on Wednesdays at 1900 UTC. amekamilisha ziara yake ya nchi tatu za afrika hivi leo yelen yuko afrika kusini ambapo anakutana na maafisa wa ngazi ya juu serikalini akiwemo rais ramafosa ambapo ajenda kubwa ya mkutano wao ni kuhusu namna afrika kusini inaweza kuacha kutegemea nishati ya kuzalisha kutoka kwa makaa na kuzalisha nishati safi inayolinda mazingira ziara yake imeangazia zaidi namna ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za afrika na marekani ametembelea senegal na zambia pia kabla ya kuelekea afrika kusini wakati ambapo marekani inakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa rasia na china afrika kusini mwenyekiti wa muungano wa nchi zinazoshirikiana kiuchumi ikiwemo brazilrusia na india na vilevile china muungano huo uliundwa kwa ajili ya kukabiliana na ushawishi wa marekani kote duniani waziri mkuu wa new zealand anayeondoka madarakani jasinda aden amesema mapema leo ikiwa siku yake ya mwisho ofisini kwamba yuko tayari kuchukua majukumu ya mama na dada katika jamii adan ameasema hayo kwenye ofisi ya makazi ya maori kwenye mji wa ratana nje ya mji mkuu wa wellington akiwa na mridhi wake na pia kiongozi wa chama tawala cha labor, chris hipkins kiongozi huyo aliwashtua wakazi wa new zealand pamoja na ulimwengu kwa ujumla baada ya kutangaza kujiuzulu wiki iliyopita baada ya kuwepo madarakani kwa zaidi ya miaka mitano akisema kwamba hakuna alichobakisha kufanya ada namekanusha madai kwamba alichukua hatua hiyo kutokana na chuki pamoja na mashambulizi kupitia mitandao ya kijamii kutoka kwa watu wenye misimamo mikali wa mrengo wa kulia akiwaambia wanahabari hakutaka mtu yoyote achukulie maamuzi yake kama ni maoni mabaya kwa new zealand adn atabaki kuwa mbunge hata baada ya kuapishwa kwa hipkins jumatano wakati chama chao cha, cha leiba kikionekana kupoteza umaarufu kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa oktoba viongozi kadhaa kwenye serikali ya ukraine leo ametangaza kujiuzulu kwa kile ambacho rais volodomir zelenski amesema kuwa ni baadhi ya mabadiliko katika serikali yake naibu waziri wa ulinzi vicavch ambaye alikuwa akisimamia maswala ya kiufundi katika vikosi vya ukraine amejiuzulu wadhifa wake akieleza tuhuma za sakata la ununuzi wa chakula kashfa ambayo yeye mwenyewe ameikanusha naibu mwendesha mastaka mkuu jenerali olisi simonenko pia amejiuzulu kutoka wadhifa wake hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harisan kamao napokaribisha kabisa kwenye kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu katika matangazo kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi leo basi tunazungumzia juu ya mvutano uliojitokeza kati ya burkina faso na ufaransa baada ya utawala wa kijeshi wa wagadugu kusema inawataka wanajeshi wa ufaransa kuondoka nchini humo je hii ina maana gani vilevile tunaangalia kwa undani ziara ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa rusia lavarov katika nchi za kusini mwa afrika na umuhimu wake basi uungana nami abdu shakur abud kwa undani karibu mpendo msikilizaji kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika kwanza tunaelekea huko kusini mwa afrika ambako waziri wa mamace za nje wa rassia sergei lavrov yuko katika ziara ya nchi kadhaa hapo jana waziri huyo alipokelewa na waziri mwenzake na lady pandor kwa mazungumzo juu ya uhusiano kati ya nchi zao lakini pia swala la uvamizi wa ukrain lilijadiliwa wakizungumza na waandishi wa habari bpandor amesitiza juu ya haja ya yakum a vita hivyo kwa njia amani na utulivu utulivutuneendelea na tutaendelea kuhimiza kwamba ni lazima kupatikane suluhisho la kidiplomasia na utaratibu wa kumaliza ugomvi huu kwa sababu tunachukulia vita ni kitu kibaya sana tunachukulia kwamba vita ni kinyume cha maendeleo na usalama wa kimataifa kwa hivyo tutaendelea kutoa wito na kurudia msimamo wetu kwamba malalamiko kati ya nchi hizi mbili lazima yatulizwe kwa utaratibu wa kidiplomasia bpandor ameitaja rusia kama rafiki mkubwa wa afrika kusini na nchi yake ina haki ya kuamua ni nani wanashirikiana nao na kwa misingi gani wachambuzi kwa afrika kusini wanachukulia ziara ya lavrov ni ya kunadi tena sababu zake za kuivamia ukraine na kujaribu kukabiliana na vikwazo vilivyowekewa nchi yake na nchi za magharibi peter bigenda ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa mjini pretoria anasema lavrov anatembelea nchi za kusini mwa afrika ili kujaribu kupata uungaji mkono wa nchi hizo mwaka mmoja baada ya uvamizi kuanza kutokana na vikwazo ambavyo amewekewa urusi hasa na mataifa ya magharibi kwa urusi ni jambo muhimu kujaribu kushawishi mataifa hasa mataifa rafiki ya afrika kujaribu kuwashawishi na kuwaelewesha kwamba uvamizi wake dhidi ya taifa la ukraine ni halali kwa hiyo wachambuzi hapa wanauona ujio wa huyu waziri wa mambo ya, wa mambo ya nchi za nje wa urusi kama sehemu ya kujinadi kwa mara nyingine tena ukizingatia kwamba afrika ya kusini ni mshirika mkubwa wa urusi na hii ni kutokana na uhusiano wa kihistoria ambao umekuwepo kati ya urusi na chama tawala cha african national congress kwa hiyo wachambuzi wa mambo na mimi mwenyewe naona kama ni jitihada za urusi kujaribu kusafisha jina lake na hasa katika bara la afrika ambako urusi inategemea kuungwa mkono zaidi sasa vilevile vile, isiyo waziri wa mambo ya kigeni wa urusi ambaye ametembelea afrika ametembelea afrika pia waziri wa mambo ya nchi za nje wa uchina ndugu gang ambaye alizitembelea hivi karibuni nchi kama ethiopia gabon angola benin ikiwemo na na misri hii yote binafsi nadhani ni kama sehemu ya kujibu e, mkutano wa kihistoria ambao ulifanyika marekani chini ya wenyekiti wa rais wa marekani ndugu biden ambapo idadi kubwa ya viongozi wa afrika walihudhuria katika mkutano huo na baadhi pia ya wachambuzi wa mambo ya kisiasa wanasema kwamba ulikuwa ni mkutano wenye mafanikio kwa hiyo urusi na uchina unayatazama hayo mafanikio kama pengine hujue haya mataifa yanashindana yanashindana kwa namna tofauti kwa hiyo huyu waziri kuja hapa afrika kusini na, eh, ni katika tu hali ya kujinadi na kujisafisha kwamba uvamizi unaoendelea au mapigano yanaendelea huko ukraini ni ya kihalali kando na suala la ukraine lavrov alikuwa afrika kusini kuzungumzia mazoezi ya kijeshi ya siku kumi ya mwezi ujao pamoja na jeshi la majini la afrika kusini na lile la china wiki iliyopita taasisi ya bishop tutu ilieleza kwamba mipango ya kufanya mazoezi hayo ya kijeshi ni ya kufedhehesha na yanafikia kiwango cha afrika kusini kujiunga na vita dhidi ya ukraine lakini lvro akizungumza wa na wandisho wa habari alitetea mpango huo huokuhusiana na mazoezi ya jeshi la majini ni nadhani hakuna jambo la ziada kuzungumzia ni mataifa matatu huru yanayofanya mazoezi bila kukiuka ya kukiuka sheria zozote za kimataifa si simabafu kwa nini yatazusha hisia za kukinzana wenzetu wa marekani wanadhani wao pekee ndio wanaweza kufanya mazoezi kote duniani waziri wa afrika kusini pandor kwa upande wake alitetea mazoezi hayo akisema ni jambo la kawaida katika ushirikiano kati ya mataifa naye mchambuzi wa masuala ya kisiasa na mwandishi habari nixon katembo anasema mazoezi haya ni katika ushirikiano wao wa jumuiya ya ya nchi zizoendelea kwa wastani yani india afrika kusini brazil na rusia Uanasema, anasema kwamba huu ni mwendelezo wa ushirikiano uliopo kwa sasa kati ya mataifa ambayo yako chini ya kivuli cha brics yani mataifa yanayoendelea ya kusini ambayo yanashirikisha india urusi china afrika kusini na brazil sasa pamoja na kuwa afrika kusini ilichukua wenyekiti wa shirika hilo la ni katika Uh, mwendelezo huu wa ushirikiano wa kujiandaa na pia uh, kubadilisha utaalamu wa kijeshi katika sekta hii ya ya usalama uh, kati ya mataifa haya matatu uh, kati ya uchina na urusi na afrika kusini e, kiuhalisia ni kwamba mazoezi haya ya kivita e, ilikuwa ni kwa mwaliko wa jeshi la afrika ya kusini kwamba jeshi la afrika kusini ndo lime Uh, limefanya matayarisho au maombi ya kufanya mazoezi hayo ya kivita uh, kati ya urusi pamoja na majeshi ya uchina sasa haya yote ni katika kuimarisha tu washirika wa urusi ambayo iko katika vuguvugu vugu hili la vita vinavyoendelea ili urusi awezi kuungwa mkono kwa sababu kama sikosei zaidi ya nusu za nchi za uh, uh, afrika ha, hawaungi mkono vita uh, vita hii ya urusi hata afrika ya kusini yenyewe haikuunga ha, uh, ki- kiofisi hawaungi mkono urusi lakini vielelezo vyote vinaonyesha kwamba uh, afrika kusini ni mshirika mkubwa wa E, wa, wa, wa, wa urusi kabla ya mazoezi hayo marekani ilishafanya pia mazoezi na jeshi la afrika kusini hali kadhalika ufaransa katika eneo hilo hilo la kusini mashariki wakati wa ziara hii hakuna mak- wakati wa ziara hii ya lavrov hakuna makubaliano ya aina yoyote yaliyofikiwa kati ya nchi hizo mbili kama anavyoeleza bigenda ni ziara tu ya kunadi propaganda za urusi za kujaribu ku kuonyesha uhalali wa vita ambayo ameianza baina yake na ukraine hakuna mikataba yoyote iwe ya kimaendeleo uh, ambayo imetajwa rasmi na vyombo vya habari au vyombo rasmi hapa afrika ya kusini hakuna mikataba yoyote ambayo imesainiwa au ambayo itasainiwa hakuna Ha, iwe ni mikataba ya kijeshi ya ushirikiano wa kijeshi tunaelewa kwamba ni kweli e, kuna ushirikiano baina ya jeshi la afrika kusini na urusi kijeshi lakini katika ziara hii hakuna mikataba yoyote rasmi au makubaliano yoyote rasmi ambayo yamefikiwa au yatafikiwa hakuna hata hivyo lavrov aliwambia waandishi wa habari kwamba ziara yake ilikuwa pia na lengo la kutayarisha mkutano wa pili wa viongozi wa rassia na nchi za afrika utakaofanyika mwezi julai mjini pittsburg huko russia lavrov alielekea eswatini jana usiku kwa ziara ya siku moja kabla ya kwenda angola basi kwa hayo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani hii leo usiondoke kando ya redio yako tunakuletea sehemu yetu ya pili katika muda mchache uuna naendelea kuisikiliza kipindi cha kwa kutoka kutoka idhaya kiswahili za sautiamerika na katika makala yetu ya pili tunaitupia jito mvutano mpya unayojitokeza kati ya burkina faso na ufaransa baada ya msemaji wa serikali ya kijeshi jean emmanuel wedraugo kuthibitisha kwenye televisheni ya taifa kwamba serikali inapinga mkataba wa ushirikiano unaoruhusu wanajeshi wa ufaransa kuwepo nchini humo akisema chini ya mkataba huo upande wowote unaweza kujiondoa kwa kutoa ombi la mwezi mmoja kabla ya kuchukua uamuzi wa mwisho kile kinachobidi kuelezwa pia ni kwamba hii hali ya kupinga mkataba ni jambo la kawaida kwa sababu umetajwa katika masharti ya mkataba ya kijeshi yanayoruhusu kuwekwa kwa wanajeshi wa ufaransa hapa bukina faso kwa hivyo kifungo cha 1 umia 6 kuhusiana na swala hili kinatoa ruhusa ya kupinga nayo na ni kupinga kwa kutoa taarifa kwamba unaondoka mwezi mmoja kutoka ombi la upande wa pili linakubaliwa wrago anasema ni juu ya waburkina be wenyewe kuamua wanachotaka akisema kuondoka kwa wanajeshi wa ufaransa hautamaanisha kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na paris lakini hapo jana rais emmanuel macron akizungumza na waandishi wa habari baada ya kukutana na kansela wa ujerumani olaf shultz mjini paris amesema anamsubiri rais wa utawala mpito ibrahim traure kutoa kauli yake ya mwisho jatend que president de transition transiionpis sexprimer namsubiri rais wa utawala wa mpito traole kuzungumza kwa vile ninafahamu kwamba ujumbe ambao umetolewa kufikia hivi sasa wakati huu yuko ziarani nje ya nchi ninadhani ni lazima tuchukue tahadhari ya kuhakikisha tusisumbukie katika kile kinachotumiwa na baadhi ya watu katika kanda hiyo ambao wanahusiano na wale wenye uzoefu nchini ukraini yaani marafiki zetu wa rasia kwa hiyo tunasubiri ufafanuzi kamili kutoka kwa bwana traole kuhusiana na jambo hilo kuna wanajeshi mi 4 wa kikosi maalum cha ufaransa nchini burkina faso ili kupambana na ugaidi unaoongezeka katika nchi hiyo na kusababisha mvutano na kuzorota kwa uhusiano mnamo miezi ya hivi karibuni kati ya paris na wagadugu na haya yote anatokea kufuatia maandamano ya wananchi mwezi oktoba na kushambuliwa kituo cha utamaduni cha ufaransa katika mji mkuu wa wagadugu na kutaka ufaransa kuondoka nchini humo uhusiano umekuwa mbaya na jumamosi vyombo vya habari vya burkina faso vilitangaza ombi la serikali kufutilia mbali mkataba huo wa kijeshi na wizara ya mambo ya nchi za nje ya ufaransa imekiri jana kwamba baraza la kijeshi la burkina faso limeiomba kumbadilisha balozi wake luk haled baada ya kubishana na wandishi wa habari wa burkina faso nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini paris mhamed saleh na kutaka kufahamu jinsi kwanza wafaransa wanachukulia wimbi hili jipya la wananchi wa afrika magharibi kutaka ufaransa kuondoka katika kanda hiyo ufaransa watu wanajaribu kufuatilia kwa sababu mpaka hivi sasa ni leo tu ambapo watu wameanza kuzungumza kwamba rasmi burkina faso ime, imeamua kuwaondosha jeshi la ufaransa liliokuwekwa kule na wamewapa mwezi mmoja kwa hivyo mazungumzo yanaendelea na nimeona leo walikuwa anasema serikali inasema kwamba wanataka maelezo zaidi ili kuweza kujua hasa msingi wa uamuzi wao huo na kwa hivyo ufaransa kwa wafaransa wenyewe hili wimbi la kutakiwa kuondoka nchi za afrika wanachukulia namna gani maanake ufaransa imekuwa na ushawishi kwa muda mwingi toka ukoloni mpaka hivi sasa ndio wanahisi labda ni njia mojawapo ya kufungua milango hususan kwa urusi ambayo sasa hivi imekuwa na nguvu kule katika nchi ya jirani ya mali lakini pia wanahisi kwamba kuna hatari ya vile vikundi vya kigaidi kuweza kupata nguvu kwa sababu o, watu wanavoona kwamba jeshi la ufaransa lilikuwa linasaidia katika kuvunja nguvu ya vile vikosi vinavyo vya kigaidi vilivyokwepo kule na angalau kuhakikisha usalama kwa sababu O imani za watu ni kwamba kunapotulia kule pia ni kunapatikana utulivu ndani ya nchi ya ufaransa pia naulaya lakini kwa sehemu kubwa wa afrika hasa burkina faso wanasema kwamba wanajeshi wao wa ufaransa kuwepo hapo hakujazuia mashambulizi e, burkina faso imeshuhudia mashambulizi mengi zaidi ukilinganisha na mataifa mengine ambapo ugaidi huu ulianza huko kaskazini mwa mali lakini sasa imeenea imeenea mpaka Uh, burkina faso benin na kadhalika kwa hivyo wanahisi hakuna faida yote jeshi hilo linapata linaleta hey, hivyo ndo wanavyosema wa, wa burkina faso au baadhi ya waafrika wanasema hivyo kwamba kuwepo kwa jeshi la ufaransa hakujasaidia kuzuia mashambulio ya ya kigaidi kule na pia wanasema kwamba ya, kwa mfano jana nimemsikia yule msemaji wa serikali ya burkina faso akisema kwamba jeshi uh, ufara, la ufaransa alijasaidia kuzuia na pia kwamba sasa hivi wao wanahisi kwamba labda kuna umuhimu au haja ya wao wenyewe wa burkina faso kuweza kuhakikisha usalama wa nchi yao lakini inavyoonekana pia kwamba pengine kuna wadau wapya ambao wamejitokeza kutaka kuingia huko na ndo maana kutokana labda na kuwepo kwa tofauti za kisiasa au za kutokubaliana baina ya hawa wanajeshi waliochukua serikali kwa nguvu huku burkina faso kama mali hivyo hivyo kwa sababu hawa ni watu ambao wamechukua madaraka kwa nguvu labda kuto, kutokana na tofauti izokuwepo so na serikali ya ufaransa ndo wameamua kuleta wadau wapya au nguvu nyingine mpya kutoka nje ambazo sio hizi ambazo zimekuweka kwa muda wote uh, wa miaka yote toka wkati baada ya uhuru wa nchi hizi malalamiko mengine ni kwamba ufaransa inapora madini ya nchi za afrika kaskazini hasa ukiangalia niger mzalishaji mkubwa wa uranium je kuna maoni yoyote kuhusu swala hili huko ufaransa uh, watu wanasema hivyo uh, hasa katika duru za za wanaharakati wa kiafrika wanazungumza hivyo kwamba uh, hasa wale wanaopinga kile kitu kinachoitwa kinachoitwafranafri kwamba waafrika wanahitaji sasa hivi kulinda rasilimali zao wenyewe na kuhakikisha usalama wa nchi zao wenyewe lakini e, kwa hakika ni jambo ambalo vila haliwauswa wafaransa tu kwa sababu hizi nchi nyingi za magharibi wote kila wanapoingia katika nchi za kiafrika huwa kitu cha kwanza wanakwenda kwa sababu ya misingi ya kiuchumi au kwa ajili kwa ya maslahi ya kiuchumi lakini sio maslahi mengine kwa hivyo hili swala umezungumzia france afrika ambayo inajulikana ndo sera ya afrika na ufaransa kwa muda mrefu imesababisha pia wimbi jipya la afrika kuona kwamba kunahitajika mabadiliko umesema wanaharakati wanalizungumzia sana huko je mabadiliko wanaopendekeza yanajulikana au wanataka tu ufaransa iondoke waingize nguvu nyingine tofauti uh, naweza kusema kuna vitu viwili kumekuwa na na vuguvugu vugu, la wanaharakati ambao walikuwa wanataka kupunguza nguvu za ufaransa katika nchi zile ambazo zilikuwa makoloni yake kwa mfano kuna vuguvugu vugu, la wanaharakati ambao wanataka kwamba hizi nchi ziwe na na sarafu yao wenyewe watokane na sarafu ya sefa ambayo imekuwa ikisimamiwa au iki iko chini ya mwamvuli wa hazina ya ufaransa na uh, hazina na ya ufaransa ndiyo inayoamua thamani ya sarafu ile kwahiyo kumekuwa na vuguvugu linalotaka vugu, nchi hizi za ambazo zilikuwa makoloni ya zamani ya kifaransa zitoke kwenye mfumo huo na waanzishe uh, sarafu yao wenyewe halafu kuna vuguvugu jengine ambalo pia linataka ku- kuondosha huu hu, utaratibu uliokuweko wa mfumo wa france africa ambao ulikuwa ndo wenye kuamua nani atawale na nani awekue upande kwa hivyo sasa hivi aa, kuna hao wanaharakati ambao wanataka kuona mabadiliko kwenye mambo hayo na kuona kwamba waafrika wa wanaamua wenyewe wanachukua maamuzi yao wenyewe kwenye mambo yao muhimu <coughs> lakini ukitizama pengine kuna ushawishi huu ambao unatoka kwa hao wanaowitwa wadao wapya hao kwa mfano sasa hivi kuna uh, uturuki ambayo imeonyesha kwamba ina maslahi ya kutetea kule wanazungumza pia awa warusi inawezekana kwamba warusi wanajaribu kuhamishia pia afrika zile harakati za vita varidi ambavyo viko huku sasa hivi na kuna baadhi wa, ya w wanaharakati au afrika ambao wanahisi kwa nini e, wasitumie pia uyahudi au israeli kuweza kuhakikisha u- ulinzi wao pamoja na kupiga vita hivi vikundi vya kigaidi asante muhamed saleh na hadi hapo ndipo tunakamilisha kipindi chetu cha undani asante kwa pamoja nasi wakati wote na kwa niaba ya muongozo wa kipindi aida isa mimi ni abdu shakur abud nikutakieni usiku mwema na nasema msikose kwa nasi hapo kesho I'm a dog, I'm a gang, I'm show, i baba, I'm one away, I'm a go, I'm a rumba, I'm a man, I'm a key, I'm a man, i I'm afumbona nanombagahmwea kua sijawai kuooinjogoumbeatamweak mambo sijawai kusotasns Can baba, people, how