januari 25 mw 22 ni saa samnanusu jioni afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa 5o nanusu mchana karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka sauti amerika voa jinalangu e, ni kennes bwire mimi naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo yetu yanayosikika kupitia radio free africa rfa kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu vilevile tunapatikana kupitia radio citizen nchini kenya na mtandao wetu wa voa sahilc miongoni mwa zilio utakazosikia ni pamoja na kurejea nchini tanzania kiongozi wa upinzani tundulisu chama chake cha chadema kinasema ni lazima tanzania ipate katiba mpya kwa ajili ya utawala bora na uchunguzi unaendelea hapa nchini marekani kuhusu kupatikana kwa nyaraka za siri za serikali kupatikana nyumbani kwa viongozi wa ngazi ya juu akiwemo rais joe biden na aliyekuwa makamu rais mik penc pamoja na rais wa zamani donald trump basi ni miongoni mwa taarifa utakazosikia lakini mwanzo mkamiti kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia kiongozi wa zamani wa kenya uhuru kenyatta leo ametoa wito wa kusitishwa kwa ghasi ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc ambako matatizo yanayoongezeka yamezua mivutano ya kidiplomasia kati ya drc na rwanda kenyatta ni mpatanishi katika mzozo wa eneo hilo tete kwa niaba ya nchi saba wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki eac alielezea wasiwasi mkubwa juu ya hali inayozidi kuzorota huko kivu kaskazini ambako mapigano yamezuka kati ya makundi mbalimbali mbali yenye silaha vikosi vya jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya congo farde c na m23 ofisi yake ilisema katika taarifa taarifa hiyo ilitolewa siku moja baada ya rwanda kuifyatulia risasi ndege ya kivita kutoka drc ambayo serkali mjini kigali ilidai ndege hiyo iliingia katika anga yake kinshasa imekanusha kuwa moja ya ndege zake zilikuwa zimeruka juu ya anga ya rwanda na kuishutumu kigali kwa shambulizi dhidi ya ndege hiyo ambayo ilisema ni sawa na kitendo cha vita drc pamoja na marekani na nchi kadhaa za ulaya mara kadhaa zimekuwa zikiishutumu rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa m23 wanaoongozwa na watutsi madai ambayo kigali inakanusha kenyatta hakuzungumzia tukio hilo la ndege ya kivita lakini alitoa wito wa kusitishwa kwa uhasama wa aina yeyote na kuheshimu mazungumzo ya amani yaliyofanyika katika mji mkuu wa angola luanda na nairobi nchini kenya ambayo alifungua makubaliano ya kusitisha mapigano ripoti mpya kuhusu utawala bora barani afrika iliyotolewa jumatano inabainisha sehemu kubwa ya bara hilo ina usalama mdogo ulinzi na demokrasia kuliko ilivyokuwa miaka kumi iliyopita ikitaja kuongezeka kwa mapinduzi ya kijeshi na mizozo ya silaha kurudi nyuma kwa demokrasia sasa kunatishia kubadili miongo kadhaa ya maendeleo yaliyopatikana barani afrika kulingana na kipimo cha utawala kilichoandaliwa na taasisi ya mo ibrahim ambayo inaelezea mafanikio 2 na majaribio ya mapinduzi tangu mwaka e hali hii ya mapinduzi ya kijeshi ambayo yalikuwa ya kawaida katika miaka ya hema inaonekana tena kuwa mtindo katika baadhi ya maeneo ya afrika alisema ibrahim bilionia wa uingereza aliyezaliwa sudan ambaye anatumia utajiri wake kuhamasisha demokrasia na uwajibikaji wa kisiasa barani afrika ripoti ya taasisi yake iliyataja mapinduzi nane yaliyofanikiwa tangu mwaka elfumbili mali na nchi jirani ya bukina faso zimeshuhudia mawili kila moja katika kipindi hicho na kuyumbisha zaidi sehemu ya dunia ambayo tayari imezingirwa na wanamgambo wa kiislamu waandishi wa ripoti hiyo pia waligundua matatizo ya jumla ya usalama yameenea katika mwongo mmoja uliopita karibu asilimia sabini ya waafrika waliona usalama na utawala wa sheria ukipungua katika nchi zao walisema zaidi ya nchi thelaathini zilipungua katika kitengo hicho kulingana na kipimo hicho mkuu wa shirika la umoja wa mataifa linalofuatilia masuala ya nyuklia amesema atakwenda iran mwezi ujao kwa matumaini ya kufufua makubaliano ya mwaka yanayolenga kuzuia harakati za nyuklia za teheran akizungumza jumanne mjini brussels mbele ya wajumbe wa kamati ndogo ya usalama na ulinzi ya bunge la ulaya rahael grossi mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomic alisema jamhuri ya kiislamu imekusanya kilo sabin za madini ya uranium yaliyorutubishwa kwa usafi wa asilimia 60 na kilo nyingine 1 zilizorutubishwa kwa usafi wa kilo, a, kwa asilimia 20 vifaa vya kutosha vya nyuklia kwa utengenezaji wa silaha kadhaa za nyuklia kizingiti cha kutengeneza silaha za nyuklia kinachukuliwa kiwe na usafi wa asilimia 9 lakini grossi aliliambia jopo hilo kwamba akiba kubwa ya iran ya uranium iliyorutubishwa haimaanishi kuwa ina silaha za nyuklia grossi pia alisema iaea haifuatilii tena mpango wa nyuklia wa iran kwa sababu utawala huo umezima kamera 27 za shirika hilo zilizowekwa katika maeneo yake ya nyuklia yaliyotangazwa kansilo wa ujerumani olaf shols amesema kwamba nchi yake itatuma vifaru vya kijeshi vyenye nguvu aina ya lopard i kwa wanajeshi wa ukraine kennes bwire anaisoma ripoti kamili ameliambia baraza la mawaziri kwamba ujerumani itatuma vifaru 1minanne pamoja na kutoa ruhusa kwa nchi nyingine kutuma vifaru vyake ukrain hatua ya ujerumani inajiri kutokana na shinikizo za kimataifa kutoka kievu na washirika wake kutaka vifaru vilivyotengenezwa ujerumani wapewa wanajeshi wa ukraine wanaopigana na wanajeshi wa rusia utawala wa rais wa marekani joe biden unatarajiwa kutangaza hatua ya marekani kutuma magari zaidi ya kivita kwa ukraine rais volodimir zelenski anaamini kwamba ukraini inahitaji vifaru mia tatu ili kuweza kuwashinda nguvu wanajeshi wa rasia balozi wa rasha nchini marekani amesema kwamba rasha itachukulia msaada wa vifaru kwa ukraini kuwa uchokozi wa moja kwa moja unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc mamlaka ya korea kaskazini imeamuru kufungwa kwa siku tano katika mji mkuu wa pongyang huku kukiwa na ongezeko la magonjwa yasiyojulikana ya kupumua kulingana na wanadiplomasia wa russia na chombo cha habari chenye makao yake mjini seul nkn chapisho lenye vyanzo vya habari nchini korea kaskazini liliripoti kwa mara ya kwanza kufungwa kwa shughuli za umma lockdown likisema wakaazi wa pyong yaung wanatakiwa kubaki majumbani mwao na kufanyiwa uchunguzi wa lazima wa joto la mwili kuanzia jumatano hadi jumapili ilani ya serikali ya korea kaskazini iliyotangaza kufungwa huko haikutaja covid 19 nk news ilisema haijabainika ikiwa ufungaji huo ulijumuisha maeneo zaidi ya pyongyang kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis amekosoa sheria zinazoharamisha mapenzi ya jinsia moja kuwa zisizo za haki akisema mungu anawapenda watoto wake wote kama walivyo na kutoa wito kwa maskofu wa kanisa katoliki wanaunga mkono sheria kuwakaribisha jamii ya lgbtq kanisani kuwa mpenzi wa jinsia moja sio uhalifu papa francis alisema wakati wa mahojiano ya jumanne na shirika la habari la associate press papa francis alikiri kwamba maaskofu wa kanisa katoliki katika baadhi ya maeneo duniani wanaunga mkono sheria zinazoharamisha ushoga au kuibagua jamii ya lgbtq na yeye mwenyewe alizungumzia suala hilo katika misingi ya dhambi lakini alielezea mitazamo hiyo kwa asili ya kitamaduni na amesema maaskofu haswa wanahitaji kupitia mchakato wa mabaadiliko ili kutambua heshima ya kila mtu maaskofu hawa wanapaswa kuwa na mchakato uongofu alisema akiongeza kuwa wanapaswa kutumia upole ukarimu kama mungu alivyo kwa kila mmoja wetu hii ni sauti ya amerika voa habari za dunia zimesomwa na mkamiti kibayasi jina langu ni kennes bwire matangazo haya yanasikika kupitia redio shirika kote afrika mashariki na kati ikiwemo redio kaya pwani ya kenya radio free africa na ufm radio nchini tanzania redio mwangaza na redio malaika za lubumbashi drc na tunasikika vile vile kupitia voa swahcom kote duniani takriban wakuu wa nchi na serikali ishirini za afrika na wawekezaji katika sekta mbalimbali ikiwemo kilimo wanakutana dakard senegal kuangazia uzalishaji wa chakula barani afrika mkutano huo unafanyika wakati zaidi ya watu milioni 249 afrika wakiwa wanakumbana na hali mbaya ya ukosefu wa chakula huku nchi kadhaa za afrika zikiwa zinakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha zaidi ya miaka 4 mwandishi wetu wa nairobi kenned wandera yupo dakar senegal na ana ripoti kamili achieving the sustainable development goal number nub on zero hunger cannot be achieved unless unlessitis achieved in afria marahisi hao pamoja na viongozi wengine wa mashirika yasiyo ya kiserikali na wanasayansi wanasema kuwa afrika inakabiliwa na masuala ya dharura yanayozuia uendelevu wa chakula na kunahitaji kuwapo na mwelekeo wa kimaksudi wa uwekezaji wa sekta binafsi kukabiliana na hali ya hewa na kukabiliana na athari za tabia nchi kuwekeza katika teknolojia ya kukuza vyakula mbalimbali kuwezesha upatikanaji wa fedha biashara na, na miundo mbinu ili kukuza sekta binafsi kupigia pondo juhudi za serikali za afrika na kufanya maboresho ya sera ya kilimo ili kugeuza afrika kuwa kikapu cha chakula kwa dunia nzima mkutano huu wa siku tatu unaandaliwa na makisal rais wa jamhuri ya senegal na mwenyekiti wa umoja wa afrika kwa ubia na benki ya maendeleo ya afrika fdb wakatiwa mkutano huu wenye kauli mbiu lisha afrika ukuu wa chakula na ustahimilivu viongozi hao wanaonya kwamba 31 watu wenye njaa duniani wako barani afrika na kunahitajika juhudi za makusudi na endelevu katika kutumia uwezo wa afrika wa chakula na kilimo na utetezi mabadiliko kufanikisha upatikanaji wa chakula cha kutosha barani kwa mujibu wa viongozi hao wakiwemo rais wa, wa jamhuri ya tanzania samia suluh william ruto wa kenyaflichisekedi wa wadrcsdaeshimawaburundimiongoni wanasema kuwa afrika ina uwezo wa kujilisha na kuchangia kulisha dunia serikali ya kenya imeruhusu uwagizaji wa tani milioni 15 za mahindi na uchele kutoka nje bila kulipiwa ushuru ilikukabiliana na bara la nja y kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka40 kuiwezesha nchi kuwa na hifadhi ya kutosha hadi mavuno yajayo kuanzia julai hadi agosti mwaka huu rais wa kenya william ruto anaeleza kuwa bara la afrika lina rasilimali za kutosha na linaweza kujikimu A sector, the the we get from that rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hassan ameeleza kuwa vijana na wanawake wanastahili kuwezeshwa kuwa nguzo kuu katika ufikiaji wa utoshelevu wa chakula barani afrika kwani ni muhimu katika sekta zote za kiuchumi