hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya america v karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo jumaa mosi yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki na saa kubnusu jioni kwa saa za afrika ya kati naitwa patrick ndwimana tunasikika kupitia redio zetu wa shirika redio free africa katika eneo zima la maziwa makuu citizen radio huko nchini kenya na huko drc tunasikika kupitia radio butembo na radio program mjini bunia katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea marekani afrika na kwingineko duniani lakini kwanza tupate habari za dunia msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi wizara ya ulinzi ya uingereza ilisema jumamosi kwamba rusia ina uwezekano mkubwa ilipata maafa kwa wanajeshi zaidi ya mia tatu katika shambulizi la siku ya mwaka mpya kwa wanajeshi wake nchini ukraine huko makievka karibu na donetski city wizara hiyo imesema inaamini kwamba wengi huenda waliuawa au kupotea zaidi ya kujeruhiwa wizara hiyo ilibaini kuwa wakati mwenzake wa rasha alichukua hatua nadra ya kukiri hadharani kwamba wamepata majeruhi rasha ilidai ni watu htis pekee waliouawa wizara ya uingereza imesema wizara ya rasha huenda ilifanya tathmini kuwa haiwezi kuepuka kuzungumzia shambulio hilo kwa sababu makamanda wa rasia wamekuwa wakikosolewa vikali kufuatia tukio hilo wizara ya uingereza ilisema katika taarifa yake mpya ya kijasusi iliyochapishwa kwenye twitte kwamba tofauti kati ya idadi ya majeruhi wa rasha na idadi ya kweli inaonyesha uwepo mkubwa wa habari za kupotosha katika matangazo ya umma ya rasia ndege mbili za jeshi la anga la india zimeanguka wakati zikiwa kwenye mafunzo ya kawaida jeshi la anga limesema mmoja wa marubani kati ya watatu waliohusika katika ajali hiyo ya jumamosi asubuhi amefariki dunia ajali hiyo ilitokea karibu na morena huko madhia pradesh vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kuwa ndege iliyohusika katika ajali hiyo ni ndege ya kivita aina sukoi 30 na miraji 2 papa francis anatarajiwa kuwasili kongo na sudani kusini wiki ijayo ambako maelfu ya watu watamwangalia kwa mbali akiwa amekaa kwenye kiti chake cha magurudumu na kuendesha harakati zote ikizingatia ishara maalum ya msalaba papa huyo ambaye alianza kutumia kiti cha magurudumu mwaka jana anazitembelea nchi hizo mbili ambako miaka mingi ya mizozo imewalemaza wengi na bado ni miongoni mwa maeneo magumu zaidi duniani kupata upatikanaji pamoja na uelewa ziara yake inawatia moyo wa katoliki na wasio wa katoliki pia tunajua kwamba ni mateso lakini pia inatufariji kuona mtu mkubwa kama papa akitumia kiti cha magurudumu alisema paul mitemberezi mchuuzi wa sokoni mjini goma kini cha eneo la mashariki mwa kongo linalotishiwa na makundi kadhaa yenye silaha wakati mwingine inatupa ujasiri wa matumaini kwamba huu usio mwisho wa dunia na mtu anaweza kuishi mitemberezi mkatoliki na pia baba amekuwa mlemavu tangu akiwa na umri wa miaka mitatu kwa sababu ya ugonjwa wa polio anafanya kazi kuisaidia familia yake kwa sababu hawezi kufikiria maisha ya kuomba omba unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc kundi lenye silaha nchini mali ambalo lilitia saini makubaliano makubwa ya amani mwaka b lilisema wiki hii linajiondoa katika juhudi za kuandaa rasimu ya katiba mpya katiba mpya ni kiini cha mchakato wa amani na maridhiano uliopangwa kuirejesha nchi kutoka utawala wa