishi katika maeneo yaliyo hatarini kwa sasa inatumika kwa nchi ishirini kinyume na chanjo za magonjwa mengine ambapo hutolewa kuzuia mtu asipate ugonjwa chanjo hii ya inatumika tu kwa wale ambao tayari washaugua dengu kama anavyoeleza daktari nyamwea ilionyesha kuwa kichanja watu ambao hawajakuwa exposed exposed na yoyote hao watapata mosa via disease, wakipata natural dingi. lakini ukichanja wale watu ambao washapata watakuwa protect. sasa haifai kuchanja mtu mwenye hajakuwa hawajakuat a so, watapatawaiataiukanaatuwasaatatauuantuenyeajakuaamaanisha itatumika tu mahali dengi ime imeenea so hiyo ndio shida na sahizi wasayanzi wanajaribu kutafuta vaksi ambayo inaweza uh, tengeneza kinga yenye ina kinga hizi zote nne na haitaadhiri wale wenye hawajapata daktari nyamwea ashauri umuhimu wa mazingira safi ili kuzuia kuzana kwa mbu amina chombo voa mombasa basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kwa niaba y wote walioshiriki katika matangazo ya leo mwelekezi aida isa msimamizi abdu shakur abod kutoka washington jina langu harizon kamau na nimeshirikiana naye mkamiti kibayasi kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani ulaji rushwa ni janga rushwa inaharibu uaminifu inatohofisha maendeleo inaondoa imani kwa taasisi za kidemokrasia na inazuia ukuaji wa uchumi hatimaye ni wananchi wanaokabiliwa na madhara kadri bei zinavyopanda rasilimali chache kuwekezwa katika sekta ya umma na mazingira kuharibiwa watu wengi wanapofikiria kuhusu ufisadi huona hongo ili kupata upendeleo au maafisa wakiingiza mikono yao kwenye hazina ya fedha lakini rushwa siyo tu kuhusu watawala binafsi wanaoiba mali ya taifa lao ili kuishi kwa starehe ni kuhusu pia kujenga mfumo mzima wa utawala wakisaidiwa na wawezeshaji wa nje ya mipaka yao alisema mkuu wa shirika la marekani la kuratibu misaada ya kimataifa usaid samande power ni kuhusu kutumia mfumo wa kifedha wa kimataifa usio wazi ili kupora kwa kiwango kikubwa na cha kimataifa kwa usaidizi wa wawezeshaji hawo wasio na sura rasmi na ni kuhusu kutumia rushwa kushawishi siasa na sera za nchi nyingine na kuunda upya kanuni za kimataifa na kushawishi taasisi za kimataifa kwa namna ambavyo inaonekana kutumikia maslahi yao alisema pawa mwanasiasa mfisadi aliyechaguliwa kwa usaidizi wa jirani mwenye nguvu atatumia nafasi yake kuunda mfumo wa ufisadi ulokita mizizi katika sekta zote za kiuchumi na kama malipo atawapa wafadhili wake faida kubwa hata kuwaruhusu kiasi fulani cha udhibiti uwekaji mifumo uwezeshaji utumikaji wa rushwa ili kupata manufaa ya kisiasa nje ya nchi hizi ni sura za ufisadi wa kisasa alisema power umoja wa mataifa unakadiria kwamba rushwa inaharimu nchi zinazoendelea12 dola kila mwaka ambayo ni mara tis ya kiasi cha misaada yote rasmi ya maendeleo inayotolewa kila mwaka kwa kujibu marekani inabadilisha mtazamo wake ili kukabiliana na sura za kisasa za rushwa kwanza tunataka kupunguza fursa za rushwa ndani na kimataifa pili pale ambapo rushwa inatokea tunataka kuongeza gharama yake ili kuizuia ikiwa ni pamoja na kufadhili mitandao ya kimataifa ya waandishi wa habari wachunguzi na wanaharakati ambao wanaweza kusaidia kufichua mipango tata ya nchi nyingi na tatu tunataka kuhamasisha tabia njema na uadilifu ili watumishi wa umma waliosimama imara wapate tuzo na viongozi wa sekta binafsi wafanye maamuzi ambayo yanaboresha juhudi za kupambana na rushwa badala ya kuzifanya ziwe mbaya zaidi watendaji wa fisadi hubadilisha mbinu zao mara kwa mara ili kuendana na nyakati tunaimarisha zana zetu ili kutumia fursa za kihistoria za kuangamiza ufisaji unaofanywa na wanasiasa tunakaribisha ushirikiano na wale wote wanaojitolea kuhakikisha kwamba rasilimali za umma zinatumika kwa manufaa ya umma hiyo imekuwa si ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani