kumekuchafrika hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya leo jumatano tarehe mosi februari mwaka wa223 jina langu ni patrick ndimana na mimi ni idi ligongo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote ya afrika mashariki na mazio makuu ikiwemo 255, radio, esalam, Storm fm git radio racom bunagana drc radio rurale kanyabayonga sayare radio ya kenya lulu fm malindi na ubc pamoja na mtandao wetu wa voa swahilicom katika ripoti zetu leo papa francis ambaye yuko ziarani nchini drc amelani kile anachosema ni sumu ya uchoyo inayosababisha mizozo barani afrika katika taarifa nyingine hadi ya asilimia 50 ya dawa katika eneo la afrika magharibi hazikidhi vigezo vinavyostahili au ni feki kwa mujibu wa umoja wa mataifa ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa lakini kwanza anamkaribisha la mwenzangu idi ligongo akusomea habari za dunia zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika msomaji ni mimi idi ligongo serikali ya somalia imepeleka maelfu ya wanajeshi wapya iliyoandikisha katika mataifa jirani kwa ajili ya mafunzo ili kuboresha jeshi katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa al shabab kwa mujibu wa mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa somalia katika mahojiano maalum na voa mshauri huyo hussein sheikh ali amesema somalia imepeleka wanajeshi 3 kwa kila nchi za eritrea na uganda katika wiki kadhaa zilizopita amesema kwamba wanajeshi zaidi ya 6 watakaoandikishwa watapelekwa ethiopia na misri ameiambia voa kwamba wanataka kuwa na wanajeshi 15 walio tayari katika mwaka huu wa 223 mazungumzo yake ya voa yalikuwa ya ana kwa ana akiwa jijini washington ambapo alikutana na maafisa wa marekani ili kutafuta uungwaji mkono zaidi kwa somalia kiongozi mwenye nguvu wa washirika wa alqaida katika eneo la sahel amekuwa katika mazungumzo ya siri na makundi yenye silaha kaskazini mwa mali ambayo yanaungwa mkono na islamic state kwa mujibu wa vyanzo vya karibu na mkutano huo mwanajihadi huyo ni yad aghali mwenye asili ya kie ambaye anaongoza kundi la gsim ambalo limekuwa likipambana na kundi lililojitangaza lenye ushawishi ndani ya sahel la islamic state siku za hivi karibuni amekuwa akifanya mikutano kaskazini mwa mali ikijumuisha na viongozi wa makundi ya wenye silaha ambayo yamekuwa yakipambana kwa vita kali na kundi la wanajihadi la islamic state kwa mujibu wa chanzo wamethibitisha kuhusu kufanyika kwa mazungumzo lakini hawakutoa maoni yoyote kutokana na tetesi zinazoongezeka kwamba gsim itajiunga na makundi hayo hadi asilimia 50 ya dawa katika eneo la afrika magharibi hazikidhi vigezo vinavyostahili au ni feki umoja wa mataifa ulionya jumanne katika ripoti kuhusu biashara haramu ya bidhaa za matibabu ambayo inaweza kusababisha dawa za kuuwa wadudu kutofanya kazi au maambukizi ya magonjwa hatari huko pia ikidhaufisha uaminifu katika mifumo ya afya ripoti kamili na patrik duwimana kati ya januari 27 na disemba 1 takribani tani 65 ya bidhaa za matibabu zilikamatwa huku afrika magharibi katika operesheni za kimataifa ofisi ya umoja mataifa kuhusu dawa za kulevya na uhalifu unodc imesema ingawa kuna kasoro katika kuripoti kuhusu biashara hiyo haramu na huenda idadi ya dawa hizo ikawa juu zaidi kote eneo la kusini mwa jangwa la sahara hadi dola milioni47 zinatumiwa kila mwaka kutibu watu waliotumia dawa oshi za malaria au zisizokidhi vigezo vinavyostahili ripoti hiyo imesema na hadi vifo laki 2 vinahusishwa kila mwaka na matumizi ya dawa za malaria zisizokidhi vigezo kulingana na takwimu za shirika la afya duniani zilizotajwa na ripoti hiyo mbali na hatari ya bidhaa gushi na dawa zilizotengenezwa vibaya ambazo hazifanyi kazi na mbaya zaidi kusababisha maambukizi ya magonjwa hatari ripoti hiyo imeonya pia juu ya dawa halali kutumiwa kwa njia zisizoidhinishwa unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington whitondc waziri wa ulinzi wa ukraini oleksii reznikov alitembelea paris kwa mazungumzo na viongozi wa ufaransa jumanne ya kutoa msukumo wa kupata ndege za kivita kusaidia kiev kukabiliana na uvamizi wa rusia wa mwaka mzima maafisa wa ukraine wametoa wa mwito kwa washirika wake wa magharibi kupeleka ndege ili kupambana na mashambulizi ya rasia lakini mpaka sasa mwito huo umekabiliwa na hali ya wasiwasi alipoulizwa na wanahabari kama ufaransa inafikiria kupeleka ndege za kivita nchini ukraine rais wa ufaransa emmanuel macron jumatatu alisema kwamba hakutakuwa na kitu kama hicho ambacho kimehadiwa lakini akaeleza masharti kadhaa kabla ya jambo hilo halijachukuliwa ya yanajumuisha ndege kutogusa ardhi ya rasia na kusababisha kuongezeka mtafaruku na kwamba haitadhofisha uwezo wa jeshi la ufaransa rais wa marekani jumatatu alisema marekani haitapeleka ndege zake za 16 nchini ukraine na marekani jumanne imeishutumu rusia kwa kukiuka mkataba wa udhibiti wa silaha za yuklia start ikisema kwamba moscow ilikataa kuruhusu shughuli za ukaguzi ndani ya russia mkataba ambao ulikuwa ni nguzo muhimu ya katika juhudi za udhibiti wa silaha za nyuklia baada ya vita baridi ulianza mwaka2m na, na uliongezwa mwaka 2 kwa miaka mitano zaidi inaweka kiwango cha mwisho cha idadi ya vichwa vya nyuklia vya kimkakati ambapo marekani na rusia inaweza kutumia kwa makombora ya ardhini na makombora ya nyambizi kwa pamoja mataifa mawili bado yanajumuisha takriban asilimia ya 9 ya vichwa vya nyuklia duniani wizara ya mambo ya nje ya russia imesema kwamba rasia imekuwa ikifanya yale ambayo yanatakiwa kufanyikana licha ya marekani kueleza kwamba imekuwa ikizuia ukaguzi kufanyika na kutatiza haki yake ya msingi chini ya mkataba na kusitisha udhibiti wa silaha za nyuklia kwa marekani na rusia <tune> papa francis amelaani kile alichokiita sumu ya uchoyo inayosababisha mizozo barani afrika alipoanza ziara yake nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo jumanne akisema nchi tajiri zinapaswa kutambua kwamba watu wana thamani zaidi kuliko madini yaliyo chini yao patrick nduimana anaesoma ripoti ya shirika la habari ya r maelfu ya watu walishangilia yalipokuwa wakisafiri kutoka uwanja wa ndege hadi mji mkuu wa kinchasa akiwa ndani ya gari lake la Pop mobile huku wengine wakiondoka kwenye nafasi zao kukimbizana na gari lake wengine wakiimba na kupeperusha bendera jisera, jisera. lakini hali ya furaha mojawapo ya mapokezi mazuri zaidi ya safari zake za nje iligeuka kuwa huzuni wakati papa mwenye umri wa miaka 6 alipozungumza na viongozi kwenye ikulu ya rais halilaani aina mbaya za unyonyaji ambazo sio za ubinadamu nchini kongo ambapo utajiri mkubwa wa madini umechochea vita watu kuhama makazi yao na ondoeni mikono yenu r ondoeni mikono yenu afrika acheni kuinyonga afrika sio mgodi wa kugawa au eneo la kuporwakongo ina baadhi ya akiba zenye thamani zaidi duniani za alimasi dhahabu shaba kobalt, bati tantalum na litium lakini hizo zimechochea mizozo kati ya wanamgambo wanajeshi wa serikali na wavamizi wa kigeni uchimbaji madini umehusishwa pia na unyonyaji usio wa kibinadamu wa wafanyakazi wakiwemo watoto na uharibifu wa mazingira ni jambo la kusikitisha kwamba ardhi hizi na kwa ujumla bara nzima la afrika zinaendelea kustahimili aina mbalimbali mbali za unyanyaji sumu ya ulavi imepaka almasi zake damu papa alikuwa akisoma hotuba yake kwa kitaliani huku watu