kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya kumekuucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick ndimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano jumata 25 januari mwaka223 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo uzima la afrika mashariki na maziwa makuu tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa shc raia wa tanzania waishiwa afrika kusini wamewasilisha malalamiko yao katika shirika la kutetea haki za binadam la human rights watch jijini pretoria baada ya matukio kadhaa ya watanzania kupigwa hadi kupoteza maisha kuendelea kushamiri nchini humo kusudi la leo la kwenda right, ni kuyaeleza yale mambo ambayo tunayofanyiwa watanzania nchini sf na hususan hasa kwenye jeshi la polisi na katika taarifa nyingine uamuzi wa burkina faso kuitaka ufaransa kuondoa majeshi yake nchini humo umezua mjadala wa hatma na nafasi ya ufaransa katika mataifa ambayo zamani ilikuwa makoloni yake waliopo ufaransa wanalionaje burkinafaso imeamua ime kuwaondosha jeshi la ufaransa liliokwekwa kule na wamewapa mwezi mmoja kwa hivyo mazungumzo yanaendelea na nimeona wanasema serikali nasema, nasema kwamba wanataka maelezo zaidi ili kuweza kujua hasa msingi wa uamuzi wao huo lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dumian serikali ya rwanda jumanne imesema ndege ya kijeshi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ilivuka anga ya rwanda na kusababisha jeshi lake la ulinzi kujibu kwa kufyatua risasi video iliyosambazwa sana kwenye mitandao ya kijamii ya kongo ilionyesha kombora likielekea upande wa ndege hiyo ya kijeshi kabla ya kombora hilo kulipuka angani karibu na ndigi hiyo ambayo iliendelea kupaa tukio hilo ni mvutano wa hivi karibuni kati ya nchi hizo mbili ambazo uhusiano wao umezorota kutokana na uasi kongo wataalamu wa umoja mataifa na mataifa ya magharibi waliishtumu rwanda kuliunga mkono kundi la na tatu, mashariki mwa kongo ambalo liliteka miji kadhaa na vijiji katika mashambulizi mwaka uliyopita rwanda alikanusha kuhusika jeshi la rwanda rdf lilifyatulia risasi ndege ya kivita kutoka drc ambayo ilivuka anga ya rwanda huko rubavu eneo ambako ulitokea uchokozi kama huo msemaji wa serikali ya rwanda yoland macolo amesema katika taarifa makolo amesema ndege hiyo ilivuka anga ya rwanda nyakati za saa 11 na dakika 3 jioni na kupelekea serikali kuchukua hatua za ulinzi dhidi ya ndege hiyo baadaye serikali ya drc ilisema katika taarifa kwamba rwanda ilishambulia ndege yake aina ya sokoi 25 wakati ilikuwa inaanza kutua kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa goma drc imelaani shambulizi hilo na kulitaja kuwa kitendo cha kutangaza vita serikali ya drc imeiomba jumuiya ya kimataifa kuiwekea rwanda shinikizo ili iache vitendo vyake vya kuihujumu kongo rais wa zamani wa mauritania mohamed ud abdel azis atafikishwa mahakamani leo jumatano kukabiliwa na mashtaka ya ufisadi katika kesi ya kipekee dhidi ya kiongozi wa zamani wa nchi ya afrika abdul aziz mwenye umri wa miaka6 na jenerali wa zamani wa kijeshi anakabiliwa na mashtaka ya kupata utajiri kwa njia isiyo halali katika miaka 11 ya utawala wake alikamatwa mkesha wa kesi yake amesema wakili wake sir kledorley polisi walikuja kumtafuta nyumbani kwake katika mji mkuu mkuunwakch wakiwa na hati ya kumkamata walisema vigogo wengine kumi