kijeshi hadi wa kiraia Ifika hapo machi mwaka 224 vuguvugu la the coordination of azawad cma muungano wa toa reg ambao ulipigana na serikali kwa miaka mingi kabla ya kutia saini makubaliano ya amani huko algers mwaka 215 uliulaumu utawala wa kijeshi katika taarifa iliyoonekana na shirika la habari la afp siku ya jumamosi cma ilielezea hilo pamoja na makundi mengine yote yenye silaha yaliyotia saini makubaliano ya amani mwezi disemba yalisitisha ushiriki katika mchakato wa amani kwa sababu ya ukosefu wa nia ya kisiasa katika kuutetea uamuzi huo wa kwenda mbali zaidi na kususia kazi ya kuandika upya katiba umekuja saa chache baada wa ya waziri wa mambo ya nje wa mali abdulahi kuyashutumu makundi yenye silaha kwa kukwamisha juhudi za kuweka mchakato wa amani cma ilirudia ombi lake la kukutana na wapatanishi wa kimataifa kujadili uwezekano wa makubaliano ya amani ambayo ilisema mwezi disemba yalikaribia kuvunjika waziri mkuu wa italia georja meloni aliwasili jumamosi katika mji mkuu wa libya wa tripoli kwa mazungumzo ya kuhusu nishati pamoja na suala zito la uhamiaji vyombo vya habari vya serikali ya libya vimesema ziara ya meloni ambayo ni ya pili katika nchi ya afrika kaskazini wiki hii ni ya kwanza kufanywa na kiongozi wa ulaya nchini libya ambayo ilikumbwa na vita tangu ziara ya mtangulizi wake mario dragi mwezi aprili mwaka 22 televisheni ya taifa imesema waziri mkuu wa italia alipokelewa na abdul hamid beibar ambaye anaongoza serikali ya umoja wa kitaifa yenye makao yake mjini tripoli ambayo inazozaniwa na utawala hasimu wa mashariki mwa nchi hiyo libya na utawala wa zamani wa kikoloni italia ni washirika wakuu wa biashara hasa katika nishati ambako kampuni kubwa ya italia ya eni ina jukumu kubwa katika kusimamia akiba kubwa ya mafuta barani afrika meloni alifuatana na mkuu wa kampuni ya eni claudio deskazi ambaye anatarajiwa kutia saini makubaliano na kampuni ya taifa ya mafuta ya libya kuendeleza maeneo mawili ya gesi kwenye pwani ya libya watu wawili walijeruhiwa katika shambulio la risasi jumamosi mjini jerusalem shambulio la jumamosi linakuja chini ya saa 24 baada ya watu saba kuuawa kwa kupigwa risasi na mpalestina aliyekuwa na bunduki katika sinagogi kwenye viunga vya jerusalem watu kmi walijeruhiwa katika shambulio la ijumaa kabla ya polisi kuwasili na kumuua mtu huyo mwenye silaha shirika la habari la associated press linaripoti kuwa mshambuliaji wa jumamosi alipigwa risasi na polisi lakini hali yake haikubainika mara moja hamis uvamizi wa jeshi la israel katika kambi ya wakimbizi huko jenin uliuwa watu tisa moja ya siku za umwagaji damu zaidi huko ukingi wa magharibi kwa miaka mingi baraza la mawaziri la china limesema jumamosi kwamba litahamasisha ufufuaji wa matumizi kama kichocheo kikubwa cha uchumi na kuongeza uagizaji wa bidhaa kutoka nje kituo cha televisheni cha taifa cctv kimeripoti wakati ambapo kuna upungufu wa mahitaji ya dunia huku mataifa makubwa kiuchumi yakielekea ukingoni mwa hali ya kudorora kwa uchumi katika mkutano ulioongozwa na waziri mkuu le kechang baraza la serkali ya china ambalo linafanya kazi kama baraza la mawaziri pia liliapa kuharakisha utoaji wa miradi ya uwekezaji wa kigeni kuendeleza uthabiti wa sarafu ya china ya yu kurahisisha usafiri wa mipakani ya kusaidia makampuni kushiriki katika maonyesho ya biashara ndani na nje ya nchi mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi <tune> hili ni jarida habari muhimu zilizotokea wiki hii jina langu ni kennes bwirem tunaanzia jamhuri ya kidemokrasi ya congo ambapo waasi wa emu 23 wamedhibiti mji wa kichanga unaopatikana kilomita karibu 80 kaskazini mashariki mwa mji wa goma hoser malivika alizungumza na simeo samasaka mwandishi wa habari muda mfupi baada ya wasi hao kuingia kichanga alhamisi wahuni hao ambao wanakuwa wamedhibiti sasa mjini kwa muda kama na ani hakuna tenadisasa mbo spika jeshi la taifa limeshika njia kuingia mwesho ili wakamate uh, barabara kutokea kanyabayonga na sasa hivi tunazungumza hali ikoje kwa sasa kunakuwa kwanza tulivo kidogo kani hatusikie tena masafi fulani na tunasubiri wakitupatia muda w kufika ndani ya moja kama iko namnagani was wa hemu ishinii na tatu waliteka kichanga siku chache baada ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo kuonya kwamba haitaendelea kuvumilia kile imekitaja kama unyanyasaji wa jirani yake rwanda licha ya kutakiwa kufuata utaratibu wa kuleta mani mashariki mwa nchi hiyo na kwamba ina haki ya kujilinda na kulinda redhi yake kwa nguvu zote mapigano baadaye yaliyoongezeka zaidi katika sehemu hiyo wanajeshi wa serikali wakipambana na waasi wa mu 23 onyo la drc lilitokea baada ya ndege ya kijeshi ya drc kupigwa kombora na wanajeshi wa rwanda jumanne jioni serikali ya rwanda iliichapisha taarifa kwenye twitter na kuthibitisha kuishambulia ndege ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc ikidai kwamba ndege hiyo ilikuwa imeingia katika anga yake video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha kombora likipiga ndege ya kivita kutoka nyuma voa haikuthibitisha uhalali wa video hiyo kulingana na picha ambazo zimethibitishwa na mwandishi wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika akiwa goma ndege hiyo iliharibiwa kwa kiwango kidogo sana na ina matundu yanayoashiria kwamba ilipigwa pia risasi kadamu rubani wa ndege alifanikiwa kutua katika uwanja wa ndege wa goma drc bila usumbufu mkubwa serikali ya drc ililaani vikali shambulizi dhidi ya ndege yake okay. na kusema kwamba ndege hiyo ilikuwa inajitayarisha kutua mjini goma drc na hakuna ishara kwamba ilikuwa inataka kutua rwanda au ilikuwa katika anga ya rwanda kwa sababu tayari ishara zote zinaonyesha kwamba ilikuwa inatua drc imedai kwamba wanajeshi wa rwanda wamekuwa wakijitayarisha kushambulia congo kila mara drc vile ilidai vile kwamba rwanda inaunga mkono was3 wanaopigana na, na vita na wanajeshi wa serikali mashariki mwa drc nchi za magharibi na wataalam wa umoja wa mataifa wamekubaliana na jamhuri ya kidemokrasi ya congo kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba rwanda inawaunga mkono wasi wa m23 rwanda imekana kabisa shutuma hizo na badala yake inadai kwamba drc inaunga mkono wasi wa fdlr wenye nia ya kuangusha utawala wa rais paul kagame ripoti ya hivi karibuni ya umoja wa mataifa inasema kwamba nchi zote mbili zinayaunga mkono makundi ya wasi rwanda inaunga mkono 3 na drc inaunga mkono fdlr rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo felix chisekedi alisisitiza wiki iliyopita akiwa davos kwamba waasi wa m23 walikuwa hawajaondoka katika sehemu walizokuwa wanazishikilia na kwamba walikuwa wanajiimarisha katika sehemu nyingine za drc licha ya kudai kwamba walikuwa wani maafisa wa upelelezi hapa marekani wamepata nyaraka za siri za serikali