wakimsikiliza mkalimani wa kifaransa na kupiga makofi kila mara ikiwa na matatizo chungu nzima eneo la mashariki mwa kongo limekumbwa na machafuko yanayohusiana na athari za muda mrefu na tata za mauwaji ya kimbari ya mwaka 99 katika nchi jirani ya rwanda kongo inashtumu rwanda kuunga mkono kundi la waasi la nalopambana na, na wanajeshi wa serikali mashariki mwa nchi lakini rwanda inakanusha madai hayo rais wa congo feli chisekedi akizungumza kabla ya papa ameshtumu nchi jirani ya rwanda kufanya hali kuwa mbaya zaidi seta, seta ni kwa muktadha huo tunahimiza na kuomba ushirikiano wenye manufaa kwa pande zote mbili katika uchimbaji wa madili yetu na uchimbaji wa mali zetu ili zichangie katika fursa za ajira vilevile uboreshaji wa hali ya maisha ya wananchi wetu papa hakuhitaja rwanda katika hotuba yake au kuchukua msimamo katika malumbano kati ya jirani hao wawili msemaji wa serikali ya rwanda hakupatikana mara moja ili kutoa maelezo watu wanaokadiriwa kuwa sawa na milioni 5 na lk7 ni wakimbizi wa ndani nchini kongo na milioni26 wanakabiliwa na njia kali hasa kwa sababu ya athari za mzozo wa kivita kulingana na umoja wa mataifa leo jumatano papa anaadhimisha ibada ya misa kwenye uwanja wa ndege wa kinchasa ambayo inatarajiwa kuhudhuriwa na zaidi ya watu milioni moj atakutana pia na waathirika wa machafuko kutoka eneo la mashariki francis atakuwa kinchasa hadi siku ya jumaa ambapo baadaye atasafiri kuelekea sudani kusini nchi nyingine inayokumbwa na mzozo na umaskini hii unasikiliza ni kumekuu cha afrika idi ligongo anakusomea habari zaidi za dunia waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alitembelea eneo la katikati ya israel na ukingo wa maghrib akitaka pande zote mbili kupunguza ghasia za karibuni na kufanyia kazi kupatikana suluhisho la muda mrefu lakini marekani ilikuwa na wakati mgumu wa lengo lake la suluhisho la mataifa mawili blinken alikutana na waziri mkuu wa palestina mahmud abbas ramallah baada ya mkutano wa mapema wa jerusalem na waziri wa ulinzi wa israel yoagulant ambaye amemhakikishia ahadi ya marekani ya usalama kwa israel kuwa ipo madhubuti blinken aliahidi dola milioni50 za usaidizi wa uchumi kwa palestina kwa kipindi cha miaka miwili ijayo juu ya msaada wa dola milioni890 ulioahidiwa awali na huduma za kazi za simu za foji katika ukingo wa magharib na beijing imefikia kinga ya muda na mlipuko wake wa covid9 unakaribia kumalizika afisa wa afya wa mji amesema jumanne katika ishara nyingine kwamba wimbi la virusi hivyo vya china linamalizika maambukizi yalikumba taifa hilo lenye idadi kubwa zaidi ya watu ulimwenguni toka chama tawala cha kikomunisti kilipoondoa kwa ghafla sera, sera ya maambukizi sifuri ya covid19 mwezi uliopita hospitali zilijaa wagonjwa sehemu za kuchomea maiti zilifurika katika miji mikubwa ikijumuisha beijing licha ya kwamba kiwango cha mlipuko imekuwa ni vigumu kuthibitishwa kutokana na taarifa rasmi kuaminika kuwa ndogo ikilinganishwa na hali halisi ya maambukizo lakini kumekuwa na ishara ya maambukizi kupungua huko serikali wiki iliyopita ikisema kwamba idadi ya vifo vya covid-19 nchini kote imeshuka kwa karibu asilimia 80 toka januari naendelea kusikiliza matangazo ya kumeku cha afrika kutoka washington dc waendesha mashtaka nchini kenya wamemfungulia mashtaka mwanaume anayedaiwa kuwa mpenzi wa zamani wa mwanaharakati wa mapenzi ya jinsia moja edwin chiloba kwa mauaji yake mwili wa chiloba ulipatikana kwenye sanduku kando ya barabara mapema mwezi jana tukio ambalo lilizua hofu ya uhalifu wa chuki victoria amunga ana ripoti kutoka nairobi mridhi anasimulia ripoti yake wakili wa serikali ya kenya antony fethar aliiambia mahakama jumanne kwamba wachunguzi wamekusanya ushahidi unaomhusisha mpenziwe chiloba jakton odiambo na kifo hicho odhiambo mpiga picha wa kujitegemea alifika mjini eldoret jumanne kujibu mashtaka ya mauaji hata hivyo mshukiwa huyo hajakiri wala kukanusha mashtaka hayo odiambo alijitokeza pamoja na washukiwa wengine ambao waliachiliwa huru baada ya waendesha mashtaka kudhibitisha kwamba hawajahusishwa na mauaji hayo wakili antony fedha hapa anaeleza the to no kwa mshukiwa wa pili hadi watano hatuna ushahidi wa kuendelea kuwaweka rumande wanaweza kuachiliwa isipokuwa kwa mshukiwa wa pili wat na wa4 bado tunawahitaji kuripoti kwa afisi ya mwendesha mashtaka mjini eldoret mara moja kwa mwezi kwa muda wa miezi mitatu ili kurekodi taarifa zaidi dci ni kurugenzi ya uchunguzi wa jinai nchini kenya kulingana na shirika la habari la asote press wachunguzi wamebaini kwamba mauaji hayo hayakuwa uhalifu wa chuki shirika hilo lina ripoti zaidi kwamba wachunguzi wanaamini kwamba mauaji hayo yalihusiana na mapenzi ya mzunguko wa watu watatu wengi wa kundi la mapenzi ya jinsia moja lgbtq nchini kenya walihofia kwamba chiloba alilengwa kwa uegemezi wake kimapenzi pamoja na wanaharakati wake mwana mwanapatholojia mkuu wa serikali ya kenya johansen oduor alisema kwamba chiloba mwanamitindo na mbunifu wa mitindo mwenye umri wa miaka 25 alikuwa amekabwa haji kufa mauaji hayo yalivutia umakini wa kimataifa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya marekani ne price alihimiza mamlaka nchini kenya kuchunguza kwa kina alihimiza mamlaka ya kenya kuchunguza kwa kina kisa hichomamlaka za namibia zinasema majangili waliua faru 87 mwaka jana karibu mara mbili ya mwaka 221 namibia inahifadhi idadi kubwa ya faru weusi duniani wanaolinda mazingira wana majangili wanaotafuta pembe za faru hao kwa ajili ya masoko ya asia wanalenga mashamba ya kibiashara ya namibia kama anavyoripoti vita angula kutoka windhok patrick nduwimana anayesoma ripoti kamili urikob afisa uh, mkurugenzi mkuu wa shirika la ameiambia kwamba hapakuwa matukio ya ujangiri wa faru katika hifadhi ya faru nchini namibia kwa kipindi cha miezi 3 iliyopita hata hivyo amesema ujangiri ni changamoto kubwa katika hifadhi ya kitaifa ya tosha yenye zaidi ya hekta milioni mbili na kwenye mashamba ya kibiashara ambapo faru wamekuwa vivutio vya utalii kusema the... kweli ujangili wenye ardhi ya jamii katika hifadhi mara ya mwisho tulishuhudia ujangili ulikuwa wakati wa kufungwa kwa shughuli zote kutokana na janga la covid19 ambapo ilikuwa mwaka b2 huo ulikuwa ujangili wa mwisho tuliouona katika hifadhi yetu lakini ujangili bado unaendelea tosha na kwenye ardhi ya watu binafsi na huko ndiko majangili wanalenga sasa wiki iliyopita kamati ya bunge kuhusu rasilimali za asili ilikutana na wadau mbalimbali katika sekta za utalii na mazingira kujadili kuongezeka kwa ujangili mkurugenzi wa mbuga za wanyamapori na hifadhi kwenye wizara ya mazingira benet kauhure alisema majangiri wanalenga hifadhi ya kitaifa kutokana na ukubwa wake ambapo inakuwa vigumu kuilinda They exist. makundi mbalimbali mbali ya wahalifu yanaendesha shughuli zao chini ya kiwalenga faru popote walipo na wakipata fursa nyingine ndogo watashambulia na watashambulia tena msemaji wa wizara ya mazingira romeo muyunda amesema ingawa matukio ya uwindaji haramu wa ndovu yalipungua sana katika miaka kadhaa iliyopita ujangiri wa faru bado ni changamoto kubwa wizara ilieleza wasiwasi wake kwa kuzingatia ukweli kwamba tumerekodi faru 87 waliowawa mw222 ni wazi kuwa hii ni kati ya idadi kubwa zaidi lakini siyo idadi kubwa zaidi ya ujangili ambao tumerekodi tulikuwa na faru 4 waliorekodiwa mw22 na, na vile vile a 2 mwaka 1 na faru mwaka na hadi sasa mwaka huu ni faru mmoja tu aliyeuawa ujangili ulipunguza idadi ya faru weusi barani afrika katika miongo ya hivi karibuni na mnyama huyo anachukuliwa kama kiumbe kilicho hatarini namibia ina faru weupe 8 na faru weusi 18 tunasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswaheli ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu na kwenye mtandao wetu wa www mara moja burudani ya muziki Thank <laughs> <laughs> you. wetu tumejaliwa maaidhaa ya kiswahili ya sauti ya america sasa inakuletea jukwaa la vijana na leo katika jukwaa la vijana tunaangazia tatizo la ukosefu wa ajira miongoni mwa walio wa katika umri wakati ya miaka15na34 huko juu hali hii inaelezwa zaidi katika ripoti kutoka taasisi ya taifa ya takwimu ya afrika kusini Start south africa ambayo imeonyesha kiwango cha ukosefu wa ajira nchini humo kilipungua kwa asilimia1 kutoka 339 katika robo ya pili hadi asilimia 329 katika robo ya tau ya maa222 mwandishiwetu brin bich wa pretoria anatupasha zaidi katika makala hii ya jukwaa la vijana kiwango cha ukosefu wa ajira nchini afrika kusini kilishuka katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu katika miezi mitatu iliyoishia septemba mwaka jana huku zaidi ya ajira laki2 zilipatikana katika kipindi hicho licha ya hali ya kudorora kwa uchumi na kukatika katika kwa umeme kuzidi kulikumba taifa hili utafiti kutoka taasisi ya takwimu ya taifa ya afrika kusini start SCA, ulioonyesha kiwango cha ukosefu wa ajira kilipungua kwa asilimia 1 ha 329 katika robo ya tat kutoka asilimia 339 katika robo ya pili mwaka jana taasisi ya taifa ya takwimu ya imeripoti kuwa viwanda biashara ujenzi na usafirishaji vilirekodi faida kubwa zaidi za ajira huku ajira nyingi zikipotea katika idara mbalimbali za fedha kazi za ndani migodini na katika sekta ya kilimo mchumi na mkuu wa kituo cha utafiti cha nassens advisory ashl van deir anasema japo hilo ni swala la kujivunia lakini bado kiwango cha ajira kipo chini viwango vya ajira viko chini sana kuliko vile tunavyotaka lakini nadhani ni hiyi fursa katika nchi yetu na hapa katika taasisi yetu tunaajiri watu ili kuziba pengo la ukosekanaji wa ajira the and the and to f- idadi ya watu wenye umri wa kufanya kazi imeongezeka pia hadi kufika l144 40 sawa na asilimia 4 katika robo ya tatu ya mwaka jana na vijana wenye umri wa miaka 15 hadi 24 na miaka 25h34 walirekodi viwango vya juu zaidi vya ukosefu wa ajira nasema kiwango cha ukosefu wa ajira hapa afrika kusini bado kiko juu kwa kundi la watu weusi ukilinganisha na makundi mengine ya watu nchini humo idadi kubwa ya wasio na ajira ni vijana na kwa mjibu wa waluni mmoja kati ya vijana wasomi amesema kila anapotuma maombi ya kazi barua zake huwe kwa really applying... nimekuwa nikituma maombi tangu mwaka wa like... natamani ningekuwa najibiwa kusema kweli huwekwa kampunit kiongozi mkuu kutoka taasisi ya takwimu rusenga maleki anakiri licha ya kiwango cha ukosefu wa ajira kupungua takwimu za hivi punde zinatoa picha ya jinsi vijana weusi wa kiafrika na hasa wanawake wanavyoendelea kuwa waathirika wakuu wa tatizo la ajira hapa afrika kusini kusinikwanza vijana hawana uzoefu suala la pili ni kuhusu wanawake na nyanja zote za maisha linapokuja suala la umaskini ndio wanaotaabika zaidi kwa hiyo kuna mambo mengi yanayoungana katika a ukosefu wa ajira hasa kwa vijana ni tatizo ambalo linazikumba nchi nyingi barani afrika na wengi wamekuwa wakilalamikia serikali zao kwa kushindwa kuweka mipango muhimu ya kuwawezesha vijana na kuwatengenezea mazingira ya wao kujiajiri mchambuzi wa uchumi hapa afrika kusini gorji kagogo anaelezea kiundani zaidi ufumbuzi wa tatizo la ukosefu wa ajira kwa nchi za kinachotakiwa kufanyika ni vitu viwili moja ni kubadilisha mifumo ya elimu juu ya elimu ya ujasiriamali pili ni serikali zetu za nchi za afrika lazima ziangalie zipitie vyema juu ya sera zao za uwekezaji ziwe rafiki kwa watu wote ambao kwenye sekta binafsi sekta binafsi ndo nguzo mama inayoweza kutatua tatizo la ajira kwenye nchi zetu za kiafrika ukiangalia mtu anayetaka kuanzisha kampuni kwenye baadhi ya mataifa unataka kuanzisha kampuni fulani kupata hivyo vibari tu ni shughuli pevu bado kuna muundikano mkubwa wa kodi kodi ni nyingi ambazo mtu anaamua kusema kusemak okay, ngoja ni niendelee kubaki kwenye nchi yangu sina haja kwenda kuwekeza kwenye nchi fulani ziko nchi kadhaa zimekuwa juu ya tatizo hili kwamba kuna ukilitimba mwingi mwingi sana juu ya namna gani unaweza ukapata vibari gani unaweza ukapewa nyaraka za kukuhararishia kazi yako iweze kufanyika wasijue kwamba kumcherewesha mwekezaji kupata namna ya kuwekeza kwenye nchi husika ni kuendelea kuwanyima haki kuwanyima fursa watu wao kwenye mchakato mzima wa kuweza kupunguza tatizo la ajira tatizo la ajira hapa afrika kusini limekuwa likiongezeka kila mwaka na kuathiri idadi kubwa ya raia wa kigeni kwa madai kwamba ndiyo ambao wamekuwa wakipora ajira zao lakini kwa mjibu wa georji kagogo wageni wengi wanaoishi hapa afrika kusini hufanya shughuli zao wenyewe hawachukui ajira zao hawa wenyeji isipokuwa wa hawa wageni wanakuja kufanya kazi za kila aina ambazo pengine wakazi wamezibeza mwisho wa siku wanajikuta kwenye ushindani wa ajira wenyeji wamesahaurika au wako nyuma akizungumza katika maadhimisho ya chama cha anc yaliyofanyika januari 8 mwaka huu katika jimbo la free state rais sirili ramaposa alisema mamilioni ya vijana wa afrika kusini wenye umri kati ya miaka 18 a35 hawako katika ajira elimu au mafunzo na alisema lazima serikali iendelee kuweka kipaumbele cha kuajiri vijana brsut america pretoria afrika kusini kabla ya kukamilisha matangazo haya pata muktasari wa habari za dunia na idi ligongo serikali ya somalia imepeleka maelfu ya wanajeshi wapya walioandikishwa katika mataifa ya jirani kwa ajili ya mafunzo ili kuboresha jeshi katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa al-shabab kwa mujibu wa mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa somalia kiongozi mwenye nguvu wa washirika wa alqaida katika eneo la sahel amekuwa katika mazungumzo ya siri na makundi yenye silaha kaskazini mwa mali ambayo yanaungwa mkono na islamic state kwa mujibu wa vyanzo vya karibu na mkutano huo waziri wa ulinzi wa ukraine oleksii reznikov alitembelea paris kwa mazungumzo na viongozi wa ufaransa jumanne ya kutoa msukumo wa kupata ndege za kivita kusaidia kivu kukabiliana na uvamizi wa rasia wa mwaka mzima marekani jumanne imeshitumu rusia kwa kukiuka mkataba wa udhibiti wa silaha za start ikisema kwamba moscow ilikataa kuruhusu shughuli za ukaguzi ndani ya russia waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alitembelea eneo la katikati ya israel na ukingo wa magharibi akitaka pande zote mbili kupunguza ghasia za karibuni na kufanyia kazi kupatikana kwa suluhisho la muda mrefu lakini marekani ilikuwa na wakati mgumu wa lengo lake la suluhisho la mataifa mawili matangazo ya alfajiri kutoka idha ya kiswahili ya sauti ya amerika yanakamilisha muda wake kwa leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi bmj muridhi mwelekezi wetu jumbe hamza naitwa patrick nduimana hewani nimeshirikiana na idi ligongo kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema