dowlada ee magaalada muqdisho cumar maxamed abu ayan waxau ni saa moja nanusu jioni kwa saaza afrika mashariki sawana saa kumi na mbili nanusu kule afrika ya kati hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inatangaza kutoka hapa washington dc ambapo ni saa 5 nusu asubuhi leo ni ju4 januari 31223 ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa mkamiti kibayasi na mimi ni Sunday, shumari jumanne januari 31223 matangazo haya yanakujia pia kupitia reize shirika ikiwemo radio free africa ambayo asika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na radio citizen wasikia kote nchini kenya pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom karibuni ripoti tulizo nazo hivi sasa ni kwamba kiongozi wa kanisa katoliki papa francis amawasili drc katika nchi ambayo inashuhudia mapigano hivi sasa huku pia atapata fursa ya kukutana na vijana akikutana na vijana ni kuwapa moyo kwa sababu anaona e, katika e, ripoti ya umoja wa mataifa e, vijana wengi huko mashariki kongo tangia vita kuanza e, wengi hauende shuleni wengi wanataabika sana na katika ripoti nyingine bunge la rwanda limeundatumia dharura ambayo itakuwa na jukumu la kutafuta chanzo na ukweli juu ya mzozo baina ya rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hizi ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya takriban dakika t lakini kwanza sande shomari anakusomea habari muhimu za dunia wa. umati mkubwa wa watu ulimshangilia papa francis alipokuwa akisafii na gari yake katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baada ya kuashili kinshasa hii leo jumanne akianza ziara ambayo itaangazia gharama ya kibinadam ya miongo kadhaa ya vita katika nchi hiyo kubwa ya afrika ya kati francis ndiye papa wa kwanza kuzuru kongo tangu papa john paul wa pili wakati ilikuwa bado julikana kama zaire takriban nusu ya wakazi milioni 90 nchini congo ni wakatoliki taarifa zaidi utaungana na mwandishi wetu alioko kinshasa hapo baadaye kidogo kamati kuu ya kitaifa ya chama tawala cha african national congress anc huko afrika kusini inataka hali ya dharura ya kitaifa kutangazwa sawa na ile ililotangazwa kukabiliana na janga la covid-19 ili kusaidia kumaliza hali ya ukosefu wa umeme katibu mkuu wa anc fikile mbalula aliwaambia waandishi wa habari hii leo kwamba kamati kuu ya utendaji anc baada ya kukutana imeitaka kamati ya kukabiliana na mzozo wa nishati inayomshauri rais sinri ramafosa kuharakisha kazi yake rais wa afrika kusini siril ramafosa ambaye hakuhudhuria mkutano wa jopo la kiuchumi duniani huko davos mwezi huu kwa sababu ya ukosefu wa umeme anatarajiwa kutangaza hatua mpya za kuongeza huduma za umeme wakati ya hutuba yake juu ya hali ya kitaifa hapo februari 9 na kamati kuu ya chama tawala cha anc imetaka hali hiyo itangazwe haraka nukukimtaka rais huyo kuchukua hatua watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi wamewaua watu kumi na tatu wengi wao kutoka jeshini katika shambulio la hivi karibuni kama hilo katika eneo la kaskazini lenye utulivu la bukina faso jeshi lilisema jumanne msaidizi maafisa kumi wa polisi wa kijeshi na wanajeshi wawili wa wile kikosi kisaidizi kinachosaidia jeshi na raia mmoja walifariki kutokana na shambulio la kigaidi siku ya jumatatu katika eneo la falangotu jeshi lilisema katika taarifa yake maafisa wengine kumi wa jeshi la polisi hawakupatikana na wengine watano kujeruhiwa katika shambulio hilo jeshi lilisema bukina faso ni mojawapo ya nchi masikini na tete barani afrika maelfu ya wanajeshi polisi na raia wameuawa na takriban watu milioni mbii wamekimbia makazi yao tangu wanajihadi walipoanzisha wasi kutoka nchi jirani ya mali mwaka 215 na, na wataalam wa umoja wa mataifa hii leo wametoa wito wa kufanyika uchunguzi huru kuhusu uwezekano wa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadam unaofanywa na vikosi vya serikali na mwanakandarasi binafsi wa kijeshi wa rasia wakna grupu nchini mali antaarif serikali ya mali ambayo ilichukua mamlaka katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 221 hapo awali ilisema kwamba vikosi vya rasia katika nchi ya afrika magharibi siyo mamluki bali ni wakufunzi wanaowasaidia wanajeshi wa, wa ndani kwa vifaa vilivyonunuliwa kutoka rasia mataifa yenye nguvu ya magharibi yanasema kwamba vikosi vya rasia nchini mali vinajumuisha wanakandarasi wa kundi la wagna tangu mwaka 221 wataalamu wamepokea taarifa za mauaji ya kutisha makaburi ya halaiki vitendo vya mateso ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia uporaji kuwekwa kizuizini kiholela na kutoweka kwa watu yote hayo yakifanywa na jeshi la mali na washirika wao ilisema taarifa hiyo kutoka kwa wataalamu hao wa kujitegemea msemaji wa jeshi la mali hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni yake rais wa rusia vladimir putin alisema mwaka jana kwamba rasia haina uhusiano wowote wa na wanakandarasi wa kijeshi wanaofanya kazi nchini mali lakini akaongeza kwamba nchi hiyo ya kiafrika ina haki ya kufanya kazi na makampuni ya kibinafsi ya rasia waendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc rais wa tunisia jumatatu alilaumu idadi ndogo ya waliojitokeza kushiriki uchaguzi wa bunge kutokana na chuki miongoni mwa wapiga kura wa bunge hilo na sio kupungua kwa umaarufu wake tume ya uchaguzi ilitangaza kuwa ni asilimia 14 pekee ya wapiga kura ndio waliopiga kura siku ya jumapili katika duru ya prili ya uchaguzi wa bunge wakosoaji wa rais aisa said walisema vituo vitupu ni ushahidi wa kupinga ajenda yake na kunyakua mamlaka vyama vya upinzani vilimtaka saidi kujiuzulu baada ya kile walichokiita kushindwa kabisa vikisema uchaguzi wa mapema wa wabunge na rais ndiyo njia pekee ya kuondokana na mgogoro huo saidi alipinga shutuma hizo akiwaita ukosoaji wake wa seliti asilimia 90 hawakupiga kura hii inathibitisha kwamba watunisia hawana imani tena na taasisi na hii katika mwongo uliopita bunge limekuwa taasisi ya upuuzi na jimbo ndani ya nchi said alisema na matarajio ya kuipatia ukrain ndege za kivita yalitarajiwa kwa katika ajenda leo jumanne wakati waziri wa ulinzi wa ukraine oleksii reznikov alipotembelea paris Ukraine, kwa mazungumzo na viongozi wa ufaransa maafisa wa ukraine wametoa wito kwa washirika wao wa magharibi kutuma ndege hizo ili kukabiliana vyema na uvamizi wa rasia lakini hadi sasa wito huo umepokelewa kwa tahadhari alipoulizwa na waandishi wa habari kama ufaransa ina mipango ya kutuma ndege za kivita nchini ukraine rais wa ufaransa emmanuel macron alisema siku ya jumatatu kwamba hakuna kisichojadiliwa lakini aliweka masharti mengi kabla ya hatua hiyo kuchukuliwa hizo ni pamoja na kwamba vifaa hivyo havingegusa ardhi ya rusia na haingesababisha kuongezeka kwa mvutano na haitodhoofisha uwezo wa jeshi la ufaransa nchini marekani rais joe biden alipowasili katika ikulu siku ya jumaa tatu waandishi wa habari waliuliza ikiwa atatoa ndege za kivita za f16 kwa ukrain biden alijibu hapana unaendelea kusikiliza matangazo ya voa swahili kutoka hapa washington dc habari kuu ni huko jamhuri ya kidemokrasia kongo ambapo kama mlivyosikia kwenye taarifa zetu papa francis amewasili jamhuri ya kidemokrasia y congo drc kwa ziara ya siku nne kabla ya kuelekea sudani kusini hii ni ziara iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda baada ya kuahirishwa hapo mwaka jana nimezungumza na mwandishi wetu kahauzi kosha kutoka drc na kwanza nikamuuliza mazingira yalivyo katika mapokeo ya papa francis na ni maeneo gani anayotarajiwa kutembelea huko baba mtakatifu francis amefika kwenye ikulu ya rais wa jamhuri feliks khisekedi na amelakiwa na rais wa jamhuri baba mtakatifu ameonekana kama amechoka kweli e, punde tu baba mtakatifu atatoa utuba wake wa kwanza kulingana na e, na viongozi wa kanisa katolike ni ziara ya kwanza na iko na maana ya kuweza kuwakusanya wakongomani kwa kuweza wa kuwaweka pamoja kumaliza Uh, kumaliza chuki baina yao na yote kupitia kwa jina ya yesu kristu kama anavyoeleza uh, kardinali wa hapa kinshasa mbongo ambaye alikuwa vilivili kwenye ao kwa kumlaki baba mtakatifu francis kahozi tunafahamu kwamba papa francis pia atakutana na waathirika wa mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa drc je kuna fununu zozote ambazo umepata nini hasa anataka kuzungumza na waathirika hao E, kwa kweli utakumbuka ziara ya baba mtakatifu francisco iliarishwa mwaka uliopita na kwenye ziara yake alikuwa akipanga kwenda hodi huko goma kuwaona watu ambao wa, wanaokimbia vita kuwaona watu wnaokupata e, e, e, waliojaririwa kuwaona wakinamama waliobakwa e, baba mtakatifu aliomba wale wakimbizi wa vita wale wote wanaotabika na vita wakuji hapa kinchasa na maparokia sita ya huko mashariki ya kongo kila parokia ilituma watu sita kwa kwa kukutana na baba mtakatifu mwenyewe aliomba kabisa awaone atazungumuza nao kesho baba mtakatifu atasoma misa kwenye uwanja wa ndege wa lwano ni uwanja wa jeshi unaopatikana katikati ya muji wa kinchasa na kisha hiyo baba mtakatifu atakuwa atapokea wale e, wakimbizi wa vita wanaotoka huko mashariki wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo kabla vilivile kukutana na vijana e, e, juma tatu juma kutwa kwenye uwanja wa mpira wa, wa, wa sta de marti na utakumbuka baba mtakatifu atapokea vile vile eh, viongozi wa makanisa mbalimbali kabla ya kusafiri kurudi unamo tarehe tatu kuwaelekea huko sudani je yeah, imefahamika kwamba anapokutana na vijana ni nini hasa anaenda kuzungumza nao akikutana na vijana ni kuwapa moyo kwa sababu anaona eh, katika eh, ripoti ya umoja wa mataifa eh, vijana wengi huko mashariki mwa kongo utaangia vita kuanza eh, wengi hauende shuleni wengi wanataabika sana hata leo kutakuwa makeshe ya vijana wataimba nyimbo na sala eh, kwenye uwanja wa ndege mahali ambapo baba mtakatifu atasoma misa kabla ya misa ya kesho vijana wote wanaalikwa wakiwa wale wa dini ya kikatholika hata wengine ambao eh, wanaamini tu yesu kristu hata vile vile wale wanaoamini eh, wanao wa, wa dini ya kiislamu wote wanaalikwa kuimba kwa kutafuta njia mmojawapo kupata amani hapa eh, jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ni kaozi kosha mwandishi wa voa huko drc akizungumza nasi katika ripoti zaidi ni kwamba baada ya manunguniko ya muda mrefu ya wananchi dhidi ya mifumo ya haki kutokuwa na usawa serikali ya tanzania imezundua tume ambayo itaangalia namna ya kuboresha taasisi za haki za jinai nchini humo huku watetezi wa haki za binadamu wakishauri tume hiyo isiache hata taasisi moja bila kuipitia licha ya kwamba kuna muda mchache mwandishi wetu wa dar es salaam amri ramadhan anayeripoti kamili watetezi wa haki za binadamu nchini tanzania wametoa ushauri kwa kamati ambayo imepewa jukumu la kupata majibu kwa maswali mengi kuhusu malalamiko ya wananchi dhidi ya mifumo ya haki nchini kufanya kazi yao kwa ufanisi kwa manufaa ya wote hayo yalikuwa miongoni mwa maoni ambayo yametolewa na wadau wa haki za binadamu nchini mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu tanzania wakili ana henga mara baada ya rais samia suluh hasani kuzindua tume hiyo alisema kuwa ili tume iweze kuonyesha mafanikio licha ya muda mfupi waliopewa wa miezi minne kukamilisha majukumu yao ni vyema washirikishe taasisi ambazo zinahusiana na mambo ya jinai huku akisistiza kuwa waweke mifumo ya kudumu itakayochora dira kwa kila kiongozi anaingia madarakani wasiache hata taasisi moja wala kitu chochote ambacho kinahusiana na jinai ndiyo jinai ni kubwa na miezi minne inaweza ikawa kama, kama michache kidogo lakini wajitaidi kama ni mfumo wa sheria au mfumo wa sera watume mapendekezo ya wa sera na sheria ambayo itaua ita mwingine inakuwa iko vizuri mifumo tume ambayo imeundwa na kuzinduliwa leo jijini dodoma na rais samia itakuwa na wajumbe 11 na, na kazi zao ni kujibu maswali mengi ya wa watanzania dhidi ya mifumo ya haki na kazi ya tume inatakiwa ikamilike ndani ya kipindi cha miezi minne naye mratibu wa haki za binadamu onéssimo olengruma amesema kuundwa kwa tume ni jambo jema lakini matokeo chanya ya kazi ya tume yanahitaji wajumbe ambao na dosari hivyo uwepo wa wajumbe wengi kutoka jeshi la polisi ambao wenyewe wamekuwa wakitajwa katika kushindwa kuwa na usawa katika majukumu yao kunatia shaka katika kufanikisha kazi za tume hiyo ukiangalia okay, kuna wajumbe kama watatu wanne watekaj jeshi la polisi nadhani hapo ulikuwa kuna changamoto kwa sababu ani hata rais mwenyewe leo amekiri kwamba watu mia sabini sasa sasaivi isingependeza kuwaweka kwa wingi kwenye tume ile lakini pia wadau wengine wameachwa sasa akiraia watetezi wwake za binadamu sheria ambao ndio wadau wa mfumo wake wakea za... Deny. wakati wa uzinduzi wa tume hiyo rais wa tanzania samia suluhu amewataka wajumbe wa tume kutoa mapendekezo kila sehemu anayoona kuna haja ya kurekebisha sheria kwa uharaka na wepesi bila ya kuweka mazingira magumu katika uboreshwaji wake kuliko tume imefanya tunaletewa booklets hivi za peji mia6na arba sasa mtu anayekabidhi waanze kulisoma weingie kichwani hivyo walifanya nani na nani hebu waiteni waju watupe samari wafanye hivyo walikusudianias tume hiyo ambayo inatarajiwa kuanza kazi kesho ni matokeo ya malalamiko mengi kutoka kwa wananchi wadau wa maendeleo pamoja na watetezi wa haki za binadam kuhusu mifumo ya kisheria kukosa usawa amri ramadhani sauti ya amerika amerikadaresslam unasikiliza matangazo ya voa swahili kutoka hapa washington na bunge la rwanda limeunda tume ya dharura ambayo itakuwa na jukumu la kutafuta chanzo na ukweli juu ya mzozo baina ya rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc wachambuzi wanahisi mzozo kati ya nchi mbili jirani unaonekana kuingia katika hatua mbaya kuwahi kutokea kutoka kigali mwandishi wetu silvanus karimera anaye ripoti hii bunge la rwanda lilmekutana mapema leo katika hali iliyoonekana kuwa ya dharura kwa ajili ya kuunda tume hii ambayo kama ilivyofahamika ni kufanya uchunguzi wa nini hasa kiini cha mzozo wa nchi mbili za rwanda na jamhuri ya kdemokrasia ya kongo tume hii itachunguza tatizo hilo kuanzia enza wakoloni wa kibelgiji ambayo waliwahi kuwa watawala wa nchi mbili kwani wengi wamekuwa wakidai kiini cha mzozo huu kinaanzia huko mbali wakati wa uchulaji wa mipaka ya nchi hizi mbili spika wa bunge la rwanda bidonatire mkabarisa amesema ijapokuwa tatizo hili halijaanza leo lakini wakati aiwakati umefikao kama wabunge kuingilia kati rwa uh, katimatokeo ya ripoti hii yatatusaidia sisi kama wabunge kulifafanua jambo hili kwenye medani za diplomasia ya kimataifa sisi tunajua serikali imekuwa ikilifafanua jambo hili lakini ni kama jamii ya kimataifa haipendi kusikia lakini hata sisi kama wabunge kama tungependa kulifafanua kwenye mikutano yetu ya kimataifa na wenzetu huko nje hatuna ushahidi wa kile ambacho tungekifafanua kwa hiyo basi tuna tunahisi tukishapata uhakika wa chanzo cha mzozo huu itakuwa rahisi kwetu kuliffanua kwenye diplomasia kimataifa dilomasiaiataifatumi hii inaundwa na watu t na watakuwa na jukumu la kuifanya kazi hii kwa muda wa miezi miwili ijayo na baadaye watatua matokeo ya ripoti yao mbele ya bunge hukuakibaini sura hasa ya mzozo wa mashariki mwa na jinsi nchi mbili zimekuwa zikijikuta kwenye mzozo usioisha matokeo ya utafiti huu pia yatatangaziwa ulimwengu ambao wenyewe wanasema kwa kiasi kubwa hawajui kini cha mzozi wa drc na rwanda hata hivyo baadhi ya wananchi na wachambuzi wanahisi kwamba kuingilia kati kwa bunge la rwanda kwenye mzozo huu kuna maana nyingine zaidi hapo mwanzoni tulikuwa tukiona kwamba uh, swala hili lilikuwa likijadiliwa tu na serikali viongozi uh, wa serikali msemaji mkuu wa serikali waziri wa mambo ya nje na hata rais wa jamhuri mwenyewe Eh, lakini wakati huu kuona wabunge wanaingiria kati na kutaja swala hili la mgogoro kati ya rwanda na drc eh, kuwa ni swala lenye misingi ya kihistoria sana sana enti za ukoloni uh, tofauti na maoni ya serikali ya congo ambayo uh, kila wakati inahusisha uh, swala la uh, kukosekana kwa usalama katika uh, upande huu wa mashariki na na serikali ya rwanda kuunga mkono uh, waasi wa m23 hii inaonyesha kwamba uh, swara hili bado ni swara gumu sana nanadhani uh, kuundwa kwa tume ya bunge la rwanda uh, kunamaanisha kwamba sasa bunge la rwanda linaingia kwenye mzozo kati ya jiarasi na rwanda kwa kweli hili inamaanisha pia kwamba sasa mzozo baina ya nchi mbili unaingia katika hatua nyingine na nasidhani hii itakuwaje hapo mbeleni kwa kweli kuundwa kwa tume hii kumekuja wiki moja baada ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa rwanda d vincent biruta kulihutubia bunge na kufanua hali ya mzozo wa drc na rwanda bunge likahidi kuingira kati mzozo huu mojawapo pia yametokiwa tume ya utafiti huu ni pamoja na kutambua kwa namna ya kimantiki ni kwa namna gani itikadi ya chuki na ukabila vinavyoenezwa na kunda wapiganaji wa kihutuadrr wa ambao rwanda inavisha jukumu la kufanya mauaji ya kimbali ya mwaka 94 imeliathiri anazima la mazuo makuu silvanos karemela sauti ya amerika kigalileo katika dunia ya wanawake tunaongelea wasichana na wanawake wanaopitia ukatili wa kijinsia wasichana na wanawake afrika mashariki bado wanapitia dhuluma na manyanyaso ya kijinsia licha ya mataifa hayo kuuna sera zilizo na uwezo wa kuzuia uhalifu huo takwimu za shirika la afya ulimwenguni ulimwengunih zinadokeza kuwa kila wanawake watatu mmoja amepitia dhuluma na manyanyaso maishani mwake mashirika ysiyo ya kiserikali na wadau wakishirikiana wanajitahidi kurudisha kadhi ya manusura kwa kuhakikisha wanaendelea na masomo kama anavyoripoti mwandishi wetu wa mombasa amina chombo nilidhulumiwa kwa kubakwa nilikuwa nimetuma dukani na mamaangu kaenda dukani dukanifikapo ncia nikakutana namuaa alikuwa anatoka mchezoni kanilazimisha kaniambia twende twende na diwa, wapi. twende wapi nikamwambia lazima nanuta kaniambia usipige kelele na ukipiga kelele nitakumaliza akafanya yake anayefanya toka pale nikarudi nyumbani kusema na mamangu ni sauti ya manusura wa ubakaji msichana aliyebakwa akiwa na umri wa miaka kumi na mitatu wakati huo akiwa katika shule moja ya msingi nitamwita judi siyo jina lake halisi judi ambaye sasa ana umri wa miaka kumi na sita tayari iye ni mama wa mtoto wa miaka miwili mtoto aliyempata kutokana na kitendo cha kubakwa ana machungu mengi moyoni anihadithia kuwa mtuhumiwa ambaye hakuchukuliwa hatua wakati alipomtendea kitendo hicho cha kikatili alirudi tena kwa mara ya pili na kumbaka wakati huu akimpachika ujo uzito mara ya pili sasa nilikuwa nimetumwa msarani kuchota maji kaenda akakutana na akaniambia hii nakwambia twende na ukisema tena kukisisemsahkambi tundnauksm ni nani kaenda akanipeleka nyumbani nyumbannkasema sasa nikakaa muda nikajipata tu niko na mimba lakini mii mwenyewe ilikuwa sijui kuwa nina mimba mam ndo alinijua kwa mi na mimba kaa akaniuliza nikamwambia ni ule mvulana aliyenibaka asaabu sijalala na mvulana mwingine licha ya kesi hiyo kuripotiwa katika kituo cha polisi hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa huku mtuhumiwa akiwa huru na judi akilea mtoto aliyempata kupitia dhuluma hiyo judi ambaye amepata ushauri na saha na kupitia shirika la sauti ya wanawake anarudishwa shuleni kuanza kidato cha kwanza anataka haki itendeke aliyenifanyia unyama mimi ingeweza akamatwe ashtakiwe afungwe ili na mimi niweze kupata haki yangu visa vya ukatili wa kijinsia miongoni mwa wasichana na wanawake kenya bado vinaripotiwa katika ripoti ya tathmini ya hali ya afya nchini mwaka 222 13 ya wanawake wamepitia dhulma za kimapenzi katika maisha yao na asilimia saba ilipitia dhulma hizo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita shirika la sauti ya wanawake moja ya mashirika yanaotetea haki za mtoto wa kike kenya kupitia mradi wao wa haki za kijinsia shirika hilo limekuwa likifuatilia kesi za dhuluma za kijinsia na pia kunusuru wasichana waliodhulumiwa vioe muthiga ni afisa mkuu mtendaji wa shirika la sauti ya wanawake kupitia mradi wao wasichana kama judi wanapewa fursa ya kurudi shuleni kuendelea na masomo sisi kama sauti ya wanawake tunapent ama tunahakikisha serikali ina ile tunasema return to school policy msichana akipata mimba na amedhulumika tunasema sio mwisho wa masomo na sio mwisho wa maisha tunahakikisha tunafanya kazi na shule ili watoto waweze kuendelea bila stigma kutoka kwa wenzao na pia kutoka kwa walimu wakuwe na nafasi salama ambao wanaweza endelea ku, kusoma na pia huko nyumbani tunaongea na wazazi ili waweze kusapoti msichana ambaye amedhulumiwa kuweza kumaliza masomo kesi za ukatili wa kijinsia ikiwemo ubakaji hazifiki kilele nyingi zikiishilia njiani kama ya judi mahakama za kenya zimekuwa zikilimbikiziwa lawama wa kulemaza kesi hizo huku watuhumiwa wakisalia huru na manusura wakililia haki lilian lewa ni hakimu katika mahakama ya kwale kenya kwa mara nyingi um, kesi hiwa zinaanguka zina kwa sababu ya ushahidi ushahidi tu vile ushahidi unachukuliwa vile ushahidi unakuwa preserved vile ushahidi unawekwa na vile ushahidi unaletwa kotini na vile ushahidi unakuwa presented in oti hizo njia nne zisipofuatiliwa vile inafaa basi kesi itaanguka huyuyu manusura amefika kotini akatae kupeana ushahidi koti haiwezi kumshurutisha askari haiwezi mshurutisha tutajaribu kumweleza umuhimu wa wawee kupeana ushahidi manake ni ushahidi wake sasa asipopeana tamwingiza ulhuiaksasa asipopeanashashnwaa mbali na mahakama kuchelewesha kesi jamii pia imelaumiwa kwa kutofuata hatua zifaazo katika kuripoti kesi za ukatili wa kijinsia hasa za ubakaji hakimu lilian akitaka jamii kufuata sheria na sio kumaliza kesi hizo kinyumbani kwa mambo ya sgbv mahali ambako mtu unafaa kwenda hata sikua chifu wala ap enda polisi manake ukienda polisi ukiripoti hivi kama ni mambo ya ubakaji hiyo pia ina fall inasgv kama ni dhulma ya, ya, ya patna wako ama mume wako na kikupiga hilo, hilo, hilo ni kosa kubwa sana ukiripoti polisi polisi anajua kile anafaa kufanya amina chombo voa mombasa na sasa basi tunaenda kwa sande shomari kupata muktasari habari umati mkubwa wa watu ulimkashangilia papa francis alipokuwa akisafiri na yake katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kinshasa siku ya jumanne akianza ziara yake taangazia gharama ya kibinadam ya miongo kadhaa ya vita katika nchi hiyo kubwa ya afrika ya kati francis ni papa wa kwanza kuzuru kongo tangu papa john paul wapili, wa pili 985 wakati kajlikana kama takriban nusu ya krbaska9 chiongo wakatoliki mkutano wa kilele wa kuu wa nchi za serikali na jumuiya ya maendeleo kusini mwa afrika leo utajadili hali ya kisiasa na usalama katika eneo hilo mkutano huo wa siku mbili ulianza jana mjini mj wa huowall tanguliwa na kamati ya mawaziri ya kao a chombo hicho jana naye rais chombo hicho cha ushirikiano wa siasa ulinzi na usalama kamati kuu ya ya ya kitaifa ya chama chita, ch- anc chini afrika kusini inataka hali ya dharura ya kitaifa kutangazwa sawa na ile na janga la coid9 ili kusaidia kumaliza hali ya ukosefu wa umeme katibu mkuu wa anc fikiri mbalula aliwaambea wandishwa habari leo kwamba kamati kuu ya utendaji baada ya kutana yatawakabiliana na mzozo wa nishati muktasari wa habari ndio natukamilishia matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti yaamerika v kutoka hapa washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya HM, msimamizi alikuwa ni bmj muridhi nimeshirikiana hapa studio na sandey shomari mwongozaji wa matangazo ni saida hamdun naitwa mkamiti kibayasi na kutakia kila laheri kutoka hapa washington We'll