katika utawala wake wanakabiliwa pia na mashtaka ya ufisadi utakatishaji wa fedha na utajiri usio wa halali walikamatwa pia chanzo cha usalama kimesema mamia ya watu walihudhuria ibada ya maziko mjini lusaka jumanne ya mwanafunzi wa zambia aliyefariki akiwa na vikosi vya rasia nchini ukraine huku tanzania ikithibitisha kifo cha mwanafunzi mwingine ambaye pia aliandikishwa katika gereza la rasia idiligongo anaisoma ripoti kamili wanafamilia walikuwa na simanzi walipopita kwenye jeneza lenye mwili wa lemekani nyirenda mwenye umri wa miaka 2 na mitatu katika kanisa la baptist la lusaka ambalo alikuwa muumini kabla ya kuhamia rasia nyirenda aliandikishwa na kundi la mamluki la russia wagnar mwaka jana alipokuwa akitumikia kifungo cha miaka tisa na nusu kwa kosa la kutumia dawa za kulevya na kupelekwa kupigana na ukraine kifo chake mwezi septemba kilizua mzozo wa kidiplomasia huku zambia ikitaka maelezo ya haraka kutoka kremlin tanzania jumanne ilithibitisha mwanafunzi mwingine nemesi tarimo aliuawa baada ya kuandikishwa gerezani na kundi la wagna waziri wa mambo ya nje wa tanzania stegomena tax alisema tarimo alipewa fursa ya kujiunga na kundi la wagna kwa malipo ya ahadi kwamba angeachiliwa baada ya vita vya ukraine akitumikia kile ambacho kimeelezwa kwamba ni kifungo ambapo tarimo alikubali na akapelekwa ukraine ambako aliuwawa oktobe 24 katika miezi ya hivi karibuni wanaume wameandikishwa kutoka magereza ya rusia kupigania kwenye mstari wa mbele nchini ukraine kwa hali ya kupunguziwa adhabu na fedha za kuvutia Tarimo alikuwa akisoma rusia toka22 alikamatwa machi 222 na kuhukumiwa kifungo cha miaka samba jela kwa sababu ambazo hazikuwekwa wazi unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka sauti ya washington kutokatasautria jeshi la niger jumanne limesema limewaua magaidi 11 na kuwateka nyara wengine sita wiki iliyopita katika eneo linalokumbwa na uasi wa wanamgambo wanaohusishwa na alkaida na kundi la islamic state wizara ya ulinzi ya niger imesema katika taarifa yake ya kila wiki kwamba silaha zilikamatwa na zaidi ya pikipiki 10 piki kuharibiwa katika operesheni iliyofanyika katika eneo la magharibi la tilaberi karibu na burkina faso tilaberi ni eneo kubwa lenye usalama mdogo ambalo linapakana na niger mali na burkina faso ambako wanamgambo wa kiislamu wamekuwa wakiendesha mashambulizi kwa miaka kadhaa taifa hilo la afrika magharibi lilianzisha hivi karibuni operesheni kabambe dhidi ya wanamgambo hao katika eneo la tilaberi likisaidiwa na wanajeshi 25 kutoka ufaransa mlipuko wa kipindupindu nchini malawi umeua zaidi ya watu1 wizara ya afya imesema jumanne wakati ambapo nchi hiyo inakabiliwa na uhaba wa chanjo taifa hilo la kusini mwa afrika limekuwa likikabiliana na mlipuko wake mbaya wa kipindupindu ambao hujawahi kutokea huku zaidi ya watu elfu wakiambukizwa ugonjwa huo tangu visa vya kwanza viliporipotiwa mwaka jana mwezi novemba malawi ilipokea dozi milioni tatu za chanjo ya kipindupindu inayotolewa kwa njia ya mdomo kutoka umoja wa mataifa kuanzisha kampeni lakini idadi ya maambukizi inazidi kuongezeka tumetumia chanjo zote tulizokuwa nazo msemaji wa wizara ya afya adrian chikumbe ameiambia afp idadi ya vifo ilifikiael bli jumanne na kuvuka idadi ya hapo awali ya mlipuko huo mkubwa ambao uliua watu 9680 kati ya 21,a 202 kulingana na shirika la afya duniani who unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka washington dc raia wa tanzania waishio nchini afrika kusini wamewasilisha malalamiko yao katika shirika la kutetea haki za binadam la human Rights watch jijini pretoria baada ya matukio kadhaa ya watanzania kupigwa hadi kupoteza maisha kuendelea kushamiri nchini humo kwa mujibu wa kiongozi wa jumuiya ya watanzania waishio jijini pretoria suede ramadhani polisi nchini afrika kusini wamekuwa na tabia ya kuvamia maeneo wanapoishi au wanapofanyakazi wa tanzania na kuwaamuru watoe dawa za kulevya hata kama wahusika hawajihusishi na biashara hiyo kutoka pretoria afrika kusini bon bichwa na ripoti kamili huzuni na simazi vimeendelea kutanda miongoni mwa raia wa tanzania waishio nchini afrika kusini kufuatia kifo cha raia mmoja wa tanzania kinachotafsiriwa na baadhi ya wa watanzania kwamba kilitokea baada ya kupigwa sana na askari polisi hivi karibuni jijini johannesburg akiongea na, na voa katika ofisi za shirika la kutetea haki za binadamu la watch mahali ambapo raia wa tanzania wamekimbilia ili wapate msaada msemaji wa Mse jumuia ya wa tanzania waishio pretoria omar shaban ameeleza kusudi la leo la kwenda human right, ni kuyaeleza yale mambo ambayo tunayofanyiwa watanzania nchini south africa na hususan hasa kwenye jeshi la polisi kumekuwa ni sehemu ambayo haki haitendeki kwa upande wa mtanzania kwa hiyo hilo, hilo ndio, ndio kusudi la sisi kwenda pale tumewaeleza matatizo yetu kama ambavyo mwenyekiti ameainisha kwa mfano tatizo la watu wa tanzania kuua wa kikatili watanzania kupigwa na polisi wakati hawana kitu watanzania kuchukuliwa hata fedha zao ndani na kupewa kesi za uongo wiki iliyopita jijini johannesburg raia mmoja wa tanzania alivamiwa na maafisa wa jeshi la polisi na kupigwa kinyama kisha ripoti zikatolewa kwamba amefariki dunia baada ya kumeza dawa za kulevya ripoti zinazokanushwa na raia wa tanzania waishiyo afrika kusini kusinirama mwenyekiti wa jumuiya ya watanzania waishio pretoria polisi wapo katika hali wa ya kuwaonea watanzania wanafikiri kwamba wanauza madawa ya kulevya kila mtanzania hilo azhlo tatizo na hata yule ambaye mwenye kibali cha kweli anashindwa kujieleza kwa sababu anakuwa hata nafasi anapokamatwa kwanza anokamatazaayangnya simu yake anapigwa pingu anasachiwa anasachiwa baada baada nyumbani nyumbani pengine vitu akikutwa na ela, na hela anachukuliwa anaacauanabaadao anapigwa nawawa mwishoni mwa mwaka jana jeshi la polisi lilitangaza kuongeza jitihada za kukabiliana na madawa ya kulevya walengo wakuu wakiwa ni raia wa nigeria na tanzania lakini kwa upande wa watanzania wanadai kwamba kampeni hiyo inaendeshwa isivyo kama anavyoeleza omar shaban huku edwin manyanga akisema kwamba soko la biashara la dawa za kulevya hapa afrika kusini limetekwa na wenyeji pamoja na raia kutoka bara asia soko kubwa sahivi limetekwa na wasaziafrika wenyewe na waisraeli hivi lakini tu ni ile kasumba ambayo tayari ilishawekwa kwamba ni watanzania wauzaji lakini je sheria za hapa afrika kusini zinaeleza nini juu ya kufanya upekuzi kwa mshukiwa saidi adam ni afisa wa mahakama na mtaalam wa sheria hapa afrika kusini utaratibu polisi anatakiwa ajikamilishe kwamba bwana bana huyu eh, mtu fulani fulani fulani anafanya kweli vitu hivi apate taratibu aende pale kama mimi naishi eneo ile la central aende pretoria pale central police paleentaoli akachukue pale sara aje anichukue na anichukue sehemu sahii hadi inaingia mitamboni jitihada za kutaka kusikia upande wa jeshi la polisi zilikuwa bado hazijafanikiwa na kila nilipopiga simu ili kuongea na polisi simu iliita bila majibu sauti ya pretoria Africa, kusini unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington dc patrick ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia umoja wa mataifa na serikali ya haiti jumanne wametoa kwa mara nyingine wito wa kupelekwa haraka kikosi cha kimataifa katika kisiwa hicho kukisaidia kukabiliana na hali ambayo haijawahi kushuhudiwa ya machafuko yanayosababishwa na magenge ambayo yananyanyasa raia magenge yamezidi kufanya mauaji ya makusudi dhidi ya wanaume wanawake na watoto huku kukiwa na washambuliaji kwenye pa za nyumba afisa mkuu wa umoja wa mataifa nchini haiti helen lalime aliliambia baraza la usalama la umoja wa mataifa wanawake na watoto kadhaa wenye umri wa miaka kumi wamefanyiwa ubakaji wa kikatili kama mbinu ya kueneza hofu na kuharibu mfumo wa maisha wa jamii zilizo chini ya udhibiti wa magenge hasimu amesema magenge mawili yaliyojiunga pamoja g9 na gpep yamesababisha machafuko ambayo hayajawahi kushuhudiwa wakati yakipigana kwenye eneo la makazi duni katika kitongoji kikubwa cha mji mkuu kiitwacho cit solei inaarifiwa kuwa magenge hayo yanadhibiti karibu asilimia s ya mji mkuu wa port wizara ya sheria ya marekani na majimbo manane jumanne yameishtaki kampuni ya google kwa kukiuka sheria ya mashindano ya biashara ya mtandaoni antitrust wakitaka kumaliza madai ya ukiritimba wa kampuni hiyo kwenye mfumo mzima wa matangazo ya mtandaoni ambao unaathiri vibaya watangazaji wanunuzi na serikali ya marekani serikali inadai kuwa mpango wa google wa kutaka kutawala katika matangazo ya mtandaoni umekuwa wa kudhibiti au kuondoa wapinzani kupitia ununuzi na kulazimisha watangazaji kutumia bidhaa zake kwa kufanya iwe vigumu kutumia bidhaa za washindani wake shauri hilo liliwasilishwa katika mahakama ya serikali kuu mcini aleksandria virinia hii hey, unasikiliza ni kumekuu cha afrika kutoka washington dc katika siku ya mwisho ya ziara yake nchini zambia waziri wa fedha wa marekani janet Yellen, alizungumzia changamoto ya hali ya hewa katika uzalishaji wa chakula na msukusuku wa kimataifa kutokana na vita vya rasia dhidi ya ukraine kathy shott anaripoti kutoka lusaka na idiligongo anaisoma ripoti kamili katika siku yake ya pili yakiwa zambia waziri wa fedha wa marekani janet yelen amesema njaa na uhaba wa chakula vinaleta madhara makubwa kwa jamii duniani kote waziri yelen alisema ni kwa sababu hii marekani inachukua hatua kali na za haraka ili kukabiliana na baada njaa yelen alizungumza jumanne akiwa chongwe mashariki mwa mji mkuu wa zambia lusaka ambako alikutana na wakulima kadhaa wa kike kupitia mfuko wa hali ya hewa ya kijani ambao marekani inasaidia kupitia umoja wa mataifa mradi huo wa usahamilivu wa hali ya hewa wa maisha ya kilimo katika mikoa ya kilimo na ekolojia ya zambia unalenga kuwasaidia wakulima wadogo kudhibiti vyema athari za mabadiliko ya hali ya hewa katika kupunguza njaa has... anasema idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula imeongezeka hadi milioni 345 katika nchi 80 kwa zambia takriban watu milioni bli wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na karibu nusu ya watu hawawezi kukidhi kiwango cha lishe kwa siku waziri yelen pia alihusia vita vya rusia dhidi ya ukraine kuwa vimesababisha usumbufu mkubwa wa usambazaji wa chakula kote duniani alisema marekani itafanya kazi kwa karibu na nchi za kiafrika kama zambia kuendeleza uwezo wake wa miundombinu na vifaa alisisitiza kuwa bara la afrika linahitaji uwezo thabiti siyo tu kulima chakula lakini kuhakikisha kuwa kinaweza kulimwa kuhifadhiwa na kusafirishwa kwa ufanisi anasema hali ngumu imezidishwa na vita haramu vya rusia dhidi ya ukraine ambavyo vimesababisha bei ya mafuta na mbolea kupanda maradufu ulimwengu kote waziri yelen katika ziara hiyo ya chongwe alikuwa pamoja na kaimu waziri wa kilimo wa zambia geri mkombo ambaye alitoa shukrani kwa msaada wa marekani kwa zambia mkombo alisema takriban familia miamojna h zimenufaika na mpango unaoongozwa na umoja wa mataifa katika eneo la chongwe unaoangazia kilimo cha uhifadhi mwezi uliopita zaidi ya viongozi arobaini wa afrika walikutana na wajumbe wa utawala wa marekani mjini washington ambao waliahidi kuimarisha uwekezaji kati ya afrika na marekani kufuatia bukina kuitaka ufaransa kuondoa majeshi yake nchini humo kumezua mjadala wa hatma ya nafasi ya ufaransa katika mataifa ambayo zamani ilikuwa makoloni yake mwenzangu abdu shakur abud amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa ya ufaransa mohamed saleh na kwanza akamuuliza ni nini kile kinachojadiliwa nchini ufaransa kuhusu shauri la bukina faso ufaransa watu wanajaribu kufuatilia kwa sababu mpaka hivi sasa ambapo watu wameanza kuzungumza kwamba rasmi burkina faso imeamua ime kuwaondosha jeshi la ufaransa liliokwekwa kule na wamewapa mwezi mmoja kwa hivyo mazungumzo yanaendelea na nimeona wanasema serikali inasema kwamba wanataka maelezo zaidi ili kuweza kujua hasa msingi wa, wa uamuzi wao huo na kwa hivyo ufaransa kwa wafaransa wenyewe hili wimbi la kutakiwa kuondoka nchi za afrika wanachukulia namnai manake ufaransa imekuwa na ushawishi kwa muda mwingi toka ukoloni mpaka hivi sasa wanahisi labda ni njia mojawapo ya kufungua milango hususan kwa urusi ambayo sasa hivi imekuwa na nguvu kule katika nchi ya jirani ya mali lakini pia wanahisi kwamba kuna hatari ya vile vikundi vya kigaidi kuweza kupata nguvu kwa sababu uh, watu wanavoona kwamba jeshi la ufaransa lilikuwa linasaidia katika kuvunja nguvu ya vile vikosi vinavyo vya kigaidi vilivyokwepo kule na angalau kuhakikisha usalama kwa sababu imani za watu ni kwamba kunapotulia kule pia ni kunapatikana utulivu ndani ya nchi ya ufaransa pia na ulaya lakini kwa sehemu kubwa wa afrika hasa burkina faso wanasema kwamba wanajeshi wao wa ufaransa kuwepo hapo hakujazuia mashambulizi burkina faso imeshuhudia mashambulizi mengi zaidi ukilinganisha na mataifa mengine ambapo ugaidi huu ulianza huko kaskazini mwa mali lakini sasa imeenea burkina faso benin burinafasob halika kwa hivyo wanahisi hakuna faida yote jeshi hilo linapata linaleta hivyo hey, ndio wanavyosema wa waburkina faso au baadhi yao waafrika wanasema hivyo kwamba kuwepo kwa jeshi la ufaransa hakujasaidia kuzuia mashambulio ya kigaidi kule na pia wanasema kwamba kwa mfano kwa nimemsikia yule msemaji wa serikali ya burkina faso akisema kwamba jeshi la ufaransa alijasaidia kuzuia na pia kwamba sasa hivi wao wanahisi kwamba labda kuna umuhimu au haja ya wao wenyewe wa burkina aa kuweza kuhakikisha usalama wa nchi yao lakini inavyoonekana pia kwamba pengine kuna wadau wapya ambao wamejitokeza kutaka kuingia huko na maana kutokana labda na kuwepo kwa tofauti za kisiasa au za kutokubaliana baina ya hawa wanajeshi waliochukua serikali kwa nguvu huku burkina faso kama hivyo hivyo labda kutokana na tofauti tofautiza na serikali ya ufaransa ndo wameamua kuleta wadau wapya au nguvu nyingine mpya kutoka nje ambazo sio hizi ambazo zimekuweko kwa muda wote ni muhamed saleh akiongea na kume afrika kutoka ufaransa ya ya kiswahili ya sauti sasa nkuletea kwa na leo katika makala ya vijana youth child right network ni ne mtandao wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayoshughulikia haki za watoto na vijana ni shirika mwa mvuli lililo na mashirika mengi katika nchi zaidi ya kumi katika eneo la afrika mashariki na kati wakishughulikia changamoto za kukosa masomo kutokana na ukeketaji na changamoto zingine mwenzangu sande shomari amezungumza na malengo ya mwaka huu ya kuzungumzia na ben millo mkurugenzi mkuu wa shirika hilo na kwanza akataka kujua nini kinachofanyika katika kuwasaidia vijana na watoto katika haki zao mbalimbali kwa sasa kwa mwaka huu utakuta kwamba kuna masuala mengi ambayo yameibuka haswa suala la uh, mabadiliko ya haliy ya anga ama climate change na hili pia liko na athari kubwa sana kwa watoto na vijana ambapo lengo letu kuu mwaka huu ni kuangalia jinsi uh, watoto na vijana wanaweza shirikishwa katika kuangazia masuala ya uh, ubadilishaji u uh, uh, ubadilikaji wa uh, hali ya anga na athari zake kwa watoto na vijana na pia kushirikisha watoto na vijana katika miradi na programu mbalimbali mbali ambazo serikali haswa katika afrika mashariki zimeweka ili kushirikisha watoto mambo ya upanzi wa miti ni jukumu lipi la watoto na vijana aa, katika shule tuwe na mipango ya kuwa na nal za shule ili kwanza kuelimisha watoto na vijana katika kiwango cha shule ili nao pia pata ujumbe mzazi atakuwa amepata aiengine tu hapa kuna mengi ambayo pengine serikali zinatakiwa kushirikisha watoto nafasi ya shule nafasi ya walimu nafasi ya wazazi na nafasi ya jamii katika hili kwa sababu wengi uliza, baadhi yao ya hata sala hiliua hili la mabadiliko mm-hmm. mabadilikohlahea hasa ukiangalia maeneo ya vijijini pengine hilo mnapambana nalo vipi hapa tuko jinsi lilivyokuambia kwamba sisi ni mtandao wa wa mitandao ya, a, ya, ya, ya mashirika yanayoshughulikia haki za watoto na vijana ni kwamba katika katika kila nchi tuna mitandao ambayo ina mashirika mbalimbali kuanzia pale mashinani ambayo yanashughulikia masuala ya watoto masuala mbalimbali haswa kwa hili suala la mazingira kupitia kwa mitandao ya kila nchi kuna hata katika kata ndogo tuseme kufikia pale mashinani elimu mbalimbali mbali tuna tunaweza tuna ku, ku, ku, ku- kuelimisha jamii kupitia kwa hii mitandao yetu kufika kiwango cha chini au kiwango cha mashinani na kupitia pia vile nilivyosema clubs za shule kwamba uh, tunakuwa na wale patrons wa alimu ambao watakuwa ndio wasimamizi wa masuala haya na hawa walimu tunawapeleka katika mafunzo mbalimbali ya kuelewa jinsi athari za mabadiliko ya hali ya anga ama athari za, ma- za swala hili linavyoweza kuzuia uh, k- k- k- k- maendeleo ama kuzuia