wataalamu wa chakula wanasema kuwa kuongeza tija katika kilimo na uzalishaji endelevu wa chakula ni muhimu ili kusaidia kupunguza hatari ya njia barani afrika rais wa benki ya maendeleo ya afrika daktari adesina kiumi anasema mkutano huu unakuja wakati mwafaka na anatamani kuona bara ambalo linaweza kujikimu it is time for Africa to feed Africa mwishoni mwa mkutano huu wa siku tatu ili kuhakikisha ufuatiliaji na uwajibikaji wa kupata matokeo marais wa bara la afrika na viongozi wengine wanatarajiwa kuhamasisha juu ya dhamira ya kisiasa ya kiwango cha juu kuhusu uzalishaji masoko na biashara kujitolea kuhamasisha na kuawanisha rasilimali za serikali kujenga na kunawiri maeneo ya usindikaji wa viwanda kujenga masoko pamoja na kuanzisha muungano wa juhudi za bara kote afrika ili kufungua uwezo wake mkubwa wa kilimo kuwa kivuchio cha kimataifa cha kukabiliana na uhaba wa chakula unaongezeka duniani kenned wandera sauti ya amerika dakar senegal kutoka senegal tuje hapa marekani ambapo maafisa wa upelelezi wamepata nyaraka za siri za serikali nyumbani kwake aliyekuwa makamu wa rais mike pence katika jimbo la indiana hayo yanajiri siku chache baada ya nyaraka za siri za serikali kupatikana nyumbani kwa rais joe biden huku rais wa zamani donald trump akiwa anachunguzwa kwa kubeba nyaraka za siri za serikali na kupeleka nyumbani kwake baada ya kushindwa na kutoka ikulu ya whtehouse abdu shakur abud anaungana nasi kwenye laini ya simu kutoka makao makuu ya hifadhi ya nyaraka za serikali hapa washington dc shakur viongozi wa ngazi ya juu wanapopatikana nyaraka za serikali zile za siri kinyume cha sheria hii ni ishara kwamba huenda wengi ndani ya serikali ama waliokuwa serikali nao na nyaraka hizo hilo ndo swala ambalo linazungumziwa hivi sasa kote hapa marekani na washington kwa hakika sio kwamba ukipatikana unakuwa unafanya uhalifu ni kwamba ndo maana uchunguzi unafanyika hivi sasa kuangalia nyaraka za rais biden na zile za rais wa zamani Trump zilifikaje katika nyumba zao kwa sababu nyaraka hizi zinabidi kuhifadhiwa katika jumba la kuhifadhi nyaraka archives national Archive hapa washington kwa hivyo hivi sasa uchunguzi unafanyika kuweza kujua nyaraka hizi zimefika vipi nani aliyohusika nani ameziona zimeathiri vipi usalama wa nchi kwa sababu nyaraka hizo zinabidi zihifadhiwe katika hali maalumu kwa siri na hivyo ukiwa umepatikana kwamba umefanywa kwa maksudi hapo ndo pinakuwa ni uhalifu umetendeka lakini mpaka hivi sasa haijulikani nani kakosa na nani amefanya makosa na hivyo huenda nyaraka zikaweza kupatikana katika ofisi au nyumba za viongozi wengine waliotangulia mambo gani yanakuwa yamenakiliwa katika nyaraka hizi na zinakuwa na umuhimu gani kwa serikali nyaraka hizi ni muhimu sana kuna zile nyaraka ambapo ya juu kabisa yanayojulikana confidential na kunaalafu nyingine reserved. kwa hivyo kuna kama viwango vine nyaraka hizi zinakuwa na maswala ya usalama muhimu kabisa top secret ni kwamba serikali inafanya nini maswala ambayo yanakusanywa na, na maafisa w usalama maafisa ujasusi mfano marekani inafanya nini afanistan marekani inafanya nini iran na kadhalika kwa hivyo ni nyaraka ambazo zinaeleza usalama wa marekani usalama wa mabalozi maafisa wa usalama na kila kitu ili rais anajua anapashwa kila siku kuhusu nyaraka hizo ambazo analetewa kila siku anazipitia alafu baada ya hapo zinahifadhiwa zinapelekwa katika jumba hili la nyaraka kwa hivyo maana ya siya, nyaraka hizi ni kuwa na mambo yanayotokea ili rais aweze kuchukua uamuzi wowote ikiwa ni usalama ikiwa ni vita ikiwa ni masuala ya kisiasa makao makuu ya serikali hapo washington zingine zikipatikana florida kwa trump zingine zinapatikana indiana kwa mike pence zingine zinapatikana delawar kwa biden zingine zinapatikana hata mahalu wanaegesha magari hakuna utaratibu maalum unaofuatwa kuhifadhi nyaraka za serikali ikiongoza anapoondoka madarakani ili ndipo zipatikane mikononi mwake nyumbani kwake Uh, kwa hakika ni mwanasheria au wakili wa rais ambaye anabidi kukusanya hizi nyaraka au maafisa wengine maalum wenye hifadhi maalum ya siri wanazikusanya wanazipeleka katika nyumba ya kuhifadhi lakini namna inavyotokana kutokana na uchunguzi mwingi uliofanyika ni kwamba kuna kasoro zinazotokea hii imedhihirisha kwamba kuna kasoro maanake rais anapoondoka akimaliza mamlaka yake katika white house zile nyaraka zote zake zinakusanywa pamoja zinapelekwa kwa hivyo kuenda kwa makosa zinatiwa pale ndani alafu zinajikuta ziko katika gareji au nyumbani asante sana abdu shakur abud kwa maelezo hayo ni kushukuru sana utaendelea kufuatilia na utaendelea kutujuza zaidi katika matangazo mengine tuelekee tuelekee sasa sasa nchini tanzania baada ya kitambulisho naarifiwa kwamba moja kwa moja nchini tanzania ambapo wachambuzi wa siasa nchini humo wametaja hatua ya kiongozo wa upinzani tundulusu kurejea nchini humo baada ya kuishi uhamishoni kwa miaka kadhaa kwa muhimu katika kukuza demokrasia ya taifa chama chake lisu cha chadema kimesema lengo kubwa la chama ni kuhakikisha kwamba tanzania inapata katiba mpya amr ramadan anaripoti kamili tundulisu amewasili tanzania akitokea ubelgiji alikokimbilia baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa mwk220 ujio wake huo umepokelewa kwa furaha kubwa na wapinzani huku wengi wakiamini wananchi wamepata mtu wa kuwasemea matatizo yao hasa baada ya kuondolewa zuiyo la mikutano ya hadhara lililodumu kwa muda wa miaka saba mchambuzi wa siasa abdulkarim karimu atiki kutoka dare s salaamu amesema ujio huo utasaidia sana kukuwa kwa uwekezaji katika mambo ya uchumi kwa wawekezaji kuwa tayari kuwekeza bila ya hofu yoyote kutokana na uwepo wa uhuru kupitia demokrasia iliyoonyeshwa kwanza utaleta uta faraja kwa sababu kulikuwa kuna kama kiwingu kwenye sura ya tanzania katika katikako umoja wa ulaya sura ya tanzania ina, inazidi kungara katika jumuiya ya kimataifa na hiyo itasaidia mambo ya uwekezaji mambo ya uchumi na mambo ya watu kutoogopa kuona kwamba ni nchi ambayo inakataza hili au lile au tundulisu ambaye ameku nje ya tanzania kwa miaka miwili tangu 220 bado ushawishi wake umeonekana kuwa juu kwa kuwa na mvuto mkubwa wa kisiasa mbele ya wafuasi wa chama chake hasa kutokana na tabia yake ya kuikosoa serikali mara kwa mara kwa upande wake kumbusho delson ambaye ni mtetezi wa haki za binadamu nchini tanzania akizungumza na sauti amerika amesema ujio wa tundulisu nchini utachangamsha na kupendezesha siasa baada ya kurudi katika wakati muwafakamimi ninavyoona ujio wa tundulisu kwa kiwango kikubwa sana utachochea siasa kwa sababu tuna utachochea na kupendezesha siasa kwa sababu tunamjua tundulisu akiwa jukwani tunamjua tundulisu akiwa bado akiwa mwanasheria kwa hiyo ujio wa tundulisu na kuruhusiwa kwa mikutano ya, ya hadhara maanake wananchi watapata sasa uwanja au mtu wa kuwasemea kwenye matatizo mbalimbali mbali ambayo watakuwa nayo katika jamii hata hivyo tundulisu baada ya kupata nafasi ya kusema na wananchi katika uwanja wa bliagi temeke dar es salam amegusia mfumuko mkubwa wa bei pamoja na tozo zilizopo katika makato ya mishahara ya nykazi pamoja na katika gharama za kununua vifurushi vya simu maisha magumu maharaga haitamatiki mchele hauliki sembe haitamatiki hakuna chapati hakuna hakuna maji Umeme kila mahali htundulisu ambaye amewasili leo jumatano januari 2522 aliondoka nchini kwa mara ya kwanza septemba 7217 baada ya kushambuliwa kwa risasi zaidi ya thelathini na watu wasiojulikana jijini dodoma alikokuwa akihudhuria vikao vya bunge amri ramadhani sauti ya amerika dar esalam ni sauti ya shirika la afya duniani who limetoa wito wa kuondolewa kabisa mafuta yanayotokana na vyakula vyenye kemikali yanayosababisha vifo vya mapema karibu nusu milioni kila mwaka katika makala ya afya hii leyo mwandishi wa voa lisa schlein anatoarifu katika taarifa inayosomwa na meri mgawe mafuta hayo maarufu kama transt ni bandia mara nyingi hupatikana katika vyakula vilivyosindikwa na kuhifadhiwa hivi vinaweza kuwa vyakula vilivyookwa mafuta ya kupikia na vyakupaka shirika la afya duniani linaripoti kuwa watu bilioni tan wanaathiriwa na mafuta yanayotokana na bidhaa hizi taarifa ya who inasema hatua hii inaongeza hatari ya ugonjwa wa moyo na vifo tom freden ni rais na mkurugenzi mkuu wa juhudi za utatuzi wa kiafya kwa ajili ya kuokoa maisha anasema juhudi za dunia kuondoa mafuta hayo yenye kemikali kutokana na chakula zinaweza kuzuia vifo milioni kumi Vinavyo na vinavyotokana na magonjwa ya moyo ifikapo mwaka elfu mbili na uh, arobaini ni muhimu sana kutofautisha mafuta ya bandia ambayo ni kemikali nyesumu ambayo hayana mana yyote kutumika katika usambazaji wa vyakula na ni lazima yaondolewe kutoka kwenye mafuta bora ambayo ni sehemu ya asili ya makundi mengi ya vyakula ambavyo hakuna mtu anayependekeza kupiga marufuku fikiria mafuta bandia ya trans kama tumbaku ya lishe haina thamani maendeleo yamefikiwa tangu mwaka 218 wakati who ilipoweka lengo la dunia kuondoa mafuta hayo yenye kemikali ifikapo mwaka223 inasema nchi 43 hadi sasa zimefanya utekelezaji mzuri wa kufuatilia sera za mafuta ya aina hiyo kwenye vyakula ili kuweza kulinda watu bilioni 28 na kuepuka magonjwa ya moyo na vifo hata hivyo freden anasema hatua hiyo bado inawaacha watu bilioni tano katika hatari kutokana na matokeo mabaya ya kiafya kutokana na mafuta ya kwenye vyakula vilivyohifadhiwa katika makopo na mifuko anasema serikali zinao uwezo wa kuzuia vifo kwa kufuata sera bora za shirika la afya ulimwenguni amegusia kwamba nchi kadhaa ulimwenguni hasa mexico nigeria na sri lanka ziko mbioni kufanikiwa kutekeleza sera za who zinazoweza kuokoa maisha anasema anachohitaji ni msukumo kidogo ili kukamilisha kukamilishaushindi uh, wa sera katika nchi mmoja unaweza kusaidia kuhamasisha nchi nyingine kuchukua hatua tunatumaini viongozi Nigeria, kama vile india bangladesh na philipines watakuwa mfano katika eneo lote la kusini na kusini mashariki mwa asia na tuna matumaini kwamba nigeria pamoja na afrika kusini ambazo tayari zimepiga marufuku transat zitoka kiongozi wa afrika riedan ameongeza kusema kuwa uzoefu unaonyesha kwamba viwanda vinaweza kufuata uvumbuzi na kuziba nafasi ya transat na kutumia njia mbadala zenye matokeo mazuri kiafya amesema hii imefanyika katika nchi43 lakini bado kuna makampuni makubwa machache yanaendelea kutengeneza bidhaa zenye sumu ameeleza kuwa makampuni haya yatafikia mahali ambapo yatagundua kwamba siku za matumizi ya mafuta hayo ziko mwisho who imetoa taarifa ikisema kuwa sera ya kuondoa matumizi ya vyakula vyenye mafuta hayo yenye kemikali zimetekelezwa katika nchi zenye kipato cha juu hasa marekani na ulaya amesema idadi kubwa ya nchi zenye kiwango cha kati zinafuata utaratibu huo hakuna nchi zenye kipato cha chini zinazofanya hivyo mwisho wa makala ya afya usikose kusikiliza kipindi kingine wiki ijayo ulikuwa nami meri mgawe shukran sana mery mgawe kwa makala hayo ya afya msikilizaji matangazo mengine ya nusu saa yatakujia itakapotumia saa 12 alfajiri lakini kabla ya hapo saa tatu kamili utakuwa na fursa nyingine ya kusikiliza kipindi cha kwa undani kinachoangazia maswala zaidi ya ilivyoripotiwa hi leo tukiangazia vita vinavyoendelea drc mwisho wa matangazo ya jioni kutoka sauti a amerika voa matangazo yamesimamiwa na hadija riami mwelekezi aida isa hewani nimeshirikiana na mkamiti kibayasi jina langu ni kennes bwire na kutakia usiku mtulivu ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na, na msimamo wa serikali ya marekani mawaziri wa mambo ya nje na ulinzi wa marekani na japan walikutana hivi karibuni mjini washington dc kwa majadiliano yenye lengo la kuimarisha ushirika kati ya marekani na japan kufuatia changamoto za kiusalama zinazoongezeka kutoka kwa jamhuri ya watu wa china jamhuri ya watu wa korea na rasia katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari baada ya mazungumzo hayo waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken aliuita ushirika kati ya marekani na japan jiwe la msingi la amani na uthabiti katika eneo la indo pacific alipongeza mikakati mipya ya usalama wa taifa na ulinzi ya japan ambayo inajumuisha kuongeza vya kutosha matumizi katika sekta ya usalama na uwekezaji katika taasisi za ulinzi na miundo mbinu waziri blinken aliongeza mikakati hii mipya inaonyesha wazi dhamira ya japan kuchukua majukumu mapya na hata kukuza ushirikiano wa karibu wa ulinzi na marekani na washirika wetu wa pande zote tuna dhamira ya kudumisha maadili ya pamoja ya demokrasia na haki za binadamu kutetea utawala wa sheria ya kimataifa kuendelea kuongoza ulimwengu kwa kukabiliana na changamoto za kimataifa ambazo haziwezi kutatuliwa na nchi moja peke yake waziri wa ulinzi wa marekani lilio austin alisisitiza pia msimamo wa wazi wa kimkakati kati ya marekani na japan na kupongeza uamuzi wa japan wa kuimarisha ulinzi wake kama mchango muhimu katika kudumisha amani na uthabiti wa kikanda alipongeza kila alichokiita uamuzi wa kihistoria wa ushirika wa kuboresha kuwepo kwa jeshi la marekani nchini japan kwa kukubali kuwepo zaidi kwa vifaa vya kijeshi vya aridhini na vyenye ustahimilivu hatua hizi zitaimarisha kuzuia mashambulizi katika kanda hiyo na kutoruhusu kuilinda japan na wananchi wake kwa ufanisi zaidi waziri austin aligusia hasa swala la kupangwa upya kikosi cha ufundi cha wanamaji cha marekani huko okinawa huwa kikosi cha cha tutakiipa kikosi hiki hikikipya uwezo wa ujasusi wa hali ya juu uchunguzi na upelelezi vile vile vifaa vya usafirishaji na kupambana na mashambulizi ya manuari ambavyo vinaendana na mazingira ya tishio la sasa na la siku zijazo alieleza ushirika wetu ni imara kuliko hapo awali ukijengeka kwenye msingi wa kazi ya pamoja uaminifu na maadili ya pamoja ambayo yameimarisha uhusiano wetu kwa miongo kadhaa alisema waziri austin na kwa hivyo hakuna changamoto ambazo hatuwezi kukabiliana nazo ikiwa tutaendelea kufanya kazi bega kwa bega hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani <tune>