nyumbani kwake aliyekuwa makamu wa rais mike pence katika jimbo la indiana hayo yanajiri siku chache baada ya nyaraka za siri za serikali kupatikana nyumbani kwa rais joe biden huku rais wa zamani donald trump akiwa anachunguzwa kwa kubeba nyaraka za siri za serikali na kupeleka nyumbani kwake baada ya kushindwa katika uchaguzi mkuu abdu shakur abud anaelezea umuhimu wa nyaraka hizi hilo ndio suala ambalo linazungumziwa hivi sasa kote hapa marekani na washington kwa hakika sio kwamba ukipatikana unakuwa unafanya uhalifu ni kwamba ndio maana uchunguzi unafanyika hivi sasa kuangalia nyaraka za rais biden na zile za rais wa zamani Trump zilifikaje katika nyumba zao kwa sababu nyaraka hizi zinabidi kuhifadhiwa katika jumba la kuhifadhi nyaraka archives national archives, hapa washington kwa hivyo hivi sasa uchunguzi unafanyika kuweza kujua nyaraka hizi zimefika vipi nani aliyohusika nani ameziona zimeathiri vipi usalama wa nchi kwa sababu nyaraka hizo zinabidi zihifadhiwe katika hali maalum asiri na hivyo ukiwa umepatikana kwamba umefanywa kwa maksudi hapo ndo pinakuwa ni uhalifu umetendeka lakini mpaka hivi sasa haijulikani nani kakosa na nani amefanya makosa na hivyo huenda nyaraka zikaweza kupatikana katika ofisi au nyumba za viongozi wengine waliotangulia mambo gani yanakuwa yamenakiliwa katika nyaraka hizi na zinakuwa na umuhimu gani kwa serikali nyaraka hizi ni muhimu sana kuna zile nyaraka ambapo ya juu kabisa yanayojulikana kamalafu kunaalafu kunaa alafu nyingine reserved. kwa hivyo kuna kama viwango vine nyaraka hizi zinakuwa na maswala ya usalama muhimu kabisa top secret ni kwamba serikali inafanya nini maswala ambayo yanakusanywa na, na maafisa w usalama maafisa jasusi mfano marekani inafanya nini afnistan marekani inafanya nini iran na kadhalika kwa hivyo ni nyaraka ambazo zinaeleza usalama wa marekani usalama wa mabalozi maafisa wa usalama na kila kitu ili rais anajua anapashwa kila siku kuhusu nyaraka hizo ambazo analetewa kila siku anazipitia alafu baada ya hapo zinahifadhiwa zinapelekwa katika jumba hili la nyaraka kwa hivyo maana ya siya, nyaraka hizi ni kuwa na mambo yanayotokea ili rais aweze kuchukua uamuzi wowote ikiwa ni usalama ikiwa ni vita ikiwa ni masuala ya kisiasa makao makuu ya serikali hapo washington zingine zikipatikana florida kwa trump zingine zinapatikana indiana kwa mike pence zingine zinapatikana zinapatikanadeawar kwa biden zingine zinapatikana hata mahalu wanaegesha magari hakuna utaratibu maalum unaofuatwa kuhifadhi nyaraka za serikali ikiongoza anapoondoka madarakani ndipo zipatikane mikononi mwake nyumbani kwake uh, kwa hakika ni mwanasheria au wakili wa rais ambaye anabidi kkusanya hizi nyaraka au maafisa wengine maalum wenye hifadhi maalum ya siri wanazikusanya wanazipeleka katika nyumba ya kuhifadhi lakini namna inavyotokana kutokana na uchunguzi mwingi uliofanyika ni kwamba kuna kasoro zinazotokea hii imedhihirisha kwamba kuna kasoro maanake rais anapoondoka akimaliza mamlaka yake katika white house zile nyaraka zote zake zinakusanywa pamoja zinapelekwa kwa hivyo kuenda kwa makosa zinatiwa pale ndani alafu zinajikuta ziko katika gareji au nyumbani unasikiliza jarida habari muhimu wiki hii kutoka sautamerika wachambuzi wa siasa nchini tanzania wametaja hatua ya kiongozi wa upinzani tundulisu kurejea nchini humo baada ya kuishi uhamishoni kwa miaka kadhaa kuwa muhimu katika kukuza demokrasia chama chake lisu cha chadema kimesema lengo kubwa la chama ni kuhakikisha kwamba tanzania inapata katiba mpya ripoti hii iliandaliwa na mwandishi wetu wa dare ssalam amri ramadan tundulisu amewasili tanzania akitokea ubelgiji alikokimbilia baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka 220 ujio wake huo umepokelewa kwa furaha kubwa na wapinzani huku wengi wakiamini wananchi wamepata mtu wa kuwasemea matatizo yao hasa baada ya kuondolewa zuiyo la mikutano ya hadhara lililodumu kwa muda wa miaka saba mchambuzi wa siasa abdulkarim karimu atiki kutoka dar s salamu amesema ujio huo utasaidia sana kukuwa kwa uwekezaji katika mambo ya uchumi kwa wawekezaji kuwa tayari kuwekeza bila ya hofu yoyote kutokana na uwepo wa uhuru kupitia demokrasia iliyoonyeshwa kwanza uta, utaleta faraja kwa sababu kulikuwa kuna kama kiwingu kwenye sura ya tanzania katika katikako umoja wa ulaya sura ya tanzania ina, inazidi kungara katika jumuiya ya kimataifa na hiyo itasaidia mambo ya uwekezaji mambo ya uchumi na mambo ya watu kutoogopa kuona aba ni nchi ambayo inakataza hili au lile tundulisu ambaye amekuwa nje ya tanzania kwa miaka miwili tangu 220 bado ushawishi wake umeonekana kuwa juu kwa kuwa na mvuto mkubwa wa kisiasa mbele ya wafuasi wa chama chake hasa kutokana na tabia yake ya kuikosoa serikali mara kwa mara kwa upande wake kumbusho delson ambaye ni mtetezi wa haki za binadamu nchini tanzania akizungumza na sauthi amerika amesema ujio wa tundulisu nchini utachangamsha na kupendezesha siasa baada ya kurudi katika wakati muwafaka mimi ninavyoona ujio wa tundulisu kwa kiwango kikubwa sana utachochea siasa kwa sababu tuna utachochea na kupendezesha siasa kwa sababu tunamjua tundulisu akiwa jukwani tunamjua tundulisu akiwa bado akiwa mwanasheria kwa hiyo ujio wa tundulisu na kuruhusiwa kwa mikutano ya, ya hadhara maanake wananchi watapata sasa uwanja au mtu wa kuwasemea kwenye matatizo mbalimbali mbali ambayo watakuwa wanakumbananao katika jamii hata hivyo tundulisu baada ya kupata nafasi ya kusema na wananchi katika uwanja wa bliagi temeke dar es salam amegusia ms- fumuko mkubwa wa bei pamoja na tozo zilizopo katika makato ya mishahara ya wafanyakazi pamoja na katika gharama za kununua vifurushi vya simu maisha magumu maharage haikamatiki mchele hauliki sembe haikamatiki hakuna chapati hakuna Kamatiki, hakuna maji shida kila mahali tundulisu ambaye amewasili leo jumatano januari 25223 aliondoka nchini kwa mara ya kwanza septemba 7217 baada ya kushambuliwa kwa risasi zaidi ya 3 na watu wasiojulikana jijini dodoma alikokuwa akihudhuria vikao vya bunge kutoka tanzania tuangazie vita ambavyo vinaendelea ukrain mavcansela ujerumani olaf schols amesema kwamba nchi yake itatuma vifaru vya kijeshi vyenye nguvu vinavyojulikana kama leopard t kwa wanajeshi wa ukraini ameliambia baraza la mawaziri kwamba ujerumani itatuma vifaru kumi nanne pamoja na kutoa ruhusa kwa nchi nyingine kutuma vifaru hivyo ukraine hatua ya ujerumani inajiri kutokana na shinikizo za kimataifa kutoka kiev na washirika wake kutaka vifaru vilivyotengenezwa ujerumani wapewa wanajeshi wa ukraine wanaopigana na wanajeshi wa rasia utawala wa rais wa marekani joe biden umetangaza kutuma magari zaidi ya kivita kwa wanajeshi wa ukraine pamoja na silaha zaidi rais volodimir zelenski anaamini kwamba ukraini inahitaji zaidi ya vifaru mia tatu ili