7ni sa tatu kamili afrika mashariki washington dc ni saa saba kamili mchana habari kuu za dunia kutoka sauti america voa mimi naitwa kennes bwire maafisa wa kijeshi Ukraine, wa ukraini wamesema kwamba vikosi vya rasha vinaendelea na mashambulizi nchini mwao na kusisitiza haja ya silaha zaidi kutoka kwa mataifa magharibi maafisa wa eneo hilo waliripoti mashambulizi makubwa ya makombora katika mikoa ya kaskazini kaskazini mashariki na mashariki mwa ukraini katika hotuba yake ya kila siku kwa taifa alhamisi rais wa ukraini volodimir zelenski alitoa shukrani kwa kuongezeka kwa idadi ya nchi zinazoahidi silaha za hali ya juu ikiwa ni pamoja na mizinga wakati huo huo akisisitiza ha, haja ya kuharakisha uwasilishaji wa mfumo ya silaha iliyoahidiwa zelenski amesema kwamba njia pekee ya kukomesha uchokozi wa rasha ni kupata silaha ambazo zinaweza kupigana na wanajeshi hao amesema kwamba rasha ilifanya mashambulizi mapya makombora katika maeneo kadhaa nchini ukraine siku ya lhamisi na kuwa watu kinmo na wengine kminmo kujeruhiwa huduma za dharura za jimbo la ukran zilisema mashambulizi hayo yamepiga maeneo11 kote nchini jeshi la wanahewa la ukran limesema rasia ilirusha makombora55 huku ukran ikiangusha makombora kadhaa ya yale yaliyeangushwa majengo35 yaliharibiwa katika mashambulizi hayo kampuni ya kutengeneza ndege yenye makao yake makuu nchini marekani ya boeing ilikanusha mashtaka alhamisi kwamba ilipotosha mamlaka za kuratibu maswala ya ndege kuhusu ajali mbili za ndege aina ya 77 max boing ilikuwa imeshtakiwa kwa kukosa kuweka wazi dosari za kimundo zilizosababisha ajali ya ndege zilizotokea miaka a 218 na 219 jaji hataamua iwapo atateua mfuatiliaji maalum kuchunguza maswala ya usalama katika kampuni ya boeng wanafamilia wa abiria waliofariki katika ajali hizo wameomba makubaliano ya awali kati ya boing na idara ya haki kutupiliwa mbali wanasema hawakufahamishwa kuhusu mazungumzo ya siri kati ya boeing na shirika la serikali ya marekani ambayo yalipelekea boeing kukwepa kufunguliwa mashtaka baada ya makubaliano yake ya wizara ya sheria ya marekani boeing ilianzishwa hazina ya mabilioni ya dola ya kulipa faini na fidia kwa waathiriwa na kwa makampuni ambayo ndege zao za ax zilizuiwa baada ya ajali nchini indonesia na ethiopia ambazo zilisababisha vifo vya mamia ya watu waziri wa mambo ya nje wa rasha segrei lavrov amekutana na rais wa eritrea asaya saferki wakati akiendelea na ziara yake barani afrika ya kutafuta uungwaji mkono wa nchi yake kuhusiana na vita vinavyoendelea nchini ukraine waziri wa habari wa eritrea alisema lavrov amekuwa akizuru bara hilo kwa wiki moja akianzia afrika kusini ambayo inapanga mazoezi ya pamoja ya kijeshi na rasia na china na anamalizia ziara hiyo kwa safari ya ghafla katika taifa hilo la pembe afrika eritrea ni mojawapo ya nchi chache za kiafrika zilizopiga kura kupinga azimio la umoja wa mataifa la kulaani uvamizi wa rasha wa februari 24m222 nchini ukraine ingawa nchi nyingi hazikupiga kura lavrov amesema kwamba rasha inashukuru marafiki wa eritrea kwa kuunga mkono mara kwa mara misimamo ya rasha katika umoja wa mataifa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto watotounicef limehimiza kuachiliwa kwa watoto 13a waliotekwa eh, walio nyara wakati wa shambulio baya ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo mwezi huu katika taarifa shirika hilo limesema kuwa wavulana 11 na wasichana wawili wanaaminika kutekwa nyara na kundi lilojihami wakati wa shambulio katika kijiji kimoja katika jimbo la kivu kaskazini unicef ambalo lina linalaani utekaji nyara lina wasiwasi kuwa watoto waliotekwa nyara wametendewa unyama na inaomba waachiliwe huru mara moja ilisema taarifa ya shirika hilo tarehe 1b mwezi huu watu wanaoshukiwa kuwa wana mgambo wa adf waliwaua takriban watu23 wakati wa shambulizi katika kijiji cha makugwe na kuwateka nyara watu kadhaa vyanzo vya habari viliambia shirika la habari la afp kundi la adf ni mojawapo ya makundi yenye silaha yanayosambaa mashariki mwa drc eneo lenye hali tete ambalo limekuwa likikumbwa na gasia kwa miongo kadhaa nakamilisha habari kuu za dunia kwa hapo na kumpisha sande shomari akikuletea mjadala na maoni ya waandishi wa habari kwa makuu ambayo ametendeka wiki hii jina langu ni nienns bwire karibu katika meza ya waandishi wa habari tukimulika habari zajui na kutamba katika maeneo ya afrika mashariki na ya kati na duniani kwa jumla lakini hii leo tunazungumza na waandishi kutoka nchini tanzania kenya uganda na kutoka nchini kenya tunaungana naye mwanahabari wetu huba abdi aliyeko paya nairobi hali kadhalika kutoka kule uganda tunaungana naye mwanahabari wa kujitegemea john kibego na kutoka nchini tanzania tunaungana na mwanahabari wa washirika wetu global publishers huyu simu mingine ni richard ngaila maarufu kama mjukuu wa nila karibu sana wote kwenye meza ya waandishi wa habari na moja kwa moja basi ni huba abdi tueleze yale yaliyojiri hapo kenya na akase sana sande mambo mengi yamefanyika hapa nchini kenya labda tukianza na tukio la alhamisi ya ishirini na sita januari mwaka huu mwaka elfu mbili ishirini na tatu ni ambapo afisa wa polisi ambaye alikosa kufika kotini kujibu mashtaka ya mauaji ya vijana wa wawili ambao walifanyika katika mtaa wa isilimu mwaka elfu mbili kumi na saba sasa ameagizwa na mahakama aweze kujisalimisha katika kituo cha polisi hasa katika kaunti ya gharisa sehemu ambapo mawakili wake wanasema alipata dharura ya nasema, zarura, familia na kukimbilia labda nikiwarudisha tu nyuma wasikilizaji wetu aweze kufahamu uh, afisa huyu ni nani mbogane, na ni mambo gani anamkumba huyu ni afisa ambaye ambaye uh, anatuhumiwa baada ya kuonekana kwenye video mnamo machi mwaka elfu mbili kumi na saba akiwafiatulia risasi washukiwa wawili wa wili ujambazi katika mtaa wa isli na sasa afisa huyu anakabiliwa na mashtaka ya mauaji na alhamisi ya tarehe ishirini na sita alitarajiwa kufika mahakamani lakini hakufika na huyu ni afisa wa polisi ambaye sande anadaiwa kuongoza kitengo maalum ambapo inafahamika sana hapa nchini kenya kama pangani six na ni kitengo ambacho kilikuwa kinawakabili wakabili vilivyo majambazi katika mtaa um, wa isilina katika mtaa um, mabanda madhare na baada ya kuwaua wale vijana ambao walishukiwa kuwa majambazi ni swala ambalo lilizua mjadala mkubwa sana hapa nchini kenya sio tu mm. kwa ma, mashirika ya kutetea haki za kibinadamu wazazi vijana na nani kila mtu alikuwa na yake hafusema, ukuma, Adam, wakusema, pwamba, ya kusemau watetezi wa haki za kibinadamu wakisema kwamba kuna sheria hapa nchini kenya na badala ya yule afisa kuwaua wale vijana mbele ya hadhira alifaa kuwashika na kuwapeleka katika kituo cha polisi kuwandikisha na vile vile vilevile mwisholabda na kufungua. na kufungwa kuna wale wanasema kwamba majambaz amangaisa watu na waliona kwamba ni sawa huyu huyu afisa afisa kwa hivyo saawliofanya mjadala mkubwa sana hapa nchini kenya na baada ya shirika la maafisa wa polisi hapa nchini kenya mm-hmm. kufanya uchunguzi wake aliweza uh, kufikishwa mahakamani na kesi yake ilikuwa ikiendelea alhamisi ya leo ya tarehe ishirini na sita januari lakini akufiia kwa hivyo Uh, metara- anaambiwa namaafisa ameambiwa na, uh, na-, na mahakama aweze kujisalimisha katika kaunti ya garisa kwahivyo ni swala ambalo limevuma hapa nchini kenya na vile vile tunatarajia kuona mambo yatakuwa vipi manake uh, kesi yake sasa imeendelea na tutakuwa tunawajuza waskilizaji wetu a wa kesihyo itakapotajwa kwa maagizo zaidi bila shaka na pengine uh, huba kuna swala ambalo limekuwa likigusiwa kuhusu hali ya swala la afya ya akili ya mtuhumiwa na pengine pia ndugu na wengineo wananchi wamekuwa wakisema nini kuhusiana hii kesi naam mawakili ma, wako amesema kwamba kumekuwa kuna tatizo nashukua kuwakuna tatizo ya afya ya akili lakini kuna wale wanaona kwamba kuna mchezo ambao unacheza kwamba labda hataki kufika mahakamani mm. akuweza kujibu mashtaka ambayo na yanamkabili kwa hivyo ni jambo ambalo labda yeye aweze kufika aweze kuonekana ama madaktari aweze kutoa hatma ama mwisho wa ripoti ambayo inahusiana na afya ya afisa huyo na vile vile kumbuka sunday e ambayo ilikuwa ikiendelea so alhamisi tarehe ishirini na sita ilikuwa ni kwamba aweze kupika mahakamani na kueleza upande wake maanake pale mahakamani pia wazazi wa wale vijana ambao waliuwawa walikwepo pale ili waweze kupata na wao haki ya vijana wao ambao waliuwawa na wengi wanahitaji kwamba ni njia ya kutatanisha maanake walifiatuliwa risasi mchana na mbele ya watu kwa wengi ilikuwa haifai na ilikiuka haki za wale vijana lakini wapo ambao wanasema kwamba kulingana na jinsi ambavyo majambazi wanavyo waua watu kiolela kwa wengine waliona ni sawa lakini sheria ipo kenya ni nchi ambayo ina sheria na walikaa kushtakiwa na kufungwa iwapo wangepatikana na mashtaka au hatia ya yale ambayo walikuwa wameshukiwa kuyafanya na inasemekana bado yeye e, anaendelea kutambuliwa kama ni afisa wa polisi mpaka sasa naam anatambuliwa kuwa afisa wa polisi manake tukirudi nyuma Inspektu wa polisi kwa sasa ambaye ni coome aliweza <laughs> kusema kwamba jambo ambalo shirika la ip linafanya kweli si sawa maanake alionekana kuwatetea wale maafisa na akisema kwamba maafisa wa polisi wasipojitetea uh, wao pia wanashambuliwa na majambazi kwa hivyo upande wa bwanacoome ambaye inspector jenerali aliona kwamba ni kwa maafisa wa polisi kuchukua hatua ilikuwa kwao ni sawa lakini kwa shirika la ipoa haifai wale ni maafisa wa usalama na kauli yao ambayo huwa sikuzote ni kwamba ni utumishi kwa wote kwa hivyo walistahili kuwepo na kuweka ile amani na vile vile kutekeleza haki kwa pia watu ambao wanashukiwa kuwa ni majambazi sawa kabisa tutaendelea kufuatilia suala hilo huba abdi nam nikija kwako richard ngaila kutoka hapo nchini tanzania hebu tueleze kwa upande wako yale ambayo yamejiri wiki hii uh, sande hapa tanzania pako vizuri jiji uh, limechangamka matukio makubwa mawili ambayo naweza kusema ndo yalikuwa matukio ya wiki uh, jambo moja ni wakuu wa wilaya wapya huku tunapendelea kuita mkeka mpya mkeka mpya ambao ulitoka juzi ni wakuu wa wilaya mabadiliko ya wakuu wa wilaya na wapo ambao wamerudi na ambao hawajarudi kwa mfano jeri muro hajarudi tena kwenye nafasi Uh, gabriel zakaria hajarudi kwenye nafasi lakini mabadiliko uh, kadhalika yametokea mfano dar es essalamu hapa wakuu wa wilaya wote wamebadilishwa ambapo amekuja edward mpogolo kuwa mkuu wa wilaya ya ilala lakini awali alikuwa wilaya ya same kaja halimu abdala bulembo sasa hivi atakuwa mkuu wa wilaya ya kigamboni awali alikuwa pale muheza hashim komba atakuwa mkuu wa wilaya ya ubungo Uh, awali alikuwa na chingwea lakini mwana hamisi mukunda atakua mkuuwawilaya yatemeke lakini saadi mtambule yee atakuwa mkuu wa wilaya ya kinondoni kwa hiyo hayo ni mabadiliko makubwa uh, hasa kwa darssalam ambao wakua wilaya wote wamebadilishwa na wakuu wa wilaya wengine bado hawajapata pengine vituo vipya vya kazi eidha watarudi kwenye kwenye wilaya watarudi wenye uua ilaya hawatarudi tena lakini uh, wenye ad kuteua ndio ambao wanafahamu uh, zaidi jambo la pili sunday ni ujio wa makamu mwenyekiti wa chadema tundulisu nikukumbushe tu uh, baada ya uchaguzi wa mwisho ambao naye aligombea nafasi ya urahis kwa tiketi ya chadema aliondoka uh, nchini na kuelekea ba ubelgiji ambapo alikaa kwa siku ma na st kabla ya kurejea tena tarehe 5 januari hapa nchini tanzania ambapo alipokelewa na wanachama wafuasi wa chadema walienda kumpokea pale th uwanja wa mwalimu julius kambarage nyerere ambapo walionekana kuwa na shangwe kwa sababu pengine walimisi kiongozi wao hasa kwa upande wa chama nikukumbushe viongozi uh, wa juu wa chama hicho uh, nikianza na frema mboe kuna wakati alikuwa na tuhuma za uh, ugaidi kwa hiyo hakuwa akikitumikia chama lakini pia tundu lisu kuwa nchini kwao alikuwa akitumikii chama kwa hiyo pengine kwa upande wa chama wamekuwa na furaha baada ya sasa viongozi wote wa chama kuwepo nchini wakiendea na shughuli zao za kisiasa kwa hiyo wupande wa, wa watu kadha wakadha ambao nimepata nafasi ya kuzungumza nao wengine ni viongozi wengine ni uh, pengine wafuasi wa chadema wote wanaonyesha kufurahishwa na ujio wa tundu uh, lisu na lisu pia nilipata uh, uh, nafasi ya kuzungumza naye a siku mbili kabla ya kurejea nchini alikuwa akizungumzia furaha yake pengine kutamani kurudi nchini na kuweza kuzungumza uh, na watanzania na pengine lengo lake kubwa kuja kuzungumzia changamoto mbalimbali mbali ambazo anatamani uh, ziweze kutatuliwa kwa uh, watanzania mambo makubwa ambayo yalizungumzwa tulitoka pale uwanja uh, wa uh, ndege mpaka viwanja vya buliaga temeke ambapo kimsingi walizungumza mambo mengi lakini kipaumbele katiba mpya pya mpya lakini wamezungumzia mifumuko ya bei kwa maana ya hali ya maisha imekuwa juu kufuatia bidhaa kuwa juu na wao wakasema kwa upande wao wanaamini wana uwezo wa kushusha bidhaa hizi mbalimbali mbali nchini ikiwepo za nafaka kuwa za chini kwa sababu wanaeleza kuwa walipata maoni kutoka kwa wananchi kwamba bei ya maharagwe na nyama zinalingana kwa hiyo wao wanasema wanayo mikakati ya kuweza uh, kupunguza mfumuko wa bei Kuz, uh, kupunguza uh, mfumuko wa bei kwa upande wa mafuta na kadhalika walizungumza mambo mengi lakini akaahidi ya kwamba basi ataendelea kuzungumza na wananchi kwa kuwa amefika kwa mara ya kwanza hiyo ilikuwa ni salamu kwa upande wake kwa hiyo kimsingi yamezungumzwa mengi sana na pengine wataendelea kuzungumza mengine uh, mengi ambayo labda hatujayasikia lakini nikukumbushe sandey haya yote pengine yanafu, na nini yanatokana na kuruhusiwa kwa mikutano ya hadhara kwa sababu katiba ya tanzania ibara ya ishirini inatambua mikutano ya hadhara natambua mikusanyiko hiyo aa walikusanyika kwa msingi ya kwamba mikutano ya hadhara imeruhusiwa tena kwa hiyo wananchi uh, na wanasiasa wana nafasi ya kukutana kufuata sheria mambo mbalimbali wameendelea kutekeleza hilo na hilo ho kuwa ni msingi wa, uh, wa makutano na vikao vya maridhiano ya vimekuwa vikifanywa na vyama vya siasa na rais samia na wakatha, samia na viongozi wamekuwa pia kwa kuruhusu tena mikutano mikutano ya ya hadhara uh, ukilinganisha hapo miaka kadhaa nyuma marufuku ambapo pia inatajwa kama ni wa katiba katiba inaruhusu ras sama uha ongozi kaaakionshsuta ni, uh, katiba hiyo kuwa ainwa wowaapongeza kwa kutengua kauli ambayo iliwekwa ya kuzuia mikutano ya hadhara na ulimsikia pia mwenyekiti wa chadema akiwa mwanza wachadema wa iwawanzaautahlizunumawamba mnyonge myongei lakini haki yake apewe kwa sababu rais samia ameruhusu mikutano basi pia anapaswa kupongezwa upande wa wananchi wanasistiza siasa za hoja kwa hoja sababu siasa siasa za zaidi zenye za kujenga kwamba watu watoe hoja hoj hoja watetee hoja kwa hiyo ukiweka hoja mezani wakikuhoji jibu hoja ukishindwa hoja basi hoja yako imeshindwa ikishinda hoja yako imeshinda lakini wanakataa siasa za chuki na matusi haya tugiokie kwako kwa john kibego tuangalia leo jini uganda wiki hii hasa tukikumbuka kuzinduliwa kwa mradi wa kwanza kabisa uchimbaji mafuta makubwa zaidi yat chii kama ulivouliza la kwanza limekuwa lile laku a rigi ya kuangania mashine ya kwanza inayoletwa kwa ajili ya kuchimba mafuta akloi la uganda zaezilo lilifanyika siku ya jumanne katika eneo lakimpisha maghaidi maiintkaonoraia eneo ambalo linasimamiwa na kampuni ya mafuta ya mchina aaunda mjaji kuu n pia wakawepo wanadiplomasia wengi kutoka nchi mbalimbali akiwemo balozi wa tanzania wana tazizi ponale mlima akwapo balozi wa china na viongozi wa andamizi katika serikali ya uganda ikitaja in- kuwa ni hata muhimu sana katika historia ya serikali ya uganda suria ya guduza mafuta naa matajia yakiwa ni mkubwa kwa viongozi wa serikali pamoja na wananchi n atabadilika kiwemo upatikanaji wa ajira na vile vile uh, uchumi wa uganda kukua na nimeona pia kwamba e, kibego rais museveni akizungumza e, hii leo kwenye vyombo vya habari vya uganda vikiripoti kwamba sasa anasema uganda itakuwa ina uwezo wa kufikia kipato cha kati pengine wananchi wamepokeaje kauli hii na suala hili zima la mafuta wengi wan, kauli hiyo kwa kwa matumaini lakini kwa upande uh, mwingine wadarisi wa mamba wanasema uh, mimekuwa akitumia na eneo kwa kisiasa kuani ripoti ambazo zimekua zikitolea na serikali imeikia a uchima wa kati kwa mfano mwaka liopita lilipingwa na benki ya dunia kwa hiyo ikawa ni changamoto kubwa sana ambayo haiwezi uh, uh, uh, kusubiriwa ikionyesha kwamba serikali hii mambo hayo mara nyingine aata zaidi lakini kwa upande mwingine kwa wale mashindikwa serikali ataala wanaona kwamba hiyo nioli nzuri sana ambayo inasaidia chama kuendelea na pia kuonesha kwamba mano makubwa amefanyika kile ambacho kinaonekana zaidi ni kwamba ni ukweli ni kwamba miundo mbinu imebadilika barabara nyingi zimejemwa katika kipindi chake lakini wananchi wengine wanasema kipato katika mifuko yao bada yakijaonekana lakini pia kuna pengo kubwa kati ya matajiri na watu walio maskini e, bila shaka hilo taendelea kulifuatilia siku zinavyokwenda mbele e, nikirudi tena kwako kibego huko uganda kuna swala la bunge e, kutaja timu ya watu kufuatilia uchunguzi kuhusu fedha za nssf swala so hili limekuwa ikizungumza wiki pia pengine nini ambacho umekisikia unakifaham kinachoendelea kuhusiana hilo kuhusiana hiyo uchunguzi wa fedha hizo ni swala la tatu ambazo zilikuwa zimegonga vica vya habari na pia sakrtari ya imekuepo tangu kile iliyopita na pia kulingana na taarifa lizotolewa fii zinazohusika na uchunguzi kama ile ilei uchunguzi unaendelea ili i fedha hizo zimekwenda watu pata vani na manaii eaai mamlaka zinazohusika na uchunguzi nasema mpaka zitafika mwisho kuakikisha kwamba wale wote wanaohusika na, na matumizi mabaya fedha hizo wanawajibika bila shaka bila shaka na pengine swala zima la shule vipi kuhusiana na swala la eh, ada za shule serikali swala hizo kabisa ah, imekuwa ikionya inakia kiwango cha fedha ambazo zitalipwa katika shule za nakadhalikanaiia peha ici shilingi la kisaba hizi kama sule za msingi la kisaba ambazo ni karibu dola mia mbili moja themanini hivi lakini hilo ni swala ambalo pia limekuwa likizungumuliwa kwamba aujafanya kikumbwa naposema peha hizi ikaa u kaio kaa kikumo lakini ku pia kinaonekana kuwa ni kikumbwa zaidi kinawawapa nafasi wale viongozo wa serikali kupandisha uh, kama hile wanaotkawanasalia na maji kubwa kuana kila anachotaka uh, kwa hiyo watu wengi wameona kwamba imetaja lakini vigumu kusimamiwa nitena kwake ubbabdi kuna swala ambalo pia tunafahamu kenya limekuwa likizungumzwa ni swala la naibu rais uh, R- rigadhi gachagwa akizungumza huko maeneo ya mlima kenya kutaka ba zifungwe mapema akisema kwamba eh, lazima zifanye kazi saa kumi na moja mpaka saa tano usiku na matumizi ya madawa pengine suala so hili ulizungumzie huba liko vipi hapo kenya naam kauli ya naibu wa rais bwana rigadi gashagua yametokana na mambo ambayo yamekuwa yakishuhudiwa hapa nchini kenya sande manake tunapozungumzia masala ya pombe haramu hapa nchini kenya uh, kuna historia na kuna data ambazo zinaonyesha kwamba watu wengi wamefariki watu wengi wamepoteza macho wengine afya zao zimedhoofika kutokana na pombe ambazo uh, zimetajwa kuwa ni haramu na kauli yake inajiri kwamba hizi uh, leseni ziweze kufutiliwa mbali na up, na watu waanze kutafuta zingine upya na kwake anaona kwamba kupitia hiyo ndio itakuwa ni njia pekee kama ya kukomesha uovu ambao umeonekana wa baa ba, nyingi hapa nchini kenya ambazo zinauza pombe haramu kwa hivyo kauli yake leo ni mojawapo kama anatoa suluhu tuseme kwa sababu mm. anasema kwamba iwapo basi hizi maeneo ya semebaa itatafuta upya leseni basi itaweza kutambulika ni gani ambayo imekuwa ikifanya ikiuza pombe ambayo haistahili na ile ambayo inauza pombe ambayo inafaa basi iendelee na biashara yake lakini pia ametoa uh, ilani kali sana kwa maafisa wa idara ya usalama hasa wale machief mahi ni watu ambao wanatangamana sana pale mashinani na wanatangamana sana na, na, na wananchi kwa hivyo pia ameweza kutoa ilani kali otfanya kazi ya kuhakikisha kwamba kuna ile usalama miongoni mwa wananchi basi na wao pia watachukuliwa hatua kali na amezungumzia sana eneo la mlima kenya pia vile vile historia inaonyesha kwamba sehemu hiyo imekuwa kikumbwa na visa vya uh, watu kufariki watu kupoteza macho kutokana na pombe haramu ambayo pombe ambayo haistahili na, ina madhara makubwa kwa afya ya binadamu niko katika sehemu hiyo kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba unaweza kusema swala hili limepokelewa kwa hisia tofauti pengine kwa wale wakazi wa kenya mlima kenya au maeneo mengine nchini kenya au hisia zao pengine kwa walillosikia ni zipi hasa nam kwa kwa wale ambao wanajua madhara yake na yale ambao wameona imewafanyia watu familia vijana na wengi kwa wengi wamekaribisha kauni ya bwana rijadhi gashago ambaye ndio naibu rais wa taifa la kenya na kwa wafanya biashara wanaona kwamba kidogo wamesinywa lakini uh, kauli kwa ujumla kwa wakenya ni kwamba uh, waka, huu ni wa, uh, wakati ni sasa kufikisha kwamba uh, suala la pombe haramu kuuzwa katika ba inaweza kutokomezwa manake watu idadi ya watu ambao wamefariki iko juu sana kwa hivyo ikiwa atakuwa anatoa mwelekeo kwamba iweze kudhibitiwa basi kwa wengi wanaona ni akoeni manake kuna wazazi ambao wamewapoteza watoto wao kuna kina mama ambao ni wajane manake watu wao wamefariki kutokana na kubugia pombe haramu nam hilo pengine nalo na litaendelea kuendelea kuzungumzwa eh, huko nchini kenya tutaendelea kulifuatilia bila shaka E, kuna swala la msiba ambalo limewakumba wakenya wiki hii huu ni msiba mkubwa aliyekuwa waziri wa elimu e, magoha pengine hili swala wengi watakuwa wamezungumza na pengine atakuwa wanakumbukwa kwa mengi na kifo chake pengine kimekuwa cha kushtusha e, labda ugusie kidogo e, kifo cha waziri magoha na jinsi kilivyoagusa na kugonga e, mioya wa kenya nam asante kweli uh, sande ni suala ambalo limepata taifa la kenya katika njia mshtuko maanaake hii ni kifo ya ghafla na huyu ni mtu ambaye alikuwa mashuhuri sana kwa sababu alikuwa ni waziri wa elimu kidogo nikirudi nyuma magoha alihudumu kama waziri wa elimu katika serikali ya rais mstafu uhuru kenyatta na aliondoka kwenye wadhifo huo baada ya rais ambaye wasasa william ruto kuchukua mamlaka na kumteua uh, mtu uh, waziri mwingine ambaye anafahamika kama ezekiel machogu ambaye alimrithi magoha katika wizara yake lakini punde tu uh, rais ruto alipomtaja ezekiel machogu kama ndiye uh, waziri wa elimu kulikuwa na hisia mseto sana hapo nchini kenya maanake wengi walimtaka sana bwana magoha aweze kuendelea na ile wizara ya elimu maanake kwanza Uh, wakati wa janga la la korona uh, mwenda zake magoha alionekana kushikilia ile wizara ya elimu kwa u, kwa ule ujidati ule mkubwa sana maanake kwa wengi waliona kwamba aliweza kung'ang'ana na kuhakikisha kwamba wanafunzi wame rejea shuleni na aliweza kuzipinya zile muhula na kuhakikisha kwamba licha ya kwamba tumepoteza karibu miezi tisa hivi basi aliweza kuhakikisha kwamba elimu inaendelea na vile vile muhula ambao ulikua umepotea uliweza kukamilika chini ya mwaka mmoja naambao kwasasa mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu mula umeweza kurejea kama ulivyokuwa kawaida kwa hivyo hasa wazazi wengi walimpenda sana bwana mwagoha na waliona kwamba aliweza kushikilia wizara ya elimu kama ilivyostahili na vile vile wengi wanaona kwamba wamempoteza kiongozi ambaye alionekana kutetea watoto hasa katika elimu na kabla ya kuteuliwa kwake kuwa waziri wa elimu mwaka elfu mbili kumi na tisa mwanamwagoha alihudumu kama mwenyekiti wa baraza la mtihani uh, nchini kenya na baada ya kuondoka katika wizara ya elimu aliweza kuteuliwa kuwa profesa uh, wa upasuaji katika idara ya masomo ya udaktari katika chuo kikuu cha maseno hadi pale ambapo kifo chake kilimpata kifo ya gafla ambayo ilishitua taifa la kenya na wengi wanamwenzi kwa mambo mengi sana ataendelea kukumbukwa kwa mengi kweli kweli na kazi kubwa no. aliyoifanya huko nchini kenya mako hakika lakini basi ubaabdi tena ni kirudi kwake kukamilisha kwa upande wa kenya pengine hatuwezi kuacha kugusia yale yaliyojiri wakati wa kutoa ushahidi kwa mwenyekiti mstaafu wa tume ya uchaguzi iebc mm. wa fula chebukati yale yaliyosema mengi yaliyoacha wengi wakijiuliza kulikoni hmm. hebu tuambie haya yamepokelewa vipi alipokuwa akitoa ushahidi wake nam bana tibukati alizungumza uh, mbele ya jopo hili uh, ni jopo ambalo linawachunguza makamishna wa ibc na makamishna hawa wanne kati yao uh, watatu walishajitoa mmoja ambaye ni masita alisema kwamba ataendelea na kufika mbele ya jopo kuweza kuelezea upande wake na wakati wakatiachebukati alifika mbele ya jopo amefichua mambo mengi sana na kueleza kwamba baadhi ya mambo ambayo ambayoalificha ilikuwa ni sababu ilizofanya tume hiyo kutotangaza matokeo katika saa maeneo bunge ishirini na saba wakati wa kutangaza kwa matokeo ya uchaguzi wa agosti tisa na vilevile aliweza kuzungumzia jinsi ambavyo baadhi ya watu ambao walikuwa na ushawishi mkubwa nchini kenya wali taka aweze kutoa matokeo ambayo yalikuwa yanakinzana na, na yale ambao walikuwa nayo kama tume ya ibc aliweza ah, kuzungumzia mambo mengi sana na aliyoacha wakenya katika njia ambayo wengi wanasema Manake, uh, ni njia panda maanake ilikuwa ni taifa kweli limepiga hatua baada ya uchaguzi kukamilika watu waliweza kuendelea na maisha yao lakini kwa sasa tunaona mambo mengi yanaweza kujitokeanam na, na kufikia hapo tunakamilisha meza ya waandishi wa habari hii leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika niwashukuru washukuru sana walioshiriki leo hii kutoka nchini kenya mwandishi wetu huba abdi kutoka nairobi kenya hali kadhalika kutoka kule uganda mwandishi wa kujiegemea john kibego na kutoka nchini tanzania mwandishi wa washirika wetu global publishers richard ngaila asanteni sana kushiriki nasi na watekeni wote usiku mwema kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika upande wa pili saida hamduni msimamizi wa matangazo matanga haya hadi ja langu ni sandey shomari na waambieni wote anamsik