ivisasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington saa saba mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shumari umati mkubwa wa watu umemshangilia papa francis alipokuwa kisafiri na gari yake katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kinshasa siku ya leo jumanne akianza ziara yake ambayo itaangazia gharama ya kibinadam ya miongo kadhaa ya vita katika nchi hiyo kubwa ya afrika ya kati francis ndiye papa wa kwanza kuzuru kongo tangu papa john paul wa pili 985 wakati ilipokuwa bado ayajulikana kama zaire takriban nusu ya wakazi milioni 90 nchini kongo ni wakatoliki mkutano wa kilele wa wakuu wa nchi na serikali wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa afrika hii leo utajadili hali ya kisiasa na usalama katika eneo hilo mkutano huo wa siku mbili ulianza jana mjini windok mkutano huo wa kilele uliotanguliwa na kamati ya mawaziri ya kikao cha chombo hicho jana naye rais hagengeiob ataongoza mkutano huo kwa nafasi yake kama mwenyekiti wa chombo cha ushirikiano wa siasa ulinzi na usalama mkutano huo unaojumuisha nabibia mwenyekiti wa sasa zambia mwenyekiti anayokuja na afrika kusini mwenyekiti anayemaliza muda wake unatarajiwa kujadili na kutafuta njia za kushughulikia hali ya kisiasa na usalama katika kanda hiyo katika ufunguzi huo jana katibu mtendaji wa sadek elias magosi asisema mkutano huo utaendelea kujadili njia za kuimarisha amani na utulivu na endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kamati kuu ya kitaifa ya chama tawala cha african national congress anc huko afrika kusini inataka hali ya dharura ya kitaifa kutangazwa sawa na ile ilotangazwa kukabiliana na janga lacid-19 ili kusaidia kumaliza hali ya ukosefu wa umeme katibu mkuu wa anc fikile mbalula aliwaambia waandishi wa habari hii leo jumanne kwamba kamati kuu ya utendaji ya anc baada ya kutana imeitaka kamati ya kukabiliana na mzozo wa nishati inayomshauri rais syril ramafosa kuharakisha kazi yake rais wa afrika kusini seril ramafosa ambaye akuhudhuria mkutano wa jopo la kiuchumi duniani huko davos mwezi huu kwa sababu ya ukosefu wa umeme anatarajiwa kutangaza hatua mpya za kuongeza huduma za umeme wakati wa hutuba yake juu ya hali ya kitaifa hapo februari 9 watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi wameua watu 1 wengi wao kutoka jeshini katika shambulio la hivi karibuni kama hilo katika eneo kaskazini lenye utulivu la bukina faso jeshi lilisema leo jumanne maafisa kumi wa polisi wanajeshi wawili wa kikosi kisaidizi katika saidi ya jeshi na raia mmoja walifariki dunia kutokana na shambulio la kigaidi siku ya jumatatu katika eneo la fngt jeshi lilisema katika taarifa yake maafisa wengine kumi wa jeshi la polisi hawakupatikana na wengine watano kujeruhiwa katika shambulio hilo jeshi lilisema bukina faso mimojawapo ya nchi masikini na tete barani afrika maelfu ya wanajeshi polisi na raia wameuawa wamewaua na takriban watu milani mbili wamekimbia makazi yao tangu wanajihadi walipoanzisha uwasi katika nchi jirani ya mali mwaka 215 matarajio ya kuipatia ukraine ndege za kivita yalitarajiwa katika ajenda ya juu jumanne wakati waziri wa ulinzi wa ukraine oleksii reznikov alipotembelea paris kwa mazungumzo na viongozi wa ufaransa maafisa wametoa wito kwa washirika wao wa magharibi kutuma ndege hizo ili kukabiliana vyema na uvamizi wa rusia lakini hadi sasa wito huo umepokelewa kwa tahadhari hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha kwa undani kwa heri kwa sasa sauti amerika hapa washington dc leo kwenye sehemu ya kwanza ya kwa undani tunazungumzia ujio wa kiongozi wa kanisa katoliki papa francis nchini drc hivi leo akiwa na nia ya kujionea na kufahamu kwa karibu tatizo la usalama hasa mashariki mwa taifa hilo ambako makundi ya waasi yamekuwa akikabiliana na vikosi vya serikali kwa muda mrefu sasa kwenye sehemu ya pili tunaangalia mkutano wa washikadau wa jumuia ya afrika mashariki ambao wanafanya mkutano mjini kisumu kwa nia ya kuendeleza miradi ya maendeleo kwenye mataifa wanachama kukuletea kwa undani hivi leo jina langu harizon camal moja kwa moja tuingie katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo muda mfupi uliopita mkuu wa kanisa katoliki ulimwenguni papa francis amewasili ili kukutana na viongozi pamoja na waathirika wa ghasia mashariki mataifa hilo hii ni ziara ya 40 ya kimataifa ya kiongozi huyo ikiwa ya nne barani afrika na itampeleka pia kwenye taifa changa zaidi duniani la sudan kusini lililokumbwa na kasia pia niya yake kubwa ni kurejesha amani pamoja na awiono miongoni mwa pande zinazozozana papa francis akiwa kwenye ndege ya shirika la ndege la aita aliondoka kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa fumisino italy sa 2 asubuhi saa za huko wakati akiambanana na zaidi ya wanahabari 7 miongoni mwa watu wengine ndege yake imetua kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa njili kwenye mji mkuu wa drc wa kinshasa mwendo wa saa 9 jioni kwa saa huko kabla ya francis alikutana na takriban wahamiaji kumi na wakimbizi kutoka drc na sudan kusini ambao wanafadhiliwa na shirika la jesuit rancentro astaili mjini rome papa francis 215 alizuru kenya uganda na jamhuri ya afrika ya kati wakati 217 akitembelea misri mwaka 219 alitembelea moroco na kisha msumbiji madagascar na mauriius hapo septemba 219 ziara ya drc na sudan kusini ilikuwa ifanyike julai mwaka uliopita lakini ikakatizwa kutokana na jeraha la goti badala yake alituma waziri wa mambo ya nje wa vatican cardinali pietro paronin kwenye mataifa yote mawili kwa niaba yake wakati akielezea ya kuwa angezuru baadaye aprili 219 papa francis alifanya maombi na viongozi wa kanisa na pia wa kisiasa wa sudan kusini papa francis amezuru drc akifuata nyayo za mtangulizi wake papa john wa pili za kutembelea taifa hilo mwaka 1980 na 1985 takriban wakazi milioni 45 kutoka kwa jumla ya wakazi milioni mmoja wa drc ni wakatoliki zaidi ya watu milioni moja wanatarajiwa kuhudhuria misa kwenye uwanja mjini kinshasa hapo jumaatano basi ili kuelewa hali halisi ha, hivi sasa baada ya papa kutua drc naye bili imani akiwa drc bili nini kinachoendelea kufikia sasa tayari tumeona ya maandalizi yamekuwa vizuri rais chisekedi government yote nzima imejiandaa ili yapokelewe vizuri yamefanyika tumeona wale watoto ambao walikuwa wakiandaliwa iwapaone shada la maua tayari wameisha kuyafanya wakimpokea mkuu wa kanisa ka, ka, ka katholiki duniani mahali ambapo ta, ata ataongea na watu wakiwa ni wakristu wote wakiwa wakongomani wote ambao wanapatikana huko kinshasa tayari makao yamefanyika na ni makao mazuri mahali ambapo atafanyia hayo maandalizi yote ni wakongomani ndio wanashukuru kuona government ijitia pamoja na kumwandalia makao mazuri na mahali pote ambapo wamepita umeona ya kuwa watu wawako hapo wakipepea wakisalimia hiyo ujio wa wa mkuu wa eh, kanisa katolika A bili sijui kama pengine wakati unapotazama popote unapotazamia kuna viongozi wa kieneo wamefika pia kule kinshasa labda kutoka mataifa jirani au kitu kama hicho b bon, yale maneno yalikuwa yakisemeka lakini bado najua ya kuwa wale ambao walienda kuna wale ambao walitoka mjimbo zote za nchi ya congo ambazo tunazo jimbo makumi mbili na sita hata hapa jimboni kivu ya kusini watu walitoka kwenda huko kinshasa kwa ajili ya kumpokea kwa wale ambao walitoka ngambo ya nchi za kigenyi haya hatuku hatukmimi vinafsi sikuona kwa sababu ilikuwa ikisemeka yakuwa kuna marahisi wengine ambao wanaweza kufika lakini si bado sijaona uh, sasa ni wale tu ambao walitoka mjimbo zote ambazo tunazo ambao walienda wanasema itinao wanaweza kufika wangi walitoka kijamii wengine walitoka kwenye kanisa katoliki jimboni na kwenda kumpokea mkuu wa hiyo kanisa ambaye alifika leo tangu ziara papa francis ilipotangazwa kwamba atakuja atakujar Uh, miongoni mwa wakazi wamekuwa wakisema nini na matarajio yao ni nini ikizingatiwa kwamba anakuja kuangalia mambo au masuala ya usalama matarajio ya wakongomani wote sasa sisi ambayo tunaishi huku ngambo ambako kuna mzozo na wale warugaruga waeme ishirini uh, na tatu hiyo movement ambayo inaungwa mkono na nchi ya rwanda nchi ya uganda na yawezekana nchi zingine ambazo zina nguvu duniani ni kusema ya kuwa sisi tunatarajia amani ujio wake huo ujio wenye kuleta amani unajua mwaka ambayo ilipita alikuwa akiwazia ya kuwa anaweza kuwasili akapata magonjwa alikuwa akiwazia ya kuwa anaweza kufika mjini goma jimbo la kaskazini huko lakini hayakufanyika hayo tena fujo ikaanza wale wale wale watu wa movement em ishirini na tatu wakaanza fujo kwa sababu ilikuwa ikisemeka ya kuwa mkuu wa kanisa katoliki anaweza kufika mpaka goma ili aongee na watu ambao wanawashirika na hayo ambayo inapitikana huko sawa usalama mdogo vita ambayo tunayo huko lakini hayakuwezekana sasa hao wa wandugu ambao wanaendelea kuunga mkono hao wa rugaruga wa em ishirini na tatu Uh, wanaendelea tena walikuwa wakiwazia ya kuwa wakianza fujo eti ujio wa papa tena itarudia ita nyuma lakini sivyo mkuu wa kanisa katoliki naye amewaza ya kuwa hata hivyo kuna mahali ambapo hakuna usalama ndani ya nchi ya kongo sisi tunaenda huko tutaongea na wale ambao wanahusika wale ambao wameisha kupata shida kupitia hiyo vita ili tujui nini tunaweza kufanya kwa kuleta amani na nabili sijui kama kwamba inasemekana kwamba kutokana na hali ya usalama mashariki mwa congo papa francis hataweza kujifikisha kule lakini umesikia kama kuna mipango yoyote ya baadhi ya viongozi wa upande wa uasi ama wale waasi ambao wamepangwa kukutana na yeye mjini kinshasa haya hayo siya, mpango siyaisikia najua jua ya kuwa atakutanana njoo na watu ambao watakuwa walitokea goma watu ambao walikuwa wanatokea bukavu waongee don ni kusema jimbo ya kaskazini na jimbo ya kusini watu ambao wamekuwa ni wausirika ambao wameisha kupata shida kupitia hayo ambayo inapitikana yale ya usalama mdogo hayo vita ambayo tunayo ndio watakutana nao ili awasikilize malalamiko yao na wamwambie nini wanawaza inaweza kufanyika ile usalama irudie mahali ambapo rwanda na uganda wanatia usalama mdogo ngambo ya nchi ya kongo wakiunga hiyo eh, mvment mkono ili waendelee kuua waendelee kutora mali ya nchi ya congo kwa sababu ni hayo ndiyo tu ambao wanafanya na sijui kama tangu jumatatu hadi kufikia jumanne leo ambapo amefika kinshasa kumekuwa hali imekuaje katika eneo la vita kumekuwa na mashambulizi mapya ambayo yameripotiwa au hali imetulia kwa sababu ya ujio wake Ah, sivyowakati mvmentm ishirini na tatu ilikamata kichanga eneo ambayo tunaita kichanga hapo jana tena wakaanza kupigana wakapigana wakapigana ikaonekana jeshi la congo imewasukuma mbali na kukamata kikao kimoja ambacyo kilikuwa kimezingatiwa na hiyo mvmentm ishirini na mbili lakini walisogea mbali kwa sababu walikuwa wanapenda ti waende wakamate hata barabara moja ambayo inaenda huku inatoka kichanga na bunagana ili wakate tena njia yenye naweza kutuma watu wanatoka waingie goma wapate chakula na mengine kuna tarajia kwamba watu zaidi ya milioni moja watakusanyika kinshasa wakati akifanya misa hapo jumatano unapotazama labdaa na naona kishasa hali wa watu, wa wengi, ya watu ikoje waaurika wengi na hali ya usalama a itu katika mji huo haya kuna majeshi kuna mapolisi ambao wamewekwa kwa ajili ya usalama kwa ajili ya eh, kulinda watu kuna vitu ambavyo vimewekwa vyenye madawa vina vitu ambavyo vimewekwa kama hivyo nafasi ambao wanaweza kutunzia huyu ambayo anaweza kuwa amepata shida huyu ambao ameweza kuumia lakini kuna kabisa uh, wapolisi na, wa, na wanajeshi wa congo ambao wanaenda hata ku elfu saba na mia tano ambao wamewekwa hako kwa kulinda usalama ili kusiwe fujo kusiwe nini na nawaza ya kuwa kuna uh, yale ambayo tunaita vitu ambavyo vinaingia kinaganaga kwenye bichu ya usalama ambayo nao inaendelea ili tusipate yale ambayo inaaza pitikana beni kwa sababu wale ambao wako wako kinyume na mapenzi ya wakongomani wanaweza kuyafanya wawindwe vizuri wale ambao wanaweka bomu zenyi kuripuka kusiwe vifo kusiwe usalama mdogo kusiwe wakuumia kusiwe hata kama yanaweza kufikia lakini eh, na watunzwe hapo hapo eh, bila tatizo mimi nawaza ya kuwa kinshasa jisi tumeona hakuna shida watu wanaendelea kuzunguka watu wanaendelea kulindwa na usalama huko huko ziara ya mwisho ya kiongozi wa katholiki ilikuwa ni miaka ya drc wakati wa john paul wa pili mtangulizi wake sasa kuna kizazi au vizazi kadhaa ambavyo labda havifahamu ziara iliyofanyika wakati huo sasa vijana wa sasa wana matumaini yapi kutokana na ziara ya papa francis wanaelewa umuhimu wake na wana matarajio ya amani sasa kuna vijana ambao wanawaza kujio wa papa ni kwamba ni ujio tu sawasawa na kawaida haya mimi nawaza ya kuwa sivyo hiyo hiyo ujio ya papa ni kusema tumeisha kuanza kuambia vijana ya kuwa kwa wale ambao watakutana na, na na kiongozi mkuu wa kanisa katoliki waombe amani kwa sababu kiongozi mkuu anakutana na watu wakubwa sana duniani anakutanana na mapresidenti ambao wana nguvu duniani wale ambao tunajua kabisa wana nguvu duniani ni kusema wale vijana wale wakuu wa makanisa mapadiri ambao watakutanana nao wale ambao eh, ni waongozi wa nchi ambao watakutanana ni kufanya nguvu yote wamwombe mkuu wa kanisa katoliki ili asaidie wakongomani amani ipatikane ili awaambie hiyo manchi ambayo inaendelea kusumbua nchi ya kongo kupitia rwanda na uganda ambao wanaunga em ishirini na, na, na, na tatu mkono kwa kuwapatia vifaa vya vita wawambie waache hayo maneno wakongomani nao wanaaja waishi amani wanahaja wa, watumie mali ya nchi ya kwao woo wenyewe wakiitumikisha imani ningetaka utueleze kwamba wakongomani wanahisi kwamba kwa vile ye anatembelea sudan kusini labda pengine angetembea pia kwenye mataifa jirani yanayolaumiwa kuufadhili wale waasi kama vile uganda na rwanda wanahisi kwamba labda pia angetembea kwenye mataifa jirani ha, ndiyo hayo ni tarajio ambayo wa wakongomani wanayo ya kwamba angeenda huko kwenye nchi jirani au aongeleshi lakini yeye mwenyewe amekuwa na mpango wa kwake anasema iti akitoka kongo anaenda sudan na hatuwezi kumuzuia kwa hayo yawezekana atapitia kwa kuongelesha hizo nchi munjia yingine diplomasia nayo na, ina iko na naweza kuipitia kwa kuongelesha hizo nchi ambazo zinaunga mkono rwanda na uganda na hizo nchi nazo zinaweza kukataza wale ambao ni rwanda na uganda wasiendelee kuunga mkono hiyo eh, movement hii wale ambao ni waasi wa m ishirini na, na tatu na kusema ya kuwa uh, ile inaweza kufanyika anaweza kuwaita uh, wakifika hata vatican anaweza kuwaipitia hata barua ambacho anaweza kuandika na kuwambia waache hii wala anaweza hata kuyasema si kwamba anaweza kwenda tu huko wakati anaweza kuwa iko anafanya eh, kanisa na wengine kwa kusoma misa anaweza kuyasema nawaambia kwa kusema kweli kwa kweli tunaiwakuwa wakongomani wanasumbuka kwa kupitia nchi ya rwanda nchi ya uganda na hiyo wakongomani wanaweza kusema amefanya kazi kwa sababu naye ameyasema na mengine wengi wasikilie pale si kwamba tu anaweza kwenda huko ndiyo kwenda ni ya lazima lakini akiyasema hata kwenye wakongomani wako wanasikia ni ya lazima sana nayo zaidi ili yale ambayo yanaunga mkono wale wa ndugu ambao ni rwanda na uganda kwa sababu hata kama kuna eh, siasa ambao wale wapresidenti wawili wanafanya tunaweza kusuhia ya kuwa eh, wenye rwanda wenye huko rwanda wany, wa uganda ni kusema kuwa wote ni wandugu na sisi wote ni binadamu hata kama wale wa wapedenti wao wanataka kua wakongomani ashariki sana bili imani mchambuzi wa maswala ya kijamii na kisiasa kutoka jimbo la kivu kusini katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika muda usio mrefu tutaingia kwenye sehemu ya pili asante sana bili naendelea kusikiliza kwa undani kutoka igaaya kiswahili ya sauti amerika karibu kwenye sehemu ya pili ambapo tunaangazia mkutano wa wajumbe wa ngazi ya juu kwenye jumuia ya afrika mashariki wanaokutana kwenye kikao cha siku tano kuanzia jumatatu mjini kisumu kenya ili kutathmini miradi ya mabilioni ya dola inayosimamiwa na halmashauri ya ziwa victoria maarufu kama lake victoria Basin commission lvbc yenye makao yake makuu nchini kenya ndani ya kipindi cha miaka mitano iliyopita halmashauri hiyo imekuwa ikisimamia miradi sita mikubwa nchini uganda Kenya, burundi tanzania na rwanda akizungumza wakati ofunguzi, wa ufunguzi wa kikao hicho jumatatu katibu mkuu wa halmashauri hiyo d masinde bwire amesema kwamba lengo lao ni kuhakikisha utangamano wa ajenda ya jumuia ya afrika mashariki amesema kwamba lengo kuu la miradi hiyo ni kuhifadhi mazingira pamoja na kuangamiza umaskini miongoni mwa wakazi wa mataifa wanachama vile, vile wanalenga kutunza matumizi ya ziwa victoria kwa kuhakikisha mazingira safi baadhi ya miradi ya kimazingira nchini kenya inafanyikia siaya na busia masaka na uvende nchini uganda chihere nchini rwanda muhinda huko burundi na magu nchini tanzania miradi hiyo ambayo ni pamoja na upanzi wa miti usafi wa maji utunzaji wa misitu pamoja na mabomba salama ya usafirishaji wa mafuta inakadiriwa kunufaisha zaidi ya familia 80 kulingana na ripoti kutoka kwa hali mashauri hiyo sasa hivi tunaungana na Gordon sakwa ambaye ni mwanamazingira kutoka benki ya dunia na ambaye sasa hivi yuko kwenye mradi wa unyunyizaji maji kutoka kwenye mto nzoia unaopeleka maji yake kwenye ziwa victoria karibu na kunakofanyikia kikao cha sasa karibu sana sakwa na kwanza kabisa tuelezee mnachofanya hivi sasa kimazingira na katika hali ya kuinua maisha ya wakazi wa eneo hilo asante sana vile umesema vizuri naitwa godwin sakwa na mimi ni mwanamazingira nimefanya mambo ya mazingira kwa muda wa miaka kumi sasa na kwa sasa hivi tuna tuna-, tuna, tuna implement mradi wa unyunyuziaji wa maji tuko na shirika la national irrigation authority ambayo tunatengeneza E, tunaziita canals ama mitaro ya maji na tunafanya irrigation ya sia e, ya kaunti na busia county madhumuni yetu ni kufanya unyunyuziaji wa maji kwa mashamba e, takribani eka, e, 20,000 acres alafu wakulima watapanda high value crops na pia kutakuwa na mchele lakini sana sana tunaangalia pia mambo ya environmental conservation ambayo pia katika huu mradi tunatengeneza vitu vinahitwa ambazo zinasaidia zina kupunguza mambo ya mafuriko budalangi na kuhakikisha kwamba wananchi wetu pia wanakuwa protected from mambo ya flooding. umetaja budalangi kwangu naona kama mko upande wa nyanza sijui kama mko kwenye mto gani kwa sababu tunapozungumza kuna mkutano wa kimazingira wa viongozi wa kutoka jumuia ya afrika mashariki sasa hivi mnafanya unyujiziaji kutoka mto upi sasa tuko kwenye mto ambao unaitwa unaitwa tuna- actually unaitwaloazoili river na huu mto ni mto unatoka cherengani pande za kitale eldoret and then unakuja unaingia kwenye lake victoria kupitia upande wa buthia sasa hivi viongozi ambao wanakutana kisumu wanazungumzia mojawapo maswala ya kuhakikisha kwamba ziwa hilo linakaa likiwa safi na lilindwe ili mazingira yake yaendelee kusaidia watu wa jumuiya ya afrika mashariki wakati nyinyi mnaponyunyizia maji mnahakikisha vipi kwamba mto huo pamoja na mito mingine haichafuki na inadumishwa kwa katika huu mradi wetu tuko na mambo inaitwa environmental awareness ambayo tunasaidia wakulima kufanya ile ukulima inaitwa sustainable agriculture inapunguza mambo ya na hiyo mambo ya soil erosion, na pia wanafanya ile ukulima ambayo hauna madhara kwa mazingira kwamba wanatumia organic farming ile mbolea ya ngombe wanatumia ile chi na tunawaambia wasitumie sana hii mambo ya chemical so tuko na hiyo program ya kufanya awareness kwa wakulima wetu so sisi sana sana tunapunguza mambo ya ya tion ya river rizoia na unajua ni mambo ya nitrogen na phosphorus na hiyo pia ina ina ni shida kubwa sana katika katikaziwa wanasa kwa mara nyingi tunasikia mikutano ambayo inafanyika kwenye miji mikubwa kama vile kisumu nairobi na kwingineko na inafanyika ikiwa imeongozwa na viongozi wa kieneo sijui kama we unaona kama wananchi wa kawaida wanahusishwa kwenye mikutano hii au kwenye mikutano inapofanyika sijui kama mambo hayo yanayopendekezwa yanatekelezwa kwa kuhusisha wananchi wa kawaida je nyinyi kama wana mazingira mnatoa elimu kwa watu wa jumuia ya afrika mashariki kulinda mazingira yaniraia wa kawaida kawaidainafanyika yeah, pia lakini naweza sema ifanyiki sana kwa sana kwa ajili inategemea sana kama kuna fedha ama kama hii miradi ambayo tunaeleza kama iko na ile kipengee ya kufanya ile mambo ya community involvement wizara ama serikali ihakikishe kwamba ikifadhili miradi iko na kitengo na imeipatia bajeti ya kufanya community so ikifanyika kutoka kwa project level na iko na budget sasa hivyo wananchi wanahusishwa lakini kama hakuna hiyo inakuwa vingumu sana kupata participation ya wananchi kwa ajili ya hizo challenges ya budget na involvement unajua kwamba unashughulika na banki benki kuu inahusiana vipi na jumuia ya afrika mashariki wanashirikiana katika mambo ya mazingira benki kuu ni mshirika mkubwa sana wa east african community na kenya kwa ajili iko na ile support na ile ya international organization kuna benki kuu inafadhili miradi tumeona pia kuna benki ingine bank hata hapa tuko na watu wa World bank na pia tuko na watu wa wakf barabara enda kwa maji enda hata kwa hiyo mambo ya mazingira hata kuna mradi mwingine bado tunafanya huko lake victoria na watu wa lake Basin commission na hiyo imefadhiliwa na watu wa german Kupari through East community kuna matumaini wanaposhikana washikadau wa afrika mashariki kuna faida yake kinyume na kwamba labda kila ama kila nchi inafanya mambo unaona kabisa hiyo ni swali nzuri kabisa na nashukuru kwa hiyo na na nasema kwamba kama kuna mshikano kuna kuna, kuna, kuna, kuna, kuna kuna hizo nchi ambazo zimeshikana pamoja like tuseme uganda tanzania kenya rwanda tumeshikana kunakuwa na ile manufaa ni makubwa sana eh, kwa miradi kuliko kila nchi ikifanya kivyake ujue kwamba amo <coughs> ya uchafuzi wa ziwa victoria ikichafua kenya tuseme uchafue kisumu utapata hiyo uchafu itaenda hadi kampala itaenda hadi mwanza sasa ni vizuri hizo nchi zikishikana kama hii mradi inakwambia hiyo lake Basin commission y pa, tunafanya pamoja na tanzania tunafanya pamoja na uganda tunafanya pamoja na rwanda na kila nchi imechagua miradi ile tunaita high priority project. like kisumu tunafanya mambo ya Siwa system na hizo Siwa system unajua ndio zinachafua eh, bahari Ye, mwanza pia wanafanya Siwa system kampala wanafanya Siwa system so unaona mkifanya kwa pamoja then manufaa inakuwa nzuri na inakuwa na ile impact ambayo unatarajia basi hatimaye sakwa ningetaka utueleze ni sekta gani ama ni upande upi ungetaka kuona ukiimarishwa zaidi katika kulinda mazingira serikali za afrika mashariki ni wapi unaona zinazembea kidogo katika kutunza mazingira ile sekta muhimu kabisa ambayo inafaa tushikilie kama jumuiya ya afrika mashariki ni sekta ya maji kwa ajili ina i, mazingira inachafuliwa ile kwa ile direct na mambo ya maji unaona na, na nikisema mambo ya maji inamaanisha mambo ya maji sewage. ile inatoka kwa manyumba ile inatoka kwa maftori hizi ile inatoka kwa matn kwa masoko so kama sekta ya maji inaweza kuwa e, kupata ufadhili wa kutosha sasa hii mambo ya mazingira ya ziwa victoria ziwa unaona tayari ni water sector so tukipata funding mzuri na tupate miradi mizuri katika sekta ya maji naweza naakakuambia kwamba hiyo ziwa victoria itakuwa iko mikononi mzuri asante sana w sakwa ukiwa kwenye mradi wa kimazingira kwenye mto nzoia unaopeleka maji yake katika ziwa victoria hapo ndipo tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha leo jina langu harizon kamau ni kutakia kila laheri popote ulipo