kuweza kuwashinda nguvu wanajeshi wa rasia balozi wa rusia nchini marekani amesema kwamba rasha itachukulia msaada wa vifaru kwa ukraini kwa uchokozi wa moja kwa moja wakati huo huo waziri wa mambo ya nji wa rusia sagrei lavrov ametembelea nchi kadhaa za afrika ikiwemo afrika kusini angola na eritrea wiki hii vyombo vya habari vya angola viliripoti kwamba kuna wasiwasi kwamba moscow ina hasira kutokana na hatua ya hivi karibuni ya serikali ya angola kuashiria kutaka kupinga uvamizi wa rasha nchini ukraine angola haijatangaza msimamo wake kuhusu vita vya ukraine lakini mnamo mwezi septemba mwaka uliopita ilikosoa hatua ya rasha kujitengea sehemu za ukraine na kutaka moscow kukomesha vita hivyo lavrov alikutana na rais wa angola huwai lorencio katika ikulu ya rais mjini luanda viongozi hao wawili walijadiliana kuhusu uhusiano kati ya nchi hizo mbili alikuwa pia eritrea ambapo maswala makubwa ya uhusiano wa kidiplomasia yalijadiliwa ili ni jarida kurejea afrika mashariki ambapo nchini uganda kulishuhudiwa mjadala mkali ambao ulifika hadi ndani ya bunge la taifa kuhusiana na jaribio la manispa ya mji wa kasese kutaka kutunga sheria za kuwatambua watu walio kwenye ushirikiano wa mapenzi ya jinsia moja naibu spika wa bunge la taifa thomas tayebwa alisisitiza kwamba hakuna manispaa yoyote itakayopitisha sheria ambazo zinashinda nguvu sheria zilizopitishwa na bunge la taifa swala la mapenzi ya jinsia moja lina utata mkubwa nchini uganda sheria iliwahi kutungwa ikapitishwa na kusainiwa na rais kabla ya kufutwa na mahakama jaribio lolote la kurejesha sheria hiyo limekumbana na pingamizi kubwa mwaka 21 sheria nyingine ilitungwa na mwaka 222 sheria ikafika kwenye meza ya rais yoweri museveni inasubiriwa kusainiwa lakini imechukua muda mrefu julius kitone ni mwandishi wa habari yupo kampala spika t alisema kwamba viongozi wa kasese wamepitisha sheria ndogo kuruhusu vitendo vya mapenzi ya, kati, ya jinsia moja kuendelea katika eneo hilo spika sptae alienderea na kusema kwamba katika kupitia sheria hizo ndogo ni kinyume na sheria kuu ya nchi kwa sababu sheria hairuhusu vitendo au vya au wa jinsia watu wa jinsia moja kujishiriki katika ma, vitendo vya mapenzi kwa sababu ni kinyume na sheria lakini viongozi wa wdaa yakasesi manene ya, ya taewa yalikuwa ni ya um, ongo tu mjadala huo nchini uganda unajiri wakati uchunguzi ukiwa unaendelea nchini tanzania baada ya kuripotiwa kwamba kulikuwa na shule za msingi zilizokuwa zinatoa mafunzo ya mapenzi ya jinsi ya moja kwa watoto anavyoeleza mossubuhilia ni jambo ambalo limeishitua serikali limeishitua jamii jamii ipo katika mshtuko mkubwa serikali sasa inalifanyia kazi kuona kwamba ni nini hasa ambacho um, kinaleta hali kama hiyo watu wa harakati za za kijamii wapo katika hali ya kutaka kujua ni kwa nini na hatua gani zinaweza zikachukuliwa endapo kama vitu hivi vinafanyika hapa um, um, nchini ni mshtuko kwa wazazi na malalamiko yao tayari dares salaam tayari wazazi walikuwa wa wameshaitisha vikao uh, vya vya kwenye mashule mbalimbali um, katika kujadiliana kuona kabisa kwamba yasija yakaingia katika shule amerisija yakaenea ko tayari tahadhari hata wazazi wameshaanza kuchukua kwa sababu ni, ni swala la taharuki tumalizie jarida nchini kenya ambapo kiongozi wa upinzani raila odinga amesema kwamba hata tambua serikali ya rais william ruto akidai kwamba ndiye aliyeshinda uchaguzi mkuu wa