ahanooalao geed faisigakaaduuhii ni idhaa kiswahili ya sautiamerika moja kwa moja kutoka hapawaigton c jinalangu harizo a jina langu ni kennes bwire na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya leo alhamisi januari 26 mwaka 223 tunasikika kupitia redio wa shirika za fm kwenye eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye voa swahilicom karibu kwenye matangazo yetu hivi leo habari za hivi punde zinasema kwamba waasi wa m23 wameteka mji wa kichanga kutoka kwa wanajeshi wa serikali ya jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya congo baada ya mapigano makali pia tutakuletea taarifa kuhusiana na mkurugenzi mkuu wa imf kukutana na viongozi wa afrika mjini kigali rwanda kujadiliana namna ya kupunguza madeni ya mataifa ya afrika basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu lakini kwanza ni habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu kennes bwire wanajeshi wa rasha wametekeleza mashambulizi mapya ya makombora dhidi ya mikoa kadhaa ya ukraine na kuuwa watu kumi na moja makombora yamerushwa baada ya shambulizi lingine lililotekelezwa na ndege zisizokuwa na rubani huku mapigano makubwa yakiwa yanaendelea mashariki mwa ukraine ambapo wanajeshi wa rasha wamekuwa wakiimarisha mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa ukraine mashambulizi mapya ya makombora yametokea saa chache baada ya rais wa ukraine volodimir zelenski kuhutubia taifa muda mfupi baada ya ujerumani na marekani kuahidi msaada wa vifaru kwa ukrain meya wa kiv vitali klichiko amesema kwamba wanajeshi wa rasha wamerusha zaidi ya makombora 1aao kuelekea kiv lakini mfumo wa ulinzi wa ukrain ulinasa na kuangusha makombora kadhaa makombora ya Russia vile vile yameharibu mfumo ama mifumo miwili ya nishati kusini mwa eneo la odessa wanajeshi wa israeli wameua palestina tisa wa palestina tis wakati wa operesheni ya katika ukingo wa magharibi makabiliano hayo yametajwa kuwa mabaya zaidi kuahi kutokea katika miaka ya hivi karibuni katika sehemu hiyo maafisa wa afya wa palestina wametaja operesheni hiyo kuwa ya kutisha iliyofanyika katika kambi ya wakimbizi ya jenin ambayo ni ngome ya wapiganaji katika ukanda wa magharibi wanajeshi wa israeli wamekuwa wakifanya msako katika kambi hiyo kwa karibu mwaka mzima na kukamata watu kadhaa ukamataji huo umekuwa ukitokea usiku na imesema kwamba lengo la operesheni imekuwa kuwakamata wapiganaji wa makundi ya uhalifu wizara ya mambo ya nje ya ufaransa imesema kwamba imemwagiza balozi wake kuondoka bukinafaso kwa ajili ya mazungumzo hayo yanajiri siku moja baada ya ufaransa kuamua kwamba inaondoa wanajeshi wake kutoka nchi hiyo ya afrika magharibi baada ya utawala wa kijeshi wa bokinafaso kutaka wanajeshi wa ufaransa kuondoka nchini humo afisa wa ngazi ya juu katika wizara ya mambo ya nje ya ufaransa amesema kwamba uamzi huo umechukuliwa kwa kuzingatia yanayoendelea kwa hivi sasa nchini borkina faso utawala wa kijeshi wa burkina faso ulikuwa umeagiza ufaransa kuondoa balozi wake mapema mwezi hu wizara ya mambo ya nje ya ufaransa imesema kwamba wataondoka wote nchini burkina faso ndani ya muda wa mwezi mmoja karibu wanajeshi 4 wa ufaransa wamekuwa wakipambana na makundi ya wa wapiganaji nchini burkina faso na kanda nzima ya sahel uhasama dhidi ya wanajeshi hao umeongezeka baada ya serikali ya kijeshi ya ibrahim traore kuingia madarakani kupitia mapinduzi mwezi septemba mwaka uliopita 222 na bukina faso imesema inashirikiana na rasia kiusalama katari inajaribu kuandaa mkutano kati ya marais wa rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya kongo katika juhudi za kupunguza mvutano kati ya nchi hizo mbili hayo ni kulingana na maafisa wa maswala ya diplomasia wa taifa hilo la guba kinishasa na kigali zimekuwa zikilaumiana kuhusiana na mapigano yanayoendelea mashariki mwa kongo kati ya makundi yenye silaha na jeshi la serikali mashariki mwa drc kinishasa ikidai kwamba rwanda inaunga mkono kundi la waasi la hemu 23 abdu shakur abud ana ripoti kamili kartar ambayo kwa kawaida imekuwa mstari wa mbele duniani katika kuandaa mikutano ya kidiplomasia ya kutanzua migogoro ilipanga mkutano siku ya jumatatu kati ya marais felix chisekedi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na mwenzake paul kagame wa rwanda lakini hatimaye rais chisekedi aliahirisha kushiriki katika mkutano huo akitaja juu ya makubaliano yasiyo sahihi yanayotarajiwa kufikiwa mwanadiplomasia wa qatar asiyetaka kutajwa ameliambia shirika la habari la fp kwamba qatar ina matumaini juu ya kufanyika kwa mkutano huo katika siku nyingine itakaoamuliwa akisema nchi yake inataka kuhakikisha kunapatikana matokeo thabiti msemaji wa serikali ya rwanda yolande makololo ameliambia shirika la habari la fp kwamba rwanda inatazamia kushiriki kwa dhati kwenye mkutano huu wa doha ili kuimarisha mazungumzo yanayoendelea akiongeza kusema kwamba rwanda daima iko tayari kuchangia katika kupatikana amani na usalama katika kanda zima maafisa wa kinshasa hawakupatikana ili kutoa maelezo yao kuhusiana na mazungumzo haya ya doha mkutano wa maafisa waandamizi wa drc na rwanda ulifanyika mwishoni mwa mwaka jana nchini qatar wakati wa kombe la dunia kulingana na afisa wa kipplomasia anayefahamu vyema mazungumzo yanayoendeleahabaza duiutos ripoti ya taasisi ya oakland inasema kwamba serikali ya tanzania imeanza kuwapokonywa wamaasai mifugo yao wanapopatikana wakiwalisha katika mbuga ya hifadhi ya kitaifa ya ngorongoro hatua hiyo inalenga kuhakikisha kwamba wamasai wanaondoka kabisa sehemu hiyo ili kutoa nafasi kwa wawekezaji katika utalii na uwindaji ripoti hiyo inasema kwamba kufikia sasa serikali ya tanzania imewapokonya wamasai ngombe 5 mbuzi 7 na, na kondoo kadhaa kati ya mwezi novemba na desemba mwaka uliyopita serikali inawatoza faini ya pesa nyingi wamasai ambao wanapokonywa mifugo yao na wanaoshindwa kulipa mifugo yao inauzwa kwa mnada naruhmia mkurugenzi mkuu wa taasisi ya yaland amesema kwamba hatua hiyo ni pigo kubwa sana kwa jamii ya wamaasai ambao tegemeo lao ni ufugaji na kwamba lengo kubwa la serikali ya tanzania ni kuwaondoa wafugaji hao kutoka hifadhi hiyo ya ngorongoro serikali ya tanzania haijatoa taarifa yoyote kuhusu ripoti hiyo kufikia wakati tunaandaa ripoti hii serikali ya ujerumani imeomba msamaha kwa kutumia picha ya 1 ya chui wakati maafisa wake walipoandika ujumbe wa twitter unaoonekana kukejeli ziara ya waziri wa mambo ya nje wa russia segrey lavrov katika mataifa ya afrika wizara ya mambo ya nje ya ujerumani katika ujumbe wa twitter ilitumia 1 ya chui katika ujumbe uliosema kwamba mwana diplomasia huyo wa ngazi ya juu wa rasha alikuwa afrika na hakuwa huko kutafuta chui bali lengo lake kubwa lilikuwa kutafuta uunguaji mkono wa vita vyake dhidi ya ukraine picha hiyo ilitumika wakati ujerumani imekubali kutuma ukrain vifaru vyake vya nguvu aina ya leopard tu kusaidia wanajeshi wa ukraine kupigana na rasia afisa wa ngazi ya juu katika umoja wa mataifa aliandika ujumbe wa kujibu kujibutit hiyo akisema kwamba ujerumani ilikuwa inachukuliwa tu kama bara ambalo ama afrika ilikuwa inachukuliwa kama bara mbalo kitu pekee muhimu ni wanyama wa mwituni eba kalofo msemaji wa mwenyekiti wa umoja wa afrika mosafak mahamat ametaka kujua iwapo afrika na wanyama wa porini wanaopatikana afrika ni mzaha kwa ujerumani wizara ya mambo ya nje ya ujerumani imesema kwamba ujumbe huo haukuwa nania ya kumkasirisha mtu yoyote bali ulilenga kuonyesha uongo unaoenezwa na rasia kuhusu uvamizi wake nchini ukraine wandamanaji kadhaa wamejeruhiwa katika makabiliano na maafisa wa polisi na kupambana na gasia mjini beirut nchini lebanon walipojaribu kuingia kwa lazima katika ofisi ya jaji mkuu wa lebanon hasira za uandamanaji zinatokana na hali ya kujivuta kuhusu uchunguzi wa mlipuko wa gesi uliotokea katika bandari ya beirut na kusababisha uharibifu mkubwa mjini humo mwendesha mashtaka mkuu wa lebanon gassan oidat ameamuru kuachiliwa kwa washukiwa waliokuwa wanazuiliwa wakati wa uchunguzi unafanyika kuhusu ajali hiyo ya mwaka e22 kwenye bandari ya beirut na badala yake akamfungulia mashtaka jaji yanayoongoza uchunguzi huo tarek bitar bitar ameendelea na uchunguzi wake kwa kuzingatia mamlaka aliyonayo kisheria baada ya uchunguzi huo kusitishwa kwa muda wa miezi kumi na tatu uchunguzi ulisitishwa baada ya wanasiasa waliokuwa wakichunguzwa kudai kwamba jopo lake bitar lilikuwa likifanya kazi kinyume cha sheria watu 218 walifariki dunia wakati madini ya ammonium ammnium yaliyo yanayotumika kutengeneza mbolea yalipolipuka agosti tarehe 4 mwaka 220 zaidi ya elfu watu 6 walijeruhiwa na sehemu kubwa ya mji mkuu wa beirut kuharibiwa vibaya na polisi nchini spain wamemkamata mwanaume anayeaminika kutekeleza shambulizi ya kuku kata watu kwa panga katika makanisa mawili mtu mmoja amefariki na kohani kujeruhiwa vibaya katika shambulizi hilo maafisa wa polisi wamefanya msako nyumbani kwa mshukiwa huyo ambaye jina lake halijatajwa wakitaka kujua iwapo shambulizi hilo ni la kigaidi au nie mshukiwa kuwashambulia watu kwa panga wakiwa kanisani katika mji wa algerius waziri wa mambo ya ndani wa spain fernando grande malaska amesema kwamba hana rekodi ya uhalifu na hakuna taarifa kuonyesha kwamba mshukio alikuwa anashirikiana na watu wengine mtu aliyeuawa alikuwa msimamizi wa ibada kanisani <muchasimu> unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ni vyema kukueleza kwamba tunapatikana kupitia redio zetu shirika baadhi zikiwa ni pamoja na k fm mwanza tanzania fm tanga tanzania nuru fm iringa tanzania redio racom bunaghana drc storm fm ikiwa kule drc pia redio mwananchi na kuru kenya miongoni mwa nyingine nyingi basi kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba taarifa za hivi punde zinasema kwamba waasi wa m wamechukua mji wa kichanga unaopatikana kilomita zaidi ya h mwa mji wa goma ikiwa ni wilayani masisi kaskazini mashariki mwa congo austel malivika anatufahamisha zaidi ni tangu saa kumi saa za mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ndipo waasi wa m3 ambao serikali inasema wanasaidiwa na rwanda wameingia katika mji muhimu wa kichanga unaopatikana kwenye kilometa zaidi ya han kaskazini magharibi mwa muji wa goma simeose masaka ni mwandishi wa habari katika mji wa kichanga ambaye amejificha katikati ya mji huo akiwa amewaona waasi hao wakitembea mjini wa sasa mgine kwa muda kama nauk ani hakuna teaisamb hii ni baada ya mapigano ya siku tatu bila mapumziko wakazi katika mji huo wakishuhudia mlio wa risasi katikati mwa muji na kuona wanajeshi wa serikali wakiondoka na kuelekea eneo la mweso magharibi mwa muji wa kichanga wa wengi wao wakiwa wamechoka simeose masaka ni mwanahabari ambaye tunazungumza naye akiwa katika mji wa kichanga akiwa amejificha jeshi la taifa limeshika njia kuingia mwesho ili wakamate barabara kutokea kanyabayonga na sasa hivi tunazungumza hali ikoje kwa sasa kunakuwa kwanza tulivo kidogo ani hatusikie tena masafi fulani na tunasubiri wakitupatia muda w kufika ndani ya moja mako namnagani waasi wa m23 wamekuwa wakiomba mazungumzo na serikali ya kinjasa lakini serikali ya kinjasa ikisema haiwezi kuzungumza nao na kutaja kundi lao kuwa ni kundi la kigaidi eneo hili la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo limekuwa na wanajeshi wa umoja wa mataifa na vilevile vile kikosi kingine kutoka mataifa ya afrika mashariki lakini hawajasaidia jeshi la kongo katika mapigano ya hivi karibuni sababu ikiwa haijulikane wakazi wengi wakiwa wamekimbia kwenye vijiji na hii kuzusha hali ya wasiwasi wasi, kuhusu usalama wa muji wa goma hoser malevika sautiamerica goma ni idhaya kiswahili so ya yes, sauti amerika kutoka hapa washington dc tukiondoka drc tuelekee katika nchi jirani ambapo mkurugenzi wa shirika la afya duniani imf amekutana na viongozi wa afrika kwenye mji mkuu wa rwanda wa kigali ili kujadilia namna ya kupunguza madeni kwa mataifa hayo silvanascaremera anatueleza zaidi akiwa katika mji huo kulinda mazingira na kuongeza uwekezaji wa, wa umma katika sekta hii kwa nia ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi hili ndilo ililotawala katika majadiliano mjini kigali kati ya mkurugenzi mkuu la mataifa, Jojieva, wa shirika la fedha la kimataifa cristalinda georgieva na waziri wa fedha mkutano huo umehudhuriwa pia na magavano ya benki kuu za mataifa ya jumua ya afrika mashariki desremsharite ni makamu naibu wa benki kuu nchini burundi tuna mahitaji mengi katika ngazi ya kijamii na inakuwa vigumu kupata uwezo wa kufadhili miradi kwa ajili ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ni vyema kwa hiyo kuwa na mtazamo mmoja wa kikanda kuhusu tatizo hili maana kumfano, tanzania, mmoja kwa mfano ukame ukitokea tanzania unaiathiri moja kwa moja burundi tumeshuhudia kwa mwaka wa 222 ambapo tulikuwa na shida katika swala zima la kujitosheleza kwa mahitaji ya chakula mkulugenzi mkuu wa shirika la fedha ulimwenguni kristalina georgieva amesema kwamba mataifa husika yanapaswa kuwekeza kwa kiasi kikubwa katika sekta ambazo zinalenga kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kwa mujibu wa maelezo ya mkurugenzi mkuu wa imf cristalina georjieva amesema kwamba mataifa ya ulimwengu yanapaswa kuweka juhudi zao za pamoja ili kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni kote hakuna pesa ya kutosha kwa shughuli za umma mahala popote kwa ajili ya miradi kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa tunazungumzia mahitaji ya matrilioni ya fedha zinazohitajika lakini tunajadili pesa iliyopo ambayo ni mabilioni labda tukitumia hizi bilioni za fedha zilizopo kuandaa mazingira ya uwekezaji binafsi katika kiwango kinachotakiwa vinginevyo hatuwezi kufanikiwa hatutafika popote Anywhere. kwa upande mwingine baadhi ya mawaziri wa fedha wa jumua ya afrika mashariki wanashikiria kuwa nchi za kanda hiyo lazima zipate msukumo mkubwa kutokana na janga la lacvd19 kupanga mipango ya yes, siku zijazo d uerenda jijimana ni waziri wa fedha wa rwanda Since 2021 tangu mwaa221 uchumi wetu kama nchi za kikanda unaendelea kukua kwa kiwango kizuri hata hivyo tunahitaji kujenga ustaamilivu dhidi ya milipuko ya siku zijazo au majanga mengine mengineziara ya kiongozi wa mf nchini in rwanda inatazamiwa kukamilishwa alhamisi ambapo ameweza kutembelea miradi mbalimbali mbali ya kimazingira kabla ya kukamilisha ziara hiyoaemeaameria igai unasikiliza matangazo ya jioni kutoka sauti america voa matangazo haya pia yanasikika kupitia kfm mwanza tanzania wa tanzania radio baraka mjini baraka jamhuri ya kidemokrasi ya kongo pamoja na radio muungano oicha drc waziri wa fedha wa marekani janet yeen amefanya mazungumzo na, na mwenzake wa afrika kusini eno gondogwana anapokamilisha ziara yake ya mataifa ya afrika en amesema kwamba marekani inadhamini sana uhusiano wake na afrika kusini na kwamba haipo tayari kusaidia taifa hilo kufanya marekebisho kwenye sekta ya nishati ziara yake ellen imelenga kubuni uhusiano mpya wa kiuchumi na bara hilo ambako ushawishi wa rusia na china umeendelea kuongezeka katika karik, miaka ya hivi karibuni anavyoripoti harisonkama yelen amesema kwamba mpito wa afrika kusini kutoka kwenye utegemezi wa nishati ya makaa ya mawe kuelekea nishati safi ni mojawapo ya mada muhimu kwenye mazungumzo yake na gondogwana afrika kusini tayari imepokea hadi za msaada wa hadi dola bilioni 85 kutoka marekani na mataifa mengine ya magharibi ili kufadhili mpango wa kubadili sekta yake ya nishati ikiwa ni pamoja na mikopo kutokana na mkutano wa hali ya hewa wa cop 27 uliofanyikia misri mwaka jana kama mnavyofahamu afrika kusini ndilo taifa la kwanza kuwa kwenye programu ya nishati ya jp ambayo marekani inajivunia kuwa sehemu yake ushirikiano huo unaashiria ujasiri wa afrika kusini katika hatua yake ya kwanza ya kupanua huduma za umeme na kupatikana nishati safi ya kuaminika itakayopunguza uchafuzi wa hewa kutokana na gesi ya arbon ziara ya ele limefanyika wakati afrika kusini ikipitia kipindi cha uhaba mkubwa wa umeme ambao unasababisha makazi ya watu pamoja na biashara kutokuwa na umeme kwa hadi saa kumi kwa siku jana jumatano maelfu ya watu wakiwemo wafuasi wa chama cha upinzani cha democratic alliance wameshiriki kwenye maandamano mjini cape town na kote nchini humo wakilalamikia tatizo la umeme linaloshuhudiwa waandamanaji wa cape town walielekea hadi kwenye ofisi za chama tawala anc wakiomba hatua madhubuti zichukuliwe niel jost ni kasisi hukop tumechoka na tatizo hili la ugavi wa umeme wa kila siku na tungependa kuona hatua zikichukuliwa naamini kwamba kuna ahadi nyingi zilitolewa pamoja na malalamishi mengi yaliyowasilishwa kwa serikali hata hivyo hatuoni hatua zozote zikichukuliwa na kwa hivyo leo ni siku ya kuambia serikali kwamba tunahitaji kuona mabadiliko eln vilevile amesema walishauriana na benki za kimataifa za maendeleo kuhusu namna zinavyoweza kukabiliana na changamoto za ulimwengu na namna hatua hiyo inavyoweza kunufaisha mataifa ya kiafrika pia wamezungumzia jukumu la afrika kusini katika kuendeleza mfuko wa dharura wa majanga kwa upande wa godongwana amesema kwamba amefurahi kuona kwamba yeen na anazingatia azma ya marekani ya kuimarisha ushirikiano wa kibiashara kiuchumi na kifedha na afrika kusini pamoja na afrika kwa ujumla marekani ni miongoni mwa washirika wakubwa wa kibiashara wa afrika kusini kwenye sekta za bidhaa na huduma pamoja na uelewa kati ya mataifa yote mawili ambao ni muhimu katika kuchochea maendeleo baina yao yelen amesema kwamba ushirikiano wao utawekeza zaidi katika kuimarisha viwanda yellen pia alikuwa kutana na rais wa afrika kusini seril ramafosa kwenye kikao cha faraga pamoja na kutembelea kiwanda cha kutengeneza magari cha ford cha marekani kwenye mji mkuu wa pretoria kabla ya kurejea hapa mjini washington dc leo katika matukio ya afrika tunaelekea dakar senega ambako benki ya maendeleo ya afrika afdb imeahidi kuwekeza dola milioni t katika uzalishaji wa chakula barani afrika katika kipindi cha miaka mitano ijayo ili kufikia uhuru wa chakula wa bara hilo na uendelevu wake makampuni ya kilimo yanayoongoza duniani wawekezaji wa kimataifa wa washirika wa maendeleo na sekta binafsi wanaokutana wiki hii mjini dakar kwa ajili ya mkutano wa siku tatu wa kilele wa chakula wa afrika wanatoa wito wa kuwepo kwa nia ya kisiasa kujitolea na mshikamano ili kulisha bara hilo mwandishi wetu kenned wandera yupo dakar senegal na anatuandalia makala hii ifuatayo President... hatua hiyo ya benki ya maendeleo ya afrika fdb kuahidi kuwekeza shilingi trilioni 120 katika uzalishaji wa chakula barani afrika katika kipindi cha miaka mitano ijayo ili kufikia uhuru wa chakula uendelevu na utoshelevu wake inatajwa kuwa tija mpya katika kuiwezesha afrika kujikimu kwa kuzalisha chakula kingi kinachotosheleza watu wake kwani ilivyo sasa japo mafanikio yamepatikana ya kiasi bara la afrika limebakia kutegemea zaidi uagizaji wa, wa chakula kutoka nje likiagiza zaidi ya tani milioni 1 za chakula zenye thamani ya dola bilioni 75 kila mwaka we we must must do better for the people of Africa. and we must act now aidha katika kufikia utoshelevu na uendelevu wake marais wa afrika makampuni ya kilimo yanayoongoza duniani wawekezaji wa, wa kimataifa washirika wa maendeleo na sekta binafsi wanaokutana wiki hii mjini dakar senegal kwa ajili ya mkutano wa kilele wa chakula wa afrika wanaendelea kutoa wito wa kuwapo kwa juhudi endelevu za kukusanya rasilimali ili kufanikisha utoshelevu wa chakula barani afrika wakati bara hili kwa sasa linakabiliwa na maswala ya dharura yanayozuia uendelevu wa, wa chakula na kunahitaji kuwapo na mwelekeo wa kimaksudi wa uwekezaji wa sekta binafsi kukabiliana na hali ya hewa na athari za tabia nchi kuwekeza katika teknolojia ya kukuza vyakula mbalimbali kuwezesha upatikanaji wa fedha kuwaweka vijana na wanawake katika juhudi zote kupanua wigo wa biashara na miundo mbinu ili kukuza sekta binafsi na kupigia pondo juhudi za serikali za afrika na kufanya maboresho ya sera ya kilimo ili kugeuza afrika kuwa kikapu cha chakula kwa dunia nzima badala ya kutegemea mataifa yaliyokuwa washiriki wa mkutano huu wanatoa wito kuwapo kwa utashi wa kisiasa viongozi kujitolea na kuwapo kwa mshikamano ili kulisha bara zima imedhihirika wazi katika mkutano huu wenye kauli mbiu lisha afrika hukuu wa chakula na ustahimilivu kwamba 31 ya watu wenye njia zaidi duniani wako barani afrika na kunahitajika juhudi za makusudi na, na endelevu katika kutumia uwezo wa afrika wa chakula na kilimo na utetezi wa mabadiliko kufanikisha upatikanaji wa chakula cha kutosha wataalamu wa chakula wanasema kuwa kuongeza tija katika kilimo na uzalishaji endelevu wa chakula ni muhimu ili kusaidia kupunguza hatari ya nje barani afrika ameeleza rais wa benki ya maendeleo ya afrika dktri adessin akumi wakati wa ufunguz wa mkutano huu jumatano we must move from short term term to to long term to our food production in Africa sasa ni lazima kutotoke kwenye juhudi za muda mfupi hadi za muda mrefu ili kuongeza uzalishaji wetu wa chakula barani afrika kupunguza utapia mlo na kuhaakisha upatikanaji wa chakula barani afrika ni wakati wa afrika kulisha afrika ulimwenguni watu milioni828 wanakabiliwa na njaa huku afrika ikiwa ni milioni 249 au 31 a idadi hiyo kinaaya ni kwamba afrika pekee nye asilimia 65 ya ardhi isiyotumika kwa kilimo ina uwezo wa kulisha watu bilioni 9 duniani ifikapo mwaka 250 maeneo yake makubwa ya savana pekee yanakadiriwa kuwa hekta milioni4 lakini ni asilimia 1 tu ndiyo inayolimwa kwa sasa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hassan wakati akitoa ya wa hotuba yake jumatano kuhusu mkakati wa serikali yake kuwezesha ufikiaji wa chakula kwa raia wote wa taifa hilo amesistizia kauli ya kuwaweka vijana na wanawake kuwa nguzo kuu katika ufikiaji wa utoshelevu wa chakula barani afrika0 we are giving land to, the, to the youth and they own it each one having about, about ten, ten Uh, uh, 60 rais wa kenya william ruto ambaye taifa lake limekuwa likikabiliana na ba la njaa kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 4 akiwa katika mjadala wa marais kumi wa afrika ametoa changamoto kwa viongozi wenzake wa afrika kuangazia kilimo zaidi ya uzalishaji ili kuongeza thamani na utengenezaji pamoja na ukumbatiaji wa teknolojia the more young people marais wa bara la afrika na mawaziri wao wanatarajiwa kutumia majukwaa mbalimbali yaliyopo hapa senegal kuhamasisha juu ya dhamira ya kisiasa ya kiwango cha juu kwuhusu uzalishaji masoko na biashara ujitolea kuhamasisha na kuawanisha rasilimali za serikali nguvu madhubuti za washirika wa maendeleo na ufadhili wa sekta binafsi ili kufikia utoshelevu wa chakula kwa kiwango kikubwa katika kila nchi ili kujenga na kunawiri maeneo ya usindikaji wa viwanda kujenga masoko pamoja na kuanzisha muungano wa juhudi za bara la afrika ili kufungua uwezo wake mkubwa wa kilimo kuwa kivutio cha kimataifa cha kukabiliana na uhaba wa chakula unaoongezeka duniani knedwandera sauti america daka senegal unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc nivemo kwamba kesho ijumaa saa moja na nusu yaani wakati kama huu tutakuwa ni wakati wa wali kesho tukizungumzia usalama wa chakula ikizingatiwa kwamba kuna mkutano mkubwa wa kimataifa unaoendelea dakar senegal ukizungumzia hali ya afrika kujimudu katika usalama wa chakula tutakuwa na wageni wetu na pia tutakupa muda au fursa wewe msikilizaji wetu kushiriki kwenye mjadala wetu wa usalama wa chakula ulimwenguni basi sasa tupate muktasari wa habari ukisomwa naye mwenzangu hapa kennes bwire kama kamahutasari wanajeshi wa rusha wametekeleza mashambulizi mapya makombora dhidi ya mikoa kadhaa ya ukraine na kuuwa watu kuminamoja wanajeshi wa israel wameua wapalestina tis wakati wa operesheni yao katika ukingo wa magharibi makabiliano hayo yametajwa kuwa mabaya zaidi kuahi kutokea katika miaka ya hivi karibuni katika sehemu hiyo wizara ya mambo ya nj ya ufaransa imesema kwamba imemwagiza balozi wake kuondoka buinafaso kwa ajili ya mazungumzo hayo yanajiri siku moja baada ya ufaransa kuamua kwamba inaondoa wanajeshi wake kutoka nchi hiyo ya afrika magharibi baada ya utawala wa kijeshi wa burkina faso kutaka wanajeshi wa ufaransa kuondoka na kuanza ushirikiano na mamluki kutoka rasia qatar inajaribu kuandaa mkutano kati ya marais wa rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya congo katika juhudi za kupunguza mvutano kati ya nchi hizo mbili hayo yanalingana na maafisa wa maswala ya kidiplomasia wa taifa hilo la guba kinshasa na kigali, eh, kigali zimekuwa zikilaumiana kuhusiana na mapigano yanayoendelea mashariki mwa kongo kati ya makundi yenye silaha na jeshi la serikali mashariki mwa drc ripoti ya taasisi ya oakland inasema kwamba serikali ya tanzania imeanza kuwapokonya wamaasai mifugo yao wanaopatikana wakiwalisha katika mbuga hifadi katika hifadhi ya kitaifa ya ngorongoro hatua hiyo inalenga kuhakikisha kwamba wamaasai wanaondoka kabisa sehemu hiyo ili kutoa nafasi kwa wawekezaji katika utalii na uwindaji basi hapo nipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka ya kiswahili ya sautiamerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo produsa wetu saida hamdun na jina langu hapa ni harizon kamau tume na tumeshirikiana naye kennes bwire mwelekezi wetu akiwa abdushakur abud kwa pamoja basi tukisema waheli ya kuonana