DC. hivi sasa ni saa 7 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi marekani na ujerumani zinaendelea na mipango ya kuipatia ukrain vifaru vya kivita vya hali ya juu ili kuimarisha mapambano yake dhidi ya uvamizi wa russia uliodumu kwa takriban mwaka mmoja msemaji wa waziri mkuu wa ujerumani olaf shols alitoa taarifa jumatano akisema berlin itatoa vifaru vyake kumi na nne ainalopad kwa kwakv ikiwa ni hatua ya kwanza ya kuanzisha vikosi viwili vyenye vifaru vyenye nguvu nchini ukrain taarifa hiyo imesema vifaru hivyo vitatoka moja kwa moja katika hifadhi za jeshi la ujerumani pia imesema wanajeshi wa ukrain hivi karibuni wataanza mafunzo nchini ujerumani na kwamba ujerumani pia itatoa vifaa pamoja na risasi waziri mkuu shows, anatarajiwa kutangaza rasmi uamuzi huo wakati wa kikao cha bunge baadaye jumatano uamuzi wa ujerumani unakuja saa chache kabla ya utawala wa rais wa marekani joe biden kutangaza kuwa utatuma vifaru vya m abrahams nchini ukraine uamuzi huo ulioripotiwa kwa mara ya kwanza jumanne na jarida la wall street ni sehemu ya maelewano ya kidiplomasia na ujerumani juu ya mchango wake wa vifaru aina lopard t vyombo vya habari vya marekani vinasema utawala huo unafikiria kutuma zaidi ya vifaru 3 vya kisasa katika uwanja wa vita kwa ajili ya ukrain kiongozi wa zamani wa kenya uhuru kenyatta leo jumatano ametoa wito wa kusitishwa kwa ghasia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambako matatizo yanayoongezeka yamezua mivutano ya kidiplomasia kati ya drc na rwanda kenyatta ni mpatanishi katika mzozo wa eneo hilo tete kwa niaba ya nchi saba wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki eac alielezea wasiwasi mkubwa juu ya hali inayozidi kuzorota huko kiv kaskazini ambako mapigano yamezuka kati ya mezuka, makundi mbalimbali mbali yenye silaha vikosi vya jeshi la jamhuri ya kongo frdc na m23 ofisi yake ilisema katika taarifa hiyo taarifa hiyo ilitolewa siku moja baada ya rwanda kuifiatilia risasi ndege ya kivita kutoka drc ambayo serikali mjini kigali ilidai ndege hiyo iliingia katika anga yake kinshasa imekanusha kuwa moja ya ndege zake zilikuwa zimeruka juu ya anga ya rwanda na kuishutumu kigali kwa shambulio dhidi ya ndege hiyo ambayo ilisema ni sawa na kitendo cha vita drc pamoja na marekani na nchi kadhaa za ulaya mara kadhaa zimekuwa zikiishutumu rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa m23 wanaoongozwa na watutsi madai ambayo kigali inakanusha kenyatta hakuzungumzia tukio hilo la ndege ya kivita lakini alitoa wito wa kusitishwa kwa uhasama wa aina yeyote na kuheshimu mazungumzo ya amani yaliyofanyika katika mji mkuu wa angola luanda na nairobi nchini kenya ambayo ilifungua makubaliano ya kusitisha mapigano unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc ripoti mpya kuhusu utawala barani afrika iliyotolewa leo jumatano inabainisha sehemu kubwa ya bara hilo ina usalama mdogo ulinzi na demokrasia kuliko ilivyokuwa miaka kumi iliyopita ikitaja kuongezeka kwa mapinduzi ya kijeshi na mizozo ya silaha kurudi nyuma kwa demokrasia sasa kunatishia kubadili miongo kadhaa ya maendeleo yaliyopatikana barani afrika kulingana na kipimo cha utawala kilichoandaliwa na taasisi ya m ibrahim ambayo inaelezea mafanikio 2shtat na majaribio ya mapinduzi tangu mwaka e21b hali hii ya mapinduzi ya kijeshi ambayo yalikuwa ya kawaida katika miaka ya 80 inaonekana tena kuwa ya mtindo katika baadhi ya maeneo ya afrika alisema ibrahim mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi hii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc karibu kwenye kipindi cha kwa ambacho huwa kinaangazia maswala tofauti kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida kwenye sehemu ya kwanza no ya kwa hivi leo tunaangalia mapigano makali yanayoendelea sasa hivi mashariki mwa kati ya jeshi la serikali na kundi la waasi la m23 katika sehemu ya pili tutaangalia kundi la wanaharakati wa kisiasa nchini kenya linalolenga kuhamasisha umma kote nchini kuhusu umuhimu wa kufanya marekebisho kwenye katiba mpya ya mwaka 200 na kukuletea kwa undani hivi leo jina langu harizon cama mapigano magari yameripotiwa kuendelea sasa hivi mashariki mwa kongo na hasa kwenye jimbo la kivu kaskazini licha ya mkataba wa kusitisha mapigano wa novemba mwaka jana ukiongozwa na rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta chini ya jumuia ya afrika mashariki ukifanyikia nchini kenya kenyatta mapema leo amekuwa miongoni mwa viongozi ambao wamezungumzia hali iliyoko na hasa baada ya mapigano makali kutangazwa kwenye maeneo ya bwiza na kichanga katika jimbo la kivu kaskazini kati ya jeshi la serikali frds na waasi wa 23 kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi yake amesema kwamba amehuzunishwa na hali inayoshuhudiwa licha ya mkataba wa kusitisha mapigano walioufanya hali iliyopo sasa hivi inashuhudiwa wiki kadhaa kabla ya mazungumzo ya amani kati ya serikali ya kongo na makundi yenye silaha kufanyika katikati ya katika mwezi ujao wa februari wiki moja iliyopita naibu waziri mkuu wa kongo ambaye pia ni waziri wa mambo ya kigeni cristo lutunda alitoa onyo akisema kwamba mapigano yanayoendelea huenda yakazusha hali mbaya nchini humo umoja wa mataifa pia umetoa taarifa ukionya kwamba hali inayoshuhudiwa kivu kaskazini huenda ikapelekea mauajialaik wapo atahibitiwa kwa haraka ili kufahamu hali ilivyo sasa hivi tunaungana naye bili imani ambaye ni mtaalamu wa masala ya kisiasa na kiusalama akiwa jimbo la kivu kusini imani tunapozungumza sasa hivi hali ikoje kwanza hali ambayo tunayo huko ni kwamba tunajua majeshi la congo inaendelea kumiliki makao kama hivyo kishisha uh, unasema huko mangambo ambapo ni uchuru huko njio mahali ambapo jeshi la congo linasonga hata kama tumesikia ya kuwa eh, rwanda imeandaa kwa kutuma hata meli zao za vita zimeanza kuonekana ngambo yingine ya nchi ya, ya rwanda huko na wanatuma majeshi waja wasaidie au wauni wa a wa ishirini na tatu na jeshi letu la congo halifungi mikono linaendelea wauni wa m ishirini na tatu walitaka ku, kuingia nafasi tatu wa, wa, wa ili wafuatilie wa, wa, wa jeshi la congo jeshi la kongo nalo likajitahidi kwa hiyo nafasi ya tatu ikasukuma ako vifaa na watu majeshi ili wapigane na waendelea kumiliki na kusukuma mbali eh, wauni wam ishirini na wa tatu taarifa zinasema kwamba vikosi vya serikali vinakabiliana na m ishirini na tatu ile m ishirini na tatu ni warugaruga ambao sisi tunajua lakini ambao wanapata msaada kutoka rwanda na uganda hayo sio mambo ambayo inaweza kuvichwa na ndiyo maana nchi ya congo nao iko inapigana si kwamba inapigana tu nao warugaruga lakini tunapigana na jeshi eh, la nchi mbili ikiungana na warugarugha don ni kusema jeshi eh, warugaruga na wajeshi ya nchi ya rwanda na nchi ya, ya ya uganda ambao huko wanatuma na wanasemaka kwa leo kwamba kuna hata yale majeshi ambayo iko karibu na rahis wa rwanda wa, wa paul kagame ambao wameisha kutumwa huko kwa ajili ya kufanya hiyo vitu ni kusema ya kuwa ile kusema ti kuna watu ambao wanaungana na nam ishirini na, na, na, na, na mbili ishirini na tatu ili wapiganishe jeshi la congo hiyo ni mambo ambayo inajulikana sio kwamba ni leo tu ilikuwa hata makati ya rais mstaafu joseph kabila lakini hawakokua wakisema kwa sauti kubwa kama rais wa sasa eh, felis chisekedi kwa anaisema kwa sauti kubwa na watu wote wasikie na dunia nzima ijue hiyo njo tofautisho ya mambo ambayo tunayo lewa kuna jeshi la muungano wa afrika mashariki ambalo limeingia huko likiongozwa na kenya linafanya nini na watu wanasema nini kuhusiana na vita hivi ifikapo jeshi hilo la afrika mashariki kwa sasa hivi waka, wakaaji wanasema ya kuwa hawayafikia lengo ambayo iliwaleta lengo ya kuonesha ya kuwa wanaweza kupiganisha au wahuni wam ishirini na tatu kwa sababu njio lengo kubwa ambao tuna wachunga hako kama sivyo ni kusema watakua kabisa misioni ao hawakuifikia hawakui lengo lao hawakuifikia gisi inayofaa kwa sababu wakongomani wote wanatarajia ya kuwa hiyo njoo inawezakuwa ina, inatuma au wanakuja lakini wakati wako wanatuambia ya kuwa kuna mahali ambapo wameacha au wamepamiliki kunabakia katikati sasa ya majeshi ya kongo na katikati ao warugarugha ambao tunao kisha tena tunakia kusikia eti warugaruga njoo walinyanganya hiyo nafasi unaoiwa yakuwa wakaaji hawezi kusikia vizuri hata rahisi naye awezi kusikia vizuri kwa sababu pale wanakuwa wanaenda kinyume ya yale ambao tunawachunga ako na kinyume ya yale ambao iliwaleta kama lengo lao wa kusema wanakuja kuleta usalama mahali ambapo hawiko nchi ya congo zaidi sana huko amapo kunakuwa hiyo warugharugha wa mishirini na tatu ni kusema mpaka saa hizi hapa lengo lao hawaipikia kama inavyofaa na nawakaaji wangali wanachunga waifikie kwa sababu siku ziko zinasonga mbele na warugaruga wanabaki wakipora mali ya nchi wakibaka wakiua watu na ni yale ambayo tunasema eti dunia yote inapaswa kuangalia na kuzulumu hayo maneno nini hasa lengo la m ishirini na tatu wanapopigana na wanapokabiliana na vikosi vya serikali wanataka kupata nini mwishoe kabisa wanataka kumiliki eneo wanataka kugawiwa eneo hilo la hivu au wanataka kufanyike nini wanapopigana na serikali lengo la m ishirini na tatu si lengo lao oo wenyewe hume mna lengo wanachanga mna lengo la, munalengo munalengo la rwanda mna lengo la uganda wote wanajitia pamoya sasa hiyo lengo yao mimi naitia sawa vile ni lengo tatu ya kwanza ni kwamba wamiliki hiyo nafasi hiyo udongo ambao iko pale lengo la pili ni kwamba yale ambayo tunayo kama madini wakuwa wanaipora wanaiiba na kuibeva mwa hizo nchi nao wapate mali wapate pesa lengo la tatu ni kwamba kisiasa wawe pale wasikilikane kama wako pale kupitia dunia wayue kama wako pale na kisha yengine ambayo inaongezeka kwa hiyo kupora mali ni lengo la uchumi wanapenda wapandishe uchumi ya kwao na mali ambayo wako wanaiba kupitia uh, nchi ya congo wanamiliki hiyo nafasi amba vifaa ambavyo vinaweza kuwasaidia kwa kuishi mwa hiyo nchi ya kwao hizo ndio lengo za kwao ambao wanazo kisha mwa hiyo lengo kunapitia sasa mengine ambao ni mabaya wanaua wanabaka vile vile wanasumbua raia kwa kuwalipisha ushuru ambao hawawezi ha, ha, ha, kulipa kuna yale mazungumzo uh, ya amani yalifanyika rwanda huko angola alafu pia yakafanyika nairobi ya kusitisha mapigano na mapigano yakasimama kundi la m ishirini natatu likakubaliana kwamba litasitisha mapigano kuna mkutano pia ambao umepangwa kufanyika mwezi ujao mwezi wa pili nini huenda labda pengine kimefanya kundi la m ishirini na tatu kukaidi au kukataa kufuata mkataba wa amani ile movement ya m ishirini na tatu ni nini ni kwamba hayo mambo ambayo iko inafata sio ya kutoka kwao wanafata mambo ambayo inatokana njo na wale ambao wako wanawaongoza mfanye hiki mfanye hiki na ni nchi ambazo zinajulikana sasa yale mazungumzo ya ya angola huko mazungumzo ambayo itafanyika mwezi wa pili hapa ambao tutaanza ni mazungumzo ambayo sisi wenyewe tunatarajia ya kuwa yanaweza kuleta amani yanaweza kutuma hiyo m ishirini na tatu inatua silaha na kama inatua silaha ni kusema watu wanaweza kufurahi lakini je wale ambao wako nyuma ya hiyo movement ko kama inaweza kuacha silaha wale watu njo hawataki na kukumbusha ya kuwa hapa ambapo eh, daos raisi felix alikuwa wangepashwa kutanana na raisi wa rwanda huko raisi wa congo akakatala hata aenda kukutana na raisi wa rwanda ndiyo maana na waza ya kuwa rwanda meme ilifatilia ndege la nchi ya congo na ikasukuma mabomu huko kwa kutaka kuiangusha ile natuonyesha kama walikuwa na haja tusumulie lakini sisi hatutaki kusumulia tena nao kwa sababu au wanafanya mambo ambao yale ambayo alikuambia hizi haiko njia anaweza kukuambia tena asubuhi ni kusema tisi wakongomani tuko tayari kwamba tunaweza kuzungumza kama eme ishirini na tatu iliwaza kama inaweza kuacha eh, bunduki kuacha fuyo twende kunjia ya amani sisi tulikuwa tayari lakini tena hao wakaanza uh, sana sana tunasikia watu wakizungumzia kikosi cha umoja wa afrika mashariki lakini umoja wa mataifa hmm. umeona kwamba hali iliyoko huenda ikatokea kuwa mauaji ya halaiki sasa nauliza ule muungano ama kikosi cha pamoja cha umoja wa mataifa monusco iko wapi wakati mambo haya yote yakiendelea umoja wa mataifa unachukua nafasi gani ni swali ambayo wakongomani wote wako wanajuliza umoja wa mataifa lengo lao ni nini ni amani lengo lao ni nini ni kusema haki za binadamu ziheshimiki sasa je kuna amani maka, mahali ambapo m ishirini na tatu na miliki amani hakuna je hali ya kibinadamu inaheshimilika hapana ni kusema nao wanapashwa kuangalia ya kuwa hii muda ambao waliwaongezea wa mwaka mmoja kwa sababu wanaweza anza kurudia mwaka ujao hii muda ambao waliwaongezea je nini wako wanafanya na huko ambapo wako wanapigana iwe jeshi ya muungano ya afrika iwe jeshi ya, ya ya ya ya dunia yote ambayo tunayo hapa hiyo misco ni kusema wote wako na lengo moja kabla wayaifikia kuleta amani mahali ambapo hakuna amani kuleta usalama mahali ambapo hakuna usalama kusema ti eh, mtu anaweza kueshimilika pale kabla wayafikia hiyo lengo tunajua ya kuwa wangali na kazi myingi ya kufanya na inaomba waongeze waongeze ili wafikie lengo la kwao kwa sababu wakongomani awawezibakiwa wanaangalia tu hivi tuwe na hiyo majeshi ya monisco tuwe na hiyo c hapa kisha tubaki bila amani bila usalama na watu waendelee kuuawa hayo ni mambo ambayo dunia y yote inaweza kuangalia ili wakongomani wapate amani sasa hivi tunapozungumza tunajua mapigano yanaendelea lakini hebu tueleze baadhi ya miji au vijiji ambavyo vimeathiriwa zaidi mahali ambapo kuna vita zaidi sa hizi ni huko ruchuru huko buzi huko ishiishe kule ndiyo mahali ambapo wana, inasemeka ya kuwa unafanyika mapigano saa hizi hapa tangu asubuhi tangu jana na mapigano inaendelea na jeshi la congo linaendelea li kwa kusukuma mbali wale wa rugaruga kuna maneno yoyote yametolewa na rais felix hsekedi au serikali yake waziri ambayo yanahusika na mambo ya ambaye ni mnenaji wa serikali ya nchi ya congo alisema ya kuwa wakongomani wabaki kimya wawe nyuma ya jeshi la congo rahis na government yote nzima ikwe inafanya nguvu kama vile kawaida ili hiyo makao yote ambayo m ishirini na mbili na miliki irudie kumikono ya wakongomani na wawafukuza wawavukishe mpaka makao ambapo huko wa, ambapo wanatosha msaada kama vile rwanda na uganda na ndiyo lengo la rahisi na ndio lengo la wakongomani wote kwa sababu ikifikia huko eh, na sisi huku kwetu ambapo tunako huko jimbo la kusini amani nayo na tunaweza kuikosa vile vile lakini tunaendelea huku kupigana kwa kushinda ili tuwe na amani na usalama na tunaunga rahisi mkono hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc baada ya muda mfupi tutaingia kwenye sehemu ya pili unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america ambapo tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. ambapo kundi mmoja la wanaharakati nchini kenya linaendeleza harakati za kufanyia katiba ya kenya marekebisho wakiangazia maswala muhimu kama ugatuzi tumi ya uchaguzi usimamizi wa idara za serikali na ugavi wa rasilimali za nchi kundi hilo linda katiba limeandaa maandamano mjini mombasa kuhamasisha umma kuhusu shughuli zao kama wanavyotueleza wenzetu collins adede na amina chombo wundani kutoka studio zetu huko mombasa asante sana wenzetu washington dc kama ulivyogusia katika kwa undani, tunaangazia kundi moja la wakenya e, wakiongozwa na wasomi kadhaa chini ya vuguvugu vugu, kwa jina linda ugatuzi linazuru maeneo mbalimbali majimbo mbalimbali mbali nchini kenya kwa nia la kukusanya saini na uungwaji mkono kwenye harakati zao za kubadilisha katiba huku wakisukuma idara za serikali kutekeleza majukumu yao ifaavyo wameandaa mikutano na maandamano katika majimbo kadhaa nchini kenya wakikusanya maoni na saini hizo kutoka kwa wakenya ambao wanaunga mkono azma yao na ya kuleta mabadiliko katika vipengee kadhaa vya katiba ya kenya iliyopitishwa mwaka 2 miongoni mwa vipengee muhimu ambavyo wanakusudia kufanyia marekebisho ni pamoja na vile vinavyoangazia masuala ya ugatuzi tume ya uchaguzi nchini kenya uwajibikaji wa idara za serikali na pia inazohusisha uteuzi wa maafisa kuongoza idara mbalimbali za serikali vile vile vuguvugu vugu hilo linapendekeza kuwepo kwa afisi ya mkuu wa upinzani kwa kurekebisha kipengee cha 97 na kuweka nafasi ya yasnat mbali na hilo wanataka kuongeza mgao wa fedha kutoka katika hazina kuu ya taifa hadi katika ugatuzi kufikia asilimia 35 kinyume na asilimia ya sasa ya 1minaao pia wakataka kwamba uh, tume za kikatiba kupewa mamlaka zaidi ili kuweza kuwafungulia mashtaka hasa wale wanaopatikana na hatia za ufisadi katika taifa hili la kenya haajii wakati ambapo kiongozi wa wengi katika bunge tayari kuna mswada ambao alikuwa anawasilisha bungeni kuleta mabadiliko katika katiba hasa katika nafasi za watu ambao wanateuliwa vilevile vile katika mkusanyiko huo wa sahihi ni kwamba kila siku wamepanga kukusanya sahihi kwamba kwamba hii ni kuleta mabadiliko ama ama marekebisho ya katiba ambao watakuwa mlipa ushuru wanadai vuguvugu la bbi ama, uh, harakati za mabadiliko ya katiba ya BBI bi ilikuwa inaleta gharama kwa mwananchi lakini kwa sasa wanamhusisha mwananchi moja kwa moja ili kuhakikisha kwamba marekebisho hayo yatakuwa yamehusu ni kati tu ya baadhi ya vipengee t ambavyo vimenukuliwa na vuguvugu vugu hilo kulingana na katiba ya kenya marekebisho ya katiba yanaweza kuongozwa na mtu binafsi au kupata uungwaji na wakenya kadhaa na watahitajika kuweka kwenye saini kabla ya kuwasilishwa bungeni yakaweze kujadiliwa na hivyo yatapelekea ya kuwepo na kura ya maoni kuhusiana na mapendekezo yaliyoko kwenye katiba hiyo alafu mambo ya ambayo yatapendekezwa marekebisho yataweza kutiliwa manani kabla ya kujadiliwa bungeni tena na kuhusishwa kwenye katiba ili kupata mengi kuhusiana na vuguvugu Vugu hili kupitia njia ya simu tumezungumza moja kwa moja na profesa fred ogola ambaye yeye ndi mwasisi wa vuguvugu Vugu hili ambalo lilizinduliwa rasmi eh, tarehe ishirinna ti novemba mwaka elfubl eh, 2shirinn mbili kwa jina linda ugatuzi na moja kwa moja kwanza tukamuuliza vipi kuhusiana na vuguvugu vugu hili kulikuwa na pendekezo ya kubadilisha katiba kupitia bbi kulikuwa na makosa kubwa ya kujaribu kubadilisha katiba kupitia kwa mwanasiasa wajua wanasiasa wako na naest mbalimbali ambazo sisi wananchi hatuwezi kuwa tunajua ni gani na katiba mara nyingi imetengenezwa na mwanasiasa ndio maana hii katiba ya mwanasiasadi hawajagatua rasilimali wamechukua rasilimali kutoka kwa wananhi wananchi hawajaona wana matunda ya ugatuzi no maana hata tunajiita operesheneni linda ugatuzi haudhani kwamba hii inaweza kuingiliwa na wanasiasa walagai huku ukitilia maanani joto ambalo liko nchini sasa hivi e, baada ya uchaguzi uliokamilika hiyo itakuwa vigumu lakini pia badilisha katiba bila watu wa siasa lakini uzuri yake et iko kwa mkono ya mwananchi sasa mwananchi akisema badilisha kipengele fulani tunabadilisha sisib ilikuwa na secretariat ambayo iliongozwa na mwanasiasa hata ukipendekeza jambo yeye anaweza kuwa ajabadilisha vile umependekeza uzuri ya hii ya kuwa katiba na vipengele vyake vyote zinabadilishwa ziko kwa mkono ya mwananchi mimi fredo Gola na secretariat ya hakuna kiongozi tunaongoza hii kitu pamoja na kwa hivyo ni rahisi sisi kubadilisha alafu ya tatu sisi ndio tuko na wa, watu wengi kuliko watu wa siasa so, waangalia yakuwa wakati wa ya kupiga kura ya mwaka eh, 2022, tulipiga kura ata ilipigia raila aad ilipigia ruto aa au kura na sa hii rais ruto ashapata watu wengine ambao alipigia kura ambao ataki kukumsia tena raila pia hivyo hivyo kumaanisha idadi yetu imeongezeka kwa hivyo tukona sauti kubwa kuliko sauti ya wanasiasa sauti ya mwananchi ni sauti ya mungu na kuna mtu anaweza shinda sauti la mungu nam uh, profesa umesema yeah. kwamba hili halitakuwa inahusisha wanasiasa lakini uh, kwa sheria yote kenya kupita lazima ipitie bunge kwa sababu hiyo ni mswada ambao lazima uende bunge uwe sheria wabunge watahitajika kufanya hivyo na katika swala ambayo ambayonaangai kulikuwa na swala la minimum academic sala za hao wabunge je unahisi kwamba wabunge hawatakwenda kubadilisha pili kufikia sasa umfikisha uh, sahihi ngapi za wakenya kufuatia hilo hilohsa 329, signatures tumecollect tume kumaanisha kufika mwisho wa mwezi wa pili tutakuwa tumepita katikati tuta kwa sababu tunahitaji milioni moja lakini tutajaribu kuwa na milioni mbili ili mambo yakiendelea vibaya hata wakipunguza hawezi hawezipunguza kutoka milioni mbili wafike kwa chini ya milioni moja ile ambayo inataikana na sheria profesa kuno wanaosema kwamba vuguvugu vugu hili huenda akawa lina msukumo wa upinzani kwa sababu mliliunda tu mara baada ya uchaguzi mkuu uliopita hiyo hawezi kuwa ni kweli kwa sababu amina nilikuwa kwa televisheni kama nimekaa nilikaa kama anafanya ya hiyo election nikaona mabaya mingi ndio maana ile iliniuma ikanifanya baada ya uchaguzi nikaiunda hii vuguvugu ili nibadilisha kwa katiba kwa sababu gani moja kuna mtu alikuwa wanaibu rais alikuwa anasema yeye hayuko serikalini yee yeah, upinzani na kwa hivyo alikuwa anapigana na rais ambaye ameketi ndio maana tumependekeza kuwa mwenye atakuwa wanaibu rais hana ruhusa ya kujaribu kutafuta us- kiti cha urais punde tu mkubwa wake ametoka ofisini tumeona vile vilifanyika kwa kwaib hata unaona hio imefanyika tulishajua kuwa kuna shida shidaib ndio maana uh, what is IB select panel ambayo itachuku, uh, itakagua wako na uh, qualification ya kukaa kwa kwa kwaomishon uh, yaib uh, kwa sababu wale wako pale wanashaguliwa pengine wee ni girlfriend ya um, mwanasiasa fulani profesa sasa mnapanga kufanya nini baada ya shughuli hii mmekamilisha ya mombasa makaunti ma sita mbayo ya kusehemu ya pwani mzima wameona ya kuwa wao ndio wajaona uzuri ya ugatuzi kabisa ndio maana tunaongea hata mambo ya uh, uchumi baada ya kilisi tutaendataria baada ya tanariva tutaenda, tana tutaenda kwale kisha tutaenda lamo profesa fredo gola kiongozi na mwasisi wa vuguvugu vugu la linda ugatuzi kumbuka vuguvugu vugu hili limejiri miezi kadhaa baada ya mahakama ya juu zaidi nchini kenya kea yani mwezi wa mwaka 222 ilipoamua kuwa mchakato wa marekebisho ya katiba maarufu kama bbi ulioanzishwa na rais a aishuukyata ulikuwa kinyume na katiba. na kama uh, na katiba kama sheria eh, ni kuamba, uh, kuampigo, ni kwamba kwamba kwa mpigo rais uh, na wake walikuwa uh, wameshindwa katika uamuzi uh, huo na ulileta mchakato mkubwa katika taifa hili lakini jaji mkuu akashikilia ata caat uh, w u lika amwisho kuhusiana na swala hilo la marekebisho ya katiba na kupitia kifungu nambari 25 ikama rais na zanatoa Bishwa, lakini kupitia uh, bunge na njia nyingine uh, wanaweza kuleta marekebisho ya katiba ili mradi rahisi hatahusishwa moja kwa moja mwaka 215 kulikuwa na azma nyingine pia ya kufanyia katiba hii iliyopitishwa mw21 marekebisho chini ya mpango okoa kenya japo mpango huu uliongozwa na wanasiasa akiwemo kiongozi wa upinzani raila odinga msali mudavadi pamoja na kalonzo msioka na wengine waliojaribu kuleta marekebisho ya katiba kupitia harakati za okoa kenya japo harakati hizo ziliishia kaburi la sahau baada ya kuingilia siasa na kubadilika kuwa mrengo wa kisiasa viongozi walizuru maeneo mbalimbali mbali ya nchi na kuandaa vikao na wananchi kukusanya maoni ikiwemo mabunge ya wananchi wakiwa wanapendekeza marekebisho japo hilo halikukamilika na kufaulu katika azma yake iliobaki sasa nikusubiri kusubiri vuguvugu vugu hili kuona iwapo wakenya wataliunga mkono au la hatuna la ziada kutoka mombasa kwenuwhington asanteni sana wenzangu amina chombo nalipati yadede mkiwa mombasa hapo basi ndipo tunakamilisha kwa undani hivi leo kutoka washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha jina langu harizon kamau ni wakati mwema popote ulipo