mwezi agosti mwaka jana raila pia ametangaza maandamano ya kila mara yenye nia ya kuiondoa serikali mamlakani ametoa wito kwa wafuasi wake kutolipa ushuru madai ya raila yanajiri wakati jopo maalum linalochunguza utendakazi wa makamishina wa tume ya uchaguzi likikamilisha kuwa hoji maafisa wa ngazi ya juu wa tume hiyo maafisa wa iebc waliambia jopo hilo kwamba walitishiwa na maafisa wa serikali waliotaka matokea uchaguzi kubadilishwa na kumtangaza raila odinga kuwa mshindi licha ya kuwa na kura chache ikilinganishwa na william ruto au kupunguza kura za ruto ili mshindi asipatikane moja kwa moja na kulazimisha duru nyingine ya uchaguzi pia wamesema kwamba waliahidiwa zawadi nono ya kifedha endapo wangekubali maagizo hayo lakini hawajasema kiasi cha pesa ambacho waliahidiwa mwenyekiti wa tume hiyo aliyeondoka wafula chebukati akisema kwamba walipotaja masuala ya zawadi hakutaka kuendelea na mjadala huo wamewataja aliyekuwa mwanasheria mkuu amos wako na aliyekuwa waziri asiyekuwa na kazi maalum rafael tuju kuwa watu waliongoza njama za kutaka uchaguzi kuvurugwa ili kumtangaza raila odinga kuwa mshindi maafisa hao wameambia jopo hilo kwamba maafisa hao wa serikali walikuwa wakiwatembelea hata usiku wa manane wakilazimisha hayo kufanyika kabla ya wenzao wanne kujiondoa katika kutangaza rasmi matokeo na kutangaza kwa umma kwamba matokeo hayo hayakuwa halali wamewahusisha makamishina haa wanne wakiongozwa na aliyekuwa naibu wa mwenyekiti wa tuma ya uchaguzi ibc juliana cherera kwamba walikuwa wakishirikiana na maafisa wa serikali kubadilisha matokeo ya uchaguzi nakamilisha jarida mwelekezi amekuwa aida isa jina langu ni kennesi bwire uwe na jioni <todulio> usikiliza jarida la voa swahili ambalo limeandaliwa na kennis bwire unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ambayo pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom na sasa ninakusomea muktasari wa habari wizara ya ulinzi wa uingereza ilisema jumamosi kwamba rasia ina uwezekano mkubwa ilipata maafa kwa wanajeshi zaidi ya mia tatu katika shambulizi la siku ya mwaka mpya kwa wanajeshi wake nchini ukrain huko makivka karibu na donetski city ndege mbili za jeshi la anga nchini india zimeanguka wakati zikiwa kwenye mafunzo ya kawaida jeshi la anga limesema mmoja wa marubani kati ya watatu waliohusika katika ajali hiyo ya leo jumamosi asubuhi kwa sasa huko amefariki dunia papa francis anatarajiwa kuwasili kongo na sudani kusini jumanne wiki ijayo ambako maelfu ya watu watamwangalia kwa mbali akiwa amekaa kwenye kiti chake cha magurudumu na kuendesha harakati zote ikizingatia ishara maalum ya msalaba papa huyo ambaye alianza kutumia kiti cha magurudumu mwaka jana anazitembelea nchi hizo mbili ambako miaka mingi ya mizozo imewalemaza wengi na bado ni miongoni mwa maeneo magumu zaidi duniani kupata upatikanaji pamoja na uelewa kundi lenye silaha nchini mali ambalo lilitia saini makubaliano makubwa ya amani mwaka elfub15 lilisema wiki hii linajiondoa katika juhudi za kuandaa rasimu ya katiba mpya katiba mpya ni kiini cha mchakato wa amani na maridhiano uliopangwa kuirejesha nchi kutoka utawala wa kijeshi hadi wa kiraia ifikapo mwaka kesho a mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa wahinton dc msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 jioni saa za afrika ya kati na saa 1 usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc