wxi kasoohorjeeda sharecada islamahii ni idhaa ya kiswahili ya voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc hujambo msikilizaji pote pale ulipo jina ni sandey shomari na mimi ni harrizon kamau karibu kwenye matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni jumanne januari 24 w223 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa ambao inasikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na radio citizen inayosikika kote nchini kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www nam na kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya elimu duniani huko nchini tanzania wadau wanasema hali inaonyesha watoto wengi wa kike bado wanaendelea kukumbana na changamoto katika safari zao za kimasomo kwa pamoja tumwone mtoto wa kike kwamba ni mtoto kama mtoto wa kiume ana haki sawa za bata elimu na kupata haki nyingine zote kama ambavyo tunampa mtoto wa kiume katika taarifa nyingine ni kwamba jassinda adan amejitokeza hadharani kwa mara ya mwisho kama waziri kuu wa new zealand hivi leo akisema kwamba anaondoka na upendo na mapenzi makubwa kwa new zealand na watu wake kuliko wakati alipoingia madarakani ni vidokezo tu vya ripoti kuasikia katika matangazo yetu ya nusu saa lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu harrison kamau akusomee habari muhimu za dunia viongozi kadhaa kwenye serikali ya ukraine mapema leo wametangaza kujiuzulu kwa kile ambacho rais vlodomir zelenski amesema kuwa ni baadhi ya mabadiliko katika serikali yake naibu waziri wa ulinzi viacheslav chapelov ambaye alikuwa akisimamia maswala ya kiufundi katika vikosi vya ukraine amejiuzulu uadhfa wa wake akielezea tuhuma za sakata la ununuzi wa chakula kashfa ambayo ameikanusha naibu mwendesha mashtaka mkuu jenerali olisti semonsko pamoja na naibu mkuu wa ofisi koriko temosenko pia wamejiuzulu bila kutoa sababu za kuondoka kwao katika hotuba yake kwa taifa jumatatu zelenski amesema kwamba tayari kuna maamuzi binafsi yaliyofanyika baadhi yakifanyika leo baadhi kesho na siku zijazo kuhusiana na maafisa mbalimbali katika ngazi mbalimbali mbali za waziri na miundo ya serikali kuu pamoja na katika mikoa na kwenye vikosi vya usalama waziri wa fedha wa marekani janet yellin anakamilisha ziara yake ya siku tatu barani afrika hivi leo yale niyupo afrika kusini ambapo anakutana na maafisa wa ngazi za juu serikalini akiwemo rais ramafosa ambapo ajenda kubwa ya mkutano wao ni kuhusu namna afrika kusini inaweza kuacha kutegemea nishati ya kuzalishwa kutoka kwa makaa na kuzalisha nishati, nishati safi inayolinda mazingira ziara yake imeangazia zaidi namna ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za afrika na marekani ametembelea senegal na zambia kabla ya kuelekea afrika kusini wakati ambapo marekani inakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa rasia na china afrika kusini mwenyekiti wa muungano wa nchi zinazoshirikiana kiuchumi ikiwemo brazil russia india na china muungano huo uliundwa kwa ajili ya kukabiliana na ushawishi wa marekani kote ulimwenguni shirika la kusimamia mafuta nchini uganda limesema kwamba nchi hiyo itaanza kuchimba mafuta yake katika vitalu vya vyaii kuanzia leo jumanne inatarajiwa kwamba uganda itaanza uchimbaji rasmi wa mafuta ifikapo mwaka 25 nchi hiyo inatarajia mafuta mengi katika vitalu vyake vilivyoko maharibi mwa nchi shirika la mafuta la uganda limeandika kwenye Twitter, kwamba uchimbaji rasmi unakaribia kuanza vitalu vya kingfisha vinasimamiwa na kampuni ya kuchimba mafuta ya china yenok huku vitalu vingine vya tilenga vikisimamiwa na kampuni ya ufaransa ya total na vyombo vya habari vya iran vimeripoti kwamba meli ya mizigo ya tanzania imezama kwenye bandari ya kusini ya asayule nchini iran shirika rasmi la habari la irna limesema kuwa meli hiyo kwa jina anil ilizama kwa sababu ya makontena yaliyokuwa kwenye meli hiyo adija riami anaisoma taarifa kamili meli hiyo ya mizigo ya tanzania iliyozama jumanne inaelezewa kuwa ilipinduka kwa sababu makontena yaliyokuwa yamepangwa vibaya kwenye gati namba tisa ambapo bandari hiyo ina magati zaidi ya kumi na mbili shirika la habari la iran irna limesema timu za uokozi ziliohamisha mabaharia hao kwa usalama lakini hawakufafanua zaidi iran na tanzania wanafanya biashara ya chini ya dola milioni1 kwa mwaka bandari hiyo ni kituo kikuu cha usafirishaji wa gesi na bidhaa za petroli ambazo zinazalishwa nchini iran na iko kiasi cha kilomita940 kutoka kusini mwa mji mkuu tehran biashara kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje na zile zinazouzwa nje ya nchi imepungua kutokana na vikwazo ambavyo vimewekwa na marekani baada ya rais wa zamani donald trump mwaka 218 kuiondoa marekani kutoka kwenye mkataba wa nyuklia kati ya iran na mataifa yenye nguvu duniani unaendelea kusikiliza idhayakiswahli ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa sauria utoka tunaendelea nazo habari muhimu za dunia waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu leo amefanya safari ya kushtukiza nchini jordan ili kukutana na mfalme abdullah wa pili ikiwa ziara yake ya kwanza tangu alipochukua madaraka ya serikali yake ya mrengo wa kulia na ya kionvatv zaidi katika historia taarifa rasmi kutoka jordan zinasema kuwa mkutano huo usio wa kawaida kati ya viongozi hao wawili ambao uhusiano wao umekuwa hafifu kwa muda mrefu umeangazia zaidi suala la eneo takatifu lenye utata lililoko kwenye mji wa kale wa jerusalem eneo hilo ambalo ni la tatu kwa umuhimu miongoni mwa waislamu pia lina hekalu la Dome of the Rock, ambalo ni muhimukwa wakristo wote wakristo na waislamu wanalipa umuhimu mkubwa wa kidini ofisi ya nayah imesema kwamba wamezungumzia maswala kadhaa yakiwemo usalama ushirikiano wa kiuchumi miongoni mwa maswala mengine na kiongozi huo wa Jordan. hali ya taharuki imekuwa ikitanda katika miezi ya karibuni kati ya mataifa yote mawili baada ya nanyah kuchukua madaraka jordan imemwita balozi wake wa mara mbili tangu kuingia kwa utawala wake mpya imetangaza kwamba huduma za umeme zimereeshwa kwenye sehemu nyingi za taifa hilo lenye watu takriban milioni ishirini, siku moja tu baada ya umeme kukatika kote nchini ukiwemo kwenye mji mkuu wa wa islamabad waziri nishati amesema kwamba hitilafu kwenye njia za usambazaji umeme kaskazini na kusini walisababishi tatizo hilo ambalo lilianza jumatatu asubuhi pakistan katika siku za nyuma imeshuhudia visa vya kukatika kwa umeme katika kitaifa kwa hadi siku moja kama vile oktoba na mei 218 wakati huo pia serikali inalaumu hitilafu za kimitambo bila kutoa maelezo zaidi wala matokeo ya uchunguzi kufuatia matukio hayo wakazi wamelazimika wamelalamikia tatizo hilo hata kwenye miji mingine mikuu kama vile ule wa bandari wa karachi pamoja na lahall na waziri mkuu wa new zealand anayeondoka madarakani jainda aden amesema mapema leo ikiwa siku yake ya mwisho ofisini kwamba yuko tayari kuchukua majukumu ya mama na dada katika jamii a amesema hayo kwenye ofisi ya makazi ya maori kwenye mji wa ratana nje ya mji mkuu wa wellington akiwa na mridhi wake na pia kiongozi wa chama tawala cha kiongozi huyo aliwashtua wakazi wa new zealand pamoja na ulimwengu kwa ujumla baada ya kutangaza kujiuzulu wiki iliyopita baada ya kuwepo madarakani kwa zaidi ya miaka mitano akisema kwamba hakuna alichobakisha kufanya amekanuisha madai kwamba alichukua hatua hiyo kutokana na chuki pamoja na mashambulizi kupitia mitandao ya kijamii kutoka kwa watu wenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia akiwaambia wanahabari hakutaka mti yoyote achukulie maamuzi yake kama ni maoni mabaya kwa new zealand kwanzlandadan atabaki kuwa mbunge hata baada ya kwa kuhapishwa hipkins hapo jumatano wakati chama chao cha ebo kikionekana kupoteza umaarufu kuelekea kwenye uchaguzi mwezi oktoba naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc msikilizaji saa matangazo hayo pia unaweza kuyapata kupitia step radio ya kule mbali uganda radio citizen na radio kaya nchini kenya rfa na ufm nchini tanzania radio mwangaza na radio jambo isiro na nyinginezo kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo pia saa wetu wa va na habari uchukua uzito wa juu leo ni huko dirc ambapo mapigano makali yamezuka upya kati ya jeshi la serikali na waasi wa m2hrttu wilayani masisi pamoja na kichanga wilayani ushuru na kusababisha wakazi wa mji huo kukimbia kuhofia ya maisha yao mwandishi wetu austeri malivika anayo ripoti zaidi utowira chokahambutobi ni kiongozi wa mashirika kirai ya kiraia katika muji wa kichanga ambao umeshuhudia mapigano makali kati ya waasi wa m23 na jeshi la serikali tangu asubuhi hadi jioni hii aomba jumuiya ya kimataifa kuwaonea huruma wananji wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hasa wale wa eneo la mashariki kwa vita vya mara kwa mara abi kuona e, tunakuwa na, na, na umoja wa mataifa tunakuwa mm. na shirika za kidunia tunakosa tunakosa ni nini kabisa rwanda inataka nini huku kwetu kongo uganda inataka nini e, kushutula wakaazi wenye wangependa waishi kwa ukimia kwa hali ya utulivu sasa ona watoto wanaangaika wamama wanaangaika wagonjwa inakuwa shida kwao inakuwa magumu kabisa mlio wa risasi ukiendelea kusikika kwenye milima ya mji huo unaokuwa na sehemu moja wilaya ruchuru na sehemu nyingine ikiwa katika wilaya ya masisi kilometa zaidi ya themanini kaskazini magharibi mwa mwiji wa goma mpaka gomapsai ingali na pigana lakini wangaliti ndani ya mbuga mbugaa katikati napigia inapigia katitna makasi imekaribiwa tena mugini wakaaji wametoka mkugini wachache ngio ngali wanabakia mapigano mengine yakiripotiwa eneo la bambo pamoja na kishishe kilometa chache na kibirizi pembeni ya mbuga la wanyamapori la virunga barabara tongo wakazi wakishuhudia mlio wa risasi na mizinga kama huyu ambaye tumehifadhi jina lake lakenapakanye mji wa kibirizi bomu zinashikika huku mjini kishishe kwani tumaangalia kishishehivi ngambo hali kwa wananchi katika mji wa kibirizi ikoje watu wana wasiwasi mkubwa kabisa ni hali tu yah-ya ya, alimbaya ambayo watu wanakuwa nayo kwa sasa tukwasikiliza hata, hata hii, hii bunduki ambayo wanaita pekae nayo tunasikilea mlio no, wayomishitt ikishutumu serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kukataa kuheshimu mikataba ya angola na serikali ya kongo ikishutumu uasi wa m3 kukaidi amri ya marais kutoka angola pamoja na nchi za afrika mashariki mashirika ya kiraia kwa upande wao ikitahadharisha jumuiya ya kimataifa na umoja wa mataifa kuwa iwapo kutatokea matokeo mabaya wa makuu ni wao watajibu kwani machafuko yamekuwa yakiendelea katika uangalizi wao wakikaa kimya nimezungumza naye john banyene umoja wakimataifa wawez kupatia rwanda malipizi na sisi tunawaza ndani ya hizo jukumu kama vile shirika la raia tuko tunaomba mapei ya eac tuko tunaomba mapei ya union africaine tuko tunaomba uh, mapei ya umoja wa mataifa wawezi kupatia rwanda malipizi kwa ile yake yenye haipendi kuacha uchochezi wa vita ndani ya ardhi yetu ya congo hadi sasa mapigano yanaendelea jioni hii karibu na mbuga la wanyamapori la virunga eneo la tebero na kabeza na vilevile vile bambu oser malivika sauti Amerika, goma Na kutoka hadi huko nchini tanzania ambapo watetezi wa haki za binadam na chama cha wanahabari wanawake nchini humo wameitaka serikali ya nchi hiyo kuboresha mazingira ya elimu kwa mtoto wa kike pamoja na kudhibiti vikwazo vyote vinavyoweza kukwamisha ndoto zao ikiwamo tabia ya unyenyesaji wa kijinsia inayojitokeza mara kwa mara wanapokuwa shuleni haya alisemwa leo katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya elimu duniani na amri ramadhani ripoti kamili kutoka dar es salaam licha ya mikakati iliyopo ya kuboresha elimu ya kile mtanzania lakini mafanikio yake hayajaonekana hali ambayo inaonyesha watoto wengi wa kike bado wanaendelea kukumbana na unyanyasaji wa kijinsia hali ambayo inapelekea wengi wao kushindwa kuendelea na safari yao ya kimasomo anahenga mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za kibinadamu amesema miundo mbinu iliyopo katika shule kwa watoto wa kike si rafiki na hivyo inapelekea ugumu kwa watoto hao hata kumaliza shule hivyo kuitaka serikali hili umakini zaidi kwa mfano unakuta kuna viuo vichache sana au unakuta ni sawa na sawa kwa wanaume unakuta matundo mawili kwa watoto mia nane matundu mawili na unajua kijinsia wanawake wanahitaji sehemu kubwa zaidi ya kujihifadhi na mambo mengineyo kuna masuala ya taulo za kike una masuala ya afya ya kati ya hedhi na kadhalika imekuwa ni changamoto sana kwa watoto wa kike na tumekuwa tukiripoti matukio mengi sana ya watoto kuacha shule hasa wa kike kwa sababu ya changamoto kama hizo suala la elimu limeonekana kupewa kipaumbele zaidi kwa serikali zilizoingia madarakani tangu uhu huku vijana wakiwa ndio matarajio makubwa katika kufikia malengo hayo lakini bado udhibiti wa vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia kwa wanafunzi wa kike umeendelea kuwa changamoto kwa kila awamu hata hivyo mkurugenzi wa chama cha wanahabari wanawake nchini d rose ruben amesema ili kuwakomboa watoto wa kike mamlaka zinatakiwa zisimamie sheria zilizopo kwa kuwadhibiti wazazi na walezi ambao hawapeleki watoto wa kike shule kutokana na sababu mbalimbali huku nyingi zikitajwa ni kusaidia katika kazi za nyumbani pamoja na kuoezesha mapema unachoweza kufanyika sasa kuba ni kuhakikisha kwamba sheria hizi mbazo zinazipo ziendelee kusimamiwa kwa mfano kuendelea kudhibiti wana walezi ambao hawataki upeleka watoto wao shuleni watoto wa kike au wanaowakatisha watoto wa kike masomo kwa sababu yoyote ile kwa upande wake msemaji wa sekta elimu kutoka chama cha upinzani act wa zalendo riziki shahari amesema namna nzuri ya kupatikana kwa usawa wa elimu kwa watoto wa kike ni watu kubadilisha mtazamo wa fikra namna wanavyomtazama mwanamke katika jamii pamoja na kumwekea mazingira ambayo yatamfanya afurahie elimu lakini kama jamii bado haijawa tayari kutumia mazingira yale bado mtoto wa kike atakuwa anaathirika kwa hiyo kwa pamoja tumuone mtoto wa kike kwamba ni mtoto kama mtoto wa kiume ana haki sawa za kupata elimu na kupata haki nyingine zote kama ambavyo tunampa tunampamtoto wadau hao wamesema ili kupatikana kwa elimu isiyo na ubaguzi na aina yoyote ya ukatili kuna haja kwa wahusika wa elimu kuchukua hatua madhubuti katika kuboresha mazingira ya shule kwa watoto wa kike amri ramadhani sauti ya amerika dar es daressalam naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na kutoka huko nchini tanzania satuelekea hadi huko uganda ambapo leo inatajiwa kuwa ni siku ya kihistoria nchini humo wakianza uchimbaji mafuta kwa mara ya kwanza ambapo rais yoweri museveni na viongozi kadhaa wa serikali wamekutana kushuhudia kuanza wakazi ya uchimbaji mafuta ya kisima cha king kingfish katika wilaya za kikube na hoima muda mfupi uliopita imezungumza ya mwandishi wa kujitegemea nchini humo john kibego aliyekuwapo katika eneo hilo na kwanza kutaka kujua umuhimu kwa siku hii kwa uganda nam nijua hapa katika bondo la ufalaziab imeshuhudia uzinduzi wa, wa kihistoria ambako rais wa jamhuri ya uganda mseeni amekwepo mwenyewe balozi wa tanzania d vv mlima na wa maafisa wa kongwe serikalini nchini uganda lakini muhimu wa sherehe hii kama alivyouliza ni kwamba Uh, wakazu wakiwa abet wamechangamka kwani ni miaka myingi iliyopita sasa tango mwaka elfu mbili na sita ambapo serikali ilitangaza wa mafuta yanaweza kuuzwa kwa kibiashara na hii leo ndiosiku ambapo rigi ya kwanza yaani ile mashine ambayo inachimba mafuta ya kwanza iliyojengwa na leo imezinduliwa kuwa itaanza kutoa mafuta kwa majaribio ni hatwa muhimu kwani inaonekana kuwa itazaa frusha kubwa sana kwa wananchi kuleta ajira zaidi na kuleta matumaini kwa uchumi wa taifa kuwa kabisa kama viongozi wa taifa wote wanakoamini baada ya uzinduzi huo pengine kilichozungumzwa wanatarajia pengine watazalisha kwa kiasi gani na nini kinatarajiwa kwenye uzalishaji kamili tarehe na wakati gani hasa utaanza rasmi wanasema kulingana na yale ambayo amesema ni kwamba sasa baada ya usindizi huu ni kwamba wako tayari kuanza kuchimba mafuta na pia kinachofuata ilini kuhakikisha kwamba mwaka elfu mbili ishirini na tano kama ilivyopangwa na serikali ya uganda uzalishaji kamili wa mafuta utaanza kwani huu ni muda ambao utasaidia hiyo mamlaka ya mafuta pao kuelekea na mipango zaidi kama ule ujenzi wa bomba la mafuta la jumuia afrika mashariki la iko kutoka tanga tanzania hadi hapa hoima tutaanza pia kwani kama walivyosema kule tanzania maandalizi ya kujenga umekuwa akiendelea baraaabaraa kama balozio alivyoeleza hapa na pia hii ni hatua muhimu ambayo inamaanisha kwamba kule hawana shaka ya kuendelea na ujenzi wa bomba hilo kwani sasa hapa miundo mbinu inayostahili itakayoanza kuchimba mafuta imejengwa na mpaka sasa wananchi kwa jumla katika eneo hilo na matarajio kutoka maeneo hayo ni yapi hasa yanayozungumzwa um, matarajio yaliyopo sasa ni kwamba uganda imeng'oananga kuchimba mafuta na wamefuta kabisa ile wasiwasi ambayo amekuwepo kwamba watu wengi wakisema kwamba mafuta ya uganda hayatachimba kutokana na ile yani kwa nyuma pale imekuwa akipingwa na muungano wa ulaya kwa hiyo sasa hatua hii inapochukuliwa inamaanisha kwamba imeng'oa nanga na mafuta yatachimbwa bila shaka na rais mseveni amesisitiza kuwa hakuna kurudi nyuma bila shaka mafuta yatachimbwa na amewatoa amewatia moyo waganda wote kuakisha kujua kwamba fursa zinakuja kila mmoja ajipange kufaidika na fursa zinazotokana na gunduza mafuta S- S- S- ni mwandishi wa kujitegemea nchini y uganda john kipego akizungumza na sauti amerika kutoka hoima uganda leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini tanzania ambako kumekuwa na sera mikakati na programu mbalimbali zinazoanzishwa ama na serikali au mashirika yasiyo ya kiserikali kwenye mataifa mbalimbali mbali katika harakati za kumuinua mwanamke ili aweze kushiriki kikamilifu katika maendeleo lakini pia kumwezesha mwanamke huyo kumiliki uchumi mwandishi wetu wa dar es salam dina chahali anatupasha zaidi katika makala hii katika makala hii tunaangazia mikakati ya wanaharakati wa haki za wanawake nchini tanzania kwa mwaka huu w 2 katika kuhakikisha mwanamke hususan no wa pembezoni anawezeshwa kushiriki kikamilifu katika harakati za uongozi na kujikwamua kiuchumi d ave maria semakafu ni kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali la wanawake na uongozi la ulingo hapa anahamasisha wanawake kushiriki katika kuunda majukwaa ya kiuchumi ambayo anasema yatatambulika rasmi na serikali ili kuwawezesha kujikwamua kiuchumi na hivyo kushiriki kikamilifu katika maendeleo ikiwemo nafasi mbalimbali za uongozi mkakati tunioweka kwa mwaka ishirini namba moja ni kurudi kwenye ile amshaamsha kwamba wanawake E, wajaribu kutengeneza majukwaa wajiunge watengeneze majukwaa na wayasajili rasmi sasa haya majukwaa ya kuozesha wanawake kiuchumi ambayo ndio mkakati mkubwa wa serikali yanalenga kwamba wanawake waunde majukwaa kutokana na sekta ambazo wanazihudumia kusudi sasa hata taratibu za serikali za kusema zinatoa mikopo e, ile isiyokuwa na riba labda ile halmashauri na nini ijua kwabisa kwamba inawalenga watu ambao kweli itawezekana kuhesabu hawa wamefaidika na sasa sana, kwamba, kumi, lakini, mingu, kawirize, nini sasa hizi ni ngumu sana wote tunakaa tunacukiwa wimbo kwamba halmashauri zinatenga asilimia kumi za mapato yake kwa ajili ya kuwezesha wanawake kiuchumi lakini ukienda katikaribu katika wilaya nyingi kaulize ni nani ambaye anafaidika na hiyo haijulikani au wanawake wanaopopeshwa na kina nasi je wanawakati hawa wanasaidia vipi wanawake viongozi kujiimarisha kiuchumi ulingo wanasema wanatoa mafunzo ya ujasiriamali kwa wanawake hata hivyo wakitaka pia mwongozo wa serikali wa kuanzisha majukwaa ya kiuchumi uwekewe mikakati madhubuti ya utekelezaji wake ili mwanamke hususani wa pembezoni aweze kunufaika kitu kikubwa ambacho tunafanya katika kutoa mafunzo ya uongozi kwa wanawake tunaongeza na somo la ujasiriamali ili wale wanaopata somo unataka kuwa kiongozi lazima uelewe kwamba unahitaji kuwa na umiliki mali wa aina fulani ili uweze kuwa nguvu lashivo utajikuta ndio umekwenda ume pale unaanza kutafuta nani ya kuweke na akishakuweka pale unashindwa kutimiza ule wajibu wako uchumi uwekewe mikakati madhubuti ya utekelezaji wake ili mwanamke hususani wa pembezoni aweze kunufaika kitu kikubwa ambacho tunafanya katika kutoa kutoana uongozi kwa wanawake tunaongeza na somo la ujasiri ya mali ili wale wanaopata somo unataka kuwa kiongozi lazima uelewe kwamba unahitaji kuwa na umiliki mali wa aina fulani ili iweze kuwa guvu las hivo utajikuta ndio ukwenda pale unaanza kutafuta nani ya kuweke akishakuweka pale unashindwa kutimiza ule wajibu wako kama kiongozi mwanamke nashukuru kwamba wizara yetu ya maendeleo ya jamii wanawake wazee na makundi maalum tayari wameandaa mwongozo muongozo wa jinsi ya kuenda haya madiswari kwa hiyo nadhani sasa hivi kitu kikubwa kinachotakiwa ni kubeba ule muungo na kuhakikisha kwamba halmashauri zote zinafanyia kazi tunao maafisa maendeleo ya jamii mpaka ngazi ya kata je hawa wametumiza wajibu wao hilo ndio tatizo liliyopo manake kama vijijini hali ni ngumu sana atahivo vikundi vyenyewe afadhali mijini kuna wajanja wamechangamka wana vikundi ambavyo vimesajiliwa katika halmashauri vinaosajii hata hivyo wakati mikakati mbalimbali ikiwekwa katika kumwinua mwanamke kiuchumi na kiuongozi bado kuna vikwazo ambavyo mwanamke hususani wapembezoni anakumbana navyo ikiwemo sheria ya kandamizi je wanaharakati hususani wa haki za binadamu wana mikakati gani ya kuwezesha kuondolewa au kurekebishwa kwa sheria hizi kandamizi ikiwemo za mirathi sheria za ardhi pamoja na sheria za ndoa ana henga ni mkurugenzi mtendajiocha sheria na haki za binadamu hapa nchini sasa mikakati yetu e, kwa mwaka elfumbili na ishiri na tatu ni kuendelea nzuri tunafanya kazi kwa ukaribu na serikali tunafanyia kwa ukaribu kuhakikisha kwamba a na w- mara zote wamekua wakitaka tupeleke maoni nini kibadilike nini kifanyike nini kwenye suala hili zima la la haki za wanawake na kubadilisha sheria kwahiyo y- mwakau ni ufuatiliaji zaidi kwasababu maoni tuishapeleka wizarahusika e, zinayo na nwizara ndo zina jukumu la kutengeneza e, maandiko ya awali kabla wajatereka bungeni mafanikio katika marekebisho ya sheria mbalimbali hususani kandamizi msingi wake mkuu ni katiba iliyo bora ambayo kimsingi mwaka huu serikali imeshatangaza kuukwamua mchakato wa katiba ana henga anasema tayari kituo cha sheria na haki za binadamu kimejipanga kikamilifu ushiriki katika mchakato huu wanataka nini kwenye eneo la wanawake sisi unayotayaritaa tulikua nayo toka wakatiwaoba E, lakini labda ni kuyatengeneza tu vizuri yaendane na muktadha huo wa miaka hii tuliyonayo ili tuweze kuyatuma kimsingi wanaharakati wa haki za wanawake nchini wanaamini kwamba ili kufikia malengo ya hamsini kwa hamsini lazima mikakati hii ya kumkwamua mwanamke kiuchumi itekelezwe kwa vitendo ili kumjengea mwanamke huyo uhalali na uwezo wa kushindana katika ulimwengu wa usawa dina chahali sauti ya amerika salaam shur sana dina chahali uendelea kusikiliza matangazo ya idha ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa wahin dc napenda kukumbusha msikilizaji kwamba usikose kujiunga nasi hi leo baadaye saa tau kamili za usiku saa za afrika mashariki saa b afrika ya kati kwenye kipindi cha kwa undani ambao tunaangalia habari muhimu wa undai zaidi kuliko livyowa pi usahaumatangazo yetu ya alfajiri kesho asubuh usikoseuaanasi kwa, kwa habari zaidi motomoto moto, piasau kutupata kwenye mtandao wetu wa wshc hivi sasa basi muda mfupi ujao mwenzangu harrison kamau atakusomea muktasari wa habari habari za hivi pundi zinasema kwamba waziri wa elimu wa kenya aliondoka madarakani hivi karibuni daktari george magoha amefariki kwa mujibu wa taarifa ya gazeti la Daily nation magoha amefariki kutokana na mshtuko wa moyo wakati akipokea matibabu kwenye hospitali ya nairobi magoha ameacha nyuma mke wake daktari magoha na mwanawe michael magoha taarifa zaidi tutaendelea kukuletea kadri zinavyoingia viongozi kadhaa kwenye serikali ya ukraine leo ametangaza kujiuzuru kwa kile ambacho rais odmir zelenski amesema kuwa ni baadhi ya mabadiliko katika serikali yake naibu waziri wa ulinzi viachev shaposlavov amesema kwamba alikuwa akisimamia maswala ya kiufundi katika vikosi vya ukrain amejiuzulu uwasifa wake akieleza tuhuma za sakata la ununuzi wa chakula kashfa ambalo lee mwenyewe amekanusha waziri wa fedha wa marekani janet yelin anakamilisha ziara yake ya nchi tatu za afrika hivi leo yeleni nyupo afrika kusini ambako anakutana na maafisa wa ngazi ya juu serikalini akiwemo rais url ramaforsa ambapo ajenda kubwa ya mkutano wao ni kuhusu namna afrika kusini inaweza kuacha kutegemea nishati ya kuzalishwa kutokana na makaa na kuzalisha nishati safi aiiliyo inayolinda mazingira ziara yake imeangazia zaidi namna ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za afrika na marekani shirika la kusimamia mafuta nchini uganda limesema kwamba nchi hiyo itaanza kuchimba mafuta yake katika vya kuanzia leo jumanne inatarajiwa kwamba uganda itaanza uchimbaji rasmi wa mafuta ifikapo mwaka nchi hiyo inatarajia mafuta mengi katika vitalu vyake vilivyoko nhho shirika la mafuta la uganda limeandika kwenye kwamba uchimbaji rasmi unakaribia kuanza sasa vitalu vya kifisha vinasimamiwa na kampuni ya kuchimba mafuta ya nok kutoka china huku vitalu vingine vya tilenga vikisimamiwa na kampuni ya ufaransa ya total waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu lea amefanya safari ya kushtukiza nchini jordan ikiwa ni kukutana na mfalme abdullah wa pili ikiwa ziara yake ya kwanza kabisa tangu kuchukua madaraka na kufikia hapo tunakamilisha matangazo ya kuemekucha afrika matangazo ya jioni kutoka hapa washington dc kwa neaba wote walafanikisha matangazo haya ya mwelekezi saida hamduni samizi hadija riyami inaitwa sanday shomari nimeshirikiana na mwenzangu harrison kamau na wote usiku mwema kutoka jikuu la marekani washington dc