ama kuathiri kwa- kwa- watoto katika mafunzo yao na kupitia uh, mitandao hii wanaweza kupata elimu tunaweza kuwapeleka kwa- warsha na pia wanaweza kuelimisha kuanzisha hizil na kuelimisha jamii lakini pia naomba kugusia kidogo swala zima la changamoto ya ukeketaji hili limeekiwa kumbwa sana vijana hasa maeneo ya kaskazini mwa tanzania na kwingineko pengine swala hili kwa sasa mnapambana eh, nalo vipi nasaidia vipi hawa vijana kwa kweli ume, ume, umenena kweli kwa sababu hili ni suala ambalo limekuwa ni swala ngumu uh, sana ama sugu katika afrika mashariki utakuta kwamba jana tu jana tu nilipokuwa nikitizama mojawapo ya matangazo tunakuta kwamba kuna watoto wanatolewa kenya wanapelekwa kule tanzania wanakeketwa kisha wanarudi kenya suala so, hili pia nilikumbana nalo na wakati nilipokuwa kule uganda unakuta kwamba watoto na totowatoto wa kisichana wanavushwa kutoka uganda wanaletwa mipakani mwa kenya ama ndani kukeketwa kwa sababu pengine kuna sheria uh, ama ama kuna uh, sheria uh, ufuatiliaji wa sheria na kuhakikisha kwamba viongozi wame- wanazuia tendo hili lisifanyike katika sehemu hizo sasa hili hili jambo kupitia kwa sheria haswa kenya wameweka sheria ambayo ku- kupitia kwa majimbo ama amaunt uh, kila jimbo kama tulifanya kazi na jimbo la kajado wameweka sheria kuzuia ukeketaji na pia kuna sheria ya kitaifa ya kuzuia ukeketaji kwa hivyo utakuta kwamba hata nchini tanzania kupitia kwa mtandao wetu wa tanzania Child forum TCRF, tumeanzisha mchakato na kwa sababu sasa hivi tanzania wamefunguka na wanafanya kazi sana na mashirika yasio ya kiserikali tumeanzisha mchakato kupitia kwa serikali pia tunahushisha uh, washikadau mbalimbali wa, wa kiserikali na pia wamashirika yasiokua ya kiserikali kuakikisha kwamba sheria hizi za kuzuia ukeketaji kwa watoto na vijana wa, ina, ina, inatekelezwa vikamilifu na pia viongozi kuanzia pale mashinani hadi ngazi za juu wanatekeleza sheria hizi na sheria hizi zinakuja na makali yake kwa sababu wan, wale wanaofanya uh, uh, matendo haya ama tendo hile la ukeketaji wana wa, wanazuiliwa wana ama wanawekwa korokoroni na pia kuna mikakati tuseme ya kuelewa ni kwa nini jambo hili ali, ali, ali, aliishi ijapokuwa tuna sheria ijapokuwa kuna mikakati ya kuzuia na kadhalika lakini bado linaendelea kwa hivyo tunajaribu pia kupata elimu zaidi kupitia kupitia kwa programu zetu mbalimbali mbali, kuelewa wale wanaokeketa nao ni nini wanahitaji wafanyiwe ili wawache hii tabia ama hili suala la ukeketaji ili nao pia wapate nafasi ingine ya kujipatia kipato ni mkurugenzi mkuu wa Eastern african child network ben omilo akizungumza na sauti ya amerika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na patrick nduwimana serikali ya rwanda jumanne imesema ndege ya kijeshi kutoka jamhuri ya demokrasia ya kongo ilivuka anga ya rwanda na kusababisha jeshi lake la ulinzi kujibu kwa kufyatua risasi lakini drc inasema rwanda ndiyo ilishambulia ndege hiyo kwenye ardhi ya kongo rais wa zamani wa mauritania mohamed ul abdelaziz atafikishwa mahakamani leo jumatano kukabiliwa na mashtaka ya ufisadi katika kesi ya kipekee dhidi ya kiongozi wa zamani wa nchi ya afrika mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekuucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzangu patrik na anaitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza