1520... hujambo msikilizaji popote pale ulipo zimetimu sa 8 kamili hapa washington inakuletea habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni bmj mridhi waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alitua mjini tel aviv leo jumaatatu kabla ya mazungumzo ya kuhimiza haja ya kumaliza hasia ambazo zimeongezeka katika mzozo wa israeli na palestina mwanadiplomasia huyo mkuu wa washington aliwasili israeli katika mkondo wa pili wa ziara yake ya mashariki ya kati baada ya kukutana na rais wa misri abdel fatah al sisi na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo mjini kairo shambulio lililofanyika ijumaa nchini israeli liliua raia saba nje ya sinagogi mashariki mwa jerusalem siku moja baada ya shambulio baya zaidi la kijeshi kuwahi kutokea katika ukingwa wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na kusababisha vifo vya wapalestina 1 wakati huo huo waziri huyo wa mambo ya nje wa marekani amesema amejadili juhudi za kupunguza mvutano kati ya israeli na wa palestina wakati wa mkutano wake na rais wa misri abdel fata al sisi leo jumaatatu wakati wa ziara ya siku tatu mashariki ya kati baada ya kuwasili nchini misri jana jumapili blinken alisema anataka kuimarisha ushirikiano wa kimkakati kati ya marekani na misri ambaye ni mpokeaji mkuu wa msaada wa kijeshi wa marekani ambao umesaidia katika kutafuta suluhu la mgogoro kati ya israeli na palestina plinn alisema marekani itaendelea kuhimiza misri kuchukua hatua zaidi kuhusu haki za binadamu ikiwa ni pamoja na kuwachilia wafungwa zaidi wa kisiasa na kufanyia mageuzi sheria za kuwatia watu kizuizini kabla ya kesi zao kuanza watu wenye silaha waliwaua watu wanane na kujeruhi wengine watatu katika sherehe moja ya siku ya kuzaliwa iliyofanyika katika jimbo la eastern cape nchini afrika kusini kwa mujibu wa polisi ambao pia wameongeza kwamba msako unaendelea kuwatafuta waliotekeleza uhalifu huo ufyatuaji wa risasi ulifanyika katika jumba moja mjini kwa zaleke taarifa hiyo iliongeza kwamba watu hao wenye silaha walikimbia baada ya shambulio hilo uchunguzi kuhusu mazingira na sababu zilizopelekea shambulio hilo unaendelea polisi hawakutaja waathiriwa lakini walithibitisha kwamba mmiliki wa nyumba hiyo alikuwa miongoni mwa wale walioagadunia katika shambulizi hilo tukio hilo la hivi punde linafuatia wimbi la mashambulizi ya kutumia bunduki mwaka jana ambalo lilisababisha wasiwasi mkubwa kote nchini mwezi julai mwaka jana kwa mfano watu wenye silaha waliwaua watu 19 kwa risasi ndani ya saa chache tu afrika kusini yenye takriban watu milioni 60 ina moja ya viwango vya juu zaidi vya mauaji duniani huku takriban watu 2 wakiuliwa kila mwaka unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc iran imemwita kaimu ubalozi wa ukraini mjini teheran leo jumatatu kutokana na maoni yake au maoni ya nchi yake kuhusu shambulio la ndege zisizo na rubani kwenye kiwanda cha jeshi katika mkoa wa kati wa iran wa isfahan kulingana na shirika la habari la iran tasnim nchini ukrain ambayo inashutumu iran kwa kupeana mamia ya ndege zisizo na rubani kwa rasia ili kushambulia maeneo ya raia katika mji wa ukrain msaidizi mkuu wa rais vladimir zelenski alihusisha tukio hilo moja kwa moja na vita hivyo na mlipuko katika msikiti mmoja ndani ya makao makuu ya polisi nchini pakistan leo jumaatatu umesababisha vifo vya angalau watu 25 na kujeruhi wengine 120 kwa mujibu wa maafisa wa polisi shambulio hilo lilitokea wakati wa sala ya la asiri katika mji wa kaskazini magharibi wa peshawa karibu na makazi ya makabila ya zamani ambayo yanapakana na, na afghanistan ambapo wanamgambo wamekuwa wakiongezeka kwa haraka katika siku za karibuni ni hayo tu kwa sasa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika endelea kusikiliza matangazo yetu na sasa nampisha mwenzangu kennes bwire aendelee na mpango wa kwa undani mimi naitwa bmj muridhi kwa heri kutoka hapa washington kwa undani sehemu ya kwanza tunaangazia uamuzi wa mahakama ya juu ya kenya kwamba hakuna kugawana mali nusu kwa nusu pale ndoa inapoharibika tunaangazia pia shinikizo kwa serikali ya tanzania kutaka kuchukua hatua dhidi ya rusha baada ya raia wake kufariki ukraine akipigania rusia mimi ni kenes bwire nikiwa hapa washington dc mahakama ya juu kabisa nchini kenya ilifanya uamuzi wiki iliyopita kwamba hakuna kugawana mali nusu kwa nusu kati ya wanandoa pale ndoa inapoharibika na badala yake kila mtu anachukua kile alichopata kwa jasho lake uamuzi huo wa kihistoria na ambao hauwezi kupingwa katika mahakama yoyote ndani ya kenya ulifikiwa na jopo la majaji watano wa mahakama ya juu kabisa majaji walisema kwamba ndoa inapoharibika waliokuwa katika uhusiano huo watakuwa na mzigo wa kutoa ushahidi kwamba walichangia kupata mali walionayo wakati walikuwa wamewana kabla ya kugawana endapo ndoa inaharibika uwamzi huo ni kinyume kabisa na dhana ya kila siku kwamba wanandoa wanastahili kugawana mali nusu kwa nusu ndoa inapoharibika uwamzi huo pia ulizingatia ibara ya nne ya katiba ya kenya inayozingatia haki za wanandoa wakitafsiri kwamba usawa namna inavyoelezwa katika ibara hiyo una maana kwamba huenda mali yote inayotumiwa na wanandoa huenda haikupatikana kwa kila mmoja wao kuchangia na kwamba huenda mmoja kati ya wanandoa alichangia kiwango kikubwa kuliko mwingine hata hivyo majaji pia walizingatia kwamba huenda mmoja wanandoa kawa hakuchangia moja kwa moja katika kupata mali hiyo lakini anaweza kupata sehemu ya mali ili mradi inabainika kwamba kwa namna mmoja ama nyingine alisaidia kupata mali hiyo kwa mfano kwa kutoa ushauri au kusaini nyaraka za mkopo ndipo mali ikapatikana wanaharakati wa kutetea haki za wanawake nchini kenya hawajafurahishwa na uamzi huo Violet shivute ni mkurugenzi wa shirika la kutetea wanawake la shivuye magharibi mwa kenya hiyo itahitaji iende kwa citizen kwa sababu m, najua kuna viwango ambayo inatakana tuangalie wakati unasema ile ulitengeneza kabla ukuje kwa ndoa hiyo si yako na bibi yako ama si ya bibi na bwana inataka kupewa nani huyu ni nani mwingine ambaye anataka kuchukua hiyo mali wakati sisi tunaingia kwa ndoa bwana na bibi mumeona munaona na mali yenu yote mimi ni mkristo unanioa na mali yako unaniona mapenzi na kila kitu sasa wakati tunaishi pamoja hata kama ningekuwa na uwezo nataka uchukue mfano wa nyumba tunaishi kwa boma wengine ni, ni, ni shamba ambayo ni akuota neka nimeweka hapo nimepata kama unajenga mansionet umemaliza tunaishi ndani kweli ni wee umejenga mimi pengine kwa hiyo nyumba nime- nimepaka rangi wakati mwingine nitamprv vitu kama viko pengine kama ni taps niwareva kwa sababu wakati umeniona nimekupata na mali hii tabaki tu hivyo kuna vitu tunafanya kuendelea kufanya hiyo mali ionekane vizuri inawiri watu wengine waicegemea sasa wakati mimi naishi kwa hiyo ndoa miaka ishirini unaniambia hii ni mahli ambayo ulinipata nayo inatakaa tuangalie the status, wakati nilikupata na hii mali ilikuwa kwa njia gani kama ni shamba for example nimekupata na shamba nakubali nimekupata na shamba na hiyo ni mahali watu wengi tunajipata unaolewa na mwanaume unapata tayari yako na shamba hiyo shamba hii kwa na nyumba imejenga nyumba hiyo shamba hii na na na, na, na choo tunaweka choo hiyo shamba haikuwa na vitu zote vitu ambazo zinafanya hata pengine sisi tumesaidiana kuimarisha hiyo mahali ionekane vizuri ikiwaya mahali ambayo itatulinda mimi na wewe hasa wakati unaweka sheria kama hii utapata wapi nafasi ya kujaji ku, ku, ku, ku, ku, katikati useme wakati nilikuoa let me sei unasema ulinioa nikiwa na na, na shamba hasa vile unaninyanganya hiyo shamba na nyumba tunaipeleka wapi tunabomoa So, ndoa ambayo watu wameishi pamoja ilo mahali ambayo wakati mtu anakufa hiyo mahali ambayo wako nao kwa wakati huo jule mwingine ni interested kwa sababu hiyo ndio mali alikuwa anategemea kama ni nyumba kama ni shamba hapo ndio mahali alikuwa anaishi kwa hivyo hio wanataka kuachana for example lazima tuangalie huyu anaenda wapi kwa sababu hiyo ndio ilikuwa tegemea yake hapo ndio yamep hapo ndio ameharibu muda akitengeneza akiimarisha pakuwa pazuri tunaachana hii t tukiishi hapa na wewe na tunataka kila mtu aende aanze maisha hii yenye tumekuwa nayo tunagawana kwanza ndio kila mtu aende aanze tunaangalia hizi vitu zote watu ambao wanaenda kuumia na hii mambo ni wanawake na hatutaki sheria ambazo zinataka kukuja kwanza kurudisha maisha ya wanawake nyuma mahali ambapo tumetoka majaji wamesisitiza kwamba dhana kwamba mali inastahili kugawanywa nusu kwa nusu ndoa inapoharibika inaweza kuleta matatizo makubwa katika ndoa na familia kwa jumla kulingana na mahakama dhana ya mali kugawana nusu kwa nusu inaweza kupelekea baadhi ya watu kuingia katika mahusiano ya ndoa kwa lengo kubwa tu la kupata mali bila kuchangia namna ya kupata mali hiyo isitoshe baadhi ya watu wanaweza kuingia katika uhusiano wa ndoa kwa muda mfupi na kutaka kugawana mali baada ya kuvuruga ndoa hiyo kwa maksudi kwa lengo kubwa la kupata mali uamzi wa mahakama ulisisitiza kwamba ni vyema pale e kila mtu katika familia anapochangia kwa namna yoyote ile iwe kwa kiasi kidogo au kikubwa katika kupata mali katika ndoa tumeona ei nyingi sana hata wakati tunatumia sheria za nji na sisemi kenya pekee yake ni mzuri lakini kunafika mahali unapata case imekuwa imekuwabyas na imetenga mtu mmoja sa hii jambo ambalo tumeanza kufanya ni kuangalia case ambayo imefanyika na imedhulumu mama ni supreme court ama nini kuna koti ingine kama ya afrika kuna koti ingine kama za ulimwengu ambazo wanaweza kuangalia hiyo case wakajua ni nani amedhulumiwa zaidi ili mtu mwingine ambaye si hiyo court ya supreme pia na yey aweze kuangalia hiyo ki kesi na kupeana uh, kuakupeana pia na yee ushauri shida ambayo akuko nayo sahiini ya kwamba hizo kesi ambazo zinafika mbele zinatendea polepole sana kwa sababu uh, mashinary ya kufanya follow up kwa hizo koti za afrika wareva bado zingali nyingi hazikubaliwi kwa nji nyingi sana za afrika hata hapa kenya zinatendea polepole watu wengine kupeana ushahidi ama hawa watu ambao tunaita special kukuja kwa hiyo country nasikia wengine wanasema hawako awako hawana pesa lakini kwa sahii tunaelemisha mama wajue asifike koti kama hata ni supreme, wakati inafanya yeye aone amefika mwisho ikiwa amefika hapo na hajakuwa ajakuwa anaona anatulumiwa kuna uwezo hiyo kesi kuchukuliwa ikaweza kusikiika kwa kiwango ya afrika mashariki kwa kiwango ya ya ya ya, ya afrika hata kwa kiwango ya hejando wateva watu wengine wanaweza kusikiliza hiyo kesi mahakama hiyo ya kenya ilitoa uamzi huo baada ya kesi kufikishwa mbele yake kupinga uamzi wa mahakama ya chini katika kesi kati ya joseph ombogi ogentoto na aliyekuwa mke wake martha bosibori bosibori alifikishwa kesi hiyo katika mahakama ya juu kabisa baada ya mahakama ya rufaa kuamua kwamba wanastahili kugawana nusu kwa nusu nyumba ambayo walikuwa wanaishi kama mke na mme kwa muda wa miaka 1 na nane pamoja na nyumba zao za kukodisha bosibori aliambia mahakama kwamba mme wake wa zamani hakuchangia chochote katika kuwekeza katika nyumba hizo na hakuna vile anataka ziuzwe na wagawane mali nusu kwa nusu lakini oge alieleza mahakama kwamba aliishi na mke wake wa zamani tangu mwaka 96 na kuwa na akaunti moja ya kuweka kiba walinunua nyumba ambayo baadaye ilizua utata mkubwa baada ya mke wake wa zamani kumfukuza kutoka kwa nyumba hiyo oge alidai kwamba nyumba hiyo ilisajiliwa kwa jina la bosbori kwa sababu aliyewauzia alikataa kumuuzia ogentoto kwa sababu ya kabila lake na akaamua kusajili nyumba hiyo kwa jina la mke wake kati ya mwaka 1992199 bosibori alimfukuza nyumbani ogentoto mwaka 211 na kunyakua mali zote mwanamke huyo aliambia mahakama kwamba ogentoto alikuwa tu rafiki na siyo mke wake na kwamba alimruhusu kusimamia mali zao kwa sababu tu ya urafiki aliambia mahakama kwamba toto hakuuchangia chochote kununua nyumba hiyo mahakama ya juu kabisa ilisema anayetaka mali igawanywe nusu kwa nusu anastahili kutoa ushahidi wa kutosha namna alivyochangia katika kupatikana mali hiyo hizi kesi zingine zimekuwa mambo ya kifamilia kudhulumu mwanamke ama mwanaume zimekuwa zikifanyika haswa kwa wanawake zimekuwa sana lakini siku ambazo tumeukwa ponyuma wamama wengi hawakufahamu wanaweza kupeleka kti kotini ambaye bwana amemrusha inje na amemnyanganya mali ama ni mjane amenyanganywa mali na familia A, wamama wengi walifikiria familia kukkubali uendelee kukaa nao kama wewe ni mjane kukaa kwa nyumba ya bwana yako walifikiri ni seva lakini sa hihi kwa sababu ya mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali makanisa elimu ambayo wamama wamepata elimu ambayo jamii zimepata ya kuonyesha ya kwamba uko na haki ya kuridhi mali kama bwana yako amekufa ama bibi yako amekufa uko na haki ya kuendelea kukaa kwa hiyo nyumba ama ya kutumia hiyo mali ambayo bwana yako ame, ameacha hiyo ndio imefanya hizi kese sasa zimeanza kuja kotini lakini hapo mbeleni zilikuwa zinafunika majaji fimenamwilu snwanjala njoki ndungu Isaac Alenaona, na william nawiliauo wameonya kwamba ndoa zipo katika hatari kubwa ya kuvunjika iwapo zitazingatia mali vilevile vile mahakama iliamuru kwamba kuishi pamoja kama mke na mme bila ya kusajiliwa rasmi kulingana na sheria za jamhuri ya kenya sio ndoa majaji wamesema kwamba imekuwa jambo la kawaida kwa watu kuishi pamoja kama mke na mme bila ya kuoana kwa muda mrefu bila ya wao kutaka kuishi kama watu waliooana lakini kwa kujisurutisha tu hata hivyo majaji hao wamesema kwamba ndoa ni jambo la hiari na kwamba mahakama haiwezi kuwalazimisha watu kuingia uhusiano wa ndoa wamesema kwamba wanatambua kwamba kuna watu wanaoishi pamoja kama mke na mme lakini hawana nia kabisa ya kuoana na kwamba katika mazingira hayo mmoja wao anaweza kuamua kuwa na uhusiano mwingine nje ya kile wengine wanadhani ni ndoa lakini sio ndoa wamesisitiza kwamba huo ndio ukweli wa mambo katika maisha tunayoishi kwa sasa mahakama ya juu inataka bunge senet na mwanasheria mkuu wa serikali kutunga sheria kukabiliana na watu wanaoishi pamoja kama mke na namme bila kuoana rasmi hii inazingatia kesi ya ugentoto na mke wake bosibori aliyeeleza mahakama kwamba hakuw ameoleka na mume mwingine kisheria kwa jina km kabla ya kufariki dunia mwaka elfu mbili kumi na moja na kwamba hangeingia katika uhusiano mwingine kisheria na ogentoto mahakama ilikubaliana na mwanamke huyo na kufutilia mbali madai ya ogentoto kwamba alikuwa ameoana naye hii ni na, mahakama ambayo inataka kuturudisha mbele sana kwa zile vitu ambazo tumefanya kubadilisha katiba kuhakikisha mambo kama property rights zimekuwa respected hizi ni mambo ambazo zimepitia kwa muda mrefu sana wakati tulikuwa tunatengeneza katiba yetu kuliangalia vitu ambazo zilikuwa zinafanyika vile wanawake walikuwa wanatengwa na familia akiawajalipa mahari kwa hivyo hatutambui huyu mwanamke zile familia zilikuwa zinarusha wanawake nje kwa sababu hawana wa watoto zile familia zilikuwa zina uh, zina bwana mwenye wanaishi na mwanaume ambaye anaishi na mwanamke bahatimbayo mwanamke amekufa unaona familia ya, ya ya bibi inachukua watoto ikifika huko inashindwa hata kulia kulea hao watoto na hao watoto wamekua wababa wa baba na mama wote wanajuana badala ya kuachia mzazi mwenye ako hai watoto hizo ni mambo tulitembea na tukaongea kwa muda mrefu tukapata fanya participation tukafanya ndio tukakuja tuka na hiyo katiba ambayo tuko nayo tunakuja na mambo kama o property right ambazo ziko kwa katiba sasa kama tuko na mtu ambaye ameanza tena kufungua hizo kurasa kuanza kuangalia tena kusema hata kama munaishi pamoja na mujahalalisha ndoa ha? hizo zitakuwa zinaturudisha nyuma kabisa kama wamekubalindo wategemea hiyo kubaliana na tujue waliandikishana wali wakati gani kwa sababu tunaweza kuolewa sahii hatuna gari tuko tu pengine na nyumba ama tuko na shamba peke yake tutafenya maagama tukifatilia tukiangalia hiyo mali tuko nayo sahii lakini wakati tunaendelea kuishi vile hiyo ambayo waliandikishana kama walioana miaka ishirini ambayo ilipita inatakana pia hiyo koti ya- ionyeshe kama walipadili mia wakati wamaendelea kuishi tunaweza kuwa na waza kwa sababu unajua kwa nyumba kwa ndoa ni tofauti sana ni relationship ni urafiki ambayo mmeweka pamoja fikiria ya uko kwa ndoa yenye kila saa mnakumbushana tu ati unajua mwaka uliopita tuliandika uh, tumeona na tuko na gari oh, mimi nikienda si itashika hiyo gari sasa mwaka huu vile hmm. tumenunua gari ingine twa andikishane tena kuishi namna gani kwa huyo mwanamke ama mwanaume mwenye anakukumbusha tu mambo ya kuandika kuandika kuandika nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani narejea na sehemu ya pili muda si mrefu hii ni sauti ya america vom unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya amerika voa mimi ni kennes bwire tuangazie sasa maswala ya diplomasia ambapo mwandishi wetu george njogopa anaangazia shinikizo kwa serikali ya tanzania kutaka kuchukua hatua dhidi ya rusha baada ya raia wa tanzania kufariki ukraine akipigania rasia baadhi ya vyama vya siasa nchini tanzania vimeanza kupaza sauti kwa serikali vikitaka ichukue hatua madhubuti ikiwa ni siku chache baada ya mtanzania mmoja wa kufariki dunia wakati akiwa kwenye uwanja mapigano na kundi la vagna katika vita vya urusi na ukraine mtanzania huyo aliofahamika kwa jina la nemes nmesarimo alifariki dunia hivi karibuni nchini ukraine akiwa na kundi hilo analodaiwa kujiunga nalo kwa ahadi ya kulipwa wajiria mnono wa fedha na mwili wake umerejeshwa nchini mwishoni mawiki kufuatia kifo hicho chama cha upinzani kafu kimeitaka serikali ya tanzania kufanya uchunguzi wa kina kubaini wapo kuna watanzania wengine waliojiunga na kundi la kirusi la wapiganaji mamluki la vagnar ambalo vikosi vyake vinashiriki mapigano nchini ukraine mwenyekiti wa chama hicho profesa ibrahim lipumba anasema serikali ya tanzania ina wajibu wa kuitamkia bayana urusi kutoa utumia raia wa tanzania katika kundi hilo la vagnar au kuwajumuisha katika vita inayoendelea baina ya moscow na ukraine mwanasiasa huyo anaona kwamba mamlaka nchini tanzania zinayodhima ya kuhakikisha kwamba hakuna raia yeyote anayeingiza katika mtego wa aina hiyo hata kama baadhi yao wanashawishiwa kwa ahadi ya kupata mafungo manene ya fedha baraza kuu linaitaka serikali kutumia ubalozi wetu wa urusi kufanya uchunguzi wa kina kubaini kama kuna watanzania wengine kwenye vikosi vya kundi la wagna na kwamba watanzania hao waondolewe kwenye hivyo vikosi na waweze kurejea kwenye shughuli za kiraia baraza kul inaitaka serikali ya tanzania iitake bayana serikali ya urusi kutowatumia au kuwaruhusu watanzania kujiunga na kundi la wagna hata kama wenyewe wameridhia kwa sababu katiba na sheria zetu zinakataza mtanzania kujiunga na vikundi vya kijeshi au majeshi isipokuwa jeshi la tanzania tu ni kuvunja katiba na sheria za nchi kujiunga na kikundi chochote kwa mtanzania kujiunga na kikundi chochote cha kijeshi na serikali ya urusi inapaswa kuheshimu katiba yetu kwa wale wa tanzania ambao wako urusi tangu kuanza kwa vita hivyo yapata mwaka umoja uliopita idadi y watanzania walioko katika mataifa ya urusi na ukraine ilipungua na baadhi walilazimika kwenda katika mataifa jirani kwa ajili ya kuendelea na masomo yao hakuna takwimu rasmi zilizotolewa na serikali juu ya idadi ya raia wa tanzania waliorejea katika mataifa hayo ingawa inaaminika kwamba wapo wanaoendelea na masomo nchini urusi huku wengine wakijishughulisha na maswala binafsi kuhusu mtanzania huyo aliofariki dunia duru za habari zinasema alijiunga na vikosi hivyo baada ya kuondolewa kuroka gerezani akiahidiwa kupatia kiasi cha fedha na kisha kuruhusiwa kurejea uraiani nyumbani wakati akizungumzia tuki hilo waziri wa mambo ya nje stegomana tax alisema mtanzania huyo alikuwa ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha teknolojia cha moscow nacho mnamo mwaka 220 lakini baadaye alibadili mkondo wa mambo kwa taarifa tulizonazo uh, bwana nemis tarimo alikwenda nchini urusi kwa ajili ya masomo na alijiunga na chuo cha moscow technological university mwaka 220 kwa masomo ya shahada ya uzamiri katika fani ya business informatics mwezi machi mwaka 2 22 mtanzania mwenzetu huyu alihukumiwa kifungo cha miaka saba kwa mujibu wa sheria za urusi kwa vitendo vya uharifu kwa hiyo vitendo gani vya uharifu ni vitendo vya uharifu kwa hiyo tusingependa kwenye za namna hiyo vagna ni kundi la vikosi vya kundi binafsi la ulinzi la urusi na ambalo wapiganaji wake wanashiriki vita hiyo bega kwa bega na majeshi ya urusi huko ukraini kundi hili linataja kuwa na uzoefu wa kuwasajili raia wengi wa kigeni wanaotumika katika maeneo yenye mizozo na baadaye kuhaidiwa kupatia ujira mnono wa malipu ya fedha baada ya kukamilisha operesheni zao waziri ta anasema ingawa serikali itaendelea kuwa karibu na watanzania wote walioko nchi za ng'ambo ikiwemo wale walioko huko urusi kwa masomo lakini anaonya kwamba ni jambo lisilokubalika kisheria kwa mtanzania kujitumbukiza katika mambo yanayokwenda kinyume na katiba ikiwemo kujiunga na vikundi vya kijeshi serikali kupitia ubalozi wake uliopo nchini urusi itaendelea kuwapa ushirikiano na kuhakikishia watanzania hao wako salama wakati wote kwa mujibu wa sheria za nchi yetu mtanzania yeyote haruhusiwi kujiunga na jeshi lolote la nchi nyingine kwa hiyo ukifanya hivyo ni kuvunja sheria na taratibu za nchi yako unaruhusiwa tu kujiunga na kuandikishwa na jeshi la nchi yetu kwa taratibu zilizowekwa katiba iko wazi kwamba mtanzania hawezi kutumikia jeshi la nchi nyingine kwa muktadha huo naomba nitoe rai kwa watanzania wenzangu kwamba popote pale walipo uwe ndani ya nchi uwe nje ya nchi bado una wajibu wa kutimiza matakwa ya sheria ya nchi yetu kwa hiyo tuendelee tuzitambue sheria tulizonazo na tutimize sheria hizo mwili wa mtanzania huyo ulirejeshwa nchini ijumaa arufajiri na alitarajiwa kuzikwa mkoani mbeya ambako ndiko chimbuko la wazazi wake wa kike anakuwa mtanzania wa kwanza wa kuripotia kupoteza maisha akiwa katika uwanjwa wa vita tangu kwanza kwa mapigano hayo yapata mwaka umoja uliopita wazazi wake wanasema hawakufahamu kama kijana huyo alikuwa amejiunga na vikosi vya mapigano ingawa anajua alikwenda urusi kwa masomo yahusuyo masuala ya kompyuta nemezi alikuwa ni mtoto mtulivu sana Nimezi alikuwa ana magrupu nmezi ilikuwa ni kazi yake tu yaketumaompyutamat anaweza akaanza asubuhi mpaka jioni Sengina atakula atakulatamai lakini yuko tu kwenye komputa lakini sasa sina uzee wetu na najua mwenyewe kompyuta lika anafanya nini kwa kazi zake lakini alikuwa hana magurupu yoyote hana alikuwa alika nimtu tu hatujasikia hapo amegombana na mtu tabia hatujasikia atujasikiapo kitu chochote kwa ubaya ukamekua mpaka sasahivi ntamkumbuka kwa sababu ni mtoto wangu lazima nimkumbuka kwa mtoto wangu angekueku sijui labda ningefanya hivi sijui labda mtoto wangu mi angemsaidia hiki lakini sasa sina jinsi kwa sababu mungu ameisha mchukua kwa sababu ni kazi ya mungu yote kundi la vagna kwa mara ya kwanza liliibuka mashariki mwa ukrain mwaka elfumbili na kumi likiwasaidia watu waliotaka kujitenga ambao wanaungwa mkono na urusi kupata udhibiti wa eneo la ukran na kuanzisha jamhuri mbili zilizojitenga katika mikoo ya doneski na luhanski tangu mwaka huo kunde hili limeshirika katika maeneo mbalimbali yenye mizozo duniani kama vile huko siria na katika baadhi ya nchi barani afrika mpaka hapo kwa undani haina la ziada mpaka wakati mwingine na mara nyingine kwa niaba wenzangu wote mimi ni george njogopa shukran george njogopa mwelekezi wa kipindi amekuwa saida hamdun mimi ni kennes bwire asante kwa kusikiliza kwa undani hii ni sauti ya